وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعدكم شكور منيزم سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahulaihi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu waislamu nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislam watazamaji wa kipindi cha dini leo insha allah tutaendelea na kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na leo tutaendelea katika halaka iliyopita mada iliyopita katika kipindi cha nyuma tulikuwa tukimalizia kwa kukumbushana sifa za mwadhini yule anato anayetoa adhana inatakiwa awe na sifa gani je ni kila mtu anaweza akatoa adhana au kuna watu maalum na wana sifa maalum hili jambo limeelezwa ndani ya sheria kwamba yule ambaye anatoka, anataka kutoa adhana awe na sifa fulani mtu ambaye hana hizo sifa basi sio vizuri kutoa adhana tukasema katika kipindi kilichotangulia ya kwamba sifa ya kwanza ya mwadhini ayakuu na inatakiwa awe na sauti kali mwwadhini na hasa yule ambaye anaadhini sehemu ambazo hazina vipaaza sauti hamna maiki sehemu labda msikiti hauna umeme anaadhinia nje mfano inatakiwa awe na sauti kali kama sauti ambalo alikuwa nalo bilali bnurabah radillah nhu wa ardah ye alikuwa na sauti kali ndiyo maana mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia atakuwa ni mwadhini kwa hiyo mwenye kuwadhini sharti la kwanza awe na sauti kali mtu ambaye anajua kuwadhini lakini sauti lake ni ndogo awaachie watu ambao wanafahamu kuwadhini na wana sauti kubwa hili ni jambo la kwanza jambo la pili awe aweaminifu awe mwaminifu kwa sababu gani yeye ameaminiwa katika ile adhana na yeye ayo mwaminifu kwa sababu gani kwa sababu adhana inajulisha kwamba wakati wa sala umefika asa mtu ambaye anakuwa sio mwaminifu hawezi akatoa adhana katika muda wake atatoa adhana katika muda ambao sio kwake kama ni wakati wa magharibi watu wamefunga itabidi watu wafungue watu wafturu kutokana na adhana kumbe ile adhana imetoka katika muda ambao si kwake k sharti la pili a madhini awe mwaminifu sababu wakiwa mwaminifu kuna faida mbili zitapatikana faida ya kwanza tutajua wakati wa sala umefika na faida ya pili wale wenye kufunga watajua muda wa kufuturu umefika au muda wa kujiziwia na kula daku umefika haya ni mambo mawili au ni sharti la pili ambalo mwadhini nitakiwa asifike nalo jambo la tatu wanasema wanachuoni anyakuna aliman bilwakti liyuadhina fi awalihi afahamu muda kwamba alfajiri inaingia muda fulani ntakiwa adhini muda fulani adhuhuri ni muda fulani aadhini muda fulani la laasiri ni muda fulani adhini muda fulani magharibi ni muda fulani adhini muda fulani isha inaingia muda fulani na inatakiwa adhini muda fulani kiwa mwadhini jambo la tatu ambalo nitakiwa asifike nalo ajue wakati kwa sababu nchi nyingi kila nchi ina muda wake wa adhana na tofauti ya muda wa adhana ni kwa sababu ya jua kila nchi inakuwa na muda wake wa kuchomoza jua na kila mkoa mara nyingi unakuwa na muda wake wa kuchomoza jua utakuta ni nchi moja lakini kila mkoa una muda wake wa kuswali kwa hiyo inatakiwa awe anajua muda wa swala unaingia sangapi haya ni masharti ambayo mwenye kutoa dhana inatakiwa asifike nayo ndugu zanko katika imani adhana kama adhana ina maneno kumi na tano adhana ambayo mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam alimwambia bilal ibnu rabah radillahu anhu atoe ilikuwa na jumla kumi na tano maneno kumi na tano hayo maneno kumi na tano haifai mtu kuzidisha wala kupunguza inaetakiwa mwadhini adhini hayo hayo maneno kumi na tano tutayhesabu moja baada ya moja tuangalie kama yanafika kumi na tano au yanazidi au yanapungua aabaallahuakbaallahuakba الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة حي على الصلاة حي على الفلاح حي على الفلاح الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله نمانين كمينتانو خمسة عشر جملة ko haya maneno kumi na tano haifai mtu kuzudisha wala kupunguza ko ile allahu akbar ya kwanza neno la kwanza allahu akbar ya pili neno la pili kwa sababu allahu hizi allahkbalakbar unarejea mara mbili koyo allahu akbar allahu akbar, akbar, akbar maneno mawili allahu akbar allahu akbar yanakuwa manne ashhadu ashhaduan lailahilllah tano ashhadu ashaduanlailahlallah sita أشهد أن محمد رسول الله سابة، أشهد أن محمد رسول الله ناني حي على الصلاة تسا حي على الصلاة كومي الله أكبر كومي موجة، الله أكبر كومي ميلي، الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر مني أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله ستة أشهد أن محمد رسول الله ashadnamuhamud rasulullah nan haiala salah haila salah kumi haila lfalah haila lfalah kumi na mbili allahu akbar allahu akbar kumi na nne la ilaha illallah unamalizia kumi na tano kwao haya ni maneno kumi, kumi na tano inatakiwa mtu ayalete katika adhana yake sasa katika adhana ndugu zao katika imani wanasema wanachoni ya kwamba wayusahabu ni vizuri katika adhana mtu ambaye anaadhini adhini asiwe anarefusha sana kwa sababu baadhi ya wa waadhini anatoa adhana yani anaghani mpaka anapita kiasi yaani anaghani mpaka anajisahau yaani ile mada anaikokota mpaka sijui ni haraka ngapi yaani haraka ambazo katika fanya tajuidi hamna kabisa sio vizuri atoe adhana ya kawaida na kama anataka kughani ana sauti nzuri hajakatazwa lakini asighani mpaka akachupa mipaka sasa ndugu zako katika imani anatoa adhana kwa kutoa sauti sasa huu mwenye kuadhini inatakiwa aelekee kibla katika sifa vile vile za mwadhini inatakiwa aelekee kibla asa wakati anaelekea kibla anakuwa amesimama ni suna kuadhini aliyakuwa mtu ameelekea kibla na vile vile anaadhini aliyekuwa amesimama na vile vile hivi vidole hivi vidole shahada ntakiwa aviweke kwenye masikio aviingize kwenye masikio na sio kama unavyofanya baadhi ya watu mtu anakuwa anashika sikio tu hivi kwa hiyo kwahio wakatikadhini kwa anakuwa analitikisa sikio ima skio moja au na nalitikisa masikio yote hivi hapana sio sunna suau anashika huku hivi hapana sio sunna sunna hukunfnya hani ngahk na wenginenafanya hivi hapana sio ukufanya hi suni kuingiza vidole kwenye masikio hivi ndivyo mtume muhamadin salalawsaama alimwambia bilali afanye na mtu akifanya hivi ikiwa anatoa adhana sehemu ambayo hakuna spika basi sauti inakuwa ni kali zaidi yaani ile sauti yake ambayo ni kali na akiweka hivi ni kwamba sauti inazidi kuwa kali kwahiyo anatoa adhana katika hali kama hiyo anatoa adana laba akifika haya lasala ameelekea kibla anageuka upande wa kulia haya ala anageuka kulia akifika al haaa anageuka kushoto ala As, wakati anageuka anageuza shingo sio mtu anageuka mwenyewe yo, wote mzima mzima kama ni kulia anageuka moja kwa moja na kama ni kushoto anageuka moja kwa moja hapana ye anakuwa ameelekea kibla kinachogeuka inakuwa ni shingo lake shingo naligeuza hivi haananageuza hafala sasa ikiwa ni katika sala ya lfajiri akifika kwenye haiala salah na hai ala lfalah kabla ya kusema allahaballah akbar, Allah akbar inatakiwa aseme alsalatu khairu min alnawmi haya maneno anaarejia mara mbili ni katika sala ya alfajiri peke yake sas mpaka haya asolatu hairu min anaum asolatu hairu min anoum alafu anaendelea allahu akbar allahu akbar mpaka mwishi wadhana la ilaha illallahss katika adhana ndugu zao katika imani kama tulivyotangulia kusema haifai mtu kuzidisha neno wala kupunguza neno haifai kama baadhi ya wanavyo misikiti wanavyofanya kabla ya adhana kuna maneno yanaanza kusomwa na mara nyingi siku ya ljumaa yule mwadhini anapotaka kutoa adhana basi anaanza kusema maneno ima tataja aya kuna baadhi ya miskiti siku aljuma kabla ya adhana anaanza kutaja aya wa man ahsanu qaulan miman daa ila allah wa amila saliha wa qala innani min almuslimin mtu anaanza kuadhini haifai sio sheria haikufundishwa na mtume muhammadin sulalai sallama wee kwa nini unafanya kitu ambacho hukufundishwa na mwalimu wako hayyote ni miongoni mwa bida ambazo watu wanafanya vile vile baadhi ya misikiti kabla ya dhana aljuma wanaanza kusoma aya ina llaha wamalaikatahu yusalluna ala nnabi ya ayuha ladhina amanuu salluu aalaihi wasalimuu taslima ndu wato wanaanza allahu akbaru llahu akbar haifai kwa sababu gano natangulia kusoma aya aya ni ya mwenyezimungu subhanahu wa taala lakini umeisoma katika mahala ambapo hapastahiki kama vile vile haifai kusoma qorani ukiwa chooni vile vile ndugu yangu mwislamu mwadhini ukitaka kumfuata mtume muhammadin alaihi wasalama usianzi kusoma aya yoyote ile wakati wa kuwadhini kwako kwa sababu ni jambo ambalo حكلفندشى متومه محمد صلى الله عليه وسلم في لفيله بعضيه يسهم قبل <سؤال> انت وجازا قبل <سؤال> جنازه اذانه وانا نسكله استغفار استغفر الله استغفر الله استغفر الله استغفر الله العظيم الذي لا اله الا هو الحي القيوم واتوب اليه alafu mtu anaanza kutoa adhana sio mahala pake nanewe kufundisha ufanye hivi au wanaanza kumtaja kum mwenyezimungu subhana llahi walhamdulilahi wa la ilaha illa llah allahu akbar wa la haula wala quwata illa billahi laliii la ladhim ndo allahu akbar llahu akbar haifai sio mahala pake hapa ndugu zangu katika imani kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala kuna ruhusiwa lakini kuna sehemu maalum za kumtaja allah tabaraka wataala kwa hiyo wakati wa adhana kabla ya adhana au baada ya adhana haifai wengine bado wakimaliza adhana la ilaha illallah anaunamalizia inna llaha wamalaikatahu yusalluna ala nnabi ya ayuhaladhina amanuu salluu alaihi wasalimu taslima watumskitisallhusws haifai hayo yote ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa mambo ambayo yamezushwa ndani ya dini watu wakahesabu kama ni dini hali ya kuwa siyo dini ndugu zangu katika imani kwayo nakuhusieni ndugu zangu maimamu mashekhe wa misikiti mwakumbushe mabilali waadhini ya kwamba wawe anatoa adhana ambayo mtume muhammadin alaihi wsalama alimfundisha bilali bn rabah na adhana ambayo alikuwa anatoa abi mahdhur na adhana ambayo alikuwa anatoa abdllah binumi maktum wasio anatoa adhana ambazo wanaanza kuleta maneno ambayo hayakufundishwa na mtume muhammadin s vilevileduu za katika imani waadhini ni makosa kutoa adhana kabla ya muda kuingia kabla muda wa adhana haujafika ni makosa kuadhini haifai kwa sababu adhana imewekwa kwa ajili ya kuwajulisha watu kwamba muda wa sala umefika kwaiyo mtu ambaye ataadhini kabla ya muda kufika hafai anafanya makosa ni adhana moja tu ndiyo ambayo inaruhusiwa kutolewa kabla ya muda wake adhana ya kwanza ya alfajiri ndugu zangu wa islam alfajiri na adhana mbili kuna adhana ya kwanza na kuna adhana ya pili hii adhana ya kwanza kwa yule mtu ambaye ana ratiba ya kufunga ima kufunga suna ya siku aljumata, ya jumatatu au kufunga siku suna ya siku ya lhamisi au kufunga somu ya bedhwa tarehe kumi na tatu kumi na nne kumi na tano au n ana, labda ana nadhiri kaweka nadhiri yake sasa nitakiwa afunge au anadaiwa sasa bilali anaruhusiwa kutoa adhana kabla ya wakati adhana alfajiri inakuwa ni ile adhana ya kwanza kwa hiyo adhana ya kwanza ya alfajiri ndiyo ambayo inaruhusiwa kutolewa kabla ya wakati na ni vizuri mskiti ambao unafuata sunna ya adhana mbili basi ni vizuri maimamu waadhini wao wawili ili watu wasio wanachanganyikiwa wakijua sauti moja itawachanganya lakini iiakijua sauti ya fulani a sa ni adhana ya kwanza na sauti, tukisikia sauti ya fulani ni adhana ya pili kama ilivyokuwa ilivokuaaaza mtumetuhaadiyaanz aabiliai adhana ya kula na kunywa lakini anapoadhini bilal braba r hii sasa ni adhana ya alfajiri ya kweli ili adhana ya kwanza ilikuwa ni adhana ya alfajiri ya uongo asa inakuwa adhana ya bilali ni adhana ya alfajiri ya kweli kwa hiyo watu wanajiziwia na kula watu wanajiandaa na kwenda msikitini kusali vile vile ndugu zao katika imani ni sunna yule mtu ambaye anasikia adhana awe anasema kama mwadhini anavyosema upo nyumbani upo sokoni upo barabarani upo kazini unasikia mwadhini anatoa adhana basi sema kama anavyosema mwadhini mwwadhini akisema allahu akbar allahu akbar na wee uliosikia adhana nasema allah akbar allahu akba llahu akbar na unasema allahu akbar allahu akbar أشهد أن لا إله إلا الله نو نسمى أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله نو نسمى أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله نو نسمى أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله نو أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة نو حي على الصلاة حي على الصلاة نو حي على الصلاة حي على الفلاح نو حي على الفلاح حي على الفلاح نو حي على الفلاح الله اكبر الله أكبر. No, أكبر, اكبر لا اله الا الله لا no, اله الا الله ساس لا إله إلا الله الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول الى الوصول نوي الصلاة. لا الصلاة. لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا حول ولا لا إلا بالله لا لا لا لا حول ولا قوة لا بالله لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا adhan ikimalizika halafu unaomba dua dua kwa kusema allahumma rab hadhihi ldaawati tama wsalati lqama ati muhammada alwasilata wlfadilata wa baathahu maqaman mahmuda alladhi waadtah anasema mtume sa lhi wsala yoyote atakaemsikia mwadhini halafu akasema kama alivyosema أَكِفِكَ حَيًّا حي على الفَلَاةِ أَكَسِمَ لَا حَوْلَ وَلَا قُوَّةَ إِلَّا بِاللَّهِ هَلَفُ بَعْدَ يَا أَذَانَ أَكَوْمَهِ دُوَى اللهم رب هذه الدعوة التامة والصلاة القائمة آتي محمدا الوسيلة والفضيلة وباثه مقاما محمودا الذي وعدته أنا سممت صلى الله عليه وسلم حلت له الشفاعة يوم القيامة mtu huyo ntamwombea siku ya kiyama iama a hakuna neema miongoni mwa neema ambazo zinatarajiwa siku ya kiyama kuliko kuombewa msamaha na mtume muhammadin sa wasaa kwa hiyo ndugu zao katika imani yule mtu ambaye atasikia adhana aseme kama alivyosema anavyowadhini mwadhini isipokuwa haalswala nahalfala aseme la haula wala quwata illa billah na adhana ikimalizika aombe hii dua kumwombea mtume muhammadin salwasalama akifanya hivyo na akifa katika hali hiyo bila kumshirikisha mwenyezimungu subhanahu wa taala na akiwa natumadhambi tudogo tudogo afahamu ya kwamba ataombewa msamaha siku ya kiama na mtume wetu muhamadin alaihi wsam ndugu zangu katika imani ikiwa adhana imetoka na wewe upo msikitini hauruhusiwi kutoka adhana ikitoka nawepo muskitini, miathini, muskitini au wameadhini halafu ukaingia mskitini hauruhusiwi kutoka ilepana dharura labda huzu umetenguka ndo naruhusiwa kutoka kwenda kutawadha au ukitoka unakuwa na nia ya kurudi labda unaingia msikitini halafu unasikia simu inaita asa unatoka nje kidogo unaongea ukimaliza kuongea unafu unarudi muskitini lakini upo ndani ya msikiti umeshaingia ingia msikitini wamesha halafu unatoka ni makosa aifai vile, vile ndugu zangu katika imani adhani inapotoka kama ulikuwa umekaa basi usisimame halafu ukaanza kwenda ukajifananisha na sheitani kwa sababu sheitani alaihi mwenyezi mungu amlani ye anaposikia adhana basi huwa anakimbia aanasema mtume salsaaa sheiani anaposikia adhana anakimbia asa wakati anakimbia kwanza naikimbia ile adhana pili wakati anakimbia anakuwa anakimbia huku anaenda anajamba mishuzi anajamba mishuzi ili asisikile adhana kwa sababu mwenye kuadhini il sauti yake sehemu yot inapofika wale ambao ile sauti ikiwa ni wanadamu ikiwa ni majini ikiwa ni malaika ikiwa ni wanyama ikiwa ni wadudu ikiwa ni miti ikiwa ni milima vyote vitamwombea anaenda sknm na anajamba mishuzi mikubwa mikubwa ili asisikile sauti ya adhana ili asimtolee msh- huyu kama alikuwa na adhini duniani siku ya iama mtu akisikia adhana asisimami na akaondoka akajifananisha na mashaitani kwa hiyo kuna wale waislamu wa ambao huwa hawaswali adhana ikitoka tu kama ipo karibu na msikiti basi unaona anasimama naenda zake anajifananisha na sheitani amukope mwenyezi mungu subhanahu wataala atawadhe naingie muskitini na asali kwyo ndugu zangu katika imani haya mambo ambayo inatakiwa mwislam ajiepushe nayo asijifananishi na sheiani kwa haya machache insha Allah, kwa leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawataala akipenda tutakuja kuendelea katika vipindi vijavyo mambo ambayo yanahusiana na adhana na kukimsala na mambo ya sala kwa ujumla mwenyezingu subhantaala atupe kila la kheri mwenyezimgu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atufisha aliyekua ni islam كويما شاشة سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. وَالْأَعْلَاكِ إِنَّ الصَّلَاةَ يَا