وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزاً وإسلام نقوصيني فمجا نقوصين نفسيانكو كاتيكا صلى لكم شاء الله سبحانه وتعالى ndugu zangu watazamaji wa kipindi cha dini tunaendelea na kukumbushana mambo mbalimbali mbali ambayo yanahusiana na, na dini yetu tunaendelea ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulikuwa tukikumbushana mambo ambayo yanahusiana na adhana leo insha allah tutaendelea na kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na, na kukimsala kukmsala ndugu zangu katika imani muda wa kukimsala ukifika inatakiwa bilali ya kimsala na maneno ya kukimsala ni jumla kumi na moja kama tulivyosema kwenye adhana yale maneno ya adhana ni maneno kumi na tano vilevile vile katika kukimsala ni maneno kumi na moja haifai mtu kuongeza wala kupunguza من يلي يبي الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمدا رسول الله حي الصلاه حي لاة قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله من يكن أمواج الله أكبر الله أكبر إن أكون بإله أشهد أن لا إله إلا الله تأتون ashaduanna muhammadan rasulullah na kuwa ngapi nn hayala swala tano hayala lfala sita kad ikamati swala saba kad iamati swala nane allahu akbar tisa allahu akbar kumi la ilaha ilallah inakuwa kumi na moja haya ni maneno kumi na moja ya swala ya kukim sala vile vile imepokelewa katika baadhi ya riwaya kwamba kukimsala mtu anaweza akakimsala kama alivyoadhini lakini anazidisha ad amatisala ad qamati sala kwa maana anakimsala kwa kusema allahu akbar allahu akbar allahu akbar allahu akbar أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة حي على الصلاة حي على الفلاح حي على الفلاح قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سس نكتك أذانا كم سالة إن تكيو أمتو أكيم سالة هاراكا tofauti na adhana adhana mtu unaweza uka adhana unapotoa adhana unatoa adhana kwa kituo usitoi adhana haraka haraka allahu akba lahu akbar unapumua allahu akbar Una llahu akbar, akbar. unapumua أشهد ان لا إله إلا الله لك أشهد ان لا إله إلا الله لك ان يكون لك الله أكبر الله ان الله أكبر الله أكبر. لك الله ان أكبر. إله لك الله ان يكون لك ان يكون لك ان يكون ان يكون لك نكم صلاة ركاراكا نكلا نينو أنال لتاجه كلا أنلب حق حقياكي. الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله حي لا صلاة حي لا الفلاح قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله ونتوليا كلا ننلب حقياك kwa hiyo ni vizuri yule mtu ambaye ameadhini ndiyo huyo huyo akimsala na baadhi ya meski panakuwa na vurugu unakuta ambaye ameadhini ni tofauti na yule ambaye amekimsala mwadhini akiwa anasali sunna anajitokeza mtu mwingine anakimsala mudo umefikanatusalian anatuchelewesha huyu achafujo ndugu yangu mislamu Tulia, usileti zogo muskitini usianzishe fujo ndani ya muskiti ndani ya nyumba ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo kisheria yule mtu ambaye ametoa adhana ndiyo anaruhusiwa kukimsala sio mtu mwingine ameona muda umeenea ye anasimama ta anakurupuka na kimsala na bilali aliyetoa adhana yupo pale sio vizuri sio vizuri mwachi ambaye amepewa hiyo madaraka ndio asimamie na vile, vile mwenye kukimsala bilali ni sio vizuri kukimsala kabla imamu hajakwambia imamu atapokwambia kimsala ndio unasimama una kimsala unakuta misikiti mingi ni vurugu imamu po anatawadha muda wa kukimsala umefika anajitokeza mtu mwingine iwakimsala bana simama tusali bana bilali akisema tumsubiri imam imamu knataaha tumsubiri nini yee yeah, anachelewesha haifai msubirini imamu akimaliza kutawadha anamwambia bilali anasimama anati msalasa lakini tofauti na hivyo itakuwa ni fujo miskitini ndugu zan katika imani ni lazima imam ndio awenyani pawe na uongozi mskitini imam ndio awe na kauli ya mwisho miskitini sio kila mtu anakuja na kauli yake inafuatwa hapana itakuwa ni vurugu miskitini ndio mwanazama za mtume muhammadi salallahu alaihi wasallam bilali anatoa adhana anamsubiri mtume muhammadin salallahu alahi wa salam aje mtume anaingia anamwambia anamwambiwa ana sala wanasali muda umefika wa sala mtume salala sallam hajatokea bilali ipo pale masohaba wako pale wanafahamu kusalisha lakini bilali hakusimama wala kujitokeza mtu akamwambia bilali kimsala wana tusali mtume saaa sallam amechelewa bana hapana wanamwheshimu imamu mtu wamwheshimu imamu wake ndugu zangu katika imani ndio uislamu ndio sheria ya dini yetu isiku moja mpaka masahaba wameadhini sala ya isha muda waku kimsala umefika mtume saslam hajatokea masohaba wanamsubiri mtume muhammadin salallah salampakj wanamsubiri imamu mtume kaja amechelewa sana inafikia mpaka masahaba wanaanza kusinzia miskitini kwa kumsubiri imamu mtume sala sallam akafika akaambia bilaelo kwakimsala wakasali kumwheshimu imamu miskiti yetu maimamu wanakuwa hawaheshimiwi waimamu wanatharauliwa waimamu wanatukanwa na maamuma haifai sio katika utaratibu wa kiislamu ndugu zan katika imani wala sio katika mafunzo ya mtumu wetu muhammadin salallahalihi wasalama vilevile imamu inatakiwa aangalie musikitini wameadhini wame, wame muda wa kukimsala umefika ikiwa waumini ni wachache muskitini basi afanye sunna japokuwa azidishe dakika tano awasubiri waumini waje waongezeke wawai jamaa kwa sharti ikiwa imamu anafahamu ya kwamba katika huu msikiti watu huo wanakuja wengi kusali lakini labda kutokana tuna dhurufu mbalimbali dharura zimejitokeza watu wamechelewa wa chelewa imamu akijua ya kwamba kwenye huu msikiti waumini ni wengi wanasali sasa muda wa kuki umefika lakini waumini ni wachache kwa hiyo imamu ana haki anaruhusiwa kumwambia bilali kama sali na nusu anamwambia utazidisha dakika tano kwa hiyo hiyo ni haki ya imamu ndio anafanya hivyo kwayo ndugu zano katika imani maimamu inaotakiwa waheshimiwe maimam waheshimiwe wapewe hadhi yao wapewe heshma yao ndani ya miskiti wafahamu ya kwamba maimamu wamechukua nafasi ya mtume muhammadin alaihi wasallam hivyo ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo yalikuwa yanahusiana na mambo ya kuki msala tunaenda katika nukta nyingine mambo ambayo ya yanahusiana na sala katika shuruti swala sharti za sala sharti za sala ndugu zangu katika imani kwa sababu mwislamu unapotaka kusali ntakiwa ufahamu masharti haya masharti na sala kuna asilimia kubwa ya kukubaliwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala haya masharti yakikosekana fahamu ya kwamba sala yako itakuwa ipo na matatizo kwaio ni vizuri mwislam kufahamu masharti ili ajue kwamba ntapofanya kitu fulani itakuwa ni sababu ya kuharibika na kitu fulani kwa, masharti katika sala ni kwamba sala haikubaliwi mpaka hayo masharti yapatikane mpaka hayo masharti yakamilike ndiyo sala ya mtu inakubaliwa yakikosekana masharti yote au baadhi yakikosekana mengine yakapatikana fahamu ya kwamba sala ya mtu ipo na matatizo sala ya mtu haikubaliwi na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika masharti hayo sharti la kwanza dukhul waktiha kuingia muda wa sala kuingia muda wa sala ni miongoni mwa masharti ya kukubaliwa sala kwa sababu gani mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani katika surati nisai aya ya mi1a tatu kwamba inna salata kanat alalmuminina kitaban mauquta mafrudha fi auqati muhadada sala kwa muumini imewekewa muda maaalum sala ina muda wake kwa hiyo sharti la kwanza ni kuingia muda wa sala kwa maana yule ambaye atakayesali kabla ya muda haujaingia sala yake haikubaliwi kwa hiyo ndugu zako katika imani hadhari hadhari usali kabla ya muda haujaingia inatakiwa usali kwa muda ambao umeingia muda wa sala umefika basi sali ile sala kwenye kile kipindi anasema amiru lmuminin omar bnlkhatabi radiallahu anhu ya kwamba alsalatu laha waktu sharafaha llahu laha la tasihu illa bihi sala ina muda wake sala ina wakati wake wakati ambao aliuweka mwenyezi mungu subhanahu wa taala na akaubainisha mtume muhammadin salllahu alehiwasalama yeyote atakayesali katika wakati ambao sio wa kwake huyo hakubaliwi sala yake kwa hiyo sala ni wajibu kuisali pale wakati unapoingia mfano mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema kuhusiana na sala ya adhuhuri ya kwamba akmiswalate liduluki shamsi katika surati lisrai aya ya 7b 8 simamisheni sala pale jua linapopinduka kwa maana jua linapokuwa ni katikati hapa mtu haruhusui kusali jua linapokuwa katikati mtu haruhusui kusali na jua likiwa katikati ni kwamba ukiangalia kivuli cha kila kitu ni kwamba kile kivuli kinakuwa chini hapa sasa kile kivuli kikishakuja huku unaona kivuli kipo huku kwa hapa jua linakuwa limepinduka hapa mtu muda wa sala ya dhuhuri umefika ikiwa jua lipo katikati ni saa saba kamili basi hairuhusui kusali saa saba kamili unasubiri saa saba na robo watu wanaadhini saa saba, saba na nusu watu wanasali ikiwa jua lipo katikati saa sita kamili mtu aruhusui kusali anasubiri anasali saa sita na robo kwaio inategemea na nchi na nchi kwahiyo wanachuoni wanasema ya kwamba sala bora ni ile sala ambayo inasaliwa kwa wakati wake hii ndiyo sala bora miongoni mwa sala bora kwa sababu mwenyezi mungu anasema katika surati lbakara aya 148 na ya kwamba fasabiku lkhairati fanyeni musabaka kimbieni shindanisheni katika kukimbilia mambo ya kheri watu wapigane katika kukimbilia mambo ya kheri wafanye munafasa mashindano kuyakimbilia mambo ya kheri kwa hiyo sala bora ni ile sala ambayo inasaliwa kwa wakati wake na ndo mwenyezimungu akasema katika surat lwaya aya ya m kwamba wasabiuna lsabiuna ulaika lmuarabun asabiquna ni wale ambao wanafanya mambo kwa wakati wake wakati wa hija umefika mtu ana nguvu mtu ana uwezo wa kimwili mtu ana mali anaenda kuhiji anaacha biashara zake asisubirii kwamba ah, mimi nitaenda mwaka ujao unajua kama utafika huko na ndio maana akasema mtume salallahu alehiwasalama kwamba mtu ambaye ana uwezo wa kwenda hija na aende kuhiji kwa sababu hajui anaweza akafikwa na matatizo baadaye ugonjwa ambao ni sababu ya yakutomfanya tena kwenda hija kama alikuwa na mali anaweza kafilisike akawa tena hana mali sasa fursa inapopatikana itumie ndugu yangu usisubiri usisubiri kesho mwislam usisbi katika hadithi idha asbahta fala tantadhir masaa unapokuwa ni asubuhi unapoamka kuna mambo nataka kuyafanya ya dini usisubiri jioni ifike ndiyo ufanya A-a ida amseita fala tantadhir sabah na kama umefika jioni kuna mama ntakiwa yafanyike ya dini usisubiri asubuhi hiyo jioni kwa sababu aujuu kama utafika kesho ii siha uliyokuwa nayo ii afya uliyokuwa nayo fahamu ya kwamba unaweza ukapatwa na matatizo unaweza ukaumwa wakati wowote kwayo ndugu zango katika imani jambo la kusali sala kwa wakati wake ni jambo la kisheria na katika hadithi ya, ya mtume sal lasalama hadithi ambayo kaipokea a imamu lbukhari rahimahullahu na imamu muslim haditha ibnu masudi raillh anhu ya kwamba anasema aliulizwa mtume salaalhi wasalam ayu laamali ahabu ila llah ni matendo gani ambayo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anayapenda ni matendo gani ambayo yanapendezwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala zaidi kuliko mengine akasema ya kwamba asalatu ala waktiha ni mtu kusali sala kwa wakati wake kwao anayesali sala kwa wakati wake afahamu ya kwamba ni jambo ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala analipenda k muda wa kwa sala umefika mtu unafanya mubadara mtu unafanya haraka uende ukasali ile sala salaza farahi kwa usiku na mchana mchasaasalaa lfaji sala tano sala ya dhuhuri sala yalasiri sala ya magharibi na sala ya isha hizi sala tano ni sala za faradhi zinasaliwa usiku na mchana sala ya lfajiri inakuwa ni usiku sala ya dhuhuri ni mchana sala yalasiri ni mchana sala ya magharibi inakuwa ni baina ya, ya mchana na usiku maake ndio magharibi o ameingia na sala ya isha inakuwa ni usiku ko zote hizi mwenyezimungu subhanahu wa taala amezipanga sala tano na katika muda huyu huu muda wa sala unaendana na kazi za watu unaendana na watu namna wanavyoishi angalia allahu akbar laiti mwenyezi mungu subhanahu wataala angelipanga ya kwamba sala ya dhuhuri na laasiri na magharibi ndiwe ziwe zinasaliwa usiku mfano sala ya dhuhuri hiyo inaanza kusaliwa saa tatu usiku sala ya laasiri isaliwe saa sita sala ya magharibi isaliwe saa tisa usiku halafu watu analala anaamka anaenda kusali tena anarudi kulala anaamka hapana anay... lakini mwenyezimungu subhanahu wa taala alladhi khalaka fasawwa wakadara fahada mwenyezimungu subhanahu wa taala ndio ambaye ameumba anapoumba kitu mwenyezi mungu anakijua ndani nje nje ndani sbntaala ametumba sisi wanadamu na akatupangia sala tano na mida ya sala kutokana na Akbar. Wa hali zetu allahu akba alhamdulillahi rabilalamin huu ni ufanisi whali wa juu wa mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zako katika imani sala tano mtume muhammadin sal wsaama amezifananisha na mto ambao unapita mbele ya mlango wa mmoja wenu jalia ya kwamba nyumba yako halafu mbele ya mlango wa nyumba yako panapita mto kwenye huyu mto kwa siku unaoga mara tano alfajiri unaoga adhughuri unaoga laasiri unaoga magharibi unaoga na isha unaoga kwa siku unaoga mara tano mtume salla salama anawauliza masahaba mtu ambaye mbele ya, ya, ya nyumba yake panapita mto halafu akawa anaoga mara tano je mtu kama huyu hali yabka min daranihi shei katika mwili wake patabaki na uchafu hebu nipe jibu msikilizaji mtu ambaye anaoga mara tano na anajisugua katika mwili wake patabaki na uchafu hata mwandawazimu ukimuuliza atasema hapana baki hamna uchafu vile vile sala tano ndugu zangu katika imani mwislamu ambaye anasali sala tano kila sala anaisali kwa wakati wake kwa kutekeleza masharti ya sala na nguzo za sala na kutulia hushuu unyenyekevu ndani ya sala madhambi yanafutwa allah subhanahu wataala anamsafisha kutokana na makosa ko ndugu zangu katika imani mtu ambaye anasali mara tano afahamia kwamba katika mwili wake hapato baki na uchafu hata kidogo kwahiyo hivi vit, vipindi vitano ambavyo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amevipanga havimziwii mtu kutokana na kazi yake kwamba hapana mimi nimebanwa sana kutokana na kazi k hiki kipindi siwezi ni kasali hapana kila kipindi ambacho amekipanga mwenyezimungu subhanau wataala kina muda wake maalum hakimziwii mtu na kazi mtu anaenda kazini akitoka kazini anasali angalia umemaliza kusali alfajiri unarejea nyumbani kama utataka kulala au kuna mambo unafanya mpaka muda wa kazi umefika mtu unafanya kazi unaenda kazini mpaka aduhui ili adhuhuri, unatoko, unaenda kusali ukitoka kusali unakula ukimaliza kula unapumzika mpaka aasi laasiri la imefika unasali sala laasiri unarejea kazini au kama ni shule unaenda shule kama nititin unaenda tuition unasoma una kabla y magharibi umeregia nyumbani unasali magharibi umeeleza kusali magharibi unapumzika unafanya murajaa unafanya mutalaa unasoma yale masomo ambayo ulisoma darasani unajikumbusha unasoma qorani baadaye unaingia sala ya isha unasali sala ya isha unakula chakula cha jioni unapumzika kidogo unalala yani huu muda ambao mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahtaala aliupanga wasala ni kutokana na hali za watu yani, muda wa sala haumkatazi mtu kufanya mambo yake angalia sala alfajiri dakika mtu kusali dakkaanassela ya dhuhuri dakika tan memaliza kusali laasiri dakika tan magharibi dakika tan ishadakika tano, isha tano. saa la tano unazisali kwa muda dakika ishirini na tano siku nzima ina masaa mangapi masaa ishirini na nn katika masaa ishirini na nn mwenyezimungu subhanawataala anatakadakika sio saa anataka kwako dakika ishirini na tano halafu hutaki lahaula walauwab ikiwa mwenyezimungu subhanahu wa taala atakuchoma moto wewe mungu atakuwa amekuonea masaa ishirini na nne masaa ishirini na tatu na dakika juu yote ni yakwako unafanya mambo yako allah anataka dakika ishrii na tano tu sio saa nzima dakika ishirini na billah alafu hutaki kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala utaki kumsujudia allah tabaraka wataala aliyekuumba la haula wala quwata illa billah kichwa chako kina nini wee mwislamu wee mwanadamu mama yangu kichwa chako bona kina nini mpaka unakuwa ni mzito hutaki kumwabudu mungu mume wako anakuambia usali unasema ah, kila mtu na moto wake subhanallah we binti ya we dada wewe dada yangu unaambiwa na baba yako uswali unasema baba sinifuatilii bwana ni uhuru kila mtu na mambo yake la ilaha illallah kaka yangu hutaki kumwabudu allah subhanahu wataala shangazi bibi umeshakuwa mtu mzima mwabudu allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani tumwabudu mwenyezi mungu subhanau wataala maisha bora hapa duniani na kaburin na keshw akhira inapatikana katika kumwabudu allah subhanwataala kwa machache ndogo za katika imani tutaendelea inshllakatika vipindi vijavyo kwaleo tutaishia hapa mwenyeziunu subaaatupekila la khei mwenyezimungu atudumishe katika ibada mwenyezimungu atukubalie sala zetu nasema subhanaabihamdik a asafiua watu وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ونبلس الصلاة وامتها واقصد رضاها ولا حجاة الا الصلاة. اوحي سالم. ولا حجاة الا الصلاة. للصلاه Well, I want to know. <laughs>