وقصد رضا رب الصلاة <تصف> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu waislamu ndugu zangu katika imani ndugu zangu waumini na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho kinakukumbusha wewe muislamu kinakukumbusha wewe muumini kuhusiana na mambo mengi ambayo yanahusiana na dini hasa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani kwa sababu mwenyezimungu subhanahu wa taala ametuleta hapa duniani lengo kubwa ni nini ni kumwabudu yee allah subhanahu wa taala wa ma khalaktu ljinna walinsa illa illa liyaabudun ko lengo la mwenyezimungu subhanahu wa taala kuwaumba majini na wanadamu sababu kubwa ni kumwabudu allah subhanahu wa taala wasimshirikishi na chochote ko katika ibada ambazo ni kubwa kubwa ni ibada ya swala ibada ya pili baada ya shahadatu an la ilaha allah wa anna muhammadan rasulullah ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichopita tulikumbushana sharti la kwanza la kuingia muda wa sala kwa hiyo leo insha allah tutakumbushana nyakati za sala adhuhuri ikifika utasali vipi una saa lakini jua unaliona namna gani utaswali ndugu zangu katika imani tukianzia na sala ya adhuhuri adhuhuri inaanza muda gani wanasemwa wanachuoni ya kwamba yabdau waktuha bizawali shams muda wa dhuhuri unaanza baada ya jua kupinduka kama tulivyotangulia katika kipindi kilichopita kilicho kwamba ikiwa saa sita kamili jua lipo katikati sasa jua linapopinduka ni kwamba utajua kutokana na, na, ki, na kivuli cha kitu angalia kivuli chako wewe mwenyewe jua likiwa katikati ni kwamba kivuli yaani kivuli cha mwili wako kitakuwa chini ya mwili wako kitakuwa kwa chini lakini jua linapopinduka utaona kivuli kinakuja pembeni huku kikija pembeni tu kidogo tu fahamu ya kwamba muda wa dhuhuri umefika kwahiyo huyo unakuwa ni muda wa dhuhuri Kuyo, iki kipi, kivuli, kina kwa hiyo hiki kivuli kinakuwa kina mili kinakuwa kinaegemea katika upande wa magharibi na ndio aduluk ambayo mungu subhanahu wa taala aliitaja ndani ya qurani ya kwamba aqimi salata li shamsi watu wasimamishe sala watu wasali sala ya dhuhuri wakati jua likimili ko likishamili kidogo tu na kivuli kikimili basi muda wa dhuhuri umefika na huyo unakuwa ni muda wa dhuhuri na muda wa dhuhuri unaendelea mpaka kitu ukikipima yaani mfano ukiweka hii miwani chini urefu wa hii miwani huyu ndio itakuwa kivuli an kiwa maishi ukiona kivuli kimefika hapamdshakuja hapa yani mpaka apa nimkishakuja mpaka apa hv sawasawa na miwani ni kwamba hapa adhuhuri inakua imemalizika kwaiyo ndio zamani ilikuwa muda umefika wa wanaona jua ni kali unakuta mtu anachukua kakitu anaweka hivi hapa kwao anapima akiona kwamba kivuli kipo hapa anajua bado kidogo zawali bado duruki bado akiona kivuli kimesogea huku anajua dhuhuri imeingia na anasema mtume salallahu alaihi wasalama katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullah hadithi Abdullah ibn amru, mba, dhuuri, shamsu, ya abdullahi bnu amru kwamba waktu dhuhuri idha zalat lshamsu wa kana dhillu rajulu ka wakati wa sala ya dhuhuri ni pale jua linapomili na kivuli cha mtu kikiwa ni sawasawa na mwili wake yaani urefu wako namna ulivyo na ukiangalia kivuli unaona ni sawasawa hapa fahamu ya kwamba muda wa adhuhuri umefika na adhuhuri ni vizuri mtu kui, kuiwahisha kwa maana kuisali haraka adhuhuri ikifika mtu unasali haraka ukishaona tu kwamba mwili kivuli changu ni sawasawa na mwili wangu hapa dhuri imefika mtu nasimamisha sala ila ikiwa joto ni kali sana jua ni kali kama katika nchi ambazo zina joto hapa wanaweza wakarefusha kidogo wakarefusha kidogo kwa sababu hapa anasema mtume a w ya kwamba idha shtadda alharu faabriduu bilsalati fain shidat alhari min faihi jahannam hadith kaipokea imam bukhari na imamu muslim hadith ya aba huraira ri nu wara anasema mtume muhammadin ws ya kwamba joto linapokuwa kali sana limezidi joto itabidi mlipoze kwa sala kwa maana mtu unaacha una, una kidogo unarefusha muda kidogo kwa sababu joto linapokuwa ni kali hii joto linatoka wapi anasema mtume sala la sallama min faihi jahannama yaani joto inatoka katika kina cha moto wa jahannama katika riwaya ni kwamba moto wa jahannama kwa mwaka mzima unapumua mara mbili kama ni mwezi wa kwanza ikipita mezi sita mpaka mwezi wa sita au mwezi wa sita mpaka mwezi wa kumi nambil moto wa jehanama kwa mwaka unapumua mara mbili unapumua joto na unapumua baridi k joto linapokuwa kali moto wa jehanama umepumua sasa kule kupumua kwake ilo joto ndio inakuwa sasa imekuja duniani hapa la haula wala lahaulawala itakuwaje mtu atakapoingia sasa ndani ya moto wa jehanama na ile baridi za mharira ile baridi kali ambayo mtu inakuja baridi inaingia ndani ya mifupa unakuta mtu amevaa suruali kumi na nane kwa ajili ya baridi amevaa shati kumi na saba juu kaweka sweta kavaa koti sijuu kavaa nini baridi ya hali ya juu asa hii baridi inatoka katika moto wa jahannama alafu inafikia mtu anaambiwa sale ta kila mtu na moto wake moto wa mungu unauweza wewe hauwezi moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala usio unasema haya maneno ndugu yako mwislamu anapokuambia mambo ya sala akikukumbusha ndugu yangu sali usimwambii kwamba kila mtu na moto wake ni maneno machafu haya unayasema mwislamu haifai kusema maneno kama haya mwili wako namna ulivyo hauwezi ukastahamili hiyo adhabu ya mwenyezi mungu siku ya kiama na ndio maana mtume salallahu alaihiwasallam akasema ya kwamba hivi viwiliwili tulivyo hivi mwenyezi mungu awezi akaviingiza katika moto wa jahannama makafiri washirikina hawawezi wakaingia ndani ya moto wa jahannama wakiwa na viwiliwili kama hivi moto ni mkala fu viwiliwili ni vidogo موطن منيزمونجو نمكالي منيزمونجو أنا إنها لظى نزاعة للشوى أنا كسورة السَّائِلِ سأل سائل بأذاب واقع للكافرين ليس له دافع من الله ذي المعارج تعرج الملائكة والروح إليه في يوم كان مقداره خمسين ألف سنة فاصبر صبرا جميلا انهم يرونه بعيدا ونراه قريبا يوم تكون السماء كالمهل وتكون الجبال كالعهن ولا يسال حميم حميما يبصرونهم يود المجرم لو يفتدي من عذاب يومئذ ببنيه wsaibatih waakhihi wafasilatihi lati tuwihi waman fi lardhi jamia thuma yunjihi mwenyezimungu anasema kala inaha ladhwa nazzatan lishawa moto tu wa mwenyezimungu subhanahu wa taala ambao unaitwa ladhwa kile kitendo cha kuuona tu ii ngozi inatoka la haula wala quwata illa billah moto tu kuuona ngozi ya sura yote inatoka itakuwaje mtu atakayeingia ndani ya huyo moto halafu nasema wana usinikeri ana kikila ah, kila, kila, kila, kila sasala sasa, weendelee unasali la ilaha illa allah bwana mmoja anasema kuna baadhi ya watu wanasema kwamba tuache sisi ambao hatusali tuingie motoni nyinyi mkiingia peponi mkitaka kuchoma mahindi msitwambii sisi watu wamotoni tuwape moto la ilaha illallah angalia macha, maneno machafu anayatamka mwanadamu kwamba nyiye watuwa peponi mkitaka kuchoma mahindi msitwambii sisi watu wamotoni tuwape moto mchome mahindi yenu la haula wala uwata illa billah analeta istihzar analeta mzaa na adhabu ya mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema mtume muhammadin sallla salam kuhusiana na adhabu ya moto ndugu zangu katika imani ngozi ngozi hii ya kafiri ambaye atakuwa ndani ya moto wa jehannama ukubwa wake ni saasaa na mtu ambaye amechukua farasi akakimbia kwa muda wa siku tatu wala illa wa billah siku tatu unakimbia angalia ule umbali wa siku tatu tena unakimbia na farasi ule ukubwa wake ndiyo ngozi ya mtu wa motoni sastaghfirullah stagfirullah watu wamwombe msamaha mwenyezi mungu watu wamwabudu allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani anasema mtume muhammadin salllasalama nab jino mmoja la kafiri jino linafahamika jino ukubwa wa jino la kafiri ambaye atakuwa ndani ya moto wa jahannama ukubwa wake ni sawa sawa na mlima wa uhudi la ilaha illallah mlima wa uhudi unapatikana madinatilmunawara ule ukubwa wa mlima wa uhudi mlima ule ukubwa wake kwa urefu na upana ndio sawasawa na jino moja la mtu wamotoni sasa ndomo utakuwa na ukubwa wa kiasi gani la haula wala ila billah islam siku ya kiama ni hatari unapoambiwa mambo ya siku ya kiama lazima ushtuke lazima uokope mwislam ni siku nzito yauma sarair siku ambazo siri za watu zitafichuka e? ni miongoni mwa watu wa watuwa motonian kazi yangu ilikuwa nawaamrisha mema lakini mimi sifanyi sifanye lailaha ilalla e wesi ulikuwa na jistiri wewe ulikuwa navaa hijabu kumbe ulikuwa ni mzinifu mkubwa la haula wala uwat illa billah wesi ulikuwa ni shekhe wewe kumbe ulikuwa ni mzinifu mkubwa siku ya kiama siri zinafichuka za watu tumwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo joto linapokuwa kali mtu anaruhusiwa kurefusha muda wa sala joto likipungua mtu anaswali sababu joto linatoka ndani ya moto wa jehannama ndugu zangu katika imani hasa adhabu yenyewe itakuwaje la haula wala quwata illa billah ndugu zangu katika imani huyo ni muda wa sala ya dhuhuri sala la asiri inaanza min nihayati wakti dhuhuri ili adhuhuri inapomalizika basi adhu, la asiri inaingia adhughuri ikimalizika la asiri inaingia tumesema adhuhuri inakuja mpaka kila kitu ukiangalia hiki urefu wake ndio sawa na kivuli sasa ikizidi kidogo laasiri imeingia kw umuda wa laasiri unaendelea mpaka jua kuzama jua likizama basi muda wa laasiri umekwisha anasema mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama ya kwamba hafidhu ala salawati wsalati lusta watu wahifadhi muda wa sala na vile vilevile wahifadhi sala ya ustwa na sala ya ustwa sala ya katikati ni sala ya laasiri watu waihifadhi sala ya laasiri na ni vizuri watu wafanye haraka katika kuisali laasiri kwaiyo ndugu zao katika imani laasiri naingia baada ya dhuhuri kumalizika na inaendelea la asiri mpaka jua kuzama jua likizama muda wa la asiri umekwisha na sala la asiri islam ni sala zito anasema mtume sala llahu alaihi wasalama man taraka salata la aasri habitha amaluh la haula wala quwata illa billah atakayeacha kusali sala ya la asiri ukiacha kusali sala ya la asiri kwa makusudi ma, matendo yako yote yanaharibika stahfia ni waislamu wangapi wanaacha kusali la asiri waku wanaangalia mpira mtu anaangalia mechi anaacha kusali ana habari na sala tumwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu za waislamu ay ni mambo ya dunia ni starehe za dunia hazikusaidii chochote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala bali zinakupoteza zinakupoteza zinakuangamiza atakaiache sala yal asiri mwenyezi mungu anaharibu matendo yake na akasema mtume saa man mansalla lbardaini dakhala ljanna yote atakayesali sala asiri kwa wakati wake atakayesali sala atakaesalisalalfajiri kwa wakati wake na akafa katika hali hiyo mwenyezi mungu wa ta'ala ni sala azim. ni sala kubwa ndugu zangu katika imani sala ambayo ina mtihani umetoka kazini asubuhi au umetoka shule asubuhi unafika nyumbani unasaliya dhuhuri ukimaliza salya dhuhuri unakula chakula cha mchana ukimaliza chakula cha mchana unapumzika sunasikia so, adhana usingizi haujaisha lakini unajilazimisha au amelala labda na mke wako mkafanya tendo la ndoa sasa kuoga mtu ah. unajilazimisha ea unaoga unatawadha unaenda muskitini ni sala nzito sala nzito hakuna ambao wanahifadhi sala kama hizi illa lmutakin ni wacha mungu tu mwenyezi mungu subhanah wataala anijalie mimi pamoja na wewe muislam kuwa miongoni mwa mwawacha mungu sema amin ndugu zangu katika imani huyu ni muda wa sala ya laasiri laasiri kimalizika waislam inaingia sala ya isha e laasiri kimalizika inaingia sala ya magharibi sala ya magharibi wa islamu inaanza vighurubi shamsi jua linapozama magharibi imeingia la imekwisha inaenda jua kuzama na unjano njano unaenda kidogo kidogo unaisha mpaka ikiji safakul ahmar yaani rangi ya, ya, ya nyekundu nyekundu hapo sasa muda wa magharibi umeisha unaingia ni muda wa isha kwa hiyo magharibi takiwa tuwaifanyie haraka kuisali أنا أقول صلى الله عليه وسلم إذا أقبل الليل منها هنا وأتبر النهار منها هنا فقد أفطر الصائم حديث كي إن حديث يا عمر بن الخطاب رضي الله عنه كي إمام البخاري وإمام المسلم كوامبا أصيقون إن ukija mchana alafu baadaye ukaja usiku kila kitendo cha usiku kuingia na usiku unaingia baada ya juu kuzama hapo yule ambaye alikuwa amefunga basi swaim muda wa kufturu umefika jua tulikizama magharibi magharibi bilali mskitini takiwa adhini watu wafuturu sababu gani muda wa magharibi umefika na muda ule unaenda wa magharibi jua linazama mpaka linakwisha yanabaki ile rangi ya njano njano ile rangi naenda inapotea kidogo kidogo mpaka yanakuja mawingu ya rangi nyekundu yale ma, mawingu ya rangi nyekundu yakiingia hapo muda wa isha umefika muda wa magharibi unakuwa umemalizika kwa hiyo sala ya magharibi nitakiwa isalii haraka kwa sababu muda wa magharibi na isha ni muda mfupi ni tofauti baina ya dhuhuri na laasiri na baina ya laasiri na magharibi magharibi ikimalizika inaingia ni muda wa sala ya isha sala ya isha ndugu zangu katika imani inaanza baada ya yale ma, mawingu mekundu yale mawingu mekundu yakishaonekana hapo magharibi inakuwa imamalizika alafu inaingia sala ya, ya isha ko sala yaisha inaenda wanasema wanachuoni ila tulihi alfajeri thani mpaka alfajeri kwa maana sala ambayo ina muda mrefu kutoka sala kwenda kwenye sala nyingine ni baina ya sala ya isha na sala ya, ya alfajeri na baina ya sala a alfajiri na dhuhuri kuna muda mrefu hapa ka baina ya sala ya isha mpaka las, ma, alfajiri ni muda mrefu ka yale mawingu mekundu yakionekana ni isha iyo meingia kwa isha anaenda wanasema nachuoni mpaka alfajiri na alfajiri imeganyika katika sehemu mbili wanasema kuna wakti ikhtiari na wakti tirari wakti ikhtiari ni ule wakati ambao yamtadu ila thuluthu laili yaani mpaka theluthi ya usiku huu nakuwa ndio wakti wa ikhtiari wa aisha kwa maana watu wakisali saa mbili sali saa mbili saa tatu saa nne hadi saa tano hapa unakuwa ni wakti wa ktiari na kuna wakti na nakua ni wakti ktirari yani wakati wa dharura yani ni wakti sasa ni dhayiki anzihiyo saatan kuanzia kwenye saa sita mpaka alfajiri kwaiyo ile saa mbili mtu akusali anaweza akasali saa tano usiku ile saa tano bado shugle zinaendelea yani mpaka kabla ya alfajiri akasali akasalaish o katika sala ambazo zinaruhusiwa mtu kuzichelewesha ni sala ya isha kwa sababu muda wake ni mrefu na akasema mtume sawaa ya kwamba bila kuona uzito katika umati wake basi sala ya isha angejalia kuwa na muda mrefu kwa maana sala ya isha mfano ni saa mbili basi angejalia tu na sali saa tano ya usiku lakini usikuaau wanaiwahisha watu wanaisali haraka lakini vizuri zaidi suna zaidi sala ya aisha mtu anaruhusiwa kuisali katika wakati mrefu tunasali saa bili na nusu au saa mbili kamili unaruhusiwa sala ya isha kuisali saa nne au kuisali saa tano ni jambo ambalo ni la kisheria vile vile ndugu zangu katika imani ni karaha mtu kulala kabla ya sala ya aisha kwa maana mtu umemaliza kusali magharibi alafu mtu unenda unalala kama mtu hana dharura basi asilale ili kampita sala ya isha vile, vile ndugu zako katika imani baada ya sala ya isha sio vizuri mwislamu kukesha watu wakimaliza sala ya aisha watu wanaenda kwenye magengi ya kahawa wanapiga stori wanaongea habari za uongo habari za siasa kuwasema viongozi mtu anashindwa kwenda nyumbani kwake kwenda kuongea na mke wake kwenda kuongea na watoto zake kwenda kuwaeleza watoto zake mustakbal kuwafundisha mambo ya dini mwislamu anashindwa kazi yake akimaliza sala anaenda kwenye magengi ya kahawa magengi atakusaidia nini mwislam kila siku mwislamu anasema uongo kwenye magengi ya kahawa amaokope mwenyezi mungu subhanahu wataala ukimaliza sala ya aisha naenda nyumbani hakuna mazungumzo kwenye magengi ya kahawa baada ya sala ya isha naenda nyumbani ila ni dharura kuna mgonjwa unaenda kumwangalia kuna mtu anapelekwa hospitali mnaenda kusaidizana au mtu mwanafunzi unasoma baada ya aisha hamna tatizo lakini usisomi mpaka ikapitie, ikapelekea ukalala alfajiri kakupita hii ni khasara ndugu zao katika imani na wanafunzi wengi ili swala linaotokea wakati wa mitihani mtu anasoma mpaka analala muda mrefu mpaka alfajiri inampita la haulawalauwataillbila ni hasara khasara, khasara kubwa ndugu zao katika imani kwahiyo huyo ni muda wasala aifai tu ku nfaya kweli na alfaiya ongo alfajiri ya kweli ndile lfajiri ambayo abdallah binmi matu alikua anatoa adhana mtu anakula anakunywa a ambayo bilali bnraba raia alikuwa anatoa adana watuaada kwahiyo wakati wa alfajiri mtu akiangalia juu kwenye mawingu ataona kuna mstari mweupe mstari mweupe ndio mstari ambaonaonyesha amba alfajiri yakeli meingia kwe mtu akiona l mstari ni kamba anajua sasa alfajiri meingia anajianda na sara haya ndugu zao katika imani ni miongoni mwa nyakati za sara ambazo zimepangwa kwahiyo nduguzao katika imani nakuusin pamoja nakuusia nafsi yangu tuwe tunasali kila sala kwa wakati wake kwa haya machache ndugu za katika imani tunamba mwenyezimungu subhanawtaatupe kila la kheri mwenyezimungu tunamwomba tufishe aleniwaisla mwenyezimngu subanata kipenda tutaonana katika kipindi kijacho kwa aya machache nasema subanaaa bhamdi a asfiukaatuili suna a ama siu wsaa al mursai والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.