أم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء، للصلاة رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد نقول وإسلام بعدكم شكور مونيزي مونغ سبحانه وتعالى مونيزي مونغ ametujaalia kukutana mara nyingine kukumbushana miongoni mwa mambo ya dini yetu rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin sallahlaihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu za wa islam na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kuomcha allah subhanahu wa taala tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie siku ya kiama atufufue nyuma ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani katika darasa ililotangulia tulikuwa tukikumbushana nyakati za sala kwamba sala ya dhuhuri inaanza hivi na inaishia hivi sala ya asiri, vile vile sala ya magharibi sala ya isha na sala ya lfajiri na leo insha allah tutaendelea na kukumbushana vile vile kwa sababu tulikuwa katika darasa ililotangulia ni katika masharti ya sala sharti la kwanza ni kuingia wakati kwa huu wakati ambao tumeutaja waislam inatekiwa mwislam ajitahidi kwamba asisali ila katika hizi nyakati na vile vile ajitahidi yani muda wa alfajiri ukifika asali katika wakati wake adhuhuri ukifika asali katika wakati wa dhuhuri na vile vile na magharibi na isha isifikii muislam wakati wa dhuhuri akaja akausali laasiri wakati wa la wkipindi cha laasiri akakisali magharibi kipindi cha magharibi akakisali isha kipindi cha isha akakisali alfajiri haifai mwislam kufanya hali kama hii vitendo kama hivi havimridhishi mwenyezi mungu subhanahu taala jitahidi muislamu kila kipindi ukisali kwa wakati wake usiingii katika orodha ya watu ambao walikemewa na mwenyezi mungu wa taala pale aliposema mwenyezi mungu ya kwamba fawailun lilmuslin ldina hum n h sahu aldina yuahirun sla an, hey, an auatiha adhabu kali ole wao watahadhari watapata adhabu kali wale ambao wenye kuswali kuswalifawlunlilsln ole wao wenye kuswali wenye kuswali vipi aladhina hum an salatihim sahun wale ambao wanasali sala kwa kutupa wakati wake sala alfajiri anaesali wakati wa dhuhuri sala ya dhuhuri anaesali wakati wa lasiri sala yalasiri anaesali wakati wa magharibi sala ya magharibi anaesali wakati wa isha sala ya isha anaesali wakati wa lfajiri au sala ya dhuhuri na lasiri na magharibi vyote navisali wakati waisha la haula wala uwata illa billah haifa unaingia katika haya makemeo makali ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu amewakemea wa wale ambao sio kwamba hawaswali wanasali lakini kila sala wanasali katika muda wao wenyewe wanataka sio li muda ambao umepangwa na sheria na mwenyezi mungu anasema katika surate mariyamu ya kwamba fakhalafa min baadihim khalfun adau salata waatabau shahawat fa saufa yalkauna ghaya maana adau salata sio siokombeti hawaswali hapana akharuha an waktiha watu wamechelewesha sala kwa wakati wake mtu anaangalia wa mpira yupo radhi aone mpira aache kusali mtu ipo radhi aone mpira magharibi aache magharibi atakuja kuisali wakati wa isha hawa wanaadhabu kali wanaadhabu kali mungu anasema fasaufa yalkauna ghaya hawa ole wao wanasema ghaya ni wadi ni shimo malum katika moto wa jahannama wataingia wale ambao walikuwa wanachelewesha vipindi vya sala bila udhuru wa kisheria kuangalia mpira sio udhur wa kisheria mtu unaangalia timthilia unaangalia mchezo maigizo unaacha kusali igizo likimalizika watu wamesha shuka muda wasala umemalizika ndio naweo nakuja unasali unaleta mchezo nasala unaleta mchezo na sala tahadhari Ta ndugu yangu mwislamu usiingii katika hii adhabu vile vile ndugu zangu katika imani ni kwamba hili likuwa ni sharti la kwanza la sala ni kuingia wakati sharti la pili hii sharti la kwanza la kuingia wakati kwa maana mtu ambaye akisali kabla ya muda sala yake aikubaliwi sharti la pili ni satrul aura ni mtu kufunika uchi sehemu za siri kuzifunika katika sharti za sala ni satrulaura ni kufunika uchi ni kufunika uchi sehemu za siri mtu asisali hali ya kuwa zinaonekana awezekana mtu anasali watu wanavaa nguo za maajabu ndani ya sala mtu anasali kwanza ikiwa ni mwanamume anasali na suruali ambayo imebana ile suruali namna ilivyopana ilivyombana utafikiri ni skantiti ndio mtu anaingia naye kuswali yani sehemu za siri zinaonekana sehemu ya mbele sehemu ya nyuma la ilaha ilalla haifai wengine wanakuja kusali wamevaa nguo za kulalia yani nguo inaonyesha mpaka ngozi ya ndani la ilaha ilahailalla haifai ni makosa makubwa sana unasali unakuja kusali unasimama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na nguo ya kulalia nguo ambayo inaonyesha sehemu za siri hali ya kuwa kabatini kanzu zimejaa kanzu nzuri la ilaha illallah. wallahi haifai mwislam kufanya hali kama hii jipendezeshe mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anasema mwenyezimungu subhanah wa taala katika surati araf aya 31 ya kwamba ya bani adam khudhu zinatakum inda kulli masjidi wanadamu watoto wa adamu mnapotaka kuswali vaeni mavazi yaliyokuwa mazuri allahu akbar ndio ibn omar ralhaum anasema mimi nnapenda kuvaa nguo safi wakati nnapotaka kusimama kusali kwa ajili ya kuongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini wallahi unakuta watu wanasali na nguo za maajabu mtu anasali na nguo za kuchanika chanika hali ya kuwa begi ana mabegi yamejaa nguo begi zimejaa kanzu begi zimejaa suruali safi zimejaa shati safi safi lakini mtu anasali ana misuli safi mtu anasali na kuchanika mtu anatoka geei nguo zina mafuta mafuta ya gari nguo zimechafuka mtu ana arufu mbaya anakuja naye msikitini anawaudhi watu haifaikufanya mambo kama hayaeeuuwt unapotaka kusali sali aliyokuwa umevaa nguo nzuri ndugu yangu mwislam anasali shati fupi akiama akienda jida mgongo wwote nje na sehemu ya nyuma kwenye panaonekana sasa sasa mkono huyu anaw, kwa nyuma bot panaonekanaandaasa anauaaafanoale wanawake ambao wanatembea barabarani wamevaa nguo fupi mwanamke anatoka nyumbani amevaa sketi mapaja nje alafu anapanda kwenye daladala anakaa alafu nguo anawezati kuiteremsha nguo yenyw umeivaa inaishianiey nusu ya mapaja yapo nje alafuunaiteremsha ii siuinaaameangusha kitu alafuaaiaakono oaayu awezikashuka umetokanayo nyumbani ni nguo fupi ndugu zangu katika imani vile vile hili ni sharti la pili la sala kustiri uchi kuvaa nguo ambazo ni nzuri za kustiri sehemu za siri na vilevile hata kwa mwanamke ndikiwa asali hali haliyakuwa amevaa nguo ambazo ni nzuri anasema mtume sala llahu alaihi wasalama katika hadithi ya bi aisha radillahu anha hadithi ambao kaipokea imamu ahmadi katika musnadi na imamu abu daudi katika sunani na imamu termidhi katika sunani na vilevile suna ibnu maja katika sunani anasema mtume sa wsaa ya kwamba la yaqbal llah salata haidin ai baligh illa bikhimar mwenyezimungu subhanah wa taala hakubali sala ya mwanamke ambaye ameisha balere mwanamke ambaye kishavunja ungo mwenyezi mungu hakubali sala yake mpaka ajistiri vizuri afunike kichwa chake na himari na shungi ajistiri vizuri ndani ya sala na mwanamke anapokuwa anataka kusali vilevile ao anavaa mavazi mazuri asiye anakuja msikitini amevaa mavazi yamembana haifai yani mwanamke anatembea yani maumbile yake yote yanaonekana sehemu za nyuma zote zinaonekana zikaenda zinatikisika yani, wo, yani zino zote zinaonekana haifai au sehemu ya matiti amevaa nguo ambayo imebana mpaka matiti yote yanaonekana haifai haifai nguo nguo kama ambayo ni pana Ngo ambayo haionyeshi maumbile yake yaani mwanamke anavaa nguo kama na matiti madogo basi yanaonekana kama ni madogo kama na maziwa makubo, basi makubwa basi yanaonekana kama ni makubwa aifai vaa nguo ambayo ni pana fadfada nguo ya kujimwaga wengine wallahi wanakuja muskitini una nguo za ajabu nguo ambazo zinaonyesha yani mwanamke anavaa kama ni nguo ndefu kama ni kanzu na amevaa sindiria mpaka sindiria inaonekana kwamba huyu kavaa sindiria ya rangi fulani haifai yaani kama kwenye, kwenye kifua hakuvaa nguo hii sehemu yote inaonekana kwamba huyu hakuvaa haifai kama kuna vitu kavaa kiunoni vinaonekana haifai mwislamu mwanamke unakuja muskitini hata kama ni nyumbani kwako unasali katika hii hali vaa nguo nzuri au unasali nyweli zinaonekana f haifai jistiri vaa ambazo ni nzuri mwabudu mungu subhanahu wataala katika hali ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anaeridhia mpendezeshe pendeza kwa ajili ya allah subhanahu wataala mtume saasalam anasema mwenyezimungu subhanahu wa taala hakubali sala ya mwanamke ambaye ni mtu mzima ni baleghe mpaka agesteri vizuri kwa maana nyingine mtoto mdogo ambaye hajavuja ungo binti ambaye haja huyu anaruhusiwa kusali bila kufunika kichwa chake anaruhusiwa kusali bila kufunika kichwa kicho kuwa wazi Anarusua kusali shango akishabahu anaussna alama za kubalere kama ilivyoelezwa kwenye vitabu vya fikhi mwanamke ima miaka tisa kuna ambao wanafika miaka tisa anavunja ungo kishabalere wengine miaka kumi na mbili kuna wengine wanafikisha miaka kumi na tatu kuna wengine hadi kumi na tano anakua akishavunja ung hizi ni alama za kubalehe. vile vile kwa mwanamume kufikisha miaka kumi na tano au kujiotelea au sehemu yasiri pakaota shaharulana manyua yakaanza kutoka huyu kisha baleri hizi ni alama ambazo wanachoona wameziandika katika vitabu vya fike ndugu zako katika imani jambo la kuhifadhi sehemu za siri ni jambo ambalo lina sheria na haifai mtu kuwa mbele za watu unakaa mapaja nje hapana haifai ntekiwe yasiriwe mapaja anasema mtume salla llahu alaihi wasalama ihfadh aaurataka illa min zaujatik au ma malakat yaminuk mtu wahifadhi sehemu zake za siri kuna sehemu ya siri m- inakuwa ni mughalada wanasehemu wanachuoni ni sehemu ambao ni nzito kuna uchi ambao unaitwa ni mughalada yaani ni uchi ambao ni mzito yaani sehemu ya mbele na sehemu ya nyuma hizi ni sehemu ambazo ni mghalada ni sehemu mzito nzito ni lazima mtu azihifadhi na kuna sehemu ambazo sio mughalada sio nzito yani ni mfano kuanzia kwenye n yani kuanzia kwenye kitovu mpaka hapa kwenye magoti yani hapa katikati hapa mtu ajitaidi watu wasione ni sehemu hatari aifai sasa mtume saala sallam aliposema kwamba mtu ahifadhi utupu wake watu wasione isipokuwa mke wake au milkilyamin wale wanawake ambao wanapatikana vitani huyo ndio mtu anarusiwa kukaa uchi mbele ya mke wake hamna matatizo ni sheria assahaba mmoja akasema a rasulllah ikiwa watu ni wanaume kwa wanamume je ni makosa mtu yupo na wanamume wenzake kuna wengine haona akili wanamume yupo na wanamume wenzake anavaa chupi stafirullahstafiru navaa chupi mbili ya wanaume wenzako unataka kuleta habari za kaumu luti haifai ni makosa makubwa mtume saaau sallam akasema in istatata an la yaraha ahadun falayaraannaha fala fala ikiwa utajitahidi utaweza sehemu yako ya siri sehemu kwenye mapaja nini asipaoni mtu mtu yoyote basi fanye hivyo asioni sasa sa huysahabakasemaya rasulllah ikiwa mimi nipo peke yangu jinaruhsiwa kukaa uchi upo nyumbani kwako umefunga milango yote hakuna watu ni niwee mwenyewe tu unaruhusiwa kuvua nguo kaa uchi ndio ukawa natembea tembea, tembea. unapika huko uchi unaosha vyombo huko uchi unakula upo uchi mtume saasa Allah akasema allahu ahaqu an, an yastahiha minhu min anas mwenyezi mungu ana haki zaidi ya kuonewa aibu mwenyezimungu subhanahu wataala ana haki zaidi ya kuonewa aibu hata kama upo nyumbani kwako peke yako usikae uchi uwu mwanamume umefunga milango upo peke yako ndani unakaa uchi unapita unaenda barazani uchi unaenda chumbani uchi we mwanamke unakaa uchi nyumbani kwako unapika huko uchi unakata vitunguu hupo uchi unaweka chai kwenye chupa upo uchi unasonga ugali hupo uchi ahifai mambo ambayo hayafai ikuza katika imani vile vile ndugu ndikuzaa katika imani mtu kuch au sehemu hatari kuonekana ni miongoni mwa sababu zinazopelekea zina sehemu zikionekana mfano mwanamke sehemu za mapaja zinaonekana ni miongoni mwa sababu ambazo za kuwashawishi ni miongoni mwa sehemu ambazo zinaleta taathira zina, zina watu zinaamsha mambo ambayo yamelala mwanamume anapoona mapaja mwanamke akili navurugika na kuna watu wana virusi vya zina mwanamke anapokuwa amevaa nguo matiti yanaonekana mwana, kuna wanaume wengine wanachanganyikiwa anachanganyikiwa, anachanganyikiwa anapiga mahesabu namna gani ya kukupata ili mzini naye kwa hiyo haifai ndugu zao katika imani mtu kukaa uchi au kuvaa nguo za maajabu ajabu hasa wakati wa kusali kwa hiyo jambo la kustiri ni jambo ambalo sheria ndugu zangu katika imani mtu anaposali katika sharti la pili astiri uchi wake mwanamume vaa nguo ndefu ya kustiri sehemu za mbele na sehemu za nyuma na vile vile mwanamke ndio haswa nitakiwa ajistiri zaidi haya ni miongoni mwa masharti ndugu zao katika imani ambayo mwanamke anaruhusiwa au mwanamume anaruhusiwa kuyafanya mwanamume na mwanamke jambo la kustiri uchi vile vile ndugu zao katika imani sharti la tatu ambalo ni lazima mtu alifanye katika masharti ili sala ya mtu ikubaliwe ni jitinabunajasa ile sehemu ambayo unataka kusalia ile iwe safi pasiwi na najisi kama una mswala ule mswala usii na najisi kama ni msikitini ile safu ambayo upo mbele yake mbele yako pasii na najisi ile nguo ambayo uliyovaa isii na najisi hili ni miongoni mwa masharti kwa hiyo mtu ambaye akisali katika msala ambao una najisi na anafahamu sala yake na matatizo mtu ambaye akisali na nguo ambayo ina najisi na anajijua kwamba hii nguo ina najisi sala yake na matatizo kweiyo ndugu zang katika imani ili jambo la tatu jambo la, ku, la kuondoa najisi kujiepusha na najisi ni jambo ambalo la sheria anasema mwenyezimungu subhanah wataala kumwambia mtume saaa salama kwamba wathiabaka ftahir nguo zako ntekiozitwaharishe nguo ziwe safi unapotaka kuongea na mwenyezi mungu unapotaka kusali sali na nguo ambazo ni safi hazina najisi ndani yake anasema ibnu sirin rahimahu rahimahullah ighsilha bilma ikiwa nguo ina najisi ioshe na maji nguo ina damu ioshe na maji vile vile katika najasa ni mambo ya mikojo mtu kukojoa hovyo mtu anakojoa cheche za mikojo zinamrukia ima ni mwanamume au mwanamke cha ajabu waislamu kuna baadhi ya wanawake wanakojoa hali ya kuwa wamesimama astaghfirullah huu ni msiba ndugu zao katika imani mwanamke unakojoa wamesimama mikojo yote itakurukia itakuishia mwilini sitare ya mwanamke akojoe hali ya kuwa amekaa na mwanamume akikojoa ya ya hali yakuwa amekaa itakuwa ni vizuri japokuwa anaruhusiwa kukojoa alikuwa amesimama lakini ukikojoa katika sehemu ambayo mikojo ikenda itarudi haifai lakini ukikojua katika sehemu ambayo mikojo inaenda moja kwa moja hairudi hamna tatizo watua waokope zile cheche za mikojo watu wataadhibiwa makaburini mwao kutokana na cheche ambazo zinawarukia za mikojo ka hilo ni sharti ndugu zao katika imani mtu kuondoa najisi katika mwili wake au katika nguo yake sasa ikiwa mtu anasali na nguo ya na najisi anasali allahu akbar yupo ndani ya sala mfano anasali sala ya isha rakaa ya pili yamesha maliza. yupo kwenye rakaa ya tatu anakumbuka kwamba lihii nguo ambayo anasali nayo ina najisi huyu anaacha sala ikiwa kama una nguo mbili umevaa labda umevaa shati mbili hii shati ya kwanza ndio ina najisi basi hii shati unaivua unaiweka pembeni alafu unaendelea na sala lakini kama ni shati moja na najisi basi unaacha sala unaendaunaivua unavaa unava shati nyingine alafu unaanza tenausal lakini kama umekumbuka umeisha maliza kusali sal imemalizikai ah, suruali suru ambayo nimeivaa ilikuwa na s ilikuwa na mikojo nimesahau kuifua unakumbuka baada ya sala kumalizika hapo haurejei tena kusali na sala yako insha allahu itakuwa ni sahihi vilevile ndugu zako katika imani hata kama najisi kabla ya sala ulikuwa unaiona ukasema ya kwamba muda wa sala ukifika nitaivua Wukafika, asale muda wasala ukafika aukukumbuka ukasali hivyo ukakumbuka baada ya sala imemalizika hapa haurudi tena kuswali sala yako itakuwa ni sahihi katika kauli ambayo ni rajihi miongoni mwa kauli zawanachooni kwao ndugu zao katika imani hizo ni sehemu ambazo za najisi mtu anaruhusiwa kuziondoa katika mwili wake vilevile vile, kama tulivyotangulia kusema haifai kusali katika sehemu ambayo inanajisi vilevile haifai kusali makaburini anasema mtume salllahu alaihi wasalama alardhu kuluha masjidun illa lmakbara wlhamam ardhi sehemu yyote mtu naweza ukasali katika ardhi isipokuwa makaburini na vilevile chooni ni sehemu ambazo harusiwi mtukusali harusi mtu kusali makaburini wala chooni kwamba ah, <coughs> mimi sala ya la asiri nitaenda kuisalia makaburini au nitaenda kusali pembeni na kaburi la mzee haifai au nitaenda kusalia chooni haifai kwayo ndukusaa katika imani ah, ni miongoni mambo ambayo inatakiwa mwislamu aizingatia kwa haya machache ndugu zag katika imani leo tutaishia hapa akipenda mwenyezimungu subhana wataala tutaendelea na darasa letu katika vipindi vijavyo nasema, mungu wa ta'ala, khairi, mungu ka bihamdik, anta, kwa haya machache nasema mwenyezimungu subanawtaala tupekila la kheri mwenyezimungu atusamee madhambi yetu subhanakllahua bihamdik aalailaailaanta astafiuka waatubu ilik subanarabik rabiza ama yusifun wasalamun alalmursalin wlhamdulilah rabiaamin wsaaa ورحمة الله وبركاته. للصلاة الصلاة We are