واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله، وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم، وشر الأمور محدثاتها، وكل محدثة بدعة، وكل بدعة ضلالة، وكل ضلالة في النار. عباد الله رحمكم الله، أوصيكم ونفسي بتقوى الله، فقد فاز المتقون. دوقو زام وإسلام. بعدكم اشكروا الله سبحانه وتعالى. na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadi salllahalaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislamu tunaendelea na kukumbushana katika mambo ambayo yanayohusu dini yetu ya kiislamu katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na sala au na jambo la miongoni mwa masharti ya sala tukasema kwamba ni satr la aura ni kuhifadhi sehemu za siri mtu anaposimama kuswali anapotaka kuswali aswali hali ya amevaa mavazi ambayo ni mazuri kwao tukaanza na sharti la kwanza kwamba ni kuingia wakati mtu akisali katika wakati ambao haujakatika muda ambao sio wa ile sala ile sala ikubaliwi kwa maana adhuhuri akaisali katika wakati wa alfajiri ni kwamba hii sala haikubaliwi vile vile sharti la pili ni kuhifadhi sharti la pili ni shati la kwanza ni ile muda sharti la pili ni kuhifadhi aura na sharti la tatu ni kuondoa najisi katika mwili unaondoa najisi katika mwili ima ndani ya mwili au katika nguo au katika ile sehemu ambayo unataka kufanyia ibada hakikisha iwe ni sehemu ambayo ni nzuri na katika kipindi kilichotangulia tukasema kwamba alisema mtume salallahu alaihi wasalama haifai mtu kusali makaburini wala chooni lakini sehemu zingine mtu anarusiwa kuswali hiyo ni hadithi ambayo kaipokea rawahu lhamsa umepokea wapokezi wa tano isipokuwa imamu anasai wasahahatirmidhi rahimahullahu hadithi ya abi saidin lkhudri radillahu anhu vilevile uguza vile katika imani katika hadithi abi murhadi radiallahu anhu ambayo akaipokea aljama ila lbukhari anasema mtume sala lla salam ya kwamba la tusaluu ila lquburi wala tajlisu alaiha watu wasisali kuelekea makaburi ayani makosa baadhi ya miskiti shekhe akifa wanamzika ndani ya msikiti ni makosa makubwa waislam haifai shekhi yakifa twende tumzike makaburini sio shekhe anakufa tunamzika ndani ya msikiti shekhe anakufa tunamzika kwenye mihrabu mbele kule sehemu ya imamu au kwa mbele haya ni makosa waislamu kwa sababu gani ametengwa ma, maeneo ya kuzikia ili watu wakifa wende wakazikwe kule miskitini ni sehemu ya kufanyia ibada sio sehemu ya kuzikia watu ndugu zao katika imani k nakuhusia mwislam ikiwa katika msikiti unaosalia kuna makaburi waambie wale wahusika yale makaburi wayachimbue wayafukue wende wa... mifupa wakaizike makaburini na kama hawataki kisheria huyo msikiti inatakiwa uvunjwe ijulikane ni sehemu ya makaburi na kama hata, watu hawataki kuvunja basi watu wasiswali kwenye huyo muskiti latusalu ilalkuburi anasema mtume saam msisali kuyaelekea makaburi msisali katika maeneo ya makaburi msisali makaburini au sehemu ambao mtu amezikwa ima ni ndani ya mskiti au ni jere na haifai wala tajilizwa alaiha na vilevile haifai mtu kukajwya kaburi vile, vile ndugu zao katika imani katika mambo ambayo hayafai ni kusali sehemu ambazo ngamia wanalala lala mepukilia katuka haditsi nyingine kama mabariku alghanam mabariku libli sehemu ambazo ngamia wanalala haifai kuswalia kuna ya sehemu wana chuoni makaburini ni makosa mtu kwenda kusali chooni ni makosa mtu kenda kusali sehemu ambazo kwenye mazizi ya ngamia mtu haifai kwenda kusali njia panda vilevile vile, wakakataza kwenda kusali jalalani sehemu ambazo wanatupa uchafu kwenye madampo ni makosa kwenda kusali juu ya kaba kabisa kule juu haifai kwenda kusali kwa hiyo na sehemu ambazo zimeandaliwa kwa ajili ya ushirikina haifai mtu kenda kufanyia ibada katika sehemu kama hizo vile vile ndugu zangu katika imani na sharti la tatu ili sharti la pili la tatu ilikuwa ni kuondoa najisi au kusali sehemu ambayo ina najsi haifai ima ajsi ikiwa ndani ya mwili au najisi ikiwa sehemu ambayo unataka kufanyia ibada au kwenye kitu ambacho unataka ukifanyia ibada ili ni jambo ambalo halifai amoayyote dani ya mwili au kwenye nguo sharti la nne ndugu zangu katika imani ni istikbalu lkibla mtu kuelekea kibla anapotaka kusali wahiya lkaabat lmusharafa kibla ndio alkaba kwa sababu gani imeitwa alkaba liikbali lnas alaiha kwa sababu watu wakisali wanaielekea ndio maana ikaitwa alkaba ikaitwa ibla na kwa sababu musalina yukabiluha yulemwenye kusali anakabilina naili alkaba anaiona hivi mbele yake ko unakuta watu ni, ya, watu, alkaba ndo apa unakuta alkaba ndo apa watu ulimwengu mzima wanaizunguka kwasababu kwa watu wanaiangalia wanaikabili ndio ikaitwa alkaba au kibla kwiyo katika sharti za sala mtu ntakiwa aelekee kibla mtu ambaye akiswali bila kuelekea kibla na anajua kibla ni sehemu fulani alafu akaacha kuelekea kibla akasala ameelekea pengine huyu hana swala huyu hana swala sala yake ni batili na waislamu kibla mfano ndiyo hiki hapa hiki ndiyo kibla mfano sasa ambao wako maka wale ambao wako maka wakisali ni lazima waangalie hapa ni lazima mtu ambaye po ndani ya msikiti wa maka akisali akiangalia huku hana sala sala ni batili yuko hapa akisali akiangalia huku sala ni batili yupo hapa akisali akiangalia huku sala ni batili nitakiwa akisali aangalie hapa watu wote ndio wanazunguka ii alkaaba watu wanaangalia huko sasa hawa ni watu ambao wako ndani ya msikiti wa maka lazima waangalie hapa kuna watu ambao wako nji ya msikiti wa maka kwenye misikiti mingine wenyewe wanasali wanaelekea huu msikiti wa maka kwa sababu ni mkubwa watakuwa wanaelekea huko waleambao wako nje huku akielekea japokuwa alkaba iko hapa sasa akielekea kwenye hu msikiti hapa hivi pembeni sala ni sahihi na kuna wale ambao ko nchi tofauti na, na maka nchi tofauti na saudi arabia namna gani wataelekea alkaba kuipata mia kwa mia hatukatai kama haiwezekani lakini mtu ambaye akielekea aki ule mskiti wa maka sio alkaba akiuelekea jihatulkaba yaani upande ambao alkaba ipo sala inakuwa ni sahihi lakini kama ukiambiwa kwamba ukisimama hapa hata ile jiha hata ule upande wa lkaba hau, haupo wewe uko pembeni inaekiwa ufuate usogee ufuate ule upande wa lkaba kwa hiyo sharti la nne la kukubaliwa sala mtu ni kuelekea alkaaba mwenyezimungu subhanah wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lbaara a14 ya, na ya kwamba fawalli wajhaka shatra almasjidi lharam wa haithu ma kuntum fawalluu wujuhakum shara fawalli fawaliwajhaka shatra lmasjidi lharam mwenyezimungu subhanahu taala anamwambia mtume muhammadin s salam akiwa madina ya kwamba unapokuwa unataka kusali elekeza uso wako upande wa masjidi alharam sehemu ambayo msikiti upo na sehemu yoyote utapo kuwepo muislam akiwa sehemu yoyote duniani anataka kusali kuelekea kibla elekee upande uliyoko msikiti wa maka ili ni agizo la mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hiyo faman karuba min alkaba ambaye yupo karibu na kaba kama tulivyotua mfano kaba ndiyo mfano hii hapa mtu yupo karibu na kaba wayaraha na anaona alkaba wajaba alaihi stikbalu nafsu kaba ni lazima aelekee hiy alkaba siyo khiari ni lazima kuelekea unaona kaba uponde ni mskiti ni lazima ukisali unaelekea kaba hii tena unaelekea bijamii badanika yaani mwili mzima unaelekea hapa sio kaba unaiona alafu unaelekea pembeni hivi hapana kwa sababu gani kwa sababu huyu ana uwezo wa kuelekea alkaba na anaiona alkaba ko ni lazima elekee ko haifai kupinda huyu kumili akaacha alkaba lakini na yule mtu ambaye atakuwa karibuna alkaba wa man kana kariba minha lakin la yaraha liwujudi hail bainahu wa bainaha kwa sababu kuna viziwizi kuna ukuta kuna nyumba ijtahada fi isabatiha huyo atajitahidi itafuta alkaba kwamba ikaba iko kwa apa basi anajitahidi kadiri ya uwezo wake anajitahidi sio lazima ni kadri ya uwezo wake anajitahidi sasa wamankana baida nilkaba mtu ambaye yuko mbali mtu ambaye yuko tanzania mtu ambaye yupo kenya mtu ambaye yupo uganda mtu ambaye yupo burundi mtu ambaye yupo kongo mtu ambaye yupo rwanda mtu ambaye yuko malawi yuko mozambiki yuko zambia huyu namna gani ataelekea kaaba wanasema wanachooni ya kwamba wamankana baida ani lkaba mtu ambaye atakuwa mbali na lkaba fi ayi jihati min jihati lardhi sehemu yoyote katika jia za ardhi akiwa mashariki akiwa magharibi akiwa kusini akiwa kaskazini anasema fainahu ystakbilu fi salatihi aljihat alati fiha lkaba huyu katika sala yake anaelekea upande ambao kaba ipo ko anajua alkaba ni huyu upande basi anaelekea uya upande anasema anashooni ya kwamba wala yadhuru tayamun wala tayasur ikiwa atapinda kulia au atapinda kushoto hamna matatizo kwa hiyo ndugu zao katika imani wale ambao wako mbali wafahamu haya masala mtu ambaye anajua kwamba alkaba ni huyu upande au alkaba ipo huku basi ajitahidi kufuata huyo upande wa alkaba Ko jambo la kuelekea kibla ndiza katika imani ni jambo miongoni mwa masharti ya swala ko sala haikubaliwi bila mtu kuelekea kibla kwa sababu mwenyezi mungu anasema wa ma kuntum fawallu ujuhakum shatura sehemu yoyote mpo sehemu yoyote mpo elekeeni upande wa kibla ai fi barri wlbahri au bahri au jawi watu mkiwa baharini watu mkiwa kwenye ndege watu mkiwa kwenye meli watu mkiwa kwenye boti watu mkiwa kwenye gari watu mkiwa kwenye treni basi mwelekeeni upande wa kibla, upande wa kaba illa lajiz la itokoli ambaye hameshindwa mfano mtu kafungwa kafungwa kamba mwili mzima alafu kaelekezwa upande ambayo sio alkaba na muda wa sala umefika na uwezekano wa kumfungua hamna huyo atasali katika hali yake hiyoyose maana elekea au mtu ambaye amefungwa jela na hiyo jela ambayo yupo niye peke yake na nikachumba kadogo kujigeuza kuelekea alkaba hawezi kuelekea kibla hawezi huyo atasali huko huko nasala yake itakuwa ni sahihi insha allahu na vile vile wakati wa baridi e wakati wa shida ya har twakati wa kupigana vita waislamu wanapambana na makafiri wanapambana na makafiri na muda wa sala umefikala angalia umuhimu wa sala mpaka vitani mwenyezimungu subhanahu taala anamwambia mtume muhammadin wa sallawsalam ya kwamba watu waswali wakati wa vita watu nitakiwa waswali hivyo hivyo wanapambana wewe ni mzima hamna vita upo katika nchi yenye amani una afya huumwi la ilaha illallah una mali una chakula afya nzuri una usafiri unashindwa kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala unashindwa kuweka kichwa chako chini mwokope mwenyezi mungu abdllah mji wa mwenyezi mungu mwokope allah subhanahu taala mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu kwendo uza katika imani ikiwa mtu amefika sehemu sasa ni mgeni sasa atajuaje kibla kwamba kibla ni sehemu fulani atajuaje kuna alama ambazo wameziweka wanachuoni kwamba nitakiwa azitumie katika hayo mambo jambo la kwanza al ikhbar nitakiwa aulize aulize tena mulize mtu ambaye ni mukalafu kwa maana amelazimishwa na sheria sio majinun sio mondawazimu mtu ambaye ni thiqa ni mkweli ni adil ni mwadilifu sasa hapo ndo anatumia bwana mimi ni mgeni kibla kipo wapi akibla ni hapa basi mtu unaelekea huko awalizekanni kafir nakwambia katika huu mji wa islamu wa kisali huwa unaelekea huko basi mtu unaelekea huko hili ni jambo la kwanza jambo lingine ambalo utajua kibla ni kukuta minara labda mskiti umebomoka lakini kuna mnara umebaki ukajua a mskiti ulikuwa hivi sasa na mnara uko hapa kwao kibla itakuwa ni huko unajua kwamba kibla kipo sehemu fulani vile vile watu wanaweza wakajua kibla kutokana na nyota sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ndani ya qurani katika surati nahli aya kumi na sita ya kwamba wabinnajimi hum yahtadun watu kutumia nyota watu kuangalia nyota basi wanaongokwa na mambo yao kwa maana mambo yao yanafanikisha kwa kuangalia nyota fulani hii ni elimu ndugu zang katika imani ambayo baadhi ya watu wanaijua kwamba unapo taka kuswali au mara nyingi ni wasafiri anajua baharini kwamba mimi nipite njia fulani nikiona nyota fulani ipo sehemu fulani anajua kwamba kumbe njia ni hii hapa hii nyota ikiwa hapa ni kwamba sehemu fulani iko hapa hii nyota inakuwa mashariki ii nakua magharibi ii nakua kusini i nakua kaskazini ka hii nyota ikiwa hii sehemu ni kwamba kibla itakuwa ni hapa kwahiyo hili jambo la nyota ni jambo ambalo baadhi ya watu wanalijua wataalamu kwa hiyo ni fasalu ahladhikri nkuntulataalamun kwo kama mtu hajui ana elimu ya nyota basi waulize wataalamu kwamba nitajuaje kibla kwa kutumia nyota jambo la tano katika masharti ya sala ni jambo la ania ni jambo la nia ndugu zao katika imani haya ni masharti matano inatakiwa e yakamilike ili sala ya mtu yaani haya ni maandalizi ambayo sasa mtu anataka kusali kabla ya sala haya matano akikisha yamekamilika na la mwisho ni nia na nia wa waislam ni mtu kuwa na azma sasa mimi nataka kufanya ibada nimesha tawaza muda wa sala umeshafika nimeshaelekea kibla nguo zangu ni safi nimeshavaa nguo nzuri i sehemu ambao nataka kusalia ni safi meshaelekea kibla nia sasa nataka kusali kwa ajili ya allah subhanahu wataala nia iwe safi nia ikiwa safi na asala inshallahu itakuwa ni safi niy ikiwa na matatizo na sala itakuwa na matatizo mtu anasali sababu amemwona mtu fulani anaingia flaianainia anaingia mskitii ili wamuone kama kamanasal kumbe nitarkusalati mkubwa uahasali kesi kwa aili ya alla subhanawataala mtu anasali kawaidakenasali harakaharaka zile sala za kudonoadonoa lakini akimuona mtu mwingine ameingia anasashaen twafkiri ni mcha mungu wa hali ya juu kupe hamna ketu sala kama hizi haifai na niyo islam sehemu yake ni moyoni sio mtu kutamka kama baadhi yetu tunavyofanya kwenye baadhi ya misikiti mtu anaingia msikiti nasema usalfaadlasfa mtu ananua sala nanuia kusali sala dhuhuri rakaa nne kwa ajili ya mwenyezimungu lillahi taala nyua imamu fulani imamu amevaa kanzu nyeupe watu wanaleta mambo ya ajabu mpaka mtu mwingine sala rakaa ya kwanza inampita kwa ajili ya uswali uswali uswali anafunga sala anafungua anafunga sala anafungua aya mambo hayafai ni yani, sehemu ni moyoni unaingia msikitini wamesha kimsara hii ni sara yalaasiri unajua sala yalaasiri yala ni rakaa nne نعم قبل ذلك نعم الله أكبر نعم الله أكبر نعم أفعل السالي لماذا أنت النبي صلى الله عليه وسلم إِنَّمَا الْآَمَالُ بِالنِّيَّاتِ سُبْحَانَهُ وَتَعَالَى أنا صحيح كيف كان إمام البخاري وإمام مسلم حديث عمر بن الخطاب رضي الله عنه وأرضاه kwahiyo ndugu zao katika imani nia ni miongoni mwa masharti ambayo inatakiwa mtu ayafanye pale anapotaka kusali sio sala tu ni ibada yote ni lazima nia iwe safi kwa iyo ndugu zao katika imani nia sehemu yake ni moyoni sio kutamka watu wanapata tabu katika sala uswali uswali uswali uswali mpaka anapitwa na rakaa iwepo katika uswali katika uswali ni jambo ambalo halifai haya yote ni mambo ambayo watu wameazusha katika dini mambo ambayo hakufundisha mtume muhamadin sal wasalam kwa hiyo wanasema wanachoonea kwamba mtume saa salama hakutamka nia kakwa si, yani kwa, kwa, kwa, kwa sauti kwamba uswali faradhusalati kadha apana akifika bilali amekimsala mtume sslaa anapita mbele anasema llab anawasalisha watu kwa hiyo mwislamu unapoingia mskitini kuamisha sali auapoana sali jiunge katika ile sala afunga sala anza kusali bila kuweka nia ya sauti kuwaudhi watu na we mwenyewe kujipa wasiwasi ni jambo ambalo halifai katika sala kwa hiyo ndugu za katika imani nia ni miongoni mwa masharti ambayo inatakiwa mwislamu uyazingatie katika sala yako nia waislam ikiwa safi fahamu ya kwamba sala itakuwa nzuri na nia ikiwa ni mbaya fahamu ya kwamba sala yako itakuwa na matatizo mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa haya machache ndugu zano katika imani kwa leo tutaishia hapa tunamwomba mungu subhanahu wataala atupe nyia njema katika swala mwenyezimungu asafishe nia zetu mwenyezimungu asafishe roho zetu mwenyezimungu atupe mwisho mwema mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe hali yakoni waislamu mwenyezimungu subhanataala wa akipenda tutaonana tena kwenye kipindi kijacho insha allahu taala kwa haya machache ninasema subhanakllahuma bihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ileik سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته وقصد وقصد وقصد وقصد وقصد وقصد وقصد ان الصلاة الصلاة ي في <applause> للصلاه