وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد <ım Laser> لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وشد أن لا اله الا الله وحده لا شريك له وشد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا تقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا الذين آمنوا اتقوا الله قولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن استقل الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون katika imani ndugu إيماني ندق زنك إسلام وتزماج وكبندجة لو إن شاء الله baada ya kumshukuru mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye amejaalia kukutana mara nyingine si kwa mapenzi yetu bali ni kwa rehma za mwenyezimungu subhanahu wa taala hapana budi kumshukuru allah japok kwa kusema alhamdulillahi rabilalaminrehma na amani za allah zimwendee kiongozi wetu nabi muhammad s pamoja na ahli zake na masaaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu waislam nakuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanah wataala ndugu zangu waislam leo insha allah akipenda mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala tutakumbushana katika jambo ambalo ni jipya katika mambo ambayo inahusiana na swala jambo lenyewe ndugu zangu waislam ni adabu fi adabi l mash ila swala namna utaratibu ustaarabu wa mtu ameshamaliza kutawadha anajiandaa sasa kwenda namna gani ataenda muskitini ataenda na anakimbia au ataenda na tambaa au vipi ndio adabu ambazo tutakumbushana leo insha allahu katika kipindi chetu cha leo tukianza ndugu zangu katika imani na adabu ya kwanza kwamba fahamu ya kwamba unapoingia msikitini fahamu ya kwamba unaenda kuonana na mwenyezi mungu subhanahu wataala unaenda kuzungumza na allah tabaraka wataala mungu ambaye amekuumba sasa unaenda kuonana naye haifai mtu naenda unakimbia unafika mbele ya mwenyezi mungu unahema ha, ha, ha. haraka ya nini tulia ndugu yangu mwislam acha papara acha haraka kwa hiyo katika adabu ndugu zangu katika imani unapokwenda msikitini kwenda kutekeleza sala ya jamaa faalaika bilsakina walwakar tulia nenda kwa utulivu naenda kwa utaratibu usendi unakimbia msikitini nenda umetulia mwislam tembea taratibu hatua za kawaida acha kwenda mbiombio mtu anaenda napiga hatua sabasaba hapana au mwingine naenda nakimbia kabisa ili jambo halifai ili jambo halifai ndugu zangu katika imani السكينة هي الاثمئنانة نمت كتولية نكتولية وكتوى كتبية نينا الوقار ونسمونا جوني الرزانة والحلم وغض البصر وخفض الصوت وقلة الانتقاء وقلة الالتفات الله أكبر mtu unaenda taratibu alafu unatembea kwa upole mtu akikuwa na huyo anaenda muskitini angalia mwendo wako ametulia sio unaenda haraka haraka unaenda unapiga hatua unaenda una troti hapana na vile vile macho endo unayatuliza si so, unaenda juujuu juu. ah, ah. unaenda macho ueda unatembea macho juu kama kama kama wanasema kama kama nyoka sababu wanasema nyoka anaenda wa natembea anaangalia mbele tu angalii mwa adabu na sauti kuwa ndogo ile sauti za huko kwenye mwnenye unasikia kama kuna mtu anakuja nakmbia mwngine anafika kwenye safu <sighs> lmhmanh hacha haraka katika sala ndugu yangu muislamu anasema mtume muhammadin sallllahalaihi wasallam mtume wetu kiongozi wetu anatufundisha adabu za kwenda musikitini كتك حديث ينبوئي متفق عليه كيبوكية بخاري نا مسلم حديث يابا هريرة رضي الله عنه ونسمع يقوى اذا اقيمت سولاه وفي رواية اذا سميتم الاقامة فامشوا وعليكم السكينة فما ادركتم فصلوا وما فاتكم فاتموا اذا اقيمت الصلاه وتقيم صلاه صلاه تقيموا كتب كسي اذا سمعتم الاقامه متقصيه اقامه وتو كيم صلاه الله اكبر الله اكبر اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان محمد رسول الله حي على الصلاه حي على الفلاح d amat laad amat sala allahu akbllakbar la ilaha ilallah umesikiwa na kimsala famshulu bsaklaikum sakina tembeyeni kwa utaratibu famaak fasl zile rakaa ambazo mtazoziwahi mziswali wamafatafatimu na zile rakaa ambazo zimewapita zime mtakuja mtazilipa haya ni maagizo ya mtume wetu muhammadin salllahlaihi wasalama anasema imamu muslim katika riwaya yake katika hadithi ya aba amepokea imamu muslim ya kwamba inna ahadakum idha kana yaamadu ila salati fa huwa fi salah mmoja wenu anapokusudia anapotiania anaenda muskitini basi anahesabika yupo ndani ya sala kwa maana aende kiutaratibu ki aende ametulia kwa sababu gani kwa sababu yupo ndani ya swala allahu akbar kwa ndugu yangu mislamu unapotoka nyumbani unaelekea msikitini ni vizuri toka mapema toka mapema ili wai takbiratu lihram ili uwai jamaa ya kwanza lakini kuna baadhi ya watu wanakasumba yaani yeye kwenda kwake muskitini mpaka askie watu wapo rakaa ya pili kwenda kwake muskitini askie watu wameshuka wkzak wakimaliza, wakimaliza jamaa ya kwanza ndio anakuja katika jamaa ya pili alikuwa hana udhuru mislam wahi kwenda mapema muskitini upate fadhila za kuswali كواهي تكبيرة الإحرام تكبيرة إمام سفر وكوانزا زوات هذي زينة فضيلة مبالي من ينزل تبارك وتعالى أنا سمع صلى الله عليه وسلم حديث بوكي بوكيمون بوخاري نيمون مسلم حديث أبي قتادة أنا سمع يقول إذا توضع أحدكم فأحسن الوضوء ثم خرج إلى المسجد لا يخرج إلا صلاة lamyahudh khutwatn illa rufyat lahu biha daraja wakhuat nhu biha khatiallaanasema vizuri na uhuislam kama tulivyosema katika vipindi vilivyotangulia tulionyesha namna gani alivyotawadha mtume sasalaa udhu mpaka uwe mzuri tulionyesha katika vipindi vilivyotangulia viotana hakuna kilichokutoa la yakhrujuhu illa sola hakuna kilichokutoa isipokuwa ni sala unatoka ni kwa ajili ya allah subhanau wataala hauna ahadi na mtu muskitini wewe kilichokutoa nyumbani ni kwenda kuonana na mwenyezi mungu subhanahu wataala ni kwenda kusali kila hatua unayopiga mungu anafuta dhambi ukipiga hatua nyingine mwenyezi mungu anakuandikia thawabu allahu akbar katika hadithi, katika hadithi nyingine ukipiga hatua ya mguu wa kulia mwenyezimungu anakuandikia thawabu ukipiga hatua ya mguu wa kushoto mwenyezi mungu anakufutia dhambi mtu kutulia sababu upo ndani ya ibada utapofika wa ibadasanaza tanguliza mguu mguu wa kulia tanguliza mguwakulia alafu uombe dua kwa kusema bismillah audh bllah lim w biwajhih lkarim wasulanih adim min hian rajim allahuma li ala muhammad allahum fir li dunubi fta ab raatik ikiwa du'a ni ndefu kuna yashtikati unasema a na du ya kutoka vile vile unaweza ukasema haya maneno bismillah audhubillahi lazim wa biwajhihi lkarim wa sultanihi lqadim min alshaitan rajim allahuma ftahli abewaba fadlika unapoingia unasema ftahli abewaba rahmatika unapotoka unasema ftahli abewaba fadlika enyezingu so anasema faidha udhyat solati fantashiruu fi lardi wbtahu min fadllah ll iski a mwenyezimungu ko ndene muskiti rehma nje ni riski na riski nakusanya mambo ya dunia na mambo ya ahea unaomba dua kma itakua ni ndefu unasema bismah wsaaala aa fal abwabafai naka mskii sasa utapokuwa utapkuwa daniya muskiti faidha dakhalta almasjid topingie muskitini basi usikai chini salli rakambil usalimii muskiti anasemamtume sasalama atapingiya mojon muskitini fala yajlis hata usalia ya rakaatain asikai mpaka sali raka mbili had bokipokeahaditsi abi katada n hadi mbokaipokea imamu bukhari na imamu muslim kwa katika adabu ndugu zangu waislam za kwenda muskitini na kuingia ndani ya muskiti utapomaliza kusalia rakaa mbili umekaa muskitini unasubiriwatu wakimsala kuwa unamtaja mwenyezimungu stafil unaomba msamaha unamtaja allah la ilaha lail unamsalia mtume allahua slilmhaad a nasoma urani naleta dhikri mbalimbali sikai tuaiaann kila na kila mtukenda aa skt Hivi. Kuna watu wa mekana, hivi. anasema mtume sala lla salama idha kana ahadukum fi lmasjidi falayushabikanna fa faina tashabuka min atapokuwa vitendo vya wengi ashaitani miongoni mwetu tunakaa muskitini mtu meegemea ukuta au meegemea nguzo unakaa hivi haifai kaamkoo wowote lakini usi, usi, mikono usiweki hivi ni jambo ambalo hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu ahmadi katika musnadi wake na ibnu abi shaiba katika musnadi wake hadithi ya abi saidin alkhudri radiallahu anhu arda ama yule ambaye yupo ndani ya muskiti lakini hasubirii sala huyu hamna matatizo kuka, ku, ku, akifanya hivi lakini yule ambaye anasubiria sala basi aruhsui kufanya hivi sababu hivi vitendo mtu akiwa anasubiria sala ni vitendo vya kisheitani lakini kama yupo ndani ya muskiti alafu hasubirii sala hamna matatizo kufanya vl ukiwa ndani ya muskiti usikumbuki mambo ya kidunia kumbuka mambo ya kiakhera kumbuka mambo ya kiakhera fanya mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kukuzidishia iman. Kukuzi, kukuzidishia iman na fanya mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kufutiwa madhambi yako kwa sababu unapokuwa ndani ya muskiti unasubiria sala fahami kwamba upo ndani ya sala kw mambo ya kidunia yaweke pembeni ili sababu zende zina, zinaandikwa kwa wingi na malaika vile vile ndugu yangu mwislam unapokuwa ndani ya muskiti wanapokimsara basi inatakiwa usimame wakati ukisikia bilal anasema ad amat sala ad amat solah unasimama na hapa kuna tafsili kuna upambanuzi ni kwamba kwamba wanasema ana chuoni idha uqimati solah sala inapokimiwa fakumu ilaiha basi simama wakati wakisema muadhini kad qamati solah kwa sababu ili jambo alikuwa analifanya mtume sala la salama kwoiyo mwadhini akisema kadikamati kadikamatiswala uko ndani ya muskiti ndi unasimama lakini ukisimama baada yaazya kuanza ya ikama itakuwa hamna matatizo kwoyo inaruhusiwa lakini vizuri ni kusubiria kadikama tiswala sasa hi kadikama tiswala ili jambo la kusimama ikiwa anamuona imamu ikiwa ima maamuma anamuona imamu mskitini na imamu akamwambia bilali akimsala bilali akifika kwenye kadika mati swala kadika mati swala mamuma mnasimama lakini mamuma ikiwa hawamuoni imamu basi vizuri ni nikukaa chini wasianzi kusimama wasianzi kusimama wakae chini wakimwona imamu anakuja basi wanasimama alafu bilail anakimsala kwa idhini ya imamu vile, vile mwislamu unapoingia muskitini ihris kuwa na pupa uwe katika safu ya kwanza jitahidi muislamu uwe katika safu ya kwanza kwa sababu safu ya kwanza ina fadhila kubwa انا سيما امتومي صلى الله عليه وسلم يا قواما لو يعلم الناس ما في النداء وصف الأول ثم لم يجدوا الا ان يستهموا عليه لا استهموا متفقنا عليه حديث امبوكي بوكيا بخارينا مسلم انا سيما من محمد صلى الله عليه وسلم حديث ابا هريرة لا يتواني واتو thawabu fadhila ubora utukufu unaopatikana katika safu ya kwanza allahu akbar Batu, watu wangekuwa wanapiga kura watu wanapiga kura kwamba leo ni fulani na fulani ndio wanakaa safu ya kwanza jana walikaa fulani na fulani lakini kwa sababu atuoni umuhimu wa safu ya kwanza waislam ndio tunachelewa unakuta mwislamu anaenda mapema mskitini siku ya ljuma lakini anakaa mwisho kwenye safu ya saba la haula wala uwata illa billah hali ya kuwa safu ya kwanza hijajaa safu ya pili hamna watatu yeye ni miongoni mwa watu wa kwanza kwenda muskitini labda ni mtu wa nne kufika muskitini lakini anafako, anakaa kwenye safu ya saba hasara unajikosesha fadhila ya muislam umeingia mskitini mapema kaa katika safu ya kwanza upate fadhila za kukaa safu ya kwanza mteanasema kama watuwangejua fadhila zinazopatikana basi atuwangu napiga ura katika hadithi nyingine anasema mtume salala salama hadithi ambayo kaipokea alimamu muslim hadithi ya aba hureira radiallahu anhu ya kwamba khairu sufufi rijali awaluha safu ubora kwa wanamume ni zile safu za kwanza asa unaenda una, una, una muskitini unakaa safu za nyuma unajikosesha ubora muislamu umefika, umefika muskitini mapema kaa safu ya kwanza kajiranna imamu Kaa ima kulia u kushoto katikati lakini huo safu ya kwanza kama unaingia mskitini mapema sio unaingia mskitini mapema unakaa safu ya mwisho ni hasara wengine unakaa safu ya mwisho ili wawai kutoka mapema ache haraka kaa katika safu ya kwanza kwanzamislam vilevile wanamume inatakiwa wenyewe safu za kwanza safu za mbele mbele ama wanawake wenyewe safu bora kwao ni safu za nyuma safu bora kwa wanamume ni safu za mbele na safu bora kwa wanawake ni safu za nyuma na hii ni ile miskiti ambayo wanamume na wanawake wanasali katika msikiti mmoja nwanawake wanakaa mbele wanamme wanakaa nyuma Asa, safu bora kwa mwanamume ikiasafu borakwa hali ni zile za bora kwa mwanamke ile safu ya nyuma kabisa ya mwisho ukutani Ndiyo bora bora ikiwa na sehemu sehemu yao yao ya ya ya kusalia wanawake kwa kwa mwanamume ni mbele mwanamke ya mbele ikiwa wanawake na sehemu zao za kuswalia vile, vile tunapokuwa kwenye safu wamesha kimsala tumejipanga waislam inatokia tufanye taswia tujipange vizuri katika safu wengi katika safu waislam tunakosea waislam katika safu tunakaa kimaajabu ajabu tunakaa yani miguu haikutani mtu ukimwwekea mguu mtu anasogeza pembeni ukimwekea mguu anasogeza pembeni n yani hataki umguse utafikiri ni mwanaume na mwanamke ambaye wanafaa anfaauana wasigusanfdugu zangula mtume alikuwa anawapanga masahaba wanakaa hivi miguu nagusana kabisaa na na fisibaki nafasiaikai wengine tunakutanisha akidole kamwisho vi haifai kukaa hivi miskitini mskitii akiwa miguu ikae hivi watu ibanane miguu na mabega mabeganaio akikmaaama anaza kupanga safu mtu ambaye ametangulia kidogo anamsogeza ka vizuri mguu wako fanya hivi vizuri e anawapanga watu na omar namar bnlkhatab raa katika ukhalifa wake alikuwa anatoka katika sehemu ya kusalisha anapita kwenye safuanaapanga atusogealaaeeidogo anaapanga enyooka o kifua mekisogeza mbele anawapanga watu jambo la kulinganisha safu nitakiwa migutu ibananishe ukibananisha miguu wislam utaskie mapenzi na yule umebananisha naye miguu tunakaa hivi lakinuksalhe miguu pas na uwazi fur pas na nafasi katikati han akaja akatuchezea katika salayetu nakuta watu tunasali hatupendani kwa sababu gani kwa sababu ndani ya sal enyewe ukimsogezia mtu mguu anatoa pembeni tunasoma, mtu kwa mtu. sasa anasogeza anasogeza akisogeza akimsogezia jamaa mguu wake anasogezapasheuaani mgu jambo ambalo Da kwa kweli linasikitisha waislam misikitini tuna sali hamna mahaba hamna mapenzi muislamu unaposali mwenzako aweweka mguu we weka mguu wako ilingane ibananishwe miguu kama alivyofundisha mtume muhammad hii ndio taswia tusupupu ndio kulingana kwa safu hivi mabega kwa mabega na visiginyo kwa visiginyo kama ilivyopelewa katika hadithi za mtume saa salam hadithi sahihi angalia katika sahih lbukhari na katika sahihi muslim na katika sunani hivi ndivyolivokua ndio mana walikuwa wanapendana mtuanataka wana, kutani na mwenzake umguse huyu ni msiba miongoni mwa msiba ndugu zangu katika imani kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani tuwe na umuhimu wa kulinganisha safu tubananishe miguu sio vile vidode vya mwisho ututu vidole ta haifai mtu kukaa hivi watu tukae hivi tubananishe mguu wako na mguu wangu vibanane hivi tusiachi uwazi katikati ukifanya hivi au kisali na mtu we jaribu mkifanya hivi wallahi utaona maajabu utaona mapenzi utaona mapenzi utasikia n yani joto linaingia la mapenzi na huyu mtu utampenda mkiwa mnasali hivi. Hivi, sala amna amna nini, kila mtu hiasalmlamu kwa sababu su ma kama mlinganishi safu basi mwenyezi mungu atatofautisha nyo zenu watu watakuwa hawapendani ena a machache zangu waislamu mamba mwenyezimungu subhanau wataala tupe kila laheri mwenyezi mungu, mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atupe mwisho mwema mwenyezi mungu wasamee wazazi wetu mwenyezi mungu awasamee masheghe zetu mwenyezi mungu atufisha alikuwa ni waislamu mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda توتا كوتانا تينا كاتبين دك جاشو نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت سأغفرك ونتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. العباد <سؤال> إن الصلاة للصلاة إن الصلاة هي الضياء