واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله أُوصيكُم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المُتَّقُون. دو غوزان كاتكا إيمان. بعدكُم شكُرُوا الله سبحانه وتعالى. نكُم تَكِيَ رِحمَنا مانِكيُن غوزويتُ نبي محمدٍ صلى الله عليه وسلم. فموجَنا أهلِ زاكي مصحبَا واكي. na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi cha kukumbushana mambo ambayo yanamhusu muislam haswa katika masala ya swala ndugu zangu wa katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana mambo mengi mengi kabisa tukianzia na mambo ya udhu fadhila za udhu ubora wa udhu gani madhambi anayofutiwa mwenye kutawadha thawabu anazopata mwenye kutawadha daraja anavyopandishwa yule ambaye anatawadha yote katika vipindi vya nyuma tulikumbushana vilevile tukaishia katika kipindi kilichopita adabu za kwenda mskitini na kabla ya adabu tulikumbushana masala ya adhana tukasema adhana ndugu zangu waislamu mtu anapotaka kuswali inatakiwa atoe adhana tukataja hadithi ya bilali bn rabaha anhu waarda namna alivyokuwa akitoa adhana zama za mtume muhammadin salllih wasalama na vile kuna hadithi ya abi mahadhura anhu waarda na yeye vilevile aikuwa ni mwadhini tutavikuja kuona mbele insha llahu ndugu zangu katika imani leo insha allah akipenda mwenyezi mungu subhanahu wataala tutakumbushana kuhusiana na, na fadailu ladhan ubora wa adhana yule mtu ambaye anatoa adhana anapata nini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani zama tulizo nazo madhini kwa kweli anaonekana ni mtu ambaye ni duni ni mtu mnyonge hana thamani katika jamii mpaka inafikia mwadhini anapotaka kwenda sehemu kuchumbia kupeleka posa mimi nataka nimuowe binti yenu wanamuuliza kazi yako nini akisema kazi yangu ni mwadhini khalas basi hana thamani la ilaha, ilaha allah adhana mtu ambaye anachukua nafasi ya bilali rabah nabilali nafasi ile alipewa na mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama lakini zama zetu ndugu zangu wa waislamu kwa kweli wakina dada dada zetu wallahi metia aibu unaposikia kwamba unataka kuchumbiwa na muwadhini basi unaona kwamba wewe hauna thamani kabisa katika jamii hapana ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani adhana ni jambo ambalo ni kubwa thawabu zake ni nyingi laiti mwanadamu angelikuwa anajua thawabu fadhila ubora unaopatikana katika adhana halafu huyo mwadhini anakuja nyumbani anataka posa anataka kumwoa binti yako wewe shekhe ووان فانيكازو سيركالي خالفونا كاتا ونسيمها بانا كازياء انا كازين زوري لا اله الا الله موذيني انا كازين زوري كازياك ويتا وتكتكا خيري ومن احسن قولا ممن دعا الى الله وعمل صالحا وقال انني من المسلمين ناني بورا nani aliyekuwa bora kuliko yule ambaye anawaita watu katika neno la allah subhanahu wa taala anawaita watu waende kumwitikia mwenyezimungu subhanahu taala mwadhini anatoa adhana watu wanakuja kuswali jambo ambalo la swala ndiyo sababu ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ametuleta hapa duniani na akatumba wama khalaktu ljina wlinsa illa liyaabudun mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala ameumba majini na wanadamu ni kwa sababu ya kumwabudu allah wa allah subhana wataala halafu anataka kuchumbia unasema kwamba hapana haifai ni hasara ndugu zangu katika imani imefikia zama tulizo nazo anapokuja anapo kijana anataka kuchumbia sehemu wazazi wanamuuliza ana kazi gani ikiwa ni mwalimu wa madrasa khalas hamna kuoa hapa lailaia ikiwa ni muwadhini khalas ikiwa ni imamu muskitini basi hana thamani la ilaha illallah hii ni khasara ndugu zangu katika imani ikiwa binti yako hutaki aolewe na mtu mwenye dini hutaki aolewe na muwadhini hutaki aolewe na imamu unataka olewe na nani binti yako hutaki binti yako aolewe na mwalimu wa chuo mwalimu wa qorani mwalimu ambaye anawafundisha watu dini unataka binti yako aolewe na wakina nani ndugu zangu katika imani imefikia zama tulizo nazo wazazi wanaangalia huyu mwanamume ana nafasi gani duniani ana kazi gani serikalini ana kipato cha aina gani ndio wazazi wanakimbilia na wala hawaangalii dini hii ni khasara ndugu zangu katika imani wazazi wazazi mwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala msiangalii sana mambo ya dunia angalieni mambo ya akhera ambayo atakuja kuwasaidia mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala fadhila za adhana anasema mtume muhammadin salllahalaihi wasallam fadhila za zara. ni nyingi mno deiti tukianza kuzieleza mwanzo hadi mwisho atuwezi tukazimaliza lakini kwa sababu ni nyingi tutataja baadhi ya fadhila ubora wa mwadhini mtu ambaye anachukua nafasi ya biladimurabaha radillah anhu waardah ndugu zangu katika imani tukianza na jambo la kwanza almunadi mwenye kuadhini ana nadi anawaita watu waende kumsujudia allah subhanahu wa taala Mwenyezi mungu anasema katika surati fusulati aya 3 ya kwamba waman ahsanu qaulan mimman daaa ila llah wa amila salihan wqala innani min almuslimin allahu akbar mwenyezi mungu subhanau wa taala anasema waman ahsanu qaula ni nani ambaye anasema maneno yaliyokuwa mazuri nani aliyekuwa bora kushinda watu wengine nani ambaye ana fadhila kubwa kuliko yule ambaye anawaita watu anawalingania watu anawakumbusha watu wakamwitikia allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu tabaraka wa taala Wakala, minal wa qala inani min almuslimin akasema mimi ni miongoni mwa waislam mimi ni mwislam nimemkubali mwenyezimungu subhanahu wa taala mmoja mwenyezi mungu hakuzaa wala hakuzaliwa wala hafanani na chochote mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni mmoja katika ufalme wake hanamshirika katika uungu wake tabaraka wataala mimi ni mwislam nimejisalimisha mbele ya allah subhanahu wa taala kufuata maamrisho yake na kujiepusha na makatazo yake maasanuala nani ambaye ni mbora kuliko huyu mwadhini ana naadi usiku na mchana anawakumbushe watu wajua mwabudii allah subhanahu wataala halafu huyu mwadhini anakuja kwako anataka amwoe binti yako unauliza ana kazi gani huyu unaambiwa kwamba huyu kazi yake ni mwadhini anaadhini katika mskiti fulani unasema hapana hana nafasi katika nyumba yangu la ilaha illallah unataka waje kwako kwa watu ambao hawamjui allah watu ambao hawaswali kwa sababu wana nafasi duniani ndio unataka wawaemabinti zako wazazi mwokopeni mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani anasema mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam كذك حديث معاوية ابن أبي سفيان رضي الله عنه وأرضاه أنا سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول المؤذنون أطول الناس أعناقا يوم القيامة حديث أبوك إمام مسلم رحمه الله كذك صحيح حديث معاوية ibn abi sufiani anhu arda anasema ya kwamba nilimsikia mtume muhammadin sa i wasalam akisema almuadhinun waadhini wenye kutoa adhana siku ya qiama alama zao watakuwa na mashingo marefu mashingo tunayaona urefu wake lakini waadhini siku ya kiama hawatukuwa na mashingo kama haya hapana watakuwa na alama maalum mashingo yao ni marefu Umuona shingo namna gani basi waadhini siku ya iama mashingo yao yatakuwa ni marefu hii itakuwa ni alama kwamba huyu alikuwa ni adhi duniani huyu alikuwa anatoa adhana duniani huyu kazi yake ilikuwa ni kuadhini kazi kaziya bilali brabah rwarda ndugu zangu katika imani hii ni alama ya kwanza ambayo mtume muhammadin sa saa anawapa khabari waadhini wafahamu ya kwamba siku ya qiama hawatokuwa kama wengine watakuwa na sifa zao maalum na alama maalum ambazo zitawapambanua kutokana na wengine kwamba kila mwenye shingo ndefu siku ya iama huyu aduniani al alikuwa ni mwenye kutoa adhana allahu akbar ndugu zangu katika imani adhana jambo la pili ambalo linapatikana katika adhana adhana inamfukuza shaitani inamkimbiza sehemu ya mbali kabisa anasema mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama katika hadithi ya abi hureira raillahu anhu ya kwamba أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال إذا نودي للصلاة أدبر الشيطان وله براف حتى لا يسمع التأذين فإذا قضى النداء أقبل حتى إذا إذا ثوب للصلاة أدبر حتى إذا قضي تثويب أقبل حتى يخطر بين المرء ونفسه ويقول له اذكر كذا اذكر كذا لم يكن يذكر من قبل حتى يضل الرجل لا يدري كم صلى حديث كيفك امام البخاري نا امام مسلم انا سمعت محمد صلى الله عليه وسلم كتك حديث أبا هريره رضي الله عنه وارضاه يقول كوانبا انا سمعت صلى الله عليه وسلم اذا نودي للصلاه adhana inapotoka muda wa adhana unapofika halafu muadhini akaadhini basi sheitani huwa anakimbia sio kukimbia tu anakimbia wakati anakimbia walahu dhurathun anaenda anajamba anajamba kule kujamba sauti zinakuwa ni kubwa mpaka asiskii ile sauti ya adhana anakimbia vibaya sana huku anakimbia anaenda na jamba ana huduthi mpaka sehemu ambayo haskii tena adhana adhana inapomalizika anarudi kwa mwanadamu wanapokimu sala sheitani anakimbia mpaka siski sauti ya mwenye kukimsala wanapomaliza kukimsala sheitani anarudi ka mwanadamu halafu imamu anasema allahu akbar tuna swali sheitani anakuja sasa anaanza kupita katika nafsi za wenye kuswali anakuletia vishawishi kumbuka kitu fulani kumbuka kitu fulani kumbuka kitu fulani kumbuka kitu fulani kitu ambacho ulikuwa hukumbuki kabisa inafikia mtu ipo ndani ya sala anasali hajui hii ni raka ya ngapi anasali hajui limesha alhamdu sijasoma namna gani sheitani anavyomshawishi mtu kwa hiyo ndugu zangu katika imani katika faida ya adhana inamkimbiza mbali shaitani inamkimbiza mbali na faida ya adhaa ndugu zangu katika imani katika masala ya rukya wale ambao wana matatizo ya majini ukisikia mtu ana matatizo ya majini kwa sababu ni mlango ambao ni mrefu na sio mada yetu ni kugusia tu kidogo mtu akiwa na majini mshike katika sikio lake sikio la upande wa kulia kama ni dada yako au ni mke wako au ni ndugu yako mshike katika sikio la kulia halafu toa adhana katika sikio lake kama na majini basi atakimbia kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala adhana waislamu inamkimbiza sheitani inamweka mbali sheitani ndugu zangu katika imani أنا سيما أنتم محمد صلى الله عليه وسلم كتك فايدة زاثانة أنا سمع يا كوامبا كتك حديث أبا هريرة رضي الله عنه وأرضاه يا لو يعلم الناس ما في النداء والصف الأول ثم لم يجدوا إلا أن يستهموا عليه لاستهموا ولو يعلمون ما في التهجير لاستبقوا إليه ولو يعلمون ما في العتمة والصبح لأتوهما ولو حبوا حديثه كيف إمام البخاري رحمه الله نا إمام مسلم كتك سهي أنا سمعت صلى الله عليه وسلم كتك حديثي يا أبا هريرة radiallahu anhu yakwamba miongoni ma faida za adhana lau yaalamu nnas mafi nida laiti wanadam wangeli kuwa wana juwa faida ubora fadhila thawabu zinazopatikana katika adhana kama wa mati wangu allahu akbar wangelikuwa wanajua ubora faida thawabu malipo makubwa yanayopatikana kwa yule mwenye kuadhini kuwadhini allakba wasaf lawal na faida na ubora na thawabu na malipo yanayopatikana katika safu ya kwanza anasema mtume salallahu alaihi wasallam watu wangelikuwa wanapiga kura watu wanapiga kura kwamba leo ni zamu yangu mimi kuadhini Allahu akbar leo ni zamu yangu mimi kukaa safu ya kwanza allahu akbar wallahi ndugu zangu wislam katika adhana kuna ubora mkubwa wenye kuadhini hata kama watu watawaona kwamba wanafanya kazi ambazo hazina maana kwa mtazamo wao wa kidunia lakini mbele ya allah subhanah wataala wana malipo makubwa wana daraja kubwa wenye kutoa adhana watu wangi likuwa wanajua fadhila anasema mtume salllah salama watu wangi likuwa wanapiga kura wanapiga kura muskitini kwamba leo ni zamu yangu kutoa adhana leo ni zamu yangu kukaa safu ya kwanza lakini kwa sababu waislamu atufahamu mambo ya ghaibu thawabu zake zinapatikana siku ya qiama mbele ya mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala llahakba watu age wlikua wanapiga kura kama inge likuwa ni kura labda wewe unaadhini leo kura inaenda inaenda baada ya miaka ishirini ndio inafika zamu yako tena kuaadhini kama ukiwa hai safu ya kwanza angalia waislamu namna tunavyochelewa katika safu ya kwanza mfano angalia siku yaljumaa inafikia mwislam anaenda mskitini mapema anaenda mskitini mapema lakini anakaa nyuma kabisa mbele nafasi zimejaa anaenda mskitini mapema labda kuna watu labda ni watano watu sita lakini anakaa safu ya nyuma kwenye ukuta kabisa mbele yake kuna safu ishirini hazina watu kwa sababu gani anakaa nyuma afahamu ubora fadhila thawabu zinazopatikana mtu anapokuwa katika safu ya kwanza ndugu zangu katika imani mwislamu unapoenda siku ya aljuma mskitini wahi nafasi ya kwanza safu ya kwanza kaa sio aljuma peke yake hata katika safu za kawaida inafikia mwislam anasikia adhana hana kazi ya kumchelewesha kwenda muskitini mapema lakini mwislamu anaingia muskitini watu wanatimsala anaingia muskitini watu wapo katika haraka ya kwanza anaingia muskitini watu wanataka kutoa salamu la ilaha salam lailahailallah kwa kweli ndugu zangu islam hii ni khasara ambayo tunaifanya ndugu zangu katika imani tuai atahjir tufanye haraka wepesi wa kuwahi muskitini tukae safu ya kwanza adhana ndugu zangu katika imani malipo yake ni makubwa mbele ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika hiyi hadithi akaendelea mtume salllah alaihi wasallam anasema laite umati wangu wangelijua mafi tahjir thawabu zinazopatikana mtu kuwahi muskitini mapema allahu akbar, allahu akbar. mtu angelijua thawabu zinazopatikana mwislamu kuwahi muskitini mapema mtume sa sala ana sema watu wangeliwahi watu wangeliwahi angalia siku ya ijumaa kwa kweli unaenda baadhi ya misikiti unashangaa hivi watu wahi sehemu wanafahamu kama leo ni ijumaa inafikia khatibu anapanda juu ya mimbari kuna watu kumi na tatu katika safa ya kwanza muskiti mzima ni watu kumi na tatu hatibu ipo, ipo katika khutba ya pili ndio watu wanaanza kuja kujahii ni khasara dugu zanu tuwahi hasa katika siku za ljuma tuwahi fadhila uboro no unaopatikana katika siku ya ijumaa sio khutba peke yake kuna thawabu nyingi zinapatikana kwa yule ambaye anaenda muskitini mapema ne katika saazakaa ndiomaa akasema mtume saa leti watu wangelijua thawabu zinazopatikana katika tahajiri katika kuwahi muskitini mapema kama watu wangelifahamu ili watuangelkua anashindana katia kuahi muskitini mapema baadhi ya misikiti masha allah ukienda msikitini saa nne asubuhi upati nafasi ndani unakuta ndani pa meisha jaa unasalia nje lakini baadhi ya miskiti unashangaa unashangaa kabisa watu hawana ihtimam hawana umuhimu wa swala ndugu zangu katika imani watu wamezama katika dunia watu wamezama katika dunia wameghafilika waislamu tuzinduke tuachane na mambo ya lagha uu <coughs> mambo ya kupumbaza waislam tuachane nayo tuwahi muskitini mapema ndugu zangu katika imani na akasema mtume salllahualaihi wasalama vilevile wangelijua ummati wangu sawabu zinazopatikana katika sala ya aisha na sala ya allahu akbar basi watu angi alikuwa anaenda kusaliisha nasali alfajiri kutambaa kama mtoto mdogo mtu anaskia ahana asalatu khairu minanaum sala ni bora kuliko usingizi mtu anasikia adhana ndio kabisa anavuta shuka anajifunika vizuri na kwenye maskio iyesiskii mwadhini anasema sala ni bora kuliko usingizi tungejua tunge thawabu ubora unaopatikana katika sala ya isha na sala alfajiri basi tungeenda kusali isha na alfajiri huku tunatambaa kama watoto wadogo ambao hawajui kutembea vizuri basi tugeenda kama watoto sala lakini ufataaumeghafilika ndugu zangu katika imani tuamke waislam tuhuishe mambo ya dini yetu ndugu zangu katika imani hi hadithi ndugu zangu katika imani hadithi ambayo kapoke imamu buhari na imamu muslim katika swahili zao lubu sababu ya hadithi ubora wake ni kwamba anasema mtume sa salama laitnge alijua umati wangu fadhila zinazopatikana katika adhana basi watunge likua wanapiga kura wanapiga kura kwamba leo adhana ni mimi kesho ni fulani lakini kwa sababu tunaona ni mambo ya kawaida muda ukifika mtu anaenda kuadhini malipo ni kwa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala hatuyaoni hapa duniani ndio maana hatuna ihtimamu hatuna umuhimu ndugu zangu katika imani kwa hiyo adhana ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa kazi ambazo ni sharafu ni miongoni mwa kazi ambazo ni tukufu kazi ambazo zinamuinua mtu cheo hapa duniani na kesho mbele ya mwenyezimungu subhanawataala aa anhaabbora anaopata adidugu zang a a dgu zaaaauusien pamoja na kuusianafsi yangu adhana ni jambo ambalo ni sharifu ni jambo ambalo ni kubwa ni tukufu ni azizi kwa hio unapomwona mtu ambaye ni mwadhini muskitini basi mwonee wivu mwonee wivu kwamba anafanya kazi ambayo ni kubwa kazi nzito kazi ambayo inampandisha daraja hapa duniani na kaburini na kesho mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kwa haya machache leo insha allah tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vijavyo إن شاء الله تتندي لنا كوكبوشانا و وعذانا كويا ماتشاتي من يزي مونغو سبحانه وتعالى تبكي للخيري من يزي مونغو سبحانه وتعالى تسامي مذنبيتو من يزي سبحانه وتعالى سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يا وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ونفعنا بكل الصلاة وادها وتصف رضا ربك. ونفعنا ان الصلاة. أو سالفها سالفها رسول الله. بكل الصلاة. وأهدنا وقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء