وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله Abdullah, wa ala alihi uhaadubn abdllah saa lih sabnabi s ila yadi bad ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu zanguaislam tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo ya yanahusiana na dini yetu ya kiislamu tupo ndugu zangu katika imani katika mlango wa ubora wa adhana katika kipindi kilichopita tulikumbushana baadhi ya hadithi ambazo mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallama anatukumbusha ubora amnye kuadhini na kipindi hiki insha allah leo mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutaendelea vilevile kutaja baadhi siyo yote hapana باذي يمامبو امبايو نمهم فضيلة امبازو نياتي انا زيباعتا منيكو اذيني نوبورا واذانا كو جملة الله اكبر تو كنزيان حديثي يابي سيدين الخدري رضي الله عنه وارضاه ابي سَعِيدٍ الخدري قال لي عبد الرحمن قال لي عبد الله بن عبد الرحمن بن ابي صعصع الانصاري رضي الله عنه وارضاه يا اني اراك تحب الغنم والباديه فاذا كنت في غنمك او باديتك فاذنت بالصلاه فارفع صوتك بالنداء فانه لا يسمع مدى صوت المؤذن جن ولا إنس ولا شيء إلا شهد له يوم القيامة قال أبو سعيد سمعته من رسول الله صلى الله عليه وسلم حديث كيف يا إمام البخاري رحمه الله أنغالي أندو قزام كتك إيمان أبورا وآذانا فايدا زين أزبط كان كتك أذانا. انقلية كتك أبي بسيد الخدري رضي الله عنه وارضاه صحابي جليل صحابة متكفو ابي سيد الخدري انا موانبيا ندقو انا موانبيا ندقو قد إسلام انا موانبيا رفكي انا موانبيا كيبنزي عبد الله ابن عبد الرحمن ابن صاصع ابن ابي صاصع الانصاري rahimahu llahu waradia anhu anamwambia y kwamba ndugu yangu ini araka tuhibu lghanam mimi naona wewe unapenda sana mifugo naona ndugu yangu unapenda sana kufuga una mbuzi una kondoo una ng'ombe sasa ndugu yangu sikiliza usia wangu naona ndugu yangu unapenda kufuga vile vilevile walbadia na kwenda vijijini unakaa huko sasa ndugu yangu sikiliza muda wa sala ukifika muda wa sala ukifika toa adhana hata kama unasali peke yako toa adhana allahu akbar kwa sababu abi saidi anamwambia sasa ndugu yake abdullahi bn abdurahman bn abiswasaa unapotoa adhana tena ukitoa adhana nyanyua sauti sauti yako iyo kubwa la ilaha illa allah kwa sababu gani anasema hii sauti yako hiye adhanaii akisikia jini mwanadamu kitu chochote kitakutolea ushahidi siku ya kiyama allahu akbar angalia huyu ubora ndugu yangu muislam unaopatikana katika adhana hata kama upo peke yako toa adhana nyanyua sauti ndio maana katika kipindi kilichopita tulitaja hadithi ya bahureira radiallahu anhu kwamba shaitani anaposikia adhana basi hua anajamba jamba ile siskiile adhana kwa sababu gani atakuja kutoa ushahidi siku ya kiama Kwe, mwenye kuwadhini anyanyue sauti ndo kama tunavyokuja kuona mbele sifa za yule mwenye kuadhini awe na sifa gani kwa hiyo ukitoa dhana nyanyua sauti hii sauti yako akisikia jini akisikia mwanadamu kitu chochote malaika wanyama wadudu miti vyote vitakutolea ushahidi siku ya kiama e mungu tunashuhudia ya kwamba fulani fulani alikuwa na kunadi duniani allahu akbar alikuwa na kutaja duniani la ilaha ilahlla unatolewa ushahidi na vitu vya ajabu kwa nyanyua sauti katika adhana ili hivi vitu vikutolea ushahidi siku ya kiama mwisho abi saidin lkhudri raiallah anhu akamwambia ndugu yake abdullahi bn abdurahman bn abiswaswa kwamba haya maneno nimeyasikia kutoka kwa mtume muhammadin salallahlaihiwasalama sio kutoka katika kicho changu hapana kutoka kwa nabii muhammadin sallahl wasaam angalia mtume muhammadi a anatupa zawadi wewe mwenye kuwadhini nazama tulizo nazo ndugu zangu waislam zama za vipa za sauti Allahu akbar sauti ya mwadhini inafika mbali kwa khii sauti yako hii pamoja na msaada wa vipa za sauti weka hadi spidi ya mwisho ile mashine fungua hadi mwisho ili sauti ifike mbali kabisa sauti yako hii akisikia jini wakisikia wanadamu wadudu wanyama miti vitu mbalimbali vitakutolea ushahidi siku ya kiama ndugu zangu katika imani angalia faida nyingine inayopatikana katika adhana yule mwenye kutoa adhana anasamehewa madhambi yake allahu akbar anasamehewa madhambi yake la ilah أتاك نينيم يزمونه سبحانه وتعالى في حديثي ألبار بن عازب رضي الله عنهما أن النبي صلى الله عليه وسلم قال إن الله وملائكته يصلون على الصف على الصف المتقدم إن الله وملائكته يصلون على صف المتقدم والمؤذن يغفر له بمد صوت الله اكبر الله اكبر انغاليا متومي صلى الله عليه وسلم انا سيما كتك حديث يا بن نازب رضي الله عنهما كما متومي صلى الله عليه وسلم انا سيما ان الله وملائكته mwenyezimungu subhanahu wa taala ambaye hana mshirika katika ungu wake na malaika yusaluna ala safi mwenyezi mungu anateremsha rehma zake kwa wale ambao wanasali katika safu za mbele na malaika wanawaombea msamaha watu ambao wanasali katika safu za mbele na mwenye kuadhini mto wa adhana wakina bilali wanasamehewa wanaombewa msamaha sehemu yote ambayo sauti yao imefika ile sauti yako ya adhana ile inapofika vile vitu vyote ambavyo vimesikia sauti vinakuombea msamaha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kila kitu ambacho ni rathbin ni yabisin kitu ambacho ni cha majimaji kitu ambacho kimekauka kinasadikisha kwamba mwenyezi mungu fulani bn fulani anakutaja mwenyezi mungu msamehe madhambi yake kubwa zaidi walahu mithlu ajri man salla maahu la ilaha ilallah huyu mwenye kuadhini anapotoa wadhana watu wanakuja wanasali muskitini anapata thawabu na watu wote ambao wamekuja kusali upo katika mskiti unatoa wadhana wanakuja watumia kusali zile thawabu ambazo walipatwa watumia nawe mwenyezimungu subhana wataala anakuandikia watu ambao walikuja kusali kwa ajili ya kusikia sauti yako angalia ni watu wangapi ambao wanasali katika mskiti wa maka mamilioni na mamilioni wanaswali yule mwenye kutoa adhana napata sawabu ngapi anaambiwa msamana wa msamano, vitu vingapi watu ambao wa wanasali katika mskiti wa madini tilmunawara malaki na yao kwai mwenye kuadhini adhana nyanyua sauti pandisha sauti sauti yako sehemu si inapofikia kitu ambacho ni rathu bin kitu ambacho ni cha majimaji kikisikia sauti ile ya dhana yako kitu ambacho kimekauka ni kigumu kikisikia sauti ya dhana yako kinasadikisha kwamba mwenyezi mungu fulani bin fulani amekutaja kinakuambia msamaha mbele ya allah tabaraka wataala na wale watu wote ambao walikuja kusali katika ule muskita ambayo umeadhini mwenyezimungu umi subhanahu wataala anakuandikia thawabu sasa na wale watu wote allah. ni na mtu ambaye anawafuturisha wenye kufunga man aftara saima yoyote ambaye anamfuturisha mwenye kufunga zile thawabu za yule mwenye kufunga zile kama ni mabilioni na mabilioni ya thawabu anapata na wewe vile vile ambaye umemfuturisha mwenyezimungu subhanahu wataala anakuandikia bila yule mfungaji kupungukiwa kupunguziwa chochote katika thawabu zake hizi ni thawabu ndugu zangu waislam zinapatikana kwa wale wenye kuadhini angalie faida nyingine inayopatikana katika adhana ndugu zangu katika imani mtume muhammadin alaihi wasalam amewaombea msamaha wakina bilali watoa adhana wanamsamaha wameishaombewa msamaha na mtume alaihi muhammadin saswaar mtume sa anakuombea msamaha هنا تكن نينيتين وأم الله أكبر الله أكبر ولله الحمد الله أكبر كبيرا نحن قزام كإيمان أنا لي حديث يا عقبة حديث يا عقبة عامر رضي الله عنه وأرضاه أنا سميت سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول يعجب ربكم من راع غنم في راس شضية بجبل يؤذن بالصلاة ويصلي فيقول الله سبحانه وتعالى انظروا إلى عبدي هذا يؤذن ويقيم يخاف مني فقد غفرت لعبدي وادخلته الجنة الله أكبر حديث كيبوكي أبو داود كتك سننياك نفل في النساء كتك سننياك نفل في سححة الألباني رحمه الله قد صحيح ترغيب وترغيب نا كسلسلة سلسلة صحيحة أنا سيما صلى الله عليه وسلم katika hadithi ya uhba ibnu amir radillahu anhu wardah anasema nilimsikia mtume muhammadin salllahu laihi wasalam akisema anaona ajabu anaona ajabu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa mtu mfugaji yupo na wanyama wake ana mbuzi zake ana ngamia zake ana ng'ombe zake yupo kwerini yuko shamba huko yupo kwenye milima kwenye jangwa halafu muda wa sala umefika anatoa adhana baada ya kutoa adhana nakimsala anaswali anaswali mwenyezimungu subhana u wataala mwanadamu anapofanya hiki kitendo yuko shambani muda wa sala umefika anatoa adhana anakimsala ana sali mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anawambia malaika zake ya kwamba undhuru ila abdi hadha mwangalieni mja wangu huyu mwangalieni mja wangu huyu angalieni mambo anayofanya yuko peke yake muda wa sala umefika anatoa dhana ana haya yote anayafanya kwa sababu gani yakhafu mini ananiokopa mimi allah subhanahu wataala malaika shuhudiyeni ya kwamba fakad ghafartu liabdi ni nimemsamehe mja wangu allahu akbar nimemsamehe mja wangu waadkhaltuhu ljanna na akifa katika hali hiyo bila kunishirikisha na chochote namwingize katika pepo yangu la ilaha allah namwingiza peponi angalia faida ya adhana ndugu zangu waislam adhaa na ndugu zangu islam, islam. faida yake ni kubwa ndugu zangu katika imani angalia katika hadithi nyingine kuhusiana na ubora wa adhana حديث عبد الله ابن عمر رضي الله عنهما ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال من اذن اثنتي عشره سنه وجبت له الجنه وكتب له بكل اذان ستون حسنه وبكل إقامة ثلاثون حسنة. حديث كيف ابن ماجة كتك سننياك نا الحاكم كتك مصدرك على شرط البخاري ووافقه الذهبي. نفل فيلي كي سيش شيخ الألباني رحمه الله كتك سلسلة الأحاديث الصحيحة نفل فيلي كتك صحيحه ابن ماجه anasema mtume sal llah salama katika hadithi ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma ya kwamba mtume salahalh wasalam anasema man adhana thnataiy asharata sana yoyote ambaye atakayeadhini miaka kumi na mbili mtu ambaye atayetoa adhana kwa muda wa miaka kumi na mbili anafanya kazi ya ubilali lahu anasema mtume susalama huyu anafaa kuingia peponi allahu la pepo inatangazwa pepo inatolewa kwa waadhini kwa akina bilali miaka kumi na mbili mtu anatoa adhana wajabati lahu ljanna huyu anafaa kuingia peponi si pepo tu wakutiba lahu bikulli adharin hasanakila adhana moja ambayo alikuwa akitoa anaandikiwa mema sitini adhana moja unaandikiwa mema sitini katika hadithi nyingine za mema anasema mtume saa salama alwahid biashara ukifanya moja mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anakupa kumi lakini angalia katika adhana una adhana moja mwenyezimungu subhanau wataala linakupa stini mema la haula wala uwata illa billa mema stini katika adhana moja na katika kila ikama thalathuna hasana mema thalahini alla angalia mema haya ndugu zangu katika imani adhana moja unapata thawa mema stini ikama moja unapata mema thaathini kubwa zaidi ambalo limetajwa mwanzo wajabat lahu ljanna huyu pepo ni halali kuingia kuingiaaa almuadhinun wakina bilali watoa adhana wafahamu ya kwamba wanafanya kazi kubwa kazi ambayo ni miongoni mwa sababu za kuipata pepo ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani faida nyingine ambayo anapatikana katika dhana watowa dhana ni vipenzi wa mwenyezi mungu subhanahu wataala allahu akbar wadhini wa نفي بينزي ومونيزي مونغو سبحانه وتعالى أنا محمد صلى الله عليه وسلم قد كحديث ينبأك إبن أبي أوفا أن نبي صلى الله عليه وسلم قال إن خيار عباد الله الذين يراعون الشمس والقمر والنجوم لذكر الله حديث كيقول لك إمام طبراني كتك كتك كبير نفلفيل الإمام المنذر كتك ترغيب وترغيب نفلفيل الإمام الحاكم نشيخ الالباني رحمه الله كاسيماني حديث امبيه نصحيح دو قزام كتك إيمان أنا سيمم تومي صلى الله عليه وسلم كتك حديث ابن أبي أوفا radiallahu anhu kwamba mtume sala llahu alaihi wasallam anasema inna khiyara ibadullah waja bora vipenzi wa allah ni wale ambao wanachunga jua na wanachunga mwezi na vilevile nyota kwa ajili ya kumtaja allah subhanahu wa taala wenye kuwadhini wanachunga jua vipi wanajua muda wa dhuhuri sasa Kaima jua lipo katikati qaima dhahir jua lipo katikati wanajua jua likishamili likishapinduka kidogo wakati wa dhuhuri umeingia wanachungana na jua wanatoa adhana baada ya adhuhuri ikifika wanachungana na Wana jua wanajua jua likizidi kimvuli kikiwa ni mara mbili wakti wala asiri umefika kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia kusiana na nyakati za saada vile vile wanachunga jua wanajua jua likizama magharibi imeingia ndugu zangu katika imani hawa ni waja wa allah subhanahu wataala anasema mtume sala llahu alaihi wasalama awa ni khiaru ibadullah hawa ni waja wa mwenyezi mungu waliokuwa bora mja bora unapewa nafasi mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ni miongoni mwa waja wangu ambao ni bora waja ambao Warapuchu, wanachungana najua, na jua na mwezi na nyota kwa ajili gani kwa ajili ya kuchunga watu ili muda ukifika watoe adhana watu wasali katika nyakati ambazo zimepangwa na allah subhanahu wataala anasema mtume salalla salama khiyar khiar ibadullah hawa ni waja bora miongoni mwa waja mwenyezi mungu subhanahu wataala kwahiyo mwadhiri hata kama watu watakuona haufai hapa duniani fahamu ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupenda mwadhini unafanya kazi kubwa sana kubwa fahamu ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupenda kutokana na kazi yako hata kama duniani watu hawataki kukuozesha imekuwa ni aibu baadhi ya familia kwamba binti yao kwamba amechumbiwa na mwadhini astaghfiru llah yaani mpaka wengine anasema eh. yaani kwa kweli una mkosi mkosi kwaku yaani bilali anakuja kukuchumbia katika nyumba yako wewe baba au mama unasema kwamba binti yako ana mkosi la haula wala illa billah hii ni khasara ndugu zangu islam hii ni neema unapomwona mtu wa dini amekuja kwako anapiga hodi mpokee kwa shangwa na vigeregere furahia hilo jambo useme hati ni mkosi hii ni neema lakini ukiona watu wa, mapara, wa maprado watu wa magari ya kifahari lakini hawamjui mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwamba wanakuja kwako unashangilia hapana hii ni khasara watampoteza binti yako lakini kama ni muwadhini kama ni imamu kama ni mwalimu wa madrasa watamwongoza binti yako katika njia iliyonyoaka katika njia iliyonyooka ndugu zangu waislamu wazazi wazazi wa kike no na wa kiume na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu pamoja na madada zetu bilali mwenye kuadhini anapotaka kukuchumbia mwenye kuadhini anapokuja nyumbani kwako uwe mzazi kwamba anamtaka binti yako na akakwambia kazi yake ni mwadhini usimrejeshi usimnyimi nafasi kwa binti yako na wewe binti usikatai wala usisemi kwamba tiuna mkosi hapana hii ni neema mwenyezi mungu mwenyezimungu subhana taala anakuteremshia kama hautaki neema fahamu ya kwamba kuna nekma inakuja kama utaki utakinema basi fahamu ya kwamba kuna khasara inakuja kuna matatizo yanakuja kwa hiyo mwislamu jitahidi huo unatoa adhana katika sala yako hata kama una sali peke yako toa adhana hata ukiwa shamba ndi unatoa adhana kwa sauti ili vitu vyote visikile sauti yako vikuombee siku ya, ya kiama vikutakie msamaha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mambo faida ya dhana ni kubwa tukizungumza tuweze tukamaliza kwa leo insha allah tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakuja kuelezana katika vipindi vinavyokuja baadhi ya faida ambazo zinapatikana katika adhana ili muislamu ajue kwamba anafanya kazi ambayo ni tukufu anafanya kazi ambayo malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa haya machache mwenyezimungu atupe kila la heri mwenyezimungu atusamee madhambi yetu bihamdika subhanakllahumabihamdik shaduala ilaha illa anta أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة أما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <تصفيق> <تصفيق> أولى <applause> الصلاة والسلام <applause>