وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله أوصيكم وَنَفْسِي بتقوى الله، فقد فاز المتقون. لجزانك إِيمَانٍ بعدكم مشكور الله سبحانه وتعالى. نكم تَكِيَ رحمان مانك يوم نبي محمد صلى الله عليه وسلم. نكم كياني كمأم كيزك الإسلام. maamkizi ya watu wa peponi kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh baada ya salamu ndugu zangu katika imani <clears throat> leo insha allah mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea na kukumbushana katika darasa letu la dini katika kipindi chetu ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali ya dini yetu ya kiislamu ikiwemo mambo ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulikuwa tunakumbushana faida thawabu ubora unaopatikana ndani ya adhana tukakumbushana mambo mengi na namna wanadamu zama tulizo nazo wana wadharau waadhini yaani imefikia baadhi ya sehemu watu wa dini hawana thamani ya aina yoyote kwao kianzia mwadhini imamu mwalimu wa chuo au mwalimu wa madrasa yaani wanakuwa hawana chochote lolote mbele yao kwa sababu gani waislamu baadhi ya familia mwenyezi mungu subhanahu wataala atuongoze pamoja wamezama katika dunia wenyewe wakiwa na mabinti zao wanapotaka kuolewa akileta posa mtu wa dini akileta posa bilali mtowa adhana familia inakaa chini inajadili hili jambo kweli mama fulani ukubali au unakubali binti yako aolewe na yule wa adhana si mkosi huyu umeingia ndani ya nyumba yetu astahfirllah astafirullah mtake mwenyezi mungu subhanahu wataala kusema jambo hili kwamba muwadhini anapokuja nyumbani kwako kutakaposa halafu unasema wewe mzazi au familia kwamba huyu ni mkosi hii ni balaa kimsamaha mwenyezimungu subanwa katika kipindi kilichotangulia tuliona namna gani anasema mtume muhammadin sa li wasalam ya kwamba katika watu wanaopendwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala katika watu wanaopendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala waliopo duniani miongoni mwa watu hao ni wenye kutoa adhana ni mabilali miskitini hao wanapendwa na allah subhanahu wataala inafikia mwislamu mtu ambaye anapendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala anakuja nyumbani kwako ili amwoe binti yako unasema ya kwamba hapana hii ni balaa huu ni mkosi hii ni nuksi imeingia ndani ya nyumba yetu ina lillahi wainna ilaihi rajiun huyu ni msiba miongoni mwa misiba mikubwa itapofikia katika nyumba ya waislamu anakuja mtoadhana wa anataka posa halafu wanamkatalia ananyimwa posa kwa sababu kazi yake ni kutoazana mskitini huyu ni lofa ni fakara ni fakiri ni maskini hana lolote hana chochote hafai kumua binti yetu itapofikia waislamu wanasima maneno kama haya hii ni khasara ni khasara na ni msiba uliokuwa mkubwa mtu anayependwa na allah subhanahu wataala anakuja kwako halafu unasema kwamba ni mkosi ni balaa ni nuksi wapo watu tunawafahamu kwa majina baadhi ya mikoa allahu akbar mto waadhana anakwenda katika nyumba ya waislamu kuna mabinti anawambia kwamba mimi ninataka kumuoa binti yenu lakini anafahamika kwamba kazi yake ni mtoadhana anakataliwa hata binti mwenyewe anakataa kwamba ataonekana katika mabinti wenzake hafai hana lolote hana chochote ni lofa amekubali kuolewa na mwadhini huu ni msiba wa islam yaani afadhali ya binti yako abebeshwe mamimba azee watoto wa nje ya ndoa watoto wa gharamu kuliko kumwwezesha mawadhini ndio unaona raha ulee watoto wa gharamu nyumbani kwako huu msiba ndugu zangu waislam wazazi muokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala wapeni nafasi watu wa dini katika majumba yenu hawa ndio ambao wanafaa kuwaoa mabinti zenu watawaweka katika mustari ulionyooka ndugu zangu katika imani tumwokopeni mungu subhanahu wataala tukaendelea ndugu zangu waislamu na kukumbushana kuelezana ubora wa wale ambao wanatoa adhana mbele yetu kuna hadithi يا سلمان الفارسي رضي الله عنه وأرضاه أنا سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا كان الرجل بأرض في فحانت الصلاة فليتوضأ فإن لم يجد ماء فليتيمم فإن أقام وصل فإن أقام صلى ما ملكاه وإن أذن وأقام صلى خلفه من جنود الله ما لا يرى طرفاه الله أكبر حديث كعبية ابو الرزاق كاتك مصنف مصنف ابو الرزاق نافله فيل امام طبراني كاتك موجم الكبير نافله فيل ابن ابي شيبه كاتك مصنف نافله فيل صححه الالباني رحمه الله كاتك صحيح الترغيب والترغيب دغوزانغ كاتك ايمان انا اسمع صلى الله عليه وسلم katika hadithi ambayo kapokea salmani lfarisi sahaba mtukufu kutokea sehemu za zaaris kisa chake cha kuslim ni kisa cha ajabu ni kisa ambacho ni kirefu lt tukikizungumza tuwez tukakimaliza katika huu muda mchache ndugu zangu katika imani amepata tabu mpaka mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala akamwongoza katika sirati mustaima katika njia iliyonyok mpaka akawa katika masohaba wakubwa wa mtume muhammadin sallaalai wasalama hali ya kuwa kabla ya kuslimu kwake wazazi wake na familia kwa ujumla walikuwa wanaabudia moto majusi allahu akbar angalia akili ya mwanadamu namna ilipofikia mwanadamu anachukua mshumaa anawasha moto halafu ule moto ndio anauabudu nakuwa mungu wake sa moto ambao unauwasha na mkono wako tena unakuwa ndio mungu unauabudu yu moto wa wengine wanachukua sanamu anachukua mti anaukata ule mti anauchonga inakuwa ni sanamu alafu sanamu lile analiweka mbele lile sanamu ndio linakuwa mungu la ina lailahailla akili iko wapyo mwanadamu ya kufikiri kitu ambacho unakitengeneza na mkono wako mti unaofahamu huu ni mti fulani unachukua panga unachukua shoka unaenda unakata alafu unatengeneza lile sanamu unalipaka rangi unatengeneza ka mkono unatengeneza ka mguu unatengeneza ka kichwa unatengeneza tu masikio halafu baadaya ile sanamu unaliweka mbele linakuwa ndio mungu wako akili gani gh wengine wanaabudia juaa jua linapochomoza asubuhi mtu ndio analiabudu mungu umetoka mungu nisaidie katika hii siku ya leo kuanzia hivi sasa mpaka jioni ni shinde liyekuwa ni salama unikinge unihifadhi na vitu vibaya jua mtu analiabudu wa wengine wanaabudu mwezi jua linapozama mwezi unakuja wanasema mwezi tunakuabudu wewe ndio mungu wetu angalia ulivyokuwa mzuri ibada ambazo zilikuwa zinafanyika na watu wa nabii ibrahimu alaihi salam watu walikuwa wameganyika katika sehemu tatu kuna watu ambao walikuwa wanaabudia jua wengine wanaabudia mwezi wengine wanaabudia nyota angalia wanadamu na nazama tulizo nazo watu ambao wana madigri watu wana madigrii wamesoma wanafanya mambo makubwa makubwa duniani lakini unakuta anaabudia sanamu ndio mungu wake sanam ndiyo mungu hii ni khasara ni khasara iliyokubwa kwa salmani lfarisi raillah anhu warda alipoona haki akaifuata mpaka mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwongoza katika njia iliyonyooka na akafa katika uislam ndivyo navyotakiwa mwanadamu unapoona haki popote pale kwa yoyote yule fuata haki usimwangalii yule mtu usimwangalii yule mtu huyu ni nani ambaye amesema hayo ya maneno usimwangalii msemaji angalie yale maneno ambayo anasema hata kama ya maneno anasima na kafiri kama anasima na kafiri wee mwislamu ikiwa kafiri kasema jambo la haki jambo la kweli mwislam chukua ile haki hata kama inatoka ka kafiri tunafahamu hadithi ya aba huraira radiallahu anhu hadithi ndefu kidogo hadithi ya aba huraira anhu alipewa kazi na mtume muhammadin salllah alaii wasalama ya kuhifadhi zakatu zakatu lfitirisoe zaka zipo pale hasabahure radiallahu anhu kila kifungua mlango anakuta zaka imepungua anajiuliza nani ambaye anatabia kuja kudokoa hapa siku moja akasema ya kwamba leo nitakaa zam niangalie nani ambaye anatabia kuja kuiba akuona kitu kama katoto hivi kanatambaa kanapita chini ya mlango akakamata kumbe ni sheitani amejibadilisha katika yale maumbile hadithi ni ndefu kidogo ikaja mpaka mwisho shaitani akamwambia aba hureira radillahu nhu wa ya kwamba nataka nikufundishe maneno ambayo ukiyasema mwenyezi mungu subhanahu wataala اتكلندا كتوكان على الشيطاني ولا ما شيطاني أن بيه سم الله لا اله الا هو الحي القيوم لا تاخذه سنه ولا نوم له ما في السماوات وما في الارض من ذا الذي يشفع عنده الا باذنه يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم ولا يحيطون بشيء من علمه إلا بما شاء وسع كرسيه السماوات والأرض ولا يؤوده حفظهما وهو العلي العظيم سورة البقرة آيام ينبيلين خمسين نتانو شيطان عليه اللعنة أنا مفندش أبا هريرة رضي الله عنه أرضاه كون بحيا منينو كي شيطاني هاتو قربية hatokukurubia atakuwa mbali na wewe na wala hatofika katika nyumba yako abu huraira anaenda kwa mtume muhammadin alaihi wasalam anamwambia haya maneno nini atasema mtume salallahu alaihi wasalama anamsapoti mtume lsaa anamsapoti kafiri anamsapoti mshirikina iblisi aalaihi lanatullah anamsapoti kwa maneno aliyoyasema anasema sadaka kawahua kadhube amesema kweli japokuwa ni muongo lakini kwa haya kapatia kapatia kwa ayati lkursi ni kinga hisnu hisnuladhim hisnulhasin ni kinga madhubuti سمعت الكرسي يا سبوهي سمعت الكرسي جيوني سمعت الكرسي قبل يا كلالا الله سبحانه وتعالى اتا كليندا كتقانا شيطاني كتقانا ناما شاوي انا سيما صلى الله عليه وسلم كتقى حديثا بقى بكي سلمان الفارسي رضي الله عنه ارضاه يا anasema mtume salllahu alaihi wasallam idha kana rrajulu biardhin fiyin mwanadamu atapokuwa katika ardhi atapokuwa sehemu muda wa sala umefika muda wa sala umefika fahanati sala wakati wa sala ukaingia yupo jangwani yupo shambani niya peke yake wa pili ni mwenyezi mungu subhanahu wataala na malaika aliyokuwa nao faliyatawadda atawadhe muda wa sala umefika tawadha fain lam yajid ma hamna maji faliyatayamam atayammam maji hamna tayammam tulikumbushana katika kipindi kilichotangulia namna ya kutayammam kutayamam ni kutumia mchanga saidamthayiba mchango uliokuwa safi na sio kwamba mtu umekosa maji halafu unatayamam kama unavyotawadza kwa maana unachukua mchanga unafanya hivi mara tatu alafu unashukua mchanga unaweka mdomoni na kwenye mapua unachukua mchanga unaweka usoni hapana dini yetu wallahi ni dini ambayo ni yusr ni dini ambayo ni nyepesi hamna uzito hata kidogo ndo akasema mtume sa saam adinuyusr dini ni nyepesi dini yetu ya kiislamu ni dini ambayo ni nyepesi sana na yoyote ambaye ataleta uzito katika dini sio dini imemletea uzito hapana yoyote ambaye ataleta uzito ndani ya dini dini itamshinda dini yetu ni nyepesi sali umesimama huwezi kwa sali umesimama unafanya nini hamna kusali hapana sali umekaa mimi kukaa siwezi hamna kusali hapana sali umelala allahu akba hata kulala wakati mwingine siwezi nikaelekea kibla kutoka na hali yangu sali hata kama hukuelekea kibla allah akbar hu niepesiwa dinietuwa kiislam una tayamam hamna maji tayammam namna ya unatafuta mchanga ambao ni mzuri unapiga chini mara moja pap ukishapiga mara moja unapandisha viganja vyako unapuliza ile vumbi alafu unapaka usoni na kitanga cha mkono wa kushoto unapitisha hapa na nas unapitisha taya umesha umeshakuwa na udhu unajiandaa nakusa angali epeswa dini yetu ya kiislam asa anasema mtume salllahu laihi wasallama muda wasala ukafika mtu akatawadha hamna maji akatayamam akatumia mchanga baada ya kutumia mchanga fa in aqama sallamahu malakahu mtu ambaye yupo sehemu jangwani shambani porini muda wa sala umefika akatoa adhana baada ya kumaliza kutawadha akatoa adhana halafu akutoa adhana amemuda wa sala umefika baada ya muda wa sala alafu akatawadha baada ya kutawadha akakimsala hakutoa adhana akakimsala halafu akasali kile kipindi mtu akifanya hivi anasali na malaika wake mwanadamu ambaye muda wa sala umefika akatoa adhana hapana mwanadamu ambaye muda wa sala umefika akatawadha baada ya kutawadha akakimusala halafu akaswali anasali pamoja na malaika alionao mwilini anasali na malaika alionao mwilini lakini muda wa sala ukifika akitoa adhana akitoa adhana na akakimsala anasali nyuma yake na junudullah na majeshi ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala yanasali nyuma yake hao majeshi mala warafahu ukiangalia mwisho wake hauoni akbar unaangalia kiumbe wa mwenyezi mungu urefu wake unaishia wapi hauoni faida ya adhana wa waislamu adhana muda wa sala umefika umetawadha umetoa dhana umekimsala fahamu wa kwamba unasali na watu ambao mwisho wao hauoni hauonekani allaa hauonekani hadthabaoni sahihi mwisho watu hauonekani hiini faida ndugu zangu waislam inapatikana katika dhana alla allah, allah ndugu zangu waislam wazee wakinabibi ambao wanapenda kwenda shamba muda wa sala umefika msiachi kuswali isiwi kama yale mambo ya zamani mtu anaenda shamba alfajiri kabla elfajiri mtu anaamka anaenda shamba anatoka shamba baada ya sala ya, ya laasiri ndo anarejea mjini anaporejea amefika ni magharibi mtu anaoga akimaliza kuoga anaanza kulipa alfajiri ana analipa dhuhuri analipa laasiri na ile magharibi hapana huko huko shamba huko mwabudu allah subhanahu wataala mwabudu mungu subhanahu wataala wajuilati lia lardhu masjida ardhi ni sehemu yoyote ile unamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala ko ndugu yangu mwislamu upo shamba shambani kwako ikiwa unalima mpunga mihogo maharag mchele una miti ya korosho upo shambani huko umejenga kajumba kako muda wa sala ukifika tawadha towadhana kimsala mwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala wataswali nyuma yako viumbe wa allah tabaraka wataala viumbe wa ajabu allahu ajabuallahkb naadhana unapotoa kama tulivyoona katika hadithi zilizotangulia sauti yako inaposikika fahamu ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ile sauti vyote ambavyo vimesikia ikiwa ni wanadamu ni majini ni wadudu ni wanyama miti vyote vitakutakia ushahidi siku ya kiama vinakuombea msamaha vitu ambavyo ni rathbi nayabis vitu ambavyo vimekauka vitu ambavyo vina unyevunyevu vitu ambavyo vina majimaji vyote vinakuombea msamaha wewe mwenye kuadhini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwahiyo adhana adhana adhana ina faida kubwa katika kwa mwislamu faida kubwa vile vile mtu anaweza kajuuliza na mwanamke anaruhusiwa kua baadhi ya vitabu wameelezi kwamba mwanamke aruhusi kuwatua adhana kini kuna kitabu kinaitwa ikhtiyarati lfiqihia lilimamu lalbani rahimahullah kaeleza ya kwamba mwanamke anaruhusiwa kutoa adhana na akaweka ushahidi athari za kinabii aisha na umusalama radillah anhumna kwamba alikuwa anatoa adhana kwo ni vizuri mwanamke kutoa adhana ili apate hii fadila kwa haya machache ndugu zangu katika imani toma mwenyezi mungu subhanah wataala atupe kila la kheri duniani na akhera mwenyezimungu subhanah wataala atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimngu tunakombatufisha likua ni islam mwenyezimungu tusamehe madhambi yetu mwenyezimungu aongoze mabinti zetu menyezimungu wa wake zetu mwenyezimungu aongoze vijana wetu tupe mwema machache ndugu katika imani akipenda katika kipindi kijacho إن شاء الله تتعند لينا كقبوشانا باذي أمام بكتك دينياتو كوهاما تشاشي نسيما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ياما يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته