واقصد رضا رب العباد إن الصلاة أوحي سالكة بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له اشهد ان محمدا عبده ورسوله يا الذين امنوا تقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها بث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار عباد الله رحمكم الله أوصيك ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو كاتكا إيمان دوغوزانغو إسلام nkuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala katika swala la kumwokopa mwenyezimungu tabaraka wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini tunaendelea na kukumbushana katika mambo ya dini yetu ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na, na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamhusu muadhini mwenye kutoa adhana inatakiwa awe katika hali gani ili ajichumie thawabu nyingi kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya mambo ambayo inatakiwa muwadhini kabla ya adhana awe ameyatekeleza inakuwa ni bora zaidi kufanya mambo hayo katika mambo ambayo ni muhimu anyakuna almuadhinu almutatahira yule mwenye kuadhini ni vizuri awe katika tahara isiy mwadhini anaadhini hali ya kuwa yupo na janaba ana janaba ndio anaenda naadhini akimaliza adhana ndio anaenda kuoga sio vizuri haipendezi jambo ambalo haifai unakuja kuwaita watu waje kumwabudu allah subhanahu wataala halafu unawaita ukiwa na janaba hali yakuwa uwezekano wa kuoga unao jitahidi bilali ntoa adhana toa adhana hali ya kuwa na tahara toa adhana ukiwa na udhu sipokuwa e mtu anaweza kajiuliza mtu ambaye hana udzu akitoa adhana ile adhana ni sahihi au ni batil tunasema ya kwamba adhana ni sahihi lakini bora zaidi ni mtu kutoa adhana ukiwa na udhu hili ni jambo muhimu ambalo inatakiwa madhini alizingatie kuwa na udhu wakati watu, wa kunadi wa wakuwaita watu waje wamwabudu allah tabaraka wataala jambo lingine katika mambo ambayo yanamhusu yule mwadhini antakiwa afanye tamahul asiwi na haraka katika kuadhini asiwi na spidi wanasema waswahili haraka haraka haina baraka usiwi na spidi katika adhana jambo ambalo linatakiwa spidi ni jambo la kukimsala lakini yadhana haitakiwi haraka unaadhini kawaida unaadhini bila spidi bila haraka hili ni jambo ambalo linatakiwa kwa mwadhini kulifanya vile vile jambo ambalo nlinafaa kuwa mtoa adhana afanye inatakiwa katika adhana yake an yakuna dhalika jazman yaani awe na kitu ambacho naita ni jazman yaani awe na filan awe na nia rasmi ya kutoa adhana sio a, a, ngoja nijaribu kama najua kutoa adhana hapana hamna kujaribu katika masalahaya unasimama unakipaza sauti au kama kipaza sauti unatolea adhana nje katika sehemu iliyopanda ili watu wasikie vizuri sio kujaribu unatoa filan fi unatoa moja kwa moja hili ni jambo ambalo inatakiwa ulizingatia katika adhana yako vile vile ni vizuri ikiwa hautumii spika katika kutoa adhana basi ni vizuri uadhini katika sehemu murtafii au sehemu ambayo ni a ali sehemu ya juu kwa sababu gani kwa sababu unapokuwa sehemu ya juu ukitoa adhana watu inakuwa ni rahisi ile sauti inasikika kwa watu wengi na nandio maana zama za mtume muhammadin sala llahu alaihi wasallam alivokuwa akitoa adhana bilali burabah radiallahu anhu waardah alikuwa katika sehemu murtafi kuna sehemu maalum alikuwa anapanda iyo sehemu wanapanda alafu ndio anatoa adhana lakini zama tulizo nazo misikiti mingi na vipaza sauti k vile vipaza sauti vimechukua nafasi ya kupanda katika sehemu ambayo ni ya juu kwa vile vipaza sauti vinatosheleza sauti kwa inakuwa inafika masafa ya mbali ni jambo ambalo halina matatizo mtu kutumia vipaza sauti kwa kutoa adhana vile vile waislam muwadhini katika mambo ambayo inatakiwa ayafanye na ni vizuri anyakuna vile, vile katika adhana anyakuna qaima ni vizuri atoe adhana hali yakuwa amekaa amesimama allah kuba sio kukaa kaiman anatoa dhana hali ya kuwa amesimama sio mtu anatoa dhana amekaa chini au kwenye kiti anawza allahu akbar allah akbar allahu akbar allahu akbar apana ah, simama unatoa dhana hali yakuwa umesimama vile vile katika mambo ambayo mwadhini inatakiwa ayafanye katika adhana ya yake mustakbila lkibla aelekee kibla sio toa adhana kibla unakipa mgongo hapana toa adhana hali yakuwa meelekea ya kibla inakuwa ni bora zaidi na ni vizuri zaidi katika adhana yako kwa jitahidi katika dhana elekea kibla mtoa dhana vile vile katika hili jambo la kutoa dhana hali yakuwa ameelekea kibla ni jambo ambalo alikuwa akilifanya bilal ibnu rabaha radiallahu anhu angalia katika hadithi ya abi juhaifa radiallahu anhu waarda anasema ya kwamba raaitu bilalan yuadhin nilimuona bilali anatoa adhana wakati anatoa adhana alikuwa anageuka akifika hai ala lsalah anageuka kulia na kwenye hai ala lfalah anageuka kushoto halafu waisbaahu fi udhunaihi na hivi vidole vyake alikuwa anaviweka katika masikio yake k ni vizuri mwadhini unapoadhini hivi vidole assababa unaviingiza kwenye masikio halafu ndio unatoa adhana kwa sababu ikiwa utaingiza hivi vidole kwenye masikio ukitoa adhana sauti inakuwa kubwa sana sauti yako inasikika sana yani unakuwa n na, na jazba fulani unaipata ili sauti iwe kubwa lakini ukitoa adhana mikono umeiweka chini sauti hayo ikubwa lakini unapoingiza kwenye masikio inakuwa ni sababu adhana inatoka kwa sauti kubwa maana ke utapoingiza vidole kwenye masikio alafu katoa adhana wewe unasikia kwamba sauti ndogo sasa ndio ndontakiwa unaongeza zaidi jambo ambalo linaruhusiwa vile vile kama tulivyotangulia kusema katika haya ala salah na ala alalfalah mtu anageuka kulia na naanageuka upande wa kushoto na kugeuka sio unageuka mwili mzima mpaka unapida kabisa kibla unakipa mabega hapana kinachogeuka ni shingo ndio linageuka hayalasarah shingo ndio linageuka hayalalfarah ni shingo ndio linageuka mwili kiwiliwili inakuwa kimeelekea kibla kama ilivyokuwa akifanya bilali bnu rabah radillahu anhu ni alikuwa akifanya haya ni maagizo kudoka kwa mtume muhammadin slahiwsalam sio kwamba alikuwa anajifanyia bilali anavyotaka hapana ilikuwa ni maamrisho ameamrishwa na mtume muhammadin salallahalaihiwasalama vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa azingatie muadhini anyuadhina fi awali lwakti aadhini katika muda uliopangwa kila sala ina muda wake wa kuadhini na inategemea na sehemu ambayo mtu yupo na kila nchi inakuwa na muda wake wa kutoa adhana kutokana na jua namna linavyochomoza namna linavyozama muda ukifika unatoa adhana mwadhini asiadhini kabla ya muda kufika na anasema jabir bn samura radillahu nhu waardahu ya kwamba kana bilalun la yuahiru la yu ladhana ani ilwakti alikuwa bilal radillah nhu arda anapoadhini acheleweshi adhana katika muda wake uliopangwa kwa hiyo adhana tunafahamu kila mji una muda wake maalum kutokana na mabadiliko ya mwaka asaifi washita alrabii alkharif mabadiliko ya mwaka na mabadiliko ya jua na nyakati wakati mwingine watu wanawai kusali wakati mwingine wanachelewa kusali kutokana na nyakati Kwa vile vile na adhana muda wake unabadilika lakini mtu asicheleweshi muda wa adhana ikiwa muda umefika kwayo ni jambo ambalo linaruhusiwa mtu muda wa adhana umefika unatoa adhana katika wakati wake kwa hiyo ni miongoni mwa mambo ambayo inatakiwa mwadhini azingatie vile vile ni vizuri muwadhini anyakuna sauti yake hasana mwenye kuadhini ni vizuri zaidi sauti yake iwe nzuri sauti ya mwadhini ni vizuri iwe nzuri ikiwa kuna watu wawili mmoja sauti yake ni mbaya mmoja sauti yake ni mbaya na mwingine sauti yake ni nzuri lakini huyu mwenye sauti mbaya yeye ndio alwatani yeye ndiyo mzee wa pale muskitini lakini kijana na heye ni miongoni mwa vijana wa mitaani lakini sauti yake ni nzuri huyu mwenye sauti nzuri ana haki zaidi ya kutoa adhana sio watu wanakalia ubabi hapana mimi ndio nna adhini hata kama nina sauti mbaya hakuna mtu kuadhini mwingine zaidi yangu hapana usifanyi ubabi katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kitu kama huna sifa nacho waachie wenye sifa wachukue madaraka huyu ambaye ana sauti nzuri mwachia tu ya dhana na kama wewe una sauti mbaya mwambie huyu mwenye sauti nzuri akufundishe kama unataka sauti nzuri angalia abi mahdhur radiallahu wa anhu wardhah namna alivyokuwa katika mji wa makka aliadhini baadhi ya vitabu wanasema bi mahdhur sa adhana ya bilali namna alivyokuwa naadhini halafu akawa anamfuatiliza bilali anaadhini نبي محظورة ببباني نيه أنا مفوتة بلالي. <applause> بلالي أقسمة <applause> الله أكبر الله أكبر. نبي محظورة نيه أنا مفوتة لصوت بلالي. <applause> الله أكبر الله أكبر. <applause> لصوت بابي با... ikawa nzuri mtume salllahualaihi wasalam akaisikia akamwambia birali ya kwamba inatakiwa umfundisha bimahdhur adhana abi mahdhur akafundishwa adhana ndugu zangu waislamu adhana huwa inafundishwa adhana inafundishwa kama tulivyoona katika vipindi vilivyothangulia namna ya udhu masahaba radiallahu aanhum walikuwa wanawafundisha wenzao namna alivyotawadza mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama na kama tunavyokuja kuona mbele sala mtume sala llahu alaihi wasalama alikuwa wanawafundisha watu kisha akasema saluu kama kamaraaitumuni uswali hadithkaipokea imamu lbukhari mwe mna swali kama mlivyoniona ni kiswali hii ni baada ya kufundishwa kwa hiyo adhana abi mahdhura radillahu anhu alifundishwa na bilal kwa amri ya mtume muhammadin salllahlahi wasalam kwa sababu gani waislam baadhi ya misikiti baadhi ya waadhini wanatoa adhana wanakosea katika matamshi ya adhana lakini kwa sababu yee ni ahli ahlilwatani yee ni mwenyeji pale yee ni mzee wa msikiti mskiti kutoka hata kama akiharibu jambo ambalo halifai haifai kwa kum- mwislam kum- jambo la dini waislam unapotaka kulifanya waulize ahladhikri <coughs> wauliza wanaojua uliza fundishwe watu wakuelekezi namna ya kufanya unapojua unapoelimishwa ndio ulifanyie kazi ko abi mahdhura radiallahu anhu arda akafundishwa adhana baada ya kufundishwa adhana akamwambia mtume salallahu lahi wa salam ya rasul llah nijalie niwe mto wa adhana katika msikiti wa maka mtume salallahu laihi wasalama baada ya bimahdhura kujua adhana akamwambia wee utakuwa ni mtoa adhana katika muskiti wa maka allahu akbar ni nini ni baada ya kufundishwa kwa hiyo ni vizuri mwadhini kuwa na sauti nzuri katika adhana yake vile vilevile waislamu ni vizuri mwenye kutoa adhana awe anafahamu wakati afahamu muda wa adhana asija kaadhini katika muda ambao sio wa kwake awanaadhini muda umeshapita hasa wakati wa kufuturu wakati wa ramadhani waadhini takivaweo wa makini kabisa wasijiwakuwafuturisha watu hali ya kuwa jua alijazama au wasija katoa adhana ya lfajiri watu waache kufturu waache, waache kula daku kumbe muda haujaingia ukujiziwia ko ajue muda wa adhana namtu atajiuliza je kipofu kipofu vile vile hajakatazwa kutoa adhana pakiwa kuna mtu ambaye atakuwa anamwelekeza kwamba muda wa adhana umefika basi hamna matatizo hamna matatizo mtu anatoa adhana akiwa ni kipofu akiwa anaelekezwa nyakati zile za kutoa adhana kama ilivyokuwa katika msikiti wa mtume muhamadin salllahu alahi wasalama walikuwa wadhini wa wawili alikuwa bilali bn rabah na abdullah bn umi maktum radiallahu anhum wardah na mara nyingi walikuwa waliuawaaohawa wawili walikuwa wanatoa adhana wakati wa alfajeri bilali anaadhini anasema mtume saa salama idha adhana lbilal fakulu washrabu hata yuadhin bnuumi maktum bilali akitoa adhana inatakiwa mtu wale mtu wanywe kwa sababu ili adhana ya bilali inakuwa ni adhana ya kwanza i vizuri katika sala ya kata sae wahiiwaadhini wawili kwa sababu gani ili watu kwamba hii adhana huyu mwadhini kachanganyikiwaa ka ni pili kumbe ni adhana ya kwanza lakini atapokua ni waadhini wawili na kila mwadhini anakuwa na sauti yake inakuwa inafahamika kwamba hii ni adhana ya fulani inakuwa ni adhana ya kwanza hii adhana ya, ya pili inakuwa ni adhana ya, ya mtu fulani watu wanakuwa wanajua ndugu zangu katika imani mwadhini inatakiwa katika adhana ya yake atoe adhana ya kwa kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na wala asitoe adhana kwa ajili aria. Kwa kwa ya aria kuwaonyesha watu kwamba yeye ana sauti nzuri anawaonyesha watu kwamba ye sauti yake mashaallah kuna baadhi ya watu mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa kipaji cha sauti nzuri asa mtu asiwi na ria aitakase nafsi yake sheitani asiji akamchezea ko katika adhana anaadhini hali ya kuwa kwa ajili ya, ya kumridhisha allah subhanahu wataala katika adhana yake ikhlas inatakiwa katika adhana ndugu zako katika imani haya ni mambo ambayo mwadhini inatakiwa ayazingatie katika adhana yake atoe adhana kwa ajili ya kutafuta radhi za mwenyezimungu subhanahu wataala na wala asitafuti sifa kwa watu watu wamsifu kwamba ye ni hodari kutoa kutoa dhana yee ana sauti nzuri anakuwa na jidai mbele za watu hapana kwanza amshukuru mwenyezimungu subhanahu wataala kumpa hiyo sauti vilevile vile aitumie katika kumridhisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanamhusu yule mtu ambaye anataka kutoa adhana kwa hiyo nduku za katika imani adhana mwenyezimungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea vile vile kuelezea baadhi ya mambo ambayo yanapatikana ndani ya adhana mwadhina tapotua adhana wewe ambaye unasikia hiyo adhana ntakiwa ufanye nini ufanye nini wakati unasikia adhana ukisikia usiku katika dhana ya alfajiri asalatu khairu min anaum inatakiwa ufanye nini mwadhi tapomaliza adhana untakiwa ufanye nini yote akipenda tutakuja kukumbushana katika vipindi vinavyokuja vipindi vya mbele insha allahu tutaendelea na kukumbushana namna ya kufanya katika adhana kwao haya ni baadhi ya mambo ambayo tumeyataja kwa haraka haraka ili yule mwadhini kabla ya adhana ajifahamu ya kwamba mimi natakiwa niwe na hizi sifa ili nijichumie thawabu na malipo makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala niwe nimekamilisha haya mambo ili nipate thawabu ambazo ni kubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu wapenzi wa kipindi cha dini kwa haya machache mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda insha allahu tutakuja kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa yafanyike katika adhana kwa haya machache mwenyezimungu subhanawatala tamwomba atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atufishi aliokuni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kiyama nyuma ya madhambi yetu mtum atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimungu aliyokuwa ni waislamu ويا ما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. <applause> يا ملائكة الصلاة