بيزف بيزف أن يطوى يطوى وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله fad faza lmutaun ndugu zangu za waislam ndugu zangu za katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu za waislam baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye ametuwafikisha kukutana mara nyingine katika kipindi chetu cha dini rehma na mani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin sawsalam nabii ambaye ametuacha katika njia iliyonyooka laiti mwanadamu akifuata njia hiyo aliyoipanga mtume muhammadin wsalam na akaielekeza na akaihusia watu waifanye basi mtu huyo hiyo njia itampeleka moja kwa moja katika pepo ya allah subhanahu wataala mungu subhanahu wataala tujalie katika hao na mtume salllahu alaihi wasalam ameacha na tukataza mambo ambayo laiti mwanaadamu akiyafanya itakuwa ni sababu ya kumpeleka moja kwa moja katika moto mwenyezi wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu atupushe na njia hiyo pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu waislamu katika kipindi chetu kilichopita tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu mhadhara uliopita ndugu zangu katika imani tulikumbushana kuhusiana na habari za adhana umuhimu wa adhana faida ya adhana thawabu anazozipata muadhini katika mambo ambayo tulikumbushana mwadhini ni miongoni mwa watu ambao wanapendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na vile vile tukawakumbusha wazazi kwamba kuna baadhi ya wazazi anapokuja mwadhini katika nyumba yake kutaka posa mwadhini amwoe binti yake atapoulizwa una kazi gani akisema ya kwamba kazi yangu ni mwadhini mimi nnaadhini katika mskiti fulani basi anarejeshwa allahu akbar huyu ni msiba ndugu zangu za waislamu mtu ambaye anapendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala halafu anakuja ili amnusuru binti yako unamrejesha kwa sababu kazi yake ni kutoa adhana hii ni hasara ndugu zangu za waislamu kwa hiyo katika kipindi kilichopita tulikumbushana mambo mengi kuhusiana na mwadhini ubora wake faida yake na thawabu anazozipata mwadhini na tukawakumbusha wazazi ya kwamba mwadhini anapokuja nyumbani kwako ili ampose binti yako hii ni neema miongoni mwa neema kubwa ni fursa usiiachi waarabu rabuanata ni fsaaabia ni fursa ya dhahabu usiiachi ukiacha ukiwataka watu wa mapajero watu wa mashangingi ndio waji wawe binti yako ni khasara watu ambao hawana dini lakini kwa sababu wana pesa tu kwa sababu wana vyeo vikubwa duniani hawamjui mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio unaoweka mbele mtu ambaye anamjua allah subhanahu wataala hutaki kumpa nafasi hii ni khasara ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo ndugu zangu katika imani tutakumbushana baadhi ya mambo mambo ambayo yanahusiana vile vile na adhana waislamu katika adhana katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana kuhusiana na adhana tukaielezea adhana faida zake na khasara zake na adhana ambayo alikuwa akitoa bilali brabah radiallahu anhu waardah tukasema ya kwamba waislamu katika adhana kuna baadhi ya matamshi ambayo adhana nyingi huwa hayatamkwi kuna adhana ya bilali bnu rabaha radillahu anhu ambayo alikuwa anaitoa mbele ya mtume muhammadin sallah lihi wasalama na vilevile kuna adhana ambayo alikuwa anaitoa sahaba mtukufu abi mahdhura radilah nhu waardhah hizi adhana mbili kuna tofauti kidogo kwaiyo nimependelea tukumbushane tofauti kati ya hizi adhana mbili ili muislam yawezekana ukasafiri ukaenda baadhi ya mchi baadhi ya miji baadhi ya misikiti ukakuta wanatoa adhana ambayo muda mrefu haujaisikia kwahio utapoisikia usishangai ujue kwamba hala b na hii ni miongoni mwa adhana ambazo zimefundishwa na mtume muhammadin sawsaa waislam adhana ya bilali burabaha radillah anhu kama tulivyokumbushana katika kipindi kilichotangulia au katika vipindi vyetu vya nyuma ni adhana ambayo ni mashuhur misikiti mingi takriban inatumiwa adhana ambayo ya bilali ina lafdhi yaani yale matamshi yanakuwa yapo kumi na tano yaani yale maneno ya adhana yapo maneno kumi na tano na maneno ya iqama yapo maneno kumi na moja tuanze kuhisabu maneno kumi na tano ambayo yanapatikana katika adhana ya bilali bnu rabaha radi allahu anhu allahu akbar allahu akbar الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة حي على الصلاة حي على الفلاح حي على الفلاح الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله هاي نمانينو كومينتانو أمباوي أنا باتكانا كتك حديث بلالي بن رباح رضي الله عنه وأرضاه نكتك إقامة نامن يكو كم سالة كتك حديث بلالي بن رباح رضي الله عنه نمانينو كو من موجة. الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله حيال الصلاة حيال الفلاح قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله أهاني نمانين وكومي نموجة أمباي ونباتكانا قد قامة نمني كوكيم سالة كما لفقوة كفانة بلال بن رباح نمني لفقوة نمتوم محمد صلى الله عليه وسلم لكن إسلام قد حديثي أبي محظورة رضي الله عنه وأرضاه كنا تفوتك دوغو hadithi ya bimahadhura yale maneno yapo maneno kumi na tisa ya adhana hadithi ya bilali ni maneno kumi na tano ya adhana lakini katika hadithi ya bimahadhura ni maneno kumi na tisa katika kukimsala katika hadithi ya bilali ni maneno kumi na moja lakini katika hadithi ya bimahadhura ni maneno kumi na saba tuangalie hadithi ya bimahdhura haya maneno kumi na tisa ya adhana yako vipi na tofauti ipo wapi tofauti ipo mwanzo ndugu zangu wa islam katika adhana ya bimahdhura imepokelewa kwenye tarbii vipi mtu unasema allahuakba llahu akbar allahu akbar allahu akbar, allahu akbar. الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الصلاة حي على الصلاة حي على حي الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله هاي منين كومي نتيسة أمبايا مباتكانا بمحضورة ko tofauti inakuwa ni mwanzo kwa maana akisema allahu akbaru allahu akbaru alafu anasema allahu akba allahu akbar au anaanza kutoa sauti ndogo halafu ndio anafuatiisha sauti kubwa allahu lah akbar allahu akbaru llahu akbar allahu akbaalla akbar allahu akbaru llahu akbaru llahkbalakballahakba l akba allahu akbar llahu akbar alafu maneno mengine yanakuwa kama katika hadithi ya bilali rabah raillah anu na katika kukimsala ni maneno kumi na saba lakini katika hadithi ya bilali tumesema ni maneno mangapi ni maneno kumi na moja katika hadithi ya bimahdhura ياني ألمانينو يا سالا يلي يا أذانا أنبونا بتكانك بلالي إلى تفتيح نكونك الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله اشهد ان محمد رسول الله اشهد ان محمد رسول الله حي لا حيا حي لا صلا حي لا الله اكبر قد قامت الصلاة قد قامت الصلاة الله اكبر الله اكبر لا إله إلا الله لا لا لا نصابة لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا ambazo zote zimethibiti kutoka kwa mtume muhammadin salali wasalama alimwamrisha bilali aadhini adhana ya kwanza ambayo adhana ina maneno kumi na tano iqama ina maneno kumi na moja katika haditha ya bimahdhura adhana ina maneno kumi na tisa iqama ina maneno kumi na saba kwa hiyo mtu wa kiadhini hivi Atakuwa, mepatia, hivyo atakuwa amepatia na kiadhini hivyi atakuwa amepatia haya baada ya kufahamu hizi tofauti za adhana tuangalie adabu za mwadhini mwadhini ntakiwa asifike na sifa gani awe na adabu gani katika adhana yake katika adhana ndugu zangu za katika imani mwwadhini inatakiwa kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia tulitaja adabu zile za mwwadhini kwa hiyo tutakumbushana vile vile sharti za mwwadhini mwadhini takiwa awe na sharti gani ili zinazompelekea atoe adhana je ni kila mtu anaruhusiwa kutoa adhana au kuna watu maalum ambao wana sifa maalum hizo sifa zikikamilika basi inatakiwa to ya dhana ili ajipatie thawabu ambazo tulizitaja katika darasa lililopita naam mwadhini inatakiwa awe na sifa maalum katika hizo sifa ndugu zangu katika imani kwanza wanasema wana chuoni أن يكون الأذان مرتبا ياكي إيوه مبانجيليو كومانا أن يبدأ بالتكبير أذن تكبير الله أكبر بعد تكبير التشهد لذا الله أكبر أنا أقول أشهد أن لا إله إلا الله نفي الفيلا نماليزيا شاهدوا أن محمد رسول الله كيشا حيا على حيا للصلاة حيا للفلاة هلفوا موشو كبسة أذانا ماليزيا لا إله إلا الله يعني أذانا إيوة كم يبانيليو نا حيرو سيوكتك أذانا أنتوا لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله حي على الفلاح حي على الصلاة الله أكبر دي لازمة الله أكبر الله أكبر الله أكبر إله الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن محمد رسول الله أشهد أن محمد رسول الله Ala suwala, ala ala suwala, ala suwala, ala allahu akbar allahu akbar la ilaha illallah mpangilio ko hili ni miongoni mwa masharti ya adhana kwa mtu ambaye akiadhini adhana ambao haina mpangilio adhana yake nakuwa sio sahihi hili ni jambo la kwanza na anasema mtume sawsaa ya kwamba man amila amalan laisa alaihi amruna fahuwa rad mtu ambaye akifanya mambo ambayo hakuamrishwa na sheria mambo ambayo hakufundisha mtume salllahu alaihi wasalama wala mwenyezi mungu subhanahu wataala hayo mambo akiyaweka katika dini hayakubaliwi kwa sababu gani kwa sababu dini yetu imekamilika na kama imekamilika basi watu nitakiwa waifuate yale yaliyofundishwa watu wayafanye yale ambayo hayakufundishwa watu wachane nayo kwa jambo la kwanza ntakiwa adhana hiyo murataban mpangilio wa adhana kama unavyojulikana jambo lingine yakuna mutawalia yaani adhana ntakiwa yale matamshi yake yafuatane allahu akbar allahu akbar allahu akbar llahu akbar ashadu an lailha iala ashadu an lailaha ilallah yaani anafotana isi mtu anatuwa dhana allahu akbar allahu akbaru alafu anakaa zikipita dakika tano ndotena anakuja ana malizia allahu akbar, allahu akbar hapana au anatoa adhana akifika katikati anapumzika anaenda nje anaongea alafu anakuja anamalizia haifai katika adhana ntakiwa adhana matamshi yake ya fuatane fuatane ile pakitokea dharura mtu ameadhini amefika katikati haalslaha alasala ala asa anataka kuanza haia alalfalah lakini kiwi cha maji kiwi cha maji kimemtokea ghafla huyu anaruhusiwa kupumzika alafu anye maji akimaliza kunywa maji halafu anakuja anaendelea na adhana yake huyu anaruhusiwa tofauti na hapo unakatikiza adzana unaenda kuongea haifai unakatikiza adhana simu inaita kwanza unaweza kuongea na simu ukimaliza kuongea halafu alafu umemaliza kuongea na simu halafu tena ndio unaendelea hili ni jambo ambalo halifaye. vile vile kama tulivyokumbushana jana katika jambo la tatu au sharti la tatu la muadhini anyakuna bada dukhuli waktisola adhana inatakiwa itolewe baada ya kuingia muda wa sala adhana mtu atoe baada ya kuingia muda wa sala kwa sababu gani kwa sababu hasa ukiangalia wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhani wakati wa sala ya magharibi na wakati wa alfajiri hizi ni nyakati nyeti sana kwa mwadhini kwa sababu gani watu wamefunga ikiwa mwadhini atatoa adhana kabla ya muda wa magharibi kuingia ata anawalisha watu mchana yale madhambi yanakuwa ni juu yake allahu akbar madhambi makubwa unawalisha watu katika muda ambao sio wakula kwa sababu gani kwa sababu ya kiherehere chako ya haraka haraka zako za kutoa adhana kabla ya muda kuingia vile vile wakati wa alfajiri unatoa adhana watu wanajua ya kwamba muda wa kujiziwia umefika kumbe muda bado watu wanajiziwia kumbe watu wamejiziwia kwa sababu ya dhana yako muda kujiziwia bado unakuwa nini umewakosesha watu fadhila za kula daku kwa sababu gani kwa sababu haukuzingatia muda wa swala kwa iyo ndugu zangu katika imani hili jambo la kuingia muda wa sala ni jambo ambalo ni muhimu vile vile katika sharti ambalo inatakiwa mwadhini lizingatie anla yakuna fihi lahn katika adhana yake isiwi akiwa mashaallah ana sauti nzuri basi ile sauti isipelekei akafanya kitu ambacho kineitwa lahni yaani akaghani mpaka maana ikabadilika kuna baadhi ya watu mtu anaghani anapanda na mugrna mpaka mtu anasema hata kama ana sauti nzuri lakini hapana kama ni kughani sio hivi yaani zile haraka za mada zile mtu anapanda anaanza na mbili nne sita nane kumi na mbili anapanda mpaka ishirini na ngapi yaani mada yani mugrna ambayo hata kwenye tajwidi hamna haifai haifai anahanil wanapanda kabisa mpaka inakuwa sasa ni mwimbo ni mziki ni jambo ambalo halifai ko ndugu zangu katika imani waadhini ambao mashallah mwenyezi mungu subhanahu wataala amewajaalia sauti nzuri katika dhana yao wasighani mpaka wakapitiriza mpaka wakapita kiasi cha mughunati mughuna hizi zina kiwango chake kuna haraka mbili haraka nne haraka sita sio mtu unaghani mpaka mtu akihesabu yaani hizi mughunati harakati zinakuwa mtu na hesabu moja mbili haya ala alalfala lakini mtu naenda mpaka kwenye haraka ngapi mia mbili huko hapana ni jambo ambalo haifai kwahiyo kuna kughani ambako kuna hakuhari, hakubadili maana hii haina tatizo lakini kuna kule kughani mpaka maana inabadilika ili ni jambo ambalo halifai kabisa si vizuri tunaokumbusha ndugu zetu waadhini vile, vile katika sharti za mwadhini kama tulivyotangulia kusema inatakiwa rafuu soti biladhan sootekewe ya juu na mtu ambaye sauti yake ni ya chini sio vizuri kuadhini labda katika zama tulizo nazo kuna vipa za sauti lakini ikiwa msikiti haujawekwa umeme au umeme upo lakini vipa za sauti hamna halafu watu wanaadhinia nje basi nitakiwa mwadhini awe na sauti ambayo ni kali jahuari sauti nzito sauti kubwa ndin takiwatoya adhana vile vile ndugu za katika imani katika masharti ya mawadhini an yakuna aladzan ala laadadi alladhi jaat bihi sunna bila ziyada wala naks matamshi ya adhana kama tulivyotangulia kusoma au kuelezana inatakiwa mwadhini aadhini alete haya matamshi kama ilivyopokelewa asizidishi wala asipunguzi ikiwa ataadhini na adhana ya bilali bunrabah radillahu anhu waarda adhana yake iwe ni matamshi kumi na tano maneno kumi na tano kukimsala maneno 1 na 1 ikiwa ataadhini adhana ya, ya abi mahadhura raillahu anhu arda adhana inakuwa na matamshi kumi na tisa na matamshi ya iqama yakokimsala inakuwa ni kumi na saba kwa hiyo inatakiwa ajitahidi katika adhana yake asizidishi wala asipunguzi jambo lingine ndugu zangu katika imani katika masharti ya adhana أن يكون الأذان من واحد أذان أنت نمتم موجد وأنا أذني وفي وقت طويل ومن موج الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن لا إله إلا الله أشهد أن رسول الله أشهد أن محمدا رسول الله حي لا الصلاة, حيال الصلاة. أمي ما anamalizia haya lalfalah hayala lfalah allahu akbar llahu akbar la ilaha ilallah adhana moja watu wawili hapana hili ni jambo ambalo halifai adhana inatakiwa aadhini mtu mmoja mwanzo mpaka mwisho na wanasema wana chuoni ikiwa adhana moja itaadhiniwa na watu wawili hiyo adhana inakuwa aisihi kwa hiyo waadhini wafahamu hili jambo adhana inatolewa na mtu mmoja vile vilevile sharti lingine mwadhini aweke nia ya adhana katika adhana yake kwa sababu gani kwa sababu anasema mtume muhammadin salllah laihi wasallam ya kwamba innama laamalu binniyati matendo yote mwenyezi mungu subhanahu wataala anaangalia nia ni hadithi ambayo ni sahihi hadithi ambayo ni mutafaku alaihi kaipokea imamu bukhari na imamu muslim hadithi ya omar umar bnlkhatabi radillahu anhu kwa hiyo katika adhana inatakiwa nia ya yake iwe safi ili alipwe malipo ambayo ni makubwa ajipatie thawabu katika adhana yake nia ya iwe safi ndugu zangu katika imani insha allah kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vijavyo tutaendelea kukumbushana baadhi ya masharti ambayo yamebaki ya mwadhini ya kwa haya machache mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari azito atika shughuli zetu allah alifanyiua lepesi nakila lepes allaalizsh wnya s asana ayus wsalam sa السلام عليكم ورحمه الله وبركاته بركاته أبلغ الصلاة وأكدها واقسم الرضا رب العباد إن الصلاة أو دعوت العباد بكل الصلاة ولواتها أقسم برضا رب العباد We are. Uh...