وقصد رضا العباد إن الصلاة أوحى سالكة فيها فيها فيها فيها فيها بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم ينفخ في الصور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزانغو إسلام دوغوزانغو كاتيكا إيمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllau lahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu waislamu nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamuhusu bilali mtoadhana na leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanamhusu mwadhini ndugu zangu katika imani mwadhini katika mambo ambayo yanamhusu yeye mwadhini na, Ye na ile ya yake tulisema ya kwamba sio kila mtu anaruhusiwa kutoa adhana hapana kuna watu maalum na wenye sifa maalum katika sifa za wenye kutoa adhana an yakuna lmuadhinu muslima bilali mtoa adhana inatakiwa awe mwislam kwa maana falau adhana kafiru laiti kafiri akitoa adhana lam yasi adhana yake haitokubaliwa kwa sababu gani liannahu min ghairi ahli libadati kwa sababu kafiri sio miongoni mwa watu wa ibada kama hizi makafiri wana ibada zao lana ama, lan, lakum amalukum wa lana amaluna makafiri nyinyi mna mambo yenu na waislamu wana mambo yao kwa maana kafiri atapoingia muskitini akachukua kipaza sauti akawasha mashine akasikiliza sauti inatoka akaanza kuadhini allahu akbarullahu akbar hata kama ataadhini adhana ambayo ni sahihi kama wanavyoadhini waislam adhana hiyo kwa sababu ameadhini mtu ambaye sio mwislam adhana itakuwa ni batili kwa hiyo kafiri atapoadhini adhana yake ni batili mshirikina atapoadhini adhana yake ni batili majusi mtu ambaye hana dini mtu ambaye anasema kwamba wa mungu ni watatu huyo adhana yake ikubaliwe mungu baba mungu mwana mungu roho mtakatifu yaani moja jumlisha moja jumlisha moja iwe ni moja kwa maana mungu baba jumlisha mungu mwana jumlisha mungu roho mtakatifu awe ni mungu mmoja mtu akiwa na imani kama hii akitoa adhana adhana yake ni batili vile vile katika sharti la muwadhini anyakuna lmuadhinu mumayiza mwenye kuadhini awe ni mtu wa tamyizi awe anafahamu mambo anajua hili ni zuri hili ni baya mtu ambaye hana tamyiz akiadhini adhana yake inakuwa iko na matatizo kwa sababu gani hajui kupambanua baina ya moja na mbili baina ya jua na mwezi itakuwaje katika adhana atakuja kuchanganya sukari na mchanga vyote anaweka kwenye chai kwa hiyo ataingiza katika adhana yake mambo ambayo hayapo wala hayamo kwa hiyo mtu ambaye anafahamu ameishakua na akili sio lazima mtu ameisha baleghe hapana iwezekana ni mtoto mdogo hajafikia umri wa kubalege lakini adhana anaifahamu anajua kupambanua baina ya haki na batili baina ya kizuru na kibaya lakini hajabalege lakini na, anajua adhana adhana anaruhusiwa kutoa lakini mtu ambaye hajui kupambanua baina ya hiki na hiki huyo sio vizuri kuwadhini kwa, kwa sababu anaweza akaleta vitu vya ajabu katika dhana yake jambo lingine ambalo wanasema wanachooni kwamba mwadhini anyakuna dhakara kwamba awe mwanamume yule mwenye kuadhini awe mwanamume kwa maana mwanamke atapotoka nyumbani ametawadha anaelekea msikitini anafika sehemu ya wanamume anawasha mashine anachukua maiki mwanamke anaanza kuadhini akbar, akbar. hapana wanasema wanachuonia kwamba hii adhana itakuwa sio sahihi kwa sababu gani kwa sababu adhana imewekwa ili sauti isikike na mwanamke haruhusiwi kutoa sauti yake mwanamke yeye sauti yake inakuwa ni ya chini kwahiyo atapoadhini mwanamke kwenye kipaza sauti adhana itakuwa sio sahihi sasa je mwanamke akitaka kusali peke yake au wanawake kumi wanataka kusali jamaa hawadhini baadhi ya vitabu ndugu zangu katika imani vimeandikwa ya kwamba mwanamke haruhusiwi kutoa adhana kwamba mwanamke anaki msala tu peke yake haruhusiwi kutoa adhana na kuna kitabu kinahitwa atambihati al akami tahtasu bilmuminai sa dokor shekh lfauzani lfauzani hafidhahu llah kama sikusahau tambihati ala ahkami takhtasu bilmuminati yani kitabu kidogo ameelezea ndani kwamba mwanamke arusui kutoa adhana lakini kuna kitabu kikubwa kinahitwa alikhtiyarat alfiqihiya lilimamu lalbani rahimahullah ye shekhe lalbani rahimahullah aliweka baadhi ya athari ya kwamba mwanamke anaruhusiwa kutoa adhana na kwa upande wangu wallahu alam namili katika rai ya shekh lalbani rahimahullah kwamba mwanamke anaruhusiwa kutoa adhana ikiwa anasali peke yake ao wanasali kundi wanawake watupu basi atokee mmoja tu ya adhana lakini ile adhana yake sio kama adhana ya wanamume kwamba anatoa sauti hapana inakuwa ni adhana ya kawaida na inakuwa ni sauti ya kawaida wale walioko pale ndio athari za aisha abisha a athari za kina anha kwamba walikuwa wanatoa wali adhana kwa hiyo hapa katika haya masharti ya mwenye kuadhini hairuhusiwi mwanamke anaenda muskitini anatoa adhana kama wanamume lakini akiwa nasali peke yake au anasali nyumbani jamaa basi hamna tatizo akiadhini sauti ikiwa ni munahafidhwa ni sauti ya chini vile vile wanasema wanachuoni katika masharti ya muwadhini anyakuna adla yule mwenye kuadhini takiwe au mwadilifu walau fi dhahir hata kwa dhahir ukimwangalia anasema kwa kweli fulani anajitahidi huyu anaruhusiwa kutoa adhana kwa sababu gani waislamu kwa sababu adhana ni ibada adhana ni ibada na adhana na iqama kipi bora kuliko kingine wallahu alam wanasema wanachoone ya kwamba adhana ni bora kuliko iqama tuliona katika vipindi vilivyotangulia anasema mtume sallaalaihi wasalama kwamba mwanadamu atapokuwa shambani au porini au jangwani au yupo sehemu peke yake muda wa sala umefika halafu akatawadha alafu baada ya kutawadha akakim sala akatawadha kama hana maji ya kutawadha akatayamam halafu akakim sala bila kuwadhini akikim sala halafu akisali ile sala ya faradhi wanasali malaika waliokuwa naye nyuma yake lakini muda wa umefika akatawadha amekosa maji ya kutawadha akatayamam halafu akatoa adhana na akakim sala na akasali wanasali nyuma yake majundullah majeshi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala majeshi ambayo ukiangalia mwisho wao ncha zao hauoni mwisho hii na maanisha ya kwamba mtu anapotoa adhana ni kwamba nyuma yake akiwa peke yake wanasali watu wa ajabu wanasali viumbe aina mbalimbali mbali nyuma, nyuma yake kweiyo adhana ni bora kuliko iqama kweyo mwenye kuwadhini inatakiwa awe mwaminifu kwa sababu gani anasema mtume muhammadin sallau alaihi wasalama katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbaihaqi rahimahu llahu katika kitabu chake sunani lkubra anasema mtume sal llahu laihi wasallama ya kwamba umanau lnas ala salatihim wa suhurihim almuadhinun umana waaminifu katika watu ambao ni waaminifu miongoni mwao ni waadhini katika sala na katika daku kwa sababu gani kwa sababu angalia mfano sala ya magharibi imam au mwadhini anapotoa dhana watu wanajua sala ya magharibi imefika najua limezama kama watu wamefunga wanafuturu wanafungua hii ni yamana katika sahuri wakati wa daku mwadhini hii ah, ni adhana ya kwanza watu wanakula watu wanakunywa kama mtu anataka kukutana na mke wake anakutana naye kwa sababu gani kwa sababu mwadhini kafanya uaminifu kwa hiyo waadhini ni watu ambao atakiwa wawe na uaminifu kwa sababu gani wanadhima wameibeba katika migongo yao ni dhima ya nyakati kwa mtu ambaye sio mwaminifu iawezekana akaadhini katika wakati ambao sio hasa katika wakati wa magharibi na hasa katika mwezi mtukufu wa ramadhani na vile vile katika adhana ya alfajeri kaio ndugu zangu katika imani hizi ni adabu ambazo inatakiwa mwadhini asifike nazo ili aadhini adhana ambayo itakuwa na faida na thawabu nyingi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vile, vile ndugu zangu katika imani baada ya kuona masharti ya mwadhini tuangalie sasa anwauijabatunida tumeshasikia adhana adhana imetolewa sisi wenye kusikia adhana inatakiwa tufanye nini mwadhini kisha adhana tumsikilize au kuna maneno inaotakiwa na sisi tuseme naam kuna maneno ambayo inatakiwa uyaseme وذين ن ان ونسeم ونchoنi y kوامب يسن لمن سمع المؤذن والمقيم أن يتابعه سرا بقوله فيقول مtثله إلا في حيعلتين فإنه يقول لا حول ولا قوه الا بالله ثم يصلي على النبي صلى الله عليه وسلم ويقول الاذكار المشروعه بعد الاذان ولا شك ان النبي صلى الله عليه وسلم شرع لامته في الذكر عند الاذان وبعده sanwau nahwi lati ni sunna ndugu zangu islam kwa yule mwenye kumskia madhini na yule mwenye kumsikia mwenye kukimsala ajibu siri kwa sauti ndogo mwadhini akiadhini allahu akbaru allahu akbar wewe ambaye unasikia dhana sema na wewe allahu akbar allahu akbar الله اكبر الله اكبر نونسيم <applause> الله اكبر الله اكبر موازينك كيسما اشهد ان لا اله الا الله نونسيم <applause> اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان لا اله الا الله نوي <applause> اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان محمد رسول الله نوي نسيم اشهد ان محمد رسول الله اشهد ان محمد رسول الله نسيم اشهد ان محمد رسول الله موازينك كيسما حي على الصلاه ويصي سمي حيا الصلاه ونسمي لا حول ولا قوة إلا بالله حيا الصلاة لا حول ولا قوة إلا بالله حيا للفلاح لا حول ولا قوة إلا بالله حيا للفلاح لا حول ولا قوة إلا بالله الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله نسمي la ilaha lilahaialla au waanashadu an la lailaha ilalla kama tavyokuja kuona mbele kwa hiyo ndugu zangu katika imani mwadhini anapoadhini inatakiwa na wewe useme kama anavyosema mwadhini isipokuwa khifika katika haia ala lsoalah na haia ala lfalah unasema la haula wala quwata malizia illa billah hivi ndivyo أليف <سؤال> فوديشا متهوره محمد صلى الله <سؤال> عليه وسلم في فيلى كم كيم صلاه اجي كيم الله اكبر الله <سؤال> اكبر اشهد لالالا <سؤال> لا الله لا الله. لا لا لا لا الله. لا لا لا لا لا لا allahu akbar la ilaha allahuakbaru lauakbar nanasemaakba no, lailaha la ilaha lailaha illalla hivi ndivyo ambavyo wamesema wanachuoni mungu subhanahu wataala awaguye radhi baada ya wewe ambaye umesikia adhana kusema kama alivyosema mwadhini vilevile إن تكوى أسيمة أو أم سليم محمد صلى الله عليه وسلم اللهم صل على محمد وعلى آل محمد كما صليت على ابراهيم وعلى آل إبراهيم وبارك على محمد وعلى محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد وبارك على محمد وعلى محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد أو في العالمين إنك حميد مجيد unapomaliza kumswalia mtume muhammadin alaihi wasalama kuna dua inatakiwa uombe na hii dua au hizi dua zipo katika aina tofauti tofauti zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin alaihi wasalama namna tofauti tofauti namna jambo ya kwanza au aina ya kwanza muwadhini ياسيء وقت الوعظان كمان نجسيم مواذيني الله أكبر الله أكبر ننسيم الله أكبر الله أكبر إلى كفك حيال الصلاة أسم لا حول ولا قوة إلا بالله إني حديثي يا أبي سعيد الخدري رضي الله عنه حديث يبوك يبوك إمام البخاري ن إمام مسلم هليني جنب القرآن نفل في حديث يوم بن الخطاب رضي الله عنه أرضى أنا سممتم صلى الله عليه وسلم إذا قال المؤذن الله أكبر الله أكبر فقال أحدكم الله أكبر الله أكبر مجوين أتبمسك يا مؤذن يا كسيمة الله أكبر الله أكبر أنا ياسم الله أكبر الله أكبر إكاجي حديثي akisema haya ala solah mseme la haula wala quwata illa billah hivi ndivyo alivyopokea omar bnlkhatabi radiallahu anhu kutoka kwa mtume salallah alihi wasalama sasa mtu ambaye ataposikia adhana halafu akasema kama anavyosema mwadhini mwadhini akisema allahu akbaru wallah akbar, na akisema allahu akbarullahakbaru kama ilivyokuja katika hadithi ya omar akifika haia alasalah aseme la haula wala quwata illa billah huyu ambaye anasema ya maneno anapata nini sababu tumeona katika vipindi vilivyotangulia thawabu fadhila ubora anaopata mwadhini kwanza katika ubora wake anapendwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu ikiwa anakupenda mwenyezi mungu akikupenda hauwezi ukaingia katika moto wa jahannama sasa mwadhini anapendwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala sasa na wale ambao hawaadhini wanawasikiliza waadhini wanawafuata waadhini mwadhini akisema na ye anarejea yale maneno ya mwadhini anapata nini mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anasema mtume muhamadin sawsaa yakwamba mtu ambaye akisema kama anavyosema mawadhini allahuakbaru la akbar nakisema llaba ashaduana muhamad rasulullah na ashaduna mhamad rasulullah lailaha ila llah nakisema lla akifika haya alasola anasema lahaula walauwatalla billa anasema mtume saa akisema mtu ambaye haya maneno man min qalbihi mtu akisema haya maneno yanatoka ndani ya moyo wake dakhala ljanna allah kba mwenyezimungu subhana wataala anamwingiza katika pepo hii ni faida kubwa miongoni mwa faida ambazo zinapatikana kwa muislamu ambaye anaitikia wito wa adhana mwenyezimungu subhanah wataala anamwingiza peponi kwa sharti kama hadithi inavyosema min kalbi haya maneno yawo yanatoka moyoni namna unavyomjibu mjibu mwadhini haya maneno yao yanatoka moyoni allahu akba allahu akbaru nanasema l akifukadulii anasema haya maneno yanatoka moyoni ashhadu anna muhammadan rasulullahmuhamad rasulullah yani unakiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi ya kwamba hapana mola apasei kuabudiwa kwa haki isipokuwa ni allah subhanahu wataala peke yake na kukiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi ya kwamba mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ni mtume wake na ni mja wake ametumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na ndiyo mtume wa mwisho hakuna mtume mwingine atakayekuja baada ya mtume muhammadin salllah laiwasalama haya maneno yanatoka moyoni mwenyezmtume sallasalam anasema mtu huyu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhantaalawniaepoadpokabuha naiasli imamu, imamu bukhari na imam muslim i hadihi ya imam buhari na muslim ni hadihi ya bisaidin alkhudri lakini hadithi ya mar bn lkhaabi raiaa anu ambao tumemalizia ni hadihi ambao kaipokea imamu muslim peke yake katika sahi yake ko ndugu zangukaka man ndugu zanguislam hi ni faida inapatikana kwa yule mtu ambaye anamsikia mwadhini halafu na naye akawa anamfuatiliza mwadhini lakini zama tulizo nazo tunasikia adhana watu tunaendelea tunapiga stori tunasikia adhana tunaendelea na mazungumzo yetu allahu akbar kwa kweli sio vizuri sio vizuri ndugu zangu katika imani tunakosa kheri nyingi adhana inaposikika unaposikia adhana unasikiliza taarifa ya habari sauti ni kubwa ya televishen au ya redio punguza punguza sauti yako umjibu muwadhini taarifa ya habari utasikiliza mazungumzo achena naya mazungumzo kumjibu mwadhini ni muda mfupi dakika mbili adhana imemalizika msikilize muwadhini mjibu mwadhini ukishamaliza adhana ikimalizika utaendelea na mazungumzo yako lakini angalia tunavyofanya ndugu zangu waislamu adhana inaposikika ndiyo sauti inapanda ndio zongo linakuwa kubwa ndio mtu anaongeza kabisa sauti ya redio au sauti ya televishen ili asiski sauti ya mwwadhini la ilallla anajifananisha na sheitani sheitani anaposikia adhana basi hu anakimbia wakati anakimbia huku anakimbia anajamba ili asiskile sauti ya adhana akaja akamtolea ushahidi mtowa adana sikyaiaa umjiu mwadhii ili tupate za ahzaeyeeusuanawataala akipenda tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo mtu natakiwa afanye wakati mwadhini anapotoa adhana haya machache mwenyezimngu atupikila laheri mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliyokuwa ni waislamu نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. وأكثر الصلاة وأكثرها يا ملائكة إن الصلاة