وقصد رضا رب الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله muhamad bni abdillah salallahu laihi wla alihi waashabih wamantabiahum biihsani ila yaumiddin ama bad ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuhusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana kuhusiana na mambo ya dini yetu tupo ndugu zangu katika imani katika mlango wa swala katika kipengele cha adhana ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulitaja hadithi za mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama namna alivyotufundisha kwamba tutaposikia mwadhini anaadhini basi tuseme kama anavyosema mwadhini akifika katika haiala sala tuseme la haula ولا قوة إلا بالله نحيا للفلاح لا حول ولا قوة إلا بالله خلاف أكماليزا ذانا تسمى وأنا أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأن محمدا عبده ورسوله رضيت بالله ربا وبمحمد صلى الله عليه وسلم رسولا Wa dina. baada ya hapo tunamsalia mtume salllahu alihi wasalama baada ya kumsalia mtume halafu tunamtakia tunamwombea dua mtume muhammadin salllahualaihi wsalama leo insha allah tutaelezana hiyo dua ya kuombwa baada ya adhana ni dua gani ambayo ameifundisha mtume wetu muhammadin صلى الله عليه وسلم حديث يا جابر رضي الله عنه وارضاه انا سمع ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال من قال حين يسمع النداء اللهم رب هذه الدعوه التامه والصلاه القائمه آتي محمدا الوسيلة والفضيلة وابعثه مقاما محمودا الذي وعدته حلت له شفاعتي يوم القيامة وثبت عند البيهقي زيادة انك لا تخلف الميعاد حديث جابر رضي الله عنه amepokea kudogo kwa mtume muhammadin salh lahi wasalma anasema mtume sa ai wasama ya kwamba yoyote ambaye atakayesema baada ya kusikia adhana akisema haya maneno akisoma hii dua allahumma, allahumma raba hadhihi daawati tama wssalatu lqama ati muhammad alwasilata walfadila wa baathahu maqaman mahmuda alladhi waadtahu ناكي يونجي زيادة يا أبو كيزي والبيهقي إنك لا ت... الذي اللذ... والفضيلة وبعثه مقاما محمودا الذي وعدته إنك لا تخلف الميعاد أتكي سيما من نهاية أنا سيما من صلى الله عليه صل وسلم حلت له شفاعة يوم القيامة انت هوي انت مومبي سيكو يا قيامة الله أكبر والله نفوراها فراها نونجيرا كوب وكوى يلي أمباي أتكي يوم بي محمد صلى الله عليه وسلم سيكو يقيامة كو قصومة تهيدوا بعد ياذانا نيرجيا اللهم رب هذه الدعوة التامة والصلاة القائمة آتي محمد الوسيلة والفضيلة وابعثه مقاما محمودا الذي وعدته إنك لا تخلف الميعاد ونعبد وهي دو أنبايا مفندشة متم صلى الله عليه وسلم وحديث يا جابر رضي الله عنه utaingia katika orodha ya watakaoombewa na mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama siku ya kiama vile, vile ndugu zangu katika imani ukishamaliza umemaliza kusikia adhana ukasema kama anavyosema mwadhini ukamswalia mtume salallahu alaihi wasalama na ukamwombea dua kinacho takiwa tena ntakiwa uombe dua ujiombee dua mwenyewe kwa hadithi ya anas radi llahu anhu anasema qala rasulullahi sal llahu laihi wasallama aldaawatu la turadu baina aladhana w aliqama faduu hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad katika musnadi wake نا أبو داود قد قصونا نياك نا في قد قصونا نياك نا شيخ الألباني رحمه الله كالكتابة تاكي معروف إرواء الغليل في تخريج أحاديث منار السبيل الله addaawatu adda, la turadu baina ladhana waliqama faduu dua mtu akiomba dua dua ambayo inaombwa baada ya adhana na kabla ya kukimsala hapa katikati adhana imesha tolewa muda wa kukimsala bado hapa katikati mtu akiomba dua dua hiyo inakubaliwa fadiuu ombeni watu wanaomba dua watu wanaomba dua umesikia adhana ukamsalia mtume salallahu alaihi wasallama ukamwombea dua basi jombe nawee dua ukiomba dua wakati huo dua inakubaliwa wislam kuna nyakati kuna sehemu ambazo mwanadamu akiomba dua ile dua mwenyezi mungu anaikubali moja kwa moja mia kwa mia nyakati hizo ni baada ya adhana na kabla ya kukimsala hapa katikati tumia hii fursa kumwomba mungu subhanahu wataala vile vile katika sehemu ambazo mtu akiomba dua dua yake yanakubaliwa katika sijida mtu ukiwa una sujudu kwa sababu bapa la uso sura ndio kiungo chenye thamani kubwa kwa mwanadamu asa hicho hicho kiungo chenye thamani ndio allah subhanahu wataala anakwambia ukiweke chini uki, umsujudie allah subhanahu wataala unakiweka chini ile sehemu ni sehemu nyeti ni sehemu muhimu ukiomba dua allah subhanahu wataala anakubali dua yako zipo sehemu nyingine sehemu mbalimbali wakati wa arafa sehemu ya arafa mtu kiomba dua dua yako anakubaliwa vilevile ndugu zangu katika imani sehemu mbalimbali wakati mvua inanyesha omba dua wakati wa islamu na makafiri wanapigana ukiomba dua dua inakubaliwa kwa hiyo ukisikia sauti ya kuku jogoo anawika kokoriko ukiomba dua dua yako nakubaliwa kwahiyo ni sehemu nyingi wamezieleza wanachuoni zaidi ya sehemu ishirini ukiomba dua moja kati ya hizo sehemu mwenyezimungu subhanahu wataala anakubali dua yako lakini unakuta sisi mara nyingi tunaomba dua tukimaliza sala unatoa salamu unatua salam assalamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah alafu mtu analeta tasbihi subhnllasubhnlla alhamlaaamtu akimaliza ndio ananyanya mikono naomba dua kmalizaalhaaalaysaa sio sehemu ya kuomba dua بعد يسالا نسمي أذكاري ومن ليس السلام أولئك أذكاري استغفر الله استغفر الله استغفر الله مرتاته اللهم أنت سلام ومنك السلام تباركت يا ذا الجلال الكرام لا إله إلا الله وحده لا شريك له ولا الملك ولا, ولا, ولا الحمد ولا كل شيء قدير لا حول ولا قوة إلا بالله لا إله إلا الله مخلصون له دين ولا كافرون. اللهم لا مانع لما أعطيته ولا موث لما منعته ولا ينفذ ذا الجد منك الجد سبحان الله مرة ثلاثين تاتو الحمد لله ثلاثين تاتو الله أكبر ثلاثين تاتو ونما لزيا مية لا إله إلا الله وحده ولا شريك له له الملك ولا الحمد وهو على كل شيء قدير إيزا كم تسالي سنة كم تكو سنة سنة lakini si tumezoea baada ya sala mtu akimaliza hizi adhkari subhanallah ndi tunanyaemikono tunaomba dua sio sehemu ya kuomba dua ukitaka kuomba dua kwenye sala omba dua ukiwa ndani ya sala kabla ya salam ndo maana mtume salla sallam akasema mtu akiwa katika sijida aumwombe mungu subhanahu wataala ukiwa vilevile katika tahiyatu umemaliza tahiyatu maneno ya tahiyatu mwombe wa mungu subhanahu wataala ni sehemu nyeti ambazo dua ya mtu nakubaliwa <coughs> kaio ndugu zangu katika imani dua baina ya adhana na iama mtu akiomba dua yake ya nakubaliwa kwaiyo mtumeaa akasema fadu ombeni baada ya adhana na kabla ya kukimsala mtu aombe dua zake ndugu zangu katika imani haya ni maneno ambayo yamepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama baada ya kutoa adhana na anasema shekh ibumbazi rahimahullahu ya kwamba hizi adhkari ambazo tumezitaja inatakiwa mtu azilete kwa mara moja yaani atapo adhana hana alete haya maneno mwanzo mpaka mwisho vipi umesikia adhana mwadhini akisema allahu akbaru allahu akbar nawnasema allahukbarllakbar asaduan lailh lallah nanasema asaua ashaduana muhamada rasulu llah nanasema shadua ad rasulla hayala sola nanasema la haula wala kwatlbilla hayala lfalah la haula wala kwatla billah الله اكبر الله اكبر لا الله أكبر, اكبر لا اله الا الله لا, لا اله الا الله حلف ونعاذ اما اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله رضيت بالله ربا وبالاسلام دينا وبمحمد صلى الله عليه وسلم رسولا او نعانذ بدلا سما اشهد ان لا اله ونسمى وانا وأنا أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله رضيت بالله ربا وبمحمد صلى الله عليه وسلم رسولا وبالإسلام دينا خلاف ونمسيم من صلى الله عليه وسلم اللهم صل على محمد وعلى محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ابراهيم وبارك على محمد وعلى محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ابراهيم انك حميد مجيد او في العالمين انك حميد مجيد حلاف نسيما اللهم رب هذه دعوة تامة والصلاه القائمه آتي محمد الوسيله والفضيله وبعثه مقاما محمودا الذي وعدته انك لا تخلف الميعاد حلاف نأمل ياك unamwomba mwenyezimungu subhanahwa taala mwenyezimngunakuomba husnhatia meyezigunakuomba wsho mwemaaabinakuomba mwsho mema nakuomba mwisho mwema mwema mwenyezi mungu fisha alikuwa ni mwislam yarabi e nifishi likua ni mwenyezi mungu mwisla e alikuwa ni, ni islam mwenyezi mungu nakuomba mwenyezi mungu unipe afya na nguvu za kukuabudu kwa siku na mchana awmbene subaawa dua yako unamwomba allah subhanahu wataala mungu wasamee wazazi wangu mwenyezi mungu waongozi wazazi wangu mwenyezi mungu wasamee wazazi wangu mwenyezi mungu waongozi wazazi wangu mwenyezi mungu watoto zangu waongoze katika njia wa mwenyezi mungu jalie watoto zangu wakike na wakiume ya rabi wadumi wadumu katika ibada ya rabulalam unawataje kwa majina salat wa min wamindhuriyati unaomba dua mwenyezi mungu jalie nidumishe sala na vile vile kizazi changu watoto zangu mwenyezi mungu mjalie binti yangu fulani ya rabulalamina hivi sasa mwenyezi mungu amekuwa na vitendo vya ajabu ajabu mwenyezi mungu mwongoze arabi katika njia iliyonyooka unaomba dua unajiombea unamwombea mke wako unawaombea wazazi unawaombea watoto mefikia mtu anaswali wa hawaombei wa watoto zake wa watoto wamebadilika wameharibika watoto wamekuwa ni malaya washarati wazinifu wakubwa wanazaa watoto waharamu watoto wa nje ya ndua wamekithiri unaomba dua shamaliza kuomba dua basi kwa anasema shekhu mumbazi rahimahullah kwamba haya maneno yote unayaleta kwa pamoja kwa mara moja baada ya adhana kwehiyo ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwa mambo ambayo alitufundisha mtume wetu muhammadin salallahu laihi walihi wa wasalama vile vile ndugu zangu katika imani baada ya huona faida za kumwitikia yule mwadhini kumjibu namna anavyosema na wewe unafuatiliza alafu unaomba dua unamswalia mtume saa salama unamwombea mtume sala salama dua fahamu ya kwamba utaingia katika uombezi wa mtume muhammadin alaihi wasalama siku ya kiyama kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani allah allah tujitahidi tuwe tunaomba dua wakati wa dhana na wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhani kwa kweli wengi huwa tunaghafilika wengi tunajisahau tunajisahau kabisa hasa wakati wa magharibi jua ndo linakimbilia kuzama mtu yupo na ndizi ndizi kaishika mkononi ameshaimenya kabisa au kama mtu anachungwa amesha limenya na amesha likata au kama mtu anatende basi ile tende ameshaitoa itoa kuakua ile mbegu yake ameshaitoa ikonayo mkononi hapa au kama ni, ni, ni glasi ambayo ndani yake mna mna jisi imeshakuwa mkononi hapa au maji ameshakuwa hapa mkononi akisikia tu mwadhini tu anajiandaa kwehiyo ndugu zangu katika imani mwadhini anapoadhini wakati wa sala ya magharibi mwezi mtukufu wa ramadhani mtu jusi yake ipo hapa mwazini akishafungua spika tu miki anaipiga hivi ikilia tata basi mtu na maji hapa ile Allah. mtu ameshaanza kunywa sasa mtu aombe dua hii ni nafasi nyeti ambayo mtu ukiomba dua hapa ni hatari dua inakubaliwa vibaya sana anasema mtume muhammadin salllahalihi wasallam kuna baadhi ya watu ambao wa wakiomba dua la turaddu dua zao hazirejeshwi moja kwa moja zinapanda kwa mwenyezi mungu tabaraka wataala watu hao asswaimu aliyefunga akiomba dua haliyakuwa amefunga allahu akbar dua yake mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anaipokea ka tujitahidi ndugu zangu katika imani wakati wakufturu badoaikataaauaaa tutumie hii fursa kumwomba mwenyezimngu subhaene mwenyezimungu nikubalie somu yangu mapungufu ambayo yamepatikana katika funga ya rabul alamin mimi ni mwanadamu kuna tumakosa tudogo tudogo ambatu nimetufanya mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ya rabi nisamehe makosa yangu mwenyezi mungu nisamie makosa yangu mwenyezi mungu nifutie madhambi yangu mwenyezi mungu nikubalie funga yangu unamwomba mwenyezi mungu subhanaha mwenyezi mungu wasamee wazazi wangu walivyonilea ni kingali mdogo wahurumie wazazi wangu mwenyezi mungu wafutie madhambi yao wazazi wangu ya rabulalamina mungu mwongoze mke wangu ya mwenyezi mungu waongoze watoto zangu ya allah nakuomba mungu nipo mwisho mwema mimi pamoja na wazazi wangu na mke wangu au na weke zangu na watoto zangu ya rabul alamina unamwomba allah subhanahu wataala lakini kwa kweli tunaghafilika ndugu zangu waislam uli akatoa magharibi mwezi mtukufu wa ramadhani fikira zetu zimeelekea katika kufuturu tunajisahau lakini baadhi ya watu wengine unakuta mtu kakaa kama ni muskitini kakaa safu ya kwanza au pembeni amemalizia kutawadha upo na ndezi yake ameweka pembeni auana tende yake ameweka pembeni auna glasi yake ya juis au glasi ya maziwa au glasi ya maji anakuwa pale anamwomba anamomba mwenyezimngusama stafll anamsalia mtume saa a salam anaomba dua menyezzunisamee makosa yangu mwenyezi mwenyezi mungu makosa makosa yangu yangu mungu nifutie dhambi zangu mwenyezi mungu nifutie dhambi zangu mwenyezi mungu nifutie dhambi zangu mwenyezi mungu nijali ni miongoni mwa watu wa peponi mwata piponi mwenyezimungu nijalieni miongoni mwa watu wa peponi mwenyezi mta ni mwenyezimungu nijalinimiongoni mwata pponi mwenyezimngu nifisha likanimuisla mwenyezi mungu, ni ni mungu, ni ni mungu, mungu, mungu nipo mwisho mwema mungu nakuomba nipo mwisho mwema ya allah nakuomba nipo mwisho mwema ndivyo navyotakiwa kumwomba allah subhanawataala ndugu zangu katika imani kwaiyo wakati wa adhana ni sehemu nyeti ndugu zangu katika imani ya kumwomba mwenyezimungu subhanahu wataala tusi tunaarakia katika kufturu cha jabu wengine allahu akbar wallahi baadhi wanamume mwenyezi mungu subhanahu wataala aniongozi na waongoze wamefunga mwezi mtukufu wa ramadhani mtu unakuta iko na sigara mkononi wallahi jambo linasikitisha yaani unafunga sigara ipo mkononi mwako yaani mwazini anaanza na allahu akbar we unaanza kuvuta sigara astafirllahsa wallahi ni khasara ni khasara unakula sum unajiua unajiharibu mwenyewe laiti mvuta sigara angelikuwa nafahamu sigara namna inavyotengenezwa kwakwoli singekuwa anavuta sigara laiti ukipata bahati ukiangalia kuna sidi ambazo zinaonyesha namna gani sigara inatengenezwa mpaka inakamilika ni sum kuanzia mwanzo hadi mwisho lakini tumeghafilika uislam alafu angalie mvuta sigara <coughs> anajiharibu ndani ya mwili angalia meno yake utafikiri wamepigwa na radu radu imekuja ikampiga kwenye meno namna meno ambayo yame, namna yalivyooza meno yanakutu la haula wala kwa sababu ya sigara meno amesha harufu mbaya kwa kweli wanawake ambao wamewalia navuta sigara kwakweli wana subra kubwa sana wana subra ya hali ya juu wao wanawashawishi waumezao waachane na, wa na mambo ya sigara sigara ni mbaya haina faida kuvuta sigara ni haramu unapata madhambi watu wameghafirika sasa mtu umefunga mwezi mtukufu wa ramadhani mwadhini anaadhini adhara ya magharibi wee anaanzia kufuturu sigara huu ni msiba msiba mkubwa mno sigara ndio futari ndo naanzia kufuturu la haula wala kuwata illa billa anasema mtume sala llahu alaihi wasalama kuambia watu vitu ambavyo nitakiwa anzie kufuturu ala ruthabin vitu laini laini tende maziwa jwisi vitu vya sukari sukari ndizi umekosa nakunywa maji kipande cha nanasi vitu t vituvaao alla allah ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuusia nafsi yangu wakati muadhini anaadhini basi tuitumie fursa katika kuomba dua sala yoyote ikiwa ni sala alfajeri amemaliza adhana unaomba dua sala ya huhuri amemaliza adhana na kabla kukimsala namba dua sala ya laasiri amemaliza ahana kabla kukimsala unaomba dua sala ya magharibi amemaliza ahana na kabla ykukimsala unaomba dua a mskit baina ya magharibi mtu akimaliza kuahini apapoaafukana kimsala sunna waislam ni kusubiri kidogo subiri kidogo kama dakika tano baada ya adhana ya magharibi mtu anasali sunna mtu akimaliza kusali sunna unafuka unakimsala lakini unaunganisha adhana na ikama kwa wakati mmoja kwa kwakuli sio suna ndugu zan katika imani tunawakumbusha baadhi ya ndugu zetu baadhi ya miskiti ambayo inawea utaratibu mtu ana adhini akimaliza kuadhini hapo apo anafukana kimsala tusubiri kidogo tutue nafasi kwa watu ambao wanataka kusali sunna wasali sunaala suna, haya machache mwenyezimungu subhana wataala atufishe aliok ni waislam menyezimngu subhanawataala tunakuomba utufufue siku ya kiama nyuma ya mtume muhammadin salllahlih wasalam mwenyezimungu tusamee madhambi yetu mwenyezimungu wasamehe wazazi wetu mwenezimungu waongozi watoto zetu mwenyezimungu wongozi wa wake zetu katika njia iliyonyooka natuongozo sisi mwenyezimungu katika njia ilionyooka kwa aya machache nasema subhanaa ma bihamd ashadu anlailaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik suban aazaamasi wasalamu llmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته Oh, my God.