واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق زانج كتك إيمان شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمنا مانك ينقزويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجن أهل زاكن مصحب na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini ya kiislamu kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali mbali na kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika mlango wa swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana kuhusiana na adhana pamoja na ikama kukimswala na tukataja mwadhini atapuathini namna gani natakiwa useme na ufanye na dua namna gani natakiwa uombe na vilevile vile kwenye ikama mwadhini atapoathini vilevile akikimsala vilevile ile maneno ya kukimsala unaenda unayafuatiliza akikimsala na wewe unasema kama anavyosema jana au katika kipindi kilichotangulia vile vile tulikumbushana kwamba adabu za mwadhini na masharti yake mengi tulikumbushana katika kipindi kilichotangulia leo insha allah tutakumbushana baadhi ya mambo ambayo yamebaki yanahusiana na adhana na yule ambaye anasikia adhana ndugu zangu katika imani muislamu ambaye anasikia adhana wakati anasikia adhana yupo ndani ya muskiti asa anaruhusiwa kutoka au inatakiwa abaki kwa sababu kuna baadhi ya watu wanapokwenda msikitini yupo ndani ya mskiti anatoa adhana wakishamaliza kutoa adhana anachukua viato vyake anaondoka anaenda kusalia msikiti mwingine hili jambo linaruhusiwa kisheria ni kwamba ndugu zangu ni jambo ambalo halifai kwamba mtu anaposikia adhana basi haitakiwi kutoka kwenye hiyo muskiti ikiwa ameshaingia wanasema wanachuoni wa kwamba yustahabu idha dakhala lmasjida fasamiaa almuadhin an yantadhir wa yujib almuadhin vilevile mtu anapoingia muskitini akamsikia mwadhini yupo anaadhini basi haruhusiwi au sio vizuri kuanza kusali rakaa mbili za tahiyatu lmasjid asubiri mwadhini akimaliza adhana ndio aanze kusali vile vile mwenye kuadhini kamaliza adhana alafu au yupo anaadhini alafu au kaingia okay, muskitini basi sio vizuri kutoka ndani ya muskiti ila kwa dharura katika hadithi ambayo akaipokea abu huraira radiallahu anhu wa, wa ardah anasema aba huraira kwamba يحرم خروج من وجبت عليه الصلاة بعد الأذان في الوقت من مسجد بلا عذر أو نية رجوع لقول أبي هريرة رضي الله عنه لرجل خرج بعد الأذان من المسجد أقسم أما هذا فقد عصى أبا القاسم salallahu laihi wasalama akhrajahu alimamu muslim kwamba ndugu zangu katika imani mtu ambaye ataskia adhana halafu huyu mtu ni wajibu kuswali sala kwake ni lazima kuswali sala ya jamaa amesikia adhana muskitini na yupo muskitini basi hairuhusi kutoka abu hureira raiallah anhu siku moja amemwona mtu wamesha adhini yupo muskitini halafu anaondoka anatoka njia njiya muskiti anaenda akasema ya kwamba ama hadha fakad aaswa abalqasim sallh lahi wasalama ama huyu amemwaswi abalqasim babake na kasim ambaye ni mtume muhammadin salllah laihi wasallama alikuwa na mtoto anaitwa asimu kwa hiyo sio vizuri ndugu zangu katika imani unaposikia dhana na upo muskitini halafu ukatoka bila udhuru au nia ya kurudi udhuru labda udhu umekutenguka sasa unatoka ndani ya muskiti unaenda nje kutawadha ukimaliza kutawadha unarudi ndani ya muskiti au labda mtu alikuwa na maradhi sasa yakazidiwa akazidiwa akiwa ndani ya msikiti huyo anaruhusiwa kutoka au akachukuliwa akapelekwa hospitali lakini bila hivyo ndugu zangu katika imani sio vizuri mtu ambaye anasikia adhana yupo ndani ya muskiti halafu anatoka ni jambo ambalo sio zuri vilevile vile ndugu zangu katika imani kuna jambo mtu unasikia adhana inatolewa kwenye redio sasa utamjibu yule muwadhini ni kwamba wanasema wanachuoni ijabatu lmuadhin watardid mahu fi lmidhya kumjibu muwadhini na kukariri yale maneno yake anayoyasema ya, ya adhana kwamba ni sunna katika redio kwa maana muda wa sala umefika mwadhini anatoa adhana kwa hiyo inarushwa hewani moja kwa moja kwenye redio au kwenye television basi wewe ambaye unasikia inatakiwa umjibu umwitike mwadhini اقسم الله اكبر والله اكبر نوف اللي نجيب والله اكبر الله اكبر إذن فاتو امبازو ومزيتو وانا تشووني وكبوا اكيومو شي... شيخ محمد ابن صالح العثيمين رحمه الله انا سمع يا كوانبا ان الاذان في المذياء او تلفاز يجاب اذا كان الاذان في وقت الصلاه kwamba adhana ambayo inatolewa kwenye redio au kwenye televisheni ikiwa ni ya kile kipindi cha swala na ikarushwa mubashara moja kwa moja basi nitakiwa umjibu mwadhini kwa umumi yani kwa kuzingatia zile dalili namna zilivyokuja kwa kauli ya mtume salllahalahi wasalam anasema idha samitum lmuadhina fulu mithla ma yakulu katika hadithi ambayo kaipokea alimamu muslim kwamba mwadhini mtapomsikia anaadhini basi mseme kama anavyosema mwadhini na vile vilevile shekhu bumbazi rahimahu llahu katika fatawa yake fatawa al- ibumbazi mujaledi wa kumi vile, vile kazungumza masala kama haya mjeledi wa kumi ukurasa wa mia tatu na thalathini na tano kazungumza hii fatwa ya kwamba adhana ambayo inatolewa kwenye redio au kwenye televisheni ikiwa ni ya kili kipindi cha sala inarushwa moja kwa moja au inaadhiniwa moja kwa moja wanaipitisha basi nitakiwa kumjibu mwadhini vile, vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo ntakiwa yazingatiwe au mtu anaweza kajuuliza mikdar kam baina ladhana waliqama adhana imesha adhiniwa hawajakimsala sasa tutakaa muda gani ili watu wakimsala ni kwamba wanasema wanachooni zama za mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama walikuwa wakishamaliza kuwadhini na ule muda wa kukimusala basi yani ule muda wa katikati yaani ni sawasawa na mtu ambaye anakula akimaliza kula na anakunywa akishamaliza kunywa kama ni kupiga mswaki kusafisha kinywa kuondoa yale mabakibaki ya chakula halafu anajiandaa ndio anaenda muskitini yaani huu muda ndio muda wakokimsala kwa maana ni muda baina ya dhana na ikama kwa maana sio muda mrefu yaani takriba dakika kumi na tano kama wanavyofanya baadhi ya miskiti yaani dakika kumi na tano zinamtosha mtu kula na kunywa na kujisafisha mdomoni koni vizuri baina ya adhana na iqama papatikane muda takriban dakika kumi na tano au baadhi ya misikiti huwa wanaweka dakika ishirini huwa inategemea na kile kipindi cha swala mfano ikiwa ni alfajiri baadhi ya miskiti huwa wanarefusha kidogo kwa sababu gani kwa sababu alfajiri mtu anaposikia adhana inatakiwa kule kujiandaa kuamka kama mtu labda amekutana na mke wake itabidi aoge akimaliza kuoga avae nguo atawadhe ndio aende muskitini au ikiwa ni mida ya kawaida ya mchana mfano wa dhuhuri la asiri isha hapa labda takriban dakika kumi na tano na vilevile vile magharibi baina ya adhana ya magharibi na naikama labda dakika kumi au dakika tano ili watu wapate nafasi ya kuswali sunna kwaiyo ni vizuri ndugu zangu za katika imani pawe na faragha pawe na nafasi baina ya adhana na ikama aya tumemaliza masala ya adhana na masala ya kukimsala sasa tumemaliza kukimsala kinachotakiwa nini ni swala sasa tunaingia katika swala moja kwa moja na sala ndugu zangu katika imani ina masharti yake kabla ya mtu kuingia ndani ya swala kuna baadhi ya masharti baadhi ya shuruthi ambazo inatakiwa uzitekeleze kabla ya kufanya hicho kitendo cha swala haya masharti yakishakamilika ndio sasa unaingia ndani ya sala masharti yenyewe ni mengi tutayataja kwa umuhimu wake japokuwa katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya masharti lakini sasa tumeingia katika swala ni vizuri tukumbushane japokuwa kwa mukhtasari ili mtu aelewe kwamba mimi nikisifika na hizi sifa nikiwa na haya masharti ndio sasa ninaruhusiwa sasa kufanya ibada ya swala ili sala hiyo kamili ndugu zangu katika imani inatakiwa sala itanguliwe na haya masharti jambo la kwanza katika masharti ya swala masharti ya kukubaliwa swala ya mtu ikiwa hayo masharti hayatotekelezwa sala ya mtu haikubaliwi ni batili hayo masharti yakikamilika na sala ikikamilika kwa uwezo wa mwenyezi mungu subhanahu wataala sala yako itakuwa safi sala yako itakubaliwa ni masharti gani jambo la kwanza alislam ni mtu kuwa mwislamu katika masharti ya sala yule ambaye anataka kuswali ni lazima awe mwislamu kinyume cha mwislamu nnani ni kafiri kafiri akiswali sala yake haikubaliwi kwa sababu kafiri matendo yake hayakubaliwi na mwenyezi mungu subhanahu wataala walau amila ayi amali hata akifanya matendo ya aina gani akifanya jambo la aina gani katika uislamu mwenyezi mungu mwenyezimungu subanataala hakubali matendo yake mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anasema ndani ya qurani katika suaitauba a17 ya kwamba makana lilmushrikina an yamuru masajid llah shahidina la anfusihm bilkufri ulaika habitat amaluhum wa fi nnari hum khalidun ma kana lilmushrikina an yaamuru masajida llah haifai ni haramu kwa washirikina kuitengeneza miskiti ya mwenyezi mungu kuimarisha miskiti ya mwenyezi mungu kuisafisha miskiti ya mwenyezi mungu haifai ni makosa ni haramu shahidina ala anfusihim bilkufri hali yakuwa wenyewe hawa washirikina hawa makafiri wanafahamu ya kwamba wenyewe ni makafiri basi hawafai kuitakasa kuisafisha misikiti ya mwenyezi mungu ulaika habithat amaluhum hawa makafiri matendo ambayo wanafanya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala hayakubali anayaharibu ni habaa manthura ni vumbi tupu hamna chochote hamna lolote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wafi nari hum khaliduna na siku ya iama wataingia katika moto wa mwenyezi mungu wa taala na mwenyezi mungu anasema katika surati lfuran aya 2 ya kwamba waqadimna ila ma amiluu min amal fajaalnahu habaa manthura habari za makafiri wamefanya mambo mengi wamefanya mambo mengi wakadhani ya kwamba wanatanguliza mema mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala lakini siku ya kiama wakilipwa hamna lolote ni vumbi tupu matendo yao ni sifuri ni mkasi hamna lolote ni alama ya x katika matendo yao kwa sababu gani kwa sababu alikuwa ni makafiri washirikina walikuwa wanasafisha alkaba makkata lmukarama wanaisafisha wanaihudumia wanawakirimu mahujaji na watu ambao wanafanya umra wanadhani ya kwamba wanajikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini mwenyezi mungu akasema hapana hawa kwa sababu ni makafiri habithat habihaamaluhum matendo yao hayakubaliwi na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwahiyo sharti la kwanza katika masharti ya swala ndugu zangu katika imani ni mtu kuwa mwislam kafiri akiswali sala yake haikubaliwi kafiri akifunga funga yake haikubaliwi kafiri akitoa zaka zaka yake haikubaliwi kafiri akienda kuhiji hija yake haikubaliwi mpaka atamke kalimati tauhidi ashhadu anla ilaha illa illalla washhadu anna muhammadan rasulullah akiri kwa moyo na kutamka kwa ulimu ya kwamba hapana mola pasei kuabudiwe kwa haki zaidi ya allah subhanahu wataala mmoja hana mshirika katika ungu wake na, Muhammad, na mtume muhammadin salllah alaihi wasalama ni mtume wake na ni mja wake na ni mtume wa mwisho katika huu umma hakuna mtumi mwingine atayekuja zaidi ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama anakubali maneno haya huyu anaingia katika uislam akiswali sala yake inakubaliwa lakini kama bado atakuwa ni kafiri huyu sala yake haikubaliwi mtu anaweza akajuuliza asa ikiwa makafiri wanawasaidia watu duniani kama tunavyoona msalaba mwekundu pakitokea sehemu kuna vita basi wanakuja wanatoa misaada wanawahudumia watu wanawatibu watu baadhi ya sehemu wanatengeneza mahospitali hawa mwenyezi mungu hawalipi na mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba waman yaamal mithqala dharatin khairan yara yoyote ambaye atakayefanya wema hata ukiwa ni mdogo sawasawa na mdudu mduduchungu sawasawa na sisimizi atamlipa kwa sababu gani menyezimungu subanaatasaauaaakafir wakifanya wema asiwalipi sababu, sababu wamemkufuru mwenyezimngu wa siku ya iama mwenyezimungu subanatwalipa kulipa kwa makafiri hapa duniani dunia hapana hiyo siku ya iama mwenyezimungu wa makafiri wanalipwa hapa hapa duniani wanapofanya wema wanaposaidia watu misaada aina mbalimbali mbali, mwenyezi mungu subhanahu wataala anawazidishia katika vipato vyao vya kidunia doma inawezekana mtu akajiuliza ah, huyu ni kafiri anamshirikisha mwenyezi mungu hamwabudu allah hamjui mungu bwana mwenyezi mungu anamzidishia mali zake mwenyezi mungu anamlipa hapa hapa duniani lakini wewe mwislamu mu mungu anakupa hapa duniani na kesho siku ya kiama kwetuelewe ya kwamba <coughs> hawa makafiri ambao wanafanya wema mwenyezi mungu anawalipa hapa hapa duniani lakini siku ya kiama watakuwa hawana lolote sharti la pili ndugu zangu katika imani katika masharti ya swala ni alakli ni mtu kuwa na akili kwa maana kinyume cha mtu kuona akili nnini ni almajnun ni mwandawazim kwaiyo mwandawazim ambaye ni punguani ni kasorobo akiswali sala yake haikubaliwi gani atamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala hali ya kuwa akili hana kwayo katika sharti la pili la swala alaqulu ni mtu kuwana akili المجنون أكي سوالي اكي هيكو بالي انا سيما متومي صلى الله عليه وسلم كتك حديثي علي بن ابي طالب رضي الله عنه يقوام با رفي القلم عن ثلاثة عن المجنون المغلوب على عقله حتى يفيق وعن النائم حتى يستيقظ وعن الصبي حتى يحتلم حديث كيب أبو داود رحمه الله قد قصه قد قصونا نياك فيل ابن ماجة قد قصون نياك فيل الإمام الترمذي قد قصون نياك فيل صححه شيخ الألباني رحمه الله إرواء الغليل في تخريج احاديث منار سبيل يمبكلونا ما صحابه وينجي كنا كنا روايه علي بن ابي طالب رضي الله عنه نا روايه ابي عائشه رضي الله عنها ام المؤمنين نا روايه ابي قتاده رضي الله عنهم وارضاه كوي انا سمم صلى الله عليه وسلم يا كوما كلام هي عندي كي مذامبي watu watatu hawaandikiwi madhambi mtu majinoni mwandawazimu kasorobo wa akili punguani huyu haandikiwi madhambi jambo lingine mtu wa pili anaim mwenye kulala mwenye kulala haandikiwi madhambi mpaka akili irudi hata kama ukilala unaota ndoto mbalimbali huko unafanya mapenzi na mtu fulani unazini na mtu fulani lakini kwa sababu umelala haupati dhambi na mtu watatu ni mtoto mdogo mtoto mdogo atapofanya makosa aandikiwi dhambi mpaka akili irudi au mpaka ahtalim mpaka balere bale akishabalere akifanya makosa anapata madhambi ko hawa ni watu watatu ambao amewataja mtume sala llahu alaihi wasalama kwamba hawa kalamu haiandiki kalamu haiwandiki madhambi watapofanya mambo yoyote yale mwandawazimu akenda akikojoa mskitini hana dhambi na hairuhusi watu wampige kwa sababu gani kwa sababu hana akili mtoto mdogo ambaye hajabalere huyu sio lazima kuswali lakini ntakiwa awe anapewa mafunzo tadribat anafundishwa kidogo kidogo namna ya sala kurukuu kusujudu ili awe na mazoezi lakini akiacha huyu hana matatizo wala hapati dhambi na mwenye kulala vilevile vile, huyu haandikiwi madhambi hata akiota kabaio anafanya kitu fulani kwa sababu amelala huyu hana dhambi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kaio katika hii hadithi anasema mtume sallau alaihi wasalam ya kwamba wazimu huyu haandikiwi chochote kwa hiyo katika sharti la pili miongoni mwa masharti ya kukubaliwa swala ni mtu kuwa na akili akili ikiwepo mtu akiswali na akitekeleza ibada namna inavyotakiwa ibada yake inakubaliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini kama hana akili akiswali sala yake hamna lolote kwa hiyo ndugu zangu katika imani <coughs> haya ni, ma, ni masharti mawili ambayo mwenye kuswali inatakiwa ayatekeleze sharti lakuwa muislam na shati akuwa na ai nsaala mwenyezimngu subhanawataala akipenda katika vipindi vya mbele tutaendelea kukumbushana baadhi ya mashatieng eo nsh utoshea mashati mawili amb mtuuaisa na mtuua na aili ni miongoni mwa masharti ya sala mwenyezimgu akipenda vipindi vijavyo inshaallah tutaendele na kukumbushana baadhi ya mambo kwa haya machache insha llah tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawataala atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuopshwe na kila shari mwenyezimungu subhanawataala atujalie tudumu katika ibada nasema iadaasemasubhanakaua bihamdi ashau aaiaha ia ant astafiruka waatubu ilika subanarabika rabiizat ama yasifun wsalamu la mursain والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <سؤال> وأدنا وكسِت رضا رب العباد