واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو كتك إيماني نكوسيني بموجة نكوسيني نفسي عنغو. katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislamu katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana tuli baadhi ya masharti ya swala tukataja masharti mawili kwamba mwenye kuswali inatakiwa asifike na sifa mbili kwanza awe mwislam pili awe na akili na leo insha allah tutaendelea kukumbushana baadhi ya sifa au baadhi ya masharti ambayo inatakiwa mtu ayetekeleze kabla ya kuingia katika sala jambo la tatu a mtu kuwa na upambanuo kwamba inataka kufanana na akili kwa maana muda wa sala umefika mimi sasa najua hii ni sala ya alasiri hii ni sala ya magharibi hii ni sala ya lfajiri mtu nakuwa na fahamu ya kupambanua baina ya haki na batili hivi nimemaliza kutawadha hivi nnipo msikitini hii nguo ambayo nimevaa inafaa mtu kusali nayo mtu lazima awe na upambanuzi ni miongoni mwa masharti ya swala jambo la nne ni rafuuu lhadath ni kuondoa hadath kondoa hadath wakati wa kutawadha kwa maana mtu alikuwa hana udhu sasa anatawadha ili awe na udhu mtu alikuwa ametungukiwa na udhu sasa anachukua udhu ili awe na udhu umwandai kwa ajili ya swala na kama mtu alikuwa amevaa nguo ambayo ni ina najisi sasa ili nguo unaivua halafu unavaa nguo ambayo ni nzuri ambayo haina najisi na kama katika mwili au sehemu ya nguo labda palikuwa na mkojo au najisi au damu basi unachukua maji unaweka halafu unakamua ili ili najisi inaondoka jambo lingine la tano ni kuondoa najisi katika moja kati ya sehemu tatu ikiwepo kuondoa najisi katika mwili kuondoa najisi katika nguo na kuondoa najisi katika ile sehemu ambayo unataka kuswalia kwa maana katika mwili ikiwa labda mtu ana janaba ntakiwa mtu aoge mtu kamaliza hedhi ntakiwa mtu ajitaharishe mtu kamaliza nifasi nitakiwa mtu ajitoarishe aoge ajiende kwaajili ya sala au mtu hana uzu ntakiwa atawahe vilevile kwenye nguo ikiwa nguo ni chafu ina damu ntakiwuivue alafu ve nguo nyingine hii nguo ina mkojo imekojolewa na mtoto azika labda wewe umelala ukaota kama kamao unakojoa kuba umejikojolea Uivue, alafu nyingine uu ile sehemu ambayo imekumwagikia ya mkojo unachukua maji unaosha na vilevile vile katika ile sehemu ikiwa msala hauna udhu unajua sehemu fulani kuna mkojo basi ile sehemu unapasafisha unasafisha au kama najisi unaiona basi unaiondoa unasali katika sehemu ambayo ni safi vile vile ndugu zangu katika masharti ya sala ni mtu kustiri uchi kujistiri mwili usisali hali haliya kuopo uchi sali hali ya umevaa nguo na chaajabu ndugu zangu katika imani katika zama tulizo nazo ukiangalia watu ambao wanaswali na nguo ambazo wamevaa kwa kweli zinasikitisha imefikia mwislamu anaenda kuswali anamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala amevaa nguo chafu nguo zinatua harufu mbaya kama ni mtu kijana ni fundigereji basi anakuja kuswali na zile nguo za kazi nguo zina mafuta mafuta kwa kweli haipendezi ndugu zangu katika imani haipendezi ndugu zangu waislamu mwangalia abdullah ibn umar radillahu anhuma warda anasema ya kwamba mimi nnapotaka kuswali basi huwa nnavaa nguo nzuri nimfurahishe mwenyezi mungu subhanahu wataala angalia katika mifano ya kidunia laiti mmoja katika viongozi wa kidunia au rahisi akutumia ujumbe ya kwamba anakuhitaji hebu jangalie namna gani utavojiandaa utaenda kuoga chooni utakaamasaa unajisugua masaa matatu uko chooni unaoga vizuri ukitoka chooni unajipaka mafuta unavaa nguo nzuri na kama una nguo nzuri basi utamwambia jamaa yako akuazime una kiato kizuri utaenda kaamabazim bwana na safari ya muhimu kuna mtu fulani wa muhimu amenialika unavaa nguo nzuri kama una mafuta uzuri itabidi ujipake u- uazime uombe ili mradi upendeze nywele utazitengeneza vizuri lakini mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala watu tunaenda kusali na nguo chafu kwa kweli haipendezi ndugu zangu wakina mama wanasali na nguo ambazo zinanuka shombo kwa kweli haifai sio vizuri zile nguo za jikoni vua unapotaka kusali vaa nguo ambazo ni nzuri nguo za thamani yale mapambo yako kama ni dhahabu weka shingoni vaa cheni za dhahabu weka hereni za dhahabu mikufu ya dhahabu sali simama mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ukiwa katika hali nzuri umependeza lakini si umevaa vitu vya dhahabu vitu vya thamani nguo nzuri wakati unaenda harusini abel amwenyezimngu subhanawtaal umevaa nguo zakcania mevaa nguo chafula jambo la kustiri sehemu ya siri kuvaa nguo nzuri kabla ya kusal ngsat nakuna gin wna sali wamevaa nguo za kubana kweli ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani wakati tuna swali tuvae mavazi ambayo ni mazuri mavazi ya kumrithisha mwenyezi mungu subhanau wataala kwa hiyo ndugu zangu katika imani ayi ni miongoni mwa masharti ya sala na vilevile vile katika masharti ya sala ni mtu kuswali wakati umefika mtu ambaye akisali kabla ya wakati kufika huyo sala yake haikubaliwi hayo ni mambo ambayo muislam anaruhusiwa aizingatie kwa hiyo ndugu zangu katika imani kwa kifupi haya ni miongoni mwa masharti ambayo yanatangulia kabla ya mtu kuswali sasa umemaliza tawadha meingia mskitini haya mashatu miakamilisha kinachobaki nini kinachobaki na baada ya kutia nia nia ni muhim mimi nawekania kwamba naenda uswai kama anavyosema mtume sallalwsalama ya kwamba inama lamalu biniya mambo yote mwenyezimungu subhanawataala anaangalia nia nia ikiwa safi basi fahamu ya kwamba na kile kitu ambacho unataka kukifanya kitakuwa ni kisafi na kama ni cha thawabu mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala atakulipa kwao nia ni jambo ambalo ni muhimu ndugu zangu katika imani haya masharti yamesha kamilika au shuruti zimesha kamilika sharti za sala kinachofuata ni sala yenyewe sasa swala swala ndugu zangu katika imani kuna sifatu swalatu nkamila kuna sala ambayo imekamilika imekamilika min kulli wajin katika kila nyanja nguzo za sala zimekamilika na sunna za sala mtu amezikamilisha na zile wajibati za sala mtu amezikamilisha huyu akifanya hivi na akatawadha kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia namna alivyotawadza mtume muhamadin salallahu aleihi wasalama na akasali kama alivyosali mtume salallahu ali wasalama huyu sala yake inakubaliwa na kama alivyosema mtume sasalama ya kwamba saluu kama raaitumuni uswali watu waswali kama walivyomwona mtume muhammadin alaihi wasalama akiswali mimi na wewe ndugu zangu hatukumwona mtume alaihi sallalawasalama amna nafisali lakini masahaba radillahu anhum walitusimulia walituhadithia walitueleza namna namnagani alivyoswali mtume muhammadin sallaalahi wasalam kweiyo ndugu zangu katika imani man ahaba an yusalia kama kana nabiyi sallah laih wsalam yusalli falyusalli alanahwi l ati mtu ambaye anataka awe anaswali kama alivyoswali mtume muhammadin salla alahi wasalama basi atekeleze haya mambo ambayo tutakumbushana ni mambo gani jambo la kwanza ni mtu kutawaza na udhu kama tulivyotangulia katika vipindi vya mwanzo mwanzo kabisa tulieleza udhu wa mtume salallahu alaihi wasallama kushamaliza kutawadha jambo la pili unaelekea kibla na katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana ikiwa mtu kibla haujui kipo wapi ni namna gani ya kufanya katika vipindi vilivyotangulia tuliadisiana kwamba mtu unaelekea kibla jambo lingine mbele yako ikiwa kama unasali peke yako sehemu ya uwazi inatakiwa uweke sitira uweke uzio kwa maana kama unataka kusali hii sehemu kwa maana wewe umesimama hapa sasa hii sehemu yote iko wazi sasa unachukua kakitu ikiwa kama ni shambani basi unachukua mkuki au panga unalisimamisha hapa mbele unasali haliyakuwa kitu kimesimama mbele yako au fimbo au kama una fimbo basi unaweka kitu chochote ambacho kimesimama na kama hupati cha kusimama weka japokuwa cha kulala hiki kitu kinakuwa mbele yako hapa kwahiyo ambaye akipita huku hamna matatizo kwa hiyo unasali hapa hii ndio sitra na ni jambo ambalo ni muhimu watu wengi muskitini waislam tuna sali hatuweki pazia mbele yetu hatuweki ukingo unakuta mtu anasali mtu mwingine anapita ya mbele yake anakuharibia sala na unampatisha madhambi huyu ambaye anapita ya mbele yako kwa sababu anasema mtume salllah alahi wasalama lau yaalamu lmaru baina yedei musali ma aalaihi min alithmi lakana kana khairan lahu an yakifa kharifa au kama ala salllahu alhiwasalama laiti angelijua yule mwenye kupita mbele ya mwenye kusali yule mtu ambaye anapita mbele ya mwenye kusali kama angelikuwa najua madhambi anayoyapata basi angelisubiri huyu mwenye kusali amalize kusali hata kama huyu mwenye kusali atasali kwa muda wa miaka arobaini yeye awe hapa anasimama tu amsubiri amalize kusali allahua kwa ndugu zangu waislam wakati tunasali katika sehemu ya wazi tujitahidi tuweke ka ukingo kasitara mbele ili watu wasiharibu sala zetu kwo jambo la tatu mtu aweke ukingo mbele yake jambo lingine la nne anyukabira takbirata lihram atoe takbira takbiratulihram ni takbira ya ufunguzi wa swala kwa sababu sala maana yake wanasema wanachuoni wa sheria swala inafunguliwa kwa takbira na inamalizika kwa kutoa salamu kwa hiyo mtu akisema allahu akbar hii inaitwa ni takbiratu lihram kwa maana ni takbira ambayo inaharamisha kufanya baadhi ya vitu vitu ambavyo vimekuwa ni halali kuvifanya kabla ya hii takbira ukishaitoa tu takbira Allah akbar kuna baadhi ya vitu kwako kwa inakuwa ni haramu kabla ya takbira kula kwako kwa imekuwa ni halali lakini ukishasema akbar ni makosa kula kunywa kabla ya takbira ilikuwa ni halali lakini ukishasema allahu akbar umefunga sala kula kwako kwa haifai kucheka ni halali kabla ya takbira lakini ukishafunga sala haifai kucheka ukiwa na simu kumtumia mtu meseji kabla ya takbira ni sheria lakini ukishasema akbar haifai kumtumia mtu ndani ya sala na sala umeshafunga sala kwa hiyo mtu jambo la nne anatoa takbiratulihram na hii takbira wakati anaitoa hivi viganja vyake hivi anaviweka kati ya sehemu moja kati ya sehemu mbili ima furudhunaihi yaani usawa wa maskio kwa maana anafanya hivi usawa wa maskio au usawa wa mabega ima allahu akbaru usaa wa maskio au usawa wa mabega kwa maana hivi vinaelekea upande wa mabega ka mtu nafunga sala allahu akbaru ima hapa au huku nfungallahu akbar hizi sehemu mbili zimepokerewa kama mtume wetu muhammadin muhamadin salllahu alaihi wasalama alikuwa akizitumia sasa wakati unafunga sala allahu akbar macho yawe sehemu ya kusujudu ndio yaangalie sio kama tunavyofanya ndugu zangu wa waislam mtu unafunga sala mefikia mtu mwingine anafunga sala anaangalia nyuma kabisa huku kwakweli haifai wakati mwingine kumwangalia sio mtoto mtu mzima anafunga salaa nakatika na kufunga sala islam kwa kweli kila mtu anakuwa na namna yake kuna mngine anajifanyia hivi allahu akbar, akbar kuna mwingine mwingine kabisa mikono ad jambo ambalo limepokelewa kutoka kwa mtume wetu muhammadin waa ima hivi viganja unaviweka sawasawa na masikio au usawa na mabega alafu wakati unatoa takbira allahu akbar unaangalia ile sehemu ya kusujudu huku ukisema allahu akbar halafu ndugu zangu katika imani wakati unatoa takbira kuna namna tofauti zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama namna gani ima unaanza kusema takbira kabla ya kitendo kwa maana allahu akbar takbira alafu ndio kitendo kinafuata au kitendo kinatangulia halafu takbira inafuata allahu akbar au baina ya kitendo na takbira vyote unaviambatanisha allahu akbar hizi ni aina tatu zimepokolewa kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama aina ya kwanza tumesema ima unaanza na takbira allahu akbar halafu ndio kitendo kinafuata allahu akbar ndio unafunga sala au unaanza kufunga sala halafu ndio takbira inafata Allahu akbar au takbira na kitendo vinaenda sambamba allahu akbar kwa hiyo hizi ni aina ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasallama jambo lingine ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasalama ametukataza wakati wa kusali mtu umefunga sala allahu akbaru alafu k unaangalia ngalia pembeni inakuta wengine anasali huku anaangalia juu kama mskiti ni mzuri a mtu anaangalia feni namna zinavyozunguka kwakolia haipendezi ndugu zangu waislamu na hii inaondoa hushuu inaondoa unyenyekevu katika sala mtu akipita ameenda kuchukua viato vyake ukonasalnamwangalid ukunasali ukisikia simu ya mtu inalia ina, ina upande wa kulia ngeu kisikia mtu anapita huku unasikia nyae za miguu hii ndoa unyenyekevu hushuru tathaluli kudhalilika mbele ya mwenyezi mungu wa taala angalia sehemu ya kusujudu kwao mtu ukiwa nasali ukiangalia hii sehemu ya kusujudu kwa kweli khushuu unakuwa na unyenyekevu fulani unajua hapa nimesimama mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ubudullaha kaanaka tarahu unamwabudu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala kana kwamba unamuona fainlamtakun tarahu ikiwa kama humuoni mwenyezi mungu subhanahu wataala fainnahu yaraka fahamu ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anakuona kwao ndugu zangu islamu hii ni aina ya takbira na hili jambo la kuangalia pembeni ni jambo ambalo mtume wetu muhammadin salllahalaihi wasalama ametukemea tusilifanyi katika swala vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo alimuuliza bi aisha radia anha mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kuhusiana na kuangalia angalia pembeni mtu ikuwa nasali mtume sal llahu alaihi wasallama akasema hii ni ikhtilas yakhtalisuhu lshaitanu min salati abdi huyu ni wizi ni wizi ambao anaotumia sheitani katika sala ya mtu kwa maana ukiangalia pembeni ukuo na sali unaenda unaiba katika sala yako badala ya kupata daraja kamili badala ya kupata maxi zilizokamilika unapata maxi nusu unapata daraja nusu badala ya kupata mia kwa mia basi mtu unaenda unapungukiwa unapungukiwa katika sala yako unapata daraja ambazo usunduguzanukata matujitahid ndugu zangu katika imani wakati wa kusali tuangalie sehemu ya kusujudu na wala tusiangalii pembenipembeni vilevile ndugu zangu katika imani jambo lingine katika sala baada ya kufunga sala allahu akbar kutoa takbira na tukaonyesha namna tatu za takbira kinachofuata ni kufunga mikono kwanza kufunga mikono ni kifuani kwa hadithi ya wail bnu hujar radillah anhu anasema salaitu maa nabii salllah alaih wasalama nilisali pamoja na mtume sala lla wa salama fawadhaa yadahu lyumna ala lyusra ala sadri akaweka mkono wake wa kulia juu ya mkono wake wa kushoto kifuani kwa hiyo mtu akifunga sala nteki aweke mkono kifuani imepokelewa hadithi ya kuweka kwenye kitovu lakini ni hadithi ambayo zangu ah aaka mikono, mikono ueka kfuani ukiangalia hadithi za mtume salaaaa utakuta zimeganyika katika sehemu tatu namna ya kuweka mikono kifuani aina ya kwanza hiki kitanga hiki cha mkono wa kulia kinakuwa juu ya hiki kitanga cha mkono wa kushoto kwa maana inakuwa hivi hiki kinakuwa juu ya hiki aina ya pili hapa katikati hapa kwenye muunganishio panakuwa juu ya hapa na aina ya tatu unashika hapa khizi ni aina ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama lakini aina nyingine ndugu zangu waislamu ndikwamba zikupokelewa wengine tunasali hivi jambo ambalo halifai wengine tunasali mwingine anajifungia hivi jambo ambalo halifai ao hivi apa sio kufunga mikono huu kwa katika sala yaani unasimama mbele ya mwenyezi mungu umekaa hivi lazima huyu mkao umefunga mikono huko hivi mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala halafu unaangalia chini sehemu ya kusujudu kwa kweli ni mkao wa udhalili unadhalilika mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala lakiniuashzni uk- sehemu tatuwaislam ambazo zimethibiti kwa mtume sa naa y kufunga mikono unafanya hivi unafanya hivi au unashika hivi kwa hiyo kufanya hivyo islam sio vizuri au mtu unasali hivi au wengine wanasali wameachia mikono hivi kwa kweli sio vizuri tusali tunaweka mikono kifuani kama ilivyothibiti kutoka kwa mtume mtumwetu muhamadin salawasalam kwa haya machache ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda pindi a inshaallah tutaendelea na kumaizia aada ya kufna aaa ae wenyeziguauaae mwenyeziguauaauaa eeaaanaa اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause> يا العباد إن