واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانك إيماني بعدكم اشكروا الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahualaihi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika kipindi chetu kilichotangulia tulikumbushana mambo ya sala namna ya takbira na namna ya kutoa takbira na sehemu ya kuangalia na namna ya kufunga sala na mikono inatakiwa iweke wapi leo insha allah tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo ni muhimu katika sala waislam katika kipindi kilichotangulia tulisema ya kwamba unaangalia chini halafu mikono inakuwa kifuani halafu unafunga snamna moja kati ya namna tatu ima hivi au hivi au unashika hapa sasa umefunga mikono halafu umeangalia sehemu ya kusujudu baada ya kuangalia sehemu ya kusujudu inatakiwa ufanye nini kinachofuata ndugu zangu katika imani ni kuanza dua ya ufunguzi wa swala na hizi dua ndugu zangu wa islamu zimepokelewa katika aina tofauti tofauti kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kwa hiyo muislam ambaye amehifadhi zaidi ya aina moja basi sala hii anakuwa anataja hii aina sala nyingine anataja aina fulani na kama unajua aina moja basi hamna tatizo kuwa unaisoma hiyo hiyo aina duau ya istiftah dua ya ufunguzi wa sala dua ya kwanza ambayo imepokelewa kutoka kwa mtume salllau alaihi wasalama ni katika hadithi ya aba hureira anhu siku moja alimuuliza abu hureira mtume salasalamu. ewe mtume mwenyezi mungu nikikuona unasali wakati umefunga sala allahu akbar kabla ya kusoma alhamdu unakaa kimya kidogo huwa unasema nini mtume sasaa akamwambia huwa nasema allahumma baid baini wa baina khatayaya kama baadta baina almashrik walmaghribi allahuma naini min khatayaya kamayunaka thub labyad min ldanasi allahuma ghsilni min khaayaya bilmai wlthalji wlbaradi hiini hadith ambao kaipokea imamu bukhari na imamu muslim ko hii ni dua miongoni mwa dua za ufunguzi wa swala hii ni aina ya kwanza imepokelewa kutoka kwa mtume saw kuna aina ya pili ambayo hadithi ya umar bn lkhatabi radi allah anhu aho nasema subhanaka allahumma bihamdika watabarakasmuka wataala jaduka wa la ilaha ghairuka na hii vile vile ni miongoni mwa dua za ufunguzi wa swala dua ambayo amepokea imamu muslim rahimahu llah او كن اين نينجيني يوفونجوزو وسالا ان بوكا علي بن ابي طالب رضي الله عنه ان بوكا وينجو يا للذي فطر السماوات والارض حنيفا مسلما وما انا من المشركين ان صلاتي ونسكي ومحيايا ومماتي لله رب العالمين لا شريك له وبذلك امرت Wa ana minalmuslimin au waana awalu lmuslimin hii vile, vile ni miongoni mwa dua ambazo zimepokelewa za ufunguzi wa swala na hii ni dua ambayo amepokea vile vile imamu muslim au kuna dua nyingi ambayo mfano akaipokea bi biaisha radillahu anha ambayo alikuwa anaitumia vile vile mtume salala salama خاصة وكتمونجينيكت كسالا زوسيكو يا كوانبا انا سيما اللهم رب جبرائيل وميكائيل وإسرافيل فاطر السماوات والارض عالم الغيب والشهادة انت تحكم بين عبادك فيما كانوا فيه يختلفون فهدني لما اختلف فيه من الحق بإذنك انك تهدي من تشاء الى صراط مستقيم hii ee, vile, vile waislamu ni miongoni mwa dua za ufunguzi wa sala dua ambayo vilevile kaipokea imamu muslim au vile, vile kuna dua ambayo kaipokea anas bnu maliki radillahu anhu ya kusema alhamdulillahi hamdan kathira tayiban mubarakan fihi vile vile ni dua ya ufunguzi wa sala k kama mtu ajui, hawezi kusoma ndefu anasoma hii fupi alhamdulillahi حمدا كثيرا طيبا مباركا فيه حديث انس ني دعاء امباي امام مسلم او في في لكنا يا عبد الله بن عمر رضي الله عنهما كايبوكيا كتوكو كو امتومه صلى الله عليه وسلم يا كسمى يا كوانبا الله اكبر كبيرا والحمد لله كثيرا wasubhanaallahi bukratan wa, wa asila hii vile vile ni miongoni mwa dua za ufunguzi wa sala dua ambayo kaipokea imamu muslim au vile vile kuna dua ya bi biaisha radiallahu anha vile vile ameipokea kwa kusema allahu akbar mara kumi alhamdulillah mara kumi subhanallah mara kumi نا لا إله إلا الله مراكومي نا أستغفر الله مراكومي كو إيزي نميانغوني مدوة زو فنغوزو سالة كو مفنغ الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر الله أكبر مراكومي الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله مراكومي لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله لا إله إلا الله مراكومي agfiagila sgfila sagila sagfirlaaafirla saafila saafirllah sagafirllah saghafirullah marakumi vile vile ni miongoni mwa dua ambazo alikuwa akizitumia mtume muhammadin salllah alahi wasalama kama alivyopokea imamu muslim kwa hiyo ndugu katika imani kaipokea imamu ahmad na imamu nasai na abu daudi na shekha alalbani kaitaji katika sifatu salati nabii saa salam katika kitabu chake kwa hizi ni miongoni mwa dua ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salallahu ala wa salama za ufunguzi wa sala asa umesoma moja kati ya hizi dua mishafunga sala allahu akbar سبحانك اللهم بحمدك وتبارك اسمك وتعالى جدك ولا إله غيرك وكأن أنقلي لسمعك السجود كنا جفواتا لكسيما أعوذ بالله من الشيطان الرجيم كسيما يزمون نسيما فإذا قرأت القرآن فسعيذ بالله من الشيطان الرجيم أنبتك كسيما قرآني kwaiyo umefunga sala umesoma du ya ufunguzi wa sala unasema audhu blahi minshiani rajim au unasema audhu bilahi samiu lalim mn shaiani rajim min hamazihi wanafhihi wanafathihi bish rhman rahim alafu unaanza naam ikiwa ni sala ya siri basi unasoma siri na ikiwa ni sala ya sauti basi unasoma kwa sauti sala ya dhuhuri na sala ya laasiri na rakaa moja ya mwisho ya magharibi na rakaa mbili za mwisho za sala ya isha hizi mtu anasoma siri lakini rakaa mbili za alfajiri na rakaa mbili za mwanzo za sala ya magharibi na rakaa mbili za mwanzo za sala ya aisha na sala za ijumaa na sala za tarawee na sala zaidi hizi mtu anasoma kwa sauti kama ilivyopokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salallahualaihi wasalama na katika sala nyingine za usiku ambazo zimethibiti kwa hiyo zile za sauti unasoma kwa sauti zile za siri unasoma kwa siri lakini hii duo ya ufunguzi wa sala na audhubillahi min shaitan rajim ikiwa ni sala ya kimya sala ya sauti vyote unavisoma kimya kimya ukimaliza halafu unaanza kusoma alhamdu na ikiwa ni sala ya magharibi na sala ya aisha nasala alfajiri basi ni vizuri bismillahi unaisoma kimya kimya unaisoma siri kwa hadithi ya anas bnu maliki radiallahu anhu anasema ya kwamba nilisali nyuma ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama nikasali nyuma ya abubakari nikasali nyuma ya umari nikasali nyuma ya uthmani hawa wote walikuwa wakisoma alhamdu basi bismillahi wanaisema kimya hawaidhihirishi bismillahi wanataja kimya kimya kwaiyo ni vizuri mwislamu anaposali bismillahi sio kwamba eti bismilahi hauhitaji hapana baadhi ya waislamu wanasema kwamba katika ile miskiti ambayo wanasali bismillahi wanaisema kimya kwamba tihawa u wa wasomi bismilahi hapana bismilahi ua inasomwa lakini hu inasomwa kimya kimya siri tofauti na alhamdu kanzia andugu zangu katkaimani umemaliza bismilahi kinachofuata ni alhamdu alhamdu nafahamika huku umefunga mikono unaangalia chini بسم الله الرحمن الرحيم نكيميا الحمد لله رب العالمين ايكو ني يا صوتي وناي صوتي ايكو ني يا سيري وناي يسمع سيري الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم sirat lina anamt lihm ghairi lmaghdubi lyhim wlalin kama ni sala ya magharibi na sala ya isha na sala alfajiri watuketikia ain ni miongoni asharia ko umemaliza alhamdu unaruhusiwa kusoma sura nyingine ul hw llahu ul adhi birabi lfalai ul audhi birabi lnasi ina atainaka wlshamsi wa waduhaha sura yyote ambayo umehifadhi unaisoma baada ya lhamdu kwa umemaliza kusoma alhamdu na umemaliza kusoma sura nyingine kinachofuata kinachofuata ni kusema amina baada ya alhamdu kwa sababu katika amini na ndugu zangu wa islam kuna faida kwa sababu anasema mtume salallahu alaihi wasalama imamu ataposema waladalin alafu mamumu akisema amin sio kama imamu wasemi hapana na imamu naiye anasema amini sasa ile amini ya imamu ile na amini yamala ya maamuma malai- ya vile vile malaika nanywewh wanasema amin asa hii amini ya, ya watu ambao wanasali duniani ikikutana na ile amini ya malaika mbinguni zikikutana hivi awa wamesema amin na hawa amin alafu zikakutana basi hawa ambao wanasali duniani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawafutia madhambi yao allahba hii ni faida miongoni mwa faida za amin ka baada ya amin kinachofuata ni kusoma sura nyingine kama tulivyotangulia kusema kul waallahu au sura yoyote ile ambayo mtu amehifadhi basi anaisoma sasa kuna baadhi ya watu vichwa vyao vinakuwa ni vigumu mtu kuhifadhi alhamdu hawezi au kuhifadhi sura yoyote hawezi As, huyo atakuwa na swali vipi asiswali hapana mtume sallalwasaam amefundisha ikiwa mtu hawezi kuhifadhi qorani katika sala yake inatakiwa asali kuna maneno inatakiwa wao anayasema ni maneno gani imepokelewa katika hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad katika musnadi wake na vile vilevile imamu nasai na vile vile imamu ibnu hibani na daru kutuni na imamu lhakim na adhahabi rahimallah anasema ni hadithi ambayo ni sahihi kwamba bwana mmoja alikuja kwa mtume salllah alaihi wasalam huyu bwana katika hadithi ya abdullah ibn abi aufa alikuja bwana mmoja kwa mtume saa salam kwambia ya rasul mimi siwezi nikahifadhi qurani qorani kwangu ni nzito haingii nifanye nini ya rasulllah niache kusali hapana mtume sala salama akamfundisha maneno na haya maneno anayasema mtu yoyote ambaye hawezi akahifadhi qurani hawezi kusoma qurani ndani ya sala ni maneno gani ni kusema wala ilaha wlailaha illallahu wallahu akbar wala haula wala quwata illa billahi laliyu ladhim <coughs> haya ni maneno ambayo anayasema mtu ambaye hawezi akaisoma qurani hawezi kuhifadhi na wapo watu n rani mekua ni nzito lakini chaajabu allahu akba qurani hawezi akahifadhi lakini miziki ipo kichwani majini yawacheza mpira yapo kichwani hii ni hasara waislamu inafikia mpaka mwislamu anajua timu fulani na wachezaji wake kama ni manchester anajua wachezaji wa manchester wachezaji wa liverpool wachezaji wa arseno mtu amewahifadhi na anajua kwamba mchezaji fulani anapokewa yuro fulani kwa mwezi kama ni kwa wiki mbili kama ni kwa, mue, kama ni kwa wiki moja muislamu anajua lakini qurani mtu anashindwa kuhifadhi ukimwambia okay, nitajie watoto wa mtume muhammadin salllai wa sal walikuwa ni wangapi muislamu hajui lakini wacheza mpira wapo kichwani miziki ajabu ajabu ipo kichwani hii ni hasara ndugu zangu sla kwaiyo muislam mwanamume mwanamke ambaye hawezi akahifadhi qurani anasema haya maneno katika Kwa sala yake kwaiyo akifunga sala anasema haya maneno subhanllahamda wlilahillalaakba wla haula wala uwa la blaldi anaya kariri kariri mpaka imamu akija katika rukuu anasema li maneno ya kurukuu kama ntovokuja kuona mbele kwaiyo qorani ya mtu ambaye hajui qorani hawezi kuhifadhi ndani ya sala ni yaya maneno subhanallahi walhamdulilahi wala ilaha illallah wallahu akbar wala haula wala quwata illa billahi alaliyu aladhim <coughs> kweiyo ndugu zangu katika imani hayandiyo maneno ambayo anayasema mtu ambaye هاوزي <أسرق في> أكي قرآني هاي ساس أمي ماليزا قرآني كي نتو فوات النين أمي صوم الحمد نصورا نقمني قلو أحد الله صمد لم يلد ولم يولد walamyakun lahu kufuan ahad kinachofuata ni kwenda rukuu namna gani utaenda rukuu wakati umemaliza kusoma mikono likuwa umeifunga hapa walam walamyakun lahu kufuan ahad ko umemaliza mikono ipo hapa kinachofuata ni nini sasa ni kwenda rukuu unaenda rukuu wa takbira allahu akbar mikono unanyanyua allahu akbar ima kama tulivyotangulia kusema hivi viganja vinakuwa sawasawa na masikio au usawa wa mabega allahu akbar unaenda rukuu sa katika rukuu ruku wa islam inatakiwa mtu utulie unatulia katika rukuu umerukuu hivi viganja hivi unaviweka katika magoti vidole umeviachanisha hivi ndio umeweka kwenye magoti au kwenye mafuti halafu mgongo jizaidi uwe sawa si mtu na rukuu kichwa kipo hivi kama kichwa cha nyoka au unarukuu kichwa aaani yani, umeinama kabisa yaani mwingine anainama yaani kichwa kinataka kufika sasa kwenye yani anataka kuanguka hapana jitaidi we sawa kwa sawa hiindio rukuu halafu hii mikono kwa sababu umeiweka katika umeiweka kwenye magoti umeiechanisha usinyooshi hivi ntekio ipinde hivi yaani itokezi kwa, kwa, kwa, kwa nyuma huku huku patoke huku na huku patoke huku huku imeelekea hivi afu mikono puka hivi afu huku umenyoka sawasawa sasa katika rukuu unatulia unatulia katika rukuu na unasema maneno ya kurukuu maneno ya kurukuu ndugu zangu katika imani yapo aina mbalimbali kwe hiyo mtu atasema yale ambayo ni mepesi kwake ima atasema subhana rabi aladhim subhana rabi aladhim subhana rabi aladzim ima unaweza ukaendelea subana rabi lzim wabihamdi subhana rabi lazim wabihamdi subana rabi lazim wabihamdi wabi au unaweza ukaendelea ukasema bada y subhana rabi lazim subhana rabi lazim au subhana rabi lazim wabihamdi ukaendelea ukasema subana subhana, subhana rabi lazim wabihamdi subuhu ludus rabu lmalaikati wruh au subhanaka allahuma rabana wabihamdik allahuma firli subuhu lqudus rabu lmalaikati warruh unaysema haya maneno aani miongoni mwa maneno ambayo yamepokelewa kudoka kwa mtume sala a salam wakati wa, wa kurukun ko ikiwa imam atachelewa kidogo subhana rabi ladhim mara tatu au unasema zaidi ya mara tatu mpaka imamu atapoinuka ataposema semallahlmanhamida au ukishasema subhana rabi ladhimu mara tatu unaweza ukaendelea na haya mangine subhana rabiladimu wbihamdi subanakllahuabiamd aal ukishamaliza mara tatu unainuka au unaweza wukasoma dua nyingine katika rukuu allahuma laka rakatu wabika amantu wa laka aslamtu khash laka sami wabasari wamuhi wa adhami wa asabi ukishamaliza unainuka semillahu liman hamida wakati unainuka vile vile unanyaya mikono semillahu liman hamida rabana wlka lhamdu unasema rbna wlkalhamdu au rbna lka lhamdu halafu unasema maneno mbele kama mtu taku mehifadhi manakini mengi rbna wlkalhamdu au rbna lkalhamdu hamda kathira tyiba mubarakan fihi mila لsamawati wamila lardi wamil'a mashita min shaiin bad au nizokaindelea ahlu lthana haqu ma kala labdu wakuluna laka abdu allahuma la mania lima ataita wala motiya lima manata wala yanfaau dha ljaddi minka aljadu hayote ni maneno ambayo yamepekolewa kutoka kwa mtumwetu muhammadin s wasaaa kwaiyo ndogo zangu katika imani hayani maneno yakuruku koyo insha allah kwa le tutaishia hapa mwenyezimungu subhana wataala akipenda katika kipindi kijacho inshaallah tutaelezana maauamiamsema aanalaalhamdu inatakiwa ufanye nini kipindi kijacho inshaallahu usikosi kukiangalia utapata faida zaidi kwa aya machache mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokani waislam نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة أما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته وَالْعِدَاةِ إِنَّ الصَّلَاةَ إِنَّ الصَّلَاةَ