وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله. اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون. دو غزام ايمان. بعدكم اشكروا الله سبحانه وتعالى. na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin sallahlaihi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana kuhusiana na mambo ya swala tukafika katika kipengele baada ya kutoka rukuu kutoka rukuu kwa kusema allahu liman hamida kinachofuata ni kipi na tukasema ya kwamba baada ya kutoka rukuu na tukaeleza rukuu namna inavyokuwa unapoinuka unasema samiallahu limanhamida inatakiwa vile mikono uinyanyue ukishainyanyua unasema maneno ya rukuu ya, ya kuinuka ya itidali rabbana walaka lhamdu au unasema rabbana laka lhamdu hamdan kathira tayiban mubarakan fihi ملء السماوات وملء الأرض وملء ما شئت ومن شيء بعد أهل الثناء أحق ما قال العبد وكلنا لك عبد اللهم لا ماني لما أعطيت ولا موطي لما منات ولا ينفع ذا الجد منك الجد إكي ومتو هاويزي منينو بس يا نيشيتك الله لمن حمدا rabbana alhamdu inatosha sasa ndugu zangu katika imani kabla ya kwenda rukuu ulikuwa umefunga mikono mikono ilikuwa kifuani mkono wa kulia ulikuwa juu ya mkono wa kushoto ukenda rukuu ukanyanyiwa mikono ukasema allahu akbar ulipokuwa rukuu kasema maneno ya rukuu sasa ulipoinuka ukasema liman hamida vile vile unanyenywa mikono sasa wakati unasema liman hamida unanyenyuka rabbana walakaalhamdu sasa hii mikono hii utairejesha wapi itarudi hapa au utairejesha chini ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo wametofautiana wanachuoni wanachuoni mwenyezi mungu subhanahu wataala awauye radhi wametofautiana kuhusiana na kurejesha mikono baada ya rukuu ndugu zangu waislamu haya masala hasa katika zama tulizo nazo baadhi ya watu ambao wanapenda kusoma vitabu watakuta ya kwamba shekhu lalbani rahimahullahu ana msimamo wake Mbazi, vile vile wa na mfano ibn ibumbazi rahimahullah au shekhu luthaimini rahimahullah vile nawenyewe wana msimamo wao kuhusiana na aya masala shekh bu mbazi rahimahullah ana kitabu chake kidogo kinaitwa thalatha rasail yaani ni kidogo anazungumzia mambo matatu anazungumzia swala kwa ujumla na anazungumzia umuhimu wa swala ya jamaa na vile vile anazungumzia mwenye kuswali baada ya kutoka katika rukuu ataposema samiallahu hamida mikono aiweke wapi kwenye kitabu chake alizungumzia masala matatu na vile vilevile shekhu alalbani rahimahullah kwa mtu ambaye atasoma kitabu chake maarufu sifatu salati lnabii salllah laihi wasallam min atakbiri ila taslim kaanaka taraha anazungumzia sala ya mtume sallasam kitabu chake kiasi sio kikubwa sana lakini vilevile na kitabu chake kinaitwa sifatu salati nabii salla alam ambacho iki sifatu salati ametoa mukhtasarati kutoka katika hii aslu ya sifaslati nabi saaslanab ambacho ni, ni a marami ambayo hii aslu sifatuslati nabii sifatu nabi, ndio akaenda anapunguza punguza, punguza baadhi ya mambo akatunga hiki sifatu salatinabii slaasaama na hii sifatu latinabiisaasaama akatunga kingine mukhtasar sifatuslati nabii saa saama katika kitabu cha sheh lalbani sifaslainabisasaa nay katika mlango wa utokaukuu allahu liman hamida ukaja itidali vile, vile kazungumzia ya masala mikono utaiweka wapi baada ya rukuu ndugu zangu katika imani tukiangalia hadithi za mtume salallahu alaihi wasallama ambazo zinaonyesha kunyanyuka kutoka rukuu kuja itidali liman hamida zote hautokuta moja kati ya hizi hadithi au kuna ibara ambayo mtume sal llahu laihi wasallama anasema ya kwamba ukitoka rukuu samiallahu limamhamida mikono wiirejeshe kifuani au mikono wiirejeshe kama ulivyokuwa mwanzo kabla ya rukuu kabla ya itidali katika hadithi hii lafdhi haipo na hapa ndipo palipokuja tofauti kati ya wanachuoni na katika miskiti yetu laiti mtu akichunguza wenye kuswali ataona hii hali atakuta watu amegawanyika katika sehemu mbili kuna baadhi ya watu semillanhamida mikono anafunga na kuna wengine semillahamida mikono anaiacha moja kwa moja baadhi ya miskiti unakuta watu wengine wanagombana watu wanagombana kuhusiana na ya masala kuhusiana na hili jambo huyu atamwambea mwenzake wee haujui nini unafunga mikono achie mikono akwambia hapana we bona unaachia mikono funga mikono unakuta watu wanazozana kuhusiana na e masala ndugu zangu katika imani haya sio masala ya kuzozana wanachuoni wakubwa wametofautiana kuhusiana naya masala lakini hakuna hata mmoja amemtukana mwingine kila mmoja anaheshimu raiya mwingine tofauti imekuja vipi ni namna ya kufahamu hadithi za mtume muhammadin salllahalaihi wasallama ndio tofauti imekuja hapo ukiangalia hadithi za kufunga sala anasema mtume salllaualai wasallama hadithi ndefu nazungumzia masala ya sala kisha akasema utapoinuka kutoka rukuu ukasema samia llahu liman hamida anasema mtume saaa salama kila kiungo kirejee sehemu yake kwa maana namna gani mtu anatakiwa atulie katika itidali mpaka kila kiungo kirejesa sehemu yake sasa sehemu ya mikono ni wapi ndio wengine samia allahu liman hamida mikono wanarejesha kifuani wakachukulia y kwamba kurejea sehemu yake ni nkabla ya, ya, ya, ya rukuu ulikuwa wapi mikono likuwa umeifunga kwahiyo wakati wa rukuu itabidi baada ya rukuu itabidi niirejeshe ilipokuwa yake ni kasemahaaa shekh alalbani rahimahullahu katika kitabu chake sifatu solati nabii salalawasalama alipokuwa kiyazungumzia ya masala akafikia kasehemu ya kwamba mtu akirejesha mikono kifuani baada ya rukuu huyu anafanya bidaa na ukiangalia katika silsilat lahadithi sahiha utakuta ya masala ameyataja na vile vile katika kanda zake silsilati lhuda wanur vile vile alikuwa anaulizwa maswali mbalimbali mbali. na wanachuoni wakubwa wakubwa vile vile akawa anaofahamisha na akasema ndio msimamo wake na akasema ya kwamba hajapata kuona katika sunna katika hadithi ambayo ni sahihi mtume sallah alaihi wasalam anasema mtu akitoka rukuu itidali allahu liman hamida arejeshe mikono kifuani bali wanachuoni ambao wanasema ya kwamba inatakiwa urejeshe mikono kifuani ni kutokana na umumi wa hadithi yaani jumla ya matamshi yalivyokuja watu wanayechukua hivyo hivyo mfano hadithi inasema alikuwa mtume salllahualaihi wasalama anaposimama katika sala anaweka mkono wake wa kulia juu ya mkono wake wa kushoto anafunga kwa hiyo na samia llahu liman hamida rabbana walaka lhamdu hiki ni kisimamo ni itidali ni kisimamo na shekh luthaimini rahimahullah katika kitabu chake fatawa arkanu islam alipokuwa anazungumzia haya masala alipoulizwa kwamba mtu akitoka rukuu samillah hamida mikono aiweke wapi akaeleza akasema mtu anapokuwa sijida mikono anaiweka chini huko sijida mikono unaiweka chini ukitoka katika sijida mikono unaiweka kwenye magoti au unaiweka kwenye mapaja kama ilivyopokelewa katika suna na kama tutavikuja kuona mbele na ukiwa katika rukuu mikono unaiweka kwenye magoti au mafuti inabaki sehemu moja mtu mikono unaiweka kiwa mesimamamkononawekaa akasa mkno nawekakfuani kwahiyo na baada ya semaallalmnahamida iki ni kisimamo ntekiwe uweke kifuani kuwo ndio albani lalbani rahimahllahu anasema wanachuoni ambao wanazungumzia kwamba baada ya rukuu ni kurejesha mikono kifuani wanachukua umumi wa dalili yaani dalili namna ilivyo anaechukua moja kwa moja lakini iye anasema hapana katika sunna hakuna dalili ambayo inajuzisha inaruhusu mtu kuweka mikono kifuani baada ya kutoka rukuu kweiyo ndugu zangu katika imani kwa mukhtasari ni kwamba haya masala wanachuoni wakubwa mungu wenye elimu kubwa wametofautiana kutokana na ufahamu wa hadithi za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mimi nawewe isiwi ni sababu ya kugombana misikitini kwa sababu haya masala ukimwona yule ambaye ananyoosha mikono unamwambia ni mjinga ukimwona ambaye anarejesha mikono unamwambia hajuu chochote hapana kila mmoja mwheshimu mwingine huyu amejitahidi ikiwa atapatia mwenyezi mungu mwenyezimungu atamlipa mara mbili na huyo amejitahidi ikiwa atakosea mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala atamlipa mara moja kwao ndugu zang katika imani baada ya kutoka rukuu semellanhamida rabanalaklhamdu utaangalia ikiwa kama ni msomi au kama ni mukalidi unawafuata mashekhe utaangalia rai ya shekhe gani ambayo imekuingia zaidi katika nafsi yako ikiwa ni upande wa shekh lalbani rahimahllah taachia mikono ikiwa ni upande wa shekh bumbazi rahimahullah au ushekh uthaimini rahimahullahu utarejesha mikono mwenye, wallahu alam mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio anayejua zaidi kwaiyo ndugu zangu katika imani umemaliza kuinuka ima utaweka mikono hapa kama tulivyosema au utaiachia na kusema yale maneno halafu unaenda sijida wakati unaenda sijida unasema allahu akbar unaenda mpaka sijida sasa vilevile wanachuona ka tofautiana wakati unaenda sijida utatanguliza magoti au utatanguliza mikono kwa kweli ndugu zangu katika imani ukiangalia hadithi namna zilivyokuja kwa kweli zina tofauti مفانك يا <applause> غاليه حديثي وائل ابن حجر رضي الله عنه نسيمة رايت النبي صلى الله عليه وسلم اذا سجد وضع ركب ركبتيه قبل يديه واذا نهض رفع يديه قبل ركبتيه hadithi ambayo kaipokea abu daudi katika, katika sunani yake na vile vile baadhi yanachuoni ibnu maja ibnu khuzaima alhakim kwa hiyo anasema waili ya kwamba nilimwona mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama wakati anaenda sijida anatanguliza magoti magoti mafuti yanatangulia ya kabla ya mikono lakini ukiangalia hadithi y ibnu umar radillahu anhuma anasema kwamba ni kutanguliza mikono kabla ya magoti na hadithi zote ni sahihi hadithi nyingine ambayo sasa ndio imekuja sasa kugawa labda kama zingekuwa ni hizi mbili labda wanachuona wangezifanyia jamu kwa maana labda wakati mwingine mtu unaweza ukatanguliza mikono wakati mwingine ukatanguliza magoti lakini kuna hadithi nyingine anasema mtume salallahu alaihi wasallama ataposujudu mmoja wenu basi asiendi chini kwa maana atapoenda chini mmoja wenu bimana sijida kwa maana asiendi kama anavyokwenda ngamia asendi kama anavyokwenda ngamia atangulize mikono yake kabla ya magoti yake hapa hapapakaja tofauti wanachuoni badhi wanachuona kiomo ibnulkayim rahimahllah katika kitabu chake marufu zadi lmaadi fi hadi kheiri libadi akasema kwamba hii hadithi ni maklubu rawi mpokezi wa hadithi amekosia ameibadilisha ameigeuza hadithi badala ya kusema watu wasendi chini kama anavyokwenda ngamia watangulize magoti kabla ya mikono mpokezi akasema watangulize mikono kabla ya magoti wakasema kwa sababu ngamia anaposhuka chini huwa anatanguliza mikono akishatanguliza mikono ndio miguu inafuata nyuma kwa hiyo katazo la mtume saaaaa salama tusendi chini kama ngamia kwa maana tuzitangulizi mikono kabla ya magoti kwa maana tuanze kutanguliza magoti alafu ndio mikono ifuate ndio anasema bnulayim rahimahllah kwamba mpokezi yamikosea badala ya mikosea, kusema mtangulize magoti kabla ya mikono akasema mtangulize mikono kabla ya magoti na shekhu bumbazi rahimahullahu shekh l uthaimini rahimahullahu na wenyewe msimamo wao ni kwamba ni kutanguliza magoti kabla ya mikono na kama sikusahau msimamo wa shekhu l albani rahimahullahu ni kutanguliza mikono kabla ya magoti wanasema baadhi ya wanachoni ya kwamba ngamia ina miguu miwili na ina mikono miwili wanasema ya kwamba miguu ya ngamia ndo ile ya mbele ile ya mbele ndiyo miguu ya ngamia alafu ya nyuma ndiyo mikono kwa maana atakuwani tofauti na wanyama wengine kwa maana ngamia anapotaka kukaa chini huwa anaanza kukunja vile vya mbele kwa maana ni miguu yake ile ya mbele ile k ile ya mbele badale ya kuwa mikono anasema ndio miguu ya ngamia alafu mi, mikono ndio hii ya nyuma navyosema wanachuoni almuhimu ndugu zangu katika imani na haya vilevile ni miongoni mwa maswali ambayo wanachuoni wazama tulizo nazo wametofautiana kuhusiana na hadithi kwa hiyo nasiha zangu kwa watazamaji wa kipindi cha dini kwa ndugu zangu wa waislamu sisi wenye elimu ndogo tusigombani tusitukanane ukimwona mwenzako anatanguliza, anatanguliza magoti alhamdulillah ukimwona mwenzako anatanguliza mikono alhamdulillah isii ni sababu ya kurushiana maneno wewe haujui wewe nini kwa kweli sio vizuri ndugu zangu katika imani haya wakati wa kufika chini umeenda sijida sijida jitahidi ndugu yangu viungo aina saba vifike chini في أين سابا في فيكي وكاتي أنا سيما محمد صلى الله عليه وسلم قد كحديثي عبد الله ابن عباس رضي الله عنهما أن النبي صلى الله عليه وسلم قال أمرت أن أسجد على سبعة أعظم على الجبهة وأشار بيده على أنفه واليدين والركبتين وأطراف القدمين ولا نكف الثوب ولا شعر ولا نكف ثوب ولا شعر كتكالي وبكيزو إمام مسلم ولا أكف ولا أكف ثوبا wala akufu thauban wala shara anasema mtume sal llahu alaihi wasalama katika hadithi ya abdullah ibn abasi radiallahu anuhum ya kwamba nimeamrishwa mimi mtume na mwenyezimungu subhanahu wa taala naposujudu viungo aina saba vifike chini akaanza kutaja kimoja kimoja akasema aljabhatu maalamfi wakati wa kusujudu bapa la uso pamoja na pua vifike chini hiki ni kiungo kimoja waliadaini na vitanga viwili vinakuwa vingapi vinakuwa vitatu warukubataini na magoti mawili mafuti mawili vinakuwa vingapi vinakuwa vitano kwa maana hapa na hapa inakuwa ni kimoja kiungo cha pili kiungo cha tatu kiungo cha nne kiungo cha tano waatharafa qadamaini na vilevile vile vidole vya miguu chasita na cha saba hivi ni viungo saba ambavyo muislam inatakiwa wakati wa kusujudu vifike chini kuna baadhi ya wa waislam wakati wa kusujudu pua linakuwa juu kwa juu linaning'inia pua halifiki chini haya ni makosa ndugu zangu katika imani miongoni mwa makosa wenye kuswali kwa hiyo haifai wakati wa kusujudu pua likawa juu inatakiwa na pua ulifikishe chini katika hadithi nyingine anasema mtume salallahu alaihi wasalama hana swala hana swala mtu ambaye wakati wa kusujudu pua lake halifiki chini kwa iyo allah allah ndugu zangu katika imani wakati wa kuswali tujitahidi tujitahidi pua puapua zifike chini mapua yetu tuyafikishe chini kama alivyosema mtume muhammadin salallahu aalaihi wasallama ndugu zangu katika imani hivi katika hii hadithi akaendelea akasema vile vile kuna wale watu ambao wana nywele nyingi wanamume hizi nywele zao wasizikusanywa wakazifunga huku kama wanawake wanavyofanya ni makosa kwa wanamume au mtu unasali umekunja nguo ni makosa ukiwa umefunga nguo wakati wa kutawadha ukimaliza kutawadha unairejesha unairejesha na vilevile kwenye suruali mtu anasali na suruali ndefu sasa wakati wa kutawaha anaikunja kwa nini uikati ndugu yangu mwislamu unapata tabu ya kujisumbua suruali inakua ndefu inavuka fundo mbili za miguu kwa wanamume ni makosa ni haramu ni miongoni mwa madhambi makubwa mwanamume kuvaa nguo ndefu ambayo inavuka fundo mbili za miguu kwenduguzankati katika imani hivi ni vyungu saba ambavyo amevisema mtume wetu muhammadin sali llahu alaihi wasallama wakati wa kusujudu vifike chini sasa ume sujudu usemi maneno gani wakati wa kusujudu unasema subhana rabiy al subhana al-Ala, subhana rabilala subhana rabi lala ukaeshia hapa ukasema subhana rabillawabihamdi subana rabi lla wabihamdi au kaendelea maneno mengine subhanakallahuma bihamdika subuhu kudus rabumalaikati waruhu maratatu au zaidi inategemeana ma hvdv alivufndisha mumetu muhammadin salahalai wasalama nduguzakatika imani kwale tutaeshia hapa monyezimungu subhana wataala akipenda الصفحات الخمسة الأولى، تُندي لي أكون بوشانا زايدي نازايدي. من يزيمعو سبحان الله تلطبي كيلا الأخير، من يزيمعو توبشنا كيلا شاري، من يزيمعو توجالي، توي تنصالي كمال فصال يمط من محمد صلى الله عليه وسلم. قويام ماشاش النسيمة، سبحانك الله ما بحمدك، أشهد أن لا إله إلا أنت، السّعفِرُك أتوب إليك، سبحان ربك رب العزة يم ما يصفون، وسلام على المرسلين. والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> سوى الدنا رضا رب العباد