وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغزان وسلام وإسلام بعد شكور من يزي سبحانه وتعالى ناكم تاكي رحمن آماني كيوم كيونغوزويت نبي محمد salallahu laihi wasallama rehma na amani za allah zende juu lake pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu waislam nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana katika kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mengi ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika mlango wa swala mlango wa ibada ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanapatikana katika sala na tofauti za wanachuoni mpaka wakati wa kwenda sijida hata wakati wa samiallahu liman hamida na tukaishia katika kipengele cha sijida na tukasema ya kwamba wakati wa kusujudu inatakiwa viungo aina saba vifike chini viungo aina saba tukasema ya kwamba akavitaja mtume salallahu alaihi wasalama akasema ya kwamba ni bapa la uso pamoja na pua hili bapa la uso pamoja na pua inakuwa ni kiungo hiki ni kiungo kimoja na vilevile vile vitanga viwili vya mikono vinakuwa vitatu na magoti mawili au mafuti mawili vinakuwa vitano na vidole vya miguu kwa saba na akasema mtume sala llahu alaihi wasalama hana swala hana swala mtu ambaye pua lake halitofika chini allahu akbar kumbe ambao hawana swala ni wengi angalia badhi waislamu wanavyoswali mtu akienda sijida pua lipo juu kwa juu halifiki chini kwa nini ulifikishi chini litachafuka litachafuka ukiliweka chini hapana fikisha poa lako chini ndugu yangu muislamu ndugu yangu mwenye kuswali kama ulikuwa poa lako unaliweka juu kwa juu haulifikishi chini basi fahamu ya kwamba amesema mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama mtu akienda sijida pua lake lifike chini hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo alitufundisha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama wakati wa sijida wakati wa sijida mtu mikono usiilaze kwa maana mtu ana sujudu mikono ameilaza chini hivi aifai haitakii yote ilale hivi ah, ah. ni makosa hivi ntakiwa vigeuke yaani vyo vi, vimesimama kwa maana hivi vitanga hivi ndio vinakuwa chini alafu hivi uiumeviinua sio unas, unasujudu hivi haya ni makosa ndugu zangu katika imane wakati wa kusujudu vitanga unaviweka chini kama tulivyoona wakati wa kurukuu wakati wa kurukuu iki kitanga unavyeka kwenye, kwenye magoti alafu vidole umevitanua umevi hivi umeshika hapa lakini wakati wa sijida usiweki vidole hivi Tiko vidole vi, vikutanish navikutanish uvielekeze kibla vidole vya mikono na vilevile vile vidole vya miguu unavikunja vinaelekea kibla sio nakuwa unavyweka hivi aya ni miongoni mwa makosa unavikunja vidole vinaelekea kibla na sio vidole vyangalie huku kama baadhi watu wanavyofanya kwa maana navikunja vidole vinaangalia nyuma huku ni makosa unavikunja vidole viangalie mbele yale yani makucha yaiyo yanaangalia ya mbele alafu wakati wa, wa kukwenda sijida mguu wa, wa, wa kulia huyu hapa na mguu wa kushoto huyu hapa usisujudu ati mguu mmoja ukuwapa mgune huko huku apana ntakiwa uikutanishe unaikutanisha lafu ndio unakunja hivi kibla hivi ndugu zangu katika imani ndivyo alivyofanya mtume wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama nakasema Na ya kwamba kule kwenda sijida mikono umeiweka chini umeilaza huyu ni, ni wa mbwa alkalbu akasema ya kwamba idiluu fi sujude wala yabsutu ahadukum dhiraaihim bisatu alkalbe watu wafanye uadilifu watu watulie katika sijida na wala mtu asinyooshi ira virani hii hapa mkiarabu anaita huu mkono ndio viraha mtu asiulazi mkono wake kama mbwa anavyolaza kwa hiyo mwislamu usijifananishi na mbwa katika sala usijifananishi na mbwa ndani ya sala kwa hiyo vidole unavikusanya una usifanyi hivi unavikusanya ushavikusanya alafu unakunja huku una, una, una patoa na wala wakati wa kusujudu wakwenda sijida usijibani hivi usijibani hapana usijibani kwa mwana mtu ana sujudu hivi vinakuwa au magoti unakuta wengine yanashikana na tumbo au yanakuja yanagusana na kifua au wengine akenda sijida unakuta mtu amelala kabisa yaani karibu walale ndio ana sujudukati kwa kati usijibane na wala usendi mbele sana yaani mtu akifika hapa na sujudu lakini anasujudia huko yana amelala kabisa hivi ili jambo ambalo halifai halifai wala sio vizuri ndugu zangu katika imani anasema mtume sala llahu alaihi wasallam ya kwamba idha sajadta fadaa kafaika warfa mirfakaika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika swahili yake utapo vitanga hivi uviweke chini na hivi iuviinue uvi usivilazi uviinue naikiwa tunasali na watu wengi usemia kwamba mtume saaaa amesema mtu ukisujudu ukisujudi nteke vinue unakuwa unawabana wenzako unawaumiza wenzako hii kama we ni imamu mashaallah unakuwa na nafasi nzuri ya kujitanua lakini kama tupo kwenye safu hauwezi ukajitanua hivi ni lazima utamuuzi mwenzako ko haifai kumuuzi muislamu mwenzako hapa patakuwa na uwezekano wwa waku, kuisogeza mikono kidogo lakini kama kuna nafasi basi mtu unajitanua mpaka hizi sehemu zinabaki kuwa wazi sasa kama tulivyotangulia kusema unasema maneno ya sijida subhana rabiya lala subhana rabiy lala subhana rabia l mara tatu au zaidi ya mara tatu inategemea na imam atachelewa pale kiasi gani au subhana rabiylala wabihamdihi subhana rabiy lala wabihamdihi subhana rabiy lala wabihamdihi au ukitaka unaweza ukazidisha yale maneno mengine ambayo yamepokelewa katika rukuu ukasema subhanak allahuma rabana wabihamdik allahuma firli subuhu ludus rabu lmalaikati wruh ayo yote ni maneno ambayo yamepokelewa kutka kwa mtume muhamadi au kaendelea ukasema subhana dhi ljabarut walmalakut wlkibriya wladhama vilevile ni mionguni mwa maneno ambayo unaweza ukayasema ni maneno ambayo ni sahihi a kseم اللهم ني aعوذ برضاk من سخطk و بمعافتk من عقوبتk وعوذ بk منk لا احصي tثناء عليk انt kما اtثنيت على نفسك يث ض Kul adhkari zipo aina nyingi au naweza akasema allahuma ghfir li dhambi kuli diqahu wa julla awalahu waakhirah waalaniatan wa, wa sira katika hadithi ambayo kaipokea abahureira radiallahu nhu wardahu wa hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake haya ni miongoni mwa adhkari za sujudu za sijida sasa kasema mtume salallahu alaihi wasalama mtu utapokuwa sijida basi uzidishe kuomba dua kwa sababu katika sehemu ambazo dua inakubaliwa ni mtu akiwa sijida mtu akiwa sijida mtu dua yake inakubaliwa sasa umetoka sijida umekuja kwenye kile kikao unatoka pale kwa takbira allahu akbar baada ya sijida unainuka allahu akbar unakuja kwenye kikao wakati umekaa pale unatulia Kukulu kuna baadhi ya watu yautoanaaraka akiwa sijida allahu akbar ameshainuka allahu akbar allahu akbar allahu akbar kwa nini unafanya ajala haraka haraka haina baraka wey unakuja kuongea na kuongena mwenyezimungu subhana wataala unafanya haraka ya nini acha haraka ndugu yangu muislamu sala ni miongoni mwa sababu ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuleta hapa duniani wama khalaktu ljina walinsa illa liyabudun umeletwa hapa ni kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wataala kwa sababu gani unakuwa na haraka katika jambo ambalo mwenyezi mungu amekuletea nalo hapa duniani haraka ya nini kwyo katika sijida ndugu zangu katika imani mtu aitumie hiyo nafasi kumwomba mwenyezimungu subhanah wataala mtumi anasema fakamin an yustajaba lakum katika hadithi ambayo pokea imamu muslim kueni na yakini kueni na imani kueni na matarajio ya kwamba mkiomba dua wakati wa sijida mungu subhanahu wataala anakubali dua zenu kweye ndugu zangu katika imani una rukuu unatoka katika sijida unakuja kwenye kile kikao ukifika kwenye kile kikao unasema maneno ya pale imepokelewa maneno mbalimbali afkari mbalimbali za kusema ima unasema rabi ghfirli rabi hfirli rabi ghfirli yadi baada ya kutoka katika sijida ya kwanza allahu akbar nasema rabi hfirli rabi firl abifirl abifili mpaka tena takbir ya kwenda katika sijida ya peli kat ka hadis abkpaka hdaifa radia au kuna haditsi nyingine unasema sema allahuma ghfir li warhamni wa afini wahadini warzukni vile vile nimengonimwa maneno ambayo ya kusema wakati wa baina ya sijida mbili ukishamaliza heyo maneno unaenda sijida ya pili kwa kakutakbira allahu akbar unaenda sijida unapofika sijida unasema yale maneno ambayo ulisema katika sijida ya kwanza subhana rabi alala subhana rabi alala subhana rabi al او سبحان ربي الاعلى وبحمدي سبحان ربي الاعلى وبحمدي سبحان ربي الاعلى وبحمدي او سبحانك اللهم وبحمدك اللهم اغفر لي صبح القدوس رب الملائكه والروح شماليزا ونينوكا <applause> ketika gerakan kedua وقت نتوقف ketika gerakan كوانزا unaendoka unaenda katika haraka ya pili kuna kitu ambacho wanaita ni jasal istiraha kwa maana baada ya kutoka katika sijida umepanda unapumzika kidogo alafu unaweka mikono chini alafu unapanda hii vile vile imepokelewa baadhi ya vitabu wameieleza wakaweka na dalili mfano katika kitabu cha sifatu salati nabi sala llahu alaihi wasallam cha shekhu lalbani rahimahullahu alieleza masala akasema ya kwamba yani ni suna ya jelsatu listiraha sasa au ingi naeta jelsatu lkhafifa yaani ni kikao kidogo wakati unapanda unapanda kwa takbira allahu akbar unanyosha mikono kwa hiyo katika sala ukiiangalia kuna sehemu nne za kunyosha mikono sehemu nne zimethibiti ndani ya sala kwamba mtu unanyanyua mikono sehemu ya kwanza dkbraihram wakati unafunga sala unasema allahu akbar hii ni sehemu ya kwanza ya kunyanywa mikono sehemu ya pili wakati unaenda rukuu allahu akbar unaenda rukuu hii ni sehemu ya pili unanyanywa mikono sehemu ya tatu kutoka rukuu samia llahu liman hamida unanyenywa mikono na sehemu ya nne baada ya tahiyatu ya kwanza ikiwa sala ni yarakaa tatu au ni sala ya rakaa nne sala ya rakaa tatu kama magharibi sala ya rakaa nne kama dhuhuri na sala gani nalaasiri na isha hizi sala tatu pamoja na magharibi nakuwa ni sala ya nne baada ya rakaa ya pili baada ya tahiyatu ya kwanza ukishapanda allahu akbar unaenda katika rakaa ya tatu unanyenywa mikono ukifika juu allahu akbar hizi ni sehemu nne zimethibiti kwamba mtume muhammadin sallallahu alaihi wasalama alikuwa nanyanyua mikono mtu anaweza kajiuliza je hakuna sehemu nyingine ambazo zimepokelewa kwamba mtu unaweza ukanyanyua mikono au mtume salallahu alaihi wasallama alinyanyia mikono ni kwamba ukiangalia baadhi ya vitabu mfano kiangalia kitabu cha shekhu lalbani rahimahu llahu irwa lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil ametaja hadithi kwamba imethibiti kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kunyanyua mikono tofauti na hizi sehemu nne ukiangalia hadithi ya anas anhu arda kwamba mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa ananyanyiwa mikono kila anapotoa takbira na ukiangalia katika musannifu abi abishaiba vile vile kaweka hadithi kwa maana allahu akbar unanyanywa mikono allahu akbar unaenda rukuu unanyanywa mikono semillahlimalhamida kama iliokuja katia hadithi ya ibnu umar unanyanywa mikono da ktokkenye una kikao, kikao unaenda katika sijida ya pili allahu akbar tena unanyanywa mikono sasa ndugu zangu katika imani tumekumbushana haya masala ili unaweza ukasafiri ukenda sehemu ukakuta watu wananyanya mikono wakati wa kwenda sijida wakati wa kutoka sijida usioni maajabu kuna dalili ambazo wanazitegemea na hii hadithi ya ibnu umar rahiallahu anhuma ambayo inataja sehemu nne mwisho kamalizia akasema alikuwa mtume salallahu alaihi wasallama hanyanyiwi mikono wakati wa kwenda sijida hii hadithi haijakataza bali ibnu umar radhiallahu anhuma anaelezea jambo ambalo amejionea na macho yake kutoka kwa mtume muhammadin sawasaa kwayo ibn umar raia anhuma ye alimwona mtume ssa ananyanyua mikono katika sehemu nne sehemu nyingine hakumwona lakini anas bn malik anhu ye amemwona mtume ss ananyanyua mikono zaidi ya hizi sehemu nne nimependa tukumbushane haya masala ili mtu atapumwona mwenzake ananyanyua mikono akenda sijida ananyanyua mikono akitoka sijida asiwezi kusema ah, angalia hizi ni sala za, za mashia hapana kuna dalili mtu akitaka ushahidi ao kukinai ao ni kama ilmu, ni talibulilmu ni mwanafunzi unataka ufafanuzi zaidi angalia katika kitabu maarufu cha sheikhu lalbani rahimahu llahu kinaitwa alirwai lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil mujaledi wa pili kama sikusahau utakuta habari hizi za kunyanyua mikono kwi ndugu zangu katika imani wakati wa kupanda kutoka katika sijida ya kwanza katika rakaa ya kwanza unapanda katika arakaa ya pili namna gani ya kuinuka ima vitanga hivi utaviweka chini alafu ndio unapanda au katika baadhi ya vitabu wameeleza unakunja ngumi al ajunu unaweka ngumi chini alafu unakandamiza alafu unapanda na hii hadithi wametofautiana wanachuoni kuna baadhi ya wanachuoni wanaisahihisha wanasema ni sahihi baadhi ya wanachuoni wengini wanasema sio sahihi ni dhaifu nakumbuka shekh bakar abu zaidi rahimahullahu katika baadhi ya vitabu vyake ameidhoofisha hi hadithi na shekhu lalbani rahimahullahu katika sifatu solati nabii salallahu alaihi wasalama ameitaja hi hadithi na akaisahihisha k almuhimu dugusa katika imani aya masala isi ni masala ambayo watu wanaweza wakagombana kwamba nyinyi mnainuka na ngumi mnaleta mchezo muskitini nyinyi ni wahuni nyinyi ni washenzi hapana ikiwa mtu ipo na dalili basi mwacha atumie dalili kwa hiyo mtu anapopanda katika rakaa ya pili kutoka katika rakaa ya kwanza atafanya katika ile rakaa ya pili kama alivyofanya katika rakaa ya kwanza ila katika baadhi ya vitu ndio itakuwa ni tofauti lakini vitu vingi inatakiwa afanye kama ilivyokuwa katika rakaa ya kwanza kwehiyo ndogo zao katika imani wakati unapanda umetoka katika rakaa ya kwanza unapanda katika rakaa ya pili unatoa takbira mikono unarudi unaifunga au unaweza ikiwa utatumia hadithi ya anasi ukifika unapandisha tena mikono unasema allahu akbaru unafunga sala Kuyo, kwa hiyo hivi ndivyo imepokelewa kutoka kwa mtumu wetu muhammadin salallahu laihi wasalama kuna baadhi ya mambo ambayo kwa maana ile takbira ya kwanza ile raka ya kwanza utafanya kama ulivyofanya katika raka ya pili ila baadhi ya mambo ndio hutoyafanya kwa insha allah mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala akipenda katika kipindi kijacho tutakumbushana ni mambo gani ambayo hauruhusi kuyafanya katika raka ya pili mambo ambayo uliyafanya katika raka ya kwanza kwa haya machache mwenyezimungu subhanau wataala atupe kila laheri mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe wa likoni waislam mwenyezimungu atujalie wa tuwe tunasali kama alivyosali mtume wetu muhammadin wsaa kway machache nasema subanklahua biamdik had al ilaha ila ant astagfirka watubu wa ilaik subana rabika rabilizati ama ysifun wsalamu l lmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ورحمة الله وبركاته. I'm <laughs> not <laughs>