وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salhu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu waislam nakuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu waumini katika darsa lililopita tulikumbushana baada ya mtu kumaliza rakaa ya kwanza anasimama anaenda katika rakaa ya pili tukasema ya kwamba akitoka rakaa ya kwanza anapanda anaenda katika rakaa ya pili inatakiwa afanye katika hii rakaa ya pili kama alivyofanya katika rakaa ya kwanza ila baadhi ya mambo ila baadhi ya mambo haitakiwi kuyafanya katika hii rakaa ya pili mambo ambayo aliyafanya katika rakaa ya kwanza ni mambo gani jambo la kwanza ambalo haitakiwi ulifanye katika raka ya pili hili jambo ulilifanya katika raka ya kwanza ni atakbiratu lihram mtu unapomaliza rakaa ya kwanza ukapanda juu ukasema allahu akbar ukinyanyua mikono kama ukifata hadithi ya anas bnu malik ahadithi ya ibn umar umetoka raka ya kwanza unakuja raka ya pili allahu akbar moja kwa moja unafunga sala hasa sala apa hautoe tena takbira toihram kwamba allahuakba haufany hivo ili ile takbira ambayo ulipanda nayo ile allahu akbar ambayo uliisimu wakati unatoka chini unapanda juu hiyo hiyohiy inatosha kwa hiyo jambo la kwanza katika raka ya pili hakuna kitu ambacho kinaitwa takbiratu ihram hamna jambo la pili haifai kuchelewa au kukaa kimya kwa maana ulipofika katika hraka ya pili umefunga sala allahu akbar moja kwa moja unaanza kusoma sweti utaanza kukaa kimya kidogo Aa, haukai kimya kidogo unaanza kusoma anasema aba huraira radiallahu anhu ya kwamba كان رسول الله صلى الله عليه وسلم امتم محمد صلى الله عليه وسلم اذا نهض للركعة الثانية استفتح القراءة بالحمد لله رب العالمين حديث بوكي بوكي إمام مسلم abu hureira radiallahu anhu anasema ya kwamba alikuwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama anapopanda kutoka katika rakaa ya kwanza anaenda katika rakaa ya pili anafika anaanza kusoma alhamdulillahi rabil alamin wala haanzi kukaa kimya kidogo kama tulivyoona katika ile rakaa ya kwanza kwamba anafunga sala allahu akbar alafu anakaa kima kidogo alafu d anaanza kusoma natuliona katika ile raka ya kwanza kwa sababu gani alikuwa nakaa kimya aliulizwa mtume sala la salam na aba hureira ya rasulllah bona nakuona unakaa kimya baina ya takbira na baina ya kusoma unasema nini ndo akasema nasomadu ya ufunguzi wa sala kwa hiyo katika rakaa ya pili ukishafunga sala allahu akbar unaanza kusoma usika ikimira jambo la tatu ambalo linafanyika katika tahiyatu katika rakaa ya pili jambo ambalo halifanyiki katika rakaa ya kwanza jambo la tatu ni al istiftah dua ya ufunguzi wa swala dua ya ufunguzi wa sala haisomwi mara ya pili katika raka ya kwanza katika, katika raka ya pili ile dua inasomwa tu katika rakaa ya kwanza utapofika katika rakaa ya pili raka ya tatu raka ya nne hamna kusoma unatosheka na ileile ile mara ya kwanza jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo unalifanya katika rakaa ya pili hukulifanya katika rakaa ya kwanza au jambo ambalo hulifanyi katika rakaa ya pili umelifanya katika rakaa ya kwanza ni atul kile kisimamo rakaa ya kwanza inatakiwa iwe ndefu kidogo rakaa ya pili haitakii kuwa ndefu kama rakaa ya kwanza ntakiwa pawe tofauti ikiwa rakaa ya kwanza ulisoma alhamdu ukasoma na sura gani ukasoma mfano na walfajiri alhamdu inafahamika ina aya saba walfajri ina aya thalathini sas ya pili upunguze unasoma mfano alhamdu na washamsi wadhuhaha washamsi ina aya kama kumi na tano kwa hiyo pawe tofauti baina ya rakaa ya kwanza na rakaa ya pili halafu jambo la tano ambalo haitakiwi lifanyike katika haraka ya pili ni jambo ambalo vile vile limefanyika katika harakaa ya kwanza ni nia sio umefika haraka ya pili umemaliza haraka ya kwanza allahu akbar alafu unaweza kuweka tena nia ileile ah, ah. ile nia ya kwanza inatosha inatosha kabisa kwehiyo ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo yanafanyika katika rakaa ya pili japokuwa yalikuwa amefanyika katika rakaa ya kwanza kwao katika hii rakaa ya pili baadhi ya haya mambo hamna kuyafanya haya kuna jambo lingine ambalo wanachuona wametofautiana jambo ambalo lilifanyika katika rakaa ya kwanza je na hilo jambo unaweza ukalifanyika katika rakaa ya pili ni jambo gani ni jambo la istiadha kusema audhu billahi audhubillahi minashaitani rajim wakati unasoma وعندما تتحدث عن ركيك وعن زكاة الفيونة <سؤال> من الشيطان <سؤال> الرجيم <سؤال> بسم الله الرحمن <سؤال> الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مبكى ولا الضالين ونسمع في هذه الصورة نسمع فيها ركاية بيلي ركاية بيلي تسمع الحمد ج utaanza tena na billahi au ni bismillahi tu na unasoma alhamdu hapa wanachuoni wakagawanyika katika sehemu mbili makundi mawili kundi linasema ya kwamba inatakiwa billahi kwa sababu gani kwa sababu unasoma qurani na mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba fa idha qarata alquran abi katika surati namli aya ya 9 na nane kwamba unapotaka kusoma qorani anza na kusema audhubillahi min ashaitani rajim asahii rakaa ya pili nasoma qorani kwaiyo wakasema ntakiwa usome audhu billahi minashaitani rajim wengine wakasema hapana audhu billahi ni rakaa ya kwanza pekee yake hii audhu billahi hawisomi katika rakaa zote kwa sababu gani kwa sababu hii audhu billahi min ashaitani rajim ambayo uliisoma katika rakaati l ula inatosheleza rakaa zote kwa sababu ili quran ambayo iliisoma katika raka ya kwanza ni dhikri na sala kuanzia mwanzo mpaka mwisho ni dhikiri aimi salata lidhikri watu wasimamishe sala kwa kumtaja allah subhanahu wataala kwa hiyo sala kuanzia mwanzo hadi mwisho watu wanamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala yo kasema hapana ili audhu billahi ya mwanzo inatosha inatosha sasa ikiwa sasa mtu katika ile raka ya kwanza akusema audhubillahi min ashaitani rrajim ji a raka ya pili atasema wanachuoni wanasema naam ikiwa katika audhu auhbila katika raka ya kwanza hakusema audhubillahi min ashaitani rajim basi katika raka ya pili ntakiwa semi auhubillahi minshaitani rajim kwe hiyo ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanapatikana katika raka ambayo siyo ya kwanza tofauti na raka nyingine ko haya mambo ndugu zan katika imani inatekiwa muislamu asiyafanye katika rakaa ya pili japokuwa aliyafanya katika rakaa ya kwanza ila tofauti ni audhubillahi ima anaweza akaileta au anaweza asiilete haya ikiwa ni sala ya raka hizi mbili mfano salah yalfajiri salah ya juma salah ya idi na sala hizi za raka mbili mbili tahiyatu lmasjidi salah za duha hizi kama utasali raka mbili sala za tarawehi mwezi mtukufu wa ramadani iamulaili kama mtu atakuwa na sajarakaa mbili, mbili ni mkao gani ambayo nitakiwa kukaa kwa sababu ukiangalia hadithi za mtume salallahu alaihi wasallama utakuta kuna tofauti kati ya mkao wa kwanza na kati ya mkao wa pili wanasema wanachuoni kutokana na hadithi za mtume salllahu alaihi wasallama rakaa ya kwanza au tahiyatu ya kwanza ikiwa ni sala ya rakaa mbili ima salah ya lfajeri au sala ya ijumaa au sala ya idi au sala ya ya rakaa mbili umeenda sijida ya kwanza umekuja allahakbar umeenda sijida ya pili umekaa tahiyatu mkao wa tahiyatu huyu mguu wako huyu mguu wa kulia inatakiwa vidole uvisimamishe yaani mguu ukunje alafu mguu wako wa kushoto huyu inatakiwa uulaze alafu weu ukalie ukalie hapa yaani umekaa chini hu mgu ndo umeulazi umeukalia alafu huwakulie hu umeusimamisha uwe umekalia hapa huyu ni mkao wa tahiyatu ya kwanza au sala yoyote ambayo ina rakaa mbili na ikiwa ni sala ya rakaa nne au mfano adhughuri lasiri isha au magharibi ili raka ya mwisho haukai hivi kama ulivokuonaka katika sala ya alfajiri au ya ijumaa hapana unabadilisha kwa maana huyu mguu wako uyu, Anafu, huyu unauingiza chini alafu huyu mguu wa kulia huyu unausimamisha vidoli unavikunja hivyi huyu mguu umepita kwa chini hii ni aina ya kwanza kuna mikao kama mitatu hivi ya tahiyatu ya mwisho hii mikao mkao wa kwanza huyu mguu umeuingiza kwa ndani halafu huyu ukaja juu yake ukaja juu yake ao hii aina ya kwanza huyu umeuingiza halafu ukaja juu yake aina ya pili ni kwamba huyu umeuingiza halafu huyu ukauachia hivi vidole hukuvikunjwa ukaviacha hivi aina ya tatu ni kwamba huyu mguu wa kulia unaulaza chini halafu huyu mguu wako wa kulia unaupitisha juu ya mguu wa kulia kwa juu hizi ni aina tatu ambazo zimethibiti za tahiyatu ya mwisho na kama pangekuwa nafasi hapa ya kupanda basi tungetua mfano lakini naonekana meza hii naiza ikavunjika kweiyo ndugu zangu katika imani hizi ni aina tatu ambazo zimethibiti kutoka kwa mtumo wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama sasa turudi nyuma kidogo katika rukuu mtu amesema allahu liman hamida tuko tunasali na imamu anatusalisha imamu ameinuka allahu liman hamida imamu akisema allahu liman hamida na sisi maamuma tuseme Sami allahu liman hamida او سيسد ربنا ولك الحمد نايمو كي سيم اسم الله لمن حمدا سيسيمو كي ربنا ولك الحمد جي نايمو ان اتقيوا ربنا ولك الحمد او امامو ننولاكني سيم الله لمن حمدا الفو ربنا ولك الحمد او كي سيم الله لمن حمدا naye inatakiwa aseme ya rabbana rabana walakalhamdu kama mamuma anavyosema rabana walaka lhamdu aona mamuma, na mamuma inatakiwa na wenyewe waseme a ya samiaallahlimunhamida kama anavyosema imamu haya vilevile waislam ni masala ambayo wanachona metofautia sehemu mbili kundi la kwanza linasema ya kwamba imam ataposema samillahu liman hamida sisi mamuma tunasema rabbana lakalhamdu imepokelewa aina tofauti ima rabbana lakalhamdu au rabbana walakalhamdu au allahumma rabbana lakalhamdu au allahumma rabbana hiyo tuangalie tuangalei akawaida rabbana wa laka lhamdu ikiwa e imamu amesema samia llahu liman hamida sisi mamuma tunasema rabbana walakalhamdu imamu yee ko ndio hapo wanachona kaganyika katika sehem mbili kundi la kwanza linasema إمام الله لمن حمدا ربنا الحمد ربنا الحمد الله لمن حمدا إمام الله لمن na namamumu naetaki waseme sami Allahu liman hamida alafu aseme rabana walakalhamdu kwa baadhi ya vitabu utakuta wanaandika ya kwamba imamu akisema sami liman hamida maamumu waseme rabbana walakalhamdu na ukiangalia dhahiri ya hadithi za mtume salallahu alaihi wasalama ambazo zinazungumzia haya masala utakuta hivyo كما اذا قال الامام سمي الله لمن حمدا فقولوا ربنا ولك الحمد إِمَامُ كي سمي الله لمن حمدا ربنا ولك الحمد ونسمع نتشووني اخي الالباني كمس نشيخ ابن رحمه الله كمسكو الله لمن حمدا hawajakatazwa kusema semillahlimanhamida nanyuwe wsemi semia llahlimanhamida wamalizie na rabana walakaalhamdu kama imamu vilevile anavyosema rabana walakalhamdu hivi ndivyo ambavyo wamesema wanachuoni wengine wakasema hapana anatosheka tu na kusema rabana walakaalhamdu kwehiyo yule ambaye itambainikia kwamba inatakiwa أتو شكرنا الله لمن حمدا ربنا لك الحمد الحمد لله أو كشكو رأي الإمام فان الشيخ الباني وشيخ الثمين رحمه الله وقومنا سمعنا وسمع الله لمن حمدا نكوهم نتتزم هاي أكو تحياتوا تحيات إسلام كنا أين ya kunyoosha vidole ukiangalia hadithi za kunyoosha vidole utazikuta zimegawanyika katika sehemu tatu namna tatu imethibiti kwa mtume saa salam ya kunyoosha kidole namna ya kwanza iki anakunja cha kwanza anakunja na cha pili anakunja iki cha tatu hiki anakikutanisha na hiki inakuwa ni halaka alafu iki anakinyoosha kwehiyo inakuwa hivi hii ni aina imepokelewa kutoka kwa mtume salallaal salam ya kunyoosha kidole anakunja hiki na anakunja na hiki halafu hiki alustwa kidole cha kati anakikutanisha na alibrham hii ni aina ya kwanza aina nyingine hiki anakunja na hiki anakunja na hiki anakunja na hiki kinakuwa chini ya hiki aina nyingine ni kwamba hivi vyote anakunja hiki anakunja na ana anakunja na hiki anakunja na hiki anakunja, na hiki anakunja, na hiki anakunja. Iki peke yake khizi ni aina tatu zimethibiti kutoka kwa mtume muhamadi salalasalama kamba alikuwa ananyosha kidole aina tatu kwiyo ndugu zao katika imani hizi ni aina tatu aina ya kwanza hiki unakunja hiki unakunja, unakunja iki unafanya hivi aina ya pili hiki unakunja hiki unakunja hiki unakunja hiki kinakuwa chini ya hiki aina ya tatu unakunja unakunja unakunja unakunja kinabaki hiki kimoja na mtume saaa sallam alimwona sahaba mmoja ana sale ananyonyesha vidole viwili akamkataza kawambia wahidi ntakiwa kidole kimoja na kutikisa kidole waislamu ni sunna imepokelewa katika hadithi kwamba mtume sala llah sallam alikuwa anatikisa kidole isiwi ugomvi katika baadhi ya misikiti ndugu zangu katika imani yaani mtu kunyoosha kidole baadhi ya sehemu watu wanamtukana wanamwambia unatuletea mchezo mshenzi mjinga mmoja jambo halifai au mtukani huyu huyu anatekeleza sunna ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam a ndugu zangu katika imani tuacheni jazba matamanio ya nafsi mtu anatekeleza sunna tunamtukana unakuwa na namtukana yule mwenye sunna mtume muhammadin salallahu alahi wasalam haumtukani huyu ambaye anatekeleza anahuisha sunna ya mtume salallahu alaihi wasallam namtukana mtu ambay anatikisa kidole itanileta mchezo kajinga kamoja aka kashenzi kanatuletea mchezo katika mskiti wetu mtu anatekeleza suna ni mjinga mtu anatekeleza suna ni mpumbavu kwa kweli ndugu zangu katika imani Tumukopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika darasa linalokuja insha allah tutaeleza hadithi ambazo zimethibiti katika kunyoosha kidole au je kuna hadithi ambayo inazungumzia nazungumzia kunyoosha kidole au kutikisa katika sala ili tuelewe ndugu katika imani tuachene na mambo ya aba kwa haya machache mwenyezimungu subhanawataala atupekila laheri atufutie madambi yetu mwenyezi mungu atufishe alikuani waislam kwa aya machache nasema سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله <سؤال> الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك والسلام عليكم ورحمه الله اللهم قم للصلاة وأدها وقصد رضا رب العباد، إن الصلاة هي أقوياء، هي أقوياء رب العباد، قم للصلاة وأدها وقصد رضا رب العباد ان الصلاه هي اقوياء هي العباد قم للصلاه وادها وقصد رضا رب العباد