وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو إيمان دوغو إسلام الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة ناماني كي نبي محمد صلى الله عليه وسلم فموجنا أهل زاكي نما صحابا واكي na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo katika dini yetu na tupo katika mambo ya swala katika vipindi vilivyotangulia tulianza kukumbushana kuhusiana na udhu na udhu namna unavyokuwa na namna gani faida inapatikana wakati mtu anatawadha na namna alivyotumfundisha mtumu wetu muhammadin salallahu laihi wasalama tulipomaliza katika udhu tukaingia katika swala katika swala tukaanza na adhana na kukimsala na faida zake na katika kipindi kilichopita tukaingia katika swala tukakumbushana baadhi ya mambo ambayo ili muislam sala yake iwe sahihi awe chini ya qauli ya mtume muhammadin sallahu laihi wasalama pale aliposema ya kwamba salluu kama raaitumuni uswali muwe mna swali kama mlivyoniona ni kiswali ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichopita tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo mtu ambaye anataka sala yake iwe sahihi kama alivyoswali mtume wetu muhammadin alaihi wsalam afanye mambo ambayo tuliyataja katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika imani kwa kukumbushana katika mambo ambayo mtu inatakiwa ayafanye ili sala yake iwe sahihi kwa haraka haraka kukumbushana ambayo tuliyataja katika vipindi vilivyotangulia kwanza ni mtu kutawadha na kutawadha tulikisheeleza gani mtu atatawadha namna namnagani alivyotawadha mtume salallahu alaihi wasalama tukaonyesha kipengele kipengele na kila kipengele tukakitolia dalili imma ndani ya qurani au katika sunna au hadithi za sahihi za mtume muhammadin sws baada ya kutawadha tukasema jambo la pili ni mtu kuelekea kibla unaelekea kibla na katika vipindi vilivyotangulia tulionyesha ikiwa mtu amefika sehemu hakuna kibla hajui alkaba ipo wapi namna gani afanye tukakumbushana baadhi ya mambo kama utakuta kuna misikiti ya zamani imeelekea sehemu fulani unaweza ukafuata au kuuliza au kutumia vyombo vya kisasa vya kukonyesha kibla au kwa wale wataalamu wa kuangalia nyota almuhim mtu ajitahidi na kama atakosa kabisa hata kuuliza basi atasali popote ambapo atadhani ya kwamba kibla kipo sehemu fulani baada ya kuelekea kibla ndugu zangu katika imani vile vile tukakumbushana jambo lingine ni jambo la mbele yako uweke kiziwizi ili mtu akitaka kupita asipiti mbele yako akaja akaharibu sala yako uweke uzio ndugu zangu katika imani uzio mbele yako ili sala yako isiharibiki na tukasema ya kwamba katika kuweka uzio kwa kweli baadhi yetu tunafanya takswir kwa kweli tunaghafilika tunajisahau unakuta mtu yupo msikitini mbele yake hakuna nguzo lakini mtu anasali katikati mtu mwingine anapita mbele yake kwa kweli sio vizuri yawezekana wewe ambaye unasali katikati halafu mtu akapita mbele yako ikawa ni sababu ya kumpatisha madhambi kwa sababu gani kwa sababu anasema mtume salallahu alaihi wasalama laiti yangelijua yule mwenye kupita mbele ya mwenye kusali madhambi anayo yapata ingelikuwa ni kheri kwake asubiri mpaka huyo amalize kusali hata kama akisali kwa muda wa miaka arobaini ndio atatua salamu wewe tu usimame umsubiri japokuwa kwa muda wa miaka arobaini ndugu zangu katika imani jambo la kupita mbele mbele ya mwenye kusali ni jambo la hatari Tuna, watu wanapata madhambi ndugu nduza katika imani tujitahidi sisi ambao tuna swali awe ndugu yangu ambayo unasali usisali sehemu ambayo hakuna kitu mbele yako usiji ukampatisha mtu dhambi tusiji tukawapatisha wapitaji dhambi na vile, vile wee mpitaji usiwi na haraka pita mbele kule pita pembeni mpaka upite mbele mwenye kusali vilevile vile hata haya makosa yanapatikana katika muskiti wa maka na katika muskiti wa mtume alaihi wasalama madina japokuwa kweli kuna zahma lakini utakuta mtu m- katika safu ya, ya mbele kuna nafasi ya kupita lakini anaacha anapita mbele ya mtu mwenye kusali kwa kweli sio vizuri ndugu zangu katika imani mtu kupita mbele ya mwenye kusali jambo lingine umesha weka sitra sasa unatoa takbira ile takbira unafunga sala kwa kusema allahu akbar ukishamaliza kufunga sala na tukaonyesha namna ya kufunga sala mikono namna tatu ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasalama tulieleza katika kipindi kilichotangulia na vile vile baada ya kufunga mikono inatakiwa uangalie chini ile sehemu ambayo unasujudia usiunaangalia juu au pembeni kama kichwa cha nyoka ndugu zangu katika imani vilevile baada ya kuangalia chini unaanza na dua ya ufunguzi wa sala na tukakumbushana zaidi ya dua moja ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasalama kuna dua ambayo kaipokea aba hureira radiallahu anhu vilevile vile kuna dua ambayo ikapokea umar bnlkhatabi radiallahu anhu vile vile kuna dua ambayo ikapokea abdllah bnu umar radillahu anhuma vile vile kuna dua ambayo ikapokea abahureira uh, aisha radillahu anha yaani ni dua nyingi ambazo mtu unazisoma ule wakati wa kumaliza kufunga mikono haya tukakumbushana vile vile ukishamaliza kuomba hiyo dua unaanza unaenza naaudhubillahi min ashaitani rrajim na bismillahi rahmani rrahim alafu unawenza kusoma alhamdu ukishamaliza ukifika wala waladalina unasema amin kwa sababu anasema mtume sala llahu aalaihi wasalama ya kwamba muislamu ataposwali tapomaliza kusali akafika yani akiwa anasoma akafika wala dalin aseme amina kwa sababu gani kwa sababu hii amini yako na malaika mbinguni wenyewe no wanasema amina sasa zikikutana hizi amini mbili amini ya duniani na amini ya akhera basi huyu mwanadamu ambaye amesema amini wakati anasali ile amini yake ikikutana na amini ya malaika mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfutia madhambi kwaiyo ndugu zangu katika imani allah allah jambo la amin japokuwa baadhi ya miskiti hasa miskiti ya maibadhi unakuta imamu akisoma alhamdu alalduhalina watu kimya hamna kuitika amina lakini sheria ndugu zangu katika imani na ilivyopokelewa katika sunna ni kuitika amin بسبب متمي صلى الله عليه وسلم أنا إذا أمن الإمام فأمنوا فإنه من وافق تأمينه وتأمين الملائكة غفر له ما تقدم من ذنبه أتبع سيما إمام آمين بسينا ينجم سيما آمين كما أنه سيوكومبا إمام دوانازا آمين أكشماليزا ndio na yani mama dhalina, anaposema amin. Vile vile tunasema amin. Kwa mtu ambaye amini yake na amini ya malaika zikikutana aa subanawataala kwa ema zake na mapenzi yake ya katika mambo ambayo tulikumbushana ikiwa mtu hawezi kusoma ndani aaaa hawezi kusoma alhamdu kwa maana kuhifadhi kwake kuna uzito hawezi kusoma alhamdu wala sura yoyote hata kul wallahu hata ina atainaka mtu hawezi kuisoma hawezi kuhifadhi kichwa chake ni kigumu tukasema mtu huyu mtume alaihi alaihiwasalama alimwekea dawa tukataja hadithi ya abdullah bn abi aufa a hadithi ambayo akaipokea imamu ahmad katika kitabu chake musnad na vile vile maimamu wengine akiwemo dari kutni na vilevile vile alimamu hakim kwamba bwana mmoja alikuja kwa mtume alaihi sw akamwambia ya Rasulallah, mimi siwezi rasulllaani ya Rasulallah, siwezi siwezikahfadhi sasa nitakuwa na swali vipi نتوني صلى الله عليه وسلم أكا منبهي أوينا سيما منين يفوتا يو منينو غاني أوينا سيما كتك سالياتي بالمفنغة سالي الله أكبر يينا كوانا سيما لا سبحان الله والحمد لله ولا إله إلا الله والله أكبر ولا حول ولا قوة إلا بالله العلي العظيم haya ndiyo maneno ambayo anasema mtu ambaye hawezi akahifadhi qorani kwaiyo ndugu yangu mwislamu babu bibi haukusoma qorani katika ujana wako awwezekana hata ni kijana lakini qorani kwake imekuwa ni nzito basi mtume salllahu alaihi wasallam amekuwekea dawa jitahidi haya maneno uyahifadhi ndio uwe unayatumia ndani ya sala yako subhana llahi walhamdulillahi wa la ilaha illallahu wallahu akbar wala haula wala quwata illa billahi alaliyu ladhim vile vile ndugu za katika imani mtu memaliza kusoma alhamdu nitakiwa usomie sura nyingine haya ni miongoni mwa mambo ambayo yamethibitkutoka ka tumewetumuhaad mtume sawsaaa alikuwa anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine katika rakaa mbili mfano rakaa ya sara ya alfajiri zile rakaa mbili kwa ile rakaa ya kwanza anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine na rakaa ya pili anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine na vilevile vile siku za ijumaa sababu ni rakaa mbili raka ya kwanza anasoma alhamdu na sura nyingine raka ya pili anasoma alhamdu na sura nyingine vilevile vile na katika sala zaidi katika sala za tarawee kwa ile raka ya kwanza anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine lakini katika sala ya dhuhuri zile rakaa mbili za mwisho izi rakaa mbili za mwanzo anasoma pamoja pamoja na sura nyingine zana, pili na sura nyingine. lakini zile rakaa mbili za mwisho ikiwa mfano ni sala ya dhuhuri la asiri, na saaa asii anasoma alhamdu almdka aa saaaaarib ambil za mwanz anasa ad aoanasua aii aoa a ish aaaaka katika sala ya isha zile rakaa mbili za mwanzo anasoma alhamdu pamoja na sura nyingine na zile rakaa mbili za mwisho anasoma alhamdu peke yake katika baadhi ya riwaya mfano shekhu l albani rahimahullahu alieleza katika sifatu salati nabii salallahu aleihi wasalama kwamba kuna baadhi ya nyakati mtume sa salama katika hizi rakaa mbili za mwisho wakati mwingine alikuwa anachelewa kwa mana wakati mwingine alikuwa akisoma alhamdu anasoma na sura nyingine fupi kwa hiyo hali zote mbeli zinaruhusiwa kwa mwislamu wanachuoni rahimahullahu wakakusanya baadhi ya sura ambazo alikuwa anazitumia mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama katika sala mfano katika hadithi ya abi qatada huu ni sahaba mtukufu rlnhu arda anasema alikuwa mtume sallahu laihi wasalama anasoma katika rakaa mbili za mwanzo katika sala ya dhuhuri anasoma alhamdu pamoja na sura hizi sura zilikuwa ni ndefu na vilevile katika zile rakaa mbili alikuwa anasoma alhamdu peke yake wakati mwingine katika sale za siri mfano sale ya dhuhuri sale ya laasiri rakaa moja ya magharibi ile ya mwisho na zile rakaa mbili za isha wakati mwingine alikuwa wanapandisha sauti hadi watu wasafu ya nyuma wanasikia kama mtume slsaama anasoma kweiyo ni sunna ndugu zao katika imani mtume sallaal wa salama anafanya hivi anawafahamisha masahaba radiallahu anhu ya kwamba inaruhusiwa mtu kusoma mfano ikiwa ni sala magharibi raka ya kwanza na raka ya pili mtu anasoma kwa sauti asele raka ya tatu ak moja kwa sababu imamu anasoma siri mtu anaweza kaja alikuwa hasemi kitu aini maakai ininea anasma a sau amefunga ya mwisho mpaka labda aya nyingine anazisoma siri adlllayani allahu anaonyesha kamba anasoma wakati mwingine alikuwa anatoa sauti wakati mwingine alikuwa anasoma bila kutoa sauti lakini masahaba raillahu anhum wanasema tulikuwa tunajua qiraa cha mtume saaaa salama namna alivyokuwa akisoma mtume a salama bitirabi lihiyatihi ndevu zilikuwa zinatikisika kwahiyo wakati mtu anasoma unakuta mdomo unacheza na ndevu zinatikisika Wallahu ahad. Wallahu yani, kisoma, mtume zinatikisikaasamm alikuwa iko na ndevu nyingi asa akisema hizi ndevu unaona naa zna acea katika sala hizi za siri نشرية نتموتوا محمدٍ صلى الله عليه وسلم أليكوا أنا سوما ذي لفيلين نقوزان كتكا إيماني كتك إن رضي الله عنه أرضاه يكوامبا ونيوي ونسيما كنا نحرز قيام رسول الله صلى الله عليه وسلم في الظهر والعصر فحرزنا قيامه في الركعتين الاوليين من الظهر قدر قراءة الْإِفْلَامِ لام تنزيل سجده. أبي سعيد الخضر رضي الله عنه أنا سيما تولي كواتنا كلكي وانجو، كلكي سمامو، كيلكي صلى الله عليه وسلم كاتكسالا يا ظهوري نفلو فيلا آسيري. walikuwa wanakadiria kile kiwango ni sawasawa na mtu kusoma surati sajida namna gani alivyokuwa akikawia kidogo kwao kama tulivyosema katika darsa liliotangulia ile arakaa ya kwanza ya, ya, ya dhuhuri inakuwa ni ndefu halafu rakaa ya pili inakuwa ni ndefu lakini urefu wake haufikii ile rakaa ya kwanza mfano kama katika rakaa ya kwanza ya sala ya dhuhuri umesoma alhamdu na walfajri alhamdu unafahamika ina aya saba walfajri ina aya thalathini halafu katika rakaa ya pili ukasoma alhamdu labda na idha shamsu kuwirati ambao ina aya kumi na tano kwaio unakadiria kwa maana ile rakaa ya kwanza iwe ni tofauti na rakaa ya pili rakaa ya kwanza iwe ndefu rakaa ya pili iwe fupi hivi ndivyo alivyokuwa akitumia mtume wetu muhammadin sallal wasalama vilevile ndugu zangu katika imani mtume sallalawasalama wakati mwingine kwenye baadhi ya sala alikuwa anarefusha mfano imepokelewa kama mtume saa salama kuna siku alisali sala ya magharibi akasoma sura ndefu wakati mwingine amesoma sura fupi wakati mwingine akasali sala ya, ya alfajiri ambayo ni sala ambayo inatakiwa kisomo shake kiwe kirefu lakini wakati mwingine mtume saaaw salama akasoma sura fupi methibiti katika sala alfajiri amesoma idha zul zilati lardhu zilzalaha rakaa ya kwanza kasoma idha zul na raka ya pili kasoma idha zul kwe hiyo masahaba bahkasema ah. labda mtume sua salam amesahau kigine wasema hapana kusahau amefanya hivi kuwaonyesha umati wake ya kwamba inaruhusiwa unaweza ukasali mfano sala ya, ya magharibi raka ya kwanza alhamdu ukimaliza lamdu nasoma lau a ya pili alamdu unasoma tena llahu m aliofanya mtmwetua alipowsalisha masasalfajii aa kanza mailisma amdu na vilevile akasoma id hii haswa inatokana na imamu imamu aangalie wale watu ambao wako nyuma yake hawa watu ambao wako nyuma yangu je ni madhaifu kama alivyosema mtume salllahalhi wasalam ya kwamba idha ama ahadukum nasa falyukhafifu mmoja wenu atapokuwa ni imam akawasalisha watu basi afanye takhfifu katika sala yake tahfifu sio haraka haraka kama baadhi ya miskiti ambayo wallahi ni hatari ni hatari mtu anaenda spidi ya hatari ndani ya sala la ilaha illallah haraka ya nini ndugu yangu imam umebeba dhima kubwa juu ya kichwa chako kuna watu makumi na makumi watu mamia wako nyuma yako wanaswali wewe ndio unawasalisha kwa nini unawasalisha haraka haraka yani baadhi ya miskiti ukiswali ukiwa umeshiba unaweza ukatapika ndani ya swala ukatapika kwa sababu gani kwa sababu imam hatulii katika rukuu wala katika sijida anaenda araka raka allakb llaakba samllamhamid allaakba يعني ياني هاراك العجلة من كما مِنَ كما كَمَا هاك هاك الله الله هاك هاك هاك مِنَ هاك هاك هاك هاك هاك هاك هاك هاك هاك هاك katika mambo ni jambo ambalo linamfurahisha mwenyezi mungu subhanahu wataala na haraka haraka katika mambo ambayo hay, hayahitaji haraka ni kutokana na shaitani kama sala ndugu zangu kwa islamu ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo halitakiwi haraka kamilisha masharti ya sala nguzo za sala wajibati wa sala zile sunna za ndani ya sala zikamilishe mwislamu ache haraka mwenyezimungu subhanau wa taala amekuleta hapa duniani ni kwa ajili ya hiyo sala mwenyezi mungu anasema wama halatu lji wlinsa illa liyabudun miongoni mwa sababu za kuumbwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahuwataala na kuletwa hapa duniani ni kumwabudu allah subhanah wataala kwa nini unakuwa na haraka katika sala una harakia nini una harakia wapi ndugu zangu katika imani tutulie katika sala yetu tutulie katika sala yetu tuache haraka ndugu zangu katika imani mambo ya dunia hayaishi mambo ya dunia hayana mwisho biashara hazina mwisho ndugu zangu katika imani mtu anasali haraka haraka ili awe bsnes madili yasimpite acha haraka mwislamu mwabudu mungu subhanahu wataala hali ya kuwa na khushuu na unyenyekevu unaharakia nini unaharakia wapi hayo mambo ya kidunia utayakuta hayaendi fasi lakini sala ukiipoteza sala wakati unakwenda muda unakwenda huu muda unaopoteza katika hii sala hautorudi mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika kutekeleza sala vizuri tuache haraka ndugu zangu katika sala tusali sala ambayo ina utulivu ndani yake sala ambayo ina khushur ina unyenyekevu wasababu gani tunasimama mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kwahiyo ndugu zan katika imani kwa haya machache kwaleo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika vipindi vijavyo tutaendelea na kukumbushana baadhi ya ya mambo katika dini yetu namshaeeu subanawataala atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu wasamehe wazazi wetu mwenyezimungu atufufu siku ya iama nyuma ya mtume muhamadin saahlwasalamaarema zakuyakaimuyarahim inaka la kulshenadi kwaaya machache ndugu zanguaslamasema subhanakllahuabihamdik اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause> يا علا إن الصلاة للصلاة وحبية.