وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزانك إيمان دوغوزان إسلام نكوسيني pamoja na kuyuhusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yatatusaidia hapa duniani na ndani ya makaburi yetu na kesho siku ya kiama tutapokutana na mwenyezi mungu subhanahu wataala kipindi cha swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia ndugu zangu katika imani tulikuwa tukikumbushana baadhi ya mambo ambayo alikuwa akiyafanya mtume wetu muhammadin sallalawsalam ndani ya swala tukasema ya kwamba mtume salallaulaihi wasalama wakati mwingine alikuwa anaswalisha kwa sura ndefu wakati mwingine alikuwa anasoma sura fupi aina mbili au njia mbili zinaruhusiwa kwa imamu lakini pamoja na kuruhusiwa mtume alaihi wasalama akasema kuambia maimamu na ni kisa ambacho kilitokea zama za mtume alaihi wasalama alikifanya sahaba mtukufu muadhi bun jabal raiallahu anhu waarda alipowasalisha watu sala ikawa ndefu wale wenye kuswali kuna mmoja alikuwa na haraka sasa alikuwa taka kimaliza kusali aende kwenye shughuli zake sasa muadhi radiallahu anhu ye alikuwa anasali pamoja na mtume salau salama anapomaliza kusali na mtume saa sallama halafu anaenda kuwasalisha watu wake katika kijiji chake sasa akawa siku moja akasalisha akasali na sura ndefu akasoma sura ndefu yule mmoja kati ya maamuma ili jambo likamkera akaona siwezi nikavumilia akaondoka ndani ya sala fasala wahdahu akasali peke yake Alipoma, alipotoka katika sala wale ambao walikuwa pembeni yake wale wakasema hadha munafik huyu ni mnafiki anaondoka katika sala ngoja tutamwambia muadhi radilah anhu muadhi alipomaliza kusalisha wale watu wakamwambia wapambe wake ya yamuadhi kuna bwana fulani hapa fulani bin fulani ulipokuwa ukisalisha ye akaondoka akasali peke yake anhu akaingiliwa na ubinadamu akasema hadha munafi huyu ni mnafiki huyu sahaba habari zikamfikia kwamba muadhi radiallahu anhu alisema kwamba yee ni mnafiki huyu alichofanya akaenda mpaka kwa mtume muhammadin salllahalaii wasalama akamshtakia mtume salla salama akawambia ya rasul llah muadhi yutilu sola muadhi anasalisha sala ndefu kwanza anasali na wewe akimaliza kusali na wewe halafu anakuja anatusalisha akitusalisha badala ya kupunguza anasali na sura ndefu masahaba raillahu anhu anasema haikuonekana mtume alaihi wasallam kuchukia kuliko siku hiyo kwa sababu alikuwa akichukia uso wake ehmarat wajahau uso unabadilika Mwa, mtume salallahu alaihi wasallama ikabidi amwambie mwadhi afatanu anta ya muadhi mwadhi wewe mbona unaleta fitna ndani ya dini kamwambia maneno mazito afatanu anta ya muadhi mwadhi wewe ni fatan unaleta fitna una wagawa waislam una wagawa wa waumini kwa nini unasalisha na sura ndefu na sura ndefu kwa nini usisomi wa shamsi wa duhaha usisomi wa llaili idha yaghsha usisomi sabihisma rabika lala sura za kawaida ambazo mtu hachoki alafu akamwambia ya kwa kwamba kwa sababu unapowasalisha watu na sura ndefu fahamu ya kwamba nyuma, wa, nyuma yako alkabir kuna watu ambao ni watu wazima nyuma yako wasaghir kuna watu ambao ni wadogo wadhal haja kuna watu ambao wana matatizo yao walmaridhu kuna watu ambao ni wagonjwa kwa nini unarefusha utasababisha hawa wasi wanasali nyuma yako Ita, itapelekea mtu o anasali nyumbani kama baadhi ya sehemu wakijua khatibu fulani ndi anatua khutba leo mtu anahama mskiti anaenda kusalia msikiti mwingine sababu khutba masaa mawili ya ijumaa lazima watu wasinzie watu wachoke na khutba inapelekea wewe watu wachukie maneno ya mwenyezi mungu na maneno ya mtume salala salama yaani unaweka chuki ndani ya watu badali ya watu kufurahia maneno ya allah na maneno ya mtume saa salama watu wanachukia sasa sio kwamba wanayachukia yale maneno hapana wanachukia kutokana na vitendo vyako na visa vyako unarefusha sana katika sala katika khutba kwa kweli maimamu makhatibu nawakumbusha pamoja na kuikumbusha na nafsi yangu tusiwarefushi watu katika hutba anasema mtume saal wsalm katika hadithi ambayo akaipokea amar bn yasir raillahu anhuma kwamba ukitaka kumjua mtu ambaye ni fakihi ukitaka kumjua mwanachuoni ni mtu ambaye khutuba yake inakuwa ni ndefu halafu sala salayake khutuba yake inakuwa, inakuwa ni fupi sala yake inakuwa ndefu katika dalili za wanachuoni an yutilasla wayukasiru lkhutba khutba inakuwa ni fupi sala inakuwa ni ndefu khutba inatakiwa watu wafikiwe na khabari mpya kwamba leo siku ya ijumaa khatibu amezungumzia kitu fulani inafikia mtu anaenda kusali aljuma sala imemalizika anaporejea nyumbani labda anaulizwa na mke wake kama ikiwa mke hakwenda kusali leo khatibu amezungumzia nini mumi anasema kwa kwakweli khatibu ya leo ameleta viroja hutuba ilikuwa ni ndefu maneno hayaeleweki anaenda huku anarudi huku anarejea maneno maneno hayaeleweki watu wanasinzia mskitini zungumza khutba fupi angalia khutba za mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama angalia khutba za masahaba ni dakika kumi na tano khutba imemalizika dakika kumi khutba imemalizika maneno machache yenye kufahamika khairulkalam makalla wadalla maneno mazuri ni yale machache ambayo yana faida ni machache yanafahamika lakini tu anatua khutbandannmanaaknkahku n nachanganya iki na iki na iknana mpaka hutuba inakuwa eleweki inafikia mpaka watuwanamchukia ule hatibu leonia leo ni fulani ndio atatoa khutba as mtuusaskti ngine abombal alfa ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia muadhi bun jabali radillahu anhu ya kwamba asiwi anarefusha katika sala kwa sababu nyuma yake kuna watu wenye udhuru mbalimbali ndugu nduguzan katika imamu maimamu wawaangalie maamuma wawaangalie watu ambao ko nyuma yao isiwi ni sababu ya yeah, watu kuchukia swala ndugu zanu katkaawewe imam. imam usisababishi mtu akaacha kuja kusalia miskitini akawa anasalia nyumbani kwa ajili yako sababu kuna baadhi ya miskiti imam ndio kazi yake kwa kuwachosha watu watu wengine wameacha kusalia miskitini wanakuwa nasalia majumbani au wanahama kabisa mskiti imam usiwi fatan usileti katika uislamu mambo ambayo yatawagawa waislamu ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin salillahu alaihi wasalama katika sala hizi tano kama tulivyotangulia kusema alikuwa anasoma wanachuoni mwenyezimgu alipe kila la wakakusanya baadhi ya hadithi ambazo zinaonyesha kisomo ambacho alikuwa anakitumia mtume wetu muhammadin sa wsaa mfano ukiangalia katika sala ya magharibi imethibiti katika sahihi lbukhari kwamba mtume ssaa alisali na bilmursalati alisoma walmursalai urfa asfas mpaka mwisho ambayo ni sura ina aya tariban 50 kwaiyo imam anaangalia watu walioko nyuma yake kwamba hakuna dhaifu ngoja nirefushe kidogo hapana kuna wagonjwa kuna wagonjwa ngoja nipunguze vilevile ndugu zako katika imani ilikuja alipokea shekh l albani rahimahullah katika kitabu chake sifatusalati nabii salallah salama kwamba wakati mwingine ilithibiti mtume sala lla sallama alisali katika sala ya magharibi akasoma surat lanfali wakati mwingine alisoma surati duhan kama ilivyokuja katika sunani nasai kwa hiyo inaruhusiwa wakati mwingine imamu w kupunguza na imamu kurefusha ni kutokana na hali za mamuma vile vile ndugu za katika imani katika sala ya isha imethibiti kwamba mtume saaa salama alisoma idha samaunshakat kama ilivyokuja katika sahihi vile vile akasoma watini wa zeituni katika hadithi ya bara kama vile vile livyopokelea na imamu lbukhari na vile vile imam muslim na vile vile katika hadithi ya muadhi sabihisma rabika lala naira bismi rabika ladhi khalaa na vile vile wlail idha yaghsha na vile vile washams aduhaha ahi miongniwasua ambaz e uk wa tuweuuaa vilevile katika sala y lfajiri wakati mwingine alikuwa anasoma sura ambayo ina aya s au anasoma aya 6 katika sala ya lfajiri katika raka ya kwanza Anaaya, anasoma ayasn wakati mwingine anafika kwenye aya ayamiasaia kama kamatulvyotangulia katika ya wakati mwingine kama tulivyotangulia katika sala salaalfajiri anasoma sura mbili katika raka moja kama ilivyothibiti alisoma iaul katika raka ya kwanza na katika rakaa ya pili akasoma idhazul kio zote ni miongoni mwa sunna ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama na vile vilevile nigoza katika imani imepokelewa kwamba mtume salllahu alaihi wasallama alisoma katika sala ya alfajiri wathuri imethibiti au vile vile katika sala ya magharibi kasoma wathuri na vile vile katika hizi sala za, za kimya wakati mwingine masahabu wanakadiria kwamba kasoma labda aya arobaini au aya thelathini na tano aya thalathini katika raka ya kwanza kwa hiyo alikuwa nide anapunguza na wakati mwingine akenda muskitini mtume sala salama muda umefika lakini anawona watu ni wachache muskitini kwa hiyo mtume sala salama anarefusha kama ikiwa muda wa kukim sala umefika hamwambii bilali b rabaha radiallahu anu akim sala anaongeza muda kidogo <coughs> kwa sababu gani anafanya hivi ili watu wawahi sala kwahiyo ni suna ndugu zangu maimamu muda wa sala utapofika muda wa wakukimsaala utapofika lakini mskitini watu ni wachache na wewe imamu unafahamu ya kwamba watu huwa wana, wanakuwa ni wengi wanasali jamaa wengi labda kuna mbaou wanatawatha labda wengine wameenda uwani kwa hiyo ni vizuri imamu japokuwa kuzidisha japokuwa dakika mbili dakika tatu au dakika tano ili watu wawahi wawaisala na ukijua kwamba labda watu ni wachache katika raka ya kwanza basi ni vizuri usome sura ndefu ili watu wawahi ile raka ya kwanza anasema bsaidin lhuduri radillahu anhu wakati mwingine mtume sua salama katika sala ya dhuhuri katika raka ya kwanza anarefusha sana yaani mtu akienda bakin baqii anakidhi haja yake anaenda kujisaidia na akirudi ankutana anatawadha anaingia katika safu anakuta mtume sallaal wasalam ipo katika arakaa ya kwanza na nawanasema wanachooni ya kwamba baqii zama za mtume muhammadin salllalwasalam zilikuwa mbili kuna baqii lgharkad ile sehemu ambayo huwa wanazika ambayo ipo jirani na msikiti wa mtume muhamadin alaihi wasalama na kuna baqii ambayo ilikuwa ni nyingine ambao watu walikuwa wanaenda kukidhi haja zao kwa hiyo ili bakii ya pili watu wakenda kukidhi haja labda mtu ameenda haja ndogo akastanji alipomaliza anatawadha anakuja anamkuta mtume sallal wasalama yupo katika hrakaa ya kwanza kwaio wakati mwingine anafanya hivi ili mtu awahi swala au awahi rakaa ya kwanza ni tofauti na misikiti yetu ndugu zangu katika imani yani wakikimsala ikiwa wee hauna udhu kile kitendo cha kwenda kutawadha mpaka kumaliza kutawadha ukiingia muskitini na imamu anatoa salamu la ah, haula wala quwata illa billah yaani ni spidi ya hali ya juu angalia mfano katika sala za tarawehe ndugu zangu katika imani taraweh istareh ni sala ya starehe sala ambayo haihitaji makiki makiki aihitaji nguvu mtu umemaliza ulikuwa na swaumu jua likazama mwadhini kaadhini ukaanza kufturu ukasalia magharibi ukaenda nyumbani ukala ukapumzika kidogo sala ya isha ukasali unapumzika kidogo tunasali tarawe alafu spidi acha haraka ndugu zangu katika imani imam umeteuliwa na wislamu uwaswalishe acha kuwapeleka mkuku mkuku waswalishe watu taratibu كقولي سلازاتاراوة كاتكاباز في مسكتي كقولي نهتارين، متوكيه مشيبة وناتبيك مسكتيني. الله أكبر. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم. ملك المدين. إياك إياك أن صمد. إن سورة المساكين. سورة الذين عليهم عليهم الضالين آمين. بسم الله الرحمن الرحيم. الله صمد. لا أحد. الله أكبر. سمع الله لمن حمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا صراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امين بسم الله الرحمن الرحيم انا فينك الكثر فصل لربك وانحر ان شانك بطر الله اكبر سمع الله لمن حمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر assalamualaikum warahmatullah salamualaikum warahmatullah haraka ya hali ya juu ndugu zangu islam hii sala hii ebu mfano leiti wewe ndio mwenyezi mungu subhanahu wataala angekupa kazi ya kuwachunga wenye kuswali kwamba mtu ambaye akisali kama alivyosali mtume sula lawa salama mwandikie maksi mia kwa mia alafu mtu wasali sala kama hii utampa ngapi utampa ngapi kama ni mimi nampa sifuri chini ya mia sala gani hii ndugu zangu katika imani haraka imepita kiasi maimamu mtulie katika sala mtulie anasema mtume sallah laihi wasaam faruba musallin la khaira fihi la ilaha illa allah yawezekana mwenye kusali hana kheri hapati chochote katika sala yake unataka hu miongoni mwa hawa unataka huo miongoni mwa hawa anasema mtume salllah alaihi wasalama katika hadithi ambayo kaipokea abu yauban amar bn yasir radillah anhuma wardah hadithi ambayo kaipokea imamu lbaihaqi katika sunani lkubra kwamba kuna baadhi ya watu kwa sababu thawabu za swala kama ilivyopokea katika hadithi daraja ishirini na tano au daraja ishirini na saba wanasema baadhi wanachooniya kwamba mwanzo ilikuwa ni daraja ishirini na t5no mwenyezimungu subhanahu wa taala akaziongeza zikawo daraja ishirini na saba mwislam ambaye akiswali kama alivyoswali mtume muhammadin salllahu laihi wasalama anapata daraja kamili na daraja kamili au maksi kamili katika sala ni daraja ishirini na saba hasa katika hadithi ya ammar bun yasir radillahu anhuma anasema mtume sal llahu aalaihi wasallama kwamba kuna baadhi ya watu wanapata thumuni ya saada katika salaa wanapata thumuni wengine robo wengine thuluthi wengine thuluthaini wengine nisfu kwa maana kuna baadhi ya watu hawapati daraja ishirini na saba kuna ambao akitoa salamu assalamu aleikum warahmatullah asalamu aleikum warahmatullah anapata daraja ishirini na saba kamili kuna wengine wanapata daraja ishirini na tano kuna mwingine anatoa salamu anapata ishirini kuna wengine wanapata kumi na tano wengine wanapata daraja kumi kuna wengine wanapata nane kuna wengine wanapata saba kuna wengine wanapata pata sita kuna wengine wanapata pata tano wengine una pata nne kuna wengine una pata mbili kuna wengine unapata moja wa islam la ilaha allah mwingine anatua salamu anapata sifuri chini ya sifuri astafirullah stafirllastfirllah yani unasali tuko watu mia ndani ya sala tuko watu khamsini imamu ni mmoja lakini unapata ishirini na saba huyu anapata ishirini huyu anapata mbili huyu anapata moja mwingine anapata sifuri chini ya sifuri mtu anatoa salamu assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah swala inakwambia bayakallahu kama bayatani sala inakuombia dua mbaya mwenyezi mungu akupoteze akuvunjevunje kama ulivyonipoteza haraka ya nini katika sala ndugu zangu katika imani tumwokopeni mwenyezimungu <coughs> subhanahu wataala tuacheni haraka katika sala ndugu zangu katika imani kweiyo ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasalama akawahusia masahaba kwamba mtu anapotaka kusalisha aangalie nyuma yake kuna watu ima anaweza akapunguza au akarefusha na kutokana na imam anawajua waumini wake nyuma ko aangalie hali namna ilivyo lakini kama mtu akisali peke yake basi arefusha anavyotaka naangalia cha ajabu mtu akiwasalisha watu basi anarefusha yani onekana kama ni mcha mungu lakini akisali peke yake ni zile sala za kudonoa donoa dakika bila amesha maliza ndugu zangu katika imani tumwokopeni mwenyezimungu subhanah wataala katika hii swala ambayo tunaisali aya jambo lingine ndugu zangu katika imani mambo ambayo anaruhusiwa katika sala umemaliza kusoma umesoma alhamdu ukasoma na sura kabla ya kwenda rukuu inatakiwa utulie kwanza kwa maana usionganishi baina ya takbira na kile kitendo cha kwenda rukuu maki kuna baadhi ya maimamu akimaliza غير المغضوب عليهم ولا الضالين آمين أكسما فانو قل الله قل هو الله أحد الله صمد لم يلد ولم يولد ولم, ولم يكن له كفوا أحد الله أكبر كما نقل قِرَاءً أنا كيونغا نشن هبانا الله عليه وسلم صلى الله عليه وسلم. katika sala alikuwa na saktatani alikuwa ana mara mbili mara ya kwanza baada ya kufunga sala allahu akbar hapa ana nyamanza huku anasoma duu ya ufunguzi wa sala subhanakallahuma bihamdika watabaraka smuka wataala jaduka wala ilaha ghairuka alafu anaanza kusoma alhamdu akimaliza sura nyingine fanoualla ahad allah samad lamyalid walam unapomaliza kusoma alhamdu na sura nyingine ile sura nyingine ile aya ya mwisho usionganishi na, na takbira apana simama kidogo nyamaza kidogo halafu ndio nduotuwe takbira hivi ndivyo alivokuwa akifanya mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ukiangalia hadithi katika sunani abidaudi utakuta vile vile katika sunani termidhi na katika musnadi imamu ahmad namnu alivokuwa akifanya mtumu wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama kwye ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanapatikana ndani ya swala yanapatikana ndani ya swala tujitahidi ndugu zangu katika imani tuwe tunasali sala ambayo inamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala tuwe tunatulia katika sala yetu tuache haraka ndugu zangu katika imani maimam maimam maimamu mwenyezi mungu subhanahu wataala maanake inafikia baadhi ya maimamu wanasifiwa kutokana na spidi wanayoifanya ndani ya sala imamu anaona raha allahu akbar wallahi ni matatizo makubwa ndugu zangu wa islam unasifiwa kwa ajili ya kuwasalisha watu haraka wa haraka imamu huyo ndio anafaa huyo huyo ni chapu chapu fastafasta amemaliza allab kwaha machache ndugu zangu katika imani mwenyeaamasaaoaaaya aawenyeiu ausameeaosa yeteyeaaaa etweyeaanaaa pind anshautendelea na kumshaaadhi ya mambo ambayo mayo aahsaana na sala a ya machacheaasubanaaabhamdaaaaaasafiasubanaaaaaamays وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <صحكية> والوعد إله وقصد