واقصد رضا رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله إخواني في الله أوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزام كيمان بعدكم مشكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin alaihi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali yanayohusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa ayafanye muislamu ndani ya sala yake ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo alikuwa akiyafanya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama tukaishia ya kwamba mwislam utapomaliza kusoma alhamdu na kusoma sura nyingine na kabla ya kwenda kwenye rukuu basi inatakiwa utulie kidogo ukishatulia kidogo halafu ndio unatoa takbiri ya kwenda rukuu hivi ndivyo alivyofanya mtume wetu muhamadi alaihi wasalama na ukienda rukuu kama tulivyosema katika vipindi vilivyotangulia basi unatoa takbira kusema allahu akbar mikono unaenyoosha ima saizi ya masikio au usawa wa mabega kama tulivyoonyesha katika vipindi vilivyotangulia unaenda rukuu na katika rukuu kama tulivyosema hivi vidole vinakuwa ni mufaraja unavyoweka katika magoti halafu unajitahidi mgongo unakuwa umenyooka halafu mkono su umeunyoosha hivi hapana unakuwa umeupindisha halafu unasema maneno ya kwenye rukuu subhana rabi lahim mmara tatu au ni kutokana na imamu ikiwa utachelewa utasema zaidi ya mara tatu ikw utasema hata mara saba ndio anainuka basi nakuwa hamna tatizo au unaweza ukaleta zile adhkari nyingine yale maneno mengine ambayo yamepokelewa kutoka kwa mtumu wetu muhammadin muhamadin salllahlihi wsaama vile vile ukishamaliza kwenye rukuu utainuka kwa kusema semallahu liman hamida na katika hii semillah hamida yale maneno ya kurukuu yamegawanyika yaani yamepokelewa aina tofauti kuna namna kama nne zimethibiti kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama aina ya kwanza baada ya kusema liman hamida ima utasema rabbana lakalhamdu hii ni aina ya kwanza aina ya pili utasema rabbana walakalhamdu aina ya tatu tasema allahumma rabbana lakalhamdu aina ya nne na ya mwisho allahumma rabbana walakalhamdu hizi ni aina nne ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume alaihi wsaa na katika kipindi kilichotangulia tukakumbushana je ikiwa imamu ataposema seme allahu liman hamida sisi mamuma tunasema rabana walakaalhamdu je na sisi mamuma tunarusiwa kusema liman hamida tukusemea kwamba wanachone megohonyika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza wanasema ikiwa imamu atasema sami allahu liman hamida ninyi mamuma semeni rabbana walakaalhamdu msisemi sami llahu liman hamida sasa wengine wakasema hapana imamu akisema semia llahu liman hamida na nyinyi mamuma mnasema semea llahu liman na hamida namnamalizia rabbana kwa sababu gani kwa sababu na imamu naye tabidi aseme rabbana walakalhamdu kwa hiyo ile kauli ya mtume sallah lhwsalam aliposema ya kwamba idha qala limam samia allahu liman hamida faquluu rabbana walakalhamdu hajakataza maamuma kusema na wenyewe samiallahu liman hamida kama vile vile hajakatazwa imam kusema rabbana walakalhamdu na haya masala kama siku sahau kayaeleza shekhu lalbani rahimahullahu katika kitabu chake lu sifatu salati nabi nabii salllh lih wsalama na vilevile shekh vile, muhamad ibn saleh al uthaimini ا kma mtu utkuwa unjua le maneنo mengine ya kuongeza mn tatizo bada y sm الله ن md را المd hmdا kثيra طيb bark fيh ml الsماوati وml الarض wma bينهma وml mا شئt وmn sيء bعd اهl الثناء حق mا قاl العbd وklنا lk عbd اللهم لا مانع لما أعطيت ولا موت لما منعت ولا ينف الجد منك الجد ونسيما ركوع أو بدل ركون سما بعد يسمي من الله من حمدا بعد لك سما ربنا ولك الحمد أقسم لربي الحمد لربي الحمد لربي الحمد لربي الحمد لربي الحمد unakariri hili neno lirabiya lhamdu lirabiyalhamdu lirabiya lhamdu lirabi lhamdu unaikariri kwa hadithi ya hudhaifa ri warahu hadithi ambao kaipokea alimamu abu daudi katika sunani yake na vile vile kaisayaisha shekhu lalbani rahimahullahu katika sunani abi daudi vilevile baada ya kuaiza ukuu umeinuka shamia unaenda sjida kwatakbir allahakba akama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia utatanguliza magote, utatanguliza mikono tukataja tofauti umetofautiana magottatagulia miono wazama tofautiachuauiaa asachuni waamatulizonazo akiwemshekh albani rahimahullahu na shehe bombazi rahimahllahu na se muhamad bin saleh aluthamini rahimahullahu shekhlalbani rahimahullahu akasema ya kwamba inatakiwa mtu ukenda chini utangulize mikono kabla ya magoti shekhe bumbazi rahimahullahu shekhuthamini rahimahullahu sea utangulize magoti kabla ya mikono na kila mmoja anatumia dalili ya kufuata sunna ya mtume muhammadi sah wsaaa kwao kila mmoja baada ya kusoma hadithi akaona kwamba hapana hii upande wangu mimi moyo wangu unatulia kwayo mtu anaitumia kwao tukakumbushana ya kwamba ndugu zangu waislamu sio masala ambayo yanapelekea waislamu wakagombana wanachuoni ambao tuna wahesabu ni mungu allahu wahasibuhum wanaelimu wametofautiana katika masala itakuwaje mimi na wewe tupigane tugombane tutukanane tuvunjiane adabu kwa sababu mimi nimetanguliza mikono sikutanguliza magoti mimi nimetanguliza magoti sikutanguliza mikono na vilevile tukakumbushana katika kipindi kilichotangulia baada ya semiallahu liman hamida rabbana walakalhamdu mikono utaerejesha kifuani au utaiweka chini tukasema vile vile ni masala ambayo wametofautiana wanachuoni na hasa katika wanachooni wa zama tulizo nazo shekhu lalbani rahimahullahu anasema ya kwamba nitekiwa mikono uiweke chini mikono usirejeshi kifuani kwa sababu anasema hakuna hadithi hata moja inayozungumzia kwamba mtu liman hamida rabbana rabana walakaalhamdu urejeshe mikono kifuani akuna hadithtamoja akaeleza haya masala katika kitabu chake sifatusalatinabii sawsaaa na vilevile vile katika silsilat lahadithi sahiha na vilevile vile katika kada zake silsilat lhuda wanur akaeleza haya masala na akaulizwa na baadhi ya wanachuoni wakubwa wakubwa akasema huyo ndio msimamo wangu mpaka sasa sijaona hadithi ambayo inazungumzia kwamba baada ya rukuu ni kuweka mikono kifuani lakini upande wa baada ya mikono kifuani kutokana na shekh bmbazi rahimahullahu sheh uthamini rahimahullahusofautiana ka masala lakini hakuna mmoja ambaye amemtukana mwenzake wewe ni mjinga wewe huukaae katika, katika masala ambayo hayana dalili ambayo niya wazi mtu ambaye akiona hadithi kwamba kwamba kwamba dalili anaifuata kwa mimi na katika imani. mtu ambaye ambaye mikono kifuani mjinga, mtu kachino, kumbapa, kwa ni akiweka hapana nini sunna mseaua i masla mbaa wametofautiana wanachuoni ambao ni wakubwa zaidi yetu kiumri na kiilmu mwenyezi mungu subhanahu wataala awapi kila la kheri kwa sababu lengo lao ilikuwa ni kufikia katika haki na kuitafuta sunna ya mtume sahihi salllahu alaihi wasalama na sio lengo kwamba ubabe kila mtu aonyeshe elimu yake hapana kila mtu mwenyezi mungu amempa elimu na kila mmoja mwenyezi mungu subhanahu wataala amempa kudura uwezo wa kupitia vitabu mbalimbali huy enyeigu akawafisha kwam isaa ku ashe aaahaoa a aa na wanachoni wengin yakuweka mikono kfuai akikuaha akahia mnoa mtu akitanguliza mikono wakati wakwenda sjida alhamdulillah mtu akitanguliza magoti alhamdulillah isipelekei waislam kugombana kuhusiana na ya masala. vile vile ndugu zangu katika imani tukakumbushana mambo ambayo anasema mtume sasalama pale tutapokua sijida basi tujitahidi viungu aina saba vifike chini na hivi viungu akavitaja mtume salllahualah wasalama kwamba ni bapa la uso pamoja na pua hii papa la uso hii sehemu ya kusujudia pamoja na pua ni kiungo kimoja na vitanga viwili vya mikono vinakuwa vitatu na magoti mawili vinakuwa vitano na vilevile vile vidole vya miguu vinakuwa saba na akasema mtume salallahu alehwasalam ya kwamba hana swala hana swala hana swala mtu ambaye akisujudu pua lake halifiki chini ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwa makosa ambayo huwa tunayafanya ndani ya sala zetu watu tuna sujudu lakini pua linakuwa ni juu kwa juu pua hatulifikishi chini inatakiwa inatakiwaislam tujitahidi pua lifike chini wakati wa kwenda katika wakwandduztamani ayani mwa mambo ambayo alikuwa akiyafanya mtume saa salam na akatuamrisha tuyafanye itua wakaau anaaeoa subanaia maratau zia mara tau aungeale maneno mengine subhanaabamdia aaasusaauu au ahkari nyingine ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume wetu muhammadin sallahualaihi wasalama na umeenda sijida umerudi kidi kikao kwenye iki kikao kuna tofauti kidogo baada ya kutoka samia llahu limanhamida ukaenda sijida allahu akbar sbhanrabilala subhana rabilala ukarudi allahu akbar kwenye chi khikao baina sijidataini kuna baadhi ya watu baina ya sijida, sijida mbili mtu ananyosha kidole alafu ndi anaenda sijida ya pili haya masala ndugu zangu katika imani vile vile ni miongoni mwa masala ambayo wanachuoni wametofautiana yani kunyoosha kidole baina ya sijida mbili wametofautiana kutokana na hadithi namna zilivyopokelewa na hadithi zipo katika sahihi muslim hadithi zinasema kwamba mtume sala llahu alaihi wasalama مفنوك ينقل لي حديث يوائل ابن حجر رضي الله عنه وأرضاه أنا فاستقبل القبلة فكبر فرفع يديه حتى حاذتا أذنيه ثم أخذ شماله بيمينه فلما اراد ان يركع رفعهما مثل ذلك ووضع يديه على ركبتيه فلما رفع راسه من الركوع رفعهما مثل ذلك ثم صيد ووضع راسه بذلك المنزل من من يديه ثم جلس فافترش رجله اليسرى ووضع يده اليسرى على فخذه اليسرى وحد مرفقه الايمن على فخذه الايمن وقبض اثنتين وحلق حلقة ورأيته يقول هكذا وأشار بشر بسبابة وأشار بشري بسبابة من اليمنى وحلق الإبهام والأسطوى كما تومي صلى الله عليه وسلم كتك حديثة مبيني إن إِنَ sifa ya sala ya mtume salallahu alaihi wasalama kwamba akaelekea kibla akatoa takbira mikono hiye akaelekeza upande wa masikio au upande wa mabega ikaja mpaka katika masala ya kwenye tahiatu namna alivyofanya tahiyatu namna alivyoweka vidole kama tunavyokuja kuona mbele sasa ni hadithi ambayo <coughs> kaipokea kahitaji shekh uh, ibnulqayim rahimahullah katika kidembo chake maarufu zadi lmaadi na hii hadithi ya uh, idha jalasa fi salati kwamba alikuwa mtume saalaa sallama akikaa katika sala basi ananyosha kidole akikaa katika sala ananyosha kidole katika upokezi mwingine fi tashahudi kwamba katika tahiyatu ndio alikuwa ananyosha kidole sasa shekh utheimini rahimahu llahu akaana maneno anasema anasema ya kwamba kala lalamat bnu uthaimini rahimahu llah nayanukua haya maneno anasema lam yurid fi sunna لا في حديث صحيح ولا ضعيف ولا حسن أن اليد اليمنى تكون مبسوطة على الرجل اليمنى وإنما ورد أنها تقبض يقبض الخنصر والبنصر ويحلق الإبهام مع الأسطوى إذا جلس في الصلاة إيه إن رواية إمام مسلم رحمه الله وفي بعض الألفاظ إذا جلس في التشهد في لفلك إبوكي إمام مسلم رحمه الله انا سيما شيخ رحمه الله فنحن اذا اخذنا كلمه اذا جلس في الصلاه قلنا هذا عام في جميع الجلسات وقوله صلى الله عليه وسلم اذا جلس في التشهد في بعض الالفاظ لا يدل على التخصيص لان لدينا قاعده ذكرها اصولي اصوليون وممن كان يذكرها دائما الشوكاني رحمه الله في نيل الاوطار والشنقيطي رحمه الله في اضواء البيان انه اذا ذكر بعض افراد العام بحكم يطابق العام فان ذلك لا يدل على التخصيص winama tahsis an yudhkara baadhu afradu lam bihukmi yukhalifu laam. angalia kitabu aruf she mul ua17 kifupi cha haya maneno ndugu zangu katika imani <coughs> anasema ya kwamba imepokelewa katika sahihi muslim kwamba mtume s wsaa anasema imepokelewa katika hadithi ya mtume saaa sallama mtu anapokuwa katika tahia, katika tashahudi anyooshe kidole katika upokezi mwingine <coughs> katika kikao ndani ya sala ntakiwa kunyoosha kidole kikao ndani ya sala sasa anasema shekhu uthaimini rahimahullah kile kikao cha baine ya sijida mbili yani umetoka sijidi ya kwanza umekuja allahu akbar na kabla ya kwenda sijida ya pili hiki ni kikao hii ni jilsa ko akatua kaida ya kiusul na nausul ndugu zangu wa aislam kuwakumbusha wale ambao hawajaisoma kwamba ni somo ambalo linakusaidia wewe msomaji kufahamu baadhi ya mambo mengi katika dini usul ni somo ambalo linakusaidia wewe msomaji kujua kwamba haya mambo ukiyafanya inakuwa ni haramu haya mambo ukiyafanya inakuwa ni halali haya mambo ukiyafanya inakuwa ni makuruhu ni karaha haya mambo ukiyafanya inakuwa ni suna usul inakusaidia katika hayo mambo sasa shekh utheimini rahimahullahu akatoa hii kaida kwamba katika mambo ya usulu wanasema panapotajwa masala fulani jambo fulani linapotajwa hili jambo likiwa linazungumzia kitu fulani kwamba kitu fulani inatakiwa akifanywe se, sehemu fulani alafu pakapokelewa maneno mengine kwamba kitu fulani ichocho kitu inatakiwa kifanye sehemu fulani kwa maana vimepokelewa vitu, vitu viwili hivyo vitu natakiwa vifanyike ndani ya sala vitu gani katika hii hadithi imepokelewa kwamba mtume saalaa so sallama alipokuwa katika tahiyatu alikuwa ananyosha kidole hadithi nyingine alipokuwa katika kikao ananyoosha a kikao sasa shekh uthemini anasema kile kikao basi na baina a sijidambil ni kikao akasema hivyo kikaoysaii shekh bmbazi rahimahullahu ye katika haya masala akasema ya kwamba alipokuwa akisherehesha bulughu lmarami hadithi ya mia mbili na thamanini na mbili akasema ya kwamba yeye upande wake anasema kwamba hii ni wahamu kwa maana mpokezi wa hadithi amekosea badala ya kusema katika tahiyatu yee akasema katika kikao lakini shekhu uthaimini rahimahullahu anapinga haya maneno na shekhu lalbani rahimahllahu aliulizwa katika miongoni mwa maswali ambayo aliulizwa yanapatikana katika kanda zake ukiangalia katika wa nur aliulizwa sii swali kwamba mtu kunyoosha kidole baina ya mbili i hadithi akasema hadithi yipo katika sahihi muslim lakini akasema rawi vile vile amekosea akaita ni miongoni mwa hadithi ambazo ni makulubu yani zimegeuzwa kwehiyo ndugu zangu katika imani unaweza ukenda sehemu ukamwona mtu akitoka sijida ya kwanza amekuja allahu akbar ananyosha kidole fahamu ya kwamba atakaa mefata rai ya shekh uthaimini rahimahullahu ukimaliza ndugu zangu sijida ya kwanza unakuja kile kikao unasele maneno i uneakarii haya maneno km aa sua abdaudi navil vilkatka sua bnmaa navil vil kayataja hizi adhkari usai wake albani rahimahllah katika kitabu irwa lhalil fi tahriji haditi manari sabil au nzokasema maneno ambayo ni marufu allahuma firli warhamni waafini wahdini utainuka Uta kuna kile kikao ambacho katika vipindi vilivyotangulia tukitaakaapnd tanga a istiraha yani kabla ya kupanda juu unapumzika unamzkakidogo a una o naanda im naezakainuka na ngumi au mikono kaiweka chini na tukasema kwamba hadithi ya kuinuka na ngumi kuna baadhi ya wanachona wamedhoufisha wamesema ni dhaifu wengine wakasema ni sahihi akiwemo shekhlalbani rahimahullahu ukisimama juu unaendelea na kufanya mambo ambayo uliyafanya katika raka ya kwanza ndio uyafanye katika raka ya pili ila baadhi ya mambo ambayo tuliyataja katika vipindi vilivyotangulia kwamba usiyafanyi ikiwemo le takbira toihramu hauifanyi katika raka ya pili au dua ya ufunguzi wa sala haufa pil haufanyi katika raka ya pili. pili au kile kule kupumzika kidogo baina ya kiraa apana ukifika katkaraka ya pili moja kwa moja wanaanza na kusoma k hayo ni mambo ambayo inatakiwa yafanyike katika sala ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo nikusudia tukumbushane katika kipindi chetu cha leo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vijavyo insha allah tutaendelea na kukumbushana katika kipengele cha kwenye tahiatu tahiyatu namna ya kunyosha kidole na au na kutikisa, kuna kuna hivi ni a niausaaaausaaat mnyezigu atufishe alikuani islam mwenyezimguatukubalie sara zetu من يزمك وتفوسك ويقياما يوم محمد صلى الله عليه وسلم ويوم شاشين نسيما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أسغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ياما يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. <applause>