وقصد رضا رب العباد إن الصلاة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم ينفخ في الصور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله اوصيكم نفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغزان كاتيكا ايمان دغوزانغو اسلام نكوسيني pamoja نكوسيني nafsi katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana katika kipindi, katika kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yatatusaidia ndani ya dini yetu na hasa katika mambo ya swala zangu katika imani katika kipindi ambacho kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo inatakiwa mwislamu ayafanye mambo ambayo aliyafanya mtum wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama na leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo mambo ya leo ndugu zangu katika imani ikiwa mtu yupo katika atahiyatu yupo katika tahiyatu namna gani utanyoesha kidole katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana kwa kurejea tu ni kwamba ukiangalia hadithi zilizopokelewa kutoka kwa mtume sala llahu alaihi wa kuhusu kunyowesha kidole katika sala utakuta zimegwanyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza mfano ukiangalia katika hadithi ya wail bnu hujr radiallahu anhu au hadithi y bnu umar radillahu anhuma ukiziangalia zi hadithi utakuta zimeganyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza nikwamba mtme thibit amesema kwamba unakunja hiki kidole cha kwanza na hiki cha pili unakikunja na hiki chakati unakikutanisha na hiki alafu pakatikati panakuwa duara alafu hiki unanyoosha hii ni aina ya kwanza miongoni mwa namna za kunyoosha za kunyoosha vidole aina ya pili hiki cha kwanza unakunja na hiki cha pili unakunja na hiki cha tatu unakunja halafu hiki kidole gumba unakiweka chini ya kidole shahada na aina ya tatu hiki unakunja hiki unakunja hiki unakunja na hiki unakunja alafu kinabaki hiki kimoja hizi ni aina tatu ndugu zangu katika imani zimepokelewa kutoka kwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama za kunyosha vidole sasa kuna masala ndugu zangu katika imani ya kutikisa kidole ndani ya sala haya masala ndugu zangu waislamu kwa kweli baadhi ya sehemu yameleta ugomvi mkubwa baadhi ya miskiti watu wamepigana watu wamenyanyuliwa kutoka ndani ya miskiti wanatupwa nje kwa sababu gani kwa sababu ya kunyoosha kidole kwa sababu ya kutikisa kidole ndani ya sala ndugu zangu katika imani masala ya dini ikiwa hufaham uliza jambo lolote katika dini kama hulifahamu basi uliza na usioni aibu ndugu zangu katika imani kwa sababu anasema umar bnlkhatabi radiallahu anhu ya kwamba watu wawili wenye sifa aina mbili hawa ni wajinga na kama hawabadiliki watakufa katika hiyo hali mtu wa kwanza almustahi mwenye kuona aibu katika dini ndugu zangu katika imani hakuna kuona aibu kujifundisha dini hakuna kuona aibu jambo ambalo hujui mfate mtu muuliza mtu wa pili au mwenye sifa ya pili almustakbir mtu jeuri jeuri hajui alafu anajifanya kama anajua hawa ni watu khatari ni watu khatari ndio wengine wanakwambia mimi mimi katika dini wana awezi ukanidanganya uka, uka hata kama sikusoma undanganyi asa we haukusoma vipi mtu akikwambia kitu utajuaje kama amekudanganya eti mimi bana kwa dini awezi ukanidanganya japokuwa sikusoma we ni mjinga haukusoma alafu mtu unasemetskudanganye vepe ko ndugusa katika imani jambo ambalo hujui usioni aibu uuliza mtu na wala usifanyie ubabe katika dini ah, mimi nimuulize huyu aka katoto ndio nikaulize haka m-m-m, mtu anaona aibu kwa sababu hiyo katika dini ndugu zangu katika imani aibu weka pembeni anasema biaisha radiallahu anha waardah rahimallahu nisaa lanswar mwenyezimungu wawarehem wanawake mungu wa kianswari mwenyezimungu wa warehemu wanawake wa madina walikuwa na nini anasema ya kwamba walikuwa hawaoni aibu aibu haikuwaziwia kujifundisha mambo katika dini yao walikuwa wanaenda kumuuliza mtume muhamadin salllahu alaihi wasalama mambo mbalimbali ya rasulllah nasaluka kadha wa kadha mtume tunakuuliza jambo fulani inaruhusiwa watu wanamuuliza mtume sasalma mpaka mambo mazito wanawake wanakuja ya rasulllah hivi mwanamke akilala alafu akiota kama anavyoota mwanamume kwa maana amejikuta amejiharibu je inatakiwa aoge anasema naam mwanamke ambaye amelala akaota kama anafanya mapenzi akashtuka akajikuta amejichafua amejiharibu inatakiwa aoge janaba haya haikuwaziwia kujifundisha mambo katika dini ndugu zangu katika imani vile vile mimi na wewe jambo ambalo hatujui tusioni aibu kujifundisha tusioni aibu kuuliza ko haya masala ya kutikisa kidole ndugu zangu wislamu baadhi ya watu wamepigwa baadhi ya watu kwenye kuna sehemu moja muislam kijana alikuwa anasali sali ya magharibi alikuwa amechelewa sasa kahiyatu ya kwanza akatikisa kidole apotikisa kidole wale viongozi wa muskita wamemaliza kusali wananyanyuka wanaona huntikisa kidole antuletie mambo mapya walichfanya nis ujinga ndio ulipelekea watu wafanye mambo kama haya ujinga wa islam katika dini sio tusi mtu anapokwambia wewe ni mjinga kwa maana wewe hauna elimu ya hiki kitu ndio jahil adamu lmaarifa jahil ni mjinga na mjinga ni mtu ambaye afahamu kitu fulani mtu atapokwambia wewe ni jahil wewe ni mjinga fahamu ya kwamba hiki kitu ukifahamu kama ukifahamu kinachotakiwa kufanya nini fasalu ahla dhikri kuntum la taalamun ili ni agizo la mwenyezi mungu subhanahu wa taala tuwaulize wanaojua ikiwa sisi hatujui mfate shekhe shekhe nauliza hivi kutikisa kidole ni sheria katika dini yetu ya kiislam hili jambo la kutikisa kidole je mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasalama alifanya shekhe atakuelekeza atakwambia naam mtume salalahualaaama amefanya mtume salasallama imethibiti ametikisa kidole hasa kama mtume saalasallama ametikisa kidole mimi nikitikisa kidole we kwa sababu gani uchukie kwa sababu gani unitukane kwa sababu gani unambia kwamba naleta mchezo naleta mchezo jambo ambalo lilifanya mtume alaihi saawa nacheza katika sala ikiwa mimi ninacheza ni kwamba na mtume s ndo alianza kucheza katika sala ko ndugu zang katika imani jambo la kutikisa kidole ni jambo ambalo limethibiti sallalawsalm hadithi ya wa wail bn hujr radillah anhu anasema nilimwona mtume sallahu alaihi wasalam ananyoosha kidole yuharikuha anakitikisa ni hadithi ambayo ni sahihi ndugu zangu katika imani hadithi ambayo ni sahihi ya kutikisa kidole ndani ya sala kwaiyo ndugu zao katika imani mfano kiangalia katika sunani nasai utaikuta na vile vile sunani abi daudi na musnad imam ahmad kaisahiisha sheikh al albani rahimahullah ukaitaja na kuna hadithi ya ibn zubair rdilah nhma kwamba mtume sal اllah alaihi wasalama kana yushiru busbihi idha daa wala yuharikuha kwamba mtume sa salma katika tahiyatu alikuwa akinyosha kidole lakini akitikisi hizi hadithi mbili hadithi ya wail bn hujur na hadithi ya bn zubair radi allah mtu kiziangalia unaona kama zinapingana waili anasema mtumesaaalam alikua natikisa aaeaa kwa sababu katika hadithi mambo ya hadithi kabla ya kufanya nasikhi na mansukhu kwamba hii hadithi inafuta hii hii ee inafuta hii jambo la kwanza hu wanafanya jamu je hizi hadithi mbili kuna uwezekano ziunganishwe iwe ni kitu kimoja na am inayowezekana ndo baadhi wanachuoni wakaziunganisha wakasema ya kwamba baadhi ya nyakati mtume salallah sallam alikuwa anatikisa kidole kama livyomwonawaili wakati mwingine alikuwa atikisi kama anavyosimulia Ibn maibn Ibn, Ibn, zubeir railahanua kwa huyu ambaye anatikisa kidole anatumia hii hadithi huyhatikisi kidole anatumia hii hadithi hapana hizi hadithi mbili tuzifanyie baina anafyi walithbat kwa maana hadithi ya ibn zubeiri inakataa na hadithi ya waili inathibitisha kwamba kaida inasema almuthbatu muqadamu ala nafi kile chenye kuthibitisha kinatangulizwa kuliko kile chenye kukatazwa kwa maana tunaitumia hadithi ya waili ya kutikisa tunaacha hadithi ibn ya ibn zubeiri ya kutokutikisa almuhim dugu zangu katika imani tuchukui kauli ya baadhi wanachuoni kwamba tufanyi jamu baina hizi hadithi mbili kwamba wakati mwingine mtume saa salam alikuwa anatikisa wakati mwingine alikuwa hatikisi tukitumia hzi hadithi zote mbili za mtume sallla salama matatizo yanakwisha matatizo yanakwisha matatizo ndugu zangu katika imani sasa vilevile uka tofauti wenu wanachuoni ni wakati gani mtume saaa salama alikuwa kinyosha kidole wengine unasema mtu unakaa hivi unaanza kusoma atahiyatu lilahi walsalawatu waltayibatu wassalamu alaika ayuha nabiyu warahmatu llahi wabarakatuh assalamu alaina waala ibadillahi salihina ashhadu an la ilaha ilallah ndi unanyosha kidole hii ni tahiyatu ambayo ameipokea ibmasdiria ngine akasema apana kile kitendo cha kutoka katika sijida ya pili allahu akbar unawenza kunyosha kidole kwa maana huko atahiyatu lilahi unanyosha atahiyatu lilahi wsalawayiba wa wa wasalamulikanabiu rahmatullah wabarakatu asalamu laina ala badllahi salihin ashad laa uad muhamada rasulullah ukiendelea allahuma salli ala muhamadi ukunenda unanyosha wengine wakasema hapana kila unapoteja jina la mwenyezi mungu subhana u wataala unanyosha kidole mfano wakasema kwamba kila ukisema yaani umekaa hivi atahiyatu lilahi unarudi wasalawatu watayibatu wassalamu alaika ynabii warahmatu llahi asalamu alaina wala wa ibadillah lsalihin ashhadu an la ilaha ilallah ashadu ana muhammada rasulullah allahuma salli ala muhamd waalaali muhammad kamasolaita ala ibrahimibrahim wbarik ala mhamdham yai kilasebta jinalamnyezimugu unayosha kido ayeziguanysha kido kayo almuhim duguza katuka imani vile vile hasi masala ambayo yana pelekea watukuzozana amba shekh lalbani rahimahllah katika sifatu salati nabii salaasalama ameeleza ya kwamba kunyoosha kidole ni mwanzoaaiauheaaimahlakatia badhi vitabu vyake ae ayooshaaika kalimattuhid ashadu anla ilaha ilahse almuhimu ndugu za katika imani ikiwa utanyosha moja kwa moja alhamdulillah na kama ilivyopokelewa ndugu za katika imani ni kwamba katika kutikisa kidole ukiangalia hadithi ya wail ni kwamba ki- kidole unakitikisa kinaelekea kibla kidole unakitikisa kinaelekea kibla hiii hapa ndio kwenye mnguu kama utatumia mfano ya kukunja hiki kidole na iki kidole na hiki naiki ukavikutanisha hivi alafu unakua unanyoosha kidole kinaelekea kibla sio kama unavyofanya baadhi ya watu mtu anafanya hivi hii sijaona katika sunna au muingine nakizungusha plkabele kbla akumatatumihivi sio hivi mwingine kananza hivi akitoka akitokoku tena narudi hivi mugine anapiga hivi mwingine mara hivi mara hivi ma- a- a, ni ma- hivi unaelekeza kibla ndugu zangu katika zankatkama halafu katika sala ili wakati umefunga sala unaangalia ngalia sehemu ya sijida ukiwa katika rukuu unaangalia sehemu ya sijida na ukitoka sijida ya kwanza unaangalia kwenye sijida na ukiwa katika tahiyatu hauangalii sijida sehemu ya kusujudu apana unaangalia sasa kwenye kidole ukiwa kwenye sijida unaangalia hapa macho yako yanapiga hapa hivi ndivyo alivkua akifanya mtumuwetu muhammadin awasaa na ndivyo masahaba raillahu anhum wamepokea kutoka kwake na hairuhusiwi kufanya vidole viwili ashadu an la ilaha illallah mtu unafanya vidole viwili ni kidole kimoja kwa sababu mtume salla alah wasalam katika hadithi ya abahureira anasema ana أن أبا هريرة رأى رجلا يدعو بإصبعيه فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم أحد أحد حديثا بوكي بكيما مترمذي نصحاو الألباني قد كاسونا للنسائي حديث أبا هريرة رضي الله عنه قوم بنا موجة وكتنا نسالي قد كتحياته ألقوانا نيوشف دولي في ويلي mtume saasalam akwambia hapana ntakiwa kidole kimoja kwio katika tu ni kidole kimoja ndugu z katika imani imakaba utakuwa unatikisa kufata hadithi ya wail au unanyoosha hadithi ya bun zubair au unakuwa unachanganya salafulani unakua unatikisa fulani unakuwa unanyoosha tu inakuwa ni vizuri zaidi kutumia hadithi zote za mtume muhammadin salallahu laihi wasalama ni bora kuliko kutumia baadhi ya hadithi na kuacha baadhi ya hadithi hali ya kuwa tunafahamu kwamba zote ni sahihi ndugu zangu katika imani mtu katika kunyoosha unakuwa katika tahiatu katika tahiyatu unasema yale maneno ya tahiyatu na maneno ya tahiyatu ndugu zangu katika imani yamepokelewa na matamshi mbalimbali na masahaba tofauti tofauti kuna aina ya kwanza ya tahiyatu ambayo kaipokea ibn masudi radiallahu anhu ambao kaipokea imamu bukhari katika swahii yake ya kwamba atahiyatu lillahi wsalawatu wtayibatu asalamu alaika ايها النبي ورحمه الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله هني تحياتي يا عبد الله بن مسعود رضي الله عنه وارضاه ابن مسعود رضي الله عنه نسيما امتوه سل الله عليه وسلم علي بكو حاي تلقوا نسمة التحيات لله والصلوات والطيبات والسلام عليك أيها النبي ورحمة الله وبركاته بكم ويشل لكن علي بكو فامتوه سل الله عليه وسلم تلقوا نسمة التحيات لله والصلوات والطيبات السلام على النبي بدلا كسمة السلام عليك wakaa nasema assalamu ala nabi wa nabii warahmatullahi wabarakatu asalamu alaina wala ibadillahi salihina mpaka mwisho na vile vile katika haya masala wanachooni wakazozana wakazozana vipi kundi likasema kwamba inatakiwa watu tuseme tahiyatu كما نهي ابن مسعود رضي الله عنه كما نكما كما ليفكوا كيسما متوم صلى الله عليه وسلم في وحيي وكما تحيات لله والصلوات والطيبات السلام عليك ايها النبي ورحمه الله وبركاته السلام علينا ولا عباد الله الصالحين اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له wasaduana muhamadan abduhwarasuluhu assalamu alaika tunaendelea tunasema mtume alipokuwa hai na baada ya kufa kwake wengine wakasema tunasema kama alivyosema abdullah bnu masudi radilah anhu kwa sababu yeye ndiyo mpokezi wa hadithi kwamba alipokufa mtume mtumi salaaii wsalam badala ya kusema assalamu alaika تقسم السلام على النبي ومن التَّحِيَاتُ لله وَالصَّلَوَاتِ وطيبات السلام على النبي ورحمة الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله صالحين بك مشر الألباني رحمه الله كان قواما أناميلي أنا إليكي رأي رضي الله عنه kwa sababu bn masudi anasema tukabadilisha baada ya kufa mtume saaa ni rai ambayo anaitetea sana shekhu lalbani rahimahllah mfano ukiangalia katika kitabu chake salati sifalaiai wamba badala ya kusema asalamu laika nabiyu watu waseme assalamu aseme asalamu laii waahaabaaa kama alivobadilisha masahaba akiwemsd lakini wanachuenu wengine mfano ibnu uthaimini rahimahullahu anasema hapana tunaileta ileile assalamu alaika ayuhanabi warahmatullahi wabarakatu hata kama mtume salllahal wasalama akisha kufa hii ni tahiatu ya kwanza ambayo imepokelewa kutoka kwa mtume salala salama kuna aina nyingine ya tahiyatu ambayo كيف يقول ابن عباس رضي الله عنهما نقول التحيات المباركات التحيات المباركات الصلوات الطيبات لله السلام عليك أيها النبي ورحمة الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين أشهد أن لا إله إلا الله ashhadu an la ilaha ila llahu washadu wa an muhammadan aabduhu wa rasuluhu kaipokea imam muslim hii ni tahiyatu ambayo kaipokea abdullahi ibnu aabbasi radillahu nhuma kaitoa imam muslim katika sahii yake ili ya kwanza ilikuwa ni ya ibnu masudi radi anhuma na hii ya pili ni a ibnu aabbasi anhuma kwahio kama tulivyotangulia kusema atahiatu zimepokelewa katika matamshi tofautitofauti na tutayataja haya matamshi ili kila mmoja awe anafanya wakati mwingine anasoma hii tanauanatalakpenda katika vipindi vya mbele tutaendelea na kukumbushana aaamachache mwenyezimngu subanawataa atupe kila laheri mwenyezimngu atuepushe na kila shari mwenyezimngu atufutie madami yetu mwenyzimngu atufishe aliwasla mwenezimngu atukuaie saa zetu enyenu aufufue skua iaauaa muaa اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته للعباد <applause> إن الصلاة هي الضياء هي الضياء والعباد أم للصلاة وأهدنا وبسكر ضار للعباد إن الصلاة هي الضياء