واصل رضا رب العباد ان الصلاة <applause> هي, هي بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد wani fi llah usikum wanfsi btaqwallah fakad faza almtaqun ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sa h laih wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla watakaefuata munendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajifundisha mambo mbalimbali mbali, ndani ya dini yetu hasa mambo ya swala ndugu zangu katika imani tumekuisha mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na sala tukianzia au tulipoanzia namna ya kutawadha mpaka tumeshaingia ndani ya swala na tukaanza kwenye swala tukafika katika kipengele cha tahiyatu katika kipindi kilichopita tulisema ya kwamba tahiyatu zimepokelewa namna tofauti tofauti na masohaba wa mtume muhammadin صلى الله عليه وسلم اكيم تحيات يا عبد الله ابن, ابن مسعود رضي الله عنه وارضاه امباينا سيما التحيات لله والصلوات والطيبات السلام عليك ايها النبي ورحمة الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله تقسم هيني حديثي نني تحياتو أمبايو عبد الله ابن مسعود رضي الله عنه أمبايو كيبوكيا إمام بخاري إمام مسلم في اذن الله يقول لك تحياتو الله عبد الله بن عباس رضي الله عنهما يقول لك أنا تتحيات التحياتو المباركات الصلوات الطيبات لله السلام عليك ايها النبي ورحمه الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أن محمدا رسول الله إني تحيات يا عبد الله بن عباس رضي الله عنهما أم بيك ويبوك إمام مسلم كتك صحيحك فيل فيل وإسلام تحيات أم بيك ويبوك أبي موسى الأشعري رضي الله عنه كما أنا التاحيات الطيبات الصلوات لله السلام عليك أيها النبي ورحمة الله وبركاته السلام علينا ولا عباد الله الصالحين أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أن محمدا عبده ورسوله في ليله امام مسلم في ليله كتقي امام النسائي زياده وحده لا شريك له ان ابي وابي موسى الأشعري رضي الله عنه وأرضاه في ليله كنا او حديث ابن عمر رضي الله عنهما اما تمشياتك كما حديث يا عبد الله <سؤال> ابن مسعود رضي الله عنهما الى <سؤال> تحيات لله والصلوات والطيبات والسلام عليك يا نبي رحمه الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمد عبده ورسوله ابو بكر ابو رحمه الله وفي ليله كسايش الشيخ الالباني رحمه الله vilevile kuna tahiyatu ambayo kaipokea umaru bn alkhatabi radi allahu anhu ambayo matamshi yake anayosema atahiyatu lillahi alzakiyatu lilahi altayibatu lillahi alsalawatu lillahi assalamu alaika p mpaka mwisho asalaulaika airahmaulah barakauh asalaulana wlaahi salia uauau tofauti inakuwa ni mwanzo hii <coughs> ikaipokea imamu lbaihaqi na vile vile imam maliki na vile vile abdurazaq katika musanifu yake na vile vile alimamu zailai katika nasbiraya hizi ni namna za tahiyatu ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume muhammadin sala llahu aalaihi wasallama kwao aikatika tashahudi unasema tahiyatu ukimaliza tahiyatu unakuja salatu ala nabii unamsalia mtume salallahu alaihi wasalama kwa kusema اللهم صل على محمد وعلى آل محمد كما صليت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد اللهم بارك على محمد وعلى آل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد هي نتحياتهم بايكو يبوكي إمام البخاري رحمه الله na hizi tahiyatu au assalatu ala nabii salallahu alaihi wa salama zimekuja tofauti tofauti kama tulivyoona katika tahiyatu labda tuzitaje namna zilivyopokelewa kutoka kwa mtume salallahu aalaihi wasallama haya hiyi ni ya kwanza hiyo atahiyatu ambayo tumeitaja ya pili hii ya kwanza ambayo kaipokea imamu lbukhari katika soyi yake tahiyatu ya pili au aina nyingine ni ia ni assalatu alanabii ya hadith ya kabi bnu ujra radillahu anhu ambayo inaelezea kwamba katika swala kumsalia mtume salallahu alaihi wasalama allahuma salli ala muhammadi walaali wa muhammadi kamasalaita ala ibrahim ali ibrahima mpaka mwisho haya ipo hadithi ya salatu ala nabii sala llahi sallama namna ya kumsalia mtume sala la salama ambayo كيف ابي مسعودي ابي مسعود الانصاري رضي الله عنه وأرضاه انا اقولك انك ان اللهم صلي على محمد وعلى آل محمد كما صليت على, على آل إبراهيم إيه يا أبي مسعود على اللهم صل على محمد وعلى ال محمد كما صليت على آل ابراهيم وبارك على محمد وعلى آل محمد كما باركت على آل ابراهيم في العالمين انك حميد مجيد هيك امام مسلم رحمه الله في كتابه كنا صلاه للنبي صلى الله عليه وسلم كيف <applause> كان الصحابة أبي حميد الساعدي رضي الله عنه ما تمشي ياك اللهم صل على محمد وعلى علي محمد وعلى أزواجه وذريته كما صليت على علي إبراهيم وبارك على محمد وبارك على محمد وعلى أزواجه وذريته kama barakta ala ali ibrahim inaka hamidun majid hi vile vile kepokea imamu bukhari na imamu muslim Mata, tofauti ya matamshi kuna ziadati ziada ziada katika baadhi ya wapokezi au sahaba kapokea hivi na mwingine kapokea hivi كنا على النبي صلى الله عليه وسلم ام بك ابي سعيد الخدري رضي الله عنه وارضاه ماتمشيكي انا نسيمة اللهم صل على محمد عبدك ورسولك كما صليت على ابراهيم وبارك على محمد وعلى ال محمد كما باركت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم إيك إبو كيئة إمام بخاري رحمه الله فيل فيل كنا أين ينجين تحياء يا صلاة ولا النبي صلى الله عليه وسلم أبو كيئة إبو كيئة أبي هريرة أبا هريرة رضي الله عنه أرضى ينسي مكوان بقى اللهم صل على محمد وعلى آل محمد وبارك على محمد وعلى آل محمد كما صليت وَبَارَكْتَ عَلَىٰ إِبْرَاهِيمَ وَآلِ إِبْرَاهِيمَ فِي العالمين إِنَّكَ حَمِيدٌ مَّجِيدٍ Majidi. بوكي إِمَامُ النسائي رَحِمَهُ اللَّهُ Imam Nasai, Rahimahullah. ابن حجر of فتح الباري Nasai, the name of the Imam رحمة النبي <tumbe> صلى الله عليه وسلم من دنيا السالة كما اللي في بكيليوة نما سحابة فوت فوت كو حديث يا أبي موسى الأشعري أكون حديث يا أي... كابي بن أجرة رضي الله عنه قد كسلطة للنبي صلى الله عليه وسلم في لفلكون حديث يا أبي مسعود الأنصاري رضي الله عنه kuna hadithi abi humaidi saidi radillahu anhu kuna hadithi abi saidin lkhudri raillahu nhu kuna hadithi abi huraira raillah anhum jamia kwo hizi ni aina ya, ya asalatu ala nabii saahalaihi wasaama ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtumi sasaa kwahiyo kat mtu akiwa katika tahiatu amemaliza اللهم اننا تحيات لله والصلوات والطيبات والسلام عليك ايها النبي وَرَحْمَةُ الله وبركاته والسلام علينا وعلى عباد الله الصالحين اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدنا عبده ورسوله ونصلي و ننادينا صلاه للنبي اللهم صل على محمد وعلى محمد كما صليت على ابراهيم وعلى ابراهيم انك حميد مجيد وبارك على محمد وعلى محمد kmbarakta libahimlliibrahima inaka hamidu majid unapomaliza halafu unaomba dua nyingine adhkari ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume sal llahu alaihi wasalama za kujikinga na mwenyezi mungu kutokana na vitu vinne vitu vinne katika hadithi ambayo kaipokea أبي هريرة رضي الله عنه أنا سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا تشاهد أحدكم فليستعذ بالله من أربع يقول اللهم إني أعوذ بك من عذاب جهنم كتبقى مسلم ألفو أنا ماليزيا حديث اللهم إني أعوذ بك من عذاب جهنم ومن عذاب القبر ومن فتنة المحي والممات ومن فتنة المسيح الدجال اللهم إني أعوذ بك من عذاب القبر ومن عذاب جهنم ومن فتنة المحي والممات ومن فتنة المسيح الدجال هنا حفاظي قوم سبحانه وتعالى كنت نبي في النار اللهم إني أعوذ بك من عذاب جهنم E mwenyezi mungu kwa hakika mimi mja wako dhalili fakiri najikinga kwako najilinda kwako ya rabbi uniepushe na moto wa jehannama moto ambao ni mkali mno moto wa jehannama ni mkali mno sana ndo kuna shekhe mmoja alikuwa anatoa mawaidha anawaofisha watu kutokana na moto moto mwenyezi mungu wa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alafu anasikia baadhi ya watu wanasema kwamba tuache bana tuendelee na maasi bana ikiwa mwenyezi mungu atatuingiza sisi motoni alafu nyinyi akawaingiza peponi basi msituombe moto wa kuchoma mahindi la ilaha illa lla la ilaha illallah, illallah. ina lillahi waina ilaihi rajiun huyu ni msiba ndugu zangu waislamu yaani unamwambia mtu kwamba tuache tuendelee na maaswi ikiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala atatuingiza motoni basi nyinyi watu wa peponi mkiwa mnataka kuchoma mahindi msituombi moto sisi watu wa motoni msituombi moto wa kuchomia maindi yenu mwislamu unasema haya maneno maneno machafu ndugu zangu katika imani tumeokopeni mwenyezimungu subhanau wa taala tumeokopeni allah subhanahu wataala tuokopeni moto mwenyezi mungu subhanahu wataala moto ambao anasema mwenyezimungu subhanahu wa taala wakuduha nnasu walhijara moto ambao kuni zake ni watu na mawe allahu akbar wewe ndio kuni ya huyo moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala halafu ndugu yako anakukumbusha kuacha maaswi kufanya taa kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala unasema maneno machafu kama haya kwamba sisi tukiingia motoni mstombi moto wa kuchomea maindi yenu saflaa sa sa mwislamu ahauoni uzito wa kusema haya maneno kwaiyo kutaka hifadhi kwa mwenyezi mungu kutokana na moto wa jahannama moto ni mkali mkali mkali mno tumekumbushana katika vipindi vilivyotangulia kuhusiana na habari za moto mungu, wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anasema mtume sallah alaihiwasalama katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullah anaelezea watu wamotoni sifa zao hivi viwiliwili hivi sio vya kuingia katika moto wa mwenyezi mungu hivi viwiliwili ni vidogo haviwezi vikavumilia moto mungu, wa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndio anasema mtume salallahu alaihi wasalama jino jino moja la mtu wa motoni ukubwa wake nisawani sawasawa na mlima wa uhudi la ilaha illallah astaghfirullah astafirllah mwenyezi mungu tusamee madhambi yetu mwenyezi mungu tuepushe na maaswi mwenyezi mungu tufishe katika toaa mungu tujalie wakati wakufa kwetu tuseme la ilaha allah muhammadun rasulullah ndugu zangu katika imani hebu fikiria jino moja la mtu wa motoni ni sawasawa na mlima wa ohodi mlima ambao unaopatikana madina mahujaji ambao wamebahatika kufika kwenda makka wakafanya ziara ya kwenda madina wamefika katika sehemu ambayo kuna mlima wa uhudi wameuona ule mlima ukubwa wake sasa angalia ule, ule ukubwa wa mlima ndio jino moja la mtu wa motoni sasa kinywa mdomo wako utakuwa na ukubwa wa kiasi gani halafu unapoelezwa mambo ya mwenyezi mungu unapokumbushwa na ndugu yako mwislam uwache maaswi unakuwa ni mkali makopeni mwenyezimungu subhanau wataala ngozi hii ngozi tunaiona ukubwa wake yaani ukifanya kidogo tunafika kwenye nyama ngozi yaani hatua yake ni ndogo sana hivi baina ya ngozi na nyama lakini anasema mtume sallallahu alaihi wasalama ngozi ya mtu wa motoni hii ngozi ya mtu wa motoni ukubwa wake ni sawasawa na mtu ambaye amepanda juu ya farasi halafu akakimbia na ule farasi sio kutembea unakimbia na farasi kwa muda wa siku tatu ule ukubwa wa siku tatu ndio ukubwa ndio unene wa ngozi ya mtu wa motoni astafirllaa huyo mwili utakuwa ni mwili wa kiasi gani ngozi tu ukubwa wake ni saosana w wa siku tatu tena farasi unaikimbiza haswa siku tatu ndiyo ngozi ya mtu wa ukubwa wake kweyo ndugu zangu katika imani katika sala unataka hifadhi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kuhusiana na moto wa jehanama moto ni mkali ndugu zangu katika imani annaru darakati waljanatu darajati moto ni tabaka kwenda chini na pepo ni daraja kwenda juu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala atujalie tu miongoni mwa wa peponi mwenyezi mungu atujalie tu miongoni mwa watu wa peponi semeni amin amina ya rabalalamina ni nikusema amini pamoja na kufanya matendo kama tulikuwa hatusali tuanze kusali kama tulikuwa na vimada tuachene na vimada kama tulikuwa tunaiba tuachene na wizi wazinifu waachene na zina waowe wamokope mwenyezi mungu subhanau wataala watubie kwa mwenyezi mungu subhana wataala yati atbataa mauti yanakuja ghafla hayana maandalizi ni wangapi katika familia tunawafahamu mtu amelala ikiwa ndio moja kwa moja hakuamka tena mtu kalala ikiwa ndio wasalam tutakutana naye siku ya kiama mtu anatoka, bara, anatoka nyumbani anavuka barabara ya kwanza barabara ya pili gari namgonga mtu anasumbuliwa na kichwa tunampeleka hospitali anawekwa drip ya kwanza dripu ya pili mara kulimoto anakuja kuchukua nafsi watoto wadogo hawana dhambi hata moja anazaliwa anaona nuru ya dunia mala kulimoti anachukua nafsi yake wengine wana miezi mitatu yupo ananyonya katika ziwa la mama yake mala kulmoti anachukua nafsi yake mimi na wewe tuna mwasi mungu usiku na mchana lakini allah subhanahu wataala bado ametuacha anatuwazima pumzi zake kwa sababu gani aturejei kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tumwokopeni allah subhanahu wataala kwe hiyo mwenye kusali anataka hifadhi kwa mwenyezi mungu kuhusiana na adhabu ya moto wa jahannama kumwomba mwenyezimungu wakukingia na moto wa jahannama ili hii ni dua ya kwanza ambayo unaiomba ndani ya sala jambo la pili wa min adhabi lkabri na adhabu za kaburini unataka hifadhi mwenyezi mungu a kunusuru na adhabu za kaburini ndani ya makaburi kuna vituko ndani ya makaburi kuna viroja ndugu zangu katika imani ndani ya kaburi kuna misukosuko anasema mtume muhammadin sala llahu laihi wasalama kuna baadhi ya watu wakati wanazikwa kwa madhambi ambayo walikuwa wakiyafanya duniani kaburi inawabana hata takhtalifa ablaahu mpaka mbavu zinapishana mbavu za kulia zinaenda kushoto mbavu za kushoto zinakuja kulia mbavu zinapishana hivi Kaburi namna inavyomfinya mwanadamu inavyomwadhibu mwanadamu kwa sababu gani alikuwa akitembea katika mgongo wa ardhi kwa kujidai kwa kujivuna anakusanya mali bila kujali halali haramu kwenda hana habari kwamba kuna siku atarejeshwa kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala watakuu yauman ila yokopeni siku ambayo mtarejeshwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala nandio mana wanasema wanachuoni hii ni aya ya mwisho kushuka ndani ya qurani mtume salllahu laihi wasallama anamaliza ibada ya hija anajiandaa kurejea madina mwenyezi mwenyezimungu anamterimshia hii aya wtaquu yauman turjaaun fihi ila llah thumma tuwafa kulu nafsin ma kasabat wahum la ydhlamun katika surat lbaara yogopeni siku ambayo mtarejeshwa kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala kurejeshwa tu hapana kisha kila nafsi kila nafsi italipwa kwa yale iliyoyafanya duniani inkana khairan fakhair mtu kafanya matendo aliyokuwa mazuri atakutana na mazuri huko akifanya mabaya atakutana nayo huko kama ni mema ataanzia ndani ya kaburi na kama ni mabaya ataanzia ndani ya kaburi kwa hiyo mtu anataka hifadhi anamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala amwepushe na adhabu za kaburini na misukusuku ya kaburini kuna mange huko kuna majoka kuna adhabu mbalimbali anasema mtume sallahalh wasalama kuna malaika ambao ni wa adhabu mtu anapigwa nyundo anashuka mtu mpaka katika ardhi ya saba malaika anakuwa yupo na ndoano alkalalib anaipiga ndowanu alafu anamvuta anapanda anapiga rungu anateremka ni adhabu juu ya adhabu ndugu zangu katika imani kwa hiyo unapokuwa katika sara unamwomba mungu subhanahu wataala akuepusha kunusuru na misukusuku ya adhabu ya, ya kaburi kaburi ndugu zangu waislam ima kama alivyosema mtume sala lah salama ni bustani miongoni mwa mabustani ya peponi au ni shimu miongoni mwa mashimu ya moto wa jahannama na mtu mwema neema zinaanza ndani ya kaburi lake kabla ya siku ya kiama na mtu mbaya adhabu zinaanza kaburini kwanza ile wakati wa kutolewa roho tu utaona namna anavyoangaika mtu anapiga kelele mtu anapiga kelele anatapatapa anaangaika hovyo lakini namna anavyoangaika avtumsaidi chochote mbele ya mwenyezimungu subhanawataala kwa ya machache ndugu za katika imani mwenyezimngu akipenda inshaallah tutaendelea katika kipindi kinachokuja mwenyezimungu atupe kila laheri mwenyezimng atuepishwe na kila shari mwenyezimngu atusamee madhambi yetu ومن يذمك وتو قبور سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه مَا يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته يا إن الصلاة أو الرياء هي وقصد رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء