واصل رضا رب العباد ان الصلاة هي بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين ايها الاخوه اوصيكم ونفسي بتقوى الله وقد فاز المتقون دوغ زانغو إيمان دو بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نقوم تَكِيرِ رحمنا ماني كيونغو نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجانا أهل زاكي ومصحبه واكي na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana katika kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajikumbusha mambo mbalimbali mbali ya dini yetu ya kiislamu ikiwemo mambo ya swala ndugu zangu katika iman katika darasa lililotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo mwanadamu anayafanya akiwa katika tahiyatu imbele tahiyatu ya kwanza au tahiyatu ya mwisho vile vile ndugu zangu katika imani tukakumbushana baadhi ya maneno ambayo mwenye kuswali akiwa katika tahiatu ya mwisho anasema hayo maneno yamepokelewa kutoka kwa mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama maneno tofauti tofauti na leo insha allah tutaendelea vile vile na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo mtu unayafanya ukiwa katika tahiyatu ya mwisho ndugu zangu katika imani leo tutaanzia na hadithi ya sahaba mtukufu muadhibun jabal رضي الله عنه ارضاه وصحابة انا سمولي يا كوانبا ان رسول الله صلى الله عليه وسلم اخذ بيدي وقال يا معاذ والله اني لاحبك والله اني لاحبك فقال أوصيك يا معاذ لا تدعن دبر كل صلاة أن تقول اللهم أعني على ذكرك وشكرك وحسن عبادتك حديث أمبايو كيبوكيا الإمام أبو داوود كتكسون نياك فيل فيل الإمام النسائي كتكسون نياك na akaitaja shekhu lalbani rahimahu llah katika sahihi sunani abi daud hii hadithi ndugu zangu waislam ni hadithi tukufu hadithi nzito hadithi ambayo ndani yake mna mambo mengi tunajifundisha vitu vingi kutokana na i hadithi ya mtume salllahu alaihi wasallam muadhi bun jabal radiallahu anhu ni sahaba mtukufu faqihi ni mwanachuoni yeye anasimulia jambo ambalo lilitokea baina yake na baina ya mtume muhammadin sallaalaihi wasallam muadhi railan anasema mtume alaihi wasalam alinishika mkono mtume sala lla salama alishika mkono wangu alafu akasema ya muadhi akamwita ewe muadhi wallahi inni la uhibuka namuapa mwenyezi mungu subhanahu wataala mimi nakupenda wewe la ilaha illallah akasema hili neno zaidi ya mara moja wallahi inni la uhibuka namwapa mungu mimi ninakupenda kisha alafu akampa usia akamwambia usika ya muadh nakuusia ewe muadhi la tadaanna dubura kulli salati antakul usiachi kusema duburi ya kila sala hilineno duburi ndugu zangu katika imani wametofautiana wanachuoni kwa sababu duburi katika kiarabu katika masala ya hadithi imekuja na maana mbili maana ya kwanza ni kitu ambacho unakifanya kabla ya kutoa salamu na maana ya pili ni kitu ambacho unakifanya baada ya salamu kwa hiyo katika haya maneno wanachona wanasema haya ni maneno ambayo yanaletwa kabla ya kutoa salamu mtu akiwa katika tahiyatu ya mwisho sasa mtume salallahu alaihi wasallam anamwambia mwadhi mwadhi nakupa usia mimi kama ndugu yako mimi kama mwalimu wako mimi kama mtume wako salallahu aalaihi wasalama nakuusie ya kwamba la tadaana duburakun dubura lisalati usiachi kusema bada ya maneno ya tahiyatu kabla ya kutuwa salam kusema haya maneno maneno matatu allahuma ainni ala dhikrik wa shukurik wa husni ibadatik maneno matatu e mwenyezi mungu aini nisaidie nijalie mwenyezi mungu ala dhikrika niwe ninakutaja allahu akbar kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ni miongoni mwa neema kuna baadhi ya watu inapita siku nzima ajasema ta la ilaha illa allah mtu wajasema mtu mwingine inapita siku nzima hata kusema staghfirullah mtu hajasema mwingine napita siku nzima hata kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala japokuwa kwa kusema alhamdulilahi rabilalamina mtu hajasema sasa mtume salllahu alaihi wasalama anamwambia madhi anamwambia mwaadhi amwombe mungu subhanahu wataala amjalie amsaidie awe anamtaja kwa sababu hii ni taufiki ni majaliwa mtu kuwa anamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ni wangapi mwenyezi wa mungu subhanahu wataala hebu jiangalie wewe toka asubuhi hadi hivi sasa ulishamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala mara ngapi na mtume salallahu alaihi wasallam anasema katika hadithi lqudusi mungu anasema waman dhakarani fi nafsihi dhakartuhu fi nafsi yoyote ambaye akimtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya nafsi yake na allah subhanahuwataala anamtaja allahu akbar na ukimtaja mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala mbele za watu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anakutaja mbele ya malaika la lailaha illallah ni furaha mwenyezi mungu subhanahu wataala anataja jina lako mbele ya malaika hii ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala mtu kujaliwa kuwa anamtaja mwenyezimungu subhanahuwataala lakini angalia namna tunavyoishi ndugu zangu aislam unakuta mtu kama ni mwanamke yukuw anapika basi yukuw anaimba anapika anaimba anapika anaimba yukuw anaosha nguo anaimba anaosha nguo anaimba kufua nguo anafua nguo anaimba anafua nguo anaimba anaosha vyombo anaimba anaosha vyombo anaimba ni ziki ya ajabu ajabu lakini angelikuwa anamtaja mwenyezimungu subhana wataala huku anaosha vyombo anasoma qurani bismlahi rahmani rahim kul huw llah ahad allahu samad lmyalid walamyulad walamyakul kfa ahad يكون نفو غو بسم الله الرحمن الرحيم إنا أعطيناك الكوثر فصل لربك وانحر إن شانئك هو الأبتر يكون نبيك أنا مسلي تومي صلى الله عليه وسلم اللهم صلي على محمد ولا لمحمد كما صليت على إبراهيم ولا لإبراهيم وبارك على محمد ولا لمحمد كما باركت على إبراهيم ولا لإبراهيم إنك حميد مجيد ndugu zangu katika imani kumtaja mwenyezimungu subhana hu wataala ni miongoni mwa kujaaliwa wengi tunawashuhudia hawamtaji allah subhanahu wataala unakuta mtu anapozidiwa ugonjwa umezidi yupo kitandani ananyanyuliwa ndio anasema yaallah ya allah ya allah, allah. ndi anamtaja mwenyezimungu kwa hali nzito mtu maradhi amezidi nd anamkumbuka anam mwenyezimungu e mwenyezimungu niponyeshe mwenyezimungu nisaidie mwenyezimungu hiv yani anataja sifa zote za mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala lakini wakati wa raha hamkumbuki allah subhanahu wataala kwa huyo mtume salalahiwasaaa akamwambia muwadhi aamwombe ah, mwenyezimungu subhanahu wataala amsaidie au ah, anamtaja Katika, upoke, katika hadithi nyingine antakuna lisanaka ratba ulimi wako uwe mlaini katika kumtaja allah subhanahu wataala watu wengine ulimi wao ni mzito ni mgum jaouajapokuwa ulimi, ulimi ni mlaini lakini mtu ambaye hamtaji allah subhanah wataala sulimi wake ni sawasawa na chuma yani ulimi ni mgumu katika hii hadithi ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasalama anamwambia mwadhi tena anamwita jina ya mwadhi mwwadhi wallahi inni la uhibuka fillah mwadhi mimi nakupenda haya ni mapenzi ambayo inatakiwa mwislamu ayafanywe kwa mwislamu mwenzake unampenda shekhe unampenda ustadhi unampenda ndugu yako muislamu mwambie ndugu yangu wallahi mimi ninakupenda kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndio bwana mmoja akaja kwa mtume sala llahu alaihi wasallama anamwambia ya rasul llah mimi huwa nnampenda fulani mtume sala anasema ji umeshemwambia kama huo unampenda hapana sijamwambia mtume anasemahapaasiamwambia m aidhabhbihu nenda umwambie anaka tuhibu kwamba wewe unampenda ndugu zangu katika imani nakuusia pamoja na kuyusia nafsi yangu mtu ambaye unampenda basi nenda kwa ukamwambie kwamba ndugu yangu wallahi na hapa kwa jina la mwenyezi mungu mimi ninakupenda kwa ajili ya allah subhanahu wataala lakini <laughs> angalia tunavyoishi ndugu zangu wa waislam ni kinyume mtu hili neno la kwamba ninakupenda analisema kuwa watu maalum sio mashekhe wala wale wenye kuswali wala wale ambao wanajitahidi katika mambo ya dini hapana kuna watu maalum nadhani utakuwa umeshawajua mtu ana mchumba wake ndio hilineno linakaririwa mara kwa mara mi nakupenda sana yaani nikikaa yaani bila kukuona muda mrefu yaani nasikia nafsi nanchafuka sio ni raha mtu akiwa na kimada wake ana mke wa halali ndani hili neno hamwambii mke wake wa halali kwamba mke wangu mimi ninakupendaga sana mke wangu mimi nnakupenda lakini kimada analitamka neno mara nakupenda sana nikiwa nyumbani yani nasikia viki naona tabu afanaona mara kwa mara niwe pamoja na wewemtu yani haoni raha kuwa na mke wake anaona raha kuwa na kimada mwislam anaona uzito kumwambia mke wake mke wangu mimi nnakupenda lakini yupo radhi moyo unakunjuka kifua munsharih mtu anafuraha kumwambia kimada mimi nnakupenda sana kama sikuoni sioni raha sauti yako nikiisikia naburudika lakini mke wa ndani hana habari la ilaha illalla stahfirulla sila kwa nini umemuoa sasa mtu ambaye haumpendi kwa nini umemweka ndani na huyu kimaada huyu ambaye unasema unampenda kwa nini haumuoi kazi ni kuzini naye tu madhambi juu ya madhambi unaongeza hii ni dalili ya uongo kama haumpendi na vimaada sijue akili zao ziko vipi yaani vimade ni miongoni mwa watu ambao ni wajinga mtu anakuja na kuchezea anakuaribu hakuoi ye akija anakuachia elfu tano akija nakuachia elfu kumi mnazini zikipita siku mbili anakuja anakuachia elfu ishirini mnazini hamna lolote mnaza watoto wa haramu eti anakupenda anakupendaap anakudanganya hakupendi angekuwa anakupenda angekuoa angekuwa nakupenda ngeacha kukuchezea huyu ambaye anakuja na kuchezea hakupendi angelikua nakupenda angekustiri angekunusuru angekuoa ndugu zangu katika imani nino, kwa hiyo hili neno nakupenda kwa kweli wengi miongoni mwetu tunalitumia sehemu ambayo haifai tunalitumia hili neno kwa wanawake mtu ana kimada chake au katika lugha ya kisasa mtu ana mzigo wake basi ndio anasema kwamba hey, na kimada changu ana nakipenda sana kimada wangu bana mimi nakupenda sana lakini hili neno mke wa ndani ya ndoa mke wa sheria ambaye umemuoa hulisemi hili neno kwake hii ni hasara imani alafu katika hii hadithi angalia mtume sala llah sallama anamshika mwadhi mkono hii ni alama ya mapenzi alama ya mapenzi ndugu zangu katika imani halafu na kumuita mtu jina lake ya muadhi ewe muadhi ewe fulani ewe abdallah ewe rukiya ewe fatuma ewe mariamu ewe salma abdullah juma khamisi mtu namwita kwa jina lake lakini angalia namna tunavyoitana ndugu zangu wa islam we fara la lailaha ilallah we lofa we bwage majina ya ajabu ajabu punguani mwingine anamwita mki wake we mbwa we sinakuita stafurullah so, unamwita mkio wako mbwa we nguruewe nyoka shetani wa miguu kumi na mbili majina ya ajabu ajabu tunaitana ndugu zangu waislamu lakini mwangalie mtume salala salam ya yamwadhi ewe mwadhi maneno ambayo ndani yake kuna lutfi kuna upole kuna mahaba mapenzi ndani yake mungine anafahamu jina la mtu lakini hataki kuita jina lake anasema wee wee sinakuita wee jina lake nalifahamu abdallah nakuita weye kwenine humwiti jina lake ili ajisikie raha ndugu zangu islam. wa islam hii hadithi ya mtume sallallahu alaihi wasallama ina mafunzo mengi tukianza kuchambua moja moja tuweze tukamaliza kwaiyo akamuhusia mtume salallah i sallama sahaba muadhi amwombe mwenyezi mungu subhanahu wataala amsaidie awe anamtaja hili ni jambo la kwanza ambalo mtume salallah alh wasalam alimwambia mwadhi jambo la pili akamwambia washukrik na kumshukuru kumwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala akujalie uwe na tabia ya kumshukuru allah subhanahu wataala unamshukuru mwenyezimungu mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba waintaudu niematallahi la tuhsuha kama mwanadamu akikaa akianza kuhesabu neema za mwenyezi mungu subhanahu wa taala zilizo juu yake hawezi akazimaliza ya miongoni mwa neema za mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwanza mungu kukuumba kuwa mwanadamu hii ni neema miongoni mwa neema za allah subhanahuwa taala tendo la kuwa mwanadamu ni neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu subhanahu wataala alikuwa na uwezo wa kukuumba wewe ukao kama ngurue hakushindwa allah subhanahu wa taala allah subhanahu wataala hakushindwa wewe kukumba kama mbwa hakushindwa mungu subhanahu wataala mwenyezimungu akushindwa kukumba we kuwa mbuzi allah hakushindwa kukumba wewekuwa kama kuku labda leo ndio ingekuwa siku yako ukachinjwa mwenyezi mungu subhanahu wataala hakushindwa na hilo lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala amekujalia akakuumba ukao mwanadamu hii ni neema miongoni mwa neema za allah subhanahu wataala allah subhanahu wataala amekujaalia ainaini una macho mawili ni neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu subhanahu wataala hayo haya macho mawili angaeweka yakawa juu macho yapo juu ya kichwa ingekuwaje hebu niambie ingekuwaje leti haya macho mwenyezi mungu angaweka juu lakini mwangalie mwenyezimungu subhanahu wataala kwa ufalme wake na ujuzi wake na utaalamu wake macho ameweka hapa jalla jalaluh hi zote ni neema za mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala kwayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametupa neema nyingi leti kila mtu akikaa aanze kuhesabu neema moja moja moja moja awezi akamaliza neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala ambazo amemneemesha ndugu zangu katika imani kwaiyo kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala katika neema ambazo amekupa ni moja miongoni mwa taufik ndio mtume salallahu alaihi wasalama akamuhusia huyu sahaba amwombe mungu kwamba awe anamsaidia ampe taufiki awe anashukuru neema ambazo amepewa na allah subhanahu wa taala umeoa mwenyezimungu subhanahu wa taala amekuja yaleo umepata watoto ni wangapi ambao tunawafahamu wameoa kabla yako lakini bado allah subhanahu wataala hajawajalia haja kupata watoto mwungine anaoa anakaa na mwanamke miaka kumi mtoto hapatikani mpaka kila mmoja anakuwa na shaka na mwenzake aywezekana wewee mwanamu, we, mwanamke hauna, hauna mayai hauna uzazi wezekana wee mwanamume hauna mbegu kila mtu anasemea kwake inapelekea mwanamume anamwacha mwanamke halafu mwanamume anaoa mwanamke mwingine na yule mwanamke anaolewa na mwanamume mwingine yule mwanamume mume ameoa mwanamke pili wanazaa yule mwanamke ameenda kuolewa na mume mwingine anazaa nema za mwenyezimungu suwa wa waintaudu nemata llahi la tusuha mkianza kuhesabu neema za allah subhanah wa taala hatuwezi tukazimaliza ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhana wataala amekujalia kuwa mwanadamu mwenyezimungu subhanah wataala amekujalia kuwa mwislam ni miongoni mwa nema mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala unaonaje ingekua mikujalee kuwa kafiri kuwa kafiri haumjui allah subhanahu wataala unatengeneza sanamu halafu lile sanamu ambalo umetengeneza ndio unaliweka mbele yako ndio linakuwa mungu wako lahaul walauab igkua kh hadithi ndugu zangu katika imani ni hadithi ambayo ni kubwa kubwa mno ina mafunzo mengi ndani yake tuzinduke waislamu tuifanyie kazi haya mambo matatu ambayo mtume salallahu alaihi wasalama aliyasema kwenye hadithi mara kwa mara tuwe tunayataja mwenyezimungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kijacho insha allah tutaendelea na kukumbushana baadhi ya faida ambazo zinapatikana katika hii hadithi kwa haya machache ndugu zano katika imani mwenyezimungu subhanah wataala atupe kila la kheri mwenyezimungu subhanawataala atupishe na kila shari atujalie mwenyeigu atuaia shukuu kwa neema zake mbalimbali mbali, za siri na za dhahiri kwa haya machache ndugu zangu katika imani mwenyezimngu akipenda tutakutana katika kipindi kijacho asema suaiaaiaaiaa استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <وعلبها>. وَكَلَّمَنَعَبَادُنَا لِلصَّلاةِ وَأَدْنَانَ الصلاة