واصل رضا رب العباد ان الصلاة هي <تضحك> <masses> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم ينفخ في السور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغوزان زانقو إيمان دقو إسلام بعد الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا ماني كي زويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجن أهل زاكي na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba mungu subhanahu wataala atujaalie na sisi tuo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana katika kipindi cha dini kipindi ambacho tunajikumbusha mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika mlango wa swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana kuhusiana na maneno ambayo mtu unayesema ukiwa katika tahiyatu ya mwisho miongoni mwa maneno hayo ni maneno ambayo mtume wetu muhammadin salllh laihi wasalama alimuhusia na akamwambia sahaba mtukufu muadhibun jabal radilah anhu waarda akamuhusia kwamba baada ya kumshika mkono alafu akamwita jina lake kwa upole ewe mwadhi kabla ya kumwambia chochote akasema mimi nakupenda na katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika imani tulikumbushana ya kwamba ni vizuri mwislamu unapompenda mwislamu mwenzako basi mfuate na umwambie ndugu yangu wallahi mimi nnakupenda kwa ajili ya allah subhanahu wataala tukakumbushana ya kwamba zama tulizo nazo hili neno tunalitumia katika sehemu ambayo sio ya kwake tunalitumia kwa wanawake wa kharamu kwa vimada ndio hili neno linatumika lakini kwa wake wa ndani ya ndoa halitumiki ni khasara ndugu zangu katika imani na vile vile hata wazazi unakuta mzazi ana mtoto zaidi ya mmoja lakini mtoto anapofanya kosa mzazi anasema maneno machafu dhidi ya mtoto anamwita majina ya ajabu mzazi anafahamu jina la mtoto wake lakini anamuita we mbwa njoo hapa sio mafunzo ndugu zangu katika imani sio mafunzo hata wale matajiri ambao wanawafanya kazi majumbani mfanya kazi atapokosea usimtukane matusi ya ajabu ajabu huyu ni mwanadamu hakukamilika mwite kwa jina lake mwambie fulani njoo na kitu fulani ulikosea badala ya kufanya vile ntikie ufanye hivi mambo yanakuisha lakini namwita we rofa njoo hapa we mbwa njo hapa nani nanekwambia ufanye hivi wesuku ukataza we unapiga makofi bakora mateke mangumi nakumfukuza unamfukuza na pesa zake hau hii ni dhulma ndugu zangu katika imani matajiri wamwokope mwenyezimungu subhanauwataala watu ambao majumbani kwao kuna wafanyakazi ambao wanafanya kazi za ndani ima kazi za kufua au za, za kunyoosha au kazi za kupika au wafanya kazi wanakaapo hapo nyumbani wamwokope mwenyezimungu subhana wataala hawa wafanya kazi ni wanadamu hawakukamilika wezekana siku mmoja imetokea akaweka chumvi chumvikawa nyingi Kini mfanya kazi miaka kumi uko naye anapika chakula safi lakini siku moja tu amekosea chumvi ikawa nyingi unaweza kumpiga unaweza kumtukana unawambia we ni mbwa mbwawe ni ngurue kila siku unanlisha chakula cha chumvi kali kume siku moja tu amekosea anasema anas bmalik railaan warda wa ya kwamba baada ya mtume salallahu alaihi wasallama kutoka maka kwenda madina kufanya hijira watu wa madina kila mtu akaa akiwa mwenye zawadi anampelekea mtume sallallahu alaihi wasallama nyumbani kwake mamake na anasi ummu sulaim radiaallahu anha hana chochote cha kumpelekea mtume alaihi wasalama akamchukua kijana wake anas bnmalik radiaarda akasema ya rasulllah watu wanakuja wanakupa chochote lakini mimi sina cha kukupa ila huyu kijana wangu ya rasulllah namleta kwako awe anakufanyia kazi anasbnmali anhu akawa anafanya kazi katika nyumba ya mtume muhammadin saliwasaama mpaka mtume salllahu alaihi wasallam anakufa anas bn maliki radiallahu anhu anamfanyia kazi nyumbani kwake anas anasimulia anasema nilimfanyia kazi mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam ashara sinin miaka kumi lakini mtume salallahu alaihi wasalama haikutokea hata siku moja akanambia mimi anasi ewe anasi mbona kitu fulani haukufanya na ilikuwa nitakiwa ukifanye mbona kitu fulani ulifanya ilikuwa nitakiwa usikifanyi hata siku moja wala kaharani wala kusema maneno makali sauti ya juu hata siku moja miaka kumi la haula wala uwa illa billah matajiri watu ambao wafanya kazi majumbani wamwige mtume muhammadin alaihi salalahalawasalam angalia tabia njema ya mtume sa lakini kwa kweli wafanya kazi majumbani kwa kweli wanadhalilishwa wanadhalilishwa wanatukanwa hovyo ndugu zangu katika imani mfanyakazi anakosea kidogo bosi kaja anamshika masikio anayavuta we akili zako hazina akili astaghfirullah mwanadamu walakad karamna bani adam mwenyezi mungu amemkirimu mwenyezi mungu amemtukuza mwanadamu mwenyezi mungu amempa mwanadamu akili halafu anakosea kidogo unamtukana unamwambia ya kwamba akili zake hazina akili ni matusi ya hali ya juu haya kwamba iki kifanya kazi, ni kirofa ni kijinga cha hali ya juu ni kishoti ni kibwege matusi yote anapewa mfanyakazi kwa sababu gani kakosea tu kakitu kadogo uadilifu ukowape ndugu zagu katika imani anasi miaka kumi hata neno la sauti ya juu kutoka kwa mtume muhammadin saa salama akuambiwa ndugu zangu katika imani kwo hadithi ya anas mtume salllahualaih wasallam amwombe mwenyezi mungu subhanahu wa taala mambo matatu jambo la kwanza kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia mwenyezi mungu allahuma ainni ala dhikirika mungu nisaidie nakuomba mwenyezi mungu nijalie niwe nina kutaja washukurika naniwe nna kushukuru ya allah wewe umeoa mungu amekujalia umepata watoto mshukuru mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala mwanamke umezaa mtoto wa umeza kwanza kwa salama mtoto wa pili kwa salama mtoto wa tatu kwa salama mtoto wa nne kwa salama watoto wote ambao mwenyezi mungu amekujalia umezaa wote umewazaa kwa salama kwa sababu gani haumshukuru allah subhanahuwataala ni wanawake wangapi ambao tunawafahamu mtoto wa kwanza tuanazaa na mama nafsi yake inatoka nafsi inatoka mtoto anaenda na mama yake au mama anakwenda mtoto anabaki mtazamaji wa kipindi cha dini unafahamu hiyo hali mwanamke anapokuwa kwenye uja uzito ni hali nzito hali nzito asilimia tisini na tano nafsi yake inaweza ikatoka ukizaa kwa salama kwa sababu gani haumshukuru allah subhanahu wataala we mwanamume mke wako amezaa kwa salama kwa sababu gani haumshukuru mwenyezi mungu kwa kufanya hakika mtoto wa kiume unashinja mbuzi wawili mtoto wa kike umezaa unashinja mbuzi mmoja kwa sababu gani haumshukuru allah subhanahu wataala mwenyezi mungu amekujalia umepata mtoto kwa salama kwa sababu gani haumpi jina nzuri kwa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala unamwita mtoto wako jina la ajabu majina ya ajabu inafikia mtu anaitwa unajiuliza huyu ni, ni muislamu huyu ao kumbe ni mwislamu kwa baba na mama majina ya hatari mtu mmoja katika nchi ya tanzania katika mkoa wa tanga kapita baadhi ya sehemu anasikia kijana anaitwa wekinyaunyau jina la mtu kinyaunyau majina ya hatari majina ya ajabu masumbuko tabu ماتسو ماتاتيزو وكل يوم اجيني اقوى بواتو هاو زازي مهم مزوري عبد الله عبد الرحمن فاطمه خديجه رقيا سلمى جمى خميس رجب شابان محمد majina mazuri ndugu zangu imani lakini namita mtu kinyaunyau kikurutu Hai ni majina ya hatari nandio maana mtume katika zama zake ilikuwa mtu akiwa na jina baya akiitwa na mtume alaihi sallalwalama akilisikia basi anamwita anamuuliza vizuri ili jina lako eh, basi mtumesaaa nalibadilisha analibadili bwana mmoja anakuja kwa mtume sa sallama anamwambia jina lako nani anasema mimi jina langu ni uzito uzito mtume e. nambajib anasema hapana we kuanzia leo sio uzito kwanzia leo utakuwa naitwa sahal huu utakuwa ni mwepesi haya majina a wa waislam tuyabadilishe tuwape watoto majina mazuri ni katika kumshukuru allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani na katika jambo la tatu ambalo mtume salllah laih wasalama alimwambia muadhibunjabal akamwambia ya kwamba umwombe mwenyezimungu wahusnu wa ibadatika allahumma ainni ala dhikrik washukrik wahusn wa ibadatika e mwenyezi mungu nijalie niwe nafanya vizuri ibada zako na hapa ndie kwenye, kwenye gogoro ndugu zangu katika imani kwenye mtihani tulionao husnulibada ibada kuifanya kuwa nzuri ibada kuifanya kuwa nzuri ibada yoyote ndugu zangu katika imani ikiwa ni ibada ya sala ibada ya funga ibada ya hija namnya y kutoa zaka na ibada nyingine ukitaka upatie mwangalie mtume muhammadin salallahu laihi wasallam amefanya nini kafanya vipi katika ibada ya hija mtume salllahual wasalam anasema khudhu anni manasikakum chukueni kutoka kwangu ibada zenu za hija mambo yote ya hija tuyaige tuyachukue tuyafanye kutoka kwa mtume muhammadin sallaliiwasaa katika sala salu kama raaitumuni usalli tuswali kama tulivyomuona mtume alaihi wsalam anaswali ilikuwa mtume alaihi salallahualaihiwasalama wanapokuja wageni katika mji wa madina kutoka sehemu mbalimbali mtume salallahu alaihi wasalama anawapa semina anawapa mafunzo ya sala mtume salallahu alaihi wasalama anapita mbele anaanza kusali anawambia niangalieni ninavyoswali mtume sasalam anaanza kufunga sala allahu akbar anasema maneno ya sala anaenda rukuu anaonyesha namna rukuu inavyokuwa anainuka allahu samillahlmanhamida anayoonyesha namna ya kuinuka anaenda sijida anatoka sijida anaenda sijida ya pili anapanda raka ya pili mpaka anatoa salamu assalamualaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah anawambia ya kwamba swalukamaraaitumui uswali muwe mna swali na muwafundishe wenzenu waswali kmlkama kama mlivyoniona ni kiswali ndugu zangu katika imani ibada ya sala inafundishwa ibada ya sala sio ibada ya kuigaiga unaona mtu fulani amesali anajikuna nawe nasali unajikuna ukilizwa kwa nini unajikuna unasema niliona mtu fulani anasali unasali umeachia mikono haufungi mikono ukiulizwa kwa sababu gadi haufungi unasema nilisalia katika muskiti wa maibadhi wenyewe hawafungi mikono na mimi sifungi mikono hali ya kuwa mtume salallahu alaihi wasalama wailbn hujr radillahu anhu waardah anasema nilimuona mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama anasali anafunga mikono ndugu katika iman ibada ya swala inafundishwa kwa vitendo na maneno tujitahidi ni ndugu zangu katika imani tufanye ibada hasa ibada ya sala tusali kama alivyosali mtume muhammadin salllahualaihi wasalama a walivyotuhadithia masahaba wa mtume muhammadin salllahualahi wasalama walivyomwona mtume s salama wakiswali kama tulivyoona katika milango ya udhu mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa anatawadha na akawafundisha masohaba na masohaba wakafanya kazi ya kuwafundisha wenzao tuliona katika mlango wa udhu hadithi ya uthmanbn afani radiallahu anhu analeta chombo cha maji anatawadha watu wamemzunguka anasema baada ya kumaliza kutawadha hakadha raaitu rasulallahi sallala wsaatawaa namna mlivyoniona nikifanya ndivyo mtume muhammadin sallahl wasalam ametawadha hadithi abdullah bn zaidi lansar raillah anhu hadithi ya masahaba mbalimbali ambao wamepokea udhu wakawafutisha watu vilevile vile swala ndugu zangu katika iman ni jambo ambalo linafundishwa na sisi kwenye hivi vipindi tunajaribu kukumbushana baadhi ya mambo huenda mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa rehma zake na mapenzi yake akawa natukubalia sala zetu ndugu zangu katika iman kweiyo ndugu zangu katika iman <coughs> katika jambo ambalo mtume salallahu alaihi wasalama alimuhusia muadhi bun jabal radiallahu anhu akamwambia kwamba allahumma ainni ala dhikrika washukurika wahusni ibadatika mwenyezi mungu ibada iwe nzuri iwe safi ibada ikiwa nzuri ikiwa safi mwenyezi mungu subhanahu wataala anaikubali ndio maana mwenyezimungu subhanah wataala anasema ndanirani ya kwamba tbaraka alldhi bydihi lmlk whwa l kl shen dir aldhi hl almuta walhayat liyabeluwakum ayyukum wa asanu amala nani ambaye ana matendo mazuri menyezimungu subhanah wtaala ha angalii wingi wa matendo ambayo ni pumba hamna lolote ahsanu amala matendo aliokuwa mazuri husnu ibadatika kumwomba mwenyezimungu subhanau wataala akujalie uo unafanya vizuri katika ibada kwao jambo la kufanya vizuri katika ibada ndugu zako katika imani ni jambo ambalo linapelekea ibada yako ikubaliwe na mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala husnliibada kufanya vizuri ndugu zangu katika imani katika ibada ni jambo la kumwomba sana mwenyezimungu subhanawataala kweyo ndugu za katika imani huo ulikuwa ni usia wa mtume muhammadin swsaaa akimuusia mwadhibunjabal ranhu na ni mwa maneno ambayo mtu anayasema katika tashahudina akhira katika ile tahiyatu ya mwisho washukurika wahusna ibadatika jambo lingine ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa yafanyike katika ile tahiyatu ya mwisho kama tulivyosema katika vipindi vilivyotangulia ni mtu kuomba dua ni mtu unaomba dua anasema mtume sala llahu alaihi wasalama كتك حديث يا ابن مسعود رضي الله عنه أرضاء ثم ليتخير من الدواء أعجبه إليه فيدعو وفي لفظ ثم ليتخير من المسألة ما شاء حديث موقف إمام البخاري نا مسلم كتك صحيح ساو كتك إيمان anasema mtume salla llahu alaihi wasallama baada ya tahiyatu umemaliza kusema maneno ya tahiyatu kisha mtu achague dua anayoipenda aiombe dua ambayo unaipenda dua nzuri omba katika tahiyatu upo kwenye tahiyatu ikiwa kama utatikisa kidole ukamutakinyongosha umeleze kusema tahiyatu lilahi mpaka mwisho ukamsalia mtume aa sa allahuma soli alamuhamadlmuhamad ala ala ukasema allahuma ini dhubika min adhabi lqabri wa min adhabi jahanama wamin fitnati lmahwalmamati waminfitnat lmasihi dajal ukaomba dua zingine allahuma aini ala dhikrika washukurika wausni ibadatika halafu unachagua dua unayoyitaka dua nzuri ambayo unaipenda omba mwambie mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala wanasema wanachuoni dua ambayo inaombwa ndani ya sala ni bora kuliko dua inayoombwa baada ya sala dua ambayo inaombwa kabla ya salamu ni bora kuliko dua inayoombwa baada ya salamu sababu wanasema wanachuoni baada ya salamu kwamba hakuna kuomba kwa dua baada ya salamu ni adhkari kama tunavyokuja kuona mbele namna gani alivyokuwa akifanya mtume salallahul salama baada ya salamu baada ya kutoa salamu assalamualaikum warahmatullah assalamu alaikum wa rahmatullah inatakiwa ufanye nini mtume salallahu alaihi wasallama alifanya nini baada ya salamu tutaona katika vipindi vinavyokuja namna ya kufanya hasa mimi na wewe tumezoea tukimaliza salamu basi tunanyanya mikono tunaomba dua dua yako ndugu yangu muislam omba ndani ya sala wakatofautiana baadhi ya watu ikiwa mimi sijui kuomba kwa kiarabu nitasema kiswahili ndani ya sala kapatikana makundi mawili wakasema a kundi la kwanza kwamba ndani ya sala kuanzia mwanzo hadi mwisho hairuhusiwi kusema maneno tofauti na maneno ya kiarabu kwa maana na due hiyo ya kiarabu kundi la pili linasema ya kwamba katika sala inatakiwa yale maneno ya kiarabu unayasema kwa kiarabu lakini katika sehemu ya dua unasema lugha yoyote unayoijua kwa maana nyingine ikiwa mtu hajui kiarabu anajua yale maneno ya sala anayjua mkiarabu lakini kuomba dua kwa kiarabu hawezi yale, ile, zile shida zake anaziweza kusema katika lugha nyingine ili kundi la pili ilikundilapili lnasema nahusakinerea nasemaerea unajua kifaransa unasema kifaransa unajua kirundi unasema mkirundi unajua kinyarwanda unasema kinyarwanda unajua lingala unasema kwa lingala unajua kibembe unasema kwa kibembe unajua kiha unasema kwa kiha kuhusiana na faausiamasaa kwe hiyo ndugu yangu mislam ni vizuri mfate shekhe halafu mwambie haya masala shekhe mimi nikisema dua mkiarabu yale matatizo nayo kumwambia mwenyezi mungu mkiarabu siwezi hasa naruhusiwa kusema mkiswahili mfate shekhe au mfate mufti atakupa fatwa kwa hili jambo kwahiyo katika jambo ambalo linaruhusiwa baada ya sala ni mtu kuomba dua vinavyokuja tutaendelea anayoitakawenyeweayauanwataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atusamehe mahambiyetu mwenyezimungu atukubalie sala zetu mwenyezimungu atufishe aliyokuwa ni waislam سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> <applause> أَوْ أَحْسَنَتْ إِنَّ الصَّلَاةَ هِيَ