<سؤال> واقصد رضا إن الصلاة هي الضياء، هي إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن والاه عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو كتك إيمان بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salallahu alaihi wasallama pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahuwataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yatatusaidia hapa duniani na kesho mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na swala katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana mtu akiwa katika tahiyatu aombe dua anayoitaka dua anayoitaka ndiyo aombe lakini tumezoea waislamu baadhi ya misikiti dua tunasubiri mtu fulani ndio atuombee dua سالم السلام عليكم ورحمه الله السلام عليكم ورحمه الله امام سبحان الله او جماليزا 33 من الحمد لله او جماليزا الله اكبر او جماليزا صلي على النبي اللهم صل وسلم امتى مش ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنة وقنا ذب النار والحمد لله رب العالمين unapata nini katika hii dua umejifundisha nini katika hii dua ini mtume salallahu alaihi wasallam anasema jiombee dua jiombee dua katika sala kabla ya kutoa salamu mwambie mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala matatizo yako e mungu upo ndani ya sala kabla ya kutua salamu mwenyezi mungu nimeoa ya rabalalamina huyu sasa ni mwaka wa pili mwenyezi mungu sijapata mtoto mwenyezi mwenyezimungu nakuomba ya allahu nisaidie mwenyezi mungu nipate mtoto unamwomba allah subhanahu wataala huyu imamu huyu ambaye unasubiria kuombee dua ye anajua kwamba weu una mwaka wa pili ahujapata mtoto hajui kwa nini mwenyezi mungu subhanahu wataala ya matatizo yako isiwi kama watu wengine wanaenda katika mji wa misri sehemu ambayo amezikwa imamu shafii rahimahullahu taala kwenye kaburi yake wanawake wanaenda pale wanalala wanajipaka ule udongo ule Bamba imam shafi tumekuja sasa tumekaa muda mrefu hatujapata mimba imam imashafi tupate mimba hizi shirk. ni shirki nikumshirikisha allah subhanah wataala imam shafi rahimahullah kisha kufa yupo kwenye kaburi atakusaidia nini lakini lam yalid yulad lahu womymwombe allah subhanah wataala mmoja allah muweza ndugu zangu katika imani katika sala tujiombee dua mwambie mwenyezi mungu subhanau wataala matatizo yako we mwanafunzi ufahamu wako ni mdogo wa masomo mwenyezi mungu fahamu yangu ni ndogo mwenyezi mungu nisaidie mwenyezi mungu nijalie mwenyezi mungu niwe na fahamu mwenyezi mungu na kuwa unafanya sababu za fahamu za kusoma na kuwauliza watu na kujisomea sio umetoka darasani haufungui kitabu hata mara moja iti fahamu itakuja itakuja vipi ni kumwomba mwenyezimungu subhana wataala faliyatakhayar min almasalati ma yujibuhu mtu namwambia mungu shida yako matatizo yako ndugu zangu katika imani baada ya baada ya, ya kujiombea dua kipi kinachofuata umemaliza kuomba dua na kusema yale maneno kwenye tahiatu ya mwisho kinachofuata ni kutoa salamu unatoa salamu baada y dua asalamu memaliza dua ni salam na salam ndugu zangu islam imepokelewa katika aina tofauti tofauti na kuna makatazo ambayo yamekatazwa ndani ya salam baadhi yetu tunayafanya namnagani alivyokuwa akitoa salam mtume muhammadin salllahlihi wasalama katika hadithi ya jabir ibn samura radillahu nhu wardah anaelezea kwamba mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa akitua salam katika sala hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake namna gani livyokuwa kitua salam hivi vitanga vya mikono ima vipo kwenye mapaja au kwenye magoti kama tulivyokumbushana mtu unapotoka katika sijid ya mwisho umekuja allahu akbar vitanga hivi iunaweza kwenye mapaja au avny kwenye magoti kwenye mapaja, kwenye magoti au kwenye mapaja alafu umemaliza salamu umemaliza maneno ya tahiyatu unatoa salamu unaenda unaenda kulia kulia ukitoka kushoto unata salamasalamalaikum warahmatullah asalamualaikum warahmatullah a assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh assalamu alaikum warahmatullah wa wa au unatua salamu moja assalamu alaikum unakuta hadithi zimegawanyika katika sehemu tatu ima hadithi ya kumaliza salam assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh au assalamualaikum warahmatullah assalamu alaikum warahmatullah au unatoa salam moja assalamu assalamualaikum warahmatullah hizi ni aina tatu za salamu ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume mtumi muhamadin salllahu laihi wasalama kiangalia katika sahihi lbukhari vile vile katika sahihi muslim utakuta hizi namna tatu za salamu namna ya kwanza assalamu alaikum warahmatullah assalamu aalaikum warahmatullah namna ya pili assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh assalamu alaikum warahmatullah namna ya tatu ni salamu moja assalamu alaikum unaishia hapo hivi ndivyo ilivyothibiti katika hadithi alifanya mtume muhammadin salllahu laihi wasalama sasa makatazo au mambo ambayo mtume salallahu alaihi wasalama ametukataza katika salam tunayafanya haya mambo ya kunyanyia mikono mambo ya kunyanyia mikono mikono haya ndio mapaja sasa mtu assalamu alaikum warahmatullah ndi unaenda kulia ukitoka huko unarudi tena hapa assalamu alaikum warahmatullah unaenda kushoto hii haifai au mtu ndi asalamualaikum warahmatullah alafu anasimama hapa assalamualaikum warahmatullah imekatazwa au mtu hapandishi mikono lakini ni kichwa assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah kwanii najisumbua utakata shingo acha kujisumbua anasema mtume salallaal wa salam na hili jambo baadhi ya masahabu walikuwa nalifanya wakitoa salamu wanapandisha mikono asalamu asalamualakum arahmallaalam laaaa akasema kwanini mnapandisha mikono utafiiri kama ni mkia salamu mikono aiweke kwenye magoti yake au kwenye mapaja yake halafu anatoa salamu upande wa kulia na anatoa salamu upande wa kushoto bila kupandisha mikono kwa hiyo mwislamu ukimwona ndugu yako mwislamu anasali wakati wa kutua salamu anapandisha umkumbushe umwambie haifai ni makosa asifanye hivi assalamu assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum wa atoe salamu bila kupandisha mikono inabaki hapa hapa assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah tena ukiwa hapa salamu ukenda kulia wakati wakutoka kulia usisimami katikati hamna kituo hapa hamna kiziwizi nenda moja kwa moja kushoto assalamualaik warahmalaiwaamaa As-salamu hivi ndugu zangu katika imani ndivyo ilivyothibiti kutoka kwa mtumu wetu muhammadin salalahulah wasalama kwa hiyo ndugu zago katika imani hivi ndivyo mtumu wetu muhammadin salalaulaihi wasalama alivyotua wa salamu na akatukataza kufanya hayo mambo ya kupandisha mikono wakati wa kutoa wa salamu baada ya salam tumemaliza kutoa salamu hapa sala imekamilika kwa sababu mtume salallahu aleh wa sallam anasema sala tahrimuha atakbir ukishasema tu allahu akbar umefunga sala hapa uruhuswi kula hauruhusi kunywa hauruhusi kuongea na simu mambo yote ya nje hauruhusiwi kuyafanya ndani ya sala baada ya kutoa takbira unapotoa salamu watahliluha ataslim assalamualaikum warahmatullah asalamu alaikum warahmatullah sala imekamilika yale mambo ambayo ulikuwa unakatazwa ndani ya sala unaruhusiwa kuyafanya utakula utakunywa utaongea na simu asabada ya salam salah imemalizika sasa baada ya kutoa salam ni mambo gani inatakiwa mtu afanye je mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama madha kana yafal baada salam mtume wetu muhammadin sa la wasaama baada ya kutoa salam alikuwa anafanya nini halafu ujiangalie wewe mwislamu na umwangalie namna alivyokuwa akifanya mtume sala salama je ni sawasawa au mtume anafanya vya kwake na mimi ninafanya vya kwangu kwa sababu gani ndugu zangu katika imani hatumfuati mtume salallahu alaihi wasalama katika hili tumwangalie mtume sa salama alifanya nini baada ya salamu وكان زيانا حديث يا ثوبان رضي الله عنه ارضاء حديثه بوقه بُكَيْ امام مسلم رحمه الله في كتابه انا سمع يخبره كان رسول الله صلى الله عليه وسلم اذا انصرف من صلاته استغفر ثلاثه وقال اللهم انت السلام ومنك السلام تباركت يا ذا الجلال والاكرام. كم عليك صلى الله عليه وسلم. بعد كماليزا سالا انا سيما استغفر الله استغفر الله استغفر الله مرتات. أكملي استغفر الله مرتات انا سيما اللهم انت السلام ومنك السلام. تباركت يا ذا الجلال والإكرام هيفي ديفيو كفانيا من محمد صلى الله عليه وسلم نهايما نينو يا أستغفر الله أستغفر الله أستغفر الله اللهم أنت السلام ومنك السلام تباركت يا ذا الجلال والإكرام ولكن اسمعوا ان الله عليه يقول الله الله يقول الله يقول الله يقول الله يقول السلام عليكم ورحمة الله السلام عليكم يقول الله يقول الله يقول الله يقول الله يقول الله يقول الله السلام الله يقول الله الله halafu sasa anageuka ndio anabadilisha mkao anatoka katika ule mkao wa tahiyatu halafu ima anawageukia masahaba radillahu anhum waardah hivi imethibiti kutoka kwa mtume sala llahu alaihi wasalama jambo lingine أمبالا لكوانا لفان يمتومي صلى الله عليه وسلم وبعد السلام أنا سيما لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير إما مرتاته أو مرموجة كتك حديثي المغيرة بن شعبة رضي الله عنه سكوموجة ألتوميوة باروة namuawiya bn abi sufian radillahu anhu mughira yupo madina muawiya yupo sham anamtumia barua kwamba nataka unambie ni maneno gani ambayo alikuwa nayasema mtume sala llahu laihi wasalam baada ya yasala, salam mughira akaandika barua akasema إني سميته يقول عند انصرافه من الصلاة لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير ثلاث مرات وكان ينهى عن قيل وقال وكثرة السؤال وإضاعة المال ومنع وهات وعقوق الأمهات wawadi lbanati hadithi ambayo kaipokea alimamu albukhari rahimahullah katika sahihi yake kwa hiyo almughira rillh anhu anamwandikia muawiya ibn abi sufian raiallah anhum kwamba haya maneno alikuwa nayasema mtume salllahalaihi wasalama baada ya sala kwamba likuwa nayasema mara tatu na haya mengine ambayo ni ya ziada yaani alieleza ya hadithi kwamana miongoni mwa mambo ambayo alikuwa anakataza mtume salallahu alahi wasallama kila waqala mtu anakuwa ni mbea kila anakoskia basi anakasema aifai na kuulizauliza mambo ambayo hayana faida kila waqala mtume salallahu alh wasallam akakataza mtu, mtu kuwa na umbea kuuliza uliza mambo ambayo hayana faida mambo ambayo hayasaidii chochote katika dini yako hayakuzidishii imani bali ni kupoteza muda au kuwachekesha watu tu unauliza ili watu wacheke ni mambo ambayo hayafai lakini kama ni mambo ambayo ni nyakl m- unataka ufaidike ndugu zako apate faida hamna tatizo kuuliza sana ndo nakumbuka siku moja tupo darasani tunasoma mwanafunzi mmoja mwalimu hivi ibilisi mke wake anaitwa hili swali halina faida hata kama ukijua mke wa ibilisi haupati faida hata moja bali unapata asara unapoteza muda hipumzi ambao umeitumia pajapokua gisema subhanllah ingekusaidia mbele ya allah tabaraka wataala kweyo ndugu katika imani haya ni miongoni mwa maneno ambayo anasimwa hu, baada ya sala lailaha ilallah wadahu laharikalahu lahu mul walahu lhamdu wahu ala kulshen qadir ima mara tatu kama ilivyokuja katika hii hadithi ya almughirati bn shuba radillahu anhu na akamwandikia muawiya ibnu abi sufian radhi allahu anhum ao katika riwaya nyingine za hii hadithi au katika nusha ya baadhi ya, ya fathulbari imepokelewa ni kusima mara moja badala ya mara tatu vile vile ndugu zangu katika imani katika maneno ambayo <coughs> yanasimwa baada ya sala baada ya salamu la ilaha illa llah wahdahu la sharika lahu له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو حي لا يموت بيده الخير وهو على كل شيء قدير اللهم لا مانع لما أعطيت ولا موطي لما منعت ولا راد لما قضات ولا ينفذ الجد منك الجد حديثي المغير رضي الله عنه نميونغول مانينو منينو أو أذكاري أمبازو ذي مثبيتي jambo lingine au adhkari nyingine ambayo imethibiti kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasalama ni kusema la ilaha ila llah wahdahu la sharika lahu lahu lmulku wa lahu lhamdu wahuwa ala kuli shaiin qadir لا حول ولا قوه الا بالله لا اله الا الله ولا نعبد الا اياه له النعمه وله الفضل وله الثناء الحسن لا اله الا الله مخلصين له الدين ولو كره الكافرون اني حديث عبد الله بن زبير رضي الله عنهما من قول محدثي بعض كما صلى الله عليه وسلم alikuwa anasema haya maneno kama ilivyokuja katika sahihi muslim kwa hiyo ndugu ndukuzaa katika imani haya ni miongoni mwa maneno ambayo muislam anaruhusiwa kusema au adhkari ambazo anaruhusiwa kuzisema baada ya sara alfajiri ima ukiwa na uwezo unaweza ukazitaja zote inakuwa ni bora zaidi na kama huna uwezo unataja zile ambazo utakuwa umezihifadhi unazitumia kwa ajili ya kumuiga mtume muhammadin saws vilevile ndugu zako katika imani katika mambo ambayo yanaruhusiwa sala, baada ya baada ya salam ni kusema subhanallahi mara haainatatu alhamdulillahi mara thalahina tatu allahu akbar mara thalathina tatu إن قوات سيني نتيسا هلا فن ماليزيا ميا قوسما لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير. إن حديث بقي بقى من مسلم حديث يبهريرا رضي الله عنه أربعة. أنا سمعت من صلى الله عليه وسلم أتقسيم بعد ساله سبحان الله سبحان الله سبحان الله سبحان الله سبحان الله سبحان الله مر ثلاث فينا الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله الحمد لله مر ثلاث فينا تاتو الله أكبر الله أكبر الله أكبر مر ثلاث فينا تتو أنا فقط إن أكون تسعين تسعة أكمل لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير أنت أتك يا هيا منينو baada ya sala anasema mtume ghufirat khatayahu walu kanat mithlu zabad lbahri mtu anasamehewa madhambi yake hata kama yakiwa ni mengi saasaa na pofu za bahari walau kanat mithlu zabadi lbahari hata kama mtu ana madhambi sawasawa na pofu za bahari ule wingi wake ule mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanatala nakusamehe adhkar tujitahidi waislam baada ya sala tusiwi na haraka mtu akitoa salam salamualaikum warahmatullah salamualaikum warahmatullah mtu anachukua viatu vyake huyo anaondoka alajala min ashaitani haraka ya nini haraka haraka kutokana na sheitani hii sio sehemu ya kufanya haraka hii ni sehemu ya kutulia unampembeleza mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani haya ni maneno ambayo unayasema baada ya sala atasbihi na hizi tasbihi baada ya sala adhkari vilevile zime, zimepokelewa aina mbalimbali kutoka kwa mtume salllahualaihi wasallama aina ya kwanza ambayo hii tumeitaja kusema subhanallahi mara thaathi natatu alhamdu lilahi mara hahi tatu allahu akbar mara ai tat halaf namalia mia la iaa ilah wadahu la harikalah lh mlk walah lhamdu wah a k shadi kam ilivopokelewa katika haditi abureia ad amboisai aina ya pili ni kusema subhanallahi mara haahina tatu alhamdulilahi mara thalathini na tatu allahu akbar mara thalathini na nne ii nakua ni mara mia kama ilivyokuja katika hadithi ya ujra abbn hadithi ambayo kaipokea alimamu katika sahi yake kwahii ya kwanza mara unamalidhia a na na la ilaha mpaka mwisho ii hadithi ya pili subhanallah thalathina tatu alhamduilah thlahinatatu <coughs> na allahakba hahina nn inakuwa mia hizi ni miongoni mwa adhkari ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume alaihi saalwsaama kuzitaja baada ya sala ya faradhi waio katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanahwataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea na kukumbushana afkari nyingine ambazo zimepokelewa kutoka kwa mtume muhamadi sw aacheasma wenyezigu suatupekila laheri mwenyezimngu atuepushe na kila shai mwenyezimungu atusame madhambi yetu enyezigu suaukuaie saa aufish وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ورحمة الله وبركاته. ورحمة الله وبركاته. سوى رب العباد