واصل رضا رب العباد ان الصلاة هي <تضحك> <masses> بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان ثقل الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانك كتك إيمان ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sallahi wi wa wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote wa kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kukumbushana katika kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali yakiwemo mambo ya swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukikumbushana namna alivyokuwa akifanya mtume muhammadin salllahu lhi wasalam katika sala tukaanza mwanzo wa sala tukafika hadi mwisho wa swala na tukasema ya kwamba ndugu zangu katika imani swala inavyoswaliwa namna anavyofanya mwanamume ndani ya sala ndivyo hivyo hivyo inatakiwa afanye mwanamke ndani ya sala tukasema hakuna tofauti baina ya swala ya mwanamume na baina ya swala ya mwanamke ndugu zangu katika imani leo insha allah tutaendelea na kukumbushana mambo ambayo ni vizuri kuyafanya baada ya sala ya faradhi tutazungumzia sunna ambazo zinaitwa ni sunanurawatibi kuna sunna ambazo ndugu zangu katika imani zimepokelewa kutoka kwa mtume salallhualaihi wasalama wanachuoni wakazipa jina la sunanurawatibi kwa maana ni sunna ambazo mtume salllaualaihi wasalama alidumnazo na vile vile hizi sunna ndugu zangu katika imani malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na sunna ndugu zangu katika imani faida yake ni kubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala mfano angalia mtume salllwsaa anasema ya kwamba siku ya kiyama jambo la kwanza mtu kuangaliwa kwenye matendo yake ni sala sala inaangaliwa ikiwa katika sala ya faradhi kuna mapungufu mwenyezimungu subhanahu wa taala anawambia malaika alaihumssalam kwamba angalieni katika matendo ya mja wangu angalieni katika matendo ya mja wangu yale matendo kama ipo na matendo ya sunna kama na sala za sunna zileteni ziunge hizi nafasi huu upenyo huyu uwazi ambao upo katika sala ya faradhi sala za sunna zinaletwa zinaziba yale mapengo ndugu zangu katika imani mtu anafaulu anaingizwa katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo sala za sunna ndugu zangu katika imani ni vizuri waislamu tujitahidi tuwe tunazitekeleza lakini kwa kusikitika masikitiko makubwa baadhi yetu tukimaliza sala assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah mtu anachukua vyatu vyake anaenda hata kusali rakaa mbili sala ambazo tunazisali kila mtu anafahamu matatizo mengi ndani ya sala mawazo mengi mtu mwenye biashara ni lazima awaze ndani ya sala mwenye matatizo yake fikra zina mjia akiwa ndani ya sala sasa fikra za namna hii zinaenda zinapunguza thawabu ndani ya sala asa hizi sala za sunna zinakuwa zina jazia yale mapungufu ambayo yamepatikana katika sala za faradhi ndugu zangu katika imani sala za sunna ndugu zangu katika imani zimepokelewa na masohaba tofauti tofauti anasema biaisha radillah nha an nabiya salallah laihi wasallam كان لا يدع أربعا قبل الظهر وركعتين قبل الغداة حديثا بلك وبركيا إمام البخاري رحمه الله قد صحيحك بعيشة رضي الله عنها أنا سمولي حديثي أمبايو كي بوكي يكتوك كومتوم محمد صلى الله عليه وسلم يكو أمبا ألي كومتوم صلى الله عليه وسلم haachi kusali rakaa nne kabla ya sala ya dhuhuri na rakaa mbili kabla ya sala yalfajiri rakaa mbili kabla ya sala a alfajiri na rakaa nne kabla ya sala ya dhuhuri biaisha radiallhuana anasema hizi rakaa alikuwa haziachi mtume sahaaihwasaama وكان قال لك حديث يا ام حبيبه وام ام المؤمنين رضي الله عنها قالت سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من صلى اثنتي عشره ركعه في يوم وليله بني له بهن بيت في الجنه وفي لفظ ما من عبد مسلم يصلي لله كل يوم اثنتي عشرة ركعة تطوعا غير فريضة إلا بنى الله له بيتا في الجنة أو إلا بني له بيت في الجنة حديثا بايو كيبوكي إمام البخاري إمام مسلم رحمه الله كتيك صحيح muhabiba raiallahu anha anasimulia kutoka kwa mtume sallau laihi wasalama kwamba mtume saalaiwasaama amesema muhabiba amemsikia mtume salaalahi wasalama anasema ya kwamba manswala yoyote ambaye atakayesali atakayesali rakaa kumi na mbili kwa usiku na mchana hizi rakaa kumi na mbili akizisali zikishainia kumi na mbili mwenyezimungu subhanahu wataala anamtengenezia nyumba peponi anamtengenezia nyumba peponi katika upokezi mweingine yoyote atakaesali rakaa kumi na mbili atakaesali rakaa kumi na mbili hizi rakaa kumi na mbili sio rakaa za fardhi bali ni rakaa za sunna isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala atamtengenezea nyumba peponi au atajengewa nyumba peponi kutokana na zile rakaa kumi na mbili alizosali ndugu zangu katika imani hii ni faida inayopatikana mtu ambaye akisali rakaa kumi na mbili kwa usiku na mchana faham ya kwamba kwa siku ukisali rakaa kumi na mbili fahamu una nyumba moja peponi siku ya pili rakaa kumi na mbili una nyumba peponi ya pili kwa wiki wiki na siku saba ukisali kila siku rakaa kumi kumi na mbili una nyumba saba peponi mwezi siku thelathini kila siku unasali rakaa kumi na mbili una nyumba thelathini peponi kadiri unavyoenda unasali rakaa nyingi ndio majumba yatakuwa mengi peponi ndugu zangu katika imani hizi rakaa kumi na mbili zinasaliwa vipi na katika vipindi gani katika riwaya ya termithi rahimahullahu ameipokea katika sunani yake كازي تفسيري هزي راكاكو من امبلي اقسم يا كوانبا اربع قبل الظهر وركعتين بعدها وركعتين بعد المغرب وركعتين بعد العشاء وركعتين قبل الفجر اي قبل صلاة الغدا. imamu termidhi rahimahu llahu amezitafsiri hizi rakaa kumi na mbili ambazo zimepokelewa katika hadithi ya umi lmuminin umi habiba radiallahu nha waardaha kwamba hizi rakaa kumi na mbili rakaa nne kabla ya sala ya dhuhuri na rakaa mbili baada ya sala ya dhuhuri na rakaa mbili baada ya sala ya magharibi na rakaa mbili baada ya sala ya isha na rakaa mbili kabla ya sala salah alfajiri hizi ni rakaa kumi na mbili ambazo zimetafsiriwa katika riwaya y imamu termidhi rahimahu llah nakaitaja katika suni katika kitabu chake sunani termithy hizi rakaa kumi na mbili kwamba rakaa nne kabla ya dhuhuri na rakaa mbili baada ya dhuhuri zinakuwa sita na rakaa mbili baada ya magharibi zinakuwa nane na rakaa mbili baada ya isha zinakuwa kumi na rakaa mbili kabla ya sala ya alfajiri zinakuwa rakaa kumi na mbili hizi rakaa kumi na mbili ndugu zangu katika imani amezitaja mtume salallahu alaihi wasalama katika hadithi ya umi habiba radillahu anha mtu akisali rakaa kumi na mbili kwa siku mwenyezimungu subhanah wataala anamjengea nyumba peponi mwenyezi mungu tunamwomba atuwafikishe atujalie raka kwa usiku na mchana amina ya aaksac katika hadithi ya abdullahi ibn umar raia anhuma yeye kapokea tofauti na umu habiba raia anha ibn umar raia anhuma anasema ya kwamba hafidhtu min alnabiyi saa laihi wasalama saa rakaati ركعتين قبل الظهر وركعتين بعدها وركعتين بعد المغرب في بيته وركعتين بعد العشاء في بيته وركعتين قبل صلاة الصبح وفي رواية وركعتين بعد الجمعة في بيته حديثا بوكي بوكي إمام البخاري نا إمام مسلم كتيكا سوحي زاو عبد الله بن عمر ral anhuma anasema ya kwamba nimehifadhi kutoka kwa mtume muhammadin si wsaama sala za sunna za rakaa kumi sala za sunna ambazo zina rakaa kumi rakaa mbili kabla ya dhuhuri rakaa mbili kabla ya sala ya dhuhuri na rakaa mbili baada ya sala ya dhuhuri na rakaa mbili baada ya sala ya magharibi na rakaa mbili baada ya sala ya isha na rakaa mbili kabla ya sala ya elfajiri na rakaa mbili baada ya sala ya ijumaa nyumbani kwake kwa hiyo arawatib zile suna ambazo ni ratiba anasema shekhe bumbazi rahimahullahu kwamba zimegawanyika katika sehemu mbili ima ni rakaa kumi na mbili ukichukua hadithi ya abiaisha radiallahu anha na hadithi ya umu habiba radillahu anha inakuwa ni rakaa kumi na mbili na ukichukua hadithi ya abdullah bn omar radiallahu anhuma inakuwa ni rakaa kumi kumana rakaa mbili kabla ya dhuhuri na narakaa mbili baada ya dhuhuri zinakuwa rakaa nn rakaa mbili baada ya magharibi zinakuwa sita rakaa mbili baada ya isha zinakuwa nane na rakaa mbili kabla ya elfajiri hizi ni sua ambazo zinaitwa znaitwa ambazo ni vizuri muislam kuwa anadum nazo hizi ndio ambazo zitakuwa zinaziba yale mapengo ambayo yamepatikana katika sala za, za, za faradhi tuletumakosa makosa makosa ambato tumetufanya ndani ya sala hakuna hushuu unyenyekevu ni mdogo ndani ya sala mawazo ni mengi mtu anasali anajikuna mara thalathi na mbili mtu anasali fikira zake hazipo kabisa ndani ya sala yeye anashtuliwa imamu. Imamu ruku, na takbira ah, ya imam kwa imam akienda rukuu basi naye ndio anashtuka mbe tupo rukuu ndo naye anaenda mwingine hayupo kabisa ayuasdyasaasahututu makosa ambazo tunapatikana ndani ya sala hizi sala za suna ndugu zangu katika imani ndio zinaenda zinaziba yale mapengo ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya sala nyingine ambazo sio, za, sio suna ni rawatibe ni miongoni mwa suna ambazo ni za kawaida ambazo vilevile ujira wake ni mkubwa بليامون من موغو سبحانه وتعالى. انفانو انا سمتم صلى الله عليه وسلم قد حديث ام حبيبه رضي الله عنها يا ام انا سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من حافظ على اربع ركعات قبل الظهر واربع بعدها حرمه الله على النار حديث كي امام احمد كاتكا مسند واك نفل فيله امام ترمذي كاتكا سنن نياك نفل فيله امام النسائي ابن ماجه نافله فيله شيخ الالباني رحمه الله كاتكا سنن ابن ماجه ام حبيبه رضي الله عنها anapokea kutoka kwa mtume salallahu alaihi wasalama ya kwamba atakayehifadhi atakayekuwa anasali sali rakaa nne kabla ya sala ya dhuhuri na rakaa nne baada ya sala ya dhuhuri mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu huyu atamuharamishia mwili wake kuingia katika moto wa jehannam utakuwa mbali na moto wa jehannam ndugu zangu katika imani hizi wanasema wanachuoni ni miongoni mwa sunna ambazo sio ratiba lakini mtu akisali akidum nazo akizihifadhi malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile ndugu zangu katika imani katika hadithi nyingine وإن أراد المسلم أن يصلي أربع قبل العصر رحمه الله متو أكسالي ركان قبل يسالي العصر من سبحانه وتعالى أنا مرحيم متوهي وحديث عبد الله بن عمر رضي الله عنهما أنا سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم rahima llahu mraa swalla arbaan qabla lasri hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad katika musnadi wake na vile vile ibnu khuzaima katika sahihi yake na vile vile shekhe alalbani kaitaja katika sunani ya bi daud ibnu umar raiallahu anhuma anapokea kutoka kwa mtume salahlaii wasalam ya kwamba rahima llah mwenyezimungu subhanahu wa taala amemrehem mwenyezimungu anamrehem anamrehem nani mraa mtu ambaye swalla arbaa kabla lasiri atakayesali rakaa nne kabla ya sala ya laasiri wameenda muskitini mapema wametoa adhana ukasali rakaa mbili ukatoa salamu unasali rakaa mbili unatua salamu unapata rehma za mwenezin sw unapata rehma ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kweiyo ndugu zangu katika imani hizi vilevile ni miongoni mwa sala za sunna lakini sio zile suna ni rawatib ni suna ambazo muislamu kidumnazo malipo yake ni makubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala vilevile vile kuna sunna nyingine katika siku ya ijumaa siku ya ijumaa ndugu zangu waislam unapoingia mskitini kuna tahiyatu lmasjid na hii tahiyatu lmasjidi hii inasaliwa ni miskiti yote mskiti wote ukiingia kabla muda kukimsala haujafika sali rakaa mbili kwa ajili ya kuuamkia msikiti kwa ajili ya kuusalimia mskiti vile vile siku ya ijuma. ijumaa ijumaa haina kablia kwamaana wane enda muskitini unasali rakaa mbili kablia yauma aljumaa siku ya ijumaa hakuna kablia ila yaum iljuma kuna badia na hizi badia za bada ljuma zimegawanyika katika sehemu mbili kuna hadithi ya rakaa nne baada ya sala ya ljumaa na kuna hadithi inazungumzia kusali rakaa mbili baada ya sala ya ljumaa wanasema wanachuoni kutokana na hadithi namna zilivyopokelewa kwamba mtume salallahu alaihi wasallama ilionekana alisali baada ya sala ya ljuma nyumbani kwake rakaa mbili kama tulivyoona katika hadithi ya bnumar raillahuanhuma rakaa mbili alizisali baada ya sala ya ljumaa nyumbani kwake katika hadithi nyingine akasema mtume salllahu alehiwasalama watu wasali rakaa nne baada ya ljumaa kwahio wanachooni wakatofautisha wakasema mtu ambaye akiwa muskitini sala aljuma imemalizika akitaka kusali sunna akitaka kusalia mskitini ntakiwa saliraka anasaliakab nusaam anasabusalam lakini akenda kusalia nyumban anasalirakaamb mahaana mtu anaweza akatumia njia zote ima ya nyakati unasali rakaa bili wakati mwingine nasali rakaa nn lakini wanachoni wengi wakatofautisha mtu ukisalia mskitini hizi rakaa za suna unasali rakaa nne mbili unatoa salamu mbili unatoa salamu lakini ukienda kusalia nyumbani unatosheka na rakaa mbili kama ilivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadin muhamadin sallaalawasalam katika sala vile vile za suna ndugu zao katika imani ni rakaa mbili baada ya adhana baada ya adhana na kabla ya kukimsala hapa katikati kuna sunna ya rakaa vile vile ni miongoni mwa sunna ambazo zinamsaidia mtu kuwa na thawabu nyingi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile ndugu zangu katika imani kuna suna ile baada ya mtu kumaliza kutawadha kama alivyokuwa akifanya bilali burabah anhu raianada katika kisa chake maarufu ambacho mtume sawsalam alipokuwa akienda israi na miraji akasikia nyayo za mtu akamuuliza jibril hizi nyayo ni za nani akasema hizi ni nyayo za bilali Rabaha, anhu mtume akaja akamuuliza bilali ni mambo gani ambayo mbayo katika uislamu akamwambia kwamba ya rasulllah mimi kila nikitawadha basi ninasali rakaa mbili ikiwa nimetawadha mchana au usiku ninasali rakaa mbili bada ludu kwa hiyo mtu akimaliza kutawadha anaruhusiwa kusali rakaa mbili hizi rakaa mbili zinakuwa zinamnyanyua mtu daraja mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile katika sala za sunna kuna sala za duha duha baada moza, 15, unasali, ya jua kuchomoza takriban kwa muda wa dakika kumi na tano mtu unasalisali ya duha ime unasali rakaa mbili au nasali rakaa nne au unasali rakaa raka sita kama ilivyopokelewa katika hadithi kweiyo ndugu zangu katika imani hizi ni suna ambazo zimethibiti kutoka kwa mtume wetu muhammadin sallahu laihi wasalama na vilevile siku ya hijumaa wakati umeingia muskitini ukasali tahiyatu lmasjidi unaruhusiwa kusali rakaa mbilimbili rakaa mbili rakambili mbili mpaka imamu au khatibu atapopanda juu ya mimbari hii vilevile ni miongoni mwa suna ambazo zimepokelewa siku ya ijumaa kwa maana zile suna za kusaliwa kblkabla ya imamu ajapan, ajatoa salam au ajanzahuba mtu unasalirakaablnaaaaaa ni miongoni mwa sua ambazo zimethibiti katika hadithi sahihi ya mtume uha ndugu zan katika imani leo tulikuwa tumekusudia kukumbushana suna ambazo zimethibiti kwa mtume wetu muhaadi w kwa haya kwa leo insha Allah, mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaishia hapa vipindi vinavyokuja insha allahu tutaendelea kukumbushana mambo mengine katika dini yetu tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuwe tunahifadhi sunanu suna rawatibi mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuhuishe sunna za mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mwenyezimungu atupe kila lakheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusame madambi yetu mwenyezimungu atufishe lekwasa mwenyezimng atufufu siku aiam a mtum muhamadi waaaaaant astafirk atusuanaik rabza ma usiuwsalamu l mursai والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause>