واقصد رضا إن, إن الصلاة هي الضياء، هي إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقو زانقو كتك إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى لكم تكي رحمنا أماني كي نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجن أهل زاكي نمصحب واكي نو إسلام واتكو جملة واتكي فواتم نندوكي مبقى سيكو يقياما. ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya sunna ambazo alikuwa akizifanya mtume wetu muhamadin sali wsala na akazieleza katika hadithi ambazo ni sahihi na akawahimiza waislamu wazifanye kwa sababu malipo yake ni makubwa mbele ya allah subhanahu wataala leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo ambayo mwislam ajitahidi asiyafanyi ndani ya sala mambo ambayo mwislam ujitahidi usiyafanyi ndani ya sala yako kwa sababu haya mambo kwa kweli itakuwa ni sababu ya thawabu za sala yako kuwa ndogo badala ya kupata maksi kamili badala ya kupata daraja ambazo zimekamilika mwislamu unapata daraja ndogo unapata maksi ndogo sasa ni vizuri waislamu tujue haya mambo ambayo ukiyafanya katika sala yako ujui wa ya kwamba thawabu zinaenda zinapungua jambo la kwanza ndugu zangu katika imani ni aliltifati uko una sali halafu unageuka geuka hili ni jambo ambalo linapunguza thawabu ndani ya sala katika hadithi ya bi aisha radi allahu anha انا سيما سألت رسول الله صلى الله عليه وسلم عن الالتفات في الصلاه فقال هو اختلاس يختلسه الشيطان من صلاة احدكم. حديثا بوكي بوكي الامام البخاري رحمه الله. بعيشة رضي الله عنها علموليزم تبي صلى الله عليه وسلم كوسيانا خبري خباري يمتو امبيا انا سالي هلفو نجيوكا جيوكا جيوكا uko unaswali allahu akbar alafu nakunaga uko unaangalia kulia unangalia kushoto unaangalia pembeni mtu akipita na viato unamwangalia mtu akipita kenda kuchukua viato walipoviweka unamwangalia huko huku ndani ya sala akasema ni ikhtilasun huyu ni wizi yakhtalishu shaitan min salati ahadikum katika sala ya mmoja wenu sheitani anatumia huyu wizi kwa maana anaenda na kuibia katika sala yako thawabu zinaenda zinapungua katika sala kwa hiyo ndugu zangu isla katika jambo ambalo mislamjitahidi usilifanyi katika sala yako ni kuangaia pembeni wakati unasali nasahawabu za salayao znaendazapungua jambo lingine ila ilasama ni mtu anasali allahu akbar afuukuo anaangalia juu. juu wakati mwingine mtu anaweza kaenda katika mskiti ambao umetengenezwa vizuri feni namna zilivyokaa kuna nakshi nakshi zimwewekwa juu ya dari hasa mtu naingia mskitiu nasali hukouko naangalia juu kwei hili ni jambo ambalo halifai kakataza mtume a w katika hadith ya anas bnu malik rai lah nhu m anasema ma balu aqwamin yrfaun absarahm ila lsama fi solatihm ii jabo aalo aa aa انس بن صلى الله عليه وسلم لا أن او لا ينتهن عن ذلك او لا تخطفن ابصارهم او ابصارهم او كما قال صلى الله عليه وسلم كحديث ابن بكيه البخاري حديث انس رضي حديثي انس رضي الله عنه انس بن صلى الله عليه وسلم ما بال اقوام واتوانا متاتيزو watu wana wananini bona wakisali wanaangalia juu mna matatizo gani ukiangalia chini haiwezekani mpaka unasali unaangalia juu mtu anasali naangalia juu ni jambo ambalo amelikemea mtume salallahu alaihi wasalama nduye akasema layantahunna an dhalika au la latukhafafanna abswaruhum watu watakoma watu wakome wakati wanasali kuangalia juu kama hawataki kama watu hawatwacha kuswali wanaangalia juu mwenyezi mungu subhana wataala atapofua macho yao itafikia mtu anasali anaangalia juu wakati macho yanayarejesha basi macho hayaoni tena anakuwa kipofu hiini waidu shadidi ni makemeo makali mtu asisali anaangalia juu ndugu zangu wa islamu tumeona katika mlango wa swala mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa akisali na akawaamrisha watu wakisali wakati wa kusali allahu akbar unaangalia sehemu ya kusujudu usiangalii juu ndugu zangu katika imani vilevile jambo lingine ambalo halifai katika sala ني افتراش ذراعين في السجود. كتك حديث انس بن مالك رضي الله عنه عن النبي صلى الله عليه وسلم قال اعتدلوا في السجود ولا يبسط احدكم ذراعيه بساط الكلب. حديث بوكي بوكي امام البخاري رحمه الله انا امام مسلم. انا سمعت صلى الله عليه وسلم اعتدلوا في السجود. mlingane katika sijida katika mlango wa sala tulionyesha namna ya kusujudu namna alivyofanya mtume sallaliwsaaa alafu akasema wala yabsuthu ahadukum dhiraaihim bisat lkalbi mtu akisali asiilaze mikono yake kama mbu anavyofanya mfano mtu anasujudu allah allahuakbar kichwa anaweka chini halafu mikono anaweka hivi mikono ameilaza usweki mikono yako chini valaza kiwa hivi ndio vo chini alafu hivi uviinue mikono hivi na mbua. Mbua ndio mikono mbwa anaiweka unaona alahvuoashwmoowojiahdi mislam usilifanyi katika sala yako jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo halifai ni muislam kusali hali ya kuwa amejishika kiunoni anajishika kiunoni hayani makatazo ambayo أنا سمع مطمئن صلى الله عليه وسلم هريرة رضي الله عنه يقول هم با نهى رسول الله صلى الله عليه وسلم أن يصلي الرجل مختصرا إين حديثا بوقي بوقي إمام بخاري وإمام مسلم قد كا قول يابي رضي الله عنها أنا سمع أنها كانت تكره أن يصلي المصلي yadahu fi khasuratihi watakul ina alyahuda tafaluhu gali katika sahihi lbukhari kwamba ndugu zan katika imani mtu kiwa na sali umeingie katika sala usisali mikono hivi unaweka kwenye kiuno mayahudi ndio huwa wanafanya hivi katika swala zao asausijifananishi na mayahudi katika sala wenyewe wamepotea lakini sisi katika sala zetu ndugu zangu aslam usisali mikono umeiweka hivi tumeona katika mlango wa sala katika hadithi ya wail kwamba mtume salla aama alikuwa anafunga sala anaweka kifuani sio kwamba mtume s alikuwa anasali mikono anaiteremsha hivi kama anavyofanya baadhi ya watu sahihi ndugu zangu katika imani mtume sallaaawaaa alikuwa akisali mikono anaiweka kifuani na sio kwamba mikono, mikono anaiweka tumboni au chini ya kitovu imepokelewa katika hadithi ya ali bin abitalib ran lakini sio hadithi sahihi ni hadii ambayo ni dhaifu unaweka mikono chini ya tumboni, sala. Wa hali ya ya tumbo hali unasimama unasimama mbele ya mungu hivi, au unasimama mbele ya mungu hivi aini hivi kama ilivyothibiti kutoka kwa mtume s iini hushu ni unyenyekevu unauonyesha mbele ya mwenyezimungu usisalmejshia h ndu zaamamiongoiaambo ambayo amekataza mtume wetu muhaa tusiafanyi ndani ya sala jambo lingine ndugu zanu katika imani ambalo tujitahidi tusilifanyi katika sala zetu anadhar إلى ما يلهي ويشغل لحديث عائشة رضي الله عنها أن النبي صلى الله عليه وسلم صلى في خميصة لها أعلام فنظر إلى أعلامها نظرة فلما انصرف قال اذهبوا بخميص بخميصتي هذه إلى أبي جهم وأتوني بأم بجانبية بأم بجانية abi jahmi fainaha alhatni anifan an salati hadith ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim kwamba ndugu zangu katika imani katika sala usisali haliyakuwa umevaa nguo ambayo itakuwa ina kushawishi ndani ya sala nguo ambayo ukiiona unakuwa unaiangalia mislamjitaidi usisali na nguo kama hiyo Bake mtu naweza ukasali na nguo hapa kuna kapicha sasa umesali badala ya kuangalia sehemu ya kusujudu badala ya kuangalia chini unakuwa unaangalia kwenye ka kapicha ambapo ka kwenye nguo sio nzuri au mtu anasali na saa ambayo ina mapambo mapambo sasa saa ameivaa mkono wa kushoto sasa wakati ana sali amefunga mikono sasa anakuwa naona mapambo ya saa badala ya kuangalia chini yanakuwa anakuwa anaangalia ya saa ni miongoni mwa makosa ndugu zangu katika iman kama jambo ambalo limemtokia mtume salla salama alipewa nguo na abijahmi akasema hii nguo mpelekeeni mtume salasaamm ssalama siku moja akasali na ile nguo ile nguo ilikuwa na nakshi nakshi ilikuwa na rangi rangi ilikuwa ni nzuri lakini mtume siku so moja anasali skumojaanasalaile nguo ikabidi angali ile nguo fikra ndani ya sala ile rangi ile nguo ya ile nguo ngu, zinakuwa zinamjia ndani sala akasema aka mpelekeeni abijahmi raiaanu mwambieni anipe nguo nyingine kwa sababu hii nguo imenishawishi ndani ya sala ikiwa mtume muhammadin sallah lai wasalam hili jambo linamtokea na anabadilisha kwanini mimi nawewe ndugozakaika man tsahkaka hil lilendogozakatika imani, imani jambo lingine ambalo inatakiwa mwenye kusali ajitahidi asilifanyi katika sala yake alsalatu ila ma yushghil wayulhi lihadith anas r n a كان قرام لعائشة سترت به جانب بيتها فقال النبي صلى الله عليه وسلم أميطي عنا قرامك فإنه لا تزال تصاوره تعرض لي في صلاتي حديث أبوكي بوكي إمام البخاري رحمه الله كاتك صحيحك كوانبا مسلم ile sehemu ya kusalia usisali katika sehemu ambayo labda mbele kuna vitu vya kukushawishi muislamu unasali muskitini huu ndio jidaru lmasjidi ndio ukuta wa msikiti lakini mbele kuna vitambaa ambavyo vimechorwa aya za qurani mtu unasali unaangalia vile vitambaa au ukuta na sio vizuri waislamu unaandika aya za qurani ndani ya ukuta sio sheria qorani ndugu zangu katika imani haikuletwa kwetu ili tupambe majumba yetu au misikiti tunaipamba na qorani na aya za qorani sio vizuri baadhi ya miskiti umekuta umeandika ina llaha wamalaikatahu yusaluna ala lnabi ya ayuhaladhina amanuu saluu aalaihi wasalimu taslima badha ya miskiti mingine wameandika aya tofautofauti wengine wameandika aya lkursi wengine wameandika aya inama yaamuru masajida llahi man amana billahi mpaka mwisho wa aya wengine wameandika upande wa kulia allahu jala jalaluh upande wa kushoto muhamadin salllahu alaihi wasalma wengine wakaandika jibril mikail israfil israil au malaku lmouti miskiti wengine wanaandika jua wamechora jua na mwezi na nyota kwayo mtu unaingia msikitini yale mapichapicha zile rangi yale maandishi yanakushawishi sio vizuri ndugu zanu katika imani hacha mskiti huyo na rangi ya kawaida rangi ambayo mtu ukisali ile rangi haikushawishi vile vile watu ndani ya misikiti wanaweka ile mapicha ya maka mbele sio vizuri ndugu zan katika imani watuambanazunguka kaba mapicha ako mbele ya mskiti miskiti mingine mbele kuna yai mbuni limewekwa kakli vitu vya ajabu vimewekwa ndani ya miskiti ndugu zangu katika imani kwa hivi vitu vinaondoa hushuu thawabu zinaenda zinapungua za mtu ndani ya sala yake ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume sal llahu alahi wasalama siku moja alikuwa anasali katika nyumba ya biaisha radiallahu anha pazia ilikuwa na picha mtume salllahu alaihi wasalama akamwambia biaisha radiallahu anha kwamba amitwi anna kiramuk ii pazia yake iyondoe fainahu la tazalu tasawiruhu taridhulifiswalati hizi picha ambazo zipo kwenye pazia zinakuwa zinanijia ndani ya sala na vilevile kuwakumbusha ule ndugu zetu ambao wanapenda kuswali na nguo ambazo zina, zina mapicha nyuma huku mtu anasali ana nguo ina picha la mtu picha bobu male ipo hku huku picha wacheza mpira picha ya watu wa miziki picha wapiga ngumi wakina taison zipo nyuma huku wakina topak mtu usisali na nguo kama hizi utakuja kuharibu sala za watu au mtu unasali na nguo ambayo ina maandishi ya jabu ajabu kwa kweli sio vizuri ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani كتك جامبو أو كتك مامبو أمبالو سيوفي زوري متوكو يفاني كتك سلاياكي عبث المصلي بجوارحه أو مكانه لغير <parole> حاجة لحديث معيقيبة <قت> رضي الله عنه أن النبي صلى الله عليه وسلم قال في الرجل yusawi turabe haithu yasjude kala in kunta failan fa wahida hadithi ambo kaipokia imamu albukhari na imamu muslim wislam tujitahidi katika sala kufanya mchezo tuwache mchezo katika sala ndugu za katika imani mtume alaihi wasalama alimwambia yule mtu ambaye anasali sehemu anayosalia labda anasali katika mchanga sasa akisujudu ile sehemu ambayo mesujudia panaingia kwa ndani alafu akiinuka anapasawazisha akienda tena sijida ya pili ana sujudu akiinuka amemaliza raka ya kwanza anakujaraa pili tena kila mara mara anakuwa anafanya hivi singida, hivi akitoka basi fanya mara moja vile vile ndugu zan katika imani angalia m- michezo ambayo tunaifanya ndani ya sala mtu anasali allahu akbar bismillahi rahmani rrahim alhamdulillahi rabilalamin arrahmanirrahim mpaka wala dalin amin mtu anaangalia sana huku anaendelea na sali mtu anaingiza mkono mfukoni anatoa simu anaangalia angalia alafu anairudisha uni mchezo ndugu zangu katika imani mtu anasali anakata makucha akimaliza ili anakuja lingine akimaliza ile anakuja lingine akimaliza nakuja mkono mwingine ndani ya sala huu ni mchezo ndugu zangu katika imani ni mchezo mwingine anasali mfukani wake kuna kitu basi anaingiza mkono anakiangalia kile kitu anaangalia anarudisha anaweka vizuri akiona pamevimba anaweka vizuri ipo ndani ya sala kwa kweli nduguzan katika imani tumwokopeni mwenyezimungu subhanau wataala tuache mchezo ndani ya sala unasimama mbele ya mfalme halafu unakua unacheza cheza, cheza. Nah hosh iko wapi unyenyekevu uko wapi ndugu zangu katika imani ndani ya sala ukweli ni matatizo matatizo ndugu zangu katika imani ndio maana sala ambazo watu wengi wanasali haziwabadilishi haziwabadilishi kabisa sababu gani michezo imekuwa ni mingi mtu hajui ya kwamba hapa sasa naenda kuonana na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hapa nimesimama mbele ya allah tabaraka wataala mu haja mtu hajali, hajali ndugu zangukataa mchez mekua n mngo haya mambo yanapunguza thawabu za sala yako yanapunguza thawabu za sala yako ndugu yangu muislamu جنبو لجين اندوكو ساكت كيماني جنبو ابالو تجي تهيدي تولياتشي تسيتونا لفنيا دنيا سالا تشبيك الاسواب وفرقعتها في الصلاه وحديث يا كابي بن عجرة رضي الله عنه ان رسول الله صلى الله عليه وسلم قال اذا توضا احدكم فاحسن الوضوءه ثم خرج عامدا إلى المسجد فلا يشبكن بين أصابعه فإنه في الصلاة حديث كيبوكي إمام الترمذي رحمه الله كتك ياكي نفل كي كيتاج شيخ الألباني رحمه الله كتك صحيح سنن الترمذي حديث يكابي كابي بن رضي الله عنه قم صلى الله عليه وسلم نسمع أتبت وظم جوينه akatawadha vizuri halafu akenda muskitini wakati anatoka nyumbani anaenda muskitini basi asnde anafanya hivyo hivi vidole asiviingizi ndani ya vidole vingine kwa sababu yuko ndani ya sala kile kitendo cha kutawadha nakwenda muskitini hapo unahesabika huko ndani ya sala hatua ambazo unenda unapiga unapata thawabu unafutiwa dhambi unapandishwa daraja kama tulivyoona katika mlango wa udhu kwiyo uko ndani ya sala na kama uko ndani ya sala basi usifanye hivi vidole vyako nangie aeu ndugu hsnds katika imani hili jambo la kufanya hivi ni jambo ambalo halifai mtu ukiwa unaenda muskitini au ukiwa muskitini unasubiria sala wameshatoa adhana dhana huku ndani ya muskiti usikai hivi muskitini achanisha mikono mikono usibananishe hivi au mtu uipaa mskitini anavunja vidole hii sio vizuri ukimaliza so, kua nakuja na huko aifai ndugu zangu katika imani lakini hivi ikiwa ni baada ya sala hamna tatizo ikiwa ni baada ya sala hamna tatizo inaruhusiwa lakini unaenda mskitini basi usifanye hivi au unasubiria sala huko ndani ya mskiti basi usikai hivi lakini sala ikimalizika hamna tatizo ufanya jambo hilo ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayafai mtu kuyafanya ndani ya muskiti ni mtu ku muskitini halafu unatema mate upo muskitini allahu akbar unatema mate au makohozi ndani ya muskiti Ugh. Hi-fi. Hi-fi ndugu zangu fa ndu zaio inshaalla haya ni baadhi ya mambo ambayo mislam inatakiwa jitahidi asiyafanyi ndani ya sala yake kwa leo tutaishia hapa ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika vipindi vinavyokuja inshaalla tutaendelea na kukumbushana baadhi ya mambo mengine ambayo yanahusiana na sala kwaya machache mwenyezimungu subhanah wataala atupikila tu ya kheri mwenyezimngu atujalie ltamezonaniya saa mzausaeoaaaeaamausskaiam nyumaya mtumemuhamad alwasaama nshaallah ونكبنا في <applause> سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما وسلام علي المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته أم للصلاة رضا العباد إن الصلاة هي الضياء،