بسم الله الرحمن الرحيم. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له. ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين وبعد. فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار. rabbishrah li sadri waysir li amri wahluluqdata minlisani yafkahu qauli wapendwa watazamaji wa africa tv assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <coughs> nam leo insha allah katika kipindi chetu tutazungumzia kitu alqawama yani tutamzungumzia baba mwenye nyumba tamzungumzia baba mwenye nyumba msimamizi wa nyumba kama tulivyosema nyuma kwamba kuna nyumbani pale hawawezi wote wakawa wasimamizi lazima kutakuwa na mudiru na amu alafu kuna naibu naibulmudiri <coughs> kwa hiyo leo tuwazungumzia yule mudiru amu mwenyewe yule ambaye ndio baba mwenye nyumba msimamizi wa nyumba mume mwenyezi mungu jalla waala amezungumza katika qurani anasema arijalu qawamuna aala nisa wanaume ndio wasimamizi wa wanawake mungu kampa cheo mwanamume awe ndio msimamizi wa mkewe pale nyumbani sio mke awe ndio msimamizi wa nani wa mume hapana mume ndio awe ni msimamizi watu wengi wanaume wengi hii aya wanaitumia vibaya wameifahamu vibaya watu wanaona kama vile ndio wamepewa rungu au bakora ya kuwachapia wanawake kwamba yeye kapewa madaraka amsimamie mke wake aya ndio hii ndio dalili yenyewe hii na ushahidi wenyewe ndio huu lakini kumbe lau kama ana anafikiria kwa kina basi angekita kilio akalia mwanamume kwa sababu kapewa madaraka haya na yule ambaye hakuna kinachopita hata kimoja asikione alafu atakwenda kumuuliza siku ya kiama haya madaraka aliyompa hawa aliyowasimamia je amekwenda nao kama anavyotaka yeye mungu <clears throat> mwenyezi mungu baada ya kumpa mume haya madaraka na akampangia taratibu za kufanya ni kwamba yeye yurakibu anafuatilia na siku ya kiama atakwenda kuulizwa habari hizi lakini sasa cha kusikitisha watu hawailei maskini mahala pa kufurahi mtu alia na mahala pakulia mtu wafurahi ni majukumu makubwa majukumu makubwa hii ni taklifu la tashrifu ni taklifa mtu amepewa na mwenyezimungu jalla waala na wala sio nini sio utukufu na kujibweda mtu na kujigamba na kutumia nafasi <coughs> na hii vibaya mtu asifanye namna hii akayatafakari sana kwa hiyo alkawam baba mwenye nyumba msimamizi wa nyumba muahadhun baina yaday llah atakwenda kuadhibiwa mbele ya mwenyezimungu jalla waala kama atakuwa ule usimamizi wake haukuenda kama vile alivyoelekezwa na mwenyezi mungu ndio maana narudiarudia neno langu elimu kwanza kabla ya ndoa ukitaka kuoa kwanza soma ujue ndoa taratibu zake hukui zake kama we msimamizi wa nyumba hujui haki zako ni zipi wala haki za uyo unaemsimamia ni zipi lazima utaleta dhulma mngu hapendi dhulma wala yatadhalamu msidhulumiane yani. utamdhulumu mkeo kwa sababu hujui haki zako wala hujui haki za mkeo hujui mipaka yako ya mkeo <coughs> We watumia tu kwamba mimi nimeoa nitaishi na mke wangu kama walivyokuwa wakiishi babu zangu na wake zao hatwendi namna hiyo mtume kullukum hatendasma wakullukum masulun anraiyati kila mmoja ni mchunga na kila mtu atakwenda kuulizwa vile alivyo vichunga kuulizwa atanda nani atakwenda kuulizwa na mwenyezimungu jawaa siku hiyo haulumiw mtu na hakifichiki kitu yauma yumabla sarar siku ambayo sili zitatobolewa wako ende mwenyezi mungu ulikuwa mkeo mkeo utataka urudi tena huku duniani lakini wapi wakati ume umekwisha watu watakwenda kujuta mtu a kusema ya laitani kandhamtu lihayati kwa hiyo miongoni mwa wajibu wa huyo msimamizi wa nyumba ni upi wajibu wake miongoni mwa wajibu ambao anatakiwa msimamizi wa nyumba autekelezi wajibu ule ayualima ahla amfundishe mkewe umfundishe mke wako ma yamfauha fi umuri diniha wa duniaha mfundishe mke wako mambo atakayomnufaisha katika mambo ya dini yake na akhira yake na dunia yake mke kama hajui taratibu za ibada mke hajui masala ya dini basi wewe ni wajibu wako umfundishe kama alitoka kwao uko hana chochote anachokijua katika masala ya dini ni wajibu wako wewe mume kumfundisha umfundishe na mambo yake ambayo yanafanyaje yatamfaa katika dunia yake lakini haswa haya mambo ya dini haya ni wajibu wako kuangalia mwili wake akiumwa umpeleke hospitali lakini leo kuna baadhi ya wanaume akishamwoa mke ndio basi wengine anamwoa mke anakuwa kama vile la kumfanyisha kazi wengine anamwoa mke asema mimi sitaki kuoa kuoalia anataka aowe mke u ambaye ana pesa amsaidie yeye wakati yeye ndo anatakiwa amtunze mke kwa hiyo hayo ni maneno baadhi ya watu wanasema kwa hiyo wajibu wako umfundishe thalika, vile vile inatakiwa mkeo ufanyeje ndio vitu navyo muhimu na wevi, umlishe mkeo anafaa umlishe sio akatafutie yeye wewe umekaa hapo nyumbani mke akatafute yeye na wanaume wanaumeo wanawake wengine wanauza ndizi wanakwenda kupigana mabogi huko na wanaume dume limekaa na naela zikija mnyanganyaanguwogopi uliyatakia nini kumbe huyawezi na ulishaambiwa kule naulishaambiwa uharashabab manstataa minkum lbaa faliyatazawaji uwe na uwezo kumbe uwezo wa kumlisha mume wa kumlisha mke huna wajite ufundi wa kuoa nini la yukalifu llahu nafsan illa usa si lazima kuoa kama uwezo huna kwa unaenda kumdhalilisha mtoto mtotowatu wewe kama msimamizi wa, wa nyumba basi ni wajibu wako umlishe mkeo wewe ukaangaike huko umlishe alafu nakumvisha umvishe mkeo wako hal kadhalika umtafutie sehemu nzuri ya kukaa so wamlaza sehemu za ajabu ajabu yani kadiri ya ule uwezo wako hal kadhalika ni wajibu wako kuto kumbeza mkeo eh, ukampa maneno mabaya eh, hiki kijifupi kweli kweli maneno gani unamwambia mke wako wakati wewe ndiye ambaye ulikwenda ukamtafuta mwenyewe huyu mke ukaangaika huko ukapita bwaga moyo ukatoka ukaenda pemba ukatoka pemba ukaenda ukaenda unguja uka unguja ukatoka embaa wote ukawaacha ukamchukua huyu na ufupi wake leo ameingia ndani wamdhalilishakijifupisi ah, wako wee mwenyewe ni mtafuta huyo mbonawamashaummnyumbanyenyumb hatakiwe na tabia hizo hivyo si vizuri sasa linakuja swali hapo je mtu anapokuwa ni msimamizi wa nyumba yaani baba mwenye nyumba maana yake kwamba mtu huyu anatakiwa awe fadlan ghalidha mwenye maneno mabaya machafu au awe ni mtu tu wa kuamrisha na kukataza kwamba nenda lete hiki fanye hiki usifanye hiki usifanye hiki ndio mume anavyotakiwa awe hivyo au mume atakiwa kwamba awe ni mtu wa matusi kutukana mtoto wa kike akikosea jambo kidogo matusi aki kidogo matusi ndivyo inavyotakiwa au anatakiwa awe ni mtu wa kupiga sana jambo dogo mke ana kofi jambo dogo mke wengine apiwa mpaka mateke mtu ana uja uzito lakini apigwa mpaka mateke wako wanaume hao je yeah, mtu kuwa msimamizi wa nyumba kwamba mungu asema arijalu qawamuna alanisai ndio mtu awe kutwa amekaa hapo nyumbani na uso ameukunja uso ameukunja mtoto wa watu mpaka ajisikira hapo nyumbani yaani mtu hata akitoka nje mume anakuja baada ya mke ampokee mumewe huku ana furaha basi mtoto wa kike yule eh? mtoto wa kike mume akiingia nyumbani jinsi uso alivyo ukunja basi mke mwenyewe asema audhubillahi minshaitani rajim yanini mpaka mki wewe akuone ni shetani ndio msimamizi wa nyumba atakiwa awe hivyo maneno makavu makavu eh? mimi nasema la haitakiwi awe hivyo si mimi sheria pia ndio ya kwanza kutuelekeza kwamba msimamizi wa nyumba hatakiwa awe hivyo kiko kigezo yuko wa kuigwa ambaye alikuwa na wake wengi kuliko sisi alikaa nao vipi ni mtume wetu muhammadi alaihi wsaam lakad kana lakum fi rasuli llahi uswatun hasana ndio kigezo chema ndo mahala pakuchukua jinsi ya kuishi na mkeo chukua kwa mtume muhammad sal la salam sio uishi na mkeo wako kwa macho mekundu kwamba babu yangu alikuwa aishi na mkeo kwa macho mekundu na mimi nami naishi kwa macho mekundu haya si mambo ya kuigwa mambo mazuri ndo yanayoigwa kwa hiyo yatakiwa tukae na wake wetu vizuri tumfuate mtume muhammadi sal llahwa salamm kwa hiyo usimamizi wa nyumba sio kuwa na tabia mbaya kama tulizozisema hivi insha allah baada ya mapumziko mafupi tutakuja tuendelee na kipindi chetu tukueleze ni namna gani anavyotakiwa awe msimamizi wa nyumba