kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على مبعوث رحمة للعالمين نبينا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوغو كائمان إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia رحمة na amani nabi muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tumekutana tena katika kipindi kipya katika vipindi vya dini yetu ya kiislamu leo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutakumbushana mada inayoitwa muujizati nabii salllahu wa walihi wasallam kwa maana miujiza ya mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasallama ndugu zangu katika iman miujiza ya mtume wetu muhammadin salllahu alihi wasalam ni mingi sana ni tofauti na miujiza ya manabii waliotangulia alaihim salatu wassalam kwa sababu miujiza ya manabii waliyotangulia ilikuwa ni michache ni midogo lakini miujiza aliyokuja nayo aliyoifanya mtume wetu muhammadin s wsalama namna alivyotuhadithia masahaba raillh anhum na wakapokea maimamu katika vitabu kwa kweli ni miujiza mingi sana baadhi ya wanachuoni rahimahumullahu wakaifanyia hasri wakaikusanya ile miujiza ya mtume wetu muhammadin salllihwasalama katika vitabu tofauti tofauti mfano kuna muna kaeleza katika kitabu chake alimamu lbaihaqi rahimahullahu kaeleza na kitabu chake kinatwa dalailunubuwa kaeleza miujiza mingi ya mtumwetu muhammadin salllah alihi wasalama vilevile alimam qadi riyadu rahimahullahu katika kitabu chake ashifa litaarifi huququ lmustafa h lh wsalama vilevile kaeleza baadhi ya miujiza aliyoifanya au iliyomtokea mtumu wetu muhammadin s wsa na vilevile wanachuoni wengi shaharistani mwanachuoni al asbahani wanachoni wengi ndugu zangu katika imani waliotangulia na wazama tulizo nazo vile, vile wakajaribu kukusanya miujiza ya mtumu wetu muhamadi sw kuna ambao waliandika katika vitabu vidogo kuna ambao waliandika katika mijelledati mijeledi tofauti mikubwa mikubwa mingi majuzuu ya miujiza ya mtumu wetu muhamadin swsa ndugu zangu katika imani kila mtume aliyotumwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikuwa anamfanyia taidi ya mujiza anampa mujiza na muujiza ima ni kwa sababu watu wake wametaka kwamba sisi tunataka utuonyeshe muujiza fulani ndiyo tutakuamini kama huyo muujiza haukuufanya sisi hatutokuamini kwa hiyo nabii wa mwenyezi mungu anamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala amjalie ule muujiza utokee au ufanyike sasa ule muujiza unapofanyika baadhi ya watu wanaamini wengine wanafanya inadi wanapinga wala hawaamini ndugu zangu katika imani katika iki mada yetu ndugu zangu katika imani tutakumbushana mambo mengi kuhusiana na miujiza ya mtumu wetu muhammadi salllahu laihi wasalama vile, vile tutakuwa tunagusia au tutakuwa tunaeleza baadhi ya miujiza ambayo iliwahi kuwatokea manabii waliotangulia ndugu zangu katika imani katika muujiza ndugu zangu katika imani kuna kitu ambacho kinaitwa muujiza na kuna kitu ambacho kinaitwa karama hivi vitu ndugu za katika imani ni vitu viwili tofauti mujiza unatokea ni kwa mtume nabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala anakuwa na mujiza na kitu ambacho kinaitwa karama karama inakuwa si kwa mtume inakuwa kwa mtu ambaye ni mwema imewezekana kutokana na uchamungu wake imepelekea sasa mwenyezi mungu subhanahu wataala anakuwa anampa baadhi ya karama baadhi ya karama vipi mfano inafikia mtu yupo na anaumwa yani maradhi madaktari wameshindwa sasa yule anatokea kama ni shekhe labda anamshika kichwani halafu anamwambea dua mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anajalia anapona hizi zinakuwa ni karama ambazo mwenyezimungu subhanahu wataala anakuwa anazionyesha au anazifanya kwa baadhi ya watu wema mfano baadhi ya masahaba railah anhm walipokuwa katika darsa kwa mtume muhamadi sallhlihwasa sasa darsa limemalizika inatakiwa warejee majumbani usiku katika mji wa madina kiza wale masahaba wawili mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala akajalia mwangaza kama tochi katika katika vidole vyao kakuwa wanatembea vile vidole vinatoa mwanga wanaona njia kila mmoja alipofika karibu ya nyumba yake ule mwanga ukakatika ndugu zangu katika imani vilevile baadhi ya masahaba rlh mwenyezimungu subhanawataala alikuwa anawajalia karama kuna ambao walikuwa katika masala ya dua akiomba dua mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala dua anaikubali hapo hapo mfano pakitokea kahdhi kuna ukami umetokea sasa wanawambia fulani atuombee dua kwahio ananyanyiwa mikono anaomba dua basi mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ana analeta mvua karama ndugu zangu katika imani inakuwa ni kwa watu wema halafu kuna kitu ambacho kipo tofauti na karama ambayo inakuwa ni uchawi ndugu zangu katika imani kwa hiyo kuna vitu vitatu kuna muujiza ambao unatokea ni kwa nabii au kwa mtume vilevile vile kuna karama ambayo inatokea kwa mtu mwema vile vile kuna kitu ambacho kinaitwa ni uchawi ambayo inatokea ni kwa mtu mwovu hii karama ndugu zangu katika imani wakati mwingine mwenyezi mungu subhanahu wataala huwa anaijahalia kwa mtu ambaye si mwema iawezekana jitu ambalo ni bovu mwenyezimungu subhanahu wa taala anajalia kwake linakuwa na karama sasa ima hii karama mwenyezimungu subhanahu wa taala anataka kumwonyesha huyu mtu ili afuate njia iliyokuwa ya haqi na akiendelea katika njia ya batili basi ile karama inabadilika kwa hiyo ndogo zango katika imani mfano kuna baadhi ya watu ambao wanaitwa ni masufi maanak wenyewe katika ibada wanakuwa wanafanya ibada ambazo hawakuamrishwa na sheria ima mwenyezi mungu au mtumeetu muhammadi swsa kwa hiyo baadhi yao wale ambao ni wakubwa viongozi wa kisufi wamefikia mahala wanasema kwamba wenyewe masala ya ibada tena hawafanyi kwamba wenyewe wanasema kama alivyosema mungu ndani ya qurani ya kwamba wabudu rabbak hata yatiaka ya lyaqini mwabudu mola wako mpaka ufikiwe na yaqini wenyewe ndio walivyo tafsiri kwamba unamwabudu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala mpaka yaqini ikufikie na hii si tafsiri sahihi tafsiri sahihi ni kwamba wabudu rabaka hatta yaatiaka lyaqin mwabudu mola wako mpaka mauti ya kufike yaani mpaka malakulmauti anakuja kuchukua nafsi yako wewe bado unamwabudu allah subhanahu wa taala sasa baadhi ya watu ambao wanajinasibisha na uislamu wanasema ya kwamba mwabudu mola wako mpaka ufike katika yakini mpaka ufike katika daraja ya yakini ukifika katika daraja ya yakini sasa wewe hamna tena masala ya kusali masala ya kusali masala ya kufunga masala ya kutoa zaka ni watu wa chini ndio ambao wanafanya sasa hawa ndugu zako katika imani wanakuwa na mba, vitu ambavyo ni karamati hivi vitu kwa sababu wameacha kutekeleza ibada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wanakuwa wameingiliwa na masheitani masheitani ndio wanakuja wanawashawishi ya kwamba hapana nyinyi mmeshakuwa ni watu wakubwa hamna tena masala ya kusali laitingelikuwa hivyo ndugu zangu katika imani ambaye angekuwa na kibali kama hicho ingekuwa ni mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama lakini mtume wetu muhammadin sallala wasalam yupo katika maradhi yake ya mwisho yeye na swala swala na yeye ukiangalia masahaba akiwemo omar bnlkhatabi radillah nhu waarda baada ya kuchomwa silaha kisu nabi lulul majusi omar amelala damu inatoka kapoteza fahamu ananyanyuliwa anawekwa pembeni masahaba radiallahu nhum wanaswali anampitisha mbeli abdurahmani bnaofi sala alfajiri inasaliwa baada ya muda Abdurrahma, omar bnlkhatabi raillahnhu amirlmuminina sauti imerudi anawauliza masohaba je mmekwisha swali angalia ndugu zao katika imani watu hali zao ni mbaya lakini fikira zao zipo katika sala sasa hawa watu wengine ndugu zao katika imani wanasema ya kwamba ukifika katika hii marhala hakuna tena wewe kufanya ibada sasa hawa wanakuwa na karama lakini hizi karama ndugu zangu katika imani sio kwa sababu ya wema wanaoofanya hapana ni kwa sababu ya uovu wanaoofanya kwa ajili ya kuacha kutekeleza maamrisho ya mwenyezimungu subhanah wataala na mwenendo sahihi wa mtum wetu muhammadin kwa hiyo masheitani wanakuwa sasa wanawatawala unasikia shehe anakuwa na uwezo wa kuruka ndio shekh lislam ibn taimia rahimahullahu ana kitabu chake kinaitwa alfurqan baina auliyai rahman wa auliyai shaian kaweka visa mbalimbali ndugu zangu katika imani vya watu ambao walikuwa wanafanya ibada katika ile ibada waliokuwa nayo ikabidi wachupe mipaka tajawazu lhadi wakachupa mipaka ndugu zangu katika imani baada ya kuchupa mipaka ikawa inafikia mmoja wao ikifika wakati wa kwenda hija kwanzia ile tarehe ngapi watu tarehe moja dhulhija tarehe mbili tatu nne tano sita saba watu wanajiandaa kwenda maka na kufika mikati na kujiandaa nini wenyewe wanasubiri ile tarehe tisa siku ya arafa anakuja shaitani amejibadilisha katika sura ya mnyama halafu anamchukua anambeba anamrusha mpaka arafa watu wakifika arafa wanamuona mtu fulani wakimaliza ile arafa ambaye baada ya jua kuzama nitakiwa watoke arafa waende muzdalifa yee anarudi nyumbani watu wakimaliza hija wakirudi ah, tumemwona mzee fulani hija kumbe ameenda kufanya ibada ya hija kwa nguvu za mashaitani hakupita mikati mpakani sehemu ya kunuia ile ibada kubadilisha yale mavazi hapana sababu gani ye anajidai ya kwamba yupo katika njia iliyonyooka hali ya kuwa yupo katika njia ambayo akifa kwenye hiyo hali inampeleka moja kwa moja katika moto wa jeanma ndugu zangu katika imani kwa hiyo kitu ambacho kinaitwa ni karama ndugu zangu katika imani ima kinatokea kwa mtu mwema au kinatokea kwa mtu ambaye ni mbaya ni mwovu kutokana na mabaya anayoyafanya ima mwenyezi mungu subhanahu wataala anamjalia huenda akazinduka akarejea katika haki akarejea katika njia iliyokuwa sawa au ikawa ni sababu ya kuzama katika uovu na ikafikia sasa akawa anatumika pamoja na masheitani ndio anakuwa anamsaidia ndio anafanya mambo ya ajabu watu wanaona kwa kweli ya mzee fulani ana karama za hatari kumbe ni mchawi mkubwa mambo yake anafanya kwa kutumia nguvu za giza kwa kutumia nguvu za mashaitani ndugu zangu katika imani na, na muji za ndugu zangu katika imani unatokea ni kwa mtume peke yake na kama tulivyotangulia kusema ima mwenyezimungu subhanahu wataala kila mtume anampa mujiza kutokana na hali aliyokuwa nayo na kutokana na zama zile kila mtume ndugu za katika imani alikuwa na aina yake ya mujiza kutokana na wale watu wake ukiangalia nabiullahi swaleh alaihi ssalam baada ya kuwalingania watu watu wake wakasema nini wakamwambia nabiullahi swalih alaihi salam ya kwamba hawatomwamini mpaka atoe ngamia amtoe ngamia katika jiwe angalia hii tahadi ndugu zako katika imani yani umma watu wanamwambia mtume wao ya kwamba sisi hatutokuamini mpaka ili jiwe ili lipasuke baada ya kupasuka utowe ngamia humu ndani ndio tutakuamini kweli mtaamini watu wa nabillahi saleh wanasema tutaamini mwenyezi mungu subhanahu wataala ni mwenye kujibu dua za mitume wake nabiullahi swaleh alaihi salam anamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala dua jiwe linapasuka jiwe ambalo umma watu wote wanaliona wanajua hili ni jiwe linapasuka katikati ya jiwe anatoka ngamia naka ngamia mkubwa watu wote wanamwona baada ya ngamia kutoka yule ngamia akawa yuko na siku maalum akawa sasa na utaratibu siku maalum ngamia ndio anakunywa maji na siku nyingine watu wote ndio wanaenda kuchota maji watu wakakaa wakakaa wakafikiria hapana haiwezekani huyu ngamia siku nzima ndio anamiliki kisima na sisi siku anayofuata ndio watu wote tunamiliki kisima haiwezekani watu wakakaa wanafanya njama za kumuua yule ngamia nabiullahi salih alahi salam wahi unamjia habari zinamfikia anawafuata wale watu anawapa husia anawaambia huyu ni ngamia wa mwenyezi mungu msimfanyii mambo mabaya waliotokakausiku wamepanga sasa baada ya kushauriana wakapanga nani ambaye ataenda tamuhuaulengamia akajitokeza bwana mmoja katika vitabu vya tafsiri wanamwandika anaitwa qidad bun salif akasema mimi Aka jip... kifua mbele mimi niko tayari nitaenda ntamuua yule ngamia kenda wamesha panga wakafika ule ngamia wakamuua yule ngamia itiwantaka kumuangamiwa mungu subhanahu wataala mungu akafanya nini mwenyezi mungu subhanahu wataala akawaangamiza ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu alitaka mujiza ule mujiza baada ya kuwa umefika halafu baadhi ya watu hawaamini ndugu zangu katika imani vile vile mitume ukiangalia mtumi wa mwenyezi mungu musa alaihi mwenyezi mungu subhanahu wataala amempa muujiza kwa sababu zama za firaun alaihi min allahi ma yastahiq zama zake watu walikuwa ni mashuhuri na wanajulikana sana kwa ajili ya uchawi sihri uchawi umetawala zama za firauni sasa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala akamleta nabiullahi na musa alaihi ssalam kutokana na ileile ile hali ya watu wake mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala akampa mujiza wa aswa mujiza wa fimbo ili nini ili iwe ni tahadi kutokana na ile sehri ambayo watu wa firauni wanafanya watu wa firauni wanachukua kamba wanafanya mambo yao ya kichawi zile kamba zinageuka zinakuwa nyoka sasa baada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kumpa utume nabillahi musa alaihi salam mwenyezimungu subhanahu wa taala akampa miunji za miwele muujiza wa kwanza akamwambia aingize mkono wake kwenye kwapa lake baada ya kuingiza mkono kwenye kwapa ule mkono akautoa ule mkono ukawa unawaka sana huu ni muujiza wa kwanza alipewa nabillahi musa alaihissalam muujiza wa pili ilikuwa ni fimbo mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwambia ile fimbo aitupe chini ile fimbo itupe chini nabillahi musa alahsalam ile fimbo akaitupa chini mwenyezimungu subhanah wa taala ameeleza ndani ya qorani kisa cha nabiullahi musa alaihi salam kwa urefu zaidi mfano ukiangalia surati taha mwenyezi mungu anamwambia nabillahi musa wama tilka biyaminika ya musa قال هي عصوايا أتوكأ عليها وأهش بها على غنمي ولي فيها مآرب أخرى قال ألقها يا موسى فألقاها فإذا هي حية تسعى اخذها ولا تخف سنعيدها سيرتها الاولى واضمم يدك الى جناحك تخرج بيضاء من غير سوء آية اخرى لنريك من آياتنا الكبرا اذهب الى فرعون انه طغى من ن نبي الله موسى ليه اسلام مبب مننا رب يم يم ونني بوز ممب منين mungu anamwambia itupe chini nabiullahi musa alahsalam anachukua ile fimbo anaitupa chini baada ya kuitupa chini ile fimbo nageeka inakuwa ni joka kubwa nabiullahi musa katika aya nyingine anaingiriwa na hofu anataka kukimbia mwenyezi mungu anamwambia usikimbii la tahafu usikhofu wala usikimbii shika fimbo Hiyo nyoka shika kichwani anashika kichwani baada ya kushika kichwani inagkanakuwa ni fimbo meingiza mkono katika kwapa lako anaingiza anatoa mkono unawaka vibaya sana anakwambia hii ni miujiza miwili baada ya muda utaenda kwa firauni alaihi lanatullahi utamwonyesha ndugu zangu katika imani nabillahi musa alahisalam wakapanga siku na firauni sasa baada ya kuonyeshwa firauni akasema hapana huyu ni uchawi ngoje na mimi nitaleta wachawi wangu tukutane katika siku maalum ili kila mmoja aonyeshe utaalamu wake wewe musa ulete huyo uchawi wake wa fimbo na mimi firauni nitaleta wachawi wangu halafu tuone nani ambaye atakuwa ni mshindi namba moja siku ikapangwa watu wakakusanywa waka asubuhi siku hiyo hamna kwenda kazini hamna kwenda shamba katika uwanja mkubwa firauni amekaa sehemu na watu wake na nabii nabiullahi musa alahi salam wekaa sehemu pamoja na watu wake wachache ambao wameisha mwamini wakajua huyu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala wachawi wanaulizana je musa sisi tuanze kufanya uchawi wetu au wewe ndio uanze nabiuullahi musa alahisalam anawaambia wachawi ya kwamba anzeni kufanya mambo yenu mimi si mchawi wachawi wanaanza kufanya mambo yao tupa vitu hapo vinajeuka nyoka Ma, kamba kamba nini watu wengine ambao imani zao ni dhaifu wanaanza kuokopa okopa nafsi zinaingiliwa na hofu akii ah. mwenyezimungu subhanahwataala anaambia nabillahi musa alahisalam aitupe fimbo yake chini baada ya kuitupa chini tu ile fimbo inayogoeka ni nyoka kubwa ile fi, ile nyoka ya nabiullahi musa ambayo ilikuwa ni fimbo inaanza kumeza tule tu kamba, kamba tote tule tu uchawi uchawi tote ina meza wachawi wanaangalia ili hali wanasema huu si uchawi hakuna uchawi wa namna hii huyu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tutaendelea insha allah katika kipindi kinachokuja kuelezea miujiza ya mitume wa mwenyezimungu subhanah wa taala na hasa akiwemo mtume wetu muhammadin salllh laihi wasalama mwenyezimungu subhanah wataala atupe kila la mwenyezi mungu atuopishe na kila shari mnyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mungu atufufue siku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin salhlihi wasalama منيزم ان شاء الله أتجالي وكتم لا إله إلا الله من يزمك تجلت من قدوم وتوبقوني سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله e