kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزانك كتك إيمان بعد شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha kuelezea au kukumbushana muujiza au miujiza ya mtumo wetu muhammadin wa alihi wasallam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na miujiza na vile vile tukakumbushana kuhusiana na mambo ambayo yanahusiana na karama tukasema ya kwamba miujiza inatokana na mtume hii inakuwa ni miujiza ndugu zangu katika imani na karama zinatokana na watu wema tukasema ya kwamba ywezekana kuna baadhi ya watu si wema mwenyezimungu subhanahu wa taala akawajaalia baadhi ya karama ima iwe ni dalili au sababu warejee katika njia iliyokuwa safi na kama mtu akuzindukana na karama ambayo mwenyezi mungu amemjaalia ijapokuwa ni mwovu itakuwa ni sababu ya kumzamisha katika moto wa jahannama. mwenyezi mungu atuepushe na hali kama hiyo na vile vile kuna hali ya kichawi ndugu zangu katika imani hii haitoki kwa nabii au kwa mtume au kwa mtu mwema hii inatoka ni kwa mtu ambaye ni mwovu hali ya uchawi na anakuwa anafanya mambo ya ajabu ajabu mambo ambayo mtu wa kawaida anadanganyika anaona ya kwamba hapana hi si hali ya kawaida yawezekana huyu ni mtu ambaye ni mwema kumbe ni mtu ambaye ni mwovu kwa hiyo ndugu za katika imani haya mambo ya muujiza ni lazima mtu awe mtume na mtume anachaguliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na mtume au nabii anakuwa amehifadhika na sifa mbaya mbaya vile vile anakuwa ni mtu ambaye toka udogo wake anakuwa ni mwema anakuwa yuko na akhlaki yuko na tabia ambazo zinakwenda kinyume na watu wengine kwaio anakuwa katika maisha ambayo ni bora ikiwa katika jamii yake wanaabudia masanamu basi mwenyezimungu subhanawataala akitaka kujalia mtu fulani awe mtume huyu anamhifadhi hata kuwa katika wale ambao wameabudia masaa mfano ukiangalia zama za nabillahi ibrahimalahsaa baba yake alikuwa anaabudia masanam lakini mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala alipopanga kumteua kuwa nabii mwenyezimunu subanwtaala alimnusuru na ile hali watu wanaabudia masanam yeye anajiepusha kabisa yeye na masanam ni baina ya mashariki na magharibi mpaka inafikia anakuwa anawambia ataabuduna ma tanhitun hivi kweli wazee wangu baba zangu wadogo wajomba zangu kaka zangu ataabuduna ma tanhitun naabudia vitu ambavyo mnavitengeneza wenyewe mnavichonga wenyewe inafikia mwanadamu anaenda kwenye mti mti wakati mwingine kauotesha mwenyewe au umeoteshwa na jirani yake mti unakuwa ni mkubwa unatua matawi mwanadamu anachukua shoka anachukua panga anaenda kwenye ule mti anakata zile yale matawi ya mti anakata yale yalmata ya mti baada yaukataalmata ya mti mwanadamu anachukua ule mti aliyokata kile kipande cha mti anakitengeneza vizuri anakichonga kinakuwa ni kasanamu kasura ya binadamu halafu o kasanam anakaweka juu ya meza anakaweka jirani ya, j, pembeni ya kitanda kabla ya kulala anakaomba aka kasanam saam nisaidie we ndio mungu wangu nabiullahi ibrahimu alahisalam ndio anawaambia watu wake ataabuduna ma tanhitun kwa nini mnaabudia vitu ambavyo mnavitengeneza wenyewe ndio mungu kwahiyo ambaye anataka kuteuliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kuwa nabii mwenyezi mungu anamuhifadhi na haya mambo ndugu zangu katika imani vile vile ambaye anatakiwa kuwa nabii mwenyezimungu subhanahu wataala anajalia anakuwa yuko mbali na mambo ya zina si kwamba alipokuwa udogoni au alipokuwa ni kijana alikuwa ni mzinifu alafu baadaye mwenyezi mungu anampa utume hapana au alikuwa nasifika na wizi mwenyezi mungu anampa utume hapana manabii mitume mwenyezimungu subhanahu wa taala anawalinda anawahifadhi toka wadogo kutokana na akhlaki kutokana na tabia chafu chafu halafu alafu mwenyezimungu subhanah wataala baada ya muda anamteua anamteremshia mtume anampa wahai vilevile karama ndugu zango katika imani karama huwa zinatokana na mema ambayo mwanadamu anafanya namna gani anavyojikurubisha mbele ya allah subhanahu wataala anamwabudu mwenyezi mungu hamshirikishi na chochote mambo aliyoamrisha mwenyezi mungu anajitahidi kuyafanya mambo aliyokataza mwenyezi mungu anajiepusha nayo anakuwa ni mkweli kwa maneno ni mwenye kutekeleza ahadi akiahidi anatimiza huyu anakuwa ni takihi ni mtu mwema anajiepusha na zina uongo pombe tabia zote mbaya mbaya mtu anajiepusha nazo halafu katika ibada anajitahidi sala tano na kila sala naesali kwa wakati wake alfajiri adhuhuri laasiri magharibi pamoja na aisha istoshi anaongeza na sunna kama alivyosema mtume ssalama yote atakaesali kwa usiku na mchana rakaa kumi na mbili mwenyezimungu subhanawataala anamtengenezia nyumba peponi kwa hiyo kwa usiku na mchana unaposali rakaa kumi na mbili za sunna ambazo ni muakada ni za lazima fahamu ya kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanaataala anakutengenezia nyumba peponi sasa hawa ambao ni watu wakarama watu wema wanajitahidi hizi rakaa haziwapeti rakaa mbili kabla ya alfajiri rakaa nne kabla ya dhuhuri zinakuwa sita rakaa mbili baada ya dhuhuri zinakua nane rakaa mbili baada ya magharibi zinakuwa kumi rakaa mbili baada ya isha zinakuwa rakaa kumi na mbili kwa hiyo sala ya faradhi wanasali kama kawaida na vilevile wanaongeza ibada ya suna mwezi mtukufu wa ramadhani ukifika wanafunga kama kawaida hawana udhuru kwamba ah, mwezi wa ramadhani umefika sasa udhuru za watu zinaanza mimi nnaumwa mimi na vidonda vya tumbo nikifunga huwa na matatizo mtu analeta udhuru mbalimbali hamaokopi mwenyezi mungu subhanahu wataala mwezi wa ramadhani umemalizika sababu ni siku maalum mtu anabaki anajuta anailaumu nafsi yake watu watuema hawana tabia kama kamahi mwezi wa ramadhani wanafunga vilevile baada ya ramadhani wanafunga zile sita zita za mwezi mtuku, wa shawali vilevile somu za suna wanafunga somu ya siku ya lhamisi somu ya jumatatu somu za bedha tarehe kumi na tatu kumi na nne kumi na tano suna mbalimbali mbali wanafunga suna ya ashura suna ya arafa kwa ajili ya kujikurubisha mbele ya mwenyezimungu subhanahwataal vilevile wakiwa na uwezo wanasaidia watu hawezi kuwa na kitu anapokuja mwanadamu wenzake kumwomba ete mwambia hapana mimi sina wacha mungu wema hawanaitabia wanasaidia wenzake pale wanapowasaidia wasiojiweza au wanaofaa kusaidiwa wenyewe wanakua wanajikurubisha mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ndio wanakuwa na karama ndugu zangu katika imani akikaa sehemu ukimuudhi tu anakuinulia mikono kwa mwenyezi mungu na wala sio kwamba watu wakujisifu ukimudhi kambia wewe wunanjua mimi we, mimi ni mcha mungu ntakuambea dua hapana hawana hii sifa wanakuwa wanajificha hata kama wakifahamu ya kwamba wana karama wana baadhi ya vitu vitu ambavyo mwenyezi mungu anawajalia wanakuwa wanavificha ili watu wasivioni ndugu zangu katika imani kwahiyo karama inatokana na watu ambao ni wema na uchawi wachawi vile vile wana karama lakini hizi karama ni karama za kishetani sio karama kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala na mchawi mpaka kuwa na karama ni lazima awe kafiri tuelewani ndugu zangu katika imani mchawi yoyote ambaye anataka kuwa na karama au ambae unaona anafanya karama. Kwa karama ni mambo ambayo aramao b cangaafanya haaskai anachukua, anachukua maw madogo madogo anafanya hianagka i au anachukua maji anafanya hiv anagoa labda ni mafuta yataa anachukua kartasi anafanya hivyo zinaioka kuwa pesa ikiwa huyu hamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala huyu anakuwa ni mchawi anafanya mambo ya kichawi na mpaka kufanya haya mambo ni lazima awe kafiri kwa sababu mchawi yoyote ndugu za katika imani ni lazima awe na masharti afanye masharti hayo masharte akiyakamilisha ndio anakuwa mchawi na ndio anaanza kufanya mambo sasa mpaka ya mambo kutimia ni lazima awe kafiri amkufuru taaa atoke katika uislam akiwa anajinasibisha na ambayo, anafanya mpaka kuwa ikiwa ni mislam kwa sababu kila watu wana desturi yao ya kupata uchawi ikiwa ni myahudi kuna mambo ambayo anafanya ya kiyahudi mpaka awe mchawi ikiwa ni mnaswara ni mkristo kuna mambo ambayo anafanya mpaka awe awe mchawi ambao hayahusiani na, na ikiwa mtu ni mwislam anataka kuwa mchawi kuna mambo ambayo nitakiwa afanye hasa kuna baadhi ya mambo wanashirikiana na kuna baadhi ya mambo kila dini inakuwa na mambo yake sasa yule ambaye ni muislamu anataka kuwa mchawi angalia mambo ambayo anafanya ndugu zao katika imani ni lazima mtu huyu anachukua masahafu mawili msaafu mmoja anaweka chini ya mguu wake wa kulia msahafu mwingine anaweka chini ya mguu wake wa kushoto yaani huu ndio masahafu blala tunatua ni mfano tu sio kwa ajili ya kudhalilisha kitabu cha mwenyezimungu subhnwtaala tunaonyeshe mfano anayofanya wachawi anachukua msafu anaweka chini alafuanachukua mguwakeaasaafn anaweacha aea asa msaafu kwake unakuwa ni kama viato alafu anakuwa amevua nguo akiwa uchi anaanza kutembea kwa kutumia ile masafu ndio viato anafika mpaka chooni baada ya kufika chooni anaanza kusoma qurani ima suratiyasini au ayati lkursi au kul huwa llahu kul audhu birabi lfalaki ul audhu birabi lnasi au alhamdu atapomaliza anaondoka chooni mpaka kwenye mlango wa choo akiwa uchi kazi inafanyika usiku na kule chooni amekuwa wakati wa giza anatoka mpaka kwenye mlango wa choo anatafuta kartasi nyeupe kama hii hapa nyeupe ambayo ime, kwa mbele imeandikwa sasa ili inakuwa haijaandikwa yani inakuwa hivi alafu anaiweka chini afuanatafuta damu ya hedhiaalafu anaandika bismillahi rahmani rahim alhamdulilahi mpaka mwisho ayati lkursi ima anaweza kaandika alhamdu au ayati kursi au ul wllahu ul adhubilfalaki ul adhu binnasi atapomaliza alafu anaanza kuweka vitu vya najisi humu ndani kwanza ile qurani ameiandikwa kwa kutumia damu ya hedhi alafu anachukua ima ni mavi ya mbwa au mavi ya ngurue au mavi ya mnyama yoyote ambaye ni najisi anaweka mle halafu anakunja halafu anakuwa iko na moto hapa makaa ya moto ile katasi akishamaliza kuikunja halafu anaiweka kwenye ule moto ule moto unatoa moshi halafu anaanza kusema maneno ya kuwaomba majini badala ya kumwomba mwenyezimungu subhanahuwataala baadaye ima sasa ataona mnyama au atasikia sauti au jini amejigeuza kuwa binadamu atamjia alafu ataanza kumuuliza unataka nini atasema mimi nataka nimiliki majini wawili majini watatu sasa hapa wanaanza kuwekeana mkataba yule jin anamwambia kwamba anamwekea masharti nahuyu mwanadamu na nayeye na anaweka masharti yake mwanadamu anasema ya kwamba mimi na ninavyomiliki uhai wangu kifo changu mali zangu afya yangu vyote ni miliki yenu nyinyi majini mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hana chochote hamiliki chochote kutoka kwangu vyote nilivyo navyo ni miliki yenu nyinyi mashetani la ilaha lailahailalla umebaki katika uislamu hapo tendo la kuchukua kitabu cha mwenyezi mungu unakijalia kuwa kama viato unaingia nacho chooni unaandika maneno mwenyezi mungu kutumia damu ya hedhi unaweka najisi unaanza kuwaomba kuwa mwenyezi mungu haki za mwenyezi mungu unaziondoa kwa mungu unazipeleka kwa viumbe kuna uislamu hapo halafu sasa masharti yake abaki siku arobaini akiwa na janaba hamna kuoga safu ya kwanza takbira ya kwanza isimpiti muskitini anakaa siku arobaini na janaba mwingine wanaambiwa kwamba nitakiwa umwingilie mtoto wako au umwingilie mzazi wako mwanadamu anatekeleza masharti kwa sababu gani kuna kitu anataka kukipata mtu anafanikisha Doe nafikia baadhi ya watu wanasifik ni kiboko ah, mganga fulani ah, ni kiboko ukenda kwake ni mara moja tu anakufanyia kazi yako watu wengine unakuta kwake ameweka matangazo kaweka ubao kabisa unaorodha ya kazi ambazo anafanya mimi naua ukitaka ni kwazi ya kuua ni kiasi fulani cha pesa ukitaka mtu fulani nimpige kipande fulani ni pesa kiasi fulani ukitaka mtu fulani aachane na mme wake na mke wake ni kiasi fulani cha pesa ukitaka mtu fulani asiolewi ni kiasi fulani cha pesa Haya mambo anakuwa kwa nguvu za pesahi ndio tofauti kati ya muujiza na kati ya karama na kati ya uchawi ndugu zangu katika imani sasa haa manabiiwa mwenyezimungu subhanah wataala kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichotangulia mwenyezi mungu anawapa muujiza ili nini ili watu wafuasi wao wawafuate wawaamini ndugu zangu katika imani tuliona katika kipindi kilichotangulia namna gani namnagani mwenyezimungu subhanah wataala alivyompa muujiza nabiullahi musa alahisalam pamoja na firauni kwa sababu watu wa firauni walikuwa wanasifika na uchawi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akamleta nabiullahi musa katika hali kama ile ya fimbo lakini ye ilikuwa sio uchawi ye ilikuwa ni mujiza ule mujiza ukashinda kwa sababu mujiza kazi yake inakuwa ni tahadi yaani unashinda mwanadamu hawezi aka, akafanya mfano wake baadhi ya watu wakaamini wakarejia kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala wengine hawakuamini wakafa katika ukafiri vile vile katika zama za mtum wetu muhammadin sallalihi wasalama mungu amempa miujiza mingi sana mtum wetu muhamadi lwa miujiza mingi mno hii inaonyesha ukweli waliokuwa nao mitume miongoni mwa dalili za miujiza ni mwenyezi mungu subhanahu wataala anaonyesha ukweli wa mitume na vile vile wafuasi wa mitume wasiwi na hoja siku ya kiama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu gani mwenyezi mungu subhanahu wataala ameleta miujiza kwa mitume kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanafanya mambi, mambo ya kichawi wakifanya ile mambo ya kichawi kwa sababu akili ya mwanadamu inaona kwamba hili si jambo la kawaida mtu anachukua mchanga anaochezea chezea unageuka unakuwa dhahabu unakuwa sukari akili naonasi jambo la kawaida kwa hiyo mwanadamu anakuwa na itikadi anakuwa na imani ya kwamba huyu si mwanadamu wa kawaida huyu kuna sifa fulani anayo sasa mwenyezimungu subhanah wa taala akaleta miujiza kwa mitume wake ikiwemo mtume wetu muhamadin salah alai wasalama ili papatikane tofauti baina ya nabii na asiyokuwa nabii na muujiza ndugu zano katika imani miongoni mwa masharti yake kuna kitu ambacho kineetwa tahadi yaani katika wanadamu asipatikani mtu ambaye anaweza akaleta mfano wa kile kitu tvokuja kuona mbele insha allah katika miujiza ya mtum wetu muhammadin salllahu laihi wasallama ndugu zangu katika imani ni kwamba miujiza imegwanyika katika sehemu mbili aina ya kwanza ni kwamba mwanadamu anashindwa kuleta mfano wa ule muujiza hii ni aini ya kwanza yamuujiza kwa maana muujiza unafanyika mwanadamu anapoona ule muujiza hawezi akaleta mfano wake kwa maana ule muujiza unakuwa unaletwa na mwanadamu unakuwa upo ndani ya mwanadamu mwanadamu mwenyewe ndio anaufanya ule muujiza anaofanya mwanadamu mwenyewe lakini mwanadamu mwingine hawezi akafanya na ye vile vile lakini hu mwanadamu aliyefanya au hu nabii aliyefanya hu muujiza ni kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala na aina ya pili muujiza inakuwa ni moja kwa moja kutoka kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala sasa namna zote mbili wetu mtumuwetu alaihi swa amefanya ndugu zangu katika imani ni kwamba miujiza ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama ni mingi mno mm, baadhi ya vitabu wakasema ukifanya hasr yaani ukianza ku hesabu moja moja moja moja miujiza ya mtume sala la salama baadhi ya vitabu wameandika miujiza elfu moja iliyomtokea mtume wetu alaihi salaalawasaam wengine wakaandika zaidi wengine wakaandika chini ya hapo almuhimu ni kwamba miujiza kwa mtume wetu muhammadin alaihi wasalama imetokea sana sana sana na tutaelezana insha allah ndugu sa katika imani katika miujiza ya mtume sma kuna miujiza ambayo inajulikana sana kwa sababu gani kwa sababu ni miujiza ambayo masohaba wengi wameipokea na kuna aina nyingine ya miujiza ambayo haijulikani sana kwa sababu gani ni masohaba wachache ambao wameipokea hiyo miujiza kwa maana hadithi ambazo zinazungumzia hayo masala mfano katika miujiza ya mtume ssalama ambayo inajulikana sana mfano kuna ile miujiza maji yametoka katika vidole vya mtume alaihi salaalawasaaa kwa sababu masohaba wengi walipokea hadithi kama hizi vile vile katika miujiza ya chakula kichache alafu kinakuwa ni kingi au chakula kichache watu wengi wanakula mpaka wanashiba na chakula kinabaki vile vile hii ni miongoni mwa muza ambayo inajulikana sana katika vitabu na watu wanaijua sana asana kuna myujiza ambayo haijulikani sana lakini ni, ni sahihi imethibiti kutoka kwa mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama ndugu zango katika imani mfano kuna myujiza ya miti miti inamfuata mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam kama tavyokuja kuona mbele mnyama mbwa mwitu anaongea habari za mtume alaihi sallalaiwasalama pa ghazali anamkubali mtume wetu muhammadin alaihi laiiwasalama kama ni mtume mwenyezi mungu kama tunavyokuja kuona mbele ndugu zao katika imani kwa hiyo wanyama wengi kwa kweli kama tuvokuja kuona mbele wanakiri na kukubali kwamba nabii muhammadin slawsaam ni mtume wa mungu subhanahu wataala kwahiyo hii yote ni muujiza ya mtume wetu muhamadin salwsaa ambayo baadhi inajulikana sana mingine haijulikani sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo kuna muujizati kubra kuna muujiza mkubwa ambao alipewa mtumowetu muhammadin salllahu alaih wasalama insha llah mwenyezimungu subhanahu wa taala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaelezea mujizati lkubra muujiza mkubwa aliyekuja nao nabii muhammadin sal llahu alaihi wasallama mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shahri mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu mwenyezi mungu watufishe aliokoa ni waislamu wale wachawi waachani na uchawi wao wachawi watubie kwa mwenyezi mungu kabla ya kufa kwao na wale ambao si wema warejee katika mustari na wale ambao ni wema mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaa awafishe katika hiyo hali na wakubalie matendo yao mwenyezi mungu atufishe aliokuwa tunasema lailaha illlah tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanalauabihamdik ashhau n lailaha ila anta astaghfiruka waatubu ileik subna raraima yasifu wasalamu lmusain والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته