kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والا أما بعد دقوزانكو كتك إيمان بعد يكم شكرو الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahualaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu kipindi ambacho tunakumbushana miujiza mbalimbali mbali hasa miujiza ya mtumi wetu muhammadin sah laihi wasalama kuna muujiza ambao unaitwa mujizatu lkubra mujiza mkubwa ndugu zangu katika imani ambao ameufanya mtumi wetu muhammadin salah alaih wasalama nimujiza gani huyo ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kusema ni kwamba kila nabii anayetumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu huwa anaangalia wale watu wake hawa watu kuna kitu gani ambacho wanafanya ikiwa hawa watu ni wachawi wamezama katika uchawi mwenyezimungu subhanahu wa taala anamleta mtume ambaye atampa muujiza unalingana na ile hali ya wale watu halafu ule muujiza wa mtume unakuwa juu yao hawa vitimbi vyao au mambo ambao uchawi ambao unafanya unakuwa chini halafu muujiza wa mtume unakuwa juu yao kama tulivyoona katika manabii aliyotangulia ilikuwa ni hivyo wachawi mwenyezi mungu akaleta nabiullahi musa zama za nabiullahi isa alahi ssalam walikuwa watu wanajulikana sana kwa, kwa tiba ni wataalamu ni, wa, ni madaktari wa hali ya juu mwenyezimungu subhana wa taala akamleta nabiullahi isa alaih ssalam naye akampa utaalamu wa kutibu kwa hali ya juu ile tiba watu wote walikuwa wanashindwa anaponyesha al laras wal-a, mtu ambaye ana mabarango mtu mwili mzima anakuwa na vile vitu mabaka meupe meupe nabilasaa anamshika anamwambia dua ile hali inatoka mtu ambaye ana ukoma ambao za mazito wanasema kwamba hauna dawa nabilah isalsalam anamshika mtu anamwombea dua ile hali inatoka kubwa zaidi alikujanalnbullahi isa alah salam mtu ambaye kafa anamwomba mungu subhanahu wataala mtu anafufuka anakuwa hai tena kwa idhni ya mwenyezimungu subhana wataala hii ni mionjizo ya hali ya juu anachukua ndege au ubumba udongo anaotengeneza nakuwa mfano wa ndege alafu anapuliza mwenyezi mungu anajalia ule udongo na kale ka ndege ka, kalivyotengenezwa ka udongo nde, ndege ya udongo inakuwa inaruka inatembea nabiullahi isa alehi asalam akikuangalia tumboni anajua umekula kitu fulani anakuambia hii ni miujiza ambayo alipewa nabiullahi kutokana na watu wao na nabii muhammadin salh laihi wasalam mwenyezimungu subhanahu wa taala aliona zama wale watu waliokuwepo katika mji wa makka wa arabu makuraishi makabila mbalimbali walikuwa ni wataalamu walikuwa ni mafusaha mabulagha watu ambao ni mafasaha wa maneno mashairi mtu anaongea mashairi mia tatu mashairi mia tan maneno mistari ile inafikia yale mashairi kutokana na, na ukubwa wake yanabandikwa katika alkaaba watu walikuwa ni mafaswaha Sas mwenyezimungu subhanah wa taala akamleta mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama na kitu ambacho kitakuwa ni tahadi ya kushinda ule ufasaha watu wote akampa muujiza wa quran mujizatu lkubra mujiza wa qurani ndugu zangu katika imani waarabu wenyewe ambao ni mafaswaha ni mabingwa wa lugha wanaisikiliza qurani wanasema m-m-m. haya si maneno ya kawaida si maneno ya kawaida si maneno ya binadamu wenyewe wameshazoea maneno yayo ya kawaida tu وكيانجاليا مشيرياو وكي, مشيري وكي مونجاليا انجاميا وانا متونجيا مشايري وليل كموج البخر ارخا سدوله علي بانواع الهموم ليبتلي فقلت له لما تمطى بجوزه واردف ايجازا وانا بكالكالي هاني مشايري انفانو على فونسكيليزا قل هو الله احد الله الصمد لم يلد ولم يولد walam yakun lahu kufwan ahade anaona haya maneno hayalingani ni haya maneno ni tofauti baina ya mashariki na magharibi anasema haya maneno si ya mwanadamu haya maneno haya kuna mtu ambaye si, kuna sehemu ambayo yametoka si maneno ya kawaida ndugu zangu katika imani sasa baadhi ya waarabu walipoona ya kwamba maneno anayoyazungumza mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama hawawezi wakayafanya hawawezi wakaleta mfano wake ikabidi wafanye nini ikabidi waanze kumtuhumu kwamba hayo maneno ye mwenyewe ndi anayatengeneza asa ikiwa yeye anayatengeneza basi na nyinyi tengenezeni maneno kama hayo wengine wakasema rajulun bihi jinna huyu ana jini huyu ndo anakuwa anamletea hayo maneno kwa hiyo watu wakajikusanya kama katika zamazamaka wanawambia we muhammadi we haya maneno anayosema haya ikiwa tatizo lako unataka ukubwa basi sisi tutajalia wee ndio uwe mkubwa wetu L- lakini <coughs> utuache na mambo yetu tuendelee tunayafanya ya kuabudia masanamu na kama unataka mwanamke basi sisi tutakutafutia mwanamke ambaye ni mzuri kushinda wanawake wote wa kiarabu ndio atakuwa mke wako na kama una matatizo ya akili basi sisi tutakutafutia daktari bingwa ambaye atatibu hayo maradhi ya akili kama una jini lina kusumbua tutamuita mtaalamu atakutibu utuache na mambo yetu baada ya kuona haya maneno ni ya hatari sasa dugu zangu katika imani kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ndani ya qurani ya kwamba a iy tm mhamadi ه ndm قل لin اجتmعت الins wالjن على aن يأtوا بمثل hذا القrآn لا يأtun بمثلh ولو kan bعضhم لbعض ظhيra n سbaن وت e s sa8 hiwe nabii muhammadin alaihi wasaama kuambia a wanadamu wanadamu wanadam, mungu subhanahu wataala ameanza na wanadamu kabla ya majini kwa sababu gani kwa sababu wanadamu ndio ambao walikuwa ni wabishi wabishi wanampinga mtume muhammadin alaihi wasalama lakini majini wamemwamini mtume salllah lh wasalama baadhi yao aliposema ina samina quranan ajaba yahdi ila lrushdi faamanna bih wlan nushrika birabbina ahada majini wanaseme ya kwamba hii qorani ni ajabu kabisa tumemwamini mola wetu na wala hatutomshirikishana chochote majini waislam wanadamu wanakanusha do mwenyezi mungu anasema semaye muhammadi salh wasalam kwambia hawo mwanadamu lain ijtamaat linsu waljin laiti wanadamu wote wakajikusanya sehemu na majini wote wakajikusanya sehemu aala an yaatuu bimithli hadha lqurani walete mfano wahii qurani la yatuna ya bimithlihi mwenyezimungu anakata hawatu waleta mfanoa i qurani wanadamu wakai sehemu yao na majini wakai sehemu yao wandamu waleti mfanoa kurani na majini mfano wa qurani la yatuna ya bimithlihi hawezu wakaleta mfanoa qurani mwenyezimungu anasema walau kana baaduhum libaadin dhahira hata kama wakawa wanasaidiana wenyewe kwa wenyewe wanadamu wanasaidia wanadamu wenzao wanadamu wanasaidiana na majini kwamba tufanye kitu fulani labda tutafanyautafankswa tutafanikisha hapaaes hii ni tahadi yani mwenyezimungu subhanahu wataala anathibitisha y kwamba qurani ni mujiza wa hali ya juu mwanadamu kiumbe wa aina yoyote hawezi akaleta mfano wa qurani ndugu zangu katika imani hao makafiri mwenyezimungu subhanahu wa taala ananuku maneneyo ndani ya qurani ya kwamba walimwambia mtume sal llahu alah wasalama amyaquluna taqawala bal la yuminun falyatu bihadithin mithlihi kanu sadiqin katika surati r aya wanasema makafiri ya kwamba haya maneno anayesema muhammadi slik ya rasulllah maneno ambay ye mwenyewe tu ndi anajisemea anaungaunga maneno alafu anatamka mwenyezi mwenyezimungu subhananawambia basi na nyini sasa leteni sasa mfano haya maneno kama nyinyi ni wa kweli ikiwa haya anayosema muhamadi ni ya uongo nyinyi sasa semeni yakweni ya kweli ya tuone ndugu zango katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala akafanya takasur maahum ila ashiru suari sura kumi myeung سbaنه وتا anasema katka suraة hd a y kاba aم يقuluن اfتraه قل fأtو بعشر صوr مثلh mفتريat وdعوا mن اsتطعtم mن dون اللh in kntm صاdقيn ndm wanasema ya kwamba haya maneno ambayo anayesema muhamadi ni uzushi kayazua maneno ya uongo mwenyezimungu subhanahu wa taala kuthibitisha ya kwamba huyu ni muujiza haya si maneno ya uongo si maneno ya kuzuliwa Unyezi mungu anasema wa waambie و مله رآنن الم ل هو الله ل اع ببالفلق ل اع برب النا بي إذا ا قل ه الكافرون نا أعطيناك رأيت sura kumi mfano wa hii qurani tena mwenyezi mungu anasema muftarayatin na nyinyi mzizue ikiwa muhammadin salalahu alaihi wasalama mnasema amezua hizi sura basi na nyinyi leteni sura tu kumi tena nyinyi mzizue hizo sura kumi ziwe ni za uongo uongo ikiwa nyinyi ni wa kweli na mtake msaada mwombe asiyekuwa allah subhanahu wataala awasaidieni katika hiyo katika kuleta tu sura kumi sura kumi wakashindwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tanazala ila suratin sura kumi tena mwenyezi mungu akasema hapana sura moja sasa mwenyezimungu anasema katika surati yunus aya3 na am yaquluna ftarah qul fatu bisurati mithlihi wadu man statatu min duni llahi in kuntum sadiqin1 mwenyezimungu ameanza mlete mfano wa qurani kitabu cha qurani mlete kitabu ambacho kipo kama qurani wakashindwa mwenyezi mungu akawambia walete sura kumi wakashindwa mwenyezi mungu sasa anawambia walete sura moja tu ul huwa llahu ahad allahu walam yulad walam walamyakun lahu kufuan ahad sura imemalizika leteni sura moja tu ya mfano waul huwa llahu ahad au sura yoyote ndani ya qurani akashinwa wkashinda n vlle monyeمuنg sbaنه وتa aksma dn قraن ktk suraة الbaara wain kntم fi rيbi مma nzلna على عبdina fأtu بsوraة من مtثلh وdعuا شhdaءkم mn dونi اللh in kنtm صadقيn فَإِنْ لَمْ تَفْعَلُوا وَلَنْ تَفْعَلُوا فَاتَّقُوا النَّارَ الَّتِي وَقُودُهَا النَّاسُ وَالْحِجَارَةِ أُعِدَّتِ سورة سُوَةِ الْبَقَرَةِ آيه شرينة تاتو 23-24 من مونغو سبحانه وتعالى أنا وأمبيه مكافيري أنا وأمبيه وأنا آدم أمباو هَوَ مْتُمِ مُحَمَّدٍ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ يا ikiwa mnashaka wain kuntum fi raibin mima nazalna ala bidina ikiwa mnashaka kwa haya ambayo tumemteremshia mja wetu aliyoteremshiwa mtume muhammadin sallah lahi wsalam kwamba si maneno ya mwenyezi mungu basi leteni sura moja tu leteni sura moja wadiu shuhadaku min duni llah mtafute mashahidi mtafute wasaidizi wawasaidieni mpaka sura moja ipatikane ikiwa nyinyi ni wakweli si mungu analeta tahadi anawambia kwamba fainlamtafalu ikiwa hamtoweza kuleta mfano wa sura moja hata mkitafuta wasaidizi amwezi uanasema walantafalu kamwe kabisa hamtoweza ikiwa haiwezekani mungu anasema fatakuu nara alati wakuduha lnas walhijara kwa sababu gani hamuokopi hamu moto moto ambao sifa yake kuni zake ni watu na mawe la ilaha allah ni moto wa ajabu ndugu zangu katika imani moto kuwaka kwake ni watu na mawe ndio mungu anasema ikiwa, ikiwa hamuwezi kuleta mfano wa qurani kwa sababu gani hamuuokopi hamu, hamu moto wa mwenyezi mungu fatakuu lnara alati wakuduha lnasu walhijara uidat lilkafirin uokopeni moto moto ambao kuni zake ni watu na mawe moto ambao uidat lilkafirin umeandaliwa makafiri ambao hawakumwamini mwenyezi mungu wala kumwamini mtume muhammadin sallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika, katika imani mungu anasema wanadamu wauokope moto kwa sababu gani mwenyezi mungu anatahadharisha anatoa tangazo anatoa tahadhari mwenyezi mungu ya kwamba wanadamu wauokope moto wake moto wa mwenyezi mungu ni mkali ndugu zangu katika imani moto wa mwenyezi mungu ni mkali ndugu zangu katika imani ukisoma katika vitabu ambavyo vinazungumzia habari za motoni na watu wa motoni na moto wa mwenyezi mungu namna ulivyo wallahi zinatisha ndugu zangu katika imani ni khabari nzito viwiliwili ambavyo wanadamu wanavyo haviwezi vikavumilia moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala hii miili ambayo wanadamu wanayo sio miili ambayo wataingizwa katika moto wa jahannama ni viwiliwili vidhaifu haviwezi vikavumilia moto wa mwenyezi mungu mwanadamu siku ya kiama atakuwa na maumbile mengine maumbile mengine ambayo yataweza kupambana na ule moto wa mwenyezi mungu lakini pamoja na hivyo ataungua atakuwa anapata adhabu anasema mtumu wetu muhammadi sallali wasalam kuhusiana na habari za watu wamotoni ndugu zangu katika imani ya kwamba ngozi ngozi ya mwanadamu inafahamika ngozi ukubwa wake yani ni nyembamba yani ukitoa hii ngozi unafika kwenye nyama sasa nasema mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ya kwamba ngozi ya mtu wa motoni ukubwa wake sawasawa na mtu ambaye amepanda juu ya farasi alafu akaanza kukimbia na yule farasi kwa muda wa siku tatu usiku na mchana mchana na usiku usiku na mchana mchana na usiku usiku na mchana mchana na usiku muda wa siku tatu ule ukubwa ule yale masafa yale ndiyo ukubwa wa ngozi ya mtu wa motoni la ilaha allah staghafurullah seghafurullah E mwenyezi mungu tuepushe na moto wako wa jahanama mungu tuepushe na moto wako wa mwenyezi mungu tuepushe na moto wako wa ndugu zangu jhanamdu angalia ukubwa wa kutembea na farasi tena ile farasi inakimbia kwa muda wa siku tatu ukubwa wake ndio ngozi, wa, ngozi ya mtu wa, wa, wa, wa Kama mtu katika muslim jino moja la mtu wa motoni jino moja ukubwa wake ni na mlima wa uhudi mlima wa uhudi ambao unapatikana madina ule ukubwa wake ndio jino moja la mtu wa motoni sasa mtu atakuwa na kichwa cha, cha, cha ukubwa wa kiasi gani kwasababu ganiatumuokopi mwenyezimungu subhanawataala imefikia mwanadamu anaambiwa mambo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahwataala nasema kila mtu na moto wake bana we ukitaka kusali wesalia kila mtu na moto wake mtu aokopi unatamka maneno machafu kama hayo tumwokopeni mwenyezimungu ndugu za katika man kwa hiyo mwenyezi mungu ndi akawambia makafiri ikiwa hawezi kuleta mfano wa qurani basi wamwokope mwenyezimngu okopi moto mwenyezimungu moto ambao kuni zake ni watu na mawe ndugu zangu katika mani kwahiyo Tuka zama za mtumu wetu muhamadin salllahu alaii wasalama wanadamu wameshindwa kuleta mfano wa qurani kwa hiyo mpaka zama tulizo nazo ndugu zao katika imani hakuna mwanadamu yoyote ambaye ataleta mfano wa qurani hakuna mfano wa qurani hatoleta hajatokea na hatokei na wala hatotokea urani imebaki hivyohivyo ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kitabu cha mwenyezi mungu kimejaa miujiza mbalimbali mbali. miujiza aina tofauti tofauti ambayo imetokea zama za wetu muhammadi saa lih wasaama katika miujiza ambayo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala amehitaja ndani ya qurani ni miujiza unaitwa inshiqaqu lqamar mwezi kupasuka huu ni moja miongoni mwa miujiza ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameitaja ndani ya qurani na miujiza ambayo imemtokea mtumwetu muhammadin salllahu laihi wasalama ndugu zangu katika imani humujiza munyezimungu ameutaga ndaniya qrani katika surat اlqamar muenyezimungu ametaja kwanzia aya ya kwanza mpaka aya ya, ya tano menyezimungu anasema iqtrabat لsaat wnshaqa اlqamar win yarau ayat yoridhu wyqulu shrun mstamir wkadhabuu wa wtabacu ahwahm wld jahm mn lambai ma fih muzdjar hima baigha fama ghni nududuzakaia ahi sua ama mwenyemunusbanawa ameeleza mambo mengi ameeleza miujiza mbalimbali mbali ambayo iliwafikia manabiwa mwenyeimungu sbhana wataaa akiweme nabii wetu muhammadin sallaalawasam mujiza wa kupasuka mwezi ndugu zangu katika imani makuraishi wametaka mujiza kwa mtumi muhammadin salahlai mwenyezi mungu akamwonyesha akamletia mujiza wa mwezi ndugu zangu katika imani ilikuwaje insha llah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutaelezana katika kipindi kinachokuja mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shahri mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhamadi mwenyezimungu atujaali wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha ilallah mwenyezimungu atuingize peponi sisi pamoja na wake zetu na watoto zetu na mashekhe zetu na wazazi wetu insha llah twakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanakallahuma bihamdik ashhadu anla ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته