kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira bsmillah rahmani rahim alhamdulilah rabi lalamin walau wasalaml rasuia muhamad bn abda a wh wasabih wamanwa amabad wa wa ndugu zangu katika iman baada ya kumshkuru allah subhanah wa taala na kumtakia rehma na amani mtumi wetu kiongozi wetu nabi muhammadin wsaa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla atakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu ambacho tunakumbushana mujiza au miujiza ambayo ilimtokea nabi muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani katika miujiza ambayo imetajwa ndani ya qurani kuna mujiza unaitwa inshiqaqu lqamar mujiza wa kupasuka mwezi ndugu zangu katika imani hii ni moja ya miongoni mwa myojiza ambayo ilimtokea nabi muhammadin sal llahu laihi mwenyezi mungu ameeleza ndani ya qurani ya kwamba iqtarabat saa wainshaka alqamar anaeleza ya kwamba qiama kipo karibu qiama kimekurubia kama alivyoeleza mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wasalama zile dalili zile alama za kiyama zimegawanyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza ambayo imeshapita fungo la kwanza kwa maana amegawa dalili za kiyama katika mafungo matatu fungo la kwanza limeshapita yale mambo yake ikiwemo nini ikiwemo e habari za manabii aliotangulia visa vilivyotangulia bani israili matukio ambao wamefanya vile vile fungu la pili habari ambazo bado zipo zinaendelea zina, zina na ambazo zilikuwa zinatokea zama za mtume alaihi wasalama na kundi la tatu habari ambazo zitakuja baadaye sasa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ndio akasema ndani ya qurani ya kwamba iktarabati saatu wanshaka lqamaru kiama kipo karibu kwa sababu gani kwa sababu dalili zake kwa kweli zimekaribia pamebaki zile dalili kubwa kubwa tu lakini ndogo ndogo kwa kweli zinakaribia kuisha katika dalili ndogondogo ndogo ambazo mtume muhamadin sw mecha anasema zaidi ya dalili hamsini akasema kitu fulani kikitokea ni miongoni mwa dalili za kiama kitu fulani kikitokea ni miongoni mwa dalili za kiama na yale mambo ambayo amesha yasema mtume sa haya mambo mesok gmshaokeandugu zan atikamaaauzaa katika mambo aliyoyasema mtume salallahu alaihi wasallam ni wanawake kushirikiana na wanamume masokoni hayapo haya wanamume wanasafiri kwenda kuleta biashara sehemu fulani na wanawake vilevile wanasafiri mwanamke anatoka tanzania anaenda kuleta biashara dubai mwanamke anatoka burundi anaenda kuleta biashara dubai mwanamke anatoka congo anaenda kuleta biashara dubai mwanamke anatoka rwandaoa kenya ndaasaa mwanamke anatoka tanzania anaenda hong kong chinaanafanyaasamwanamke kama wanamume wanavyokwenda na wanawake vile vilevile sio dalili za kiama hizi ndugu zangu katika imani aliposema mtume salllahu alaihi wasallama kabla ya mtume mwenyezi mungu subhanahu wataala ambaye aliwaumba wanaadamu wanawajua namna gani walivyo anasema ya kwamba wanawake wakae majumbani lakini wanatokea wazungu wanatokea makafiri wanasema hapana mwanamke amedhulumiwa haki zake atekelezewi mwanamke nitakiwa atoke awe kama mwanamume la ilaha illallah ndugu zangu katika imani huu ni muujiza wa qurani miujiza ya mtume muhammadin alaihi alaiwasalama yoyote ambaye atakeeacha kumfuata mtume muhammadin alaihi wasalama anapotea kama tuvikuja kuona viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wataala vinazungumza vinasema ya kwamba ambaye hatomfuata mtume muhammadin salla alaihi wasalama huyo amepotea viumbe inaongea katika lugha ambayo mtu anasikia leo mwanamke wakmwanamke anasifika ni mfanyabiashara maarufu wa dunia mfanyabiashara wa kimataifa mwanamke anatoka anaingia ana safiri peke yake anaenda analala gesti la ilaha allah shirikiano anaona mume hamna matatizo watu wengine wanasafiri la ilaha ilallah anamwacha mume nyumbani wwanaume wengine wamekuwa ni marofa ndugu nduuza marofa marofa anamwacha mke wake anatoka na, na nikisema rofa si kwamba ti ninatukana hapana ndugu za katika imani mtu hana wivu mke anasafiri wiki nzima iko dubai wiki nzima ameenda china anafanya biashara aju amelala wapi kalala na nani hiyo biashara naona inazidi kwa sababu gani mtaji unazidi la ilaha ila. katika imani mwanamke anafanya biashara pesa ile ya ndege ile analipiwa na wanamume chakula kile ambacho akifika kule analipiwa na watu gesi anayolala analipiwa na watu watu awa bure mnafahamu ndugu za katika imani mwanamke ni kiumbe ambaye ni dhalili ndio maana mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala aliwataka watulie majumbani lakini mwanamke aa lazima nitoke lazima nitembee kichwa wazi lazima nivae suruali lazima nisi navaa mangua kujistiri lazima viwiliwili katika mwili wangu vionekane baadhi ya viungo eti ndio anapendwa allahu akbar mtu ambaye akiachana na qurani ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na muongozo sahihi wa mtumu wetu muhammadin saalwasalama anapotea ndugu za katika imani kao qiama kipo karibu katika mambo ambayo ameacha anatuambia mtumi wetu muhammadi salal wasalama mwenyezimungu anasema wanshaka lqamar na mwezi umepasuka namna gani ulivyopasuka katika hadithi ambako ipokea imamu lbukhari na imam muslim hadithi ya anasi bnu malik radiallah nhu anasema kwamba ahlu makka watu wa makka makuraishi walitaka kwa mtume muhammadin salllahu laihi wasalama anyuriahum aya awaonyeshe muujiza kwamba tunataka utuonyeshe muujiza wewe unasema wewe ni mtume wa mungu leta muujiza akbar kabla ya mtume wetu muhammadin salal wasalam kupewa utume mji mzima wa maka na nje ya mji wa maka wanamfahamu mtume muhammadin salalwasalam ya kwamba ni asadiku lamini ni mkweli halafu ni mwaminifu hizi sifa mbili alikuwa nazo mtume salallahu alaihi wasalama kabla ya kupewa utume watu pesa zao wanaenda wanaweka kwa mtume sasalam wa siku wakizitaka wanapewa amana yao kamili haikupungua haikubadilishwa sio zama tulizo nazo mtu kimpa pesa bana niwekezi elfu ishirini bana baada ya wiki mbili hivi ntakuja kukuomba mtu akizichukua khalas anazitumia siku mbili zile wiki moja mzee samadi mefikaedakwombaa na azflanihvkamejitokezakmakpwaesa elfu hamsini n yamaana kwa sababu nakwenda sehemu fulani mpelekee mtu fulani mtu akisha hesabu elfu elf, kumi ishirini thalathini arobaini hamsini basi mwenyezimungu anamletea mtihani anashukua ile pesa anaanza kuitumia kipigiwa si mawasa maani wana pakuna kadharura nikaitumia ile pesa sheh ni amana hii amana ntakiwa urejesha amana ya watu mtu anaenda sokoni allahuaka amana imetoweka ndugu zangu katika metoweka mtu anaenda sokoni anamfata mauzaji a nimekujaoli leo niko vibaya koo nipee kilo mbili za mchele na kilo moja na nusu ya maharage na mafuta na sukari insha allah kesho kabla ya la asiri au badalaa asiri nitakuletea mana yako pimaji anapima anampa aya wana baadaye ay kesho imefika jamaa haonekani haonekani anaanza kuingia mitaani kona zimekuwa nyingi mpaka mtu mwingine anahama kabisa mji kwa sababu ya madeni amana hakuna ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtumu wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama alikuwa na hiyo sifa ndugu zangu katika imani alikuwa ni mwaminifu alafu vilevile vile alikuwa ni mkweli na watu wengi wamekuwa ni waongo mtu mefikia anasifika na uongo si sifa nzuriduuzahe fulani akikwambia maneno kumi basi achukua hili moja au sichukui kabisa hata moja ake ni mwongo kupita kiasi la ilaha illallah kiongozi wa dini anakuwa na sifa za ajabu ajabu kwamba anasifika na uongo paka baadhi hakuna mashehe tena mashehe wote wamekuwa ni, ni waongo mashehe wote wamekuwa ni matapeli tu anakua na sifa za ajabu ajabu nduu zakatiama kwahiyo shekhe kiongozi wa dini inatakiwa usifiki na sifa ambazo ni nzuri sifa ambazo alikuwa anasifika nazo mtume wetu muhammadin sallahu laihi wasalama kwa hiyo watu wa maka ndugu zao katika imani wakamwambia mtume sa salama awaonyeshe muujiza awaonyeshe aya alama dalili yoyote ya kwamba yeye ni mtume mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala basi mtume wetu muhammadin salllahalaihiwasalama kwaonyesha mujiza wa mwezi ndugu zangu katika imani baadhi ya vitabu wameandika ya kwamba wale makuraishi makafiri wa makka wakamwambia mtume muhammadi alaihi wasalama ikiwa wewe ni mtume wa mwenyezi mungu basi mwezi ule uteremke utoke huko uliopo uko mwezi uteremke baada ya kuteremka alafu ukatike vipande viwili tuvione allahu akbar mtaamini ndio tutaamini kama we ni mtume wa mungu Na. mtume wetu muhammadin salallahu alihi wasalama hana la kufanya hana anachomiliki zaidi ya kumkimbilia allah subhanah wataala anamwambia mwenyezi mungu ya allah umesikia maneno ya waja wako ya rabi mtume salallahu alaihi wasallama anaomba dua anaomba dua mwezi unashuka mwezi unateremka unateremkasaa inateremka saiari ya mwezi watuwt wanauona mwezi huyu mwezi unapasuka vipande viwili kipande kimoja kipo katika mlima kipande kingine kipo kwenye mlima makurashi wanaiangalia ile hali badala ya kusema ashhadu an la ilaha ilallah washhadu anaka rasulullah ashhadu ana muhamadan rasulullah wanasema ya kwamba abu jahali ndo alikuwa anaongoza kile kikundi cha wapingaji anasema saharana muhammad muhammad ameturoga katufanyie mazinga ombo la ilaha illallah jesi mesema mtaamini nyinyi sema ameturoga labda tutawauliza watu ambao wako safarini wakifika kesho tutawauliza kama waliona mwezi umepasuka watu wakafika wakaulizwa akasema nawam si tumeona mwezi unateremka ukapasuka vipande viwili kipande tukakiona kwenye mlima mmoja kipande kingine tukaona kwenye mlima mwingine lakini lakiniwatu wanasema hapana hapana allahu akbar angalia hali za wanadamu ndugu zangu katika imani mtu anaona mujiza wawazi lakini hamwamini mwenyezimungu subhanahu wataala wala hamwamini wetu muhammadin sala llahu alaihi wasallama ndugu zangu katika iman wanapoona mujiza ndio mwenyezi mungu anasema wa in yarau ayatan yuridhu wayaqulu sihrun mustamir wanapoona mujiza aya alama miongoni mwa alama kubwa kubwa za mwenyezi mungu subhanahu wataala mwezi unateremka unapasuka vipande viwili wanasema mm, huu ni uchawi huyo huu ni uchawi allahu akba wanamkadhibisha mtume muhamadi sawasaa ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza aliyokuwa nayo mtumu wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama ndugu zako katika imani hivi ndivyo watu walivyokuwa na hadithi ya mwezi ndugu zako katika imani imepokelewa na ipo katika vitabu vingi imamu ahmadi rahimahullahu kaitaja katika musnadi wake في إمام ترمذي الترمذي كاتك سوناني، نفيلة الفيلة بونجاريري تباري، في الفيلة كاتكا صحيح مصدرك الحاكم، في البيهقي دلائل النبوة، الإمام البيهقي، الإمام الذهبي رحمه الله قسماً كيسامات baadhi yareo imekuja mtume salallahualesalama kaambia akawambia watu wa maka ishhadu hebu shuhudieni mwezi huyu umekuja mwezi umeteremka mnauona ukapasuka vipande viwili shuhudieni hamwamini lakini watu wape watu hawaamini ndugu zangu katika imani hawaamini ndugu zangu katika imani dugu zanga katika imani kuna aina nyingine ya mujiza ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin sali llahu alaihi wasalama meelezwa katika baadhi ya vitabu siku moja mtume wetu muhammadin salillahu alaihi wasalama anateremshiwa wahai ju a wahai wakati unateremka kwa mtume salallahu alaihi wasallama ulikuwa unateremka tofauti tofauti kuna wakati mwingine mtume sallallahu alaihi wasalama wahai unateremka mtume anafumba macho hawezi akasema wakati mwingine ikiwa ni wakati wa baridi baridi kali wahai unateremka mtume salallahu alahi wasalama jasho zinamtoka allahu akbar kwa uzito wa maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala jasho zinafumka utafikiri ni mtu mtuikuwa anafanya mazoezi ya hali ya juu siku moja wahai unateremka baada ya dhuhuri mefika laasiri wahay na kwa mtume salala salam manake mtume saala sallama ilikuwa kama ikiwa na sahaba basi anamwegemea yule sahaba wakati wahay na siku moja alikuwa iko na ali bin abitalib radia llahu anhu ardo. wa ardah wahayna shuka wahayna مبكا, مبكا و هايو ماليزيكا مبتسم لله و جولي سيري و هايو جولي كزامة مبتسم صلى الله عليه وسلم baada nah ya kuzama wa na wahayi umemalizika mtume salll wsallam anamwambia ali ya alii ewe alii asalaita alasr umesali sala laasiri ali radi allah anhu anamwambia mtum wetu muhammadin sal llah alaihi wasalama la ya rasulllah asijasali sala lasiri Namna gani ntasali sala ala asiri wakati wahai unashuka ulikuome nlalia ya rasul allah jua ndio linataka kuzama jua limezama kabisa mtume salallahualaihi wasalama akamwambia mwenyezi mungu subhanahu wataala akaomba dua allahumma innahu kana fi taatika wa taati rasulik fardud baada ya kuomba hii dua ee mwenyezi mungu ali bin abitalibi radi allah anhu alikuwa katika kukuthii wewe mwenyezi mungu na katika kumtii mtume wako muhammadin sal llah laii mwenyezi mungu lirejeshe jua b anasema rawi lile jua likarudi jua likarudi ali akasali laasiri alafu jua likazama anasema rawi ya kwamba tukaona jua limeisha zama alafu likarudi halafu tena likazama muujiza wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam hadithi ndugu zao katika imani kaitaja imamu tahawi rahimahullahu katika njia mbili na vilevile anasema vile, kadhi riyad rahimahullahu ya kwamba njia zote ni, ni sahihi ni thabiti hii vilevile ndugu za katika imani ni aina ya mujiza aliyoufanya mtume wetu muhammadin sala llahu alaihi wasalama wakuziwia jua kwaaili wajili alii bin abitalib radiallahu anhu asali ile sala asir katika ule wakati si hali ya kawaida hii ndugu zao katika imani mwanadamu yoyote hawezi jua limeisha zama baada ya kuzama halafu mwanadamu anafanya ya kwake ya kufanya halafu tena jua linatoka linarudi lina, lina, lina kwa nyuma halafu tena linazama yeah hawezi mwanadamu yoyote hawezi ila nabii miongoni mwa wnabii wa ta'ala, dua, mwenyezi mungu subhanahu wataala akiomba dua ndio mwenyezi mungu subhanahu wataala anaweza akamfanyia muujiza kama hoyo dugu zago katika imani katika aina mujizah, mujizah, ya mujiza aliyokuwa nayo nabii muhammadin sallahu alaihi wasalama ni mujiza unaitwa ya kwamba nabu ulma. maji kutoka katika vidole vya mtume muhammadin sallahu laihi wasalama takthir maji ni machache walafu wa yinakuwa ni mengi ima vidole vile vinatoa maji vidole vya nabii muhammadin sawsaam au maji ni machache halafu anaomba dua yale maji yanakuwa ni mengi au maji machache yanawatosha watu wengi katika mujiz ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam ndugu zangu katika imani masahaba wengi wamepokea habari za maji kutoka katika vidole vya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama na vile, vile habari za maji kuwa machache halafu mtume sw anaomba dua ile maji anakuwa ni mengi hii ni moja miongoni mwa miujiza aliyoifanya mtume wetu muhammadin sws anasema alimamu qurtubi rahimahullahu ya kwamba kisa cha nabuulma minbaini asabiihi salahlawasl takararat minhu fi iddati mawatin fi, mashah, fi mashahidi adhima anasema kisa cha mtume alaihi wasalam wa maji kutoka katika vidole vyake ni kisa ambacho kimepokelewa na masahaba wengi na hiki kisa si kimoja kimepokelewa sehemu tofauti tofauti yani visa hivi vimekuwa vime ni vingi imasehemu fulani hi hali inajitokeza sehem fulani hali inajitokeza katika vita fulani i hali inajitokeza anasema yakwamba hizi hadithi zote ukiziangalia zinafika katika hadi ya tawatur yani ni hadithi ambazo ni nyingi awezekani ati masahaba railau anhum wamekaa wakabuni hili jambo hapana a ni mambo ambayo nisahih duguznu aia mambo hayo ni kwamba hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na vilevile vile imamu muslim katika swahi yake hadithi ya jabir ibn abdillahi radillah anhuma katika hudaibia walipokuwa na kiwi pamoja na mtume wetu mtumu wetumuhaad ilikuwaje katika vita vya hudaibia ndugu zangu katika imani zanataasa katika kipindi kinachokuja tutaelezea kutoka maji katika vita vya hudaibia anasimulia jabir tutaelezana katika kipindi kinachokuja mwenyezimungu atupe kila laheri mwenyezimungu atuepeshe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokwa ni waislam mwenyezimungu atufufusuke ya iama tukiwo nyuma ya mtumwetu muhamadi mwenyezi mungu ajalie wakati wa kufa kwetu tuseme la allah إن شاء الله فقلت لنا في النكت نسينا سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام علي المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته