kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد دقزام كإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة نامانك ينجزوت نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجنا أهل زاكي نما صحبواك نو إسلام وتكو جملة كيفوات من الدواكم بقاسك قيامة ndugu zangu katika iman nakuusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu kipindi ambacho tunakumbushana miujiza mbalimbali iliyomtokea mtume wetu muhaa w katika kipindi kilichopita tulikumbushana baadhi ya miujiza ikiwemo limuujizwa kupasuka mwezi na vile vile tukagusia mujiza wa kutoka kutoa maji vidole vya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama tukagusia kidogo hadithi ya jabir ibni abdillahi radillahu anhuma ndugu zangu katika imani ni kwamba wanasema wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba mujiza wa mtume salawasa wa kutoa maji nabulma wa takthiruhu yale maji kutoka katika vidole vya mtume salaaawsa huu muujiza umeganyika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza ni kwamba maji kutoka katika vidole vya mtume saawsama hii ni aina ya kwanza na aina ya pili maji mujiza wa maji kuwa mengi yani kutoka maji lakini si katika vidole vya mtume sawsa lakini katika muujiza wa mtume muhammadi sws katika hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim hadithi ya jabir binabdllah ra anhuma anasema ya kwamba atasha nasu yauma alhudaibia watu wamefikwa na kiwi cha maji katika vita vya vi hudaibia sulhulhudaibia kipindi ambacho mtume salwsa aliota ya kwamba anafanya fathu makka mtume salaa ameota ya kwamba anafanya fathu makka basi akawambia masohaba madina masohaba akajiandaa aliota a kwamba anaenda ana ana kufanya umra bas kama alivyosema mungu katika surat lfathi latdkhuluna lmasjida al alharama insha allahu aminina muhalikina wamukasirina mpaka mwisho wa aya sasa wakafika katika ile sehemu inaitwa hudaibia makafiri wakasema ya kwamba muhammadi na watu wake hawaingii katika mji wa maka mtume sallallahu alaihi wasallam anawambia y kwamba mimi sikuja kupigana vita mimi nikuja kwa amani nifanye umra nikimaliza nirudi pamoja na masohaba zangu sema hapana sasa katika sulhuhudaibia hiyo sehemu ya hudaibia masahaba wakakaa hapo na ndiyo kuna mkataba ambao ulifanyika na ikiwa ni fathu kubwa kwa waislam katika masharti wallahi uislam ni mzuri katika hudaibia mkataba kwamba miongoni miongonima mambo ambayo walikubaliana wasimamishi kwanza vita kwa muda wa miaka kumi iwe ni amani alafu akitokea muisla, muislam anaenda katika dini ya kikafiri makafiri wasimrudishi akitokea kafiri akiingia katika dini ya uislam. uislamu waislamu wamrudishe la haula wala illa billah mtumia anasema naam andika kubali eh. ule mkatabu unaandikwa kwamba bismillahi rahmani rrahim kutoka kwa mtume muhammadi mtume wa mwenyezi mwenyezimungu walimakafir nasema apana bismilarahmani rahim atujui sisi futa mtume anamwambia mwandishi wake futafuta andikwa navyotaka wenyewe bismika llahumma kwa jina lako mwenyezi mungu arrahmani rrahim usiweki unaandika aya ni, ni barua kutoka kwa, kwa muhamadi mtume mwenyezi mungu makafir anasema hapana we sio mtume wa mungu kama ungekuwa mtume wa mungu tusinge kupiga vita eh, ii mwa, ii mtume wa mungu vitanmbisshemaa eh, raullla we sio mtume wa mungu anasema we futa mwandishi Aa anakataa kufuta sehemu ambayo imeandikwa kwamba muhamadi ni mtume wa mungu na mtume salllahu alaihi wasalama akiona maandishi hivi awezi hajui kusoma ni nabiyu lumii ni mtume ambaye hawezi akasoma hivi vitu anamwambia dishi wapi umeandika ni hapa ye mwenyewe mtume anafuta asema ni muhamadi mtoto wa abdallah Ta hii ndio hali aliyokutana nayo mtume wetu muhamadin sallasalama katika kufikisha kalimati ya la ilaha illallah asa katika hudaibia atsh kiwi kikali sana mtume salallahalaihi wasalama alikuwa yuko na riarikwatu ni kachombo fulani hivi kakutawadhia ka, mtu naweka maji mtumewa natawadha baada ya kutawadha fajahasha nasu nahwahu watu sasa wakaelekea kwa mtume salallahu alaihi wasalama watu wanapiga kelele ya rasulllah kiwi cha maji kiwi cha maji mtume anawambia mabikum mna nini nyinyi wanasema ya rasulllah hatuna maji ya kutawadha wala maji ya kunywa hamna hamna alichifanya nini mtume salllahu alaihi wasallama akaweka mkono wake kwenye kile chombo anasema jabir bin abdillahi radiallahu anhum ya kwamba fajaala almau ythuru baina asabiihi ka amthali luyun maji sasa yakawa yanachuruzika kutoka katika vidole vya mtume sal llahu alaihi wasalama utafikiri ni chemchemu allah akbar fasharibna watawadana tukanywa na vile vile tukatawadha sasa wakat jabir bn abdllahi radi allah anhuma anaieleza iyi hadithi moja kamuuliza kam kuntum mikuani watu wangapi jabir anasema lau kuna malfi lakafana kuna 5 jabiri anasema tungelikuwa tuko watu laki moja yale maji angetutosha lakini tulikuwa watu elfu moja mia tanoll watu elfu moja na mia tano kale kachombo kale mtume sa salama anaweka mikono yake maji anatoka kama chemchem masahaba elfu moja mia tano wakanywa wakatawadha na vyombo vyao wakaweka maji ya akiba watu elfu na mia tan katika sulhu lhudaibia hii ni muujiza ya mtume muhammadi sallah alah wasalama katika upokezi wa katika hadithi ya alimamu lbukhari na imamu muslim hadith ya anas bnu malik radiallah anhu anasema ya kwamba raaitu rasula llahi sal llah alaihi wasalama wahanati salatu laasri faltamasa ludhua falam yajidu nilimwona mtume sal llahu alahi wasalama wakati wa sala lasiri anatafta maji kutawadha maji hamna hamna maji ya kutawadha itakuwaje basi yakaletwa maji madogo ndio yamepatikana mtume sallallahu alaihi wasalama akaweka mkono wake akaweka mkono wake maji yakatoka watu wakaanza kutawadha jab anas bnu maliki raiallahu anhu anasema ni kuona maji yanachurizika yanatoka katika vidole vya mtume muhammadi sa wsa anasema fatawadhaa lnasu hata tawadhau min indi akhirihim watu wakatawadha mpaka mtu wa mwisho kabisa akatawadha sallah alaika ya rasulllah ivile vile nduguza katika imani ni aina ya yam ojiza nayo mtumwetu muhammadin sala allahu alaihi wasallama nduguza katka imani vile vile kati hadithi ya jabir bin abdillahi radi allahu anhuma kat kusiyana na na udhu jabir alikuwa pamoja na mtume salalahu alaihi wasalama maji akakosekana pmoja na masohaba maji hamna sasa mtume salallahualaihi wasalama akawaambia watafute waulizane nani ambayo iko na maji ya akiba kila atakanayeulizwa maji sina kila akiulizwa maji sina kila akiulizwa maji sina bas mtume sala allahu alaihi wasallama akamambia jabir kwamba naenda kwa fulan ibnu fulan ibn al ansari bas akamambia fandzur hal fi ashjabihi min shai neenda kwa fulan ibn fulani miongoni mwa answari watu wa madina umwambie mbie angalie je katka ule mfuku wake wa kuwekea maji kuna chochote abr akaenda alipofika kule akakutana na ule bwana akamwambia alivyotumwa na mtume salallahu alaihi wasallama akasema hapana sina lakini akaangalia unajua chombo ikiwa ni chombo cha kumimina ikiwa kama mfano ni dum sasa wakati mwingine unamimina unaona maji yameisha ukirejesha dum unakuna tumaji fulani hivi tudogotudogo tumebake ulekuangalia hivakkona tudogo sana anasi abdullah jabir bni abdillahi radiallahu anhuma anasema hata kama ningetunywa hutu tumaji tusingesaidia chochote kwangu akasema jabir akarejia kwa mtume sala llah sallama akamwambia kwamba hana isipokuwa kwenye kile chombo kuna tumaji tudogo sana bas. mtume sallaalsallam akamwambia katulete tule allahu akbar kikaleta kile chombo na tule tumaji mpaka mbele ya mtumi muhammadin sallahal wasallam bas jabir kamwambia mtume ya rasulllah kuna tumaji tudogo hata wakati nimetuona ningetunywa tusinge nsaidia chochote hey, ni tudogo sana atusaidii chochote basi mtume sallaalawaalam kwambia ya kwamba aite kile chombo kikubwa kile ambacho alikuwa na nacho ambacho hu anawekea maji basi kikaletwa pale mpaka mbele ya mtume salalahu alahi wasalama akachukua kalika chombo kadogo mpaka alikuwa natuli tumaji mtume salalahu alaihi wasalama akaweka mkono wake akaweka mkono wake basi mtume salalahu alaihi wasalama akaanza kusema maneno akaanza kuomba dua alipoingiza mle ndani mtume saalaa so salama wafaraka baina asabiahu yaani mkono hakuwa hivi kwa maana vidole vinashikana hapana vidole alivitenganisha yaani akaingiza kwenye kile chombo vidole viko hivi bas mtume so sala llah a sallama kile chombo kikubwa kile kile chombo kikubwa ndiyo mtume aam aliuka mkono wake ndani alafu kale kachombo kadogo amesha kaombea dua mtume asaama akamwambia jaberi akachukua kale kachombo alafu am, tule tulitobaki amwagilie mtume sasaam kwa juu akamwambia wakati wa kumwaga useme bismillah jaber akachukua kile chombo akasema bismillahi ىايوسلفرأيت الماء يفور من بين اصابع رسول الله صلى الله عليه وسلم ثم فارت الجفن ودارت حتى امتلأت nikaona maji yanatoka katika vidole vya mtume sallahalwasalam mpaka kile chombo kile kikajaa kikajaalkaaua mtume saahala wasalam akamwambia jabir ya kwamba awaite watu kila ambayo iko na shida ya maji achukue asema watu akaja mwenye shida ya maji anachukua na chombo chake anaweka maji mpaka mwisho kabisa mtume saala salam akauliza je kuna yoyote ambaye ana shida ya maji watu wote wameshaenea maji ya rasulllah kila mtu kaene ya maji kyndugu za katika imani hii vilevile vile ni moja miongoni mwa miujiza ambayo aliifanya mtume wetu muhamadi sallahalah wasalama ya kutoa wa maji katika viiliwili vyake ndio wanasema wanachooni na hii hali imemtokea nabi ullahi musa alaihi salam jiwe akalipiga fimbo baada ya kupiga fimbo fanfajarat minhu thnata asharata aaina ko likatoa njia ile na mifereji ya maji sehemu kumi na mbili kwahiyo mtume sala llahu alaihi wasalama maji ametoka katika vidole vyake kama manabii wengine mwenyezi mungu subhanahu wataala alivyowapa miujiza ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani hadithi ya kama alivyosema alimamu qurtubi rahimahullahu ya kwamba ni hadithi ambazo ni nyingi masahaba wengi railahu anhum walipokea hadithi za maji maji kutoka katika mwili wa mtume wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama na vilevile vile kuwa na kiwi katika vita mbalimbali imetokea zama za mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama mtume akaomba ndua masahaba wakanywa na vilevile mtume salallahu alaihi wasalama katika hadithi ya katika heyo vita vya katika seuhudaibia maji alikuwa ni madogo kama alivyo eleza bara wasalama ibnul akwa radiallahu anhum walpofika pale kuangalia maji hamna basi mtume salla llahu alaihi wasalama akakaa kwenye kisima hamna maji alipofanya nini fabasaka wadaa mtume sala wa salama akatimea mati kwenye kile kisima na kaomba dua aka yube, aka dua kile kisima basi alipofanya hivyo mtume sala llahu alaihi wasalama alikueko na sahmi mshale kaingiza mle ukatoka basi baada ya kutoa tu kile kisima maji yakaanza kutoka yakapanda wakanywa vile vile na wale wanyama wao wa wakanywa vile vile na wakaweka maji ya akiba hili tukio kama alivyosema baraa na salama ibn l aqwa radiallahu anhuma ya kwamba wahum alf wabama elfu mja mi 4 hii hali iliyotokea na wote wakanywa maji na kila mmoja akaweka maji kwenye, kwenye chombo chake mtu wakanywa mpaka akatosheka hii vilevile ndugu zang katika imani ni hali ambayo mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ilimfikia ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume salllahu alaihi wasalam si hali ya kawaida kwamba kisima hakina kitu kabisa unafika pale unatemea mate baada ya mate alafu unasema maneno naomba dua halafu maji anaanza kutoka hii ni moja ya miongoni mwa miujiza ya mtumi wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani vilevile vile aina ya miujiza aliyokuwa nayo mtumi wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama takthiru taam chakula kidogo halafu kinakuwa kingi hii ni ima miongoni mwa miujiza ya mtumi wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama hadithi ndugu zao katika imani za chakula kuwa kingi vilevile ni hadithi nyingi zimepokelewa masu, kwa masahaba tofauti na matukio tofauti tofauti kuna katika chakula hadithi ambayo kaipokea hadithi ya aba talha radillahu anhu أم بكرة الإمام البخاري نVILLE الإمام مسلم كاتك سواي يسوع. قوامبا. أبو طلحة رضي الله عنه وأرضاه أبو طلحة الأنصاري. أنا سيمى. أنا رضي الله عنه. أبو طلحة الأنصاري رضي الله عنه علموا ما مكان أنا بن مالك رضي الله عنه. baada ya mtume salllahu alaihi wasalama kutoka maka kuelekea madina umu sulaim ambaye ni mamake na, na anas ibnu malik alikuwa ameolewa na babayke na anas ambaye ni malik asa babake na anas alikuwa ni mlevi sana kwa pombe ni hatari piga maji kama na akili vizuri Asa, aliposikia y kwamba mtume anakataza pombe akasema hapana iwezekani akahama akatoka maka akale, akatoka madina akaelekea maeneo ya sham akafika njiani ya kafa. Si, alipokufa baba yake alikuwa bado mtoto mdogo sana sasa abutalhata lanswari akamfata mama yake na anas bnu malik radillahu anhu ambaye ni umu sulaim anataka kumwoa kipindi hicho abutalha si mwislam baada ya kuongea akasema abutalha nani ambaye anaweza akakukataa wewe lakini tatizo wewe ni mtu ambaye si mwislam wewe ni kafiri allahu akbar angalia wanawake wenye imani ndugu zangu katika imani si zama tulizo nazo binti akipatwa na mwanamume wazazi hawaangalii dini ya mwanamume wanaangalia na pesa khalas ikiwa pesa zipo basi hata kama yuyu mwanamume ni kafiri ni mshirikina hana dini wazazi hawana habari ndugu zangu katika imani lakini angalia hu mwanamke mama yake na anas bn malik radillahu anu waarda anawambia abutalhata lanswari wewe si muislam wewe ni katfiri lakini ukiingia katika uislam wewe huwezi ukukataliwa utanioa ule mwanaume anauliza sasa nikitaka kuslim nifanye nini akasema nenda kwa mtume muhamadin sallah alaihi wasalama kaenda kwa mtume a akaslmingia katika uislam ikabidi a muoe mama ake na anas bmalik anhu wakazaa naye sasa abu talhata lansari anasema siku moja Nili, anasema nilienda kwa mtume so saaa nikamkuta mtume k na njaa sana nilipomwona tu shakake nana a aliua na aamaaaa akichukia sana au akichukia alama zinaonekana usoni anusnakuanmk yani n alama inaonekana tumboni hata katika kuongea basi akaenda nyumbani kwake alipoenda nyumbani kwake akatengeneza chakula akaweza akamuliza mke wake mke wangu umu suleim mama, mama anas bunu maliki kwa kweli nimetoka kwa mtume saa salama nimemkuta iko muskitini amekaa pamoja na masahaba kwa kweli njaa kwa mtume salallahu alaihi wasallama je kuna chochote umu suleim akasema naam kuna chochote andai chochote alafu utaenda kumwita mtume aje na baadhi ya watu wachache ili chakula hiki kiwatoshe lakini wakija wengi sokomoko chakula kito watosha ilikuwaje ndugu zangu katika imani insha allah mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaelezea kisa chaabutalhata lansari pamoja na mke wake umuslim pamoja na mtoto wao anas bumalik mwenyezimungu atupi kila la heri mwenyezimungu atuepushe na kila shaari mwenyezimunu atusamie madhambi yetu mwenyezimngu atufishe likaniwaislam wenyeziunu atufufue siku ya iaa tukiwe nyuma ya mtume wetu muhamadi na nyuma amasahaba wa mtume haawenyeznu ajaliwakatwa kufa kwetu tuseme laiahal اقتنا سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته