kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانك كتك إيمان ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin salllhlh wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala nduguzanu katika imani tunaendelea na kipindi chetu kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na miujiza aliyoifanya mtum wetu katika imani katika kipindi kilichopita tulikumbushana baadhi ya miujiza ambayo aliifanya wetu mtumwetu ikiwemo mujiza ya kutoka maji katika vidole vyake Vidole sharifu, <coughs> vidole sharifu vitukufu vya vi mtume muhammadin salalaii wasalam kama wanavyosema nye kusema kwamba vimetoa maji vidole vya bwana kama mifereji sahaba wakanywa allahu akbar hii ni moja miongoni mwa miojiza ya nabii muhammadin sallahualaih wasalama vile, vile ndugu za katika imani katika mujiza ya mtume ni kukitfirisha chakula chakula kidogo halafu mujiza wanafanyika kile chakula kinakuwa kingi watu kemkem kem wanakula na wanashibwa na wanaacha kile chakula hii hali ilimtokea mtume wetu muhamadi salawasalam kama alivyosema abu talha alansari raa anasimulia abu talha anasema ya kwamba وجدني من يدكم كيوانغوغو أم سليم عن بين أَنَا أنس بن المالك رضي الله عنه وأرضاه أقسم يا كوانبه سمعت صوت رسول الله صلى الله عليه وسلم ضعيفا أعرف فيه الجوع فهل عندك شيء أبو طلحة الأنصاري رضي الله عنه وأرضاه anamfuata mke wake umu suleim anamwambia mke wangu nimepita nilimwona mtume saaalam kuwa naongea na masohaba wallahi nimesikia sauti yake ni dhaifu sauti ya chini nikajua ni kutokana na njaa je kuna chochote allahu kuna chochote le anasema na kuna chochote nvipande vidogo vya mikate hapa vipande vya mikate ambavyo vimetengenezwa kutokana na unga wa ngano basi walikuwa kuna samli kidogo wakawekaweka pale ili ndio nini kama kama mchuzi vile allah wakavifungafunga vizuri wakaweka kwenye punda bas anasi akatumwa na baba yake ambaye wanasema kwa zama zetu baba wakambo, anhu, wa kambo ambaye ni abu talhata lansari radillahu anhu waardah sa nendo akamwambia mtume salallahu alaihi wasallama anasi anasema nikenda nikamkuta mtume sallasalam jalisan fi lmasjidi wa mahu nas yuko muskitini iko na watu wanaongea bas fakumtu alaihim nikasimama niliposimama mtume sala lahalaihi wasalama akamwambia anas arsalaka abu abutalha ji abu abutalha amekutuma nam amemtuma kakutuma ee mtume sasaam wa akawambia anas alithoam je ni habari ya msosi allahu akbar anas awezi kusema nigoja nikuambie ma, kwenye masikio ni siri akasema naam ni habari ya msosi ya rasulallah. allahu rasulllahallaha sababu gani ni kwamba mtume salaaa salma alipokuwa nakaa muskitini pamoja na masahaba akapita abutalha ta lansari radiallahu anhu baada ya kusalimiana alafu akaenda zake asa alipoona anasi amekuja alafu anasi akasimama esinaam ya rasulllah ni habari ya ms mtume mtumi salallahu alaihi wasalama alichofanya ndugu zangu katika imani wale watu kumu simameni simameni basi watu wakasimama anase anasema mimi nikaondoka nilikuwa mbele fantalaktu baina aidihim nikaondoka nikua mbele yao mpaka nikafika kwa baba yangu abatalha nikamwambia nilipomwambia abu talha alichofanya akaenda kwa mke wake umusulem basi umusulem baada ya kuambiwa kwamba mtume sasalam amekuja na watu tina watu wengi na sisi hatuna chakula cha kuwaeneza watu wote hao si aibu hii sasa mume na mke wanaanza kulaumiana angalia sasa mambo ambao wanafanya sasa unataka unatutia aibu kwa mtume mtumi muhamadi alaihi wasalama na wageni wake afadhali wageni lakini mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama unatuaibisha abutalha unaniaibisha abu talha ntafanya nini iki chakula kidogo allahu akbar ndugu zangu katika iman basi Tal- umu sulaim radiallahu anha akasema kwamba allahu warasuluhu alam hili jambo ambalo limetokea si mungu subhanahu wataala na nabii muhamadin salalawsaa ndiyo wa hili jambo mimi siongezi kitu bas abutalha baada ya kutoka kwa mke wake kumwambia habari kwamba mtume amekuja na sokomoko ya watu kaendwa akasalimiana na mtume sallaalaiwasalam baada ya kusalimiana tume akaingia ndani kwa abutalha akasema kumwambia umu suleim halumi ma indaki ya uma sulaim hebu nionyeshe kitu gani ambacho mmeandaa bas umu suleim akaleta mikate khubza zile ambazo alikuwa ameziandaa pale akazileta ya rasul llah tuikua tumeanda hizi khubzi basi alichofanya mtume sala allah iy sallama akaambirisha ile mikate ili iwekwe sehemu na umu suleimu alikuwa iko na asali ikabidi ikawekwa pale juu ya ile mikate na vile vile palikuwa na vitu ambavyo tunaita idamu yaani mchuzi kwa mana ile mikate ile ukikata kuona kuona unaweka kwenye mchuzi alafu unakula kama mtu anakula chapati na supu basi umesha pale alichofanya mtume salallahu alaihi wasalama mpaka kili chakula kipo mbele yake mchuzi nini na mikate anasema anasi na umu suleimu ya kwamba uma thumma, thumma kala rasulu llahi salallah aia ma shaa allahu an yakula mtumi saala sallama kaanza komba duwa pale kwa, kwa mudamba monyezimungo subhana wa taala metaka badaalafu aka sema idan lish i'dhan li ashra waite watu kome moja mbili tatu nne tano sita saba nan tisa kumi wakaingia faakalu hata shabiu thumma kharaju allahu akba wakala mpaka wakashiba halafu wakatoka bado walikutoka akasema ite wengine kumi wakaingia wengine kumi wakala wakashiba wakaondoka ite wengine kumi wakaja wakala wakashiba wakaondoka anasi radiallahu anhu anasema walqaumu sabuna rajulan au hamanun watu walikuwa beina ya sabini au thamanini wanaingia wutukumi kumi wanakula wanaondoka wanakula wanaondoka wanakula wanaondoka kwa ajili gani dua ya mtume muhamadin salhl wasalama chakula kichache lakini amekiombea dua mtu unakula unaona chakula kendi fasi hii ndugu zangu katika imani ni moja miongoni mwa miujiza aliyokuwa nayo mtumu wetu muhammadin sallh lahi wasallama hiki kisa cha kukihirisha chakula ni kisa ambacho kimetokea katika nyumba ya abu talhata lansari riarda vilevile kuna kisa cha jabir bin abdillahi radillah anhuma katika ghazwati handaki vita vya vi handak ambayo vilikuwa katika madinati rasulillahi sa katika mji wa madina ghazwati handak ambayo inaitwa katika baadhi ya vitabu ni ghazwati ahzabe yani makundi ya makafiri wamejikusanya kwa ajili ya kumpiga vita mtume wetu muhammadin sallahualwsalam wa yan wamejipanga makabila ya waarabu wakasema sasa tunataka tumuue muhamadi na watu wake uislamu sijulikani tena duniani dugu zangu katika imani katika hivi vita mmoja kati ya masahaba wa mtume salllahu alaihi wasalama anaitwa salmanu lfarisi radillahu anhu waarda akatoa rai akasema ya rasulllah zamani wakati sisi tulikuwa kule kwetu farisi ilikuwa vita kama hii makafiri wamejikusanya wanataka kuvamia na kwa sababu zamani watu walikuwa wanatumia farasi ngamia ndio ilikuwa kama dabaabati za kisasa ndio ilikuwa vifaro vya vyazama tulizo nazo ndio ilikuwa ndege basi tulikuwa tunachimba mahandaki sasa ule ndegehmle mjamani baashem ya waislamu wakauzungusha wakachimba mashimo shimo kubwa la kuzunguka hivi ambayo farasi hawezi akaruka nd ikaitwa ghazwati lhandak yani ilikuwa ni vita ambayo walichimba mahandaki masahaba radilah nhm wardah katika hii vita ndugu zangu katika imani jabir anasema ya kwamba wakati tunachimba nikaona kwa mtume salllahu alaihi wasalama hamsa yani nikaona tumbo lake liko fadhi yn yani li, tumbo lake liko tupu kutokana na njaa cha ajabu ndugu zangu katika imani masahaba raillahu anhum kutokana na hali waliokuwa nayo ilikuwa mtu anachukua jiwe anaweka tumboni alafu anachukua kamba anafunga lakini mtume muhamadin salallah salam alikuwa anachukua mawyo mawili anaweka jiwe la kwanza anaweka na jiwe la pili alafu natafuta kamba inafungwa kwa ajili ya njaa ndugu zangu katika imani mtume salllali wasalama alikuwa na uwezo wa kumwomba mwenyezi mungu subhanah wataala awateremshie almani wa salwa chakula kutoka mbinguni kama alivyoomba dua nabiullahi isa alaihi ssalam kwa ajili ya hawarijina lakini mtume wetu wetumuhamadi a huwa anashirikiana na wanadamu anashirikiana na wanadamu wa as- ahisi ile hali walio nayo lkad jaakum rasulun min anfusikum azizun lihi ma anidtum harisun alaikum bilmuminina raufurahim wllahi ni raufurahim ni mpole kwa waumini ni mwenye huruma hataki watu wapate tabu watu wafikwe na mateso nabi muhammadin sah lh waslam angalia alhawariyuna watuwa nabyllahi isa alasalam walimwambia ya kwamba hivi mungu wako anaweza akatuteremshia chakula kutoka mbinguni sisi tuna hamu ya chakula kutoka juu akawambia in kuntum muminin mwokopeni mungu ikiwa nyinyi ni waumini ni Nabi nabii wao nabillahi isa alasalam akaomba dua mwenyezi mungu subhanahu wataala akateremsha chakula sasa mtume sasam alikuwa na uwezo wa kuomba dua kama alivyofanya nabiullahi isa alaihissalam lakini anachukua mawe juwe la kwanza juwe la pili anafunga na kamba mtume sallahalah wasaam asa jabiri anasema niliona mtume s so tumbo lake liko fadhi tumbo lake hamna kitu kutokana na njaa amefunga mawe mtume muhammadin sallalawasaa na vilevile vile, ni sauti ya mtume sallahalah wasalam ilikuwa ni ndogo jabiri anasema ya kwamba fankafatu ila mraati nikaenda kwa mke wangu alafu nikamuliza je kuna chochote akasema niliona kwa mtume njia kali sana allahu akbar jabiri anasema ya kwamba mke wangu akantolea nini akantolia jiraban fihi sau min shairi walana bahimatun dajinun akantolea chombo ambacho ndani yake palikuwa kuna shairi kuna ngano ile ngano kwa ajili ya kutengeneza mikate nini chumbo kidogo tu na palikuwa mnyama pale basi yes. wakaanda haraka haraka ule, ule mikate ile ikatengenezwa ya kuchoma ile Yangano, ya ngano fasta fastafasta kule mnyama ule akachinjwa haraka weka kuni pale nini choma allah akbar ansema nikamchinja ale mnyama nini bas alafu baada ya kuwa chakula kimeshakuwa tayari anasema jabir thumma wallaitu ila rasulillahi salallahualaihi wasalam nikaenda kwa mtume salla llahu alaihi wasallama baada ya kwenda kwa mtume anasema jabir wakati jabiri ajaenda mke wake akamwambia a kwamba usinifedheheshi kwa mtume kwa maana mamanausende sasa kutangaza ukwewa. kuna msosi kwa jabir. hapa ni, kama zama Akbar. Zama ni tofauti abirekiwani chakula kidogo ukimuuliza mke wako anasema hamna mtu unaweza kuwa na rafiki yako labda unaona hali yake si nzuri kuna jamaa yangu hali yake si nzuri mwambie wambiende sehemu nyingine kwani amna sehemu nyingine kutafuta chakula mpaka hapa tu mtolee babu ah, ah. Wanawake, wazama zilizotangulia hawakuwa na hali kama hii ndugu zangu katika imani bas jabir anasema nikienda mpaka kwa mtume salalla sallama halafu nikamwambia kwa siri nikamwambia kwa siri nikasema ya rasulllah nyumbani tumeandaa khubzi kidogo pamoja na nyama za kuchoma allahu akbar bas بعد يمتوم صلى الله عليه وسلم أقوى أمبي وهي منين الله أكبر فصوح رسول الله صلى الله عليه وسلم يمتوم يقف بجا كي يا أهل حندق يا أهل الخندق إن جابرا قد صنع لكم صورا فحيهلا fahaihalan bikum allahu akbar mtume anapiga kelele ya ahla ahlalkhandak enyi watu wa khandak ya ahla ahlalkhandak enyi watu wa khandak jabir ametengeneza chakula njooni haraka <sighs> mtume sal llahu alaihi wasallama akamwambia jabir ya kwamba ukenda nyumbani kile chungu kile cha cha, cha mboga zile inaonekana walikuwa amezipika kile chungu cha mboga msikiondoe jikoni nkiache pale pale na vile vile ile mikate ile jua ile mikate yaani vile vile kwenye moto mpaka nitapokuja allahu akbar basi mtume salallahu alaihi wasalama akafika na watu wanamfuata nyuma jabri anasema nikaenda mpaka kwa mke wangu nikamwambia hali ilivyokuwa wakaanza kulaumiana umenifedheesha uh, wesi nimekwambia wewe umwambie siri usimwambie watu watuwatu wasikie mume anasema ya rasula ya mke wangu nilimwambia siri mtume lakini mtume amepiga kelele akawaita hiv tulivyokubaliana ndio nilivyofanya basi Kia kaka kimya akawa, akawa hana la kufanya basi mtume salallahualsalam akafika ile mikati ikatolewa kwenye kile chungu chake mtume salsallama baso akafiha wabaraka akatemea mate mle halafu akaomba dua alafu mtume salsalama akaenda kwenye kile chungu ambacho kimepikwa ile burma kalekamnyama kale ni kadogo ambako mtu ambaye ana afya nakamaliza chungu kizima nakamaliza kamnyama kadogo kama kakuku vilehjuu ya kuku kidogo mtume salasalama akatemea mate kile chungu ambacho kina mboga na vile vile akaomba dua basi baada ya muda ameshaomba dua mtume salalahualaihi wasalama akasema nitieni yule mkata mikate akaitwa mkata mikate akaa na katakata pale vipande vya mikate na vile vile yule mpakua mboga akawa kamuita akawa anapakua mboga lakini chungu kipo ndani ya, ya jiku vile, vile. akawambia kwamba wasikishushi bas watu walikuwa watu ni elfu moja ambao wa, walikuja pale katika handak walikuwa, wa, walikuja katika nyumba ya jaber Radiallahu anhu arda jabiri anasema fa uksimu billahi la akalu hatta taraku wanharafu anasema naapa kwa jina la mwenyezi mungu wamekula mpaka chakula waka wakakiacha Wa na wakaondoka waina burmatana na akika kile chungu chetu cha mboga la taghidhu kama hiya kinachemka kama kilivyo na mboga vile vile waina ajinatana na kile chungu chetu cha, cha, cha, cha mikate kipo vile vile akbar yani wakikata mkate wanaweka pembeni mk- yani ile sehemu inafika inarudi hivi ndugu zano katika imani ni hali ambayo imetokea katika nyumba ya jabir ibn abdillahi ibn khiram radiallahu anhum kwa hiyo kama ilivyotokea katika nyumba ya abu talhata lanswari chakula kidogo kikawatosha watu wengi vilevile imetokea katika nyumba ya jabir ibn abdllahi rillah anhuma katika vita vya khandaki kwahio masahaba raiallah anhum wakala wakanywa mpaka wakashiba watu e1 unga kidogo tu kama nusu ya unga wakatengeneza mikate nakamnyama kadogo burma burma ni kamnyama kadogo sana kama ikiwa ni katoto kambuzi basi kanakua ni katoto kadogo sana ambako mtu ambaye anafanya mazoezi wakimchomea waki nakala koti anakamaliza au wakitengeneza supu anakunywa koti anakamaliza lakini watu elfu moja kale kamnyama kaliwatosha na ule unga kwa baraka ya dua ya mtume wetu kwa hiyo hii ikawa mmoja vile, vile miongoni mwa miujiza ambayo mtume wetu muhamadi sw ilimtokea ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani hii ni baadhi ya miujiza ambayo mtume wetu mtumewetu muhamad alifanya au ilimtokea katika uhai wake mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutakumbushana na baadhi ya mambo mengine ambayo yalimtokea nabi muhamadin kwalio tutaishia hapa mwenyezimungu atupe kila la heri mwenyezimungu atuepeshe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume wetu uhaaaaiuawa سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته