kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu nabi muhammadin slhl wai wasalam wa pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii nabi muhammadin sahulaiwai wasallam wa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona baadhi ya myujiza ambayo ilimtokea mtum wetu muhammadin salllahu laihi wasalama mbele ya masahaba <coughs> na masahaba raillahu anhum wakawa ni mashahidi wa ile miujiza wanaiona mbele yao ndugu zangu katika imani kama chakula kilivyokuwa kingi kwa abu talhata lansari ndivyo kilivyokuwa kingi alipofanya karama jabir bn abdllahi raillah anhuma si hao wawili tu ni masohaba wengi ndugu zangu katika imani mfano kimwangalia abu ayubu lansari anhu arda vile vile na yee katika mji wa madina alifanya karamu ya kumwalika mtume muhammadin alaihi wasalama pamoja na abubakar angalia chakula ambacho kimeandaliwa na, na sahaba abu ayubu lansari raillah anhu kaandaa chakula ani wingi wake ni unamtosha mtume alaihi wasallama pamoja na abu bakari basi lakini angalia namna alivyofanya mtume muhammadin sal wasalam baada ya chakula kuandaliwa mtume salahlaihi wasalama kuambia wa kwamba ya rasulllah nimekuandalia chakula kwa ajili yako pamoja na abubakari radiallahu anhu mtume awsaa akafika katika nyumba ya abuayubu alansari radi allah anhu akasema udun halahina thalathin. Udu min ashrafi lansari nitie watu 3aahini katika wale vigogo walema ahlulwatani watu wa madina wakaitwa watu haani wakainjia katika nyumba ayubu lansari radiallahu anhu fa akaluu hata tarakuu wakala mpaka wakaacha chakula baadi wale kuondoka mtume sala llahu aleih wa sallama akasema udu sn niitiwato sni wakaitwa watu sn wakala wakashiba wakaondoka mtume salallahu alaihi wasallam akasema udu sabiin niitie watu sabini wakaitwa watu sabini wakala wakashiba wakaondoka ndugu zangu katika imani wama akhraja minhum ahadun hata aslama hakuna yoyote kati ya wale vigogo wakikafiri walipotoka katika nyumba abayubulanswari isipokuwa wotewote wameslim wa ndugu zangu katika imani na hii ni aina miongoni mwa aina za dawa ndugu zangu katika imani ni kwamba baadhi ya madai ni kwamba dawa tumeifanya kwamba ni ya sehemu maalum ya miskitini kufanya mihadhara waislamu kwa waislamu nafasi ya kuwalingania wasiokuwa waislamu kwa kweli ni chache mno haipewi kipaumbele ndugu zangu katika imani ukiangalia masahaba mitume wa mwenyezi mungu alaihim ssalatu wassalam walikuwa na dauru kubwa walikuwa na majukumu makubwa ya kufikisha daawa ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wale ambao wanakuwa wameshaingia katika dini wameshapata mafunzo basi mtume anaondoka anawafuata watu wengine ambao baada hawajasema la ilaha allah anaanza kuwapiga msasa ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume sala llahu alaihi wasalama akawaita wale viongozi kwa hiyo na dai au tajiri wa kiislamu angalia namna ya kufanya unaandaa chakula unawaita viongozi wa serikali ambao si waislamu lakini wito wao kwako ni kwa ajili ya kuwapiga msasa kuwakumbusha maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kuwazindua kuwambia mahasini lislam mazuri ye, ya dini yetu ya kiislamu ndugu zangu katika imani nasi kama wanavyofanya baadhi ya watu ndugu zangu katika imani mtu anaandaa karamu anaandaa chakula anaandaa sherehe anawaita rafiki zake wafanyakazi wenzake wa serikali aisla na ambao si waislam wanakula wengi, wakati mwingine anaagiza na pombe hapo zinakuwepo semaa ah, unajua kuna wengine soda sodawan ndugu zetu a ambao si waislam ko katika mafali ya waislam kuna chakula safi kuna soda na vile vile kuna pombe hapo kwa ajili ya kuwaridhisha mambo gani ndugu yangu isla unawaridhisha wanadamu wenzako hali ya kuwa unamuudhi mwenyezi mungu subhanahu wataala haya ni mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika imani fanya mambo ambayo yatamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala hata kama wanadamu watachukia na sio bila aksi sio kufanya kinyume chake unafanya mambo ambayo yanawaridhisha wanadamu hali ya kuwa wafahamu wamuudhi mwenyezimungu wa taala <clears throat> na ndiyo kama ilivyokuja katika hadithi mwanadamu anapofanya mambo kwa ajili ya kumridhisha mwanadamu mwenzake na kumuudhi wa taala mwenyezi mungu huwa anachukia na namwambia jibrili alaihi salam achukie na jibrili anawapitia malaika wote anawaambia ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala amemchukia fulani na mimi jibrili nimemchukia na, ni- na nyinyi mchukieni kwa hiyo anachukiwa na mwenyezi mungu anachukiwa na jibrili anachukiwa na malaika wote na mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu kama huyo anamwekea nuksi duniani viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wataala na wenyewe wanamchukia kwa sababu gani kwa sababu amefanya mambo kwa ajili ya kuaridhisha wanadamu hali ya kuwa na muudhi mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile akasema vile mtume salllah alaihi wasalam mwanadamu ambaye atakayefanya mambo kwa ajili ya kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala japo wanadamu watachukia mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anampenda mtu huyo na anamwambia jibrili ampende na jibrili alaihi ssalam anapita katika malaika wa mbingu za chini anawaambia kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala amempenda mtu fulani na mimi jibrili nimempenda mtu fulani na nyinyi mpendeni na mwenyezi mungu mtu huyo duniani anamwekea kabuli ili chuki inabadilika watu wanakuwa wanampenda alla allah ndugu yangu mwislam usiwe katika kundi la pili kundi la wale ambao wanafanya mambo kwa ajili ya kuwaridhisha wanadamu kwa ajili ya kuwafurahisha mabwana wakubwa hali ya kuwa wanamuudhi mwenyezi mungu subhanahu wataala bosi wako si mwislamu amekuja kukutembelea unamwambia ah, ngoja nikuagizie moja baridi bana au moja ya moto bana unamwagizia bia inaingia katika nyumba yako huyo mwislam kwa ajili ya kumridhisha bosi wako wa kidunia hii ni hatari ndugu zangu katika imani ni hatari nakumbuka kuna sehemu moja nilikuwa alikuwa mmoja ni miongoni mwa viongozi wa serikali ngazi za juu alikuwa ni kiongozi wa jeshi katika hiyo sehemu yeye ndio alikuwa mku jeshi mkuu wa majeshi lakini alikuwa si muislamu sasa kuna kipindi aliumwa sasa tupo gari moja anatolewa hospitali hospitali yupo kwenye gari anarejeshwa mjini sasa wakua amemletia pombe bia mmoja kati ya waislamu na yee ni askari akachukua ile pombe akawambia mkuu apana leta nikufungulie yule mwislam anamfungulia bosi wake pombe anampa anafanya haya mambo kwa ajili ya kumridhisha bosi wake ili ampende na kama ni chieo amuongeze au kama ni nyota zile amfanyie debe kwa bwana wakubwa wamwongeze hali ya kuwa na muudhi mungu subhanahu wataala hii ni khatari na ni hasara ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwanadamu unaangalia njia za dawa alivyoandaa abuayubu lansari radiallahu anhu chakula akawaita wale ambao si waislamu lakini angalia mtume salallahu aleihi wasallam ukiangalia sira yake historia yake anapokuwa kana ambao si waislamu lengo lake inakuwa ni dawa ndugu zangu katika imani dawa kuwalingania hawa watoke katika kiza cha ukafiri kiza, kiza cha shirki waingie katika nuru ya iman kwa idhini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika iman abu ayubu raiah anhu anasema fa min taami 8 rajula anasema kile chakula changu ambacho nilikuwa nimekiandaa waajili ya mtume muhammadin sallahualaihi wasalama na ababakari walikula watu a a chakula watu i1 8 wakala kile chakula ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhammadin sallahlaiwaali wasalama dugu zangu katika imani katika hadithi ya aabdurrahman bn abi bakar radi allahu anhuma nasema kuna maa nnabii sal llahu alaih wasallama 3 tulikuwa watu mimj na 3aini watu mia moja na 3 alifanya nini abdurrahman bn abi bakar radiallahu anhum anasema ya kwamba ikaandaliwa chakula chakula chenyewe ilikuwa ni swaa min taami ilikuwa ni pishi na pishi kama wanavyosema wataalamu wanachoni wa fiqhi ni amdadi mtawasit yani ni hivi viganja vinne kwa mtu ambaye ana viganja vya vi kawaida si viganja vikubwa sana au si vidogo sana viganja vya vi kati kwa kati yani unazoa moja mbili tatu nne hii naitwa swaa chakula ambacho cha kuzoa mara nne ikiwa kama ni mchele umezoa mara nne ukipima takriban ni kilo mbili na gramu kadhaa yaani inakimbilia kwenye kilo mbili na nusu takriban andio kama wakati wa ramadhani watu wanatoa zakatulfitri swaa wanatoa pishi ambayo ikikadiriwa takriban ni kama kilo mbili na nusu kwao kimeandaliwa chakula ule unga wa kutengeneza kile chakula mikate ilikuwa ni pishi swaa na nusu alafu wakatafuta mbuzi wakakachinja se ii nyama ya tumbo i ndo wakaichoma wakaichoma anasema abdurrahmani ibnu abi bakari radi allahu anhum ya kwamba waimullah ma man ila wkd khaza lhu khazatn min sawadi batniha anasema kwamba na hapo kwa jina la mwenyezi mungu subhanahu wataala wale watu 13 kila mmoja alikula akashiba lmikate pamoja na ile nyama ya ya kwenye tumbo ya ule mnyama ambayo wamechinja wakala wote anasema wamekula chakula kingine kikabaki mikate ikabaki na nyama zikabaki anasema zile zilizobaki nikaziweka kwenye bair nikazifunga kwenye mnyama wangu nikaenda nika nazo nyumbani kuna sehemu walikuwa ndo ameenda kulia baada ya kuambia dua kile chakula mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama hii vile vile ndugu zangu katika imani ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhamadin salallahualaihiwaalihi wasalama ndugu zangu katika imani vile vile katika muujiza wa mtume muhamadi salllahalaihi wasalama katika vita vya tabuk katika vita vya tabuku, tabuku palitokea njaa njaa kali sana kali mno ndugu zangu katika imani unajua vita vya tabuku ambayo vinaitwa vimepigana katika saati lusr yani katika wakati mgumu jua lilikuwa ni kali sana alafu alla watu sasa matunda yanakaribia kuiva watu wanajiandaa kuvuna lakini wakaacha kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala wakatoka katika mji wa madina kabla ya kutoka nabii muhammadin salllahu alaihi wasallama akawaambia masahaba inatakiwa tufanye maandalizi ya vita kila watu wakaanza kutoa michango mtu mwenye mkuki anatoa mtu mwenye kiswa anatoa mtu mwenye shilingi moja anatoa mwenye shilingi mbili anatoa mwenye tende anatoa mwenye dawa anatoa mwenye dhahabu anatoa mwenye fedha anatoa ili mradi papatikani maandalizi ya kutosha chakula kiwepo dawa ziwepo silaha ziwepo wanyama wawepo na vile vile pesa iwepo mtume sallaalai wasalam anaangalia mchango ambao baadhi ya masohaba wametoa anaona ni mdogo mtume sallalawsaama anazidi kuwahimiza masahaba watoe katika hiyo vita wanasema badhi wanachuoni ya kwamba umar bnulkhatabi radiallahu anhu akenda nyumbani kwake mali yake akaiweka hapo halafu akaigawa mara mbili kama alikuwa na milioni miamoja nyumbani akachukua milioni hamsini milioni hamsini kabaki akaiweka mbele ya mtume sallahualaih wasallam ile mali wingi wake mtume alaihi wasalam anamuuliza ya umar nyumbani umeacha nini anasema ya rasulllah ni nye miacha nusu ya mali hii abubakari sidiqi radillahu anhu anaenda nyumbani kwake anachukua mali yake yote anaiweka mpaka mbele ya mtume muhammadi salaalah wasalam mtume sallh wasalam anaiangalia mali ya abubakar anasema ya ababakar nyumbani umeacha nini anasema ya rasul rasulallah ewe mtume wa allah nyumbani nimemwacha mwenyezi mungu na mtume wake muhammadin salahlah allahu akbar umar bnulkhatabi anhu akasema wallahi abubakari siwezi nikakufikia katika mambo ya kheri kila ninapojitahidi nimeona ngoja nitoe nusu ya mali yangu labda u unaweza ukatoa kidogo nikakushinda hata katika hii mara lakini siwezi nikakushinda abubaka akbar uthmanu bnu afani railahu nhu mtume saalahu laihi wasalama anawaambia masahaba japokuwa abubakarin sidiqi ametoa mali yake umar bn lkhatabi radiallahu anhu ametoa mali yake lakini bado maandalizi ni madogo uthman bnu afani raillahuanu anachukua ngamia mia 9 ngamia zimekamilika zikiwa na silaha na kamba zake zile anawambia ya rasulllah mimi natoa ngamia mia 9 h wsaa anamwombea dua uthman bn afani radillahu nhu waardah anambashiria pepo uthmani anazidisha kutoa mtume su salama anazidi kumwombea dua uthmani anatoa masilaha anatoa madhahabu katoa pesa nyingi sana katika vita vya taabuki ndugu zake katika imani mpaka ikafikia mtume saawa ya kwamba maaabna afa mafaa bada lyaum uthmanbu afan anhu akifanya kitu chochote mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala hamwandikii tena dhambi si kwamba t atafanya madhambi hapana ni kwamba imeshajulikana mungu ameshamfunulia mtume sa ya kwamba uthmani ni miongoni mwa watu wa peponi mambo mabaya tena hafany leo inatokea baadhi ya watu akitajwa uthmani bun afani radillahu anhu baadhi ya watu wanamlani baadhi ya watu anasema eti ni kafiri uthmani radillahu anhu ambaye anatembea katika mgongo wa ardhi ameshaandikwa katika orodha ya watu wa peponi ndugu zangu katika imani katika vita vya tabuk vita vya taabuki ndugu zangu katika imani hali ilikuwa nzito sana hali ilikuwa nzito njaa kali mpaka watu sasa wakakusudia waka sasa zile ngamia ambazo walikuwa wamepanda wazinini wazichinje sasa kutoka tabuk mpaka madina ni masafa ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasallama akawaambia masahaba kile ambaye iko na chakula basi akusanye sehemu moja mtu ambaye amebaki amba na tutende kidogo anaweka hapa mtu ambae amebaki na kipande cha hubzu cha mkate anaweka hapa mtu amba amekuwa na zabibu kidogo anaweka mtu amba amba na kidogo, anaweka hapa hapa mtu mtu mtu alikuwa na na kidogo akiwa anawekaaashakiogo zile ambazo ni mbichi anaweka hapa ni wengi sanaa chakula kidogo amefanya nini mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani basi mtume saala salama alipowambiwa masahabu afanye hivyo ikabidi aombe aanze kukiombea kile chakula akakiombea kile chakula ndugu zangu katika imani baada ya kukiombea sasa saakasema kwamba kila mtu awe anakuja kuchukua ko kila mtu akiwa anachukua chakula anaenda anachukua chakula anaenda mpaka watu wote wakatosheka na chakula allahu akbar angalia huu muujiza wa mtume muhammadi salallahualaihi wasalama imani kwa watu wakajaza vyombo yani vile vyombo vyao wakavijaza chakula mpaka watu wote wa ambao walikuwa katika vita vya tabuki wote wa wakapata chakula na vyombo vyao vyote vikajaa mtume sala llahu alaihi wasallama baada ya hapo akasema ashhadu an la ilaha illallah waanni rasulullah nakiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi ya kwamba hakuna mola pasae kuabudiwa kwa haki zaidi ya allah subhanahu wataala mmoja na mimi muhamadi ni mtume wa mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala la yal llahu abdu abd harusak fihima fayahjabu ani ljanna hatokutana mwanadamu ambaye ametamka maneno haya kwa imani kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hana shaka yoyote halafu asikosi kuingia peponi mwenyezi mungu atujalie atujalietu miongoni mwa watu wa, wa peponi mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliokuwa ni waislamu mungu ajalie wa wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha illallah mwenyezimungu atufufu siku ya kiyama tukiwe nyuma ya mtume wa muhammadin alaihi wasalama ndugu zangu katika imani tutakutana tena katika kipindi kinachokuja ويا ما شاش النسيم سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته