kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد نجوزانجوكت كإيمان بعد يكون الله سبحانه وتعالى nakumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi alaihi sawaa pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani nakuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani bado tunaendelea na chadini, kipindi kipindi chetu cha dini ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali ambaye anahusiana na miujiza aliyoifanya mtume wetu muhammadin sallwsalam katika matokeo tofauti tofauti katika kipindi kilichopita tuliona namna gani mtume salwsala alivyofanya katika vita vya taabuki ndugu zangu katika imani chakula kimekuwa ni kidogo sana yaani mtu ana chakula ambacho hata akila hashibi chakula kile nakimaliza mtu anabadhi ya tende akizila tende zinamalizika na njaa inabaki kuwa pale pale watu wanalalamika ya rasulllah juu juu njaa ya rasulllah mtume sa alichofanya ndugu zangu katika imani kama tulivyoona tulivyo katika kipindi kilichotangulia kile mwenye chakula kidogo kabidi a anaweka sehemu anaweka sehemu ikawa nikamlima mtume s akakiombea kile chakula kila mtu akawa nachukua chakula anaweka kwenye chombo chake watu wote ndugu zangu katika imani wakaenia kile chakula kwa baraka ya duo ya mtume muhamadi swa ndugu zangu katika imani mwisho kabisa mtume salllah alaihi wasalam akasema yoyote ambaye akisema ashhadu an la ilaha illa allah wa anni rasulullah atakayemkubali mwenyezimungu subhanahu wa taala na akamkubali mtume muhammadin alaihi wasalam haya maneno akiyasema kwa imani kwa ikhlasi hana shaka yoyote mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hatomziwia kuingia katika pepo yake kwa maana nyingine mtu akifa katika hali hii anakufa hali ya kuwa ni mwislam anakufa hali ya kuwa ni mtu wa tauhidi yaani mtu wa kumpokesha mwenyezi mungu hakumshirikisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na chochote ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala atuondoe katika hii dunia hali ya kuwa tunasema la ilaha illallah muhammadan rasulullah mwenyezimungu subhanahu wataala asitufishi katika hii dunia isipokuwa atufishi aliyokuwa ni waislam ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni hali ambayo imemkuta mtume alaihi salalwsaa katika vita vya taaboki ndugu zangu katika imani katika miujiza ya mtume alaihi wasalama kuna miujiza ambayo inahusiana na baadhi ya viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambavyo vinaitwa ni aljamadat yani vitu ambavyo ni jamadi yani vitu ambavyo ukiviangalia uhai wake ni tofauti na uhai wa binadamu mfano mlima mlima ni kiumbe miongoni mwa viumbe wa mwenyezi a mwenyezimungu subhanahuwataala jiwe ni kiumbe miongoni mwa viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa kuna miujiza ambayo imetokea ya mtume salahlih wasaama katika wanyama vilevile katika vitu ambavyo ni jamaadati vitu ambavyo ukikiangalia hakina roho lakini kina uhai ndugu zangu katika imani yote mtume muhammadi salllahu alaihi wasalama miujiza aliifanya katika vitu kama hivyo ndugu zangu katika imani na hivyo vitu ndugu zangu katika imani ni kwamba vimepokelewa na masahaba wengi wakielezea iyo hali ambayo alikuwa akiifanya mtume salasaam au miujiza ambayo ilimtokea mtume alaihi sallaalaiiwasalama kwa baadhi ya vitu ndugu zangu katika imani katika mambo hayo ni kwamba mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama siku moja alikuwa ametoka katika vita miongoni mwa vita ambazo alienda, alienda kupigana mtume salallahu alaihi wasallama bas mtume sala llahu alaihiwasallama akatoka baada ya kutoka akakutana na arabi arabi ni wale mabedui wa jangwani ndio anaitwa arabi sasa na arabi ni ma warabu wa mjini baadhi ya watu huwa wanachanganya ndugu zangu katika imani hawajui tofauti baina ya arabi na arabi arabi ni wale mabedui wajangwani mabedui na arabi ni wale waarabu wa mjini ndio mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba alarabu ashadu kufran wanifaqa wale waarabu wapangoni wale wamajangwani wa wale yaani wengi wao ni makafiri na ni wanafiki lakini nabii muhammadin salllhla wasalam yeni arabi yeni mwarabu wa mjini sasa mtume sal llahu alaihi wasalama siku moja anakutana na arabi na bedui akamuuliza ya arabi aina turide sasa wewe unaenda wapi unaenda wapi yule akasema mimi nnaenda kwa watu wangu mimi ninaenda kwa watu wangu yaani ninaenda katika fa- kwa familia yangu hey, mtume sala llahu alaihi wasallam akawambia je ni kuambie jambo ambalo ni bora kuliko kuenda katika ka familia yako ulimuwarabu akasema naambie jambo gani mtume salallahual salama wakamwambia tashhadu an la ilaha ila allah wahdahu la sharika lahu wa ana muhammadan abduhu wa rasuluh useme haya maneno ushahidilie kwa moyo na utamke kwa ulimi ya kwamba hapana mola apasei kuabudiwa kwa, kwa haki isipokuwa ni mwenyezi mungu mmoja na mwenyezi mungu ambaye hana mshirika na muhammadi ni mtume wake na ni mjumbe wake ndugu zangu katika imani mwarabu akamwambia mtume salallahal wa salam waman yashhadu aala ma taqul kitu gani ambacho kitakuwa ni ushahidi kwa iyo unaoyasema kwamba wewe ni mtume wa mungu allahu akbar ndugu zangu katika imani mtume salllahlawasalam akasema hadhihi salimatun akamwambia salimatu ndugu zangu katika imani ni aina fulani ya miti unaitwa salimatun mtume salala sallam ambao huyo mti wa naota maeneo ya jangwani mtume akasema ule mti ule utashuhudia kwamba mimi ni mtume mwenyezi mungu basi mtume sala llahu aleh ama fadaaha akawita ule mti huyo mti bishati lwadi upo kando kando ya, ya, ya jangwa kule basi mtume salallahu alaihi wasalama alipouita ule mti ule mti ukaja mti ukatoka sehemu uliyopo umeota hapa mti ukang'ooka ukaja unaruka ruka hivi mpaka mbele ya mtume muhamadin salallahualaihi wasalam faashhada laha ule mti وكتوا شهيدي ما ركعتوا أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أنك رسول الله أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أنك رسول الله أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أنك رسول الله mti unamkubali mwenyezi mungu subhanahu wataala mmoja na unamkubali kwamba mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ni mtume wa mwenyezimungu subhanahu wa taala mti si uchawi ndugu zangu katika imani mwarabu baada ya kuona hii hali baada ya mti kutoa ushahidi mti ukarejea mpaka ile sehemu yake ukaingia allahu akbar mwarabu akaenda kwa watu wake mwarabu akaenda katika familia yake akawaambia ya kwamba initabiuni atika bihim wa illa rajatu fakuntu maka galia katika albidaya wanihaya ya bnu kathiri hadithi ya abdullahi bnu umar radiallahu anhuma bedu anaenda mpaka kwa watu wake lakini wakati anaenda akamwambia mtumeaaa salama ikiwa watu wangu wataniamini basi nitakuja na watu wangu kwako lakini wakikataa kukuamini mimi ninarudi nitakuwa pamoja na we ya rasulllah wa mtube, wa hii yote nini mwanadamu atoke katika giza la ukafiri aingie katika nuru ya iman kwa idhni ya mwenyezimungu subhanahu wa taala wama ala rasul illa lbalaghu lmubin kazi ya mtume ni kufikisha ujumbe wa allah subhanahu wa taala kwa hiyo mujiza wa mtume muhammadin salahalah wasalama ulikuwa ni kwenye mti ndugu zangu katika imani mti unasema kalimati tauhidi mti unajua ya kwamba nabii muhammad sallahu alaihi wasalama ni mtume mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mwarabu akamwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwamini mwenyezi mungu katika upokezi wa, wa katika hadithi ya buraida akazidisha ya kwamba famalat shajarat an yaminiha wa shimaliha وبين يديها وخلفها فتقطعت عروقها ثم جاءت تجري عروقها مغبرة حتى وقفت بين يدي رسول الله صلى الله عليه وسلم فقال السلام عليك يا رسول الله الله أكبر قد كوبو كيزو بريد أنا سيما ولي متي أمباو متومي صلى الله عليه وسلم علي أوجي unajua umesimama mti hivi ule mti ukaenda kulia ukaenda kushoto alafu ukaenda mbele na ukaenda nyuma mizizi ikakatika alafu ule mtu ukatoka alafu ukoja una, una, unakuja unakimbia unafanya haraka la ilahaila ila angalie wa mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani mimi na wewe tunaposikia adhana wallahi huna habari mtu anaendelea na kazi zake humjibu yule mwenye kuadhini kwa kwamba sasa kazi yangu nasimamisha ngoja nikamuitike mwenyezi mungu subhana wataala mti ukatoka unamfuata mtume muhammadin sallahulaihi wasalama ulipofika mbele pale ukasema assalamu alaika ya rasulllah mti unamtolea salamu mtume muhammadin salalwasala hadafu katika yi riwaya ya buraida mtume sal llaaalaihi wasallama akamwambia huyu mwarabu bedui akamwambia murha faltarji ila haiatiha wamrishe huyu mti urejee katika hali yake basi ule mti ukaamrishwa mrisha ukarejia katika seemuo yake ndugu zan katika imani ni miujiza ambayo ameifanya amiifanya wetu muhammadin sala allahu alaihi wasallama Nduguzangu katika imani mwarabu akaamini na akatamka shahada nashhadu an lailaha illallah ashadu anaka rasulullah akamwamini mtume salallahu alaihi wasalama ndugu zango katika imani mwarabu baada ya kuona ile hali akamwambia mtume sarla ausalama nipe amri niamrishe nikusujudie mtume sala llahualaihi wasallama akamwambia ya kwamba laiti ningelikuwa nimepewa amri mimi mtume muhammadin salllahulaihi wasalama ya kumwambia mwanadamu amsujudie mwanaadamu mwenzake basi ningelimwamrishe mwanamke amsujudie mume mwana wake kutokana na haki za mume kwa mke allahu akbar ndugu zangu katika imani mwarabu akamwambia mtume ya rasulllah basi niruhusu nikubusu kwenye mikono na kwenye miguu baadhi ya riwaya inasema mtume salallahu alaihi wasalama akamruhusu yule jamaa akambusu kwenye mikono na kwenye miguu ndugu zangu katika imani hii vile vile ni muujiza wa mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama mti unaongea mti unamjua kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani miujiza mingi imedhihiri kutoka kwa mtume wetu muhamadin salllahualaihwasalama na hasa hii ya miti sehemu visa tofauti tofauti masahaba wengi wamepokea kutoka kwa mtume alaihi salllahualaihwasalama kuhusiana na habari za miti katika miujiza hiyo ndugu zangu katika imani siku moja mtume sala llahu alaihi wasallama alikuwa amekaa sehemu basi ukaja mti mti ukaja ndugu zan katika imani ule mti ukawa na mzunguka mtumi salallahu alaihi wasallam haya mambo masahaba radiallahu anhum wanayaona laivu hivi mti unazunguka baadaye mtume salallahu laihi wasalama akawaambia kwamba annaha saadhanati an tusallim huyu mti uliomba idhni kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala uje unisalimie allahu akbar aallahuakbar ndugu zangu katika imani hii ni hali ya viumbe wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani vile vile mtume sala llahualaihi wasallama alipokuwa katika mji wa makka baada ya kuona kwamba watu hawaitikii dawa katika maumbili ya kibinadamu hali unaona si nzuri mtume sallahwasallam akaenda mpaka sehemu akakaa kamwomba mungu subhanahu wataala mji aliye aya mujiza mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwambia kwamba nenda katika sehemu fulani utakutana na mti fulani na uite ule mti utakuja mtume saasalam so au ushike matawi yake alafu uvute ule mtu utakufuata mtume salallah so akaenda ile sehemu akakutana na ule mti akashika matawi yake mtume anaenda ule mti unamfuata yani mwenyezimungu subhanah wataala anampa taslia anamlewaza mtume muhammadin sallahlaiwasaa angalia alivyotoka taifu mtume sal wasaa baada ya watu wa maka kumfanyia vitimbi vikubwa vikubwa akisali watu wanachukua matumbotumbo ya ngamia wanakujwa wanamwwekea mgongoni mtume wetu muhammadin sallahlaii wasalam mtume anaenda kusali sale alfajiri watu wanachukua miba wanaweka katika njia ambayo anapita mtume su slama ili apate akbar mtume anaenda taifu anawalingania watu watu hawataki kukubali dawa wale watu badala ya, ya kukataa tu moja kwa moja wanawaambia wale wafanyakazi wao watumwa wachukue mawe waanze kumpiga kumrushia mtume wetu muhammadin ssala mpaka damu zinamtoka nabi muhammadin alaihi wasalam ili hali mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamtuma jibrili alaihi ssalam aende kumwambia muulize unataka mwenyezi mungu wale watu hawafanye nini kuna milima miwili ukitaka mwenyezi mungu hii milima miwili ikutane iwafunike hawa watu wasionekani china mpaka siku ya kiama mungu yuko tayari jibril anawambia nao huyu nimeteremka naye ni malaika ambaye anahusiana na milima we ukisema tu basi ni madakika tu ile kazi inafanyika jibril aa anaambiwa na mtume sa wsaam ya kwamba na taraji huenda mwenyezimungu subhana wataala ndani ya migongo yao akawatoa watu ambao watakaomwabudu mwenyezi mungu wa ta'ala. allahu Akbar. allahu jibril akamwambia mtume mwenyezimungu subhan wataalalah samaka raufan samakaaa ametukuka mwenyezi mungu ambaye miongoni mwa sifa za mwenyezi mungu amekupa weye mtume muhammadin salllahsalam raufurahim mwingi wa rehma mwingi wa kusamehe allahu akbar ni kweli alhamdulillah tif ndio imekuwa watu ambao wanaishi katika mji wa riadhi wakitaka kwenda maka wanafika ile sehemu ya thaifu ile ndo sehemu ya kuhirimia hija waislamu wamejazana kwa dua ya mtume muhamadin sallalaih wasalma ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo aliyokutana nayo mtume wetu muhammadin sallahulaih wasalama kwa hiyo mwenyezimungu subhanah wataala akawa amemlewaza katika hiyo hali sasa wewe fikiria sasa ndio wewe unapewa kazi usimamie watu fulani halafu wale watu hawafanyi namna ulivyoamrishwa wambie wafanye alafu anakuja kiongozi wale watu wamesha kuudhi wamekupiga tuwafanye nini watu ambao wamekuletea matatizo sira asira, asira zako tuambia hawa wote ni kuua tu asibaki mtu atauu hata mmoja lakini mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama ndugu zangu katika imani hakuwa katika hali kama hiyo alikuwa ni raufu rahim anaudhiwa lakini anasamehe mtume muhammadin salllahualaih wasalama allahakba ndugu zangu katika iman ndugu zangu katika imani miujiza ambayo ilimkuta mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama kwa kweli ni mingi sana mingi sana kwa hiyo mwanadamu unapoona, unapoona hii miujiza kuishia tu kusikiliza hapana nitakiwa ujifunze pamoja na hii miujiza mimi ninapata imani gani imani yangu inazidi kwa kumwamini mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala je mtume salallahu alaihi wasallama hayupo miujiza imekatika hakuna tena kuamini hakuna tena kuamini ndugu zangu katika imani qorani ya mwenyezi mungu ipo mbele yetu qorani iko wazi aya zake zinasomwa usiku na mchana j mawaidha ambayo unaasikia kutoka ndani ya qurani unafanyia kazi ni muujiza huo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kuna hadithi za mtume wetu muhamadi sallalasala sahihi ziko mbele yetu ndugu nduguz vitabu vimejaza ahadithi visa mbalimbali mbali. miujiza mbalimbali mbali ya mtume sallalwsalam tunaiona tutafanya nini sisi ambao atukuishi pamoja na mtume muhamadi sallalwasala tutaamini au tutapinga kama ulivyokuwa kina abu Jahali, wanaona mujiza wawazi kabisa mwezi unapasuka vipande viwili lakini nasema hapana huyu ni mchawi huyu mtume salallahalaii wasalama anaenda kuwalingania watu dini watu wamjue mungu mmoja lakini yeye abu jahli iko nyuma ya mtume sasala anawambia watu mimi huyu ni mtoto wa ndugu yangu namjua huyu ni mwandawazimu akili yake sio nzuri kachanganyikiwa ni mwehu huyu la haula wala quwata illa billah mtu unaonaje asire nakuwaje mtu wa karibu anaanza kukupinga unajisikiaje we mwanadamu ii hali kikutokea lakini yote haya mtume wetu muhamadi saaa amefanya subra ndugu zangu katika imani na akaendelea ka mwenyezi mungu na kuwaombea watu wamjue mwenyezi mungu mmoja na waingie katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu katika imani kwa haya machache inshallah leo tutaishia hapa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akipenda tutakutana tena katika kipindi kinachokuja kukumbushana zaidi na zaidi kuhusiana na miujiza ya mtume wetu muhamadi alaihi wasalama mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atupeshe na kila shari mwenyezimungu atusamme madhambi yetu mwenyezimungu atufishe lekwani waislam mwenyezimungu atufufue suku ya iama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin w nasema subhanak llahma bhamdik ashhadu an la ilaha ila ant astagfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilzat ama yasifun wsalamu la lmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته