kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقوزانكم كتك إيمان بعدكم الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii wetu mtumu wetu muhammadin salwali wa wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na miujiza ya mtume wetu muhammadin saw wsaa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo au baadhi ya miujiza ambayo ilimtokea mtume wetu muhammadin salwsaa ikiwemo ndugu zangu katika imani mujiza wa mti namna gani mti ulivyomkubali mtume mtumwetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani vile vile muujiza wa mti masahaba anhum wamepokea masohaba wengi kuhusiana na muujiza wa mti tofauti tofauti na ni hadithi ambazo ni nyingi vile vile kuna hadithi ni ya jabir ibnabdillahi radiallahu anhuma kuhusiana na mujiza wa mtume sal wsalama kuhusiana na mti unamfuata mtume saw anasema jabiri ya kwamba sirnamarasulillahi saws anasema ya kwamba siku moja tulitembea pamoja na mtume salllahlaihiwasalam na nasair kama inavyojulikana katika lugha ya kiarabu ilikuwa alikuwa anatembea usiku mpaka wakafika katika sehemu katika wadi katika jangwa ambalo linaitwa jangwa la afyah ili jangwa ni jangwa ambalo ni afyah yaani ni jangwa ambalo ni pana basi mtume saw alipofika katika hiyo sehemu ya jangwa pana ye pamoja na jabiri mtume sallaalawasalam alikuwa nataka kukidhi haja kujisaidia jabir bin abdillahi radillahu anhuma anasema ya kwamba mimi nikachukua chombo ambacho kina maji nikawa namfuata mtume salwsa mtume sallaalaii wasalam akawa anaangalia kama ataona sehemu ambayo imejistiri iko sehemu ambayo ni nzuri mtu akikidhi haja hakuna mtu ambaye anamwona lakini hakuona chochote mtume salallahu alahi wasallam basi alipokuwa hakuona chochote akaangalia pembeni akaona shajaratani akaona miti miwili miti miwili bishati ilwadi yani iko kando kando ya jangwa mwisho kabisa basi mtume sal llahu alaihi wasallama alichofanya fantalaka ila ihdahuma mtume salasalama akaenda kwenye mti mmoja baada ya kufika kwenye ule mti akachukua matawi ya ule mti alafu akasema inqadhi inkadhi aalaya biidhnillah nifuate napoenda mimi kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala jabir bin abdillahi radiallahu anhuma anasema ya kwamba ule mti ukamfuata mtume salallahu alaihi wasalama utafikiri ni ngamia ngamia ambaye amefungwa zile kamba zake zi zimamu alafu mtu amechukua zile kamba na anatembea namna gani ngamia anavyomfuata ndugu zang katika imani mtume saasalama mpaka akafika katika sehemu anayoitaka akaufuata mti mwingine alipofuata ule mti mwingine mtume salallahu alaihi wasalama akashika yule mti matawi yake akasema niifuate kwa idhni ya mwenyezi mungu ule mti ukamfuata mwingine kama ulivyomfuata yule mara ya kwanza mtume salallahu alaihi wasalama kwahiyo ule wa kwanza akaja akawa ameuweka hapa anakuja na ule mwingine mpaka ukafika hapa yaani ile miti ikawa karibu jabir radiallahu anhuma anasema ya kwamba baada ya ile miti kuwa imeshakaribiana ile miti ikafika inashikana hivi matawi yake yaani huyu mti na huyu mtu matawi akashikana ya hivi yakalaliana basi yakalaliana kwa idhni ya mwenyezi mungu alipoiambia mtume saaa sallama shikamaneni iltama alaya biidhni llah shikamaneni kwa ajili yangu kwa idhni ya mwenyezi mungu subhana wataala jabir anasema faltama ile miti ikashikana faltamata basi jabir anasema mimi nikaondoka pale ili mtume saaasallama asijui kama niko karibu yake kwayo jaberi na ni adabu za kiislamu mwanadamu anapokuwa anataka kukidhi haja sasa akiona mwingine ipo karibu kwa kweli ajisiki vizuri ajiskii vizuri lakini sasa jaber radiallahu anhu kwa sababu amelelewa katika malezi katika madrasa ya mtume muhammadin saliwasalama ikabidi akaondoka akaenda pembeni mtume alaihi sallalaiwsalama akabaki pale peke yake akiwa kidhi haja basi jabiri anasema mimi nikabaki pale nikiwa peke yangu nikiwa sasa ni, baada ya kuondoka pale kwa karibu ya mtume saa a salama nikaenda sehemu nyingine nikawa peke yangu nikawa naihadithia nafsi yangu yaani nazungumza mwenyewe basi wakati naizungumzia najizungumzisha mimi mwenyewe ghafla nikamwona mtume alaihi wasalama anaelekea kwangu amesha haja yake na ile miti miwili imeshaachana kila mtu umeenda sehemu yake jabir radiallahu aanhuma anasema ya kwamba nikaona ya kwamba nikamwona mtume sala llahu aalaihi wasallama anasimama kidogo baada ya kusimama kidogo akaashiria kulia na akaashiria kushoto kwa maana kusudia sasa ule mti ule ambao ulikuwa upande wa kulia uende na ule ambao ulikuwa upande wa kushoto uende basi na ile miti wakati imekuwa imetoka pale ilikuwa imesimama kutokana na, na, na, na ile mizizi yake mbele ya mtume muhamadin salllahualaihi wasalama bas mtume sala llahu alahi wasallam akamuliza jaber jabir, jabir akasema naam ya rasula llah hal raita maqami umeona ile sehemu yangu amba niekuwepa akasema naam ya nimeiona bas mtume salalwasala akamwambia jabir kwamba nenda kwenye ile miti ile kila mti mmoja ukate tawi moja yaani ule mti ambao ulikuwa upande wa kulia uende ukate tawi moja na mti ambao ulikuwa upande wa kushoto naenda ukate tawi moja alafu yale matawi mawili unletee jaber radiallahu anhuma akaenda kwenye yule mtu wa kwanza akakata akaja kwenye yule mtu wa pili akakata ya yale matawi mawili akamletea mtume salallahualeihi wasalama basi wakati jabiri hajaenda kukata ile miti maanayake alikuwa hana panga alikuwa ameambiwa na mtume sasala atafte jiwe lile jiwe alipunguze punguze il liwe jiwe lile la chongo lile alafu nd akatale matawi ktafta ak analipunguza punguza mpaka likabaki jiwe ambalo jabiri ansema likawa ni likali kabisa nd akaendaakati alemaawi baadaye halafu akamletea mtume saw yalematawe bas kwa sababu gani mtume sa wsaama alimwambia jabir amletea yalematawe maweli mtume sa asa akawambia jabir ya kwamba ini marartu biqabraini yuadhabani faahbabtu bishafaati an yurafaha عنهما ما دام الغصنان رطبين. قي بكي يا كسايكي إمام مسلم رحمه الله كتكا صحيح ياكي. نقول ويل كتكا شرح يا إمام مسلم يا الإمام النووي رحمه الله المهذب أو المنهاج من المنهاج شرح صحيح مسلم ابن الحجاج. mtume salallah alawasalam akamwambia jabiri ya kwamba nilipita mimi kwenye makaburi nikakuta makaburi mawili wale waliozikwa wanaadhibiwa kwa hiyo nikapenda nichwei miti miwili niweke kwenye yale makaburi Wenda mwenyezi mungu subhanahu wataala akawafanyia tahfifu yani ile adhabu mwenyezi mungu subhanahu wataala akaipunguza kwa muda ambao hii miti ingali mibichi bado haijakuwa haijakauka allahuakba ndugu zangu katika imani hii hali ya kupita makaburini na kujua kwamba waliozikwa ndani ya haya makaburi wanaadhibiwa hii ni moja miongoni vile vile mwa miujiza ya mtume muhammadi salallahu alehi wasalama mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfunulia mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani na vilevile kama ilivyokuja katika hadithi ya ibn abasi radiallahu anhuma mtume salallahu alaihi wasalama alipita kwenye makaburi alafu akawambia watafute matawi mawili ya mtende wakaweka pale akasema hawa wenye makaburi haya mawili wanaadhibiwa ldban kbi wmayuadhabani bikabirwainahuma la kabir bikabir mwanzo amesema y kwamba wanaadhibiwa lakini hawaadhibiwi kwa mambo makubwa baadaye kasema lakini wanaadhibiwa kwa mambo makubwa wanasema wanachuoni rahimahumllahu aliposema mtume ssalama mara ya kwanza hawaadhibiwi kwa sababu ya madhambi makubwa lakini ni madhambi makubwa maana yake ni kwamba hawa ambao wanaadhibiwa ndani ya makaburi wenyewe kutokana na fikira zao wanaona ya kwamba haya ni madhambi ya kawaida lakini upa, ni madogo haya lakini upande wa sheria ni madhambi ambayo ni makubwa mmoja kama alivyosema mtume sslama alikuwa akikojoa ajistiri na zile cheche za mkojo anakojoa ile mikojo inaenda inamrukia, inamrukia kwenye nguo inamrukia kwenye mwili na ya watu wanafanya kama walevi vile mtu kalewa kwahio akifika ukutani anakojoa tu mkojo na, nabidi una, zile cheche zinamrukia inakuwa na madoa madoa ya ya kenge hengei walee vitu hata wakati wengine watu wazima mtu anakojoa anaona mikojo inamrukia kabisa ye hajali si wanamume tu hata wanawake vilevile inatokia muislam wakatu wakukidhi haja ikiwa ni haja ndogo basi ajuu ya kwamba hii haja sehemu ambayo nakidhia haja mikojo haitonirejea na kama imetokea labda hakuna sehemu ile mikojo kakurejea basi nitakiwa utafute maji uoshe nguo yako na vile vile vilevile ile sehemu yote ambayo zile cheche za mkojo zimefika huyu ni mtu wa kwanza katika hadithi ya abdullahi bnu abasi radillahu anhuma amesema mtume salallahu alaihi wasalama ya kwamba anaadhibiwa na mtu wa pili akasema huyo alikuwa kazi yake ni kuoneza maneno ya umbea anachukua maneno hapa anayaleta huku anayatoa huku anayaleta huku alafu anagombanisha watu ndio baadhi ya watu wana sifa kama hizo kikaa kidogo una habari hmm. fulani namna alivyokusema leo amekuchafua kumbe hamna lolote hasa wewe kwa sababu umesikia fulani eti amekusema una hamaki jazba inapanda unaenda kule unaleta fujo unagombana na ndugu yako kumbe huyu lengo lake ni kwa ajili ya kuwagombanisha ndo kama wanavyofanya baadhi ya wanawake siowote baadhi nyumbani kwake anapokuwa amekuja ndugu wa mume sasa mwanamke wengine hawataki ndugu wa mume waje pale mwanamke anaanzisha visa ndugu zangu katika imani umetoka umeenda kazini ukirudi unamkuta mwanamke analia ukimuuliza nini asema huu mdogo wako huyu au kaka yako amenipiga ya leo bila sababu mimi nipo tu anafi, ka, anakuja tu anaanza kunipiga makofi la ilaha ilallah. na kiona ile hali hauulizi mke wako mesha kutengenezia madawa khalas bas ukifika kule aambia ndugu yako kuanzia leo uchukue vitu vyako ujiandae kesho nakupa pesa na unaorejea kijijini sitaki tena kukuona hapa kwa kaka kwani kuna nini funga kinywa wala usisemi chochote shenzi shenziwe mjinga mkubwa mbwa ngurue matusi yote yanapewa kumbe hajafanya kitu hata kimoja wala hata kuongea na mke wako wala wakuongea sasa baadhi ya wanawake ndugu zao katika imani wana tabia kama hii na vilevile vile kuna wanawake wengine masha mashaallah wanatabia nzuri anapokuja ndugu wa muume mashallah anamkaribisha ana, ana, ana vizuri anamhudumia sehemu ya kulala chakula maji ya kuoga kama vile vile anavyohudumia ndugu zake hachagui habagui mtu anapenda wageni ndio ndiyo inavyotakiwa kuwa nyumba ya muislamu nyumba ambayo haifikiwi na wageni hiyo nyumba ina matatizo ndugu zangu katika imani nyumba ya kheri ni nyumba ambayo mara kwa mara wageni wanafika tena wageni wanafika wanakula hata kama mna chochote unaandaje pokuwa maji watu wanakunywa wanamshukuru mungu subhanahu wataala lakini baadhi ya watu wallahi wanawake baadhi ya wengine wanalaaniwa wangali hai kwamba katika nyumba ya fulani ya kwa kweli hakupata mke amepata ni sheitani si mwanamke ule ni shetani kabisa asasifikii ndugu yangu mwislamu unaitwa sheitani hali ya kuwa sio sheitwani unalaaniwa na ndugu zako waislamu kabla hujaondoka duniani sasa siku kwa ya kwa kwako itakuwaje ndugu zangu katika imani kwa hiyo muujiza wa mtume wetu muhamadin sallaalwasaa akachukua ile miti miwili akaiweka kwenye kaburi huenda mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akajalia ya kwamba tahfifu ndani ya kaburi ndugu zangu katika imani hii hadithi ya jabir bin abdillahi radillahu anhuma kama tulivyoona ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin sa li vile vile ndugu zangu katika imani katika miujiza ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin salh alaihi wasalama ni jiwe allah akbar jiwe linamsalimia mtume muhammadin sa wsaa hii ni moja miongoni mwa miujiza ambayo alikuwa nayo nabi muhammadin sallhu alaihi wasalama jiwe linamtolea salamu nabii nabmuhamad saw kwa sababu gani ndugu za katika imani jiwa linamtolea salamu mtume salal wasalam ni kwamba ni kutokana na mambo ambayo mtume salah la wasalama alikuwa akiyafanya katika mji wa makka anapita mtume sallahu alaihi wasalama viumbiwa mwenyezimungu subhanahu wa taala vinamtulia salamu assalamu alaika ya rasul rasulllah assalamu alaika ya nabiy nabiyallah llahu akbar hii ni hali ambayo alikutana nayo mtumwetu muhammadin sah h wsaam ndugu zangu katika imani katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullahu katika sahihi yake hadithi ya jabir bun samura رضي الله عنهما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إني لا لأعرف حجرا بمكة كان يسلم علي قبل أن أبعث إني لا لأعرفه الآن الله أكبر أنا سممتم صلى الله عليه وسلم كتك حديث يا جابر بن سامورا يا ميمي نفهم جيوي أمبالو wakati wa maka nipo kabla sijapewa utume nilikuwa nikipita sehemu nakutana na jiwe lili jiwe linasema assalamu alaika ya Rasulallah, allah akbar kabla ya utume jiwe linajua huyu atakuwa ni nabiwa mungu subhanahu wataala alafu leo inatokea mwanadamu ambaye amepewa akili na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anakataa kumwamini mtume wetu muhammadin alaihi alaihwasalam mwingine nafikia nasema ya kwamba hapana mimi ni mtumea kwamba muhammadi salllahu alaihi wasalama ni mtume wa waarabu angalia hali mwanadamu anafikia hivi kwamba sio mtume wa watu wote kwa hiyo mimi kumwamini siaastaki huyo ni mtume wa waarabu tu jiwe jiwe jiwe jiwe linajulikana ndugu zangu jiwe linajua huyu ni mtume wa mwenyezi mungu wanyama kama tuvyokuja kuona mbele wanajua huyu ni mtume wa mungu huyu mnyama anamwamini mwenyezi mungu na anamwamini mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama kama ni mtume wa allah subhanahu wataala na mnyama anasema kwa lugha ambayo watu wanaifahamu ya kwamba ambaye hamwamini mtume muhammadi alaihi alawasalam huyo amekula khasara mnyama anazungumza kama uvyokuja kuona mbele ndugu zangu katika imani sasa ikiwa mwanadamu anashindwa kumwamini mtume saa wanyama viumbe mbalimbali vitu ambavyo kikiangalia barabarani na akina thamani jiwe inamwamini mtume muhamadin sallahualawasalam ndugu zangu katika imani kwa hiyo tumwokopeni mwenyezi mungu subhanahu wataala na tumwamini mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam hii miujiza ya mtume ssalam mwislamu lazima ukae ufikirie ikiwa hivi viumbe hivi vina vinakiri na kuamini na kuthibitisha ya kwamba huyu ni mtume wa mungu kwa sababu gani mimi mwanadamu namkanusha mtume muhammadin salllah alaihi wasallama sitaki kumwamini sitaki kumfuata kwa sababu gani to mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba wama arsalnaka illa rahmatan lilalamina mpaka wanyama bahaim wanamfahamu ya kwamba huyu ni mtume muhammadi ni mtumi wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ukatka ma vile vile katika hadithi ya usama bun zaidi radillahu nhu waarda ina taka kufanana kama hadithi ya jabir bni abdillahi radillahu anhuma vile vile kuusiana na habari za mitende haba mitende ambayo imemstiri mtumwetu muhammadin sallahu alaih wasalama sasa hii hadithi ya usama bun zaidi radillahu anhu anasema ya kwamba mtume salllahu alaihi wasalama aliniambia mimi nende kwenye mitende alafu niiambia ile mitende ya kwamba mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ya amurukunna anakuamrisheni antatina lihajati mje kuna shida usama akaenda mpaka keja ile mitende akaiyambia ilemitende ile mitende, mitende ikaja mpaka mbele ya mtume salallahu alaihi vile vile mtume salasalam akawambia usama bunzaidi aende kuyambia mawe mawe kwamba mtume salallahu alaihi wasallam anayaita mawe yale yakaja yakapangana yanakuja haraka haraka mpaka mbele ya mtume sal salama allahu llahakba anasema usama bunzaidi anhu a waladhi nafsi biyadihi lakad raitu annakhlati walhijara niliona ile mitende na mawe baada ya kuwa vimepengana mpaka mtume sallaalwsalam akakidhi haja yake alipomaliza mtume salasalam akaona kila kimoja kinarudi sehemu yake mtende unarudi unaenda unarukaruka mpaka sehemu yake unakaa na mao kila jio linakwenda mpaka sehemu yake allahu akbar ndugu zangu katika imani haya ni miujiza ya mtume salallahu alaihi wasallam ikiwa mitende inaambiwa na mtume Inam, namt inatii kauli za mtume salallahu alaihi wasalama kwa sababu gani sisi wanadamu ambao tuna akili hatufuati maamrisho ya mtume alaihi saalawasala kwa sababu gani tunakuwa ni wagumu ni wazito kufuata maamrisho ya nabii alaihi muhammadin ndugu zangu katika imani hebu tujipime imani zetu pamoja na imani zevi viumbe vingine ambavyo vinamwamini mtume alaihi salllahualahiwasalama bila matatizo ya aina yoyote ndugu zangu katika imani ya kuongea ni mengi leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawatal tupe kila laheri heri mungu atuepushe na kila shari Mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume muhammadi w mungu ajalie tumfate mtume muhamadi w nasema ya kwamba subnaaamdi sa ia nt astafika waatubu iliksuakaaaasi وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته