kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد نجزم كتكم إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا وجزوات نبي محمد صلى الله عليه وآله وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla atakaefuata wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na miujiza ya wetu mtumewetu muhaa ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin sallw wsaa wa katika sehemu tofauti tofauti ikiwa ni katika mji wa makka au katika mji wa madina au tofauti na makka na madina ndugu zangu katika imani ikiwemo miujiza namna gani mtume salllahulaihi wasalam maji yalitoka katika vidole vyake gani mtume alaihi salwsala chakula kidogo baada ya kukiombea dua kikawatosha watu wengi na mengine mengi ambayo tumekumbushana ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezimungu subhanahu wataala akipenda tutaendelea kukumbushana baadhi ya mambo ambayo vilevile alimtokea mtum wetu muhammadin alaihi wasalam katika mambo hayo ndugu zangu katika imani katika myujiza ya mtume wetu muhammadin sl wsaa ni tasbihu taam bihadhratihi sl wsaam chakula kina msabihi mwenyezi mungu subhanahu wataala mbele ya mtume wetu muhammadin sl wsaam hii ni moja ndugu zangu katika imani miongoni mwa miujiza ya mtumu wetu muhammadin sw anasema abdullahi bnu masudi arda katika hadithi ambayo kaipokea alimamu albukhari rahimahullahu katika sahihi yake kwamba alikuwa pamoja na mtume sawsa wakati wakuwa pamoja na mtume salahalaihi wasalama wanakula wakati wanakula anasema nasmau nasma tasbiha ltaami tunasikia tasbihi za chakula kile chakula kina msabihi mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume wa wa sal lahlaii wasaama anakula chakula pamoja na masahaba wake masahaba radillah anhum waardah wanaskia namnagani tasbihi namna gani chakula kinavyomsabihi mwenyezi mungu kinavyomtaja kinavyomdhukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala angalia chakula lakini angalia mimi na nawewe ni mara ngapi tunamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala imefikia mwanadamu baba mwislam mu mama muislamu babu mwislam bibi mwislam familia yake asilimia 9 na 9 ni waislam na yeye jina lake ni jina la kiislamu lakini kichwa chake kukiweka chini kwa ajili ya allah subhanah wataala hataki hana habari yyote ndugu zangu katika imani hii ni khasara mtu anakaa jirani na muskiti anaona watu wanaenda kuswali lakini hana habari yoyote ndugu zangu katika imani kuweka kichwa chake chini kumsujudia aliyemuumba kukosa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kumtaja allah jala jalalu mwanadamu anashindwa anaona uzito lakini angalia chakula ndugu zangu katika imani kinamtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala allahu akbar ndugu zangu katika imani vilevile anas bnu maliki raillah anhu waardah anasema ya kwamba akhadha rasulullahi sallah liwsalama kafan min haswa mtume sall wsalama amechukua kitanga cha tule tumawe tudogo tudogo tule basi tule tumawe tukawa tuna msabihi mwenyezimungu subhana wtaala katika kitanga cha mkono wa mtume muhammadin slah lh wasalama anas malik bmalik rah anasema hata samina tasbihu mpaka tasbihi ya ile haswa tule tumawe tukawa tunasikia sisi masohaba allah akbar tule tupo kwenye mikono ya mtume s tunamsabihi mungu masahaba ambao wako mbele ya mtume saaaa wanasikia sauti mawe ambayo tuchangarawe ambato tunapita tunatukanyaga kila siku lakini tunamsabihi mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mtume salllahulaihwasalama yale mawe madogo yale akayaweka katika mkono wa abubakarin sidii r fasabahat kadhalika anas bnmali r anasema yale tule tumawe tule changarao tukaendelea tuna msabihi mwenyezimungu subhanawal katika mkono wa abubakarin sidii anasi anasema kisha mtume s w tule tumawe akatuweka katika mikono yetu lakini atukumsabihi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii ni miujiza ya mtume wetu muhammadin sallh laihi vile vile katika hadithi ya abu dhari anasemea kwamba vile vile haswa tuletumee tudogo tudogo Tume, tumemsabihi mungu subhanahu wataala في كف عثمان بن عفان رضي الله عنه كتك كتانغة عثمان بن عفان رضي الله عنه أرضاه دقوزان كتك إيماني كتك أبوكيزي مونجيني علي بن أبي طالب رضي الله عنه نسمي أقوام كنا بمكة مع رسول الله صلى الله عليه وسلم فخرج فخرج إلى بعض نواحيها. تلقو بمجربم تومي صلى الله عليه وسلم كاتكا مكة. تومي صلى الله عليه وسلم كاتوكا كاتكا كندو كندو يمجي ومكة. أنا سيم علي بن أبي طالب رضي الله عنه يا فما استقبل شجرة ولا جبل إلا قال السلام عليك يا رسول الله. ali bin abitalib raillah nhu waarda anasema ya kwamba mtume sl wsaam alikuwa akikutana na miti akikutana na majabali milima inamtolea salamu mtume wetu muhammadin wsalam inasema assalamu alaika ya rasulllah amani ya mwenyezimungu iyo juulako ewe mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataalalab angalia miujiza ya mtume sallahalawasalam miti ndugu zangu katika imani inafahamu ya kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala majabali milima inamfahamu mtume wetu muhammadin sallahu laihi wasalama kama ni mtume aliyetumwa kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii ni baadhi ya miujiza ambayo alikuwa nayo mtumu wetu muhammadin salalaiwsaam ya miti kumsalimia sallahulh wasalama changarao kusabihe mbele ya mtumo wetu muhammadin sallahulaihi wasalama ndugu zangu katika imani vile vile miujiza ambayo alikuwa nayo mtumu wetu muhammadin sallalawasalam ni mingi sana sana ndugu zangu katika imani katika hiyo abas radiallahu anhu anasema ya kwamba siku moja mtume sallallahu alaihi wasallama alimfunika abbasi pamoja na watoto wake katika vazi kama shuka hivi akawafunika wote baada ya kuwafunika halafu mtume saa akawaombea dua akawaombea dua bisitri minannar kasitrihi iyahum mungu subhanahu wataala awakinge awaepushe na moto wa jahannama kama alivyowafunika mtume saws chaajabu ndugu zao katiama katika hii dua anasema abbas ra anhu ya kwamba faamanati askafat lbab wahawaidhu amin amin mtume salahu alihi wasalama wakati anaomba dua e mwenyezi mungu wahifadhi muhifadhi abbasi pamoja na watoto wake kutokana na moto kama nilivyo wahifadhi katika hii nguo abas anasema nasikia vizingiti vya mlango vinasema amin amn na vile vile milango ndugu zangu katika imani inasema amin amin na kuta za nyumba zinaetikia amin amin allahuakba hii ni miujiza miongoni mwa miujiza ya mtumo wetu muhammadin sallahualaw wsam ndugu zangu katika imani miujiza ya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ni mingi mno mingi mno ndugu zangu katika imani katika miujiza hiyo ndugu zangu katika imani kisa maarufu kisa maarufu ndugu zangu katika imani kisa cha dhiibu mbwa mwitu kama ilivyopokelewa katika hadithi abisaidin lkhudri anhu warda ambayo kaipokea alimamu ahmad katika musnadi wake na vile vile kaitaja ibn kathir katika albidayatu wanihaya na vile vilevile kaitaja kiangalia katika majmau zawaidi ya alhafidhu alhaithami rahimahu llahu na vile vile alimamu suyuti rahimahullahu katika khasais alkubura kataja kisa hiki ndugu zao katika imani ni kisa gani kisa cha dhiibu ndugu zangu katika imani katika miujiza allahu akbar ya mtumo wetu muhammadin sallahlaihi wasalama ni kisa cha mbwamitu ndugu zangu katika imani abisaidin lkhudhiri anhu wardahu anasema ya kwamba siku moja mchungaji alikuwa anachunga mbuzi wake mbuzi pamoja na kondoo anawachunga jangwani wakati anawachunga akaja mbwa mitu adhibu alipokuja mbwa mitu ndugu zangu katika imani ikabidi akamvamia mbuzi mmoja akaenda naye akamkamata mbuzi mmoja baada ya kumkamata ule mbuzi mbwa mitu akaenda pembeni na yule mnyama yule mbuzi anapiga kelele yule mchungaji akasikele kelele akaangalia akaona ni mbwa mitu yuko na mnyama wake ikabidi amfuate ikabidi akamnyanganya yule mnyama akamnyanganya yule mnyama ndugu za katika imani mvwa mitu ikabidi aseme ala tatakillah ala tattaki llah hivyo mwenyezi mungu subhanahu wataala hamwokopi allah tabaraka wataala tanzia mini rizkan sakahu llahu ilaiya unaondoa una riski ambayo mwenyezi mungu ameileta kwangu nimeshapata riski yangu alafu unakuja unaniondoa riski yangu unainyanganya riski yangu yule mchungaji akasema ya, ajaba. ya ajabi dhibun yuqi la dhanabihi yukallimuni kalam alins mb yule mchungaji anasema eh ajabu iliyoje mbwa mitu amekalia mkiya wake halafu ananizungumzisha maneno ya mwanadamu kwamaana mbwa mitu anaongea kama anavyoongea mwanadamu anaongea kiarabu faswaha yule mchungaji anasikia kile kiarabu ndugu zangu katika imani baada y mchungaji kusema haya maneno eh, kwamba ajabu iliyoje mbwa mitu anaongea kama anavyoongea mwanadamu mbomitu akasema ala ukhbiruka ya biajaba min dhalika je nikwambie ajabu kubwa zaidi kuliko unayoiona hapa unashangaa mimi kuongea kiarabu kuongea kama weye unavyongea hii siyo ajabu lakini ajabu kubwa mbomitu anasema muhammadun sl wsalam biyathrib yukhbiru lnasa biambai ma kd sabaa mbwamitu anamwambia yule mchungaji ya kwamba rai ajabu iliyoje ajabu kubwa muhammadin salli wsallam yuko yathrib yathrib ni moja miongoni mwa majina ya mji wa madinati lmunawara anasema anashangaa muhammadin salllahu alai wasallama yuko yathribe yuko madina anawaambia watu biambai bia makade sabaka khabari zilizopita huko miaka dahari na dahari mtume salllahu alaihi wasallam anawaambia watu ndugu zangu katika iman wa mitu anaongea anaelezea habari za mtumu wetu muhammadin salallahualaihi wasallam anamwambia mchungaji mchungaji akachukua mbuzi wake wale akaenda nao anawaswaga ana, ana mpaka madina akafika sehemu akaziweka zile wale wanyama wake halafu akamwendea mtume wetu muhammadin wm faakhbarahu ikabidi amsimulie kisa chake mtume faamara fanudia alsalatu jamia mtume wa akawakusanya aka wa watu akawambia wa wanadi solatu ljamia slatu ljamia ili neno ilikuwa likitumika zama za mtume alaihi wsalama <coughs> kama kuna jambo ambalo limejitokeza ghafla basi hiyo ndio inasemwa asalat ljamia ah, watu wanajikusanya wanajua kuna jambo muhimu ambalo limejitokeza inatakiwa wapewe habari watu wakajikusanya pale kisha baada ya kujikusanya mtume salllahu alaihi wasalama akatoka akamwambia yule mchungaji aanze kuambia watu yule mchungaji akaanza kusimulia kisa chake pamoja na yule mbwa mitu mtume salallahu alahi wasalama akasema sadaqa huyu anasema kweli anasema kweli mtume salallahu alaihi wasalama akasema ya kwamba والذي نفس محمد بيده، أنا أقول لك يا أبو. والذي نفس محمد بيده لا تقوم الساعة حتى يكلم السباع الإنسى ويكلم الرجل عذبة صوته وشراكا عليه ويخبره. fahdhuhu bima ahdatha ahluhu badahu allahu akba ndugu zangu katika imani mtume salahlahi wasalama akawambia masahaba naapa kwa jina la mwenyezimungu mwenyezimungu ambaye nafsi yangu mimi muhammadin salhlahi wsalam iko mikononi mwake kawaambia kwamba akitosimama qiama mpaka wanyama asiba ni wale wanyama wakali waongee na wanadamu allahu akbar kama hii mbwa mitu aaliongea na huyu rai mchungaji na kama ilivyokuja katika hadithi za ashratu saati lkubra zile dalili kubwa kubwa za qiama dalili kumi patatokia daba patatokia mnyama mkubwa atakuwa naongea na wanadamu allahu akbar ndugu zangu katika imani mtume sallahu alaihi wasalama anasema kiama akitosimama mpaka mtu akiwa na bakora itafikia ile bakora ile itakuwa inaongea fimbo aliyokuwa nayo itaongea allahu allahakba si hivyo tu mpaka mtu amevaa ndala kavaa viato vile viatu vitakuwa vinaongea kama anavyoongea mwanadamu allahu akbar kila mtu na lugha yake yule ambaye amevaa kiato anajua kiarabu kiato kitaongea lugha ya kiarabu ambaye anajua lugha ya kiswahili kiato kitaongea lugha ya kiswahili ambaye anajua lugha ya kiingereza kiato kitaongea lugha ya kiingereza ambaye anajua lugha ya kifaransa kiato kitaongea lugha ya kifaransa ambaye anajua lugha yoyote ile kile kiat kitaongea lugha yoyote bakora aliyoshika ile itaongea lugha ile ambayo mtu anajua yee anaongea bakora inaongea na yeye anajibu yee anaongea bakora inajibu na vile vile viatu ambavyo wanadamu anavaa na wanyama vile vile zangu katika imani vile vile akasema mtume salallahu alaihi wasalama itafikia sasa zama mapaja la ilaha illallah mapaja ya mwanadamu yatakuwa yanaongea mwanadamu anatoka nyumbani kwake anaenda kazini ikiwa mke wake amefanya uovu baadaye kafanya zina wakati anarudi kutoka kazini anarudi kutoka katika shughuli zake yale mapaji atasema mambo ambayo mke wake alikuwa anafanya nyumbani yanaongea lla yeye yeah, yeah, alikuwa kazini katika mishughuliko yake kuna mambo mabaya amefanya maasi anapofika nyumbani kwake mapaja yanaongea yanamwambia yeah, mke, yeah, mke wake kwamba mume wako alipotoka alipita sehemu fulani alifanya kitu kadha kadha kadhakadkadha katika dalili za iama ndugu zangu za katika imani katika myujiza ya mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama baadhi ya mambo bado yajatokea lakini haya ya, ya. Laki wanyama imeshaanza kutokea ndugu zangu katika imani ni alama miongoni mwalama za kiyama na vile vile ni alama au ni miujiza miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin salllahu aalaihi wasalama ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasalama sema ya kwamba kumwambia yule mchungaji ya kwamba sasa inatakiwa arejee au katika upokezi wa aba hureira radiallahu anhu mbamitu yule alimwambia ya kwamba tallahi inraaituka alyaumu dhiiban yatakallam ue mchungaji akawapa wallahi naona maajabu leo nimeona maajabu mbwa mitw naongea mbwamitw akamwambia ajabu min hadha rajulun fi nakhalati ajabu kubwa zaidi ni mtu ambaye yupo kwa kwenye mitende huko kwa sababu madina yathrib ni sehemu ambayo mitende miti ya mitende ni mingi sana mbwamitu akamwambia yule ya kwamba ajabu kubwa kuna mtu uko fi nakalati sehemu ya mitende mingi ambayo ni yathribe yukhbiruhum bima mada wama huwa kanun baadakum anawambia mambo ambayo yameshapita na mambo ambayo yatakuja baada yenu mtume salllahu alaih wasalam anawaeleza anasema katika upokezi wa aba huyu bwana alikuwa ni myahudi ambaye alikutana na huyu mkasa wa kisa cha mbwa alikuwa ni myahudi ndugu zangu katika imani basi akaenda mpaka kwa mtume salalwsaa faaslama akaslim akaslim akatoa shahada ya kweli ashhadu nla ilaha illalla wshad ana muhammadan rasulullah akapata imani kupitia kwa wanyama ndugu zangu katika imani wanyama huwa wana maana kubwa sana ndugu zangu katika imani laiti mwanadamu akizingatia wanyama na akifanya ibra mazingatio ya hali wa juu anaangalia wanyama namna walivyo kwa kweli atamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala atamshukuru mwenyezi mungu sana kabisa ndugu zangu katika imani mbwomitu ndugu zangu katika imani ikawa ni sababu ya yule miyahudi kuingia katika uislamu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaonyesha miujiza mpaka wanyama wanafahamu tena wanyama wakali wanafahamu ya kwamba nabii nabi muhamadi a wsaama ni mtume mwenyezi mungu wa kweli lakini leo wanadamu baadhi a wanadamu mpaka sasa hajamwamini mtume wetu muhammadin slwsala mwanadamu anashindwa akili na wanyama mnyama anakiri anakubali ya kwamba mtume muhammadin sal wsalam ni mtume mwenyezi mungu wa kweli lakini mwanadamu anakanusha anakataa kabisa ndugu zangu katika imani sasa huwe mwanadamu ambaye unakataa utume wa mtume salallahu alaihi wasalama wewe na mnyama ambaye amekubali nani ambaye ana akili ndugu zangu katika imani leo tutaishia hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea kukumbushana miujiza mingine ya mtumi wetu muhammadin salll mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuopishwe na kila shari Mnyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliokoni waislamu mungu ajalie tumfuate mtume wetu muhamadi s mwenyezi mungu atuafikishi wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha allah سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.