kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد iwani fi llh usikum wanafsi bitaqwa llah fakad faza almutaqun ndugu <coughs> zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu nabi muhammadin w wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali na haswa mambo ambayo yanahusiana na miujiza ya mtumu wetu muhammadin salahu laihi wasalam ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza ambayo aliifanya mtumu wetu muhammadin wasallam ikiwemo muujiza wa babiyatun pa namna gani pa alivyomwita mtume salallahu alaihi wasalama akamtaka msaada kwamba amfungue aende amnyonyeshe mtoto, watoto wake wawili halafu atarejea pale na atarudi kumfunga mtume salallahu alaihi wasalama akafanya hivyo na paa akarudi akatekeleza ahadi ndugu zangu katika imani ni tofauti na wengi miongoni mwa waislamu kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichopita ndugu zangu katika imani visa kama hivi miujiza kama hii ambayo imetokea ikiwa ni kwa mtume salallahu alaihi wasalama au kwa manabii wengine waliotangulia manabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala inatupa ibra picha ya ibra picha ya mazingatio ndugu zangu katika imani ikiwa mwanadamu atafikwa na hali kama hiyo je atafanya u, atatekeleza atafanya uaminifu ikiwa ameaminiwa je naye atajiamini kama hao wanyama walivyofanya ndugu zangu katika imani na kisa kama hiki ndugu zangu katika imani kinafanana na kisa ambacho kilitokea katika zama za umar bnlkhatabi radillahu anhu waardah kisa ambacho ni kirefu kakieleza imamu ahmadi rahimahullahu katika musnadi wake ya kwamba kuna bwana mmoja aliua lakini hakukusudia alikuwa na sasa lile jiwe likenda li kam, kama ni jiwe au mshale umkuki ukenda ukampiga baba yao ikawa ni sababu ya kifo chao wale watoto wakamchukua yule aliyeua wakampeleka mpaka kwa mar bnlkhatabi railanu waarda marbnlkhatabi anhu akasikiliza ile kesi sasa kinachotakiwa nini ni kisasi huyu kaua inatakiwa na yeye auawe ndio uadilifu ndugu zangu katika imani basi huye bwana akamwambia umar bniilkhatabi radillahu anhu yakwamba ya umar mimi nnatoka kando kando ya mji wa madina nnatoka mbali ya mji wa madina kwa hiyo nakule nimeacha familia yangu watoto wadogo kwa hiyo nataka idhni nende kule nitengeneze mambo niwaweke katika hali nzuri kama ta, nikipata jirani nimwambie awahifadhi awalee alafu mimi nitarudi utakuja utaniua utatekeleza kisasi hmm. jamaa mwenyewe afahamiki aeleweki ajulikani fikira za kibinadamu sema hapana huyu hii ni gia kukimbia ii akenda huko ndio moja kwa moja tena anajua akirudi ni kifo lakini angalia uadilifu ndugu zangu katika imani amana ya ukweli umarbnlkhatabi anhu akamwambia hapana mimi sikupi idhni kwa sababu sikufahamu wewe mwenyewe ni mgeni katika maeneo haya na vilevile hakuna vile hata mtu mmoja anakujua labda tafuta mtu ambaye anaweza kakuekea dhamana anawangalia masahaba wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam nani ambaye atashukua ile dhamana yake watuwote kimya Sibabu gani kwa sababu hiyo afahamiki asa akikimbia ni kwamba mpira umemgaukia yule ambaye amechukua dhamana lakini akatokea mmoja kati ya masohaba wa mtume muhammadin abu lh wsalama abudhar lghafari r wa arubah. akasema ana ya rasulllah mimi namchukulia dhamana mtumi salllaawasala anamwambia abudhar almout ikiwa huyo hata ni kuuawa anasema hamna tatizo ya amira almuminin allahakba omar bn lkhatabi radillah anhu anarejea maneno zaidi ya mara moja abu dhar yangalia isi baadaye watu kuanza kulaumiana hapa huy jamaa fahamiki anasema hamna tatizo ya amira almuminina nikimwangalia huyu jamaa naona katika uso wake kuna alama ya watu wema allahu akbars jamaa kapata zamana kaundoka sasa inatakiwa aje kesho la asiri ndio hukumu itekelezwe ndugu zangu katika imani keshe imefika watu wamemaliza kusali sala la asiri wanaenda kwenye majlisi sasa sehemu ya kada mahakamani omar bnalkhatabi radiallahu anhu yuko, yuko pale masahaba habari zimeenea mji mzima watu lasiri yule jamaa kusali pale aeleweki kaka muda unakwenda masahaba radiallahu anhum wanamwangalia budhari abudhari yuko pale mweka thamana hana wasiwasi e eh, namtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala muda unakwenda hukumu ikiwa jua litazama kabla yule jamaa hajarudi kesi naamia kwa abu dhari lghafari yeye ndo anafanyiwa kiswasi wenye madai wako pale ambao aliuaa aliuliwa ali mzee wao wako pale vijana waweli muda unakwenda umar bnlhatabi ralla anu anageuka anamwangali abudhar anaangalia pembeni anamwangalia abudhari katulia tu zahidu takiyu lwara mcha mungu hana wasiwasi wasi. mtu wa zuhudi jua sasa lina, linaelekea kuzama watu wakiangalia pembeni hivi awaoni halama hata ya mtu kuja allahu akbar watu tu ni kuangalia tu muda tu unajua katika kama ingekuwa ni zama zetu tunaangalia saa lakini zama zile watu wanakuwa natumiti wanaangalia tu kivuli tu namna kinavyokwenda ndugu zangu katika imani jua bado dakika chache lizame kwa mbali wanaona alama ya mtu watu wote mashingu juu ni ule jamaa anakuja anakimbia vumbi wanaona anakimbia mpaka anafika pale anahema mpaka mbele pale anafika anaanza kutoa udhuru amira almuminina naomba unisamehe kwa kuchelewa watoto wangu nilikuwa natafuta mtu wa kualiaa watu wanamwangalia abu dhari allahu akbaru basi wale waliouliwa baba yao wako pale sasa hukumu inataka kutekelezwa wale wanamwambia amira lmuminin umar binlkhatabi radillahu anhu ya kwamba kwa sababu katika sheria mtu ambaye akiua kuna hali tatu ima na yeye auawe ao atoe dia kwa maana atoe faini ao wale wahusika wamsamehe moja kati ya mambo matatu wale watu waliouliwa baba yao wakamwambia amira lmuminina umar bnlkhatabi radillahu anhu ya kwamba kwa sababu huyu jamaa ametekeleza ahadi tuna msamehe ya amira lmuminina ahamasahaba wanaotoa takbira takbir Allahu akbar takbir Allahu akbar takbir allaba wanamshukuru mungu subhanahu wa taala vile wanamshukuru abu dhar lghafari ameokoa wa maisha ya huyu jamaa sid ukweli ndugu zangu katika imani uaminifu ndo asidik munjati ukweli unaokoa wa kila siku waalkidhbu mahwatu na uongo unaangamiza ndugu zangu katika imani kwa hiyo yule jamaa akaukoka katika ile kesi akasamehewa kwa sababu gani ndugu zangu katika imani kwa sababu ya kutekeleza ahadi ndugu zangu katika imani vile vile myujiza ya mtume salallahualaihi wasalam kwa kweli ni mingi sana mingi sana sana katika kutekeleza ndugu za ukweli mtu unaposema kweli unapofikwa na maukifu mujiza umetokea ukasema kweli hamna matatizo lakini mwingine anaona mujiza lakini yeye anakanusha hii ni mbaya sana ndugu zangu mbaya sana mujiza umekufikia badala ya kuamini ule mujiza na kusema kweli mtu unakanusha baliyazama za nabillahi isaalaihisalam kisa ambacho kimetokea katika zama zake siku moja anapita anakutana na kijana mmoja nawambia iwe nabii wa mwenyezi mungu naomba tushirikiane leo tuwe pamoja isa nbilahiisa alahisalam anamwambia hakuna tatizo isa nabillahi isalasalam anakuwa anatembea na yule kijana alikuwa iko na mfuko ndani yake kuna vipande vitatu vya mikate wakafika mbele ikabidi wakae chini wakatoa ile mikate mkate mmoja akachukua nabiullahi isa alahisalam mkate wa pili akachukua yule kijana na mkate wa tatu ukabaki baada ya kubaki wamemaliza kula wakaendelea na safari kufika mbele njaa njaa inauma nabii wa mwenyezi mungu anamwambia kijana leta ule mkate tuule maanake njaa inauma yule kijana anasema mkate sijuu ulipokwenda e nabii wa mwenyezi mungu haujui na we ndio uko na mfuko na mkate tuliuacha mmoja sema sijui amwache hey, hey. yes. so wakaendelea na safari kufika mbele wakakutana na mto mto unapita watu hawezi kuvuka mpaka labda mtu atumie vitu atumie mtumbo au boti nabillahi isa alaihsalam akamshika yule kijana mkono halafu akapita juu ya maji mpaka upande wa pili baada ya kuvuka nabillahi isa lah salam akamwambia kijana asaluka billadhi araka hadhihlaya nakuomba nakuuliza kwa jina la mwenyezi mungu ambaye amekuonyesha huyu mujiza man akalraghifa nani aliyekula kile kipande cha mkate kilichobaki kijana anasema na safari kufika mbele wanakutana na paa watatu paa watatu mmoja na watoto zake wawili nabilahiaisa wa lahsalam akamwita paa mmoja akaja akamchinja akamchoma wakala ile nyama iliyobaki nabi llahi isa alah wasalam akaiambia kun hayan biidhnillah kuwa hai kwa idhni ya mwenyezi mungu ili nyama ikawa hai tena ule mnyama akarudi kuwa hai yule wale walepaa ikabidi waondoke pamoja na mama yao yule kijana akaulizwa asaluka billadhi araka hadhihi laya man akala raghifa nakuuliza kijana kwa jina la mwenyezi mungu ambaye amekuonyesha huyu mujiza nani ambaye amekula kile kipande cha mkate kijana anasema sijuu ah. wanaendelea na safari wakafika jangwani nabiullahi isa alaihi salam akakusanya mafungo matatu ya mchanga fungo la kwanza fungo la pili fungo la tatu ule mchanga akasema kun dhahaban biidhnillah kuwa dhahabu kwa idhni ya mwenyezi mungu yali mafungo yote matatu yakawa dhahabu inawaka hivi hali safi imeshasafishwa alichofanya akamwambia ya kwamba ili fungo hili moja ili ni la kwangu mimi nabii wa mwenyezi mungu na hili fungo la pili hili ni la kwako wewe ili fungo la tatu hili tutaliacha hapa ambaye alikula kile kipande cha mkate atakuja kulichukua unajua aliyotokea kijana ameona dhahabu akasema mimi ndio nilikula kile kipande cha mkate allahu akbar lo no. allahubabas itabidi akamwachia yale mafungo yote matatu akawambia chukua yote sasa akaachana naye akaondoka kijana anabaki pale dhahabu mafungo matatu yuku wanaleta fikra namna ya kubeba ile dhahabu kwenda mnayo mjini wanatokea watu wawili mjini wanapita ile njia wanakutana na yule kijana mafungo matatu ya dhahabu hawa wawili na kijana watatu baada ya kusalimiana kwambia sisi tuko watatu sasa kila mtu achukue fungo moja moja yule kijana akasema hamna tatizo kila mtu kasema na moja moja sasa ule kijana alikuwa na njaa nale walikuwa na njaa wakwambia chukua hizi pesa nenda mjini ununue chakula alafu ulete ili tule tukimaliza kula ili tupate nguvu ya kubeba hii dhahabu hasaa ule kijana alipofika mjini, mjini akanunua kile chakula baada ya kununua kile chakula yeye akala kule mjini akala mpaka akashiba baada ya kumaliza kushiba halafu akasema hiki chakula kilichobaki cha wale wawili ngoja nikiweke sumu ili wakati nikiwapelekea wakila hiki chakula wafe mimi nichukue ale mafungo yote matatu ya dhahabu hii ndiyo plani ya kijana na akafanya hivyo yeye akala chakula chake na kile cha wale jamaa akaweka sumu wale jamaa wawili kule wanasubiri chakula wamepanga ya kwamba huyu kijana akija inatakiwa tumuue baada ya kumuua halafu tule iki chakula baada ya kumaliza kula chakula alafu hii dhahabu kila mtu achukue fungo moja moja alafu lifungo lililobaki tuligawe katikatiujanaor jamaa alipofika yule kijana wale jamaa wakamuua yule kijana baada ya kumaliza kumuua ikabidi wale kile chakula walipomaliza kula kile chakula wakafa kijana kafa na wale jamaa wawili wamekufa na dhahabu iko pale mafungo matatu nabila isa alsalam anapita ile njia anakuta dhahabu pale na wale wamekufa anapita na wanafunzi wake wengine anawambia hadhihi dunia fahdharuha hii ni dunia iokopeni dunia kuweni tahadhari sana na dunia dunia mwisho wake ni mbaya ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika visa kama hizi kama hivi katika miujiza kama hii tunapata mafunzo mengi ndugu zangu katika imani jitahidi mwislamu mwanadamu uwe mkweli kuwa mkweli na nafsi yako kuwa mkweli na watu kuwa mkweli na mwenyezi mungu subhanahu wataala vile vile jiepushe na uongo uongo jiepushe nao ndugu zangu katika imani hii vile vile ni moja miongoni mwa miujiza ambayo nabiullahi isa alaihi ssalam ilimtokea katika zama zake ndugu zangu katika imani kwa hiyo yule mnyama ndugu zangu katika imani paa akatekeleza ahadi yake ya kwenda kule akawanyenyesha watoto halafu akarudi ikawa ni sababu ya kuachiwa huru kama tulivyoona katika kisa kilichotangulia ndugu zangu katika imani cha msingi ni kwamba ndugu zangu katika imani katika miujiza mbalimbali ya mitume inatakiwa mwanadamu awe mkweli ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo yalitokea zama za mtume wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama sehemu ya khaibar ni sehemu ambayo ilikuwa inakaliwa na mayahudi wengi mayahudi wengi ndugu zangu katika imani mitende ilikuwa ni mingi ardhi ilikuwa na ruthba katika mji wa khaibar sasa mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama alipokuwa kule akaletiwa zawadi na mwanamke wa kiyahudi zawadi ya nyama mtume salallahualaihi wasalama akala ile nyama akala ile nyama na mtume salallahu alaihi wasallama katika nyama alikuwa anapenda sehemu ya ya mkono kama ni mbuzi basi sehemu ya mkono na kama ni kuku basi sehemu ya mkono na nawanathibitisha wataalamu ya kwamba sehemu ya mkono ina vitamini nyingi kuliko sehemu nyingine katika mwili wa mnyama ameeleza hizi habari khabari ibnulayim rahimahullahu katika kitabu chake zadulmaadi fi hadi khairi libadi wana, wana madaktari wa zama tulizo nazo vilevile wamethibitisha jambo kama hilo almuhimu dugo za katika imani mtume sallalah wasalama akala pamoja na baadhi ya watu kile chakula kwa sababu mtume sala llahu alaihi wasalama yeye anapokea zawadi lakini apokei sadaka kwa maana akiletiwa zawadi anakula na anawapa watu lakini akiletiwa sadaka yeye hali yeye hali anakuwa anaigawa kwa watu basi mtume salallahu alihi wasalama anakula ile nyama pamoja na masahaba baada ya muda akawambia acheni kula hii nyama hii inanambia ya kwamba huyu mwanamke ameweka sumu la ilaha illallah nyama ilikuwa sasa kama ni mbuzi kama ni kondoo ameshachinjwa nyama yule imekatwakatwa vipande vikachomwa alafu anapewa mtume ile ule mnofu unamwambia mtume kwamba ya rasulllah mimi wameniwekea sumu allahu allahuakba ndugu zangu katika imani baadhi ya watu ambao walikula kile chakula wakafa mtume wetu muhammadin sallahlahi wasalama ile sumu haiku mdhuru ndugu zangu katika imani ile sum haikumdhuru mtume salallahu alaihi wasalama basi yule mwanamke akaulizwa kwa sababu gani umefanya mambo kama haya akasema ya kwamba mimi nimefanya kama ikiwa wewe ni mtume basi hii sum kudhuru haitokudhuru na kama sio mtume basi utakufa ili watu wapumzike na fujo zako la lailhila ana itikadi ya kwamba dawa ya mtume muhammadin sallahu lhi wasalam ni fujo inawakera watu hii ndiyo hali ya mayahudi na ndiyo hali ya maaduu ya kiislamu wanapozungumziwa maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala watu wanasema atotoleeni upuuzi huyo kama vile vile alivyosema makafiru aliyotangulia ndugu zangu katika imani ilikuwaje baada hapo insha allah tutaendelea katika kipindi kinachokuja mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuopishe na kila shari mwenyezi mungu atulinde na atuhifadhi kutokana na vitimbi vya wenye kufanya vitimbi mwenyezi mungu atuhifadhi kutokana na sumu kutokana na hasadi za watu mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atusamehe madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliyokoni waislamu mwenyezimungu atufufue siku ya qiama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhammadin w nasema subhanakllahumabihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizati ama yasifun wasalamun l lmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته