kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن <سؤال> الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد لجزانك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin w wasalam wa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu kipindi cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala yanayohusiana ya na miujiza ya mtumu wetu muhammadin salalahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa tukikumbushana baadhi ya miujiza ambayo alikuwa nayo mtume wetu muhammadin salahulahi wasalama ikiwemo mujiza wa mburukenge namna gani alivyomwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala na namnagani alivyothibitisha utume wa mtume wetu muhammadin sl wsala ndugu zangu katika imani katika aina ya miujiza ambayo alikuwa nayo mtume wetu muhammadin swam ilikuwa ni muujiza wa isma mwenyezi mungu mwenyezimungu subhana wataala kumhifadi mwenyezimungu subhanah wataala kumuhifadhi wa mtume wetu muhammadin swa na vitimbi vya watu hii ni moja miongoni mwa miujiza ambayo alikuwa nayo mtume wetu muhammadin sallahu laihi wasalama ndugu zangu katika imani mtume wetu muhamadin sallahualihi wasalama alikutana na vituko vingi katika kufikisha dawa ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala alikutana na aina ya maudhi ambayo unayoijua wewe mtume wetu muhammadin alaihi alaihiwasalam alikutana nayo kutukanwa kupigwa matusi ya ajabu kudhalilishwa yaani mambo mengi alifanyiwa mtume salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani kama walivyofanyiwa mitume waliokuwa kabla yake na mitume waliokuwa kabla yake katika kufikisha neno la allah subhanahu wataala palikuwa na mtihani mtihani mkubwa lakini mitume waliotangulia vile vile mwenyezi mungu subhanahu wataala na wenyewe aliwahifadhi aliwahifadhi ndugu zangu katika imani kwa hiyo jambo la dawa daa yoyote shekhe yoyote anapokuwa yupo katika msimamo siyo shekhe muyumbo mara leo yupo kulia kesho yupo kushoto hapana shekhe ambayo yupo katikati afahamu ya kwamba atakutana na misukosuko katika hii kazi ya dawa kama walivyokutana nayo mitume waliyotangulia pamoja na wema waliotangulia ndugu zangu katika imani lakini pamoja na misukosuko yote na vitimbi vyote ambavyo wanadamu walikuwa wanafanya mwenyezimungu subhanahu wa taala hafidhahu wanaswarahu wa mwenyezi mungu amemhifadhi mwenyezi mungu amemnusuru mwenyezi mungu amemlinda kutokana na vitimbi vya watu myemuنg anase mandn a قrآن kata sوrة mada a ya kwاba yا يhا الرsuل bلغ mا uنزل iليk من ربk وiن لم تfعل فمa bلغt rsalth والله yصmk مn الناs ewe mtume ballig fikisha ma unzila min minraik yale yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa mwenyezi mungu subhanah wataala qurani imeshuka kutoka juu kuja chini min rabbika kutoka kwa mola wako ni kwamba mwenyezi mungu alimwambia jibril aiteremshe inathibitisha kwamba allah subhanahu wataala yuko juu ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anamwambia mtume wain lamtafal na kama hutofikisha ujumbe fama ballagta risalata basi fahamu ya kwamba ujumbe wa allah subhanahu wataala hukufikisha kama ukufanya ulivyoamrishwa fahamu ya kwamba hujafanya lolote ukisema mambo ambayo hukuambiwa kama ilivyosema mungu katika sura nyingine walautaqawal laina bad laqawil lahadhna minhu blyamin thumma lakatana minhu lwatin mwenyezimungu suhanawtaala anamwambia maneno makali mtume muhammadin salwasaama kama muhammadi sallasalama hii qorani angetakawal angesema baadhi ya maneno sio baadhi ya maneno ya uongo anasema iti mungu amesema hali ya kuwa hakusema menyezimungu subahanawtaala angemshika mtume ssalama alafu mshipa wakoa kaukata mshipa wakoromeo mshipa mkubwa wa chakula ange ukatili ya mbali mwenyezimungu subhana wataala angilimwangamiza mtume muhammadin swaama lakini mtume hakuwa na sifa ya khiana ndugu zangu katika imani alikuwa hana sifa kama hiyo yale aliyokuwa akiteremshiwa na mtu, na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kupitia jibrili alahi ssalam mtume sal wsalama nayeafikisha bila kufanya khiana ndugu zangu katika imani iman mwenyezimungu akamwambia wllahu yaasimuka mwenyezi mungu atakuhifadhi kutokana na watu kwa sababu gani atamhifadhi baada ya kutekeleza haya mambo ya mwenyezi mwenyezimungu baligh maunzila ilaik fikisha yale uliyoteremshiwa wain lam tafal na kama ukufanya hivyo famabalaghta risalata ujafikisha ujumbe wa mwenyezi mwenyezimungu subanawtaala lakini kama wahi umeteremka halafu ukaufikisha kama alivyotaka mwenyezimungu wllah yasimuka min anas w abdllah bn abas raa aaadaa a ni ualimuka kalimatin ihfadhllaha yahfadhuka ewe kijana mimi nitakufundisha maneno muhifadhi mwenyezi mungu na yeye atakuhifadhi namna gani tekeleza sheria tekeleza maamrisho ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala jiepushi na makatazo ya mwenyezi mungu subhana wataala utapokuwa na matatizo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala naweye atakusaidia kwa hiyo ndugu zangu katika imani katika mujiza ambayo alikuwa nao mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ni mujiza wa kufanyiwa isma ni mujiza wa kuhifadhiwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala kutokana na vitimbi vya watu mfano mfan atika za hifadhi ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa mtume wetu muhammadin salllahu alihi wasalama mungu amemuhifadhi katika mji wa makka kutokana na vitimbi vya makafiri ndugu zangu katika imani swanadidi so, kuraishi wale mabwenyenye wale maahlulwatani wa makka wazee wa mji wa makka makafiri wale mwenyezi mungu subhanahu wataala alimhifadhi Ali mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama kutokana na vitimbi vyao wale wenye kumfanyia husda mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alimuhifadhi mtume kutokana na husda zao salahu alaika ya rasulallah ndugu zan katika imani ni kwamba mtume alipokuwa katika mji wa maka watu walikuwa wanamlinda ikiwa ni mchana au usiku lkini hi aya iliposhuka ya ayuha اrsul baligh ma unzila ilik mn rbik win lm tfaal fama balght risalath wاllah ysmk mn aلnas mtume aakawaambia watu kwamba waache sasa kumchunga mwenyezi mungu subhanahu wtaala amechukua na, nafasi ya kumchunga na kumhifadhi mtume wake muhammadin sallahualahi wasalama ndugu zangu katika imani ni kwamba katika watu ambao walikuwepo katika mji wa maka alikuwa ni ami yake mtume sal llahu alaihi wasallama abitalibe baba yake na ali bnu abitalibe radillahu anhu waardah lakini cha ajabu ndugu zan katika imani ni kwamba huyu bwana ami yake mtume salllahu alaihi wasalama alikuwa anamhifadhi mtume anamtetea anamhudumia lakini bahati mbaya akafa hali ya kuwa si mwislam si mwislamu sasa kwa sababu huyu jamaa ami yake alikuwa ni mtu ambaye ana kauli yaniakisema ya anasikilizwa kwa watu wake na kwa sababu yeye pamoja na makafiri palikuwa kadru mushtarak walikuwa nashirikiana wanakutana katika ukafiri japokuwa yeye alikuwa na wazidi alikuwa namnusuru anamtetea mtume muhammadi salllah alaihi wasalama na alikuwa anampenda mapenzi tabii mapenzi ya kawaida sio mapenzi ya kisheria ndugu zangu katika imani sasa alipokufa huyo ami yake japokuwa maudhi kwa mtume salallahul wasalam alikuwepo lakini baada ya kufa ami yake maudhi yakazidi maradufu ndugu zangu katika imani yakazidi sana washirikina wakapata nafasi sasa ya kujitanua namna ya kuzidisha maudhi kwa mtume wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama mpaka ikafikia maudhi yamezidi mungu subhanahu wataala anatoa amri ya kutoka maka kwenda madina ndugu zangu katika imani kutokana na wingi wa maudhi maudhi ambayo aliudhiwa mtume salallahu alaihi wasalama na mwenyezi mungu akamuhifadhi kwa aina ya mujiza ni maudhi mengi sana ndugu zangu katika imani lakini tutataja baadhi ya mambo tu katika hadithi ya aba hureira radillahu anhu waarda anasema ya kwamba abu jahal ambaye huyu ndio alikuwa anaongoza katika kumuudhi mtume wetu muhammadin sallalawasaam usiku na mchana maudhi aina mbalimbali akiona hili alikufaa anaangalia lingine akiona hilo lingine alikufaa anaangalia jambo lingine ili mradi mtume sallahalawasalam asiwi na amani ndugu zangu katika imani ami yake mtu wa karibu kabisa katika familia siku moja akawaambia makafiri wenzake akawaambia kwamba muhammadi akija kwenye alkaba akiwa na sujudu mimi nitaenda pale ni mkanyage pua lake lifike chini ni msagesage katika udongo baada ya kusema haya maneno alafu wakaapa katika vile viapo vya kishirikina vya kikafiri wallata waluzza lain raituhu yfalu dhalika la atana la raqabatihi nikimwona muhammad ameenda kwenye alkaba eti anafanya mambo yake ya kusalisali nitaenda nitakanyaga kwenye shingo lake pale mpaka ipatepate. allahu akbar ndugu zangu katika imani baada ya kusema haya maneno mtume sala la salam baada ya muda mfupi akaingia katika musikiti wa makka baada ya kuingia akaenda ile sehemu ya kusalia mtume salallahu alaihi wasallam akaswali basi huyu jamaa akakusuhdia sasa kumfata mtume ili amkanyage alipokuwa ntaka kumkurubia ikabidi aanze kurejea nyuma peke yake anakurubia nyuma alafu ona, anakuwa nafanya hivi yaani kama basi basi mtumiko anaendelea na swali ikabidi aulizwe na wale makafiri wenzake mahala kuna nini wewe mbona tunakuona unafanya hivi uliseme tu utaenda kumkanyaga mbona awendi unafanya hivi unarudi nyuma kuna nini akasema inna baini wabainahu la khandaka min nari whaulaht akasema ya kwamba baina yangu na baina yake kuna shimo kubwa la moto naliona Kuna, kuna mabawa pale mabawa maalum ndugu zangu katika imani angalia huu muujiza wa mtume salallahu alaihi wasalama namnagani mwenyezimungu subhanah wataala anamuhifadhi na anamlinda mtume wake mtume ssalama yukuwa anasali katika muskiti wa makka allahu akbar ana mpaka anaenda sijida anakusudia huyu khabithi abu jahli ili amkanyage mtume alaihi wasalama alafu anafika pale anataka kumkurubia ye mwenyewe anarudi nyuma tena anarudi anafanya hivi anasema nimeona baina yangu na baina ya kumfikia muhamadi kuna shimo, shimo la moto alafu kuna, kuna viumbe wa ajabu ndani ya ule moto mtume salllah l wasalama akasema kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari na vile vile sahihi muslim ya kwamba lau dana minni lakhtatafathu lmalaikatu udhwan udhwaallah akba anasema ya kwamba laiti yule abu jahali angesogea mbele yangu basi malaika wa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala wangelimnofuanofua kiungo kimoja kimoja ananofoa mkono ananofua vidole nanofua nofua, nofua maskio nofua macho pua mdomo ulimi meno kiungo kimoja kimoja mpaka anakufa allahu akbar huu ni muujiza ambao mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala aliofanya kwa kupitia mtume wake muhammadin sawasaa kwa kumuhifadhi kutokana na vitimbi vya watu ndugu zangu katika imani vilevile mujiza mwingine wa mtume mtumi salalwasaama namnagani mwenyezimungu subhana wataala alivyomlinda kutokana na vitimbi vya watu katika hadithi ya, ya abibakari sidii radilnwaa katika kisa cha mtume salllahu laihi wasalama alipohama pamoja na abubakari sidiki radiallahu anhu kutoka maka kuelekea madina walipoondoka hawakwenda moja kwa moja njia ya madina wakafika katika ghar katika lile pango ikabidi wakaingia mle ndani wakati wamekosekana makureishu akatangaza ya kwamba atakayemleta muhammadi akiwa hai au amekufa miatunaka anapata ngamia mia moja kwazama tulizonazo kila ngamia moja kipindi kile ilikuwa ni kama gari moja kwa hiyo atapata gari mia moja Allahu akbar gari mia moja inatangazwa dili hilo na ndio zama tulizo nazo ndugu zako katika imani kuna kipindi marekani mwenyezi mungu subhanahu wataala amwangamize wale ambao hawalali usiku na mchana kwa ajili ya, ku, ya kufanya mbinu za kuuangamiza uislamu uislam, mwenyezi mungu subhanahu wataala awaangamize amina ya rabalalamin kuna kipindi marekani alitangaza ya kwamba yoyote ambaye takamkamata usama bunladen akamleta au kichwa chake basi watatoa zawadi wakataja mapesa pale kama hali ilivyotokea zama za mtume muhamadi sallahla wasaa kiwango cha pesa kikatolewa mmoja kati ya muislam nikamsikia nasema mimi nikimpata kwa kweli nitapeleka kichwa chake kule nipate hizo pesa Inna wa waina ilihi rajiun ndugu zangu katika iman abubakar n sidiki radiallahu anhu wakati amitoko pamoja na mtume sallawasaam kutoka maka sasa wanaelekea madina makafiri sasa watu wanashindana wanataka kila mmoja anataka ngamia miamoja imam kamate mtume saaalaiwasalama au abubakari wawafikishie kwa, kwa makuraishi makafiri wale wakiwa hai au wakiwa wamekufa au walete vichwa vyao ndugu zangu katika imani mmoja ambaye alikuwa ni hodari wa kuendesha farasi alikuwa anaitwa surakatu bnu malik huyu surakatu bnu malik ndugu zangu katika imani yeye alikimbiza ile farasi yake mpaka akakutana na mtume mtumi salallahuaa salam mtume iko mbele pamoja na abubakari suraka iko nyuma anakimbiza farasi abubakari maanake alikuwa mtume ndo alikuwa dereva abubakari anaangalia nyuma anamona suraka anaseme ya rasulllah suraka iko nyuma yetu mtume salallahu alaihiwasalama anamwambia abubakar ya kwamba la tahzan in allaha maana usihuzuniki acha hofu allah subhanah wataala yuko pamoja na sisi atatuhifadhi atatulinda atatunusuru kutokana na vitimbi vya makafiri bas mtume alichofanya akamwambia dua mbaya suraka akamwombea dua mbaya ule farasi wake ule ikabidi azame katika ardhi akazama tumbo lile au katika ya riwaya ni kwamba tumbo la yule farasi wake likuwa linafika chini hivi yani hatembei tena kwa maana nyingine suraka akajua apa hii ni dua ya muhammadi maanake walikuwa wanamjua sema tu ubinafsi na kuendekeza matamanio ya nafsi bas suraka akasema mimi naona kwamba mmeniombea dua sasa niombe li dua nyingine nitoke farasi wangu watoke sinto alafu akasema mimi ndio nitakuwa mlinzi narudi maka kila na ke, kila atakaiwafuata namwambia na arudi asiwafati tena mtume salallahu alaihi wasalama akaomba dua farasi ya suraka ikatoka suraka akatekeleza ahadi akarudi akajua hapa nitakufa akarejea maka kila kikutana na watu mnendowap tunamfata muhamadi tumue tupate ngamia mia moja apana rudieni rudieni mambo ni mazito watu wanarudi ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanah wataala akamlinda akamnusuru mtumuwetu muhammadin salallahualaihi wasalama kwa muujiza kama huyo wasuraka ngamia yake ikazama au farasi wake hanatena ujanja mpaka alipoombewa tena dua na mtume sa salama akatoka halafu akarudi hizi ni aina za myujiza ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala aliifanya kwa mtume wake muhammadin salalahu alaihi wasalama ndugu zanke katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala alimlinda mtume sallallahu alaihi wasalama na mambo mengi sana na hii yote kuthibitisha ya kwamba mtume sallallahu alaihi wasalama ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini watu hawazingatii watu hawafikirii miujizi wanaiona na macho yao lakini watu hapana mtu hajali hii ni khasara ndugu zangu katika imani miujiza ni mikubwa sana na ni mingi sana ya mtume wetu muhamadin swmwenyezimungusuanautendeleamushaannawenyezuaue la ahei wenyezingu atuepushe na kila atusamee madhambi yetu kasha wenyezngu ausameeaamyetuenyezuaufish saasma suanaadsfiuabusaas وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته