kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد دجسانك كإيمان بعدكم الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhamadin wa, wa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zanguatia a nakuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha alla subana wataala u zanaia tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani na haswa katika masala ambayo yanahusiana na muujiza wa mtume wetu muhamadin slwsalam ndugu zangu katika imani tuliona katika vipindi vilivyotangulia miujiza mbalimbali ya mtume wetu muhammadin sallahualaihi wasalama ambayo mwenyezimungu subhanah wa taala alimhifadhi na akamlinda mtume wake na akamnusuru kutokana na vitimbi vya maadui ndugu zangu katika imani tuliona namna ilivyokuwa katika hijira ya mtume sallalwsalam alipohama kutoka maka kuelekea madina habari ya suraka namna gani ngamia wak farasi wake alikuwa anazama katika ardhi kwa ajili alikuwa nitaka kwenda kumfanyia maudhi mtu wetu muhamadin salllahu alaihi wasalama mungu akamuhifadhi na akamlinda na kamnusuru kwao kutokana na ule mujiza uliotokea pale suraka akasema hapana hii si hali ya kawaida nikiendelea kwenda mbele ntakuja kupoteza maisha ye mwenyewe akasalim amri ikabidi arejie nyuma ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala aliyomfanyia mtume wetu muhammadin salllah laihi wasalama mujiza wa kumhifadhi na kumlinda na kumnusuru kutokana na vitimbi vya maadui zake kama anavyosimulia salamata ibnulakwa radiallahu anhu wa ardah anasema ya kwamba tulienda kupigana vita pamoja na mtume salallahu alaihi wasalama katika n yani, ghazwat hunain vita vya hunaini basi katika vita vya hunaini ni kwamba masahaba raillahu anhum walikuwa ni wengi katika hivyo vita walikuwa ni wengi sana masohaba alafu wale watu wa hunaini walikuwa ni wachache kwahiyo masohaba wakaingiliwa na kitu fulani hivi katika nafsi zao kwamba sisi tuko wengi tukifika pale tutawamaliza mara moja mwenyezi mungu subhanahu wataala akaleta mtihani kwa masohaba ndio allah anasema ya kwamba wa yauma hunain na katika vita vya hunaini kumbukeni ile siku ya hunaini idh ajabatkum kathratukum wingi wenu ulipelekea mkawa na ujbu mkajiona lakini haukusaidia chochote wale maadui walikuwa wamejipanga ikabidi sehemu wamejificha ikabidi wawateremshie masahaba radillahu anhum mvua ya mishale cha chachcha masahaba baadhi ya masohaba wengi wakakimbia ndugu zangu katika imani akabaki mtume muhamadin salllahulaihi wasalam na masahaba wachache masahaba wachache ndugu zangu katika imani basi ilipofika sasa masahaba wamekimbia mtume saa salama yuko pale ikabidi azungukwe mtume salallahu le salam na maadui allahu akbar ni kwamba vitani kaidu akiuawa yaani kiongozi akishauawa basi vita imekwisha awale wachini wote wanasalimu amri pandisha mikono bendera anazoweka chini hamna tena vita watu wanatekwa sasa ndio vita imesha anza wameshakimbia baadhi yao wamebakini wachache akiwemo mtumu wetu muhammadin salallahusalama makafiro wamemzunguka sasa ndugu zangum mtume sala lah sallama akateremka katika bagli yake katika nyumbu wake umnyama nyumbu akateremka mtume sarla sallama thumma kabakabdhata min turabi min alardi halafu mtume saa salama akazoa mchanga baada ya kuteremka balafu akawele maadui alafu akasema shahati l ojo akawarushole mchanga kwa maana anasema nyuso mbaya za maadui nyuso mbaya za watu sura mbaya akawarushole mchanga anasema salama bnulakwaa radiallahu anhu ya kwamba ule mchanga ambao aliurusha mtume saaa salama kwamaadui kila adui ule mchanga ulimpata angalia mungu, wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kile kile kitanga kimoja tu watu wote ule mchanga ukasambaa uka hivi kndo narukaruka kila mtu ukampata walipofikwa na ule michanga basi fawallaumudubirina فهزمهم الله عز وجل، وككيمبيا، وككيمبيا، وكش، وكقص نصر دبزانك كإيمان. بس، وَقَسَمَ رَسُولُ اللَّهِ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ الله صلى الله عليه وسلم غنائمه بين المسلمين. أنتم صلى الله عليه وسلم زل غنيما من غايرة، قد في خيبر أك وإسلام. angalia huo huumujiza ndugu zangu katika imani ndio hakuna mwingine ni zaidi ya allah subhanahu wataala peke yake maadui ndio wako mbele yako hata kama una silaha utapambana lakini huwezi kuwamaliza ni wengi watakumaliza tu mtume saasaa akamwelekea mwenyezimungu subhanahuwataala anachukua mchanga anafanya asibabu alafu anawarushia baada ya kuwarushia watu wote wakakimbia mali zikabaki pale wakagawiwa waislamu huu ni muujiza ndugu za katika imani miongoni mwa miujiza ambayo ilitokea zama za mtume wetu muhammadin salallahu alaihi walihi wa wasalama ndugu zak katika imani vile vile katika miujiza ya mtume salallahu alaihi wasalama aliyoifanya kuna miujiza ya dua mingi ambayo tulikuwa tunata, tunakumbushana ilikuwa ni miujiza ya baadhi ya vitu mfano mwezi kupasuka mti kuzunguka unamzungukia una mtume sala alaihi wasalama au mti unamfuata mtume salllahualihiwasalama au maji yanatoka au chakula kinakuwa kingi hii ni miujiza ya vitu ndugu zangu katika imani sasa kuna miujiza ya dua dua ndugu zangu katika imani zilifanya kazi kubwa katika miujiza ya mtume wetu muhammadin salalahu alaihi wasalama kama alivyosema mwenyezimungu subhanah wataala ndani ya qurani ya kwamba bilmuminina mungu mwenyezimungu wa wataala alimsifu mtume muhammadin sw kwa hii sifa mtume kwamba kwa waumini ni raufu rahim raufu yani ni mwingi wa kusamehe rahimun ni mwingi wa, wa huruma mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasallam kwa hiyo mtume asalama alikuwa anawangalia masohaba anawaonea huruma sohaba anapofikwa na jambo mtume wa salllahualaihi wasalam anajisikia vibaya ndugu zangu katika imani akiumwa mtu mtume mtumessalama anaenda anamwangalia anauliza hali yake vipi fulani bona simuoni ya rasulllah fulani anaumwa wanaenda wanamwangalia ndio alikuwa kazi ya mtume salllahlh wasalam na ndio anatakiwa kiongozi uwe ni kudwa uwe ni kiigizo kama alivyokuwa mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani sio kiongozi huo amekaa tu kwako tu mamuma wako msikitini wanaumwa wewe huna habari huwaulizi si vizuri ndugu zangu katika imani na wala sio sifa ya kiongozi kiongozi aliyobora ni yule kiongozi ambaye anajua wale watu ambao anaowamiliki kama ni mama muskiti anajua waumini wa, wa wake anapokuwa amekosekana mmoja anauliza bona fulani simwoni yuko wapi kafikwa na nini twendeni kwanza tumwangalie kwake tujue hali yake bona skuizi haji muskitini kwahyo kumba najikuta yupo hospitali kalazwa lakini kukaa kimia tu hamna kuulizana hali nini hapana si vizuri ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salallahualaihi wasalama hii ndio ilikuwa hali yake masahaba wakiwa na matatizo anawasaidia mtu akitaka dua mtume salallahualaihi wasalama anamwombea dua na mengineyo ndugu zangu katika imani sasa mtume salallahualaihi wasalama kuna miujiza mingi ya dua ambayo ilitokea katika zama zake miongoni mwa miujiza hiyo ndugu zangu katika imani ni kwamba kama anavyosema anas bnu malik radillahu anhu waardah anasema bwana mmoja hii kama ilivyokuja katika hadithi ya imamu lbukhari na vilevile vile imamu muslim siku ya ljumaa mtume sala llahu alaihi wasallam ikuwa anatoa khutba anatua khutba sahaba mmoja anaingia muskitini anaongea anaingia muskitini mtume sa salam ikuwa anatoa khutba teatua khutba aliyakuwa amesimama kama alivyosema jaber alivyosema anas bnu malik radiallahu anhu yule jamaa akasema ya rasulllah halakati lamwal ya rasul llah mali zimeangamia kwa sababu gani mali zimeangamia wanyama hawana maji ya kunywa ya rasulala wamekonda mvua hainyeshi e. mvua wankathwati subul vile vile njia zimekatika katika kwa maana zile sehemu ambazo ngamia zilikuwa zinapita sasa zimekatika katika ziko vyoovyoo mambo si mazuri ya rasulllah tuombee dua mwenyezi mungu atuletee mvua mtumi salalahalaihi wasalama farafaa rasulullahi saasa daihi mtumi akanyanyea mikono yake akanyanyia mikono yake akaomba dua akasema allahumma aghithna allahumma aghithna allahumma aghithna anasema anas bnu maliki radiallahu anhu tulikuwa wakati tumeenda kusali juu kabisa kule atuoni alamu yoyote juua kali lakini mpaka tunamaliza kusali hali imekuwa mbaya sana mvua inanyesha eh. vua inanyesha ya hatari vua imeanza kunyesha wangali muskitini ndugu zang katika imani katika ijumaa ya pili ijumaa inayofuata yule jamaa akaingia muskitini kwenyeloule mlango ambao aliingia katika ijumaa iliyopita anamkuta mtume salallahualaihi wasallam yukuwa anatua khutba anamwambia tena ya rasul llah halakat lamwal wankatat lsubul fadu llaha yumsikha nna ya rasul llah wanyama sasa wameangamia mafuriko mjini sasa njia zimekatika zimekatikakatika ambazo tulikuwa tunapita na wanyama maomba dua kwa mwenyezi mungu iye hali sasa mvua isimamishe bdua anas bmalik raillahu an anhu ya Allah, kwamba mvua ilipomalizika e, sala ilipomalizika tunatoka kusali na jua limewaka tunatembea jua ndugu zangu katika imani hii ni miujiza ya dua za mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama katika upokezi mwingine ndugu zangu katika imani upokezi wa imamu lbukhari huu ambao tuliutaja ya mwanzo ilikuwa ni upokezi wa bukhari na muslim katika upokezi wa bukhari peke yake katika riwaya ya anas bmali ra anasema ya kwamba zama za mtume palitoke ukame ukame wa hali ya juu mtume akapanda juu ya mimbar kawanatua khutba siku ya hijumaa akaja arabi bedui wa mashambani huko jangwani akasema ya rasulllah mali zimeangamia njaa njaa kwa sababu hatupati mvua tumbe dua kwa mwenyezimungu mvua inyeshe anas bnu malik radiallahu anhu anasema ya kwamba mtume salallahu alaihi wasalama alipomaliza kuomba dua ila tunasikia radu zinapiga juu pa radu za hatari na ile mmieko ilechcha ili alama yake mpaka watu wako msikitini wanasikia zile sauti za rad zana katika imani mvua ilikuwa ni ijumaa ikanyesha ijumaa ile na ijumaa mosi ikaendelea inanyesha na ijumaa pili ikaendelea inanyesha na ijumaa tatu na ijumaa nne na ijumaa tano na alhamisi mpaka ijumaa wiki nzima mfululizo mvua inaendelea inanyesha ile jamaa karuti na muskitini siku ya jumaa anamkuta mtume sasaa mawaidha ya rasul llah wanyama sasa wameangamie mafuriko mjini tombee dua kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mvua sasa basi inatosha mtume alaihi sallalwasalama akaacha kutoa khutuba akasimamisha akanyonya mikono anamwomba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akaomba dua mtume mtumi salallahualahiwasalama mwenyezimungu subhanah wataala aibadilishe ile hali ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtumi sawsaa akamwomba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwaiyo hii inanyonyesha muujiza wa, wa mtume wetu muhammadin salawsaama katika dua ndugu zangu katika imani mtume mtumi salalah wasalama akiomba dua ili dua inakuwa ni kunfa kun fayakun hapo hapo mwenyezi mungu subhanahu wataala anakubali hini dua moja kwa moja kwa hiyo hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhamadin salllahu alaihi wasalama kuhusiana na dua ndugu zangu katika imani mtume akasema allahumma haulana wala alaina allahumma ala alakami wadhirabi wa manabiti ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alahi wasalama akamwambia mwenyezimungu subhanahu wataala e mungu hii mvua mbo mwenyezi mungu inatosha sasa ibadilishi Ibedi, a sa inde sehem nyingine inde sehem nyingine e mungu subhanahu wataala akasema allahuma ala l akami mwenyezi mungu sasa mvua ipeleke sasa katika, lese, katika majangwa yale katika ardhi ambazo watu wwaishi wadhirabi na vile vile katika majabali na vile vile katika sehemu wamanabiti shajari na katika zile sehemu ambazo kuna miti kuna mimea mimea mtume salallahu alaihi wasalama akamwomba hivyo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndio maana inafikia mvua inanyesha ukipiga hatua ishirini unakuta sehemu fulani ardhi ni kavu kabisa mvua haikunyesha sehemu nyingine ardhi mvua imenyesha hi hii ni mipango ya mwenyezi mungu na ni moja miongoni mwa nema za mwenyezi mungu subhana wataala na uwezo wa mwenyezi mungu ya kufahamu kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ni mweza wa kila kitu ndugu zangu katika imani hii vile, vile ni moja miongoni mwa myujiza ya mtume wetu alaihi sallaulawasalama kuhusiana na dua ndugu zangu katika imani vile vile katika aina za dua ambazo mtume wetu muhammadin sallawasalama alizozifanya kuhusiana na mujiza ni kwamba mtume salallahu alaihi wasalama alikuwa anasali anasali katika mskiti wa makka unajua ulikuwa ujajengwa kama tunavyouona hivi sasa basi abu jahali pamoja na makafiri wenzake wamekaa pale kwenye msikiti wana vikao vyao hali ya kuwa wame, jana, jana yake wamechinja ngamia matumbotumbo yale yako na mauchafu uchafu ya tumboni yamewekwa sehemu abu jahli akasema ya, ya kwamba nani ambaye atasimama ende aweke haya matumbotumbo kuweka katika mgongo wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam ndugu zangu katika imani akasema abujali nani ambaye ataenda katika nyumba ya fulani achukue yale matumbotumbo ayalete alafu muhamadi wakati akisujudu tumwekie yale matumbotumbo kwenye mgongo wake basi akasimama mmoja miongoni mwa watu ambao walikuwa ni waovu ye mwenyewe abujahali yakaenda akaleta adema matumbotumbo yalimauchafuuchafu kamsubiri mtume muhammadin salallahualaihi wasalama amesujudu vile vima uchafu vyangamia vi akaviweka juu ya mgongo wa mtume muhammadin sallahualaihi wasalam mtume sallla salama ye amesujudu tu hakuinuka mtume salallahu alaihi wasallam abdullahi bnu masudi radillahu anhu anasema ili hali inaiona lakini sina uwezo nasikitika leti ningelikuwa na uwezo ningeenda pale nikawapiga vichwa lakini hana uwezo abdllah bn masudi raillahu anhu ili hali kamuuma sana hana la kufanya radiallahu anhu waardah ndugu zangu katika imani mtume salllahualaihi wasalama bado tu ameweka kichwa chini basi wakati walifanya hivyo wale makafiri wakawa sasa wanacheka sasa unajua ile kucheka ile wanalaliana hivi kulia kushoto wanapigana makofi nah, wanafurahia lili jambo ambalo walimfanyia mtume wetu muhamadi sallahalaih wasalama ndugu zangu katika imani hali ikawa mbaya sana basi wenyewe wako katika hiyo hali wanacheka mtume salallahu alahi wasallama bado tu ameendelea amesujudu hainui kabisa kichwa chake basi mmoja kati ya wanadamu walioona ile hali msamaria mwema akaenda mpaka kwa mtoto wa mtume sallaala wasalam fatima radillahu anha akaja akaondoa vile viuchafu matumbo tumbo yale katika mgongo wa baba yake mgongo mtukufu kuliko migongo yote duniani mgongo wa nabii muhammadin salllah alaihi wasalama halafu akaanza kuwatukana wale makafiri makuraishi nyeni wajinga wapumbavu amna akili maneno mengi akasema pale fatima zahara radiallahu anha ndugu zangu katika imani basi baada ya kuondoa vile afatima radiallahu anha akaondoa vile vyuchafu mtume saa salama akamalizia kusali baada ya kumalizia kusali mtume akaanza kuwaombea dua sasa wale makafiri ambao walifanya hichi kitendo ni dua gani yaliyoaombea mtume salllahu alaihi wasalama insha allah mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutakumbushana dua ambayo mtume aliaombia makafiri mwenyezi mungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepishe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamadin sw nasema subhanalaua bihamdik ashadu anlailaha ila anta astafiruka watubu ilaik subana raika raizamaysifu wasalamu al mursain والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته