kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن <سؤال> الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد دوغزانك وكتك إيمان باديكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا آمانك ونغزوية نبي محمد صلى الله عليه وآله وسلم فمجان أهل زاكي نمى na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani bado tupo katika kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na myujiza ya mtume wetu muhamadin sw ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo mengi ambayo ni miujiza ya mtume swaa ikiwemo mujiza wa dua ndugu zangu katika imani namna gani dua inavyofanya kazi tukaona katika kipindi kilicho tangulia kwamba abujahal Abu alipowafuata makafiri wenzake katika msikiti wa maka kwa sababu nyewe ndo alikuwa ni viongozi pale anawaambia kwamba muhamadi akija kusali hapa wakati akisujudu nani ambaye ataenda kwenye nyumba ya fulani bin fulani jana alichinja ngamia yale matakataka mauchafu yale matumbotumbo muhamadi a kisujudu basi wamwekee mgongoni mwake alafu baadaye akaiambia nafsi yake ya kwamba mimi ndio nitafanya hiyo kazi nitaenda kuchukua elematakataka alafu akisujudu mimi nimwekee mgongoni mwake basi hushakimuovu jitu jinga likafanya hiyo kazi ndugu zangu katika imani mtume alaihi wasalama akaja muskitini anaswali mpaka akaenda sijida alipofika sijida ndugu za katika imani abajahli anashukwalimatakataka anakuja anamwekia mgongoni mwa mtume wetu muhammadin alaihi wasalama mtume salallahusallama hainui kichwa chake kutokana na hali ikuwa na sali abdullahi bnu masudi radiallahu anhu ile hali anaiona anasema wallahi sina uwezo wa kuenda kutoa vile vitu pale kwa mtume salallah sallam laiti ningelikuwa na nguvu ningeenda nikavitua vile vitu nikawafata makafiri nikawapiga piga vichwa vya hatari lakini hana uwezo akatokea mtu mmoja akaenda akamwambia fatima radillahu anha ya kwamba baba yako yuko muskitini wakati amesujudu abajahali mungu amzidishia adhabu katika kaburi lake akachukua matakataka yangamia ya, ya matumbotumbo akamwekea mgongoni mwake fatima raillahu anha akatoka speed kipindi hicho alikua ni juhairia sababu juairia katika lugha ya kiarabu ni, ni, ni mwanamke ambaye bado mdogo mdogo kimbia, ana uwezo wa kukimbia kwahyo akatoka anakimbia mpaka msikitini anamkuta baba yake ambaye ni mtume muhammadin sallahlsalam amesujudu na matakataka yapo mgongoni mwake allahu ile hali akatoa elimu uchafu akaanza kuwatukana wale makafiri mwashenzi wanamwekea uchafu baba yake ndugu zangu katika imani mtume salali wasalama akainuka alafu akamalizia ile sehemu ambayo ilikuwa imebaki katika sala baada ya kumaliza hapo mtume sallahalihwasalama sasa anawaombea dua anawambea duwa ndugu zangu katika imani ni dua gani aliyoyomba mtume a waa akasema allahumma laika biabi jahli bni hisham wa utbata bnu rabia wa shaibata bnu rabia walwalidi bnu uqba wa umayya bnu khalafe aaaaja majina pale mpaka watu saba الله أكبر أنا سيم عبد الله بن مسعود رضي الله عنه يا كوانبا فوالذي بعث محمدا صلى الله عليه وسلم بالحق لقد رأيت الذي سمى صرعا يوم بدري ثم صحبوا إلى القليب قليب بدر anasema na hapo kwa jina la mwenyezi mungu ambaye alimtuma mtume muhammadin sw kwa haki wale wote ambao mtume swsaam aliwataja majina walikufa katika vita vya badri wale maswanadidi kuraishi wale ambao walikuwa na jidai kwamba ni watemi wa kikuraishi walikufa katika vita vya badiri akiwemo abu jahali akiwemo umayabkhaafi na wengine na wengine makafiri makubwa wkubwa alafu pakao kuna mashimo katika ile sehemu ya badiri pakao mashimo wali makafiri makuba wote wakatupwa kwenye ile mashimo alafu baadaye wameshatupwa kwenye mashimo na mawe akafuata juu mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama anaanza kuwambia kuwaita ya yaabajahl bn hisham je umepata yale ambao alikuahidi mwenyezi mungu sisi tumepata yale ambayo alituahidi mwenyezi mungu ni ya kweli na nyinyi mmepata anaanza kuwasimanga kwa sababu gani kutokana na vitendo vibaya ambavyo walikuwa wakivifanya katika uhai wao ndugu zangu katika imani umar bn lkhatabi radiallahu nhu akamwambia mtume sasalam ya rasul allah hawa ni, ni, ni mizoga hii ki ya kikafiri unazungumza nayo aiskii mtume salll wasalam akasema ya yabnalkhatabi we umar hawa wanasikia zaidi kuliko wewe unavyosikia lakini hawawezi kusema tu anasema ka abu qatada radillahu anu kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala amewarejeshia uhai wakasikia yale maneno ambayo taubihan lahum maneno makali ambayo aliasema mtume salallahu alaihi wasalam dugu zangu katika imani dua za mitume ni hatari dua za mitume ni hatari ndugu zangu katika imani kwa hiyo hawa katika mujiza waduwa walewote aliowatajamtumi salillahualaihi wasalama walikufa katika vita vya badari aina nyingine mujiza wadu'a ndugu zangu katika imani mtume alioufanyamtumwei tu muhammadin salllahalaihi wasalama ni mkasa wa abahuraira radilahnu waardah aba huraira ye na mama yake mama yake alikuwa si muislam ni mshirikina ni kafiri abu hurera ameisha slim ameisha ingia katika dini kaslimu gani kaslimu mwaka wa saba katika vita vya khaibar baada ya kuslimu akawa anamlingania mama yake anampiga dawa mama yake achani na ushirikina aingie katika uislamu uislamduzang mlingania mama yangu abu hureira anasema siku moja mama akasema maneno mabaya kuhusu mtume sallasaa yale maneno yakanchafua nafsi nikachukia vibaya sana alafu nikaanza kulia anasemwa vibaya mtume muhammadin salallahu alaihi abu abuhureira anasema nikaenda kwa mtume salllahualaih wasalam hali ya kuwa nnaalia nikuambia ya rasulllah mama yangu ni kafiri mama yangu ni mshirikina huwa nna desturi ya kumlingania aingie katika uislamu lakini leo ameleta jipya ya rasulllah amekusema vibaya abahorera anamwambia mtume salallahu alaihi wasallam ya rasulallah An umma abi huraira. ewe mtume wa mwenyezi mungu niombee dua kwa mwenyezi mungu amwongoze mama yake na aba hureira anhu wa waarda mtume swsa kama alivyotaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani ya kwamba ld jakm rasulun mn anfusikum azizun lyhi ma anidtum harisun likum bilmuminina raufurahim nabi muhammadin w mwanadamu anapokuwa na matatizo yale matatizo nabii anakuwa nayo na ye anapata tabu anapomwona muislamu wenzake amepata matatizo anasikitika mtumew mtume saa sallama akamwombea dua mama yake na aba ni dua gani aliyoyomba mtume salallahalahi wasalama akasema allahumma ahdi umma abi huraira e mwenyezi mungu muongoze mama yake na aba hureira khalas dua imemalizika aba hureira anhu anasema nikaondoka hali ya kuwa nina bishara ya yadua ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam basi nikaenda mpaka nyumbani nipofika nyumbani nikagonga mlango wa kuingilia nikakuta mlango umefunga umefungwa mugulako na si kawaida mlango kufungwa alafu nikasikia nyayo za mama ndani anatembea alafu nikasikia maji yanamwagika mama yake na abahureira radiallahu, radiallahu anha akamwambia akamwambia kwamba ya aba hureira tulia makana kaya aba hureira tulia hapo hapo mpaka nimalize kazi huku ambayo niko nafanya abahureira nasikia maji tu anachuruzika kumbe mama yake na aba Hurera, alikuwa me naoga anasema aba alipomaliza mama kuoga akavaa nguo safi na akajitandia llah alafu akaja akafungua mlango akalipofungua mlango jambo la kwanza kusema akasema ya abahuraira huraira ashhadu an la ilaha illallah waashhadu an, wa anna muhammadan abduhu warasuluhallahakba abu hureira aliposikia mama yake ametamka shahada katamka kalimati tau, tauhidi neno ambalo ukilisema umesalimika ukilisema haukufanya vitenguzi vyake unaingia katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala abu hureira raiallahu anhu anasema ya kwamba farajatu ila rasulillahi salallahu alaihi wasalama fa ataituhu wa ana abuki min alfarah nikaenda kwa mtume sala llah salama nikamwambia hali ya kuwa ninalia kutokana na furaha analia kutokana na furaha ndugu zangu katika imani na ili jambo lipo kuna wale ambao wanacheka mpaka machozi yanatoka furaha imezidi ya kicheko mpaka mtu analia machozi kabisa yanateremka kuna wengine si, kucheka ku, ku, ku, mtu anacheka mpaka machozi yananini yanatoka wengine wanacheka mpaka anaanguka chini kama limzigo d ndugu zangu katika imani aba huraira baada ya kumwambia mtume sala llahu alaihi wasallama ya kwamba mama yake ameingia katika uislamu na ametamka shahada akasema ya kwamba akamwambia akamwambea akataka nyingine akasema ya rasul llah udu llaha an yuhabibani ana wa ummi ila ibadihi lmuminin e e, ewe mtume mwenyezi mungu nakuomba uniombee dua kwa mwenyezi mungu mimi pamoja na mama yangu waumini watapokuwa wanatutaja basi wawe wanatupenda waumini wawe wanatupenda صلى الله عليه وسلم لك أقوم بدوة أقسم أقسم اللهم حبب عبدك هذا يعني أبا هريرة وأمه إلى عبادك المؤمنين وحبب إليهم المؤمنين nasema aba hureira ffama khalku mumin yasmaau bi wala yarani illa ahabani allahu akbar hadith ambayo kaitaja imamu muslim katika sahih yake mtumekamba duwa e monyezi mungu mjawakohuoyu aba hureira pamoja na mama yake jaalia monyezi mungu wapendwe na waislam naujalia waislamu waowapende wenyewe wapende Wenye waislamu wa na waislamu waw allahu akbar aba hureira anaseme ya kwamba mtu yoyote yule ambaye alikuwa akisikia jina langu la na kisikia jina la mama basi wanatupenda kwa dua mujiza wa dua ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu za katika imani aba huraira ni sahaba mtukufu ambaye anaitwa abduurahman ibnu swakhari aldausi alyamani anhu wardah ni mtu wa yemeni aba hureira raillah anhu baba yake alikuwa ni miongoni mwa, mwa viongozi zamani huku wakhadhora mauti alikuwa ni mfalme akasilimu mwaka wa saba mwaka katika vita vya khaibar akaenda madina pamoja na mtume wetu muhammadin sala wsaa aafu abhureira anakaa madina kazi yake ilikuwa nini ilikuwa ni kuchota ilmu kutoka kwa mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama leo hii wanatokea baadhi ya watu ambao wanajinasibisha na uislamu mtu anasemeti aba huraira ni kafiri unaposema kwamba aba ni kafiri umebakisha kitu gani katika dini ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ina maana ya kwamba mambo yote ambayo aba amepokea ni ya uongo na ndiyo sahaba ambaye amepokea hadithi nyingi kuliko mwasahaba wote wa mtume wetu muhammadin sallhlh wasalam mtu atashtuka ndugu zangu katika imani ni kwamba aba hureira radillahu anhu kama anavyoeleza kwamba watu zama za mtume salallahu alaihi wasalama watu walikuwa wanafanya biashara watu wanafanya biashara kwenda na kurudi mtu anatoka madina anaenda sham kwenda ni mwezi mmoja kurudi ni mwezi mmoja miezi miwili iko njiani bado zile siku za kukaa kule kwa ajili ya biashara ima kuuza au kununua lakini abhar anasema lakini mimi ilikuwa nnalazimiana na mtume nilikuwa pamoja na mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama nahifadhi kila anachosema zangu katika imani yawezekana mtu akakaa na shekhe muda mrefu asipokei mambo mengi kutoka kwake lakini akatokea mwanafunzi mwingine akakaa na shekhe muda mfupi akapokea mambo mengi kutoka kwa shekhe kwa sababu gani ni kutokana na namna gani hawa wanafunzi wamelazimiana pamoja na shekhe inawezekana mtu anakaa na shekhe ni jina tu anakaa muda mrefu lakini hachukui kutoka kwake lakini abaghoreira alikuwa ni kusoma tu usiku na mchana hana mke kipindi kile kwamba atashughulishwa na wake na watoto au biashara hapana yeye yeah, alikuwa ni miongoni mwa ahlusufa wageni wa kiislamu ambao hawana sehemu ya kukaa geto lao ilikuwa ni muskitini katika muskiti wa mtume sallahu alaihi wasallama wa sallamu, madina sehemu ya mwisho palikuwa sehemu maalum inaitwa ni ahlusufa inajulikana ndugu zangu katika imani walikuwa ni mafakiri hali zao ni mbaya lakini hao ndio ambao waliibeba hii dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa mtu anasema abu hureira hapana huyo afai ni kafiri la ilaha illa allah huoni uoga wewe kusema abu hureira ni kafiri si muislamu ndugu zangu katika imani aba ab hureira anhu ni moja miongoni mwa masahaba ambao walipendwa na mtume wetu muhammadin sallaalai wasaam hii ndugu zangu katika imani ilikuwa ni mujiza dua muujiza wa dua ndugu zangu katika imani ambao aba hureira alitusumlia ilitokia kwa mama yake mzazi namna gani mtume sallalaii wasaama alivyomba dua mwenyezimungu subhanahu wa taala akakubali dua ya, ya, ya, ya mtume salala wasalama ikawa ni sababu ya mama yake na abu hureira radiallahu anha kuingia katika uislamu kwa baraka ya dua ya mtume muhammadin salallahu alaihi waalih wasalama ndugu zangu katika imani ndio mwana unaona aba hureira watu wanampenda lakini kwa waumini wa kweli wanampenda abahureira rawara ya kwamba abahureira anapotajwa tu mtu anasema railahu anhu kitajwa tu abahureira anhu Aba ndugu zangu katika imani hii ni kwa sababu ya mujiza wa ile dua ya mtume wetu muhammadin salahalah wasalama na vilevile akitajwa mama yake na abahureira anhu waarda watu wanampenda ni kwamba aba amekuwa katika nyoyo katika vifuo vya waislamu kwa sababu gani kwa sababu ya ule mujiza wa dua ya mtume wetu muhammadin salahala w wasalam ndugu zangu katika imani miujiza ya dua ni kwamba mtu ambaye anaombewa dua na mtume salaalaih wasalam ni hatari sana ile dua inafanya kazi ikiwa akaombewa dua mbaya ikiwa akaombewa dua mbaya basi anakufa akitaka mwangamize basi mtume salallahualsalama yule mtu anaangamia na akitaka mtume salalasaama anamwambia dua nzuri kufanikisha mwenyezi mungu subhanah wa taala yule mtu anamfungulia ndugu zangu katika imani hii ni aina ya dua ambazo mtume wetu alaihi sallaalahiwasalama alivyokuwa akiomba kwa hiyo dua za mtume alaihi sallalahiwasalam ndugu zako katika imani zimegwanyika katika sehemu mbili kuna dua ambazo ni za kheri na kuna dua ambazo ni za shari kwa hiyo na dua zote azikawii akiomba ya kwamba mwenyezi mungu mtu fulani mfanye hivi eez mwenyezimngu anakubali dua yake bila kukawiza kama tulivyoona katika ule muujiza wa dua kama alivyoelezia anas bnmalik raahu ilivyofika siku aljuma yule arabi bedu akaingia muskitini anaambia ya rasulllah hakuna mvua tuambee dua kwa mungu mvua iteremke mtume sa anaacha hutba anaomba dua mwenyezi mwenyezimungu allahumaahihna allahuma aghithna allahuma hithna e munyezimungu tuteremshi mvua munyezimungu tuteremshi mvua menyezimungu tuteremshi mvua anas bn malik raa asema kabla watu ajatoka muskitin mvu inanza kunyeshu muhamad aw kwaiyendugu zangu katika imani dua ni silaha ambayo ni kubwa sana dua ni silaha ya ajabu ndugu zangu katika imani mwanadamu anapoombewa dua allahu akbar dua ni hatari zao katika imani na ndiyo maana mtume alaihi salllahalaihwasalama akasema ya kwamba okopeni dua ya mwenye kudhulumiwa kwa sababu gani kwa sababu kama alivyosema mtume salala salam ile dua ile ya mtu ambaye amedhulumiwa haina kiziwizi kati yako wewe wala kati ya yule mwambaji yaani kwa maana baina yako na mwenyezi nbain a mwenyezimungu kwa maana inapanda ni moja kwa moja mwenyezimungu subhanataala anaikubali bila bilawasiwasiaia fafujurihi ala nafsi hata kama yule aliyedhulumiwa ni kafiri si muislamu akidhulumiwa akiomba dua mwenyezimungu subanataa nakubadua ake huyo ukafiri ni ukafiri wake sio katika kumdhulumu mali yake dbnasema makafiri ni kuchukua tu mali zao hapana ikiwa ni mali yake inaachwa ukichukua mali yake katika njia ambayo si ya kisheria akiomba dua mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwtaala anakubali dua na mtume sawsa akasema ya kwamba laansuranaka walau bada hn katika hadith lkudus yule mtu ambaye anadhulumiwa ya kwamba nitakunusuru nitakunusuru hata ikiwa ni kwa hata kama ikiwa ni kwa muda mrefu kwa hiyo ndugu zangu katika imani miujiza ya dua ni miujiza mikubwa sana dua ina maajabu ndugu zangu katika imani allah allah tushikamane na dua unapofikwa na matatizo mkimbilie mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu atakunusuru kutokana na hali uliyokuwa nayo mwenyezi mungu atujalie tue na dua dua mustajaba mustajaba mwenyezi mungu mustajaba. mwenyezi mungu mungu na dusa natualitunaustajaa na dua ambazo ni mabul mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufus uke iama tukiwa nyuma ya mtume muhamadi wasaa نسيما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة أما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته