kwa mwenyezimungu amuongoze mana yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقزانك كتك إيمان بعد يكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم رحمه رحمنا من كيونغزويت نبي محمد صلى الله عليه وآله وسلم pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhamadin wa laihiwaali wasalama ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana mambo mengi miujiza ya dua ndugu zangu katika imani namna gani dua ilivyokuwa kifanya kazi tukaona katika kisa cha abahureira rillah anhu pamoja na mama yake namna gani mtume swsaama alivyofanya muujiza wa dua ikawa ni sababu ya kusilimu mama yake na aba hureira railah anha na vile vile katika miujiza ya dua ndugu zangu katika imani ni pale aba hureira alipomwambia mtume muhammadin salwsaama amwombee dua yeye pamoja na mama yake wanapotajwa na waislamu basi wawe wanapendwa wenyewe wawapende waislamu na waislamu wawapende wenyewe mtume wetu mtumwetu muhamadin sallaalwasaama akalifanya hilo jambo na ikawa kama walivyosema ndugu zangu katika imani leo abahureira anakuwa anapendwa na kila mwislamu mwaislam. mwislamu kweli wa kwelikweli anaposikia jina la abahureira hureira radilahu nhu anasikia raha kila kitabu cha hadithi utaposoma uwezi kufungua kartasi mbili tatu ukakosa kukutana na hadithi ya abu hureira radillahu anhu waardah ndugu zangu katika imani katika miujiza ya dua ndugu zangu katika imani kuna aina ya mujiza wa kuzungumzia mambo ya ghaibu ni moja miongoni mwa miujizati ndugu zangu katika imani ambayo alikuwa nayo mtume wetu muhammadin sallahula wasalama katika miujiza ndugu zangu katika imani na kuthibitisha utume wa Nile, mtume wetu muhammadin sallaalhi wasalama ni ile mtume sallahwasalama kuzungumza mambo ya ghaibu mambo ambayo yalishapita na mambo ambayo yatakayokuja kwa muda mfupi na mambo ambayo yatakayokuja baadaye hii yote ndoka katika imani ni miongoni mwa mambo ya ghaibu ambayo yanamuhusu mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa mwenyezi mungu anafanya ikhtisas anakuwa anawahusisha baadhi ya manabii anakuwa anawafunulia tu wanakuwa na hiyo siri ndugu zangu katika imani ya kuzungumza mambo ya ghaibu na jambo hili la ghaibu ni ilmu ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kama alivyo alivyosema mwenyezimungu katika surati namli aya ya 65 ya kwamba kul la yaalamu man fi lsamawati wlardi lghaiba ila llah sema Ei, nabi muhamadi s wsaam kuambia ummati wako ya kwamba afahamu hakuna anayefahamu kiumbe aliyoko mbinguni na kiumbe aliyoko ardhini mambo ya ghaibu zaidi ya mwenyezimungu subhanahu wa taala hiyo mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani ni ilmu ambayo inamhusu mwenyezi mungu subhanahu wataala peke yake ndugu zangu katika imani kwa hiyo unapoona mtu ambaye anaongea mambo ya ghaibu hali ya kuwa sio mtume fahamu ya kwamba huyo ni mwongo ima atakuwa anatumia mashetani na, na wenyewe ni waongo ndugu zangu katika imani na vile vile vilevile mwenyezimungu subhana wtaala anasema katika suai alanamaa59 ya kwamba wa indahu mafatih lghaibi la yalamha illahumwenyeiunu suwta ndio ana mafatih ndio ana funguo ana hazina za mambo ya ghaibu mambo ya ghaibu yote ni kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala la yaalamuha illahu hakuna yeyote chochote kinachojua anayejua mambo ya ghaibu zaidi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani na manabii wa mwenyezi mungu hakuna anaefama mambo ya haibu ila wale ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwafunulia tu kidogo halafu wanaeleza kama alivyosema mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala katika surati lanam ya 5 ya kwamba qul la aqulu lkum indi khazan llahi wla alam lghaiba sema iwe mtume muhammadin sallih wsalma kuambia umati wak ya kwamba mimi sisemi ya kwamba niko na zile hazina za mwenyezi mungu subhanah wataala hazina zaje za ilmu lghaibi sina wala aalamu lghaiba na wala sijui mambo ya ghaibu jambo la ghaibu ni jambo ambalo halimuhusu mtume wala nabii wala malaika yoyote ambayo ipo karibu na mwenyezi mungu hata jibrili alaihisalam ambee ndio rais wa malaika afahamu mambo ya ghaibu itakuwaji waganga hawa anakwambia mambo ya, ya ghaibu alafu mtu anaamini ndugu zangu katika imani kasema ndioasemabiaisha radillahu anha kama ilivyokuwa katika sahihi muslim ya kwamba man zaama an rasul اllhi sa h h wsalm ykhbru bima yakunu fi ghadin fakad azma li llah lfirya kaitaja imam muslm katkasoyake biisha radi ah na nasemeakwaba yoyotetekaidaiyakwamba mtume muhammadin sallaulawasaama anafahamu mambo yatakayokuja kesho mambo ya kesho huyo kazua jambo baya kubwa sana amemzulia mtume kwa mwenyezi mungu jambo baya sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo miongoni mwa sifa anazoalivyo sif, sifikanazo mtume wetu muhammadin salalwsaa ni kutofahamu mambo ya ghaibu na wala sio sifa ya upungufu hii hapana hii ni sifa ya ukamilifu sifa ya ukamilifu ndugu zangu katika imani mtume ajui mambo ya ghaibu na kama alivyosema mungu ndani ya qorani mtume sukunukuu kauli ya mtume wa wsalama alipoambia umati wake ya kwamba leti nige likuwa nnajua mambo ya ghaibu basi mama mamasani yasuu lstakthartu min alkhairi wamamasaniasu so, ningezidisha katika kufanya mambo ya kheri na wala nisingefikwa na mambo mabaya kwa sababu gani kwa sababu unajua ya kwamba kesho mimi nikitoka kuna kitu fulani kibaya kitanifika kwaiyo mtu hatoki ili kujiepusha na kile kitu lakini mtume hayupo ndugu imani kitundio maana katika wale waimbaji wakaswida waimba mashairi anasifiwa mtume sallaalih wasalama katika sifa ambayo hasifiki nayo anapewa sifa za uungu sifa ambazo zinamhusu mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio anasifika nazo mtume wetu muhammadi slama baadhi ya watu wanamsifu na sifa kama hizo kwamba wayalamu ma fi ghadi anajua mambo ya kesho allahu akbar ndugu zangu katika imani hii siyo sifa ya mtume sallalwasaam mtume afahamu mambo ya kesho ndugu zangu katika imani hapana mambo ya kesho anayeyajua ni mwenyezi mungu subhanahu wataala hiyo mujiza ndugu zango katika imani wa kuelezea mambo ya ghaibu kuna mambo mengi ambayo mtume alaihi wsalama aliyezungumza na baadhi ya mitume mwenyezi mungu subhanahu wataala anawafunulia mambo ya ghaibu kama alivyo sema mwenyezi mungu katika surati al imran aya 1 a 7b a 9 ya, ya kwamba wma kan allah liytlikm lى lghaibe wlakin llah yjtabi min rusulh man ysha mwenyezimungu subhanah wa taala hakuwa ni mwenye kuwafunulia mambo ya ghaibu kuwaambia mambo ya ghaibupana lakini haya mambo ya ghaibu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala huwa anayapitishwa kwa baadhi ya mitume kwa wale anaowataka mitume basi anawambia mambo ya ghaibu na kama mwenyezi mungu katika surati ljini aya 26, hadi 2627 ya kwamba alimu lghaibi fala yudhhiru ala ghaibihi ahada ila mn irtada min rasulin fainhu ysluku min baini yadaihi wa min khalfihi rasoda mambo ya ghaibu mwenyezimungu subhanah wataala akitaka kumfunulia mtume basi mwenyezimungu anamfunulia yule mtume bas anamfunulia kwamba kitu fulani sema hivi sema sema hivi kitu fulani ni ghaibu ni gaibu zungumza wambie umati wako kwahiyo nabii miongoni mwa manabii wa mwenyezi mungu anawaelezea watu wake lakini kusema kwamba yule nabii atazua la kwake hapana hakuna nabii ambaye kama hii ndugu aunanabi ambay kwa hiyo mambo ya gaibu ndugu zangu katika imani ni mengi sana y yamethibiti kutoka kwa mtume wetu muhammadin s w katika mambo hayo kama alivyo alivyosema hudhaifa ibnulyaman raia wara sahibu siri rasulillahi sa wsaam kama ilivyokuja katika sahihi lbukhari na vile vile katika sahihi muslim ya kwamba قام فينا رسول الله صلى الله عليه وسلم الفجر وصعد المنبر فخطبنا حتى حضرت الظهر فنزل, فنزل فصلى ثم صعد المنبر فخطبنا حتى حضرت العصر فنزل فصلى ثم صعد المنبر فخطبنا حتى غربت الشمس فأخبرنا بما هو كائن إلى يوم القيامة فأعلمنا أحفظنا الله أكبر حذيفة ابن اليمان رضي الله عنهما أنا سمي كُوَمْبَا با أنتم محمد صلى الله عليه وسلم سيكو موجة التي تتولي خطبة tuliposali sala ya alfajiri mtume salllahu alaihi wasalama akapanda juu ya mimbari yake akatoa mawaidha kuanzia hiyo alfajiri kama inasaliwa labda saa kumi na moja sikuasubuhi mpaka saa kumi na mbili saa moja saa mbili saa tatu saa nne saa tano saa sita ikaingia dhuhuri akateremka ju ya mimbari akasali pamoja Aka na masahaba walipomaliza kusali mtume salau salama akarudi juu ya mimbari akaendelea na khudhba saa saba saa nane saa tisa mpaka saa kumi la asiri kaingia mtume sal salama akashuka akashuka mtume salau salama akaendelea na mawaidha pemaliza kusali akapanda juu ya mimbari akaendelea na mwawna mpaka juu alikazama mtume ss anaendelea na hiyo hali anasema hudhaifabymara ya kwamba siku hiyo mtume sallawsaam alituhadithia mambo mengi sana mambo mengi mambo ya nyuma huko mpaka mambo yatakayo kuwepo mpaka siku ya kiama nasema mwenye akili miongoni mwetu ni yule ambaye alikuwa nahifadhi ndio mwana unaona mtu unaona hadithi za za masahaba radiallahu anhu unaona kuna ambaye ana, anaeleza hadithi inakuwa ni ndefu yaani kama ni kisa nakieleza kuanzia mwanzo mpaka mwisho unakuta mwingine analetwa kwa kifupi mwingine anasema tulikuwa pamoja na mtume salalasalama akasema hivi akasema hivi akasema hivi mwingine anasema tulikuwa pamoja na mtume salasalama akazungumza hivi akazungumza hivi maneno ni kama yali ya sahaba wa kwanza lakini unakuta yeamezidisha au unakuta mwingine amepunguza kwahiyo mtu anaongea kile ambacho alikihifadhi kutoka kwa mtume wetu muhamadin saw vilevile ndugu zan katika imani katika hadithi ya amru bnakhtab alansari riwada anasema ya kwamba alitusalisha mtume saawsaa sali alfajiri alafu akapanda juu ya mimbari alafu akatutolia khutba mawaidha mpaka adhuhuri ilipofika adhuhuri ilipofika mtume saawsaa akaendelea na mawaidha akasalia dhuhuri mtume ssalama baada ya dhuhuri akaendelea akapanda juya mimbari akaendelea na mawaidha na mawaidha mpaka alasiri kafika baada laasiri mtme akashuka aka, aka aka amari akasali pamoja na masahaba atna wakaendelea na mawaida mpaka ju lkazaa amongiaiaa k hudheifa raialla anu akasema ya kwamba hafidhahu man hafidhahu wanasiahu man nasiahu kuna ambao wamehifadhi alhamdulillah kuna ambao wamesahau k alieleza mambo mengi sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo ni miongoni mwa miujiza ambayo alipewa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mungu alimfunulia wa wa kuanzia toka zama za nabiullahi adam habari za nabiullahi adamu akazieleza visa vya mitume aliotangulia nabiullahi ibrahima mitume wa anabiullahi musa nabilahi isa mitume wote nabiullahi daudi suleimani vyote mtume salallahu alaihi wasalama akavieleza mpaka mambo ambayo yatakitokea wakati wake mkenda sehemu fulani mtakuta hivi baada ya mimi kufa patatokea hivi kabla ya kusimama kiama kuna vitu fulani vitatokea peponi itakuwa ni hivi ndani ya moto itakuwa ni hivi yote mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama akaeleza ndugu zangu katika imani kwa hii ni moja miongoni mwa miujiza ambayo alikuwa nayo mtum wetu muhammadin sallaala wasaam ndugu zangu katika imani vilevile vile, <coughs> anasema abdullahi bn rawaha radiallahu anhu ya kwamba tuko na mtume muhammadin salllah laihi wasalama anasoma kitabu cha mwenyezi mungu anasoma kitabu cha mwenyezi mungu ambacho ni qurani qurani ambayo ndani yake mna mambo yote ya khair mambo yote ya kheri mtu kitaka pepo iangalia qurani angalia kitabu cha mwenyezi mungu sifa za watu wa peponi mtume sallaaa kupitia mwenyezimungu subhanawataala zimo ndaniya urani watu wamotoni na sifa za watu wamotoni mwenyezimungu subhanataala wa amizliza ndani ya qurani na vilevile vile katika hadithi sahihi za mtume wetu muhamadi sallal wasalama ndugu zangu katika imani anasema alqadhi iyadi rahimahullahu ya kwamba miujiza ya mtume sallahu alaihi wasalama ni mingi sana katika kuelezea mambo ambayo ni ya ghaibu ndugu zangu katika imani na wanachuoni rahimahumllahu baada ya kuiangalia miujiza ya mtume sallahu alihi waalihi wasalama wakaikuta imegawanyika katika sehemu kama tatu ndugu zangu katika imani kama sehemu tatu ni miongoni mwa miujiza ya mtume alaihi saw ilivyogawanyika sehemu ya kwanza ni mambo ambayo yameisha pita alaihi salalawasaama anaelezea habari za umami uliopita nyumati zilizotangulia hii ni moja miongoni mwa, mwa mambo ya ghaibu na ni miongoni mwa mambo ya miujiza ndugu zangu katika imani na vilevile vile katika sheria zao mtume salllasalama anaeleza mambo ambayo zama zile za mtume s salama hakuna ambayo alikuwa na ila nabii au baadhi ya watu wachache ambao alikuwa unafuatilia habari nana na vitabu vile, vitabu samawi vitabu ambavyo vimeteremshwa kutoka kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwa hiyo ukiangalia katika hadithi sahihi za mtume sasalama utakuta mtume ssaaa anaelezea mambo yaliyopita na vilevile qurani vile ndugu zangu katika imani inaelezea habari za nyumati zilizotangulia imenelezea kwa ufupi alafu mtume alaihi sallahualaihiwasalama katika suna anakuja anafafanua zaidi katika mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameeleza ndani ya qurani mfano visa vya mitume vimeelezwa ndani ya qurani kisa cha nabiullahi musa pamoja na hidhiri mwenyezimungu subhanat amekieleza ndani ya urani kisa cha nabillahi yusufu pamoja na ndugu zake mwenyezimungu sblanya n kisa cha ashabulkafi mwenyezimungu subhanta mekieleza ndani ya rani kisa cha wale dhularnaini dhul mwenyezimungu suban mekieleza ndani ya rani na visa vingi ambavyo vimepokelewa katika sunna sahihi ya mtume muhamadin w akavyeleza katika sunna zake kwa hiyo hii zote ni mambo ambayo yameshapita ndugu zangu katika imani ni moja miongoni mwa aina za miujiza ya kuelezea mambo ambayo yameshapita ndugu zangu katika imani na vile vile kuelezea mitume aliyotangulia gani walivyokadhibishwa na umati wao mtume saasalama inafikia anasema nabii ambaye ametumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala anawalingania watu hakuna nabii ambaye hakupata mtu hata mmoja kama ilivyofanya safari ya kuelekea kwa mwenyezimungu subhanawataala nabii yuko peke yake hakuna mtu ambaye amemwamini nabii mwingine yuko na mtu mmoja nabii mwingine yuko na watu wawili ndio ambao wameamini tu allahu akbar ndugu zangu katika imani a kazi ya dawa ni kazi ambayo ni nzito sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii ni aina moja ya miongoni mwa aina ya miujiza kuelezea mambo ambayo yameshapita na aina ya pili ya miujiza ndugu zangu katika imani ni aina ya muujiza kuelezea mambo ambayo ni ya hadhir mambo ya sasa mambo ambayo yalielezea mtume sasalama katika uhai wake nendeni seen fulani mtamkuta mwanamke fulani yuko hivi masahaba wakaenda pale wanamkuta yule mwanamke na ile ile sifa ambazo alizitaja mtume salasalama wanazikuta kwa yule mwanamke kwa hai ni miongoni mwa mambo ya ghaibu ambayo yalikuepu katika zama za mtume salallahu alaihi wasalama au vile vile mtume saa salama alivyoelezea kwamba Atawu, fulani bin flabfulani atauawa kmtume akaelezea mambo ambayo yanatokia kwa muda mfupi ko hii ni moja miongoni mwa aina ya miujiza vilevile vile aina ya tatu ndugu zangu katika imani ni mtume salawsaama anaelezea mambo ambayo atakaekuja baada yake hii vilevile vile ni aina miongoni mwa aina ya miujiza ndugu zangu katika imani kuelezea mambo ambayo yatakayokuja baada ya mtume sal llah wa sallama naheya mambo ni mengi sana mengi sana ndugu zan katika imani ambayo kwa kweli mwanadamu akiyazungumza hawezi akayamaliza allahu akbar mambo ambayo aliacha anayasema mtume wetu muhammadin salallahu wa alaihi wasallama kwamba mimi ni kifa kitu fulani kitatokea kitu fulani kitatokea kitu fulani kitatokea na mengi ambayo aliyazungumza mtume alaihi slwsaama yameshatokea mengine yanaendelea yanatokea hii inathibitisha ukweli aliyokuwa nao mtume wetu muhammadin na mujiza aliyopewa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba alikuwa ni mtume aliyetumwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na alikuwa ni mkweli katika utume wake slahu alaika ya rasulllah rehma na amani za mwenyezi mwenyezimungu zimwendee mtume wetu muhammadin sa lwasalama ndugu zangu katika imani haya yalikuwa ni baadhi ya mambo ambayo au aina ya miujiza mitatu ambayo alipewa mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani mambo yamiujiza kama tulivyotangulia kusema ni mambo ambayo ni mengi sana tukiyazungumza hatuwezi tukayamaliza ndugu zangu katika imani hatuwezi tukayamaliza kabisa tutakuwa tunakumbushana kidogo kidogo kidogo kidogo ili mradi tuwe tunapata faida amba muujiza fulani umetokea sasa w unajifunza kutokana na ule muuja ndu atupe kila laheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kiama تكيوى <applause> نيوم يامت ميوتو محمد صلى الله عليه وسلم تتقوطانا <applause> تينا <applause> كتكا كيبندكي نا شوكوجا نسيما سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ياما يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته