kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد لغزانك كت كإيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin swwsaam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumchia allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya miujiza ya mtumi wetu muhammadin wasallam wa wa ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza ambayo aliifanya mtumi wetu muhammadin swsa ikiwemo ilimioji za ndogo zangu katika imani ya wale makafiri ambao walikuwa wakimfanyia istihzai mtume wetu muhammadin sallahlaihi wsalam katika mji wa makka wanacheka wanafurahi wanamdhalilisha mtume salllwsalam mtume akawaombea dua na akawataja kwa majina ilipofika wakati wa badri ndugu zangu katika imani wale wote waliotajwa na mtume alaihi sawsa walikufa katika vite vya badri na ikawa ni mizoga miongoni miongonimo mizoga ya makafiri ndugu zangu katika imani vile vile katika miujiza ya mtume wetu alaihi saws ndugu zangu katika imani ambao leo tutakumbushana ni hadithi ya sahalo sahal bn sadi asaidi raiah nhu waarda ndugu zangu katika imani sahal bun sadi saidi radiallahu anhu amesema ya kwamba kasema wetu muhammadin sal llah alaih wasalama kwamba palitokia vita zama za mtume alaihi sallalwasalam kama anavyosimulia sahali mtume alaihi alaiiwasalama alipambana na makafiri alipambana na washirikina ndugu zangu katika imani basi faktatalu mapambano yakawa ni makali sana basi wakapambana wakapambana halafu ikafikia mtume salallahu alaihi wasalama akarejea katika upande wa waislamu makafiri wakawa sehemu yao unajua zamani ndugu zangu katika imani wakati wanapigana jihadi makafiri washirikina na waislam ndugu zangu katika imani ilikuwa kundi fulani kundi la waislamu liko upande wao na kundi la makafiri liko upande wao ima atoke mtu katika waislamu na atoke mtu katika washirikina halafu wakutane katikati kwa maana huku anatoka mtu mmoja na huku anatoka mtu mmoja wanakutana katikati wanapigana kila mtu anakuwa yuko na na silaha mtu anakuwa yuko na panga mungi, au kisu kile kirefu kwa hiyo atakeeuwawa basi wanakuja wenzake kama ni mshirikina kauawa wanakuja washirikina wenzake wanamchukua wanampeleka anakuja mtu mwingine wakati mwingine ilikuwa ni wawili wawili <clears throat> katika waislamu panatoka watu wawili na kwa washirikina wanatoka watu wawili wakati mwingine unakuwa ni watu watatu watatu katika waislamu watu watatu kwa makafiri watu watatu au wakati mwingine yale mapambano inakuwa ni vurugu yaani ni kuingiliana hivi ka kila mtu anakwepo na wake akimuua huyu anamfata mwingine anamuua sasa ndugu zangu katika imani katika hivi vita ambavyo mtume wetu muhamadi sallalawasaam alifanya na akapambana na wasiokuwa waislamu ni kwamba ilikuwa ni mchanganyiko mchanganyiko ndugu zangu katika imani sasa baada ya mapambano mtume salllahu alaihi wasalama akarejea katika muaskari wa waislamu baada ya kurejea pale na wale ambao si waislamu wakaenda katika sehemu yao katika kikosi chao basi anasema sahal bnsadisaidi raillah anhu ya kwamba miongoni mwa waislamu palikuwa bwana mmoja ambaye alikuwa ni hatari alikuwa ni hodari ndugu zangu katika imani namna anavyowaua washirikina ndugu zangu katika imani kila anapokutana na mshirikina basi iye anamuua basi anamfuata akikwepa anamfuata mpaka anamuua huyu bwana miongoni mwa islam ndio ilikuwa kazi yake masahaba raillahu anhum wakamfata mtume muhammadin sawsaam wakamwambia hizi habari ya rasula llah fulani bin fulani kwa kweli anatutosheleza katika vita anafanya kazi kubwa ndugu zangu katika imani mtume saws angalia maneno ambayo ameyasema ndugu zangu katika imani miongoni mwa miojiza aliyofunuliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume akasemaje anasema ama innahu min ahli nar la ilaha allah huyo ambaye mnamtaja huyo hamna shaka kabisa ni miongoni mwa watu wa motoni duu zan katika imani hili neno kwa masahaba radillahu anhum likawa nzito neno kubwa ndugu zangu katika imani kwamba huyu sahaba ambaye anaua washirikina anawaua vibaya sana alafu mtume salallahu laii wasalama anasema ya kwamba ni miongoni mwa watu wa motoni ndugu zangu katika imani imaniba aliposema haya maneno mtume salllahu alaihi wasalama ya kwamba huyo fulani bin fulani ni miongoni mwa watu wa motoni katika wale watu waliokuwepo pale akatokia bwana mmoja akasema ya kwamba ana sahibuhu abadan mimi nitakuwa naye muda wote huu wa vita huyu jamaa aliyotajwa na mtume mtumi alaihi wasalama kama ni miongoni mwa watu wa maatoamotoni basi mimi nitakuwa naye bega kwa bega nione mwisho wake takuwaje bas yule jamaa akaendelea katika mapambano koyo kila akipigana na makafiri yole mwingine yuko nyuma anaangalia tu anataka aone mwisho wa huyu jamaa jamaa akienda kulia jamaa yuko nyuma yake akienda kushoto yuko nyuma yake akikimbia yuko nyuma yake Bas. ya kuamba, asra, asra muendo, basi ana anasema ya kwamba waidha asasra mahu akikaza mwendo basi naye anakaza mwendo pamoja naye anasema ya kwamba fajuriha rajulu jurhan shadida yule jamaa yule ambaye alitajwa na mtume sallah alaihi wasalama ya kwamba ni miongoni mwa watu wa motoni akapata jeraha tena jeraha kubwa sana baada ya jeraha ndugu zangu katika imani fastajala lmauta huyu jamaa huyu ambaye alipatwa jeraha ambaye alitajwa namtume muhammadin sall llahu alaihi wasallama kama nimiongoni mowatoamotoni fastajala lmauta akafanya haraka ya kifo ndugu zangu katika iman akafanya haraka ya kifo alifanya haraka gani akaweka fawadaa nasla saifihi bilardi wadhubabahu baina fadiyaihi dukuza katika imani yule saifu yake panga lake lile akaliweka kwenye ardhi hili ndiyo panga alafu akaliweka kwenye ardhi ile sehemu ya kushikia akachimba alafu akaweka alafu akafukia panga ncha ipo juu baada ya ncha kuwa juu ndugu zangu katika imani akbar thumma tahamala ala saifihi fakatala nafsahu halafu baada ya lile panga kuliweka chini na ncha iko juu halafu yule jamaa alafu akalilalia lile panga kati ya maziwa yake lile panga likaingia hy akaiua nafsi yake ndugu zangu katika imani basi yule sahaba yule ambaye alikuwa na mfuata huyu ambaye ameiua nafsi yake baada ya kuona ile hali akakimbia akatroti mpaka kwa mtume muhammadin saal wasalam baada ya kufika kwa mtume salali wasalama akasema ya kwamba أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أنك رسول الله أكتوى شهادة عند غزانك وكتك إيمان بعد شهادة نتومي صلى الله عليه وسلم كموليزة وما ذاك sababu شهادة hali ya koyo ni muislamu yule jamaa akamwambia mtume salla llahu alaihi wasallama ya kwamba ya rasulallah yule jamaa ambaye umemtaja muda uliyopita ya kwamba ni miongoni mwa watu wa motoni istajala lmauta ya rasulallah amefanya haraka ya kifo bas akaelezea kisa kwamba alipatwa na jeraha kali sana baada ya kupatwa na jeraha akuweza kuvumilia alichofanya kachukua mkuki wake ka, panga lake kaweka chini halafu kalalia lile panga ndugu zangu katika imani ikawa mwisho wa uhai wake baada ya hapa ndugu zangu katika imani تموت محمد صلى الله عليه وآله وسلم قسم الأكوان إن الرجل ليعمل عمل أهل الجنة فيما يبدو للناس وهو من أهل النار وإن الرجل ليعمل عمل أهل النار فيما يبدو للناس وهو من أهل الجنة الله أكبر حديث كي الإمام البخاري رحمه الله قتك صحيحيك نفل في الإمام مسلم رحمه الله قتك صحيحيك دقزانك قتك صحيح في إيمان angalia miujiza miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin salllalawasalam anasema ya kwamba fulani ni miongoni mwa watu wa motoni kabla hajafa yupo katika uwanja wa mapambano ndugu zangu katika imani na kauli ya mtume salllahu alaihi wasalama ikawa ni sahihi akasema mtume salllah wa wasalama ya kwamba ina rajula la yaamalu amala ahliljanna iwezekana mtu mwanadamu akafanya matendo ya watu wa peponi fima ma ya yabdu lilnasi kwa yale yanaonekana kwa watu mtu akiangalia sema fulani akifa ni peponi tu ndugu zangu katika imani lakini wahuwa min ahli nnari hali yakuwa yee ni miongoni mwa watu wa motoni mwenyezi mungu subhanahu wataala tuepushe naye hali ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu ajaalie matendo ambayo tunayoyafanya allah yakubali na hiwe ni sababu ya kupata husna lkhatima mwisho mwema ndugu zangu katika imani naakasema mtume salallahu alaihi wasallam ya kwamba yawezekana mmoja miongoni mwa wanadamu akafanya matendo ya watu wamotoni fi mayabdu linasi mambo ambayo yanaonekana kwa watu kila mtu akiangalia matendo yake asema fulani ni miongoni mwa watu wa motoni kabisa lakini mtume salallahu alaihi wasallam anasema whuwa min ahli ljanna hali huyu ni miongoni mwa watu wa peponi ndugu zangu katika imani angalia mujiza ya mtume mtumi saaw ndugu zangu katika imani katika hii hadithi miongoni mwa hadithi za mujiza ya mtume mtumi saaaiwasaama ya khawatimu lamali kweli ndugu zangu katika imani inatakiwa mara kwa mara mara kwa mara ndugu zangu katika imani kumwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezimungu wakupe husno mwenyezi mungu wakupe mwisho mwema ndugu zangu katika imani sababu kama alivosema mtume sa ws ya kwamba inama lamalu bilkhawatim wafi riwaya inama lamalu bihawamia matendo yote ambayo mwanadamu anafanya kinachoangaliwa ni mwisho ndugu zangu katika imani mwisho mwisho ukiwa ni mzuri basi fahamu ya kwamba mwanadamu amefaulu ndugu zangu katika imani kwahiyo hiyo ndugu zangu katika imani ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin sallahalaih wasalama amesema jambo na likatokea ndugu zangu katika imani vile vile ndugo zano katika imani katika mujiza ya mtum wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama aliacha na seme ya kwamba kuna mujiza wa dhuhuru lislami wa uluuh uislam kudhihirika uislam kuzagaa kuzaga duniani uislamu kuenea ulimwengu mzima uislamu kuwa na hadhi kuwa na cheo hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahlaihi wasalama ameachi anasema kitu na alhamdulillah zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani waislamu ni wengi kuliko wasiokuwa waislamu uislamu huko juu huko juu ya dini zote zilizopo duniani uislam ndio namba mo nduguza katika imani na hiini miongoni mwa miujize ya mtum wetu muhammadin salahlai waal wasalam angale katika hadithi ya khababu bnularat radilah nhu waardah anasema ya kwamba shakauna ila rasulillahi sallllahu alaihi wasallam siku moja tulimfuata mtume sawsa tukamshtakia mambo yetu tukalalamika mbele yake ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mungu wakati huo mtume sallah lahi wasalama ameegemea katika mto katika dhilli lkaba katika kivuli cha lkaba katika masjidi lharam makkata lmukarama ndugu za katika imani mtume salwaa ameegemea kwenye mto ameegemea tunamfuata mtume salaulai wsalama tunamwambia ya rasulallah ala tastansiru lana ala tadu llah lana ewe mtume ya rasulallah hautuombei dua kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa wataala atupe nusra kutokana na hali tuliyokuwa nayo ya rasulallah tuombee dua kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala atuepushe na vitimbi vya makafiri ya rasulllah mtume salhiwsla ameegemea katika kivuli cha alkaba ndugu zangu katika imani anawambia masahaba baada ya kuwasikiliza shakawazao malalamiko yao ndugu zangu katika imani jambo gani ambalo aliwajibu mtume salallahu laihi waalihi wasalam ndugu zangu katika imani kawambie maneno mazito maneno mazito ndugu zangu katika imani inatakiwa hayo maneno muislam ayaweke ndani ya nafsi yake halafu aiangalie nafsi yake na angalie haya maneno ambayo aliyasema mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam ni maneno gani ndugu zangu katika imani anawambia masahaba ya kwamba alikuwa mtu katika watu waliokuwa kabla yenu mwanadamu katika wanadamu waliokuwa kabla yenu mtume sallahlhi wasalama anawambia masahaba raillah anhum watu waliokuwa kabla yenu walifikwa na mitihani mizito inafikia analetwa mtu mzima mzima shimo linachimbwa ndugu zangu katika imani watu wanashimba chimo alafu wanamuweka wanamuweka ndani ya lile shimo ima usawa wa miguu baada ya kumweka ndani ya shimo ndugu zangu katika imani halafu unaletwa msumeno msumeno ndugu zangu katika imani mtu allahu akbar mikono imefungwa ima imefungwa kwa mbele au imefungwa kwa nyuma baada ya kufungwa mikono halafu miguu imefungwa halafu mtu anakhimbiwa shimo halafu anawekwa ndani ya lile shimo hii sehemu ya kiuno yote iko juu inaonekana halafu unaletwa msumeno ndugu zangu katika imani ule msumeno unawekwa katikati ya kichwa chake unawekwa katikati ya kichwa chake ndugu zako katika imani baada ya kuwekwa katikati ya kichwa chake halafu anaulizwa anaambiwa amkufuru mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala akiri ya kwamba mwanadamu ndiyo mungu la ilaha illalla kama hakufanya hivyo basi msumeno mmoja kashika huku mwungine kashika huku wanaanza kukata kama watu wanavyokata mti waliwakata mbaho ndio msumeno unapitishwa katikati ya kichwa ndio wanaenda wanamkata mwanadamu anasema mtume salallahu alaihi wasallam msumeno wa chuma unakata mifupo unakata nyama mtu anaanguka vipande viwili kpand kinalala huku kipande kingine kinalala huku ndugu zangu katika imani hayo yote ambayo mwanadamu anafanyiwa anasema mtume salalahu alaihi wasalama halimziwi lolote katika dini yake ndugu zangu katika imani misukosuko yote ambayo mwanadamu anapata lakini hatoki katika dini yake haachani na dini yake haachani na msimamo wake ndugu zangu katika imani mtume sa anawaambia masahaba wallahi layutimanna hadha lamru mtume anaapa kwa jina la mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwtaala ya kwamba hili jambo ilitatimia uislamu utatimia uislamu utakuwa na nguvu uislamu utaenea uislamu utazagaa dugu zangu katika imani uislamu utaenea mashariki na magharibi lakini mtume salllah alih wasalama akasema walakinakum tastajilun lakini mnafanya haraka mna haraka hadith ambayo kapoke al imamu katika sahihi yake ndugu ndukuzan katika imani angalia mujiza wamtumuetu muhammadin salllahu alaihi wasalama palelposemia kwamba uislamu utaenea duniani ndugu zan katika imani na ni kweli sadaka rasulullahi salillahu alaihi wasallama amesema kweli mtume wetu alaihi sawaaa ya kwamba uislamu utaenea na ni kweli uislamu umeenea kipindi hicho anasema haya maneno mtume salala wasaama uislamu katika mji wa maka ni mdogo ni watu wachache ambao wameshaingia katika uislamu sasa kutokana na ile misukosuko ambayo waislamu wanapata katika mji wa maka ndio wanaona hapana ya rasul allah tuombee dua kwa mwenyezi mungu atunusuru kwamba hali ni nzito hakuna njia zaidi ya kumwomba mungu subhanahu wataala mtume sallah laihi wasalama katika miujiza yake akawambia masahaba ya kwamba usifanye haraka hili jambo litatimia bila wasiwasi ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtumo wetu muhamadin sallhalwasalama ya kuenea uislamu katika dunia mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamadin sallhlhi wasalama mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu pamoja na wake zetu na, ma, na wazazi wetu na mashehe wetu na vizazi vyetu mungu mwenyezimungu atujaliuseme laiaha ndugu zakatika imani tutakutana tena katika kipindi kinachokua nasema subanakuabihamdi aau iaa ia ant astagfiuka waatubu ilaik suna aik raiizai ama yasifun wasaamu l mursain ma a والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته