kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزانك كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sw wsalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujacalie nasi ti miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na hasa katika myujiza aliyoifanya mtume wetu muhammadin salh la waii wasalama wa ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona moja miongoni mwa myujiza yamtumwetu muhammadin salh lai wasalama kama alivetuadithia sahaba mtukufu khabab ibnlarat radillah anhu waardah namno alivyekwenda kumshtakia mtume sal lahlaihi wasalama mateso matatizo misukosuko usumbufu wanaoupata kutoka kwa makafiri ndugu zangu katika imani sasa wanataka mtume salllahu laihi wasalama awaombee dua kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ili wapate nusra ndugu zangu katika imani ili nafsi zao zitulie ili wastarehe wasisumbuliwe na makafiri na tunafahamu ndugu zangu katika imani namna gani waislamu wa mwanzo wa shida misukosuko ambayo walikuwa wakipata katika mji wa maka ndugu zangu katika imani kwa ajili ya la ilaha illa illallah hili neno tu waislamu wamekufa waislamu wameadhibiwa waislamu wamefungwa watu wamekatwa viungo ndugu zangu katika imani yote hayo mwanadamu mtume salallahu alaihi wasalama anawalewaza anawalewaza masahaba ndugu zano katika imani anawatolea visa mbalimbali mbali, vya nyumati zilizotangulia namna gani misukosuko iliwafika mtu anakatwa vipande viwili kajili ya dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala lakini mtu harejei nyuma anaenda mbele tu anasema mwenyezi mungu ni mmoja tu mwenyezi mungu sio mwanadamu ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasalama akawambia masahaba ya kwamba itafikia hali mtu anatoka sanaa mpaka hadhara hadharamauti a yahafu illallah hakuna anachookopa zaidi ya allah subhanahu wataala peke yake wdhibu ala ghanami na mtu akiwa iko na, na mbuzi na kondoo hakuna anachookopa labda anamwokopa mbwa mitu tu ili asija kavamia wanyama wake halihiyotafikia haya ni maneno ambayo ameacha anayasema mtume sala lasalama na ikawa ni kweli ndikuza katika imani mtu anatoka mtu anatoka sanaa mpaka hadhara mauti hakuna anayeokopa zaidi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu anazizi lake la mbuzi hakuna anachookopa zaidi ya mbwamitotu lakini mtume salllahu alaihi wasalama akawaambia masahaba wenyewe wanafanya haraka waache haraka hili jambo uislamu utaenea amani itakuwepo na ni kweli ndugu zangu katika imani baadaye uislamu ulikuwa chini sasa ukawa juu makafiri walikuwa juu uislamu uko chini sasa hali ikabadilika makafiri wako chini waislamu wakawa juu amani ikapatikana hakuna hofu zaidi ya mwenyezi mungu tena ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo mtume salahlah wasalama aliacha anawaambia masohaba na masohaba akaona hiyi hali kabla ya kufa kwao ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhamadin sallahu lahi waalihi wasalama ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo miujiza ambayo aliacha anasema mtume sa wsaa na ikatokea akbar ni hadithi ya adi bin hatimi abti railah anhu waardah adi ambaye alikuwa si muislam alipoona haki akaingia katika uislam ndugu zano katika imani semu ya kwamba tulipokuwa pamoja na mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama akaja bwana mmoja akaja bwana mmoja akamshtakia mtume salllahu alaihiwasalama matatizo yake ya rasula llah mimi niko na matatizo kadha kadha kadha kadha bas بي رسول الله صلى الله عليه وسلم صلى هل رأيت الحيرة je ule msafara umeshaingia adi anasema hapana bado ya rasulllah lakini habari nazisikia kama upo karibu ndugu zangu katika iman mtume sallahulaihi wa waalih wasalama akamwambia adi ibn hatim raillahu anhu waardahu ya kwamba ni kwamba itafikia zama itafikia zama ya kwamba mwanadamu anatoka sehemu mpaka sehemu nyingine hakuna anachookopa zaidi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ولكن يقول <applause> الله عليه وسلم ان الله يقول لك ان الله يقول الله عنه لك الله الله يقول لك ان الله يقول ان الله يقول لك basi mtafungua hazina za kisra adi anasema ya, ya rasulllah kisra ibnu hurmuza kisra huyu mfalme huyu maana yake zamani ndugu zao katika imani palikuwa dola mbili ambazo zilikuwa ni kubwa ilikuwa ni tishio katika uislamu dole ya faris na dole, dole ya rum. ya roma mtume sa wsalm anamwambia adi bin, bin hatim tai ya kwamba ikiwa mwenyezimungu subhanahu wa taala akikupa umri mrefu basi mtaenda kufungua mji wa kisra ibn hurmuza ndugu zangu katika imani adii radiallahu anhu anasema ya kwamba mimi mimi nimeshiriki katika vite vya kufungua mji wa kisra katika ufalme wa kisra di athibitisha mujiza wa mtume sa ilikuwa ni dola ambayo ni tishio ndugu zangu katika imani ina majeshi ina silaha lakini mtume sallali wasalama katika miujiza yake anamwambia adi ya kwamba kisra itakufa kisra itafunguliwa katika mikono ya waislamu na nanam ikawa ni kweli kama ilivyosema mtume wetu muhammadin salllawasaa ndugu zangu katika imani mtume tme katika hadithi alipokuwa akimwambia adi adi akawaambia wenzake ya kwamba nilimsikia mtume sala wsalama anasema ya kwamba ittaku nara walau bishii tamratin uogopeni moto a mwenyezi mungu subhanahu wataala japokuwa kutua sadaka ya kipande cha tende tende inajulikana ndugu zao katika imani sasa ile tende moja japokuwa unakata kipande waiwo unakula kipande na kipande kingine unakitoa sadaka kwa ajili ya kuokopa moto mwenyezi mungu subhanahu wataala akasema mtume salallahu laihi wasalama katika hadithi mtu ambaye hana uwezo wa kutoa sadaka ya tende basi fabikalimatin tayiba maneno mazuri maneno matamu ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani katika myujiza ya mtume salllahu alaihi wasalama akamwambia hadi ya kwamba ikiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala atakupa umri mrefu basi itafikia zama ambazo mwanadamu anapewa mali mwanadamu yuko na mali anatembea anatafuta mtu wa kumpa lakini hakuna kuichukua mali zimejazana duniani zimekuwa nyingi mno ndugu zangu katika imani adi radillahu anhuwaardahu anasema ya kwamba wa kuntu fi man iftataha kunuza kisra ibn hurmuza mimi nilikuwa miongoni mwa wale ambao walivunja utawala wa kisra dukuzangu katika imani adi raia nu anasimulia moja miongoni mwa myujiza ya mtume sallalaihi wasaaa mujiza imesha tokea kama alivyosema mtume salllahalaihi wasalam Furs. kwa utawala wote ule umekufa kwa ajili ya kauli ya mtume wetu muhammadin salalwasalama na ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume alaihi salawasalam ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika miujiza ya mtume sallawasalam ni kwamba mtume anasema kitu halafu na kile kitu kinatokea ndugu zangu katika imani katika miujiza ya mtume salallahu alaihi wasalama kuna miujiza mbalimbali anaielezea kwamba itapofikia siku za mbele mtafanya kitu fulani siku za mbele kitu fulani kitatokea siku za mbele patatokea hivi na yale yote ambayo aliacha nayasema mtume salallahu alaihi wasalama yote yametokea ndugu zangu katika imani kama vile vile alivyosema mtume aw ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume saw ndugu zangu katika imani angalie katika hadithi ya sufaina maula rasulillah a miongoni mwa miujiza ya mtume salaii wasalama ana semia kwamba alkhilafatu fi ummati halauna sana thuma mulkan baada dhalik ngali ya katika sunani abi daudi na vile vile katka sunani termidzi na vile vile katka musnadi limamu ahmadi na vile vile katika mustadraku lhakim duku zang katka imani na vile vile ngalie katka fathi lbari anasema mtume salllwsalam ya kwamba ukhalifa baada yangu ni miaka 3 ah baada yangu ni miaka 3 ukhalifa baada ya hapo halafu patakuja sasa utawala wa kifalme hivi ndivyo alivyosema mtume sala l wasallam na hii ikawa ni miongoni mwa myujiza ya mtume salwsaam ndugu zango katika imani ukiangalia baada ya kufa mtume sallawasaama akachukua mba- madaraka abubakarin sidiqi raillah anhu katawala miaka miwili na baadhi ya miezi abubakari sidiqi ralnhu akaondoka duniani kachukua utawala umar bunlkhatabi radillahu anhu makakumi mie na miezi mar binkhatabi raiah n kaundoka kashika madaraka uthman bn aafan raiah nu miaka kumi na bili na miezi kaundoka kasik madaraka alibn abiaib raianara tarian miaka minne na miezi kandoka kasika madaraka hasan بن علي رضي الله عنه فو ميزة ستة تقريبا غاليا كوانزيا كو أبو بكر الصديق رضي الله عنه عمر بن الخطاب رضي الله عنه عثمان بن عفان رضي الله عنه علي بن أبي طالب رضي الله عنه نميزي ستة يا حسن بن علي رضي الله عنه unakuta ni miaka hahi ambayo ameacha anaisema mtume wetu alaihi sawasaa ya kwamba ukhalifa baada yangu ni miaka thahini hii ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu alaihi sawsaa halafu akasema baada yake patakuja sasa utawale wa kifalme ndugu zanu katika imani na ikawa kama alivyosema vile, vile mtume alaihi wasalama angalia miujiza wake anabii salallahualaihi wasalama anasema kitu na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anakithibitisha kile kitu ndugu zangu katika imani baada yake ikaja utawala wa kifalme kaja ufalme wa muluku wa familia muawia muluku uthmania ikaja ikaja ikaja mpaka zama tulizo nazo katika jazirati larabi katika kisiwa cha kiarabu utawala wa kifalme kama vile vile alivyosema mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani hii ikawa ni vile ni miongoni mwa miujiza ya mtume muhammadin sall wa wsalam anasema jambo na linatokea kama alivyosema mtume sawsa ndugu zangu katika iman angalia muujiza vile wa mtume sallli wasalama katika hadithi ya ukashe bn muhsan radilah nhu waardah kasha wamaderaka ukasha Wama sahaba wa mtume muhammadin saaws baadhi ya vitabu wameandika ya kwamba siku moja mtume muhammadin sallahlaihi wasalama alikuwa ikuwa na kagua jeshi watu wamekaa kwenye mistari mtume mtumesaam alikuwa iko na kafimbo kake ukasha raillahu anhu waardah alikuwa mikaa vibaya mtume sallahalaihi wasalama akampiga mgongoni kidogo ili akae vizuri ndugu zangu katika imani ukasha kakaa vizuri jeshi likakaa katika mustari mtume sallahlai wasaama kabla ya kufa kwake ananadi kwa masahaba radillahu anhum warda wa yoyote ambaye ananidai basi aje nimpe haki yake yoyote ambaye nilimdhulum basi aje nimpe haki yake na mtu ambaye nilimfanyia jambo ambalo inatakiwa afanye kiswasi basi aje anifanyie kiswasi kabla fika siku ya qiyama. allahu akbar akajitokeza ukasha anhu ra akasema ya rasulllah siku fulani tulikuwa katika maandalizi ya vita fulani mimi nilikuwa nimekaa vibaya ya rasulllah ulikuwa na fimbo ukanipiga ya rasulllah nikasikia maumivu kwaiyo na mimi ninataka nikurejeshe ya rasulllah kisasa mtume w anamwambia hakuna tatizo chukua unifanyie kisasi ukasha radiallah nhu waardah anamwambia mtume sa ya rasul llah kipindi kile nilikuwa kifua wazi nilikuwa sina nguo kifuani kweyo yatakiwa ya, ya rasul llah nawe uondoe nguo allahu akbar kisas inatakiwa mtu afanyiwe kiswasi kama alivyofanya zangu katika imani mtume sall wasalama akaondoa nguo ya juu akabaki kifua wazi masohaba wanaangalia ukasha atafanya nini katika mwili wa nabii muhammadin salllah wasalama ndugu zangu katika imani masahaba ukasha baada ya kuona mtume sallllahalaihi wasalama nguo zake kisha ondoa ukasha radillahu anhu akaenda akafika pale mbele ya mtume salllahalih wasalama alikuwa ameshika bakora ile bakora akaitupa chini halafu akamkumbatia mtume muhammadin salllahualaihi wasalama masahaba wanashangaa wanastaajabu mtume sala llahu alaihi wa alihi wasalama anamuuliza ukasha ukasha wafanya nini ukasha anaambiwa na mtumi ukasha nifanyie kisasi ukasha anasema ya rasulllah mimi ilikuwa nina taka mwili wangu ugusane na mwili wako ya rasul llah yawezekani atutokutana tena allahu akbar ya rasulllah nilikuwa ninataka mwili wangu ndio uwe mara ya mwisho kukutana na mwili wako ya rasul llah ngozi kwa ngozi allahuakba angalia mapenzi ya masahaba wa mtume muhammadin sww ndugu zangu katika imani ukasha radiawa katika hadithi ya abdullahi bnu abasi radilahnwardah anasema ya kwamba mtume sawssakwamba nilionyeshwa katika safari aliyoifunga mtume sawsaam kuelekea mbinguni ndugu zangu katika imani safari ndefu safari ya israi na miraji tutaelezea myujiza mi ya mtume salwsaam katika safari ya israi na miraji ndugu zan katika imani katika ile safari mtume sw nasema nimeonyeshwa manabii wa mwenyezi manabi mungu subhanahu wataala hau manabii wa mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani allahu akbar mbingu ya kwanza mtume salla alaihi wasalama anamkuta nabiullahi adamu alaihi salam mbingu ya pili mtume salaa wasaama anamkuta nabiuullahi isa alaihi salam na nabiullahi yahya ibnu zakariya mbingu ya tatu نبي محمد صلى الله عليه وسلم أنا نبي الله يوسف عليه السلام من قل أن نبي محمد صلى الله عليه وسلم أنا مكوتا نبي الله إدريس عليه السلام bingu ya tano anamkuta nabiullahi haruna alaihi salam mbingu ya sita anamkuta nabiullahi musa alaihi salam mbingu ya saba anamkuta khalilu rrahman nabiullahi ibrahim alaihi ssalam na akakutana na manabii wengi, wengi ndugu zangu katika imani kama alivyosema mwenyezimungu ndani ya qurani ya kwamba minhum man kaswasna alaik waminhum man lam nakusu alaik kuna manabii ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala alimuhadithia mtume salasam ndani ya qurani na waliotajwa ndani ya qurani ni manabii ishirini na tano na kuna ambao mwenyezimungu subhanahuwataala walitumwa ni wa mwenyezi mungu lakini mtume sallahli wasalama hakuambiwa na mwenyezi mungu mwenyezimunguduuza katika imani khabari zao sasa safari nzito hiyo mtume salallahu alaihiwasalama akakutana na manabii anasema ya kwamba katika manabii ambao niliyokutana nao ndugu zao katika imani nilikutana na nabii ambaye toka atumwe na mwenyezi mungu dawa aliyoifanya kwa watu wake watu waliomwamini kuna manabii ambao hata watu kumi hawakufika watu chini ya wa kumi ndio wamemwamini nabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala anasemea kwamba kuna baadhi ya manabii wamefanya dawa lakini watu wawili tu ndio wamewakubali manabii wengine wamefanya dawa watu watatu tu ndio wamewakubali ndugu zangu katika imani halafu anasemea kwamba kuna manabii wengine piga dawa lakini mtu mmoja tu ndo amemwamini ndugu zangu katika imani tutaishia hapa katika kipindi kinachokuja tutaendelea kuzungumzia namna gani alivyotwambia mtume saa salama katika hii hadithi ya ukasha radillahu anhu waardah mwenyezi mungu atupe kila laheri la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atufishe hali ya kuwa tunamwamini mtume wetu muhamadin mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufufuse ka kiama tukiwa nyuma ya mtume muhammadin mwenyezi mungu atujalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha illalla muhammadun rasulullah ndugu zangu katika imani سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.