kwa mwenyezimungu amuongoze mana yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون الجزاء الإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rahma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin salhlhiwi wasalam wa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini كيقندي امبارجتون كمبشانا ممبو بلين بلي ممبو بيا نوسيا انا دينياتي اقيس لام مساله موجزه يمتموهه مُحَمَّدٍ صلى الله عَلَيْهِ وسلم دوكوزان كَتْكَ إِيمَانٍ كَتْكَ كيقندي الله عباس رضي الله katika safari ndefu ya nabii alaihi saws anasema ya kwamba mtume sallla alhiwsalam akaonyeshwa manabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mbalimbali kuna nabii ambaye amefatwa na wafuasi wake walio waliomwamini hawazidi watu kumi ndugu zangu katika imani akaona nabii mwingine watu watatu ndio wamemwamini tu akaona nabii mwingine watu wawili ndio wamemwamini akaonyeshwa nabii mwingine dawa yote yaliyoifanya kuwalingania watu mtu mmoja tu ndiokamfuata ndiokamwamini kubwa zaidi ndugu za katika imani kaonyeshwa nabii sallahulaihi wasalama manabii wenzake walifanya dawa lakini hakuna hata mtu mmoja aliyemfuata wala kumwamini ndugu zangu katika imani mtume salllahi wasalama akaeleza kwamba nikaonyeshwa sawadi na adhimu yani kundi kubwa la watu viumbe wengi mtume sallahlai wasalama baada ya kuangalia lile kundi kwamba hawa ni watu wangu anasema ni kadhani ya kwamba hawa ni ummati wangu lakini anasema nikaambiwa hapana huyu ni ummati wa nabii musa alaihissalam baada ya muda akaonyeshwa aka kundi kubwa kuliko lile la kwanza hebu angalia upande wa juu akaangalia mtume slam akaona kundi kubwa sana akaambia kwamba angalia upande mwingine akaangalia upande mwingine akaona kundi kubwa sana akaambiwa kwamba huyu ndio umati wako akasema ya kwamba wa mahum 7 alfa ydkhuluna aljanat bighairi hisabi wala adhabe umati wako kuna watu 7 alfa watu 7 wataingia katika pepo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala bila kuwafanyia hisabu wala kupata adhabu ya mwenyezimungu subhanahu wa taala katika imani. angalia mujiza wa mtume salallahu alaihi wasalam katika ummati wake wanapatikana watu 70 ambao hao baada ya kufufuliwa tu kutoka katika makaburi yao wanaingia katika pepo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala bila kuwafanyia hesabu na wala hata adhabu ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala hawatopata ndugu zangu katika imani baada ya mtume salallahu alaihi wasalama kusema haya maneno masahaba radiallahu anhum wakawanajadiliana alipomaliza kusema aya maneno mtume sala salama ikabidi akaingia ndani kwake sasa masohaba wanabaki wanajadiliana kuhusiana na haya maneno aliyoyasema nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama hao watu 70 ni watu waina gani wanasifa gani ni akina nani basi masohaba wakaanza maneno maneno hapo baadhi wanasema ya kwamba hao ni wale ambao wamezaliwa ndani ya uislamu kwa maana wale ambao walizaliwa ndani ya uislamu hawakumshirikisha mwenyezi mungu na chochote hawakuabudia masanamu ndio hao elfu 7 wataingia peponi wengine wakasema iawezekana ni wale ambao walifanya musahaba walisuhubiana walikuwa karibu pamoja na mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama benet mtume akienda huku pamoja nao akienda kupigana vitu ka pamoja nao katika misaada mbalimbali michango mbalimbali mbali, ya kuendeleza mbele uislamu wanatoa labda ni hao ndugu zangu katika imani masahaba wakataja mambo mengi sana kwamba wezekana ni watu wenye sifa hizi wezekana ni watu wahivi mtume salllahu alaihi wasalama akatoka alipotoka akawaambia bona mnazozana mnazozana na kitu gani bona maneno amekuwa ni mengi huyu anasema hivi huyu anasema hivi kuna nini kulikoni basi faakhbaruhu masahaba radiallahu anhum wakamwambia mtume sala llahu alahi wasalama sababu ya kuzozana kwao ndugu zangu katika imani mtume sala lah sallama akawasikiliza alafu akawaambia hao watu hao ndugu zangu katika imani mtume anatoa siri sasa hao lfu sbn ambao wataingia katika pepo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala bila kufanyiwa hesabu na wala bila kupata adhabu sifa zao anazitaja mtume muhammadin sallah alaihi wasallam sasa ndugu yangu muislamu ujiangalie hizi sifa ambazo anazitaja mtume alaihi wasalam unazo akasema ya kwamba هم الذين لا يرقون ولا يسترقون ولا يتطيرون وعلى ربهم يتوكلون ونصف أين أنه صفة أين إيمان أنا أن هم الذين لا يرقون miongoni mwa sifa za hao watakaoingia katika hiyo pepo mwenyezi mungu subhanahu wataala ni watu ambao wanapoumwa basi wenyewe hawatumii dawa hii ni miongoni mwa sifa za hao watu ndugu zangu katika imani wanapoumwa hawatumii dawa hili ni jambo la kwanza jambo la pili wanapokuwa na matatizo labda kuumwa hawawambii watu watafutie waganga mi e, nasumbuliwa na kichwa bana ntafutie kidonge cha kichwa niletee chukua pesa bana nenda wapi swaidalia au kwenye farmasi ununulie dawa awafanyi hivyo Nduguzang katika imani vile vile vilevile walayatatayaruna wenyewe hawafanyi tiara tashaum zamani ndugu zang katika imani ilikuwa mtu akitaka kusafiri anaweza akamchukua kama ndege mfano huyu ndege anamshika baada ya kumshika mwanadamu ameshapanga safari halafu ule ndege anamrusha ndege akiruka upande wa kulia huyu mwenye kusafiri anajua kwamba hii safari itakuwa ni ya kheri anasafiri lakini ndege akiruka upande wa kushoto kwake anajua hapana hii safari si nzuri mtu anaacha kusafiri anaacha kusafiri sasa mtume alaihi laihiwasallam akasema ya kwamba hao watu elfsb0 hawana hizo sifa anapotaka kusafiri basi yeye anamtegemea mwenyezi mungu subhanah wataala katika safari yake hangoji kutumia ndege kwanza tndege ikieruka upande wa kulia safari inakuwa ni nzuri ndege ikieruka upande wa kushoto safari inakuwa ni mbaya hizi zilikuwa ni itikadi za zamani itikadi potovu ndugu zangu katika imani asa mtume akasema hawana hiyo sifa sifa ya nne wa aala rabbihim yatawakalun wanamtegemea mwenyezi mungu subhanahu wataala katika kila jambo ndugu zangu katika imani kumtegemea allah subhanahu wataala ni miongoni mwa sifa za watu ambao watakaoingia pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala bila kupata adhabu na wala bila na kuto kufanyiwa hesabu jambo la kumtegemea mwenyezi mungu mwenyezimungu limekuwa ni zito ndugu zangu katika imani angalia mitihani ambayo wanadamu wanapata ndugu zangu katika imani mwanadamu ameoa Kaliye mfano mdogo mwanadamu kaoa baada ya kuoa anaishi na mke wake mwaka wa kwanza mwaka wa pili mwaka wa tatu mwanamke bado mwenyezi mungu subhanahu wa taala hajamjaalia kupata mimba kuwa mja mzito mwanadamu anasema hapana si bure kuna kitu hapa katikati mwanadamu anaweza kufanya ushirikina hatumii njia ambazo ni za kisheria hapana anafanya ushirikina wengine naenda kwenye makaburi ya mababu yao babu mimi nimekuja babu nina matatizo mimi mchukuu wako toka nioe babu huyu ni mwaka wa watatu mke wangu babu hajapata mimba babu nisaidie babu mke apate mimba la ilaha illa allah badala ya kumkimbilia mungu subhanahu wataala mwanadamu anaenda kwenye makaburi hili kaburi la babu yako litakusaidia nini mbele ya allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo nabii muhammadin sahaih wasalama ameasema alipotaja ukasha radiallahu aanhu akasema ya rasula llah udu llaha an yajaalani minhum ewe mtume mwenyezi mungu niombee dua kwa allah anijaalie niyo miongoni mwa hao watu elfusb0 watakaoingia katika pepo ya allah subhanahu wataala bila kupata adhabu na wala bila kuhesabiwa angalia mujiza wa mtume muhammadin salllali wasalam anamwambia ukasha ya kwamba anta minh ewe ukasha wewe ni miongoni mwa wao watu 70 watakaoingia katika pepo ya allah subhanahu wataala bila kupata adhabu na wala bila kuhesabiwa allahu abaa allahu akbar, allahu akbar, allahu akbar. angalia necma aliyoipata sahaba wa mtume muhammadin sa lh wasalama ukasha ibnu misan anhu a baada ya ukashe radiallahu anhu kusema haya maneno akatokea bwana mwingine akasema ya rasul llah uduu llah anyajaalani minhum niombee na mimi dua kwa mwenyezi mungu anijaalie ni miongoni mwa hao je ni tiketi zinagawiwa tu kwamba mtume niombee dua wewe umo niombe namimi, umo, apa, na mimi na wee umo na mimi hapana ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfunulia mtume muhammadin sallahlaih wasalama mambo ya ghaibu na ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume sallawasaa mtume anamwambia kwamba sabakakabiha ukasha ukasha amekwisha kutangulia Allahu akbar angalia uslubu ambao ametumia mtume wetu muhammadin sallahalaihi wasalam namna alivyofanya mtume ssalam njia aliyoitumia ndugu za katika imani ambayo yule sahaba hakusikia vibaya katika nafsi yake kwamba hapana ukasha ameisha kutangulia kisha kutangulia ukasha kwe huyu anaposikia maneno ah, kwamba ndugu yangu ameshantangulia kwyo siizi nikafikia kule lakini kama nkasemawewe haumo wewe wewe haufai kabisa mtu angejisikia vibaya kwo dai unapoulizwa swali na maamuma muskitini barabarani nyumbani angalia uslube angalia njia nzuri ya kumjibu lile swali ndugu zangu katika imani mwanamke mmoja katika zama tulizonazo alifiwa na na binti yake mkubwa huyu binti yake alikuwa anaishi na mwanamume huyu mwanamume anayeishi naye bado hawajafunga naye ndoa la ilaha ma malasaf hasara kama mabinti wengi wa kiislamu wanavyoishi ima waislam kwa waislamu wanaishi katika njia ya vimada hawajawana baya zaidi waislamu mabinti ya wa waislamu wanaishi pamoja na makafiri ndugu zangu katika iman ina lillahi wa wainna ilaihi rajiun na baba hana wasiwasi mama hana wasiwasi wasi. likafiri linakuja pale na binti wa kiislamu limeshampiga mimba limeshamzalisha linaleta chakula pale baba anapokea karibu mzee karibu karibu sana habari za huko hamjambo mnaendeleaje inna lillahi wainna ilaihi rajiun zangu katika imani mandugu zangu katika imani sio hali hii mnaishi maisha gani hayo mtamwambia nini mwenyezi mungu subhanahu wataala unaridhika binti yako wa kiislamu anaishi na likafiri analizalisha usiku na mchana allahu akbar ghira ya dini yako ipo wapi mapenzi ya dini yako yaku wapi ndugu zangu katika imani kwa hiyo ukasha ri n waara akapata hiyo fursa ndugu zangu katika iman katika upokezi mwingine hadithi ambayo wameisahiisha wanachuoni rahimahumllahu ya kwamba katika hao watu fsb0 aliyowataja nabii muhammadin salal wasalama katika kila mtu mmoja mwenyezimungu subhanah wa taala akaongeza watu sb wengine allahu akbar angalia hi idadi watu ls0 wataingia peponi bila hisabu wala adhabu katika ha watu ls0 kila mtu mmoja ongeza els0 takuwa ni ngapi idadi kubwa itapatikana katika ummati muhammadin sahlhi mwenyezi mungu subhanahu wataala atawaingiza peponi bila hisabu wala adhabu mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaalie nasi tuye miongoni mwa hao e mwenyezi mungu tujaalie tuye miongoni mwa hao e mwenyezi mungu tujaalie tuye miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin anapozungumza mambo ya ghaibu anapompa nafasi yaukasha ibnu mihsan anhu arda kwamba ni miongoni mwa hao watu ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwislamu haya mambo ambayo ameyataja mtume wetu muhammadin sall wsalam mwanadamu ajitahidi ayafanye ili naye awe miongoni mwa hao ambao wametajwa na mtume muhammadin sallahu alaihi wasalama kama ni miongoni mwa hao watakaoingia katika pepo ya allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani katika miujiza ya mtume wetu muhamadin sallahu alaihi wasalama ni kwamba miujiza ni mingi sana sana ndugu zangu katika imani katika miujiza aliyo acha anaisema salallahu alaihi wasalama ikatokea baada yake au zama zake au mingine itakuja kutokea mpaka kusimama kiama vile vile ilivyosema mtume sallahalahi wasalama hakuna tofauti hata kidogo ndugu zangu katika imani ni kwamba katika miujiza ambayo amiacha anasema mtume salallah lihwasalam ni fathu baiti lmakdis palestina kufunguliwa zamani nduku zao katika imani ilikuwa inatawaliwa na watu ambao walikuwa ni waovu mayahudi laanatullahi alaihim mwenyezi mungu awaangamize nduku zao katika imani walikuwa ni itawala beit lmakdis na wanafanya mambo ambayo yanakwenda kinyume na utaratibu wa mwenyezi mungu subhanahu wataala sababu duniani katika watu ambao wameiharibu dini yao ukweli wa kuiharibu wakiwemo mayahudi ndugu zangu katika imani sasa walikuwa niitawaliile baitlmakdis mtume salllal wasalam akasema kwamba itakuja kufunguliwa itakuja kugombolewa na no waislamu naili limetimia katika ukhalifa wa umaru bnlkhatabi radillahu anhu imefunguliwa baitlmaqdisi ndugu zangu katika iman katika mwaka tano, wa 15 kama alivyosema mtume wetu muhammadin sallah lah wali vile vile katika miujiza ya mtume salllah laihi wasalama aliseme ya kwamba itakuja kutokea thauni ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume salallahu alaihi wasallam na ni kweli thauni ikatokea thauni ndugu zao katika imani ni ugonjwa ambao unataka kufanana na ebola ambao ukiripuka yani ni, ni, ni ugonjwa wa mripuko unatokea ghafla alafu ukitokea watu wengi wanakufa kwa muda mfupi yaani huyo ugonjwa ukikushika ukifikwa nao basi wewe kukaa masaa mawili inakuwa ni vigomu mfano ebola mtu akifikwa na ebola basi wanaosalimika ni wachache sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salllahualihi wasalam akasema ya kwamba katika zama zilizotangulia hii ilikuwa ni adhabu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaitumwa kwa watu lakini katika ummati muhammadin sallhalah wasalama mungu akajaalia ikawa ni rehma ndugu zanko katika imani kwa hiyo akasema ya kwamba muislamu ambaye akifikwa na ugonjwa kama huyo basi naakafa afahamu ya kwamba amekufa hali yakuwa ni shahidi na akaweka mtume s utaratibu ya kwamba katika mji ambao upo ugonjwa huyu ukitokea basi ni marufuku kwenda katika mji mwingine na wale ambao upo katika mji mwingine basi ni marufuku kuja katika mji ambao kuna yale matatizo allahuaba angalia miujiza ya nabii nabi muhamadin sawsaa nazama tulizo nazo wazungu na hiyo hali Watu, ah, wazungu bwana wameendelea bwana wanajua mambo hapana wameatiwa katika dini yetu wamesoma uislamu wakajua hili jambo ni kweli ndio maana mipaka inafungwa ndugu zango katika imani ikiwa nchi fulani pametokea ebola basi mipaka inafungwa hakuna watu kuingia katika ile nchi na vile vile watu hawaruhusui kutoka haya ni mambo ambayo yanapatikana ndani ya dini yetu ya kiislamu ndugu zangu katika imani na ni moja miongoni mwa miujiza ambayo amiache anaisema mtumu wetu muhammadin sallahu alaihi waalihi wasalama ndugu zangu katika imani vile vile katika miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama ni miujiza ya ahlulkitabi mayahudi kumuuliza maswali mbalimbali mbali, mtume wetu muhammadin salllahu lihi wasalama tena maswali yenyewe ni maswali ambayo wanaita ni tajizia ya. yani maswali yanamuuliza ili ashindwe jibu ionekani kwamba hafai ni mjinga la ilaha illallah lakini kwa sababu yee ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu anamfanyia miujiza anajibu maswali ambayo ya ajabu na ikawa ni miongoni mwa aina za mambo ambayo yamepelekea watu wengi wakaingia katika dini ya mwenyezi mungu subhanah wa taala kipindi kile wakasema kweli huyu ni mtume wa mwenyezi mungu kama ingekuwa sio mtume mwenyezi mungu asingejibu hayo maswali ndugu zangu katika imani mayahudi kwa kweli walimuuliza mtume wetu muhammadin alaihi wasalama maswali mengi maswali mengi ndugu zangu katika imani ambayo mtu ambaye sio nabii akiulizwa ayo maswali hawezi akajibu ndugu zangu katika imani maswali gani ni maswali mengi sana ambayo mtume alaihi sallwsaam anaulizwa insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaelezana ni maswali gani ambayo imetokea mujiza wa mtume muhammadin alaihi wsalama katika kuyajibu na kuthibitisha ya kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu hakuna anayejua haya masala isipokuwa itakuwa ni nabii wa mwenyezi mungu subhana wa taala mnyezi mungu atupe kila la mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni waislamu mwenyezimungu atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin sallhlah wasalama mungu atujaalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha illallah muhammadun rasulullah mwenyezimungu subhanawataala ujalie sisi pamoja na wake zetu na mashekhe zetu na watoto zetu too miongoni mawatua peponi tutakutana tinandugu za katika imani katika kipindi kinachokuja nasema subhanaka allahuma wbihamdik ashhadu an ilaha ila anta astaghfiruka wa atubu ilaik subhana rabika rabilizati ammayasifun wsalamun ala lmursalin wlhamdulilahi rabilalamin wsaamualaikum ورحمه الله وبركاته