kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزانكو كتك إيمان بعدكم الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi wa sallahlhiwa wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na hasa ktika msa na hasa ndugu zangu katika imani katika masala ya miujiza ya nabii muhammadin salallahu alaihi waalihi wasalam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza ya mtume salallahualaihi wasalama na tukasema ya kwamba kuna aina ya miujiza ambayo aliifanya mtume salallahu alaihi wasalama katika kujibu maswala kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia ndugu zake katika imani miujiza iko aina tofauti tofauti myujiza ndugu zangu katika imani haipo katika aina moja myujiza iko aina tofauti tofauti ndugu zangu katika imani ni kutokana na hali namna ilivyo halafu nabii anafanya mujiza na kutokana na watu wanataka nini kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia kwamba walivyotaka walivyo watu wa makama makuraishi kwa mtume salllwsalam awaonyeshe mujiza mtume salllahlaiiwasalama akamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala mujiza mwezi ukateremka halafu ukakatika ukapasuka vipande vyiwiti au muujiza kama tulivyoona katika, vipa, katika, katika halaka vipande vilivyotangulia darsa zilizotangulia miujiza ya ngamia kumtii mtume salla llahu alaihi wasalama miti kukutana kumfuata mtume salla llahu alaihi wasalama ndugu ndukuza katika imani ni aina za myujiza ya nabii muhammadin sala llahu alaihi wasallama kwa hiyo miujiza iko aina tofauti tofauti kuna ile miujiza zimeona ya mtume salllasalam anatoa maji katika vitole vyake au chakule ambacho ni kichache mtume salllahualaihi wasalam anakiombea dua kile chakule kinawatosha watu wengi Kuyo, miujiza iko aina tofauti tofauti ndugu nduuza katika imani kuna miujiza kama tulivyokuwa katika manabii aliyotangulia mfano nabiullahi musa alahisalam anachukua ile bakura yake anapiga chini inakuwa ni nyoka joka kubwa kwaiyo miujiza inategemea na ile hali namna gani mwenyezi mungu subhanahu wataala anavyotaka kumpa daraja mtume wake kwio katika aina ya miujiza ambayo aliitumia nabi muhammadin sal lahu laihi wsalama ni myujiza ya kujibu masala mbalimbali ambayo alikuwa anaulizwa na mayahudi ndugu zang katika imani an sabili limtihani waltaajiz wa, wa laisa ala sabili lhidayahi wa l-i, walinsiyahi l-insiyah, wa lilhaqapaa sio kwamba wanataka hidaya kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala au wanataka wajue haki alafu waifuati hapana wanauliza ili mtume salllahu alaihi wasalam ashindwe kujibu na naionekani kwamba hajui lolote ndugu zangu katika imani kwa hiyo wakawa wanameuliza mambo ya ajabu ajabu hali ya kuwa wanafahamu ya kwamba kwamba mtume sallala wasalam ni anabiyu lummiyi ni mtume ambaye yeye ukiandika kitu hawezi akasoma ndio katika miujiza ya mtume wetu muhammadin sallal wasalam ni nabii alumii ni nabii ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini sifa yake ni ummii yeye hawezi akasoma kitu ambacho kimeandikwa ndugu zangu katika imani hawezi akasoma angalia huu mujiza ndugu zangu katika imani na ndiyo maana katika sulhu lhudaibia wanawekeana mkataba wa waislamu na, na makafiri makureishu wa makka inaandikwa bismillahi rahmani rahim makafiru anasema arrahmani rahimu watumjui ntakiwa uandike bismika llahumma kweiyo arrahmani rrahim ntakiwe ifutwe mtume salllah laii wasalama kwa sababu ni umii hajui ku, kusoma kile kilichoandikwa anamwambia yule mwandishi umeandika wapi arrahmani rrahim anasema nimeandika hapa mtume salalah salama anafuta y andikeni kama wunavyotaka hawa kwamba bismika llahumma ule mkatabu unaandikwa ndugu zako katika imani min muhammadin rasulillah wali anasema hapana wewe siyo rasulullah wewe sio mtume wa mungu kama ungekuwa mtume wa mungu tusinge kupiga vita la ilaha illallah andika mi muhammadibnu abdillah andika ni kutoka kwa muhammadi mtoto wa abdallah kwayo rasulullahi mtume wa mungu futa mtume sallahlai wasalama anamwambia yule mwandishi ya kwamba afute ya rasulullah masahaba radiallahu anhum wanashangaa wanasema ya rasulllah alasta rasulllah sio mtume wa mungu wewe anasema ana rasulullahi ya nas allah akbar mimi ni mtume wa allah hata kama watu watanikadhibisha hata kama watu watanipinga lakini mimi ni mtume wa mwenyezi mungu sahaba wallahi anakataa kufuta kwamba sehemu imeandikwa muhammadu rasulullah muhammadi ni mtume wa mwenyezi mungu anasema rasulullah hapana huyu ni udhalili sasa tunadhalilishana mtume salallahu alaihi wasallam anamwambia sahaba ebu nionyeshe sehemu ambayo umeandika anaonyesheni hapa mtume salallahualsalama anafuta asimeandika m muhamadi bn abdullah angalia mujiza wa mtume salallahu alaihi wasalam ndugu zangu katika imani mkataba unawekwa ndugu zangu katika imani angalia masharti ambayo yameandikwa katika mkataba masharti mengi yanaelekea katika ukafiri katika ushirikina ionekani yani, washirikina wako juu alafu waislamu wako chini lakini mtume wetu muhamadi swam ana hutha ambayo inaitwa ni huat listiratiji yaani ana huthwa za mbele anaangalia mbele huko mpaka nyuma ya pazia ndio malengo yake nabi muhamadin sa haangalia kuanzia hapa hadi hapa hapana anaangalia kuanzia hapa mpaka mbele kule mambo ya baadaye tukusa katika imani mkataba unaowekwa ya kwamba muislamu yoyote ambaye atakayetoka katika uislamu akaritaji akenda katika ukafiri basi makafiri wanampokea aandikana imepita hiyo tiki kafiri yoyote mshirikino yoyote atakewetoka katika ukafiri akaingia katika uislamu waislamu wasiompokei wamrudishe mtume asema wekatiki lakini baadaye allahu akbar wadakhala lnasu fi dini llahi afwaja watu makundi kwa makundi wakaingia katika dini ya allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo aina ya myujiza ambayo alikutana nayo nabi muhammadin salllahu laihi wasalama ni aina ya maswali ambayo mayahudi laihim mwenyezi mungu awaangamize wanafahamu ya kwamba mtume muhammadin sallah lahi wasalama ni nabii lummi ni mtume ambaye hajui kusoma kilichoandikwa wala hakwenda madrasa wala hakuwa na mwalimu anakuja anamfundisha alafu wazazi wake wanamlipa mshahara mwisho wa mwezi hapana وأنا فهمت أنني أقول لك أنني أقول لك أنني أقول لك أنني أنا مالك رضي الله عنه أنا سيما faatahu faqala inni sailuka an thalathati la yaalamuhunna illa nabii aabdullahi ibn salam aliposikia kufika kwa mtume sal lh laihi wsalam katika mji wa madina ikabidi akamfuata mtume sa la a wsa baada ya kumfuata mtume sal llahu laihi wasalam akamwambia kwamba mimi nataka nikuulize maswali matatu haya maswali matatu hakuna anayeyajua isipokuwa ni nabii isipokuwa ni mtume ay kabidi aulizi akamwambia ya kwamba swali la kwanza nataka unaambie dalili ya kwanza miongoni mwa dalili kubwa kubwa kubwa za kiama dalili ya kwanza itakuwa ni dalili gani alama ya kwanza miongoni mwa alama kubwa kubwa za kiama itakuwa nini swali la kwanza hilodukuz katika imani kwa sababu dalili za kiama zimegawanyika katika sehemu tatu aina ya kwanza imeshapita aina ya pili ilikuwa inatokea zama za mtume salallahu alaihi wasalama na zama tulizonazo hiyo hali ipo zile dalili zinaonekana na hali ya tatu itakuja kutokea kwa hiyo kama alivyosema mtume sasalama kuna dalili kumi miongoni mwa dalili za kiama haya ni mambo ambayo ni mustakbalia ndugu zangu katika imani ni mambo ya baadaye atakuja kutokea sasa abdullah bnu salam anamwambia mtume salallahu alaihi wasalama ya kwamba niambie dalili ya kwanza miongoni mwa dalili kubwa za kiama ili ni swali la kwanza halafu swali la pili akamwambia nataka uniambie chakula chakula cha mwanzo kabisa miongoni mwa chakula cha watu wa peponi ni chakula gani allahu akbar ili ni swali la pili nduku zao katika imani swali la tatu na la mwisho ambalo ameuliza abdallah bn salam ya kwamba kwa sababu gani mwanamume na mwanamke wanapokutana mara anazaliwa mtoto wa kiume wakati mwingine anazaliwa mtoto wa kike kwa sababu gani unasikia haya maswali ndugu yangu mwislamu wewe unaweza ukayajibu haya maswala kwamba dalili ya kwanza miongoni mwa dalili kubwa kubwa za kiama ni dalili gani jambo la pili chakula cha mwanzo cha kwanza ambacho wataanza kuloto peponi watakula chakula gani na jambo la tatu kwa sababu gani mwanamume mwanamke wakati mwingine anazaa mtoto wa kiume wakati mwingine anazaa mtoto wa kike ndugu zangu katika imani abdullahi bn salam alimuuliza mtume alaihi saalawsaa haya maswala akamwambia kwamba hakuna anayeyajua zaidi ya nabii au watu ambao walisoma vitabu vilivyotangulia ndugu zangu katika imani kwa sababu mtume wetu muhammadin salll wasaam ni mtume wa mwenyezi mungu ni nabii wa mwenyezi mungu wa kweli ametumwa na allah subhanahu wataala na wala si nabii wa uongo akawa hana wasiwasi akawa hana wasiwasi ndugu zangu katika imani akaanza kujibu waid tilwan akhar akaanza kujibu moja baada ya nyingine akasema kwamba khabarani bihinna anfa jibril alayhi salau wssalam baada ya muda mfupi uliyopita amenambia majibu yake jibril alaihi ssalam allahu akbar angalia ndugu zangu katika imani mwanadamu anaulizwa abdullahi bnu salam anamuuliza mtume sal llah alaihi wasalama mwenyezi mungu subhanah wataala anamteremsha jibril alaihi salam aje kumpa majibu muda mfupi abdullahi ameuliza na mtume salam anamjibu si kwamba alimwambia hapana nenda utakuja kesho ngoja kwanza nnde nikaangalie kwenye vitabu tuone swaili swala jibu lake nnini walisema nini wanachuoni hapana majibu moja kwa moja yanatoka kwa mwenyezi mungu tabarak wataala naangalia masafa ndugu yangu mwislamu baina ya mbinguni mpaka duniani jibrili kufika angaliele sura aliyotumia ndugu zangu katika imani kutoka katika dunia tulionayo mpaka kufika katika mbingu ya dunia ni masafa yake ni miaka el 50 kutoka duniani kwenye hii ardhi ambayo tunatembea juu yake mpaka mbingu ya kwanza ya dunia ni muda wa miaka el 50 na kutoka mbingu ya kwanza mpaka mbingu ya pili ni miaka elfu hamsini mbingu ya, ta, ya pili mpaka mbingu ya tatu miaka elfu hamsini mbingu ya tatu hadi mbingu ya nne miaka elfu hamsini kutoka mbingu ya nne hadi mbingu ya tano miaka elfu hamsini kutoka mbingu ya tano hadi mbingu ya sita miaka elfu hamsini kutoka mbingu ya sita hadi mbingu ya saba ni miaka l 0 na kutoka mbingu ya saba, ya sita mpaka ya as miaa 0 baina ya mbingu ya saba halafu kuna maji baina ya mbingu ya saba na maji hapa katikati ni muda wa miaka el 0 halafu juu ya maji kuna kursi baina ya maji na kursi ni miaka l 0 halafu baada ya kursi kuna arshi ya mwenyezimungu subhanah wa taala baina ya arshi na baina ya kursi miaka elfu a na mwenyezimungu subhanah wataala yupo juu ya arshi yake anaona mambo yote yanayofanyika duniani si kwamba mtu amejificha mwenyezi mungu hamuoni mpaka kwanza ainame la allahu Akbar. mwenyezi mungu anaona hivi kama kitu kinafanyika hapa anaona fatabarallah subhana llahi amma yushrikun ndugu zangu katika imani sasa jibrili alahissalam anatoka juu ye ni rais wa malaika mbingu ya kwanza kuna malaika mbingu ya pili malaika mbingu ya tatu ya nne ya tano ya sita mpaka mbingu ya saba kuna malaika na na raisi ipo kwenye mbingu ya saba jibril alahi ssalam ndio rahis wa malaika abdullahi bnu salam anamuuliza mtume salllalaii wasalama mungu anamtuma haraka jibril angalia haya masafa ya kutoka mbingu ya saba mpaka jibril anashuka duniani anamwambia mtume salllahu alaihi wasalama majibu ya maswali yaliyoulizwa mtume wetu muhammadin salllahalai wasalam anamwambia abdullahi ya kwamba habarani jibil aihisalamfa muda mfupi uliomalizika jibril alaihisalam ameshanipa majibu Jibreel, Abdullah, ibn salam anamwambia mtume sawsa ya kwamba dhaka adu lyahudi min almalaika huyo jibril ni adui wa mayahudi miongoni mwa malaika dugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin sallwasalama anaanza kujibu maswali na ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhammadin sallahlawasaam anajibu swali la kwanza lilikuwa ni swali gani aliloulizwa mtume ss kwamba ni dalili gani ya kwanza miongoni mwa dalili kubwa za kiama mtume sallalaiwasaa akatiajibu akasema ya kwamba dalili ya kwanza itakuwa ni moto itakuwa ni moto huyu moto ndugu zangu katika imani unawakusanya watu unawatoa wa mashariki unawapeleka magharibi llah alivyosema mtume salwasaam katika hadithi nyingine moto kuanzia asubuhi unawakimbiza wanadamu mwanadamu anakimbia akigeuka nyuma anaona moto unakuja ikifika mwanadamu amechoka usiku usingizi mwanadamu analala na moto huko nyuma yake mwanadamu akishtuka akiangalia anauona moto anakimbia na moto huko nyuma yake mpaka watu moto unaotua mashariki unaopeleka magharibi ndugu zangu katika imani hii ni dalili ya kwanza miongoni mwa dalili kubwa kubwa za kiyama allahu allahakba jambo la pili jibu la pili ambalo aliulizwa mtume lake ya kwamba ni chakula gani cha mwanzo miongoni mwa vyakula vya watu wa peponi wsa akasema ya kwamba chakula cha kwanza itakuwa nini akasema ya kwamba itakuwa ni kabidil huti allahakba ni maini ya samaki huti ndugu za katika imani ni wali masamaki masa wakubwa wakubwa wale wakina papa nyangumi wale masamaki wakubwa wakubwa wale yale maini allahu akbar watu wapeponi ndi takuwa chakula cha kwanza hicho chakula cha mwanzo mwanzo wanakula allahu akbar katika imani na swali la tatu ambalo amejibu nabii muhammadin salllahualaihi wasalama kama alivyoulizwa na abdullahi bnu salam ya kwamba kwa sababu gani mwanamke anazaa mtoto wa kiume wakati mwingine anazaliwa mtoto wa kike mtume wetu muhammadi salllahlaihi wasalam akajibu akasema ya kwamba maji wakati mwanamume na mwanamke wanapokutana maji ya mwanamume yakitangulia kabla ya maji ya mwanamke mtoto anakuwa ni wa kiume maji mwana ya mwanamke yakitangulia kabla ya maji ya mwanamume mtoto anakuwa ni wa kike allahu akbar allahu akbar angalia hii ilmu ndugu zao katika imani angalia huu mujiza ambao mtume wetu muhammadin alaihi wasalama ameusema karne zilizopita miaka el14 iliyopita huko zama tulizonazo zama za sayansi na teknolojia wazungu watu walioendelea wanathibitisha hili ya kwamba maji ya mwanamume akitangulia mani yake akiwahi ya kutoka basi mwanamume anakuwa ni mtoto wa kiume ikiwa e mwanamke atawahi kutanguliza mtoto anakuwa ni wa kike allahu akbar ndugu zangu katika imani abdullahi bnu salam akasema ashhadu anaka rasulullah allahu akbar na kiri kwa moyo na kushuhudilia kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ya kwamba wewe ni mtume wa mwenyezi mungu kwa sababu gani ndugu nikuza katika imani kwa sababu haya mambo hakuna ambaye alikuwa anayajua zaidi ya nabii ao maana yake mayahudi walikuwa naambizana ilikuwa ni si ilikuwa ni siri kuna mambo ambayo hakuna nayajua zaidi ya nabi kwaiyo baada ya mtume salllahu alai wasalama kufanya mujiza wa kujibu haya masala akakiri abdullahi bnu salam akasema ashhadu anaka rasulullah nathibitisha kwamba wewe ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii ni hali ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anamfanyia taaidi anampa nguvu mtume wake panapoulizwa swali ambalo ni gum ni swali ambalo malengo yake ili nabii ashindwe kujibu lakini kwa sababu ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala hakuna jinsi yoyote ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anampa nguvu anajibu lile swali kuthibitisha kwamba ye ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo hii ni moja miongoni mwa miujeza ya mtume wetu muhammadin wa waali wasalama ndugu zangu katika imani kwa hiyo haya ni baadhi ya maswali ambayo mayahudi walikuwa wakimuuliza mtume muhammadin salwasalam na kama tulivyotangulia kusema ndugu zangu katika imani maswali haya haikuwa lengo ili waingie katika dini baadhi yao hapana ni wachache ambao walisilimu katika mayahudi wengi ndugu zangu katika imani lengo lao ilikuwa ili mtume alaihi sallwsaa ashindwe aonekane hajui lolote lakini kwa sababu ukapitika mujiza wa mwenyezi mungu subhanah wa taala mtume salahalhiwasalama akajibu hayo masuala na ikathibiti miongoni kwao kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu wa kweli mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shahri mungu atujalie tumfuate nabii muhammadin mwenyezi mungu atufishe katika mila ya mtumi muhammadin sawsaa mwenyezimungu atufufue siku ya qiama tukiwa nyuma ya mtumi muhammadin s wa mungu atujalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha ilallah muhammadan rasulullah ndugu zangu katika imani tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanakallahuma bihamdik ashhadu an la ilaha illa anta astaghfiruka wa atubu ilaik subhana rabbika rabilizati ama yusifun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته