kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد لجزنك كإيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا من زويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya miujiza ya nabii muhammadin salh alah wasaa ndugu zangu katika imani tuliona katika kipindi kilichotangulia aina ya miujiza ambayo alifanya mtumi muhammadin salllahu alaihi wasalama ni aina ya maswali ndugu zangu katika imani maswali ambayo mayahudi wanamuuliza mtume mtumi salllahualaihi wasalama na mwenyezimungu subhanah wataala anamteremsha jibrili alaihissalam anakuja kumwambia mtume sallahalaihi wasalama majibu yake hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin salwa wasaaa ndugu zangu katika iman vile, vile katika hadithi ya thauban radilah nhu waarda anasema kwamba kuntu aima inda rasulillahi sa ws fajaa hibrun min ahbari lyahude anasema thaubani radillah nhu siku moja nilikuwa ninakaa pamoja na mtume salli wsalama akaja kiongozi mwanachuoni miongoni mwa viongozi wa mayahudi basi alipokuja akasema assalamu alaika ya muhammadi basi huyu kiongozi miongoni mwa viongozi wa mayahudi anakuja anasema assalamu alaika ya muhammad anamuita mtume salllahu laihi wasalama jina lake dug zangu katika imani munyezimungu subhanah wa taala ana semandani ya qur'ani ya kwamba Qur'an la tjalu duwa arrasul binkum ka duwai baadukum bada wakati wa kumwita mtume salllah alaihi wasalam msi mnamwita kama mnavyoitana nyinyi kwa nyinyi e mzee fulani mzee juma mzee abdalah mama rukia mama fatuma hapana lazima kuona heshima ya Rasool allah ya nabiy allah ya habiba allah unaita lile jina kutokana na cheo alichopewa na mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa thaubani radillah anhu anasema ya kwamba huyu muyahudi alipomwita mtume salllahlahi wasalama akasema assalamu laika ya muhammade akamwita jina lake anasema fadafatuhu dafan shadida nikamsukuma msukumu mkali sana to mjinga aka mskuma bas anasema kada yusrau minha yaani ilikuwa karibu kutokana na namna ni livyo mskuma nduguzanka tuka imani ule muyahudi akasema lima dafaatuni dafaa lima tadufauni kwasababu ganuna ni kwa skuma Yes. thaubani radillahu anhu akasema kumwambia yule muyahudi ya kuamba. kwa sababu gani unamwita una muhammadi kwa sababu gani ukasema ya rasul allah unamwita muhammadi muyahudi akatoa hoja akasema ya kwamba mimi nnamwita jina kama ilivyopewa na wazazi wake wazazi wake walimwita muhammadi na mimi namwita muhammadi kama alivyoitwa na wazazi wake kama alivyoitwa na wazazi wake na kama alivyoitwa na familia yake bas mtume sallaalaiwsaama kumaliza ugomvi akasema kwamba kwamba jina langu ni muhammadi ndio jina ambalo nilipiwa na watu wa, wa nyumbani kwa familia yangu ndio liniita muhammadi basi myahudi akamwambia mtume salallahu aalaihi wasalama ya kwamba mimi nimekuja ninataka nikuulize maswali bas ndugu zangu katika imani mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia huyu myahudi je ntapokujibu utanufaika na majibu ntakayokwambia basi muyahudi akasema ya kwamba hayo majibu hayo ambayo utakayosema nayasikiliza kwa masikio yangu tasikiliza lakini kuamini sijui tasikiliza tuone utavyosema basi muyahudi ndugu zangu katika imani akaanza kutoa maswali yake l maswali mazito ndugu zangu katika imani katika maswali yake akaanza kusema ya kwamba aina yakunu nasu yauma tubadalu lardhu ghaira lardhi walsamawati swali la kwanza hilo akamwambia ewe muhammadi nataka unaambie wakati ambao mwenyezi mungu ataibadilisha ardhi pamoja na mbingu watu watakuwa wapi kwa sababu wanasema wana chuoni rahimahumllahu kwa kutumia dalili za kisheria kwamba kiama watu watahesabiwa hapa duniani lakini sio hii ardhi hii ambayo tunatembelea juu yake kwa sababu hii ni ardhi ambayo ni chafu hii ni ardhi ambayo imefanyiwa mafsada imefanyiwa uharibifu wezi wameshafanya uhalifu kwenye ardhi wauaji wazinifu wauza madawa ya kulevya wa machangudoa watu wenye kufanya mambo ya kuingiliwa nyuma yani uovu wa aina yote unafanyika kwenye hii ardhi mauaji kila siku watu wanauawa kwa haki wengine wanauawa kwa dhulma sasa hii ardhi itabadilishwa ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba yauma tubaddalu lardhu ghaira lardhi walsamawat siku ambayo ardhi itabadilishwa italetwa ardhi nyingine ambayo haijafanyiwa maaswi ardhi mpya na vile vile mbingu ndugu zangu katika imani sasa myahudi anamwambia mtume salallahu alaihi wasalama wakati ardhi itapobadilishwa watu watakuwa wapi ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama akasema ya kwamba watu watakuwa hum fi dhulumati duna ljisri watu watakuwa katika sehemu katika kiza maalum lakini sio katika sirati sio katika ile njia y kupitia kwenda katika sio katika lile daraja la kuvuka kwenda katika pepo ya mwenyezi mungu kuna sehemu maalum katika giza maalum ambalo atakuwa wamewekwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala allahu akbar ndugu zangu katika imani myahudi akaendelea anamuuliza mtume salallahu alaihi wasalam akasema faman awalu nnasi ijazatan sasa hiyo jisri hilo daraja hilo ni kantara yaani ukishavuka hilo daraja ndugu zangu katika imani unaingia katika pep ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyezi mungu atujaliete miongoni mwtowa peponi ndugu zangu katika imani myahudi anamwambia mtume salallah salama ni watu gani wa kwanza watakaovuka katika hilo daraja katika hiyo sirathi ambao anasema ni nyembamba kuliko unywele nywele inajulikana sasa ile njia ile ni nyembamba kuliko unywele lakini mumin anapita tu kawaida ndo kama alivyosema mtume salallahu alaihi wasallama kuna baadhi ya watu watapita katika hiyo njia kama umeme ndugu zangu katika imani yaani mfano huu ndio moto wa jahannama uko chini hapa halafu hii njia ndiyo hii hapa ni njia ambayo ni ndefu huu ndio moto wa jahannama ndugu zangu katika imani huu wote ni moto wa jahannama asa hii ndio njia hii ndio daraja na pepo ipo kwa mbele kule kwa hiyo mpaka kuingia peponi ni lazima upite hapa ndio mwenyezi mungu anasema ndani Quran ya qurani ya kwa kwamba wa in minkum illa wariduha kila mtu atapita katika moto wa jahannama thumma nunaji ladhina takau na wanadharu dhalimina fiha jitfia halafu wachamungu watapenya wata watatokea upande wapili, wa pili lakini wale watu waovu watabaki na moto wa jahannama ndugu zao katika imani kuna kalaalibe kuna ndoanu ambazo zimewekwa hizi ndoanu zinaorodhi a majina kwamba fulani bin fulani akipita usimuwachi una mvuta anaingia katika moto wa jahannama ndugu za katika imani sasa myahudi anamwambia mtume sallla salama ni watu gani wa kwanza watakaopita hapa mtume salllah alaihi wasalama anatoa jibu ndugu zao katika imani anasema ya kwamba watu wa mwanzo kupita katika hiyo sehemu ni fukarau lmuhajirina ni wale mafakiri wa muhajirina waliotoka mwaka wakienda madina angalia mujiza wa mtume salllah alih wasalama mwenyezi mungu subhanahu wataala anavyomfungulia mambo ya baadaye mambo yatakayotokea siku hiyo ya kiyama ndugu zangu katika imani mujiza wa kuulizwa maswali na kujibu e, mafakiri wa muhajirina ndugu zangu katika imani watu ambao walimwamini mwenyezimungu subhanahu wa taala kipindi kigumu lakini wakavumilia watu walikufa watu walikuwa ni matajiri ndugu zangu katika imani watu wakafukuzwa majumbani walikuwa ni watoto wa matajiri lakini kwa sababu wazazi hawakutaka kusema la ilaha illallah watoto wakaachana na wazazi wao mwangalie musaabu ibnu umairi allahu akbar ndugu zangu katika imani angalio kina khababu bnularat musabu bnu umairi raillahu nhu alikufa katika vita vya badiri wanasema masahaba radiallahu anhum ya kwamba sanda tumepata kipande kimoja tu cha kumweka musaabu bnu umairi ndani ya sanda ilikuwa kile kipande tukikivuta upande wa kichwa chake miguu inabaki kuwa wazi sanda moja ambayo amezikiwa musabu bn umair radillahu anhu alikuwa maisha mazuri lakini kwa sababu ya la ilaha illallah halikawafika kama hiyo ndugu zangu katika imani mafakiri wengi wa muhajirini waliotoka maka kuelekea madina ndugu zano katika imani wameacha mali zao makafiri wakachukua waka ngawira ya zile mali kwa ajili ya kuwakomesha waislam ndugu zangu katika imani sasa mtume sallahu alai kwamba anamwambia myahudi ya kwamba watu wa kwanza watakaopita katika hiyo sehemu itakuwa ni mafakiri wa muhajirina waliotoka maka wakahamia madina myahudi akaendelea kamuuliza mtume salallahu alaihi wasalama swali ambalo alimkama ali alilouliza abdullahi ibn salam akamwambia kwamba watu baada ya kuingia peponi ni chakula gani cha kwanza wataanza kula mtume salallahualaihi wasalama akamwambia kwamba watakula kabidi nun watakula maini ya samaki sababu anun huwa alhut nuni maana yake ni samaki mkubwa kwayo watakula samaki maini ya samaki peponi ndugu zang katika imani kwa hiyo myahudi akamuuliza mtume salallah wa salama sasa kinywaji cha watu wa peponi kitakuwa nini mtume salallahu alahi wasalam akasema min ainin fiha tusama salsabila wanasema wanachoni salsabila ni jina la hiyo aini wengine wakasema salsabila ni mito ya pepuni ambayo inapita kwa wingi maji yani kama ni asali ile asali inapita ina kwa wingi kama maji ya mafuriko namna anavyopita kwa wingi ndio kama ni mto wa asali mto wa maziwa mto wa pombe pombe za peponi allahu allahuakbar ndio itakiwa ni kinywaji cha watu wa peponi mito allahu akbar sio duniani hapa maziwa mpaka mtu anaenda kwenye ng'ombe au anaenda kwenye ngamia au maziwa ya mbuzi hapana mito ya maziwa ndugu zangu katika imani iman wetoka kuzaliwa ulishoona mtu wa maziwa ulishoona mtu wa asali ulishoona mtu wa pombe pombe za peponi ambazo ukinywa unasikia raha wala hulewi sio za duniani mtu unayumbayumba hapana una, una pombe zinaondoa akili za peponi si hivyo ndugu zangu katika imani pombe za starehe mtu ambaye akinywa pombe duniani pombe ya siku ya kiama hatakunywa ndugu zangu katika imani vilevile myahudi akamuuliza swali mtume sam kwamba kwa sababu gani anazaliwa mtoto wa kiume wakati mwingine anazaliwa mtoto salam, wa kike kama lillile swali ambalo ameuliza abdullahi bn salam mtume sallahalaihi wasalama akamwambia myahudi ya kwamba yuli kiongozi ya kiyahudi ya kwamba mwanamume anapokutana na mwanamke ikiwa maji ya mwanamume atatangulia kutoka basi mtoto atakuwa ni wa, atakuwa ni wa kiume ikiwa maji ya mwanamke atatangulia kutoka basi mtoto atakuwa ni wa kike allahu akbar nazama tulizo nazo na vipimo vya, vya, vya kisasa vinathibitisha mambo ambayo mtume wetu muhammadin salahl wasalama karne na karne karne kumi na nne zilizopita ameishi yazungumza akbar leo ndio zama za sayansi na teknolojia wanathibitisha hayo kwamba mwanamume na mwanamke wanapokutana mwanamume wakiwahi kuteremsha mtoto anakuwa ni wa kiume mwanamke akiwahi mtoto anakuwa ni wa kike mujiza wa mtumu wetu muhammadin salalahlwali wasalama wa ndugu zangu katika imani mayahudi hawakuacha katika mji wa madina kumuuliza mtume wetu muhammadin saahlh wasalama maswali mbalimbali ndugu zangu katika imani ili iwe ni taajizi ionekani kwamba yeye si lolote wala si chochote ndugu zangu katika imani lakini kwa sababu ni nabii ni mtume wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu subhanahu wataala akawa anampa mujiza akawa anajibu yale maswali ndugu zangu katika imani katika hadithi ya safuan asal assal radillahu nhu arda anasema ya kwamba mayahudi waliambizana wenyewe kwa wenyewe ya kwamba hii hadithi ya ambayo tumemaliza kuhitaja ya, ya thauban kaipokea alimamu muslim katika sahihi yake nai hadithi ambayo na tunahitaja ya safwan ibnu assal kahitaja alimamu termidhi na vile vilevile alimamu nasai na vile vilevile kahitaja alimamu ahmad katika musnadi wake na vile vilevile alimamu lhakim katika mustadrak mayahudi wanakaa wana, wanaambizana wenyewe huyu jamaa wenyekwenyewemkusudia mtumwetu muhamadi w basi mmoja akasema twende tukamuulize huyu nabii maswali mwingine akasema we usisemi nabii usisemi nabii basi kasema ukisema nabii wakikusikia watu wengine watakuwa itakuwa sio vizuri unaweza ukafikwa na jambo baya unakataa kusema nabii mungu mwenyewe ambaye amemteremsha duniani ambaye amemteremshia utume anafahamu ya kwamba ni nabii wewe utapomkataa hakuna athari yoyote wengi watamkubali ndugu zangu katika imani basi mayahudi wakamwendea mtume muhammadin salllahalaihi wasalama fasaalahu n9 ayai bayinati wakamuuliza aya tisa alizozitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani katika surati lisrai kama sikusahau an 9si ayatin bayyinati yani alama tisa ambazo walionyeshwa bani israil katika zama za nabiullahi musa ibnu imran alaihisalau wassalam ndugu zangu katika imani mayahudi wanamfata mtume wanasema tunataka tuambie aya tisa aya ya kwanza ya pili ya tatu ya nne ya tano ya sita ya saba ya nane ya tisa kwa maana aya tisa miuji za tisa mambo tisa iliyotokea katika zama za nabiullahi musa alaihi ssalam kwa sababu hayo mambo ndugu zangu katika imani kama mtu sio nabii hawezi akajibu imani nabii au ni mtu ambaye alikuwa anasoma vitabu vilivyotangulia na hasa zile zama za mtume salllahu alaihi wasalama watu ambao walisoma taurati ndio alikuwa imeandika hayo mambo na injili kabla hijabadilishwa mtume salalahualaihi wasalama akaanza kutaja ayan aya anaanza kuwatajia dalili ya kwa, aya ya kwanza nii ya pili ni nii ya tatu ni mpaka aya tisa mtume salalahualaihi wasalama akawambia ni aya gani hizo ndugu zao katika imani jambo la kwanza fa lahum akawambia aya ya kwanza ambayo yaani ni mambo tisa yaliyopo katika taurati ya, ya musa alaihi ssalam la tushrikuu billahi shaia asishirikishwi mungu na kitu chochote shaian na kitu chochote hii ni aya ya kwanza ambayo ilikuwepo katika taurati aya ya pili wala tasriku na wala msiibi katika mambo tisa jambo la kwanza la kumshirikisha mwenyezi mungu jambo la pili la kuto kuiba shirki imekatazwa kwa mayahudi kuiba kumekatazwa kwa mayahudi jambo la tatu au aya ya yatat wala taznu na wala msizini zini imekatazwa kwa mayahudi na jambo la lann wala taktulu nafsa alati haram llahu ila bilhaqi. na wala nafsi siwawi ilakwa hai ilin jambo la tatu jambo la n na wala wala tamshu bibariin ila dhi sultani liaktulahu nawala usendi na mtu ambaye hana hatia unaenda naye kwa kiongozi alafu anamuua na jambo lingine uchawi akasema uchawi umekatazwa na jambo lingine kula riba na jambo lingine kuwazulia uongo watu ambao waliohifadhika mwanamke ambaye si mzinifu ukampa tume ya kwamba ni mzinifu ili jambo limekatazwa na vile vile kukatazwa kukimbia wakati wa vita vita imefika kukutana na maadui halafu mkakimbia ili jambo limekatazwa na jambo lingine akawambia wa alaikum haswata alyahud na jambo lingine hasa khasa kwoninyi mayahudi alla tado fi sabti kufanya khiana siku ya jumamosi kuvua siku ya jumamosi imekatazwa ndugu zangu katika imani haya ni mambo tisa ambayo mtume salllahualaihi wasalama alijibu masala ya mayahudi anasema swafuani ya kwamba watu wale mayahudi wakaanza kumbusu mtume su salam ya mikono yake na miguu yake wakasema nashhadu annaka nabii tunashuhudia kwamba wewe ni mtume ndugu zangu katika imani huyu ni muujiza wa mtume wetu alaihi muhammadin mwenyezi mungu atufishe hali ya kuwa tunamfuata mtume muhammadin salllwasalama mwenyezimungu atufufue siku ya kiama tukiwe nyuma ya mtume wetu muhammadin mwenyezi mungu atujalie siku ya kiama mtume muhammadi m atunywishe katika haudhi yake mwenyezimungu atufisha alikuani waislam mwenyezimungu atusamee atu, atu, madhambi yetu mwenyezimungu ajalie wakati wa kwetu tuseme lailaha ilalla ndugu zang katika imani tutakutana tena katika kipindi kinachokuja kuelezea miujizo ya nabi muhamad waa kwa haya machache nasema subhanaaabihamdik asau ila ant astagfiruka waatubuili سبحان ربك رب العزة يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته